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UTANGULIZI 
 

Kanuni hizi za Ligi Daraja la Pili (First League) ndio mwongozo wa Uendeshaji na Uchezaji 
wa Ligi Daraja la Pili Tanzania Bara ambapo Klabu za First League kwa kuwepo kwake 
katika First League zinawajibika na kulazimika kufuata, kuheshimu na kutii Kanuni hizi.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania huzifanyia marekebisho Kanuni za First League ili 
kuziboresha na kuendana na wakati. Mabadiliko ambayo lengo ni kuwa na Ligi iliyo bora 
zaidi, ambayo italeta Ushindani kwa Timu shiriki na pia kutoa Burudani zaidi kwa 
Watazamaji pamoja na kuchochea wadhamini zaidi kujitokeza kwa ajili ya kudhamini Ligi 
na Timu shiriki.  

Ligi Daraja la Pili ni ngazi muhimu sana katika ustawi wa Mashindano nchini kwa Ligi Daraja 
la Kwanza (Championship) na Ligi za madaraja mengine ya chini, ikiwa ni kiungo cha 
ushindani kwa timu zake kupata nafasi ya kucheza Championship. Ushindani huu 
unachochea kuimarika kwa wachezaji na klabu lakini pia unaambukiza hali hiyo kwa Ligi 
za Ngazi ya Mikoa ambapo timu zinahitaji kupanda Daraja la Pili. Ligi iliyo Bora itawezesha 
kupata Wachezaji Bora watakaounda timu Bora za Taifa zitakazoweza kufanya vizuri katika 
Mashindano ya Kimataifa. Mafanikio haya yataweza kukuza na kuendeleza kiwango cha 
Mpira wa Miguu katika nchi yetu. 

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania linafahamu na linaamini kuwa Mpira wa Miguu ni 
Mchezo wenye nguvu, unaopendwa na watu wengi Duniani na unaoweza kuvutia watu 
kutoka sekta mbalimbali kuwekeza iwapo Kanuni, Taratibu na Sheria za mchezo huu 
zitafuatwa na kuheshimiwa na pia Kanuni za Uchezaji wa Kiungwana (Fair Play) 
zitazingatiwa na Wachezaji, Makocha, Waamuzi, Viongozi, Washabiki na wengine wote 
ambao kwa njia mojawapo wanahusika na mchezo wa Mpira wa Miguu.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania linaagiza Klabu, Makocha na Waamuzi kuzisoma kwa 
makini Kanuni hizi na kuhakikisha zinaeleweka na kufuatwa kwa faida ya Ligi Daraja la Pili 
na Mchezo wa Mpira wa Miguu. Shirikisho linapenda kuwakumbusha watu wote kuwa 
Mchezo wa Mpira wa Miguu unalindwa na Sheria, Kanuni na Taratibu. Bila Sheria na Kanuni, 

Mpira wa Miguu utakuwa vurugu tupu. Shirikisho la Mpira wa Miguu linaziomba Klabu 
kuhakikisha kuwa Kanuni hizi pia zinaeleweka vizuri kwa Wachezaji, Viongozi na washabiki 
wake kwa lengo la kusaidia kuwafanya wafahamu Kanuni na Taratibu za Mpira wa Miguu 
vizuri zaidi na kwa kuzifahamu zaidi zitawafanya kuwa wachezaji bora watakaojiepusha 
na kuadhibiwa kwa makosa yanayoweza kuepukika.  

Kanuni na Sheria zimewekwa kwa ajili ya kuufanya mchezo uwe na Ladha katika kuucheza 
na pia uwe na Ladha katika kuutazama na hivyo kukamilisha Burudani na kupata Burudani 
zaidi. Tukitumia Nguvu, Ari na Misingi ya Mpira wa Miguu inavyotakiwa tutaweza kujenga 
jamii na Dunia Bora yenye Afya zaidi, Upendo, Amani, Furaha na Usawa.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania litahakikisha siku zote First League inakuwa na 
Heshima kwa kusimamia kwa Uadilifu Kanuni hizi za First League na Sheria za Mpira wa 
Miguu kwa kutoa Adhabu inapobidi, kuelimisha na kuhakikisha siku zote Mshindi 
anapatikana Uwanjani kwa kufuata Kanuni na Taratibu za Mchezo na si kwa matumizi ya 
njia chafu zisizokubalika.  

TFF Itahakikisha Matumizi sahihi ya Kanuni hizi kama yalivyokusudiwa.

                               Michezo ni Burudani, Afya na Ajira. 
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    SURA : II 

 
KUUNDWA, MATUMIZI NA TAFSIRI 

 

 
1 

 

Uchezaji wa Kiungwana 
 

Wachezaji wanatakiwa kuzingatia Kanuni 10 za FIFA za mchezo wa Kiungwana (fair 
play) ndani na nje ya uwanja wa mchezo.  
 
 

1: Cheza Kiungwana 2: Tafuta Ushindi, Kubali Kushindwa 

 Ushindi hauwezi kuwa na thamani iwapo 
umepatikana katika njia isiyo halali au kwa 
udanganyifu.  Kudanganya ni rahisi lakini haileti 
raha ya ushindi.  Kucheza kiungwana inahitaji 

moyo na tabia njema.  Pia hufurahisha zaidi.  
Mchezo wa kiungwana siku zote una malipo yake 
hata kama utapoteza mchezo. Kucheza 
kiungwana kunakujengea heshima wakati 
kudanganya kunaleta aibu.  Kumbuka kuwa 
mpira wa miguu ni mchezo na mchezo wowote 
hauwezi kuwa na maana kama hautochezwa 
kiungwana kwa kuzingatia kanuni na taratibu ili 

mshindi halali aweze kupatikana. 

 Kushinda ndiyo lengo la kushiriki katika 
mchezo wowote ule.  Siku zote usijiandae 
kushindwa.  Iwapo huchezi kwa nia ya kushinda 
utakuwa unawadanganya wapinzani wako, 

unawadhulumu watazamaji na pia unajifanya 
mwenyewe kuwa ni mjinga.  Usikate tamaa 
hata siku moja unapopambana na wapinzani 
wenye nguvu zaidi lakini pia usidharau hata 
siku moja unapopambana na wapinzani dhaifu.  
Ni kumkosea adabu mpinzani unapocheza chini 
ya kiwango chako. Cheza kwa nia ya kutafuta 
ushindi hadi dakika ya mwisho lakini kumbuka 

hakuna anayeshinda wakati wote. Siku 
nyingine utashinda na siku nyingine 
utashindwa.  Jifunze kukubali kushindwa.  
Usitafute visingizio unapofungwa.  Sababu za 

kweli siku zote zitadhihirika.  Wapongeze 
washindi bila kinyongo.  Usilaumu waamuzi 
wala mtu mwingine yoyote.  Jizatiti kufanya 
vizuri zaidi wakati mwingine. Walioshindwa na 

kukubali wanapata heshima zaidi kuliko 
washindi wanaolazimisha. 

3: Heshimu Sheria za Soka 

 Michezo yote inalindwa na sheria.  Bila sheria 

itakuwa ni vurugu tupu.  Sheria za mpira wa 
miguu ni nyepesi na rahisi kujifunza.  Hakikisha 
unajifunza; itakusaidia kuufahamu mpira wa 
miguu vizuri zaidi.  Kuufahamu mchezo zaidi 

itakufanya uwe mchezaji bora zaidi.  Pia ni 
muhimu kufahamu madhumuni ya sheria 
zilizowekwa.  Zimekusudiwa kuufanya mchezo 
uwe na ladha katika kuucheza na kuuangalia.  

Kwa kufuata sheria, mchezo wa mpira wa miguu 
utakuwa na burudani zaidi. 

4: Heshima kwa Wote 

 Mchezo wa kiungwana unamaanisha kuheshimu 
wapinzani.  Bila ya wapinzani kutakuwa 

hakuna mchezo.  Kila mmoja ana haki sawa, 
ikiwemo haki ya kuheshimiwa.  Wachezaji wa 
timu moja ni wenza.  Tengeneza timu ambayo 
kila mmoja kwenye timu atakuwa na haki 

sawa.  Waamuzi wapo kuhakikisha nidhamu na 
mchezo wa kiungwana unadumishwa.  Siku 
zote kubali maamuzi yao bila ya ulalamishi, na 
wasaidie waweze kuwafanya washiriki wote 
waufurahie zaidi mchezo.  Viongozi pia ni 
sehemu ya mchezo na wanatakiwa wapewe 
heshima wanayostahili. Watazamaji 
wanaufanya mchezo uwe na msisimko.  

Wanahitaji kuuona mchezo ukichezwa 
kiungwana kwa kuzingatia kanuni, lakini pia 
wanatakiwa kuwa waungwana na kujiheshimu. 

5: Dumisha Maslahi ya Mpira 

 Mpira wa miguu ndiyo mchezo unaoongoza 
duniani. Lakini siku zote unahitaji msaada wa 
kila mmoja kuufanya uendelee kuwa mchezo 
wenye kupendwa zaidi. Fikiria maslahi ya mpira 
kabla ya maslahi yako mwenyewe.  Fikiria ni vipi 
vitendo vyako vinaweza vikaupaka matope 

mchezo wa mpira wa miguu.  Zungumzia mambo 
mazuri ya mchezo wa mpira wa miguu.  Shawishi 
watu wengine kuuangalia na kuucheza 
kiungwana.  Wasaidie wengine kupata burudani 

ya kutosha katika mchezo wa mpira wa miguu 
kama unayoipata wewe.  Kuwa balozi wa mchezo 
wa mpira.     
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6: Heshimu wanaolinda Heshima 7: Kataa Mambo yote ya Hatari 

 Jina zuri la mchezo wa mpira wa miguu 
limeendelea kudumu kwa sababu idadi kubwa ya 
watu wenye kuupenda mchezo huu ni wakweli na 
waungwana.  Wakati mwingine mtu hufanya 

jambo kubwa ambalo linastahili tulitambue.  
Watu kama hawa wanastahili kutuzwa na mambo 
mema waliyofanya yatangazwe.  Hii itashawishi 
wengine kuiga mifano yao. Saidia kuendeleza 

mpira wa miguu kwa kuyatangaza mazuri yake. 

 Umaarufu mkubwa wa mchezo wa mpira wa 
miguu wakati mwingine huufanya uwe rahisi 
kuathiriwa na mambo mabaya ya nje.  
Jichunge na vishawishi vitakavyokufanya 

ushawishike kushiriki kwenye kudanganya au 
kutumia madawa yaliyokatazwa.  Madawa 
yaliyokatazwa hayana nafasi katika soka, 
mchezo mwingine wowote na jamii kwa jumla. 

Sema hapana kwa madawa ya kulevya.  Saidia 
kuupiga teke ubaguzi kwenye soka.  
Wachukulie wachezaji wote na wengineo kuwa 
ni sawa bila kujali dini zao, kabila, jinsia au 

utaifa wao.  Usivumilie hata kidogo kamari 
katika michezo unayoshiriki.  Inaporomosha 
kiwango chako cha uchezaji na inasababisha 
hali ya mgongano wa maslahi.  Thibitisha kuwa 

soka haihitaji fujo, hata kutoka kwa washabiki 
wako wenyewe.  Soka ni mchezo na michezo 
huleta amani. 

8: Wasaidie Wengine Kupambana 

 Wakati mwingine unaweza kusikia wachezaji 
wenzako au watu wengine unaowafahamu 

wanashawishiwa wadanganye kwa njia moja au 
nyingine au washiriki katika vitendo 
visivyokubalika katika mchezo wa soka.  
Wanahitaji msaada wako.  Usisite kusimama 

upande wao.  Wape nguvu ya kukataa vishawishi.  
Wakumbushe wajibu wao kwa wenzao na kwa 
mchezo wenyewe.  Tengeneza umoja wenye 
mshikamano, kama ngome ngumu kabisa kwenye 

mchezo wa soka. 

9: Waibainishe Wachafuzi 

 Usione aibu kusimama dhidi ya yoyote yule 
ambayeuna hakika anashawishi wengine 

kudanganya au kushiriki katika vitendo vingine 
visivyokubalika.  Ni vyema kuwafichua waovu 
wote ili waweze kuondolewa kabla ya kuleta 
madhara.  Ni uovu kushirikiana na watu waovu.  

Usiseme tu hapana, wafichue wanaotaka 
kuichafua soka kabla hawajafanikiwa 
kuwashawishi wengine. 

10: Soka Kujenga Dunia Bora zaidi 

 Soka ina nguvu ya ajabu inayoweza kutumika 
kuifanya dunia kuwa sehemu bora zaidi ya 
kuishi. Tumia nguvu hii kudumisha amani, 

usawa, afya na elimu. Ifanye soka iwe bora zaidi, 
ipeleke kwa jamii kujenga dunia bora zaidi. 

 
 

 

Wachezaji pia Wanawajibika Kuzingatia na kudumisha 
 

(a) Nidhamu (b) Mchezo wa Kiungwana 

 Kudumisha tabia njema nje ya uwanja na wakati wote 
wa mchezo kwa kucheza bila ya kuwaumiza au 
kuhatarisha usalama wa wachezaji wa timu pinzani. 
 

 Kutodanganya kuumia au kufanyiwa rafu, kutotumia 
mbinu zisizo za kiungwana mchezoni au kujiingiza 
katika vitendo visivyokuwa vya kiuanamichezo kama 
vile kutukana kwa maneno, ishara au kujihusisha na 
vitendo vyovyote vya kibaguzi. 
 

(c) Kutorejeshea 

 Kutorejeshea (retaliation) iwapo mchezaji atafanyiwa 
rafu au kukashifiwa. 

(e) Kumheshimu Kocha 

(d) Malalamiko  Mchezaji wakati wote anatakiwa atii maagizo ya 
kocha wake.  Mchezaji anatakiwa akubali 
kubadilishwa uwanjani na kuadhibiwa kutokana na 
vitendo vya utovu wa nidhamu au visivyokuwa vya 

kiuanamichezo. 

 Ni nahodha pekee anaruhusiwa kuzungumza na 
waamuzi.  Iwapo patatokea malamiko yoyote wakati 
wa mchezo wachezaji wengine wote wanatakiwa 
wawe hatua zisizopungua kumi kutoka kwa mwamuzi. 

(f) Kuheshimu Nahodha (g) Kuheshimu Wachezaji 

 Mchezaji anatakiwa amheshimu na atii maagizo ya 
nahodha wake nje na ndani ya uwanja hususan katika 
masuala yahusuyo timu na tabia njema kwa jumla. 
 

 Mchezaji awaheshimu wachezaji wenzake, awatie 
hamasa nje na ndani ya uwanja. asimkashifu 
mchezaji mwenzake mwenye kufanya makosa. 

 

(h) Kuheshimu Wapinzani (i) Kuheshimu Waamuzi 

 Mchezaji awape wachezaji wa timu pinzani heshima 
yao, awe tayari kutoa msaada kwa mchezaji aliyeumia 

na kushikana mikono kabla na baada ya mchezo.    

 Mchezaji anatakiwa wakati wote kuheshimu 
maamuzi ya waamuzi na kutozozana nao au kutumia 

lugha ya matusi au kashfa dhidi yao. 

(j) Kujihehshimu Mwenyewe   

 Mchezaji anatakiwa ajiheshimu mwenyewe na ajitunze 
na asitumie madawa yaliyokatazwa 
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    SURA : II 
 

KUUNDWA, MATUMIZI NA TAFSIRI 
 

  

 

2 
 

Kuundwa  
 

Kanuni hizi zimeundwa chini ya Ibara ya 75(3) ya Katiba ya TFF ya mwaka 
2020 na zitatumika Tanzania Bara. 
 

  

 

3 
 

Matumizi na Tafsiri  
 

Katika Kanuni hizi isipokuwa pale ambapo imeainishwa vinginevyo 
itatafsiriwa na kumaanisha kama ifuatavyo: 
 
 

 
 

 
TFF  

Tanzan ia Footbal l  Federat ion  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
F IFA  

Federat ion  In ternat ionale  de Footbal l  Associat ion  
Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Mpira wa Miguu 

 
 

 
CAF  

Confederat ion  o f  Afr ican  Footbal l  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 

 
 

 
CECAFA  

Counci l  o f  East  and  Centra l  Af r ica  Foo tba l l  Associat ions  

Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati 

 
 

 
ZFF  

Zanzibar  Footbal l  Federat ion  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzibar 

 
 

 
FA(M)  

Regional  Footbal l  Associat ion   
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 

 
 

 
FA(W)  

D ist r ict  Footbal l  Associat ion   
Chama cha Mpira wa Miguu Wilaya 

 
 

 
FRAT  

Footbal l  Referees Associat ion  o f  Tanzan ia  
Chama cha Waamuzi wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TAFCA  

Tanzan ia Footbal l  Coaches Associat ion  
Chama cha Makocha wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TASMA  

Tanzan ia Sports  Medi cine Associat ion  
Chama cha Wataalamu wa Tiba za Wanamichezo Tanzania 

 
 

 
SPUTANZA  

Soccer  Players  Un ion  o f  Tanzan ia  
Umoja wa Wachezaji Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

KAMATI  ya  
UTENDAJI  

 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TPLB  

Tanzan ia Premier  League Board  
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 

 KLABU Klabu ya timu ya Mpira wa Miguu inayoshiriki Ligi 

 
 

KLABU 
B INGWA 

Klabu ambayo timu yake imeshinda kupata nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa First League baada ya Ligi kwisha. 

 TIMU  Timu ya Mpira wa Miguu ya Klabu ya First League 

 MPIRA  Mpira wa Miguu wa kuchezea 

 CHAMPIONSHIP  Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara 

 KIWANJA  Kiwanja cha kuchezea (Pitch) 

 FIRST LEAGUE  Ligi Daraja la Pili Tanzania Bara 

 LIG I  KUU Ligi Kuu Tanzania Bara 

 RCL  Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (Regional Champions League) 

 
  

 
4 

 
Tafsiri ya Kanuni 

 
Kikao cha juu kuliko vyote kwa ajili ya tafsiri ya Kanuni hizi kitakuwa ni 
Kamati ya Utendaji ya TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
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   SURA : III 

 
LIGI 

 

 
5 

 
Daraja la Ligi  

 

Kanuni hizi ni kwa ajili ya Ligi Daraja la Pili Tanzania Bara (First League) tu. 
First League inaweza kutajwa kwa kutumia jina la Mdhamini wake Mkuu au 
Mdhamini wa Jina la Ligi. 

 

 
6 

 
Mfumo wa Ligi  

 

(1) Ligi Daraja la Pili (First League) itashirikisha timu kumi na sita (16) 
zitakazogawanywa katika makundi mawili (2) yenye timu nane (8) 
kila kundi. 
 

1.1 Timu mbili (2) zilizobaki katika Ligi Daraja la Pili. 
 

1.2 Timu mbili (2) zilizoishia hatua ya makundi ya Ligi Daraja la 
Pili hatua ya Sita Bora. 

 

1.3 Timu mbili (2) zilizoshindwa michezo ya hatua ya Mchujo ya 
hadhi ya Ligi Daraja la Kwanza. 

 

1.4 Timu saba (7) zilizoshuka moja kwa moja kutoka Ligi Daraja la 
kwanza. 

 

1.5 Timu tatu (3) zilizopanda kutoka Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
(RCL). 

 

(2) First League itachezwa kwa Hatua mbili ambapo Hatua ya kwanza 
itakuwa Hatua ya Makundi na Hatua ya pili itakuwa Hatua ya Nane 
Bora itakayojulikana kama First League Top Eight (Kanuni ya 7)  
 

(3) First League katika Hatua ya Makundi itachezwa kwa mtindo wa ligi 
ya mikondo miwili kwa michezo ya nyumbani na ugenini. 

 

(4) Timu zitakazoshika nafasi ya kwanza hadi ya nne (1-4) katika 
msimamo wa Ligi kwenye kundi zitafuzu kwa hatua ya Nane Bora ya 
Ligi Daraja la Pili (First League Top Eight). 
 

(5) Timu itakayoshika nafasi ya tano (5) katika msimamo wa Ligi kwenye 
kundi itabakia katika Ligi Daraja la Pili kwa msimu unaofuata. 
 

(6) Timu zitakazoshika nafasi ya sita na saba (6,7) katika msimamo wa 
Ligi kwenye kundi zitacheza Michezo ya Mchujo ya kuwania kubaki 
First League. 
 

(7) Timu zitakazoshika nafasi ya nane (8) katika msimamo wa Ligi 
kwenye kundi zitashuka daraja moja kwa moja kwenda ngazi ya 
Mkoa. 
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Nane Bora (FirstLeague TopEight)  
 

(1) Kutakuwa na Hatua ya Nane Bora (First League Top Eight) kwa Ligi 
Daraja la Pili itakayozikutanisha timu zilizoshika nafasi ya kwanza 
hadi ya nne (1-4) katika msimamo wa Ligi kwa kila kundi. 
 

(2) Hatua ya Nane Bora itachezwa katika Kituo kimoja 
kitakachotangazwa na TPLB na itasimamiwa na Kuendeshwa na 
Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi kituoni (Kanuni 13:11,12). 
 

(3) Hatua ya Nane Bora itachezwa katika makundi mawili, na kila kundi 
litacheza ligi ya mkondo mmoja. Timu mbili zitakazoshika nafasi za 
juu kwa kila kundi zitaingia hatua ya Nusu Fainali na timu mbili 
zitakazoshinda michezo ya Nusu Fainali, zitafuzu kucheza Fainali ya 
First League huku timu mbili zilizoshindwa zikicheza mchezo wa 
kutafuta mshindi wa tatu na nne.  
 

(4) Muda wa Nyongeza (Extra Time) wa dakika 30 (15 kwa kila kipindi) 
zitaongezwa endapo hapatakuwa na mshindi baada ya muda wa 
kawaida wa mchezo (dakika 90) na utaratibu wa penati utatumika 
endapo pia hatua hiyo haijapata mshindi kwenye michezo ya Nusu 
Fainali na Fainali. Sheria ya penati itatumika moja kwa moja baada 
ya muda wa kawaida wa mchezo endapo mshindi hajapatikana kwa 
mchezo wa kutafuta Mshindi wa tatu na nne wa Ligi Daraja la pili 
(First League Top Eight) 
 

(5) Timu zitakazoshindwa kufuzu katika hatua ya Nusu Fainali ya Nane 
Bora zitabaki First League kwa msimu unaofuata. 
 

(6) Timu Bingwa na timu itakayoshika nafasi ya Pili katika Hatua ya Nane 
Bora zitapanda moja kwa moja kwenda Ligi Daraja la Kwanza 
(Championship). 
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Michezo ya Mchujo  
 

(1) Kutakuwa na Michezo ya Mchujo (playoff) itakayohusisha timu za 
First League katika kutafuta nafasi ya kupanda Ligi Daraja la Kwanza 
(Championship), kubaki First League au kushuka Daraja. 
 

(2) Timu zitakazoshika nafasi ya tatu (3) na nne (4) katika hatua ya Nane 
Bora zitacheza michezo ya Mchujo Hatua ya Pili kwa Hadhi ya 
Championship na timu zilizoshindwa katika michezo ya hatua ya 
kwanza ya Mchujo ya Championship (Kanuni ya 7.5 ya Championship). 
Timu itakayoshinda katika hatua hii itapata Hadhi ya Ligi Daraja la 
Kwanza (Championship) na timu itakayofungwa itapata Hadhi ya Ligi 
Daraja la Pili (First League) 
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(3) Timu zitakazoshika nafasi ya sita na saba (6,7) katika kila kundi la 
First League zitacheza michezo ya hatua ya kwanza ya Mchujo ya 
nyumbani na ugenini kuwania Hadhi ya First League. Timu zilizoshika 
nafasi ya Saba (7) zitaanzia nyumbani ambapo Washindi wa jumla 
watabaki Ligi Daraja La Pili na timu zilizoshindwa zitacheza michezo 
ya hatua ya pili ya mchujo ya Hadhi ya First League kwa Msimu 
unaofuata dhidi ya timu zilizoshika nafasi ya tatu na nne (3,4) katika 
Fainali za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) ambapo pia Timu 
zitakazoshindwa zitashiriki Ligi za Mikoa yao husika kwa Msimu 
unaofuata. 
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Mshindi  
 

(1) Katika mchezo wowote wa First League, mshindi itakuwa timu 
iliyofunga goli/magoli mengi zaidi ya timu pinzani ambapo itapata 
pointi 3 (tatu) na endapo timu zitatoka sare zitapata pointi moja kila 
moja na timu itakayoshindwa itakosa pointi. 

 

(2) Mshindi katika First League ni timu iliyopata pointi nyingi zaidi ya 
timu zote zilizoshiriki katika First League kwa msimu husika. 

 

(3) Endapo timu zitalingana pointi mshindi itakuwa timu iliyo na tofauti 
bora ya magoli ya kufunga na kufungwa (goals difference). 

 

(4) Endapo timu zitalingana pointi na tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa mshindi itakuwa timu iliyofunga magoli mengi zaidi ya 
nyingine. 

 

(5) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa na magoli ya kufunga, mshindi itakuwa timu iliyo na 
wastani bora katika matokeo ya michezo iliyokutanisha timu hizo 
(aggregate). 

 

(6) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa, magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya 
michezo iliyokutanisha timu hizo, mshindi itakuwa timu iliyofunga 
magoli mengi ya ugenini katika msimu huo. 

 

(7) Endapo timu zitalingana kwa pointi, Tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa, magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya 
michezo iliyokutanisha timu hizo na kwa timu iliyofunga magoli 
mengi ya ugenini katika msimu husika, Mshindi itakuaTimu iliyo na 
wastani Bora wa alama kwenye mlinganisho wa Hatua za Kinidhamu 
(kwa First League) dhidi ya timu husika kwa msimu husika kwa hatua 
ya Ligi inayotafutiwa Mshindi. 

 

(8) Endapo hatua zote za kanuni 9:3,4,5,6,7 hazitoi mshindi timu hizo 
zitacheza mchezo mmoja katika uwanja utakaochaguliwa na TPLB, 
na taratibu zote za kupata mshindi zitafuatwa kama inavyosomeka 
kwenye Kanuni 9:9. 

 

(9) Timu itakayoshinda mchezo wa Fainali ya hatua ya Nane Bora ya First 
League itakuwa ndio Klabu Bingwa ya First League Tanzania Bara. 
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(10) Klabu Mshindi wa Kombe la Shirikisho la TFF (ASFC) itawakilisha 
Tanzania Bara katika mashindano ya Kombe la Shirikisho la CAF.  

 

(11) Klabu Bingwa wa Ligi Kuu na Mshindi wa Kombe la Shirikisho la TFF 
watacheza mchezo wa Ngao ya Jamii kama Mchezo Rasmi wa 
Ufunguzi wa Msimu.  

(12) Uteuzi wa Uwakilishi wowote wa Mashindano yoyote ambao msingi 
wake unatokana na First League utafuata ubora wa nafasi ya timu 
husika katika msimamo wa First League. Timu yoyote 
itakayochaguliwa kucheza mashindano yatakayoandaliwa ama 
kuidhinishwa na TFF kutokana na nafasi yao katika First League 
itawajibika kucheza.  

 

 

10 
 

Uwanja  
 

(1) Uwanja wowote kwa michezo ya First League ni lazima uthibitishwe 
na TFF. Klabu itachagua na kutambulisha uwanja wake wa nyumbani 
na kuitaarifu TPLB katika kipindi cha Uthibitisho wa ushiriki wa First 
League. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(2) Katika mazingira maalum timu inaweza kucheza mchezo wake wa 
nyumbani katika uwanja mwingine endapo kuna sababu nzito na za 
msingi, utambulisho wa uwanja katika mazingira haya pia 
unawajibika kufanywa katika kipindi cha uthibitisho wa kushiriki ligi 
au kwa maombi maalum kwa TPLB angalau siku 7 (saba) kabla ya 
tarehe ya mchezo husika. 
 

(3) Katika kutambulisha uwanja wake wa nyumbani, klabu inawajibika 
kuhakikisha kuwa uwanja huo unakidhi vigezo vyote na masharti 
kama vilivyoainishwa kwenye kanuni za leseni za klabu. 

 

(4) Endapo timu yoyote haina uwanja wa nyumbani unaofaa kwa mchezo 
wa First League inaweza kuchagua uwanja mwingine katika mji au 
mkoa jirani na mkoa wa timu husika ndani ya Tanzania Bara ulio na 
sifa zinazokubalika na uthibitishwe au kuidhinishwa na TFF. Baada ya 
uteuzi wa uwanja timu haitaruhusiwa kubadilisha uwanja huo 
kinyume na sababu za kikanuni. 
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(5) Kutokana na sababu za kiusalama, uwanja kutofikika, Kushindwa 
kukidhi vigezo vya Leseni za Kilabu au sababu nyingine yoyote ya 
msingi, TFF kwa kushauriana na timu mwenyeji inaweza kuhamishia 
mchezo husika katika uwanja wa mji au mkoa jirani unaokidhi haja 
hiyo. 

 

(6) TFF/TPLB ina mamlaka ya mwisho ya kuhamishia mchezo katika 
uwanja mwingine au kubadilisha kituo cha mchezo kwa sababu 
inazoona zinafaa kwa mchezo na wakati husika. 
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Ushiriki Mashindano ya Kimataifa  
 

(1) Timu ya First League itashiriki Mashindano ya Kimataifa ya CAF 
endapo itafanikiwa kuwa Bingwa wa Kombe la Shirikisho la TFF. 
Ushiriki mwingine wowote kwa Mashindano ya Kimataifa ya CAF 
utatokana na timu za Ligi Kuu. 
 

(2) Timu ya First League inaweza kushiriki Mashindanbo mengine ya 
Kimataifa kwa Uteuzi wa TFF au kutegemea Mahitaji na Taratibu za 
Mashindano husika kwa Kibali cha TFF. 
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Vikombe na Tuzo  
 

(1)  Timu Bingwa wa First League itakabidhiwa kikombe cha ubingwa wa 
First League ambapo Bodi ya Ligi (TPLB) itapanga utaratibu wa 
sherehe. 

 

(2)  Klabu Bingwa wa First League itahodhi kikombe cha ubingwa 
ilichokabidhiwa mpaka itakapotakiwa na Bodi ya Ligi kukirejesha. 
Endapo Klabu Bingwa itatakiwa kurejesha kikombe itapewa kikombe 
kingine kinachofanana (replica) badala yake. 

 

(3)  Medali, tuzo na kikombe kingine chochote kinachotolewa kama 
zawadi kwenye First League hakitarejeshwa, kitakuwa cha kudumu 
kwa aliyetunukiwa. 
 

(4)  Wachezaji, Kocha Mkuu na Maafisa wa Benchi la Ufundi wa Klabu 
Bingwa ya First League watapewa Medali za Ubingwa wa First 
League. Wahusika wengine watatunukiwa Tuzo/medali zao kwa 
Utaratibu utakaowekwa. 
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(5)  Rais wa TFF ndiye atakayetoa Medali, Kombe na zawadi nyinginezo 
kwa Timu Bingwa na wahusika wengine. Endapo kutakuwa na Mgeni 
Rasmi aliyealikwa, Rais wa TFF atamshirikisha ipasavyo Mgeni Rasmi 
husika na wageni wengineo katika zoezi la Utoaji zawadi kwa 
wahusika.  
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(6)  TFF kwa kushirikiana na TPLB itaweka miongozo, sifa na vigezo vya 
ushindi (zitakazosomeka pamoja na kanuni hizi) kwa 
wahusika/makundi maalum yatakayoshinda kwa kupewa tuzo za First 
League. Washindi wa Tuzo mbalimbali za First League watapatikana 
kutokana na kupata alama zaidi ya washindani wao kwa mujibu wa 
sifa na vigezo vilivyowekwa. 

 

(7)  Hairuhusiwi kwa Timu, Kiongozi, Kocha, Mwamuzi, Mchezaji na Ofisa 
mwingine yeyote wa timu ya First League kushiriki au kuchukua 
kikombe au tuzo yoyote kuhusiana na First League au ushiriki wake 
kwenye First League kutoka kwa mamlaka nyingine yoyote bila idhini 
ya TFF au kukaidi miongozo kuhusiana na Tuzo kwa First League. 
Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu ya faini au kifungo au vyote 
kwa pamoja kwa mhusika.  

(8)  Muhusika yoyote aliyeteuliwa katika Orodha ya wanaowania Tuzo za 
First League anawajibika kufuata maelekezo ya TFF kwa ajili ya Tuzo 
za First League ikiwemo ulazima wa kuhudhuria Sherehe za Tuzo. 
Mteule yoyote kuwania Tuzo atakayeshindwa kufuata Utaratibu, 
maelekezo na/au Kutohudhuria Sherehe za Tuzo bila ridhaa ya 
TFF/TPLB atachukuliwa hatua za kinidhamu ikiwemo faini, kufungiwa 
michezo au kipindi fulani Pamoja na kupoteza nafasi ya kuwa Mshindi 
na nafasi yake kuchukuliwa na mshindani anayemfuatia kutokana na 
vigezo. 
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(9)  TPLB kwa kushirikiana na TFF inaweza kutayarisha na kusimamia 
utaratibu wa kupatikana kwa mchezaji Bora wa mchezo kwa kila 
mchezo wa First League. 
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   SURA : IV 
 

UTAWALA 
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Usimamizi wa Ligi  
 

(1) First League itasimamiwa na kuendeshwa na Bodi ya Ligi (TPLB) kwa 
mujibu wa kanuni hizi. TPLB katika uendeshaji wa First League 
itawajibika kushirikiana na vyombo vingine vya TFF katika masuala 
yaliyo katika mamlaka ya vyombo hivyo. 
 

(2) TFF/TPLB inaweza kushughulikia/kufanyia uchunguzi na kufanyia 
uamuzi kwa mujibu wa Kanuni hizi, au Kanuni nyingine za adhabu za 
TFF, CAF na FIFA jambo lolote lisilo la kawaida, la hatari, la 
kimaadili, la kinidhamu, la kibaguzi au lisilo la kiuanamichezo 
lililotokea katika mchezo wa First League au katika mwenendo wa 
shughuli za First League. 

 

(3) TFF/TPLB inaweza kusimamisha kwa kipindi maalum au muda 
usiojulikana matumizi ya Kituo cha First League au uwanja wowote 
kwa michezo ya Ligi First League endapo itabainika katika 
kituo/uwanja huo kukithiri vitendo vya fujo na vurugu au kuthibitika 
kwa mazingira ya kutopatikana haki kwa timu yoyote na/au maofisa 
wa mchezo. 

 

(4) Kutakuwa na Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi ya TPLB 
itakayokuwa na jukumu la kusimamia uendeshaji/mwenendo wa 
michezo na matukio na usimamizi wa Kanuni katika Ligi ikiwemo First 
League. 

 

(5) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi ya TPLB itaundwa na Mwenyekiti 
wa TPLB, na kuthibitishwa na Kamati ya Uongozi ya TPLB na itadumu 
kwa kipindi cha miaka miwili. 
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(6) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi itakutana katika hali ya kawaida 
kwa ratiba ya vikao itakayoratibiwa na Sekretarieti ya TPLB kwa 
kushirikiana na Mwenyekiti wa Kamati. Aidha Kamati ya Uendeshaji 
itakutana kwa lazima kwa dharura ndani ya saa 72 (sabini na mbili) 
wakati wowote linapojitokeza jambo la dharura au la kushughulikiwa 
kwa haraka kuhusiana na uendeshaji na usimamizi wa First League. 

 

(7) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi inaweza kufuta adhabu ya kadi 
yoyote iliyotolewa uwanjani na mwamuzi, na kuondoa adhabu 
inayoambatana na kadi hiyo endapo inathibitika bila mashaka kuwa 
mtuhumiwa hakustahili kadi hiyo. 
 

(8) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi ya TPLB itachukua hatua moja 
kwa moja kwa vitendo vyovyote vya uvunjifu wa Kanuni vilivyo na 
ushahidi usio na mashaka vilivyotokea katika mchezo wa First League 
au kuhusiana moja kwa moja na mchezo ya First League bila ya kujali 
mahitaji ya kupelekwa kwenye vyombo vingine vya TFF. 

(9) Makamishna kwenye michezo ya First League wataandaliwa na 
kupangwa na Idara ya Mashindano ya TFF kutokana na mchakato na 
Utaratibu utakaotolewa na TFF. Katika Mazingira Maalum, TFF 
inaweza kuteua Kamishna wa mchezo wa First League itakavyoona 
inafaa. 

 

(10) Katika Mazingira maalum ya Majanga kiasi cha kusababisha First 
League kushindwa kuendelea kwa muda unaoathiri Kalenda ya msimu 
katika hali ya kutorekebishika wakati ikiwa imekwishachezwa 
michezo zaidi ya nusu kwa msimu husika, TFF itathibitisha Msimamo 
wa First League kwa wakati husika kuwa ndio Msimamo wa Mwisho 
na Utatumika kama Msimamo rasmi utakaotambulika kwa timu 
kutumikia hali ya nafasi zilipo kwenye Msimamo. Katika Mazingira ya 
Hali ya majanga wakati First League ikiwa bado haijafikia nusu ya 
michezo yake kwa msimu husika, TFF itafuta First League kwa msimu 
husika na Hali itasalia kama ilivyomalizika Msimu uliotangulia. 
 

(11) Kutakuwa na kamati ya Usimamizi na Uendeshaji Kituoni katika hatua 
ya Nane Bora ya First League itakayosimamia na kuendesha Ligi hatua 
ya Nane Bora. 

 

(12) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi Kituoni itakuwa na majukumu ya 
Usimamizi kituoni kikiwa Chombo cha Uendeshaji na Usimamizi wa 
Kanuni kwenye Masuala ya moja kwa moja ya Uendeshaji wa 
Shindano Kituoni. Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji ya TPLB 
itakuwa na Jukumu la Marejeo ya Maamuzi yaliyofanyika Kituoni 
endapo kuna haja na ulazima wa kufanya hivyo. Kamati hii inaundwa 
na wajumbe wafuatao; 
 

12.1 Mwenyekiti wa FA (M) – Mwenyekiti 
12.2 Katibu wa FA (M)  
12.3 Mjumbe Mwakilishi Kamati ya Uongozi ya TPLB 
12.4 Msimamizi wa Waamuzi Kituoni  
12.5 Mjumbe wa Kuteuliwa na Mwenyekiti wa TPLB 
12.6 Sekretarieti TPLB - Katibu 
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(13) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi Kituoni inaweza kumsimamisha 
mtuhumiwa yeyote kwa masuala ya kinidhamu na kimaadili au 
Kumuondoa Mwamuzi au Afisa yoyote kuendelea kushiriki kuhusiana 
na michezo ya Ligi hatua ya Nane Bora kusubiri Kamati husika za 
uamuzi ili kukidhi mahitaji ya kukabiliana na athari zinazoweza 
kutokea endapo mtuhumiwa ataendelea na majukumu yake. 
 

(14) Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji Kituoni itakuwa Ndio chombo cha 
Usimamizi wa Nane Bora kitakachokuwa na Mamlaka ya Uendeshaji 
Kituoni. Itakutana kwa Vikao vya uendeshaji mara kwa mara kuratibu 
mwenendo mzima wa Ligi katika kituo. 
 

(15) Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji Kituoni inaweza kufuta adhabu 
ya kadi yoyote iliyotolewa uwanjani na mwamuzi na kuondoa adhabu 
inayoambatana na kadi hiyo endapo inathibitika bila mashaka kuwa 
mtuhumiwa hakustahili kadi hiyo. 
 

(16) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi Kituoni itachukua hatua moja 
kwa moja kwa vitendo vyovyote vya uvunjifu wa Kanuni vilivyo na 
ushahidi usio na mashaka vilivyotokea katika mchezo wa hatua ya 
Nane Bora bila ya kujali mahitaji ya kupelekwa kwenye vyombo 
vingine vya TFF/TPLB. 
 

(17) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi Kituoni itakutana katika hali ya 
kawaida kwa ratiba ya vikao itakayoratibiwa na sekretariat ya TPLB 
kwa kushirikiana na Mwenyekiti wa Kamati. Aidha Kamati itakutana 
kwa dharura wakati wowote litakapojitokeza jambo la dharura 
kuhusiana na uendeshaji wa Ligi 
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Uthibitisho wa Ushiriki  

 

(1) Timu itawajibika kutoa taarifa ya maandishi kwa TPLB endapo 
haitashiriki First League msimu husika katika kipindi cha Maombi ya 
Leseni ya Klabu. 

 

(2) Ada ya ushiriki wa First League itakuwa shilingi laki mbili (200,000/-) 

ambazo zitalipwa katika kipindi cha uthibitisho wa ushiriki baada ya 
klabu husika kupata leseni. 

 

(3) Klabu itawajibika kutoa taarifa zake nyingine muhimu kwa TPLB 
baada ya kupatiwa Leseni ya kushiriki First League. Mabadiliko 
yoyote ya taarifa zinazotolewa na klabu yataarifiwe kwa TPLB wakati 
wowote wa mabadiliko hayo. 
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Leseni ya Kilabu  

 
(1) Klabu za First League zinawajibika na kutakiwa kuwasilisha maombi 

ya kupatiwa Leseni ya Klabu kwa TFF katika muda utakaotangazwa 
na Kamati ya Utendaji na kuhakikisha zinakidhi masharti na vigezo 
vyote vya msingi kupatiwa leseni ili kushiriki First League. Klabu 
itakayoshindwa kukidhi kiasi cha kukosa Leseni haitashiriki First 
League kwa msimu husika. 
 

(2) Klabu ya First League iliyopata nafasi ya Kushiriki Mashindano 
Kimataifa, Itawajibika kukidhi Masharti ya Leseni ya Klabu (Club 
Licencing) kwa kiwango cha Masharti hayo Kimataifa ili iweze kuwa 
na Sifa za Kushiriki Mashindano husika. Kushindwa kutimiza masharti 
husika ipasavyo kutapelekea Klabu husika kupoteza nafasi yake ya 
Ushiriki kwa Msimu husika. 
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Msimu na Ratiba  

 

(1) Kamati ya Utendaji TFF itatangaza kuanza na kumalizika Msimu wa 
First League. 

 

(2) Timu zinawajibika kufuata utaalamu wa kiufundi katika kuzingatia 
matumizi sahihi ya vipindi vya mapumziko katika msimu (off season), 
kipindi cha matayarisho (preseason) na kipindi cha kucheza Ligi. 

 

(3) Ratiba ya First League itapangwa na TPLB kwa kushirikiana na TFF na 
itatolewa angalau wiki nne (4) kabla ya Ligi kuanza. Ratiba 
ikishatolewa haitabadilishwa isipokuwa kwa dharura kubwa au 
sababu nzito na za msingi. 
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17 Udhamini  
 

(1) TFF/TPLB itatoa maelekezo na mwongozo kuhusu masharti na 
makubaliano ya msingi kimkataba na Mdhamini ambapo Klabu, timu, 
wachezaji na wadau wengine watawajibika kuheshimu na 
kutekeleza. 
 

1.1 Nembo ya Mdhamini Mkuu. wa First League itawekwa kwa 
rangi zake halisi katika mkono wa kulia kwenye sare za timu 
za kuchezea, na timu zitalazimika kufanya hivyo kwa michezo 
yake yote ya First League. 

 

1.2 Timu zinazoshiriki First League na waamuzi wanatakiwa 
wahakikishe wanavaa vifaa vilivyotolewa na Mdhamini wa First 
League (endapo vimetolewa) katika michezo wanayoshiriki ya 
First League. 

 

1.3 Timu zitalazimika kuweka nembo ya mdhamini kwenye vifaa 
vyake vya kuchezea kama inavyoelekezwa na Kanuni hizi au 
kwa Maelekezo Maalum ya TFF. 

 

1.4 Hairuhusiwi kuweka matangazo ya kampuni ambayo ina 
ushindani wa moja kwa moja wa kibiashara na Mdhamini wa 
First League. 

 

1.5 Matangazo au mabango ya mdhamini/wadhamini wa Klabu 
yasiyozidi kumi (katika vipimo vya 600cm x 100cm kwa kila 
bango) yatawekwa katika mchezo wa klabu husika kwenye 
uwanja wake wa nyumbani tu akiwa ni timu mwenyeji. Klabu 
ngeni italazimika kuwa na makubaliano maalum na timu 
mwenyeji wake wa mchezo endapo itahitaji kuweka 
matangazo ya mdhamini/wadhamini wake binafsi uwanjani 
katika mechi yake ya ugenini. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1.6 Matangazo yasiyokuwa ya wadhamini wa First League au klabu 
au yasiyoidhinishwa na TFF hayatoruhusiwa kwenye maeneo 
ya uwanja wakati wa michezo na shughuli zinazohusiana na 
First League. 
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1.7 Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya udhamini wa First 
League kimkataba kwenye michezo yake kama 
inavyoelekezwa na TFF/TPLB, timu itakayokiuka itatozwa 
faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) kwa kila mchezo 
itakaokiuka na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo 
kushushwa daraja na/au kufungiwa. 

 

1.8 Klabu itakayofanya jambo lolote (ambalo halihusiani na 
mchezo wake) la kukiuka masharti ya mikataba ya wadhamini 
kama ilivyoelekezwa na TFF/TPLB itatozwa faini ya shilingi 
milioni moja (1,000,000/-) na endapo itakaidi zaidi inaweza 
kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kuondolewa kwenye First 
League.  

 

1.9 Mwamuzi anawajibika kuvaa sare zinazotolewa na mdhamini 
wa First League (endapo zimetolewa) kwenye michezo 
atakayoshiriki na kwa makusudio mengine yaliyowekwa. 

 

1.10 Klabu yoyote inayotaka kuingia mkataba na mdhamini binafsi 
inalazimika kuwasilisha rasimu ya mkataba huo kwa TFF kabla 
ya kutia saini kuingia mkataba huo, na baada ya kuingia 
mkataba klabu inawajibika kutambulisha mdhamini wake kwa 
TFF/TPLB ikiambatanisha na nakala ya mkataba wa udhamini 
huo. 

 

1.11 Hairuhusiwi kwa klabu/mchezaji/mwamuzi kufanya 
mawasiliano ya moja kwa moja na mdhamini wa Ligi bila 
ruhusa ya TFF kuhusu masuala yanayohusu mkataba wa 
udhamini, yeyote atakayekiuka atafungiwa kipindi kati ya 
miezi mitatu (3) na kumi na miwili (12) au faini ya shilingi laki 
tatu (300,000/-) 

 

(2) Klabu za First League zitakuwa na haki ya kulipwa stahili zao zote 
zinazotokana na udhamini wa ligi kama ilivyokubalika bila kukosa na 
kuchelewa zikiwemo zawadi na tuzo kwa wanaostahili. 
 

(3) First League ya Tanzania Bara inaweza kubadilishwa jina na kutajwa 
kwa jina la Mdhamini Mkuu/Mdhamini wa Jina la First League katika 
kukidhi masharti ya mkataba wa udhamini. 

 

(4) Haki zote za Matangazo ya Televisheni na Redio (Tv & Radio Rights), 
za habari za machapisho (print) na za habari za kielektroniki 
(electronic) kuhusiana na First League ni mali ya TFF. 

 

(5) Haki zote za matangazo kwenye viwanja inapochezwa michezo ya 
First League ni mali ya TFF. TFF itaweka mazingatio kwa matangazo 
ya Wadhamini wa First League na Wadhamini binafsi wa klabu za First 
League waliotambuliwa na TFF. 

(6) Hairuhusiwi kwenye Uwanja wowote unaochezwa mchezo wa First 
League kuwekwa matangazo ya aina yoyote wakati wa mchezo wa 
First League bila kibali cha TFF. Timu mwenyeji itawajibika na 
ukiukwaji wowote wa sharti hili na kuvutia adhabu dhidi yake.  
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   SURA : V 

 
MCHEZO 

 
18 

 
Taratibu za Mchezo  

 
(1)  Michezo yote ya First League itachezwa kwa kufuata sheria kumi na 

saba za mpira wa miguu za FIFA (17 Laws of the Game). 
 

(2) Kutakuwa na mkutano wa kitaalamu wa Maandalizi na Uratibu wa 
mchezo (MCM) utakaofanyika kabla ya mchezo, saa 4:00 (nne) 
asubuhi siku ya mchezo. Kwa sababu maalum, mkutano huu unaweza 
kupangiwa muda, siku na mahali pengine kama itakavyopendekezwa 
na FA(M) na kuidhinishwa na Kamishna wa mchezo au GC wa mchezo 
(kama ameteuliwa). 
 
2.1 Wanaotakiwa kuhudhuria kikao cha MCM ni: 

2.1.1 Wawakilishi wa Timu kwa mchezo husika  
(HoD, Meneja, Daktari, Afisa Vifaa, Afisa Usalama) 

2.1.2 Kamishina wa Mchezo (Mwenyekiti wa Kikao) 

2.1.3 Mratibu wa mchezo (GC) 

2.1.4 Waamuzi wa mchezo  
(wanaweza wasiwepo endapo kuna Mtathimini wa 

waamuzi) 

2.1.5 Mamlaka ya Uwanja 

2.1.6 Msimamizi wa Vijana wa Mipira (ballkids) 

2.1.7 Huduma ya Kwanza 

2.1.8 Afisa Usalama wa TFF/Kituo 

2.1.9 Mamlaka ya Polisi ya Eneo husika 

2.1.10 Mamlaka ya Zimamoto 

2.1.11 Daktari wa Mchezo 
 

2.2 Timu inawajibika kufika kwenye kikao cha kitaalamu cha 
maandalizi ya mchezo bila kukosa kwa wakati ikiwakilishwa na 
viongozi waliotajwa (kanuni 18:2(2.1.1) wakiwa kamili na vifaa 
tajwa (kanuni 18.2(2.3) kwa idadi na nafasi na si mwingine 
yeyote asiyetajwa. 
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2.3 Kila timu inatakiwa kufika na vifaa vyake, jezi, bukta na soksi 
watakavyotumia kwa mchezo husika kwa mpangilio ufuatao:  

 

2.3.1 Sare ya Vifaa kwa Wachezaji wa Ndani (Field players) 

2.3.2 Sare ya Vifaa kwa Walinda Mlango (Goalkeepers) 

2.3.3 Timu Ngeni ifike na Sare za Nyumbani na Ugenini/ya 
ziada 

2.3.4 Sare ya Vifaa vya Mazoezi mchezoni (warming Up kit) 

2.3.5 Kitambaa cha Alama ya Nahodha (Captain ArmBand) 

2.3.6 Sare ya Maofisa wa Benchi la Ufundi (Technical 
Officials) 

2.3.7 Msimamizi ahusike na Sare za Vijana wa mipira 
(BallKids)  

 

2.4 Ni sare zilizoamuliwa kwenye MCM tu kwa wachezaji na 
viongozi ndizo zitazoruhusiwa kuvaliwa wakati wa mchezo. 

 

2.5 Kila jezi inatakiwa kuwa na namba kubwa zinazosomeka vizuri 
zilizo kati ya namba 1 (moja) hadi 70 (sabini).  

 

2.6 Endapo rangi katika sare za timu mbili zitafanana, timu ngeni 
italazimika kubadili sare yake na endapo moja ya timu sare 
zake zitafanana na sare za waamuzi, waamuzi watalazimika 
kubadili. Taratibu za mabadiliko lazima zijulikane kwenye 
kikao cha MCM  

 

2.7 Sare ya mlinda mlango isifanane rangi na sare (jezi) za 
wachezaji wa ndani na mlinda mlango wa timu pinzani. 

 

2.8 Kikao cha maandalizi ya mchezo (MCM) kinaweza kufanyika 
kwa njia ya mtandao kwa mazingatio ya Kanuni 18:2. 

 

(3) Endapo kutatokea kufanana sare za timu wakati wa ukaguzi kabla ya 
mchezo kuanza, timu ambayo haikufika kwenye kikao cha MCM 
itawajibika kubadili sare zake. 
 

(4) Kamishna atahakikisha timu zinatumia sare kwa mujibu wa rangi za 
nyumbani, ugenini na ziada kama zilivyoandikishwa na klabu kwa 
TFF. 
 

(5) Timu zitaheshimu uchaguzi wao wa rangi za sare zao kwa michezo ya 
nyumbani na ugenini/ya ziada (katika mazingira ya mgongano wa 
rangi), na endapo itatokea timu ya nyumbani kukosa uzingativu wa 
kuwasilisha rangi sahihi kwa sare zake kwa mechi za nyumbani katika 
kikao kitangulizi cha MCM timu ngeni itakuwa na haki ya kwanza ya 
kuchagua rangi ya sare katika mchezo husika. 
 

(6) Timu zinazocheza mchezo husika zinatakiwa kuwasilisha kwa 
Kamishina/Mratibu (GC) wa mchezo Orodha ya Viongozi wasiozidi 
nane (8) na wasiopungua watano (5) na Wachezaji wasiozidi ishirini 
(20) kwa mchezo husika masaa mawili (2) kabla ya muda wa kuanza 
mchezo (kickoff). kwa kutumia fomu maalum iliyojazwa kwa 
unadhifu na ukamilifu ikiwa imesainiwa na kila mmoja. 

(7) Kila klabu ya First League ina wajibu wa kuhakikisha linakuwepo Gari 
la wagonjwa (ambulance) na vijana waokota mipira (ball kids) 
uwanjani katika kila mchezo wake wa nyumbani timu yake 
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inapocheza. Iwapo huduma hizo hazitakuwepo, Kamishna atazuia 
mchezo kuchezwa, na timu mwenyeji itapoteza mchezo huo.  
 

(8) Kocha Mkuu na Viongozi wa Benchi la Ufundi wanawajibika kuvaa sare 
maalum za timu yao kwa Benchi la Ufundi. Endapo Kocha Mkuu 
atahitaji kuvaa mavazi tofauti, anawajibika kuwa katika Mavazi 
Rasmi ambayo ni ya Heshima na Nadhifu. Uvaaji wa Kaptula ya aina 
yoyote hauruhusiwi kwa Kocha Mkuu. Ukiukwaji wowote utavutia 
adhabu kwa muhusika na/au kwa timu husika. 
 

(9) Mchezaji anayeruhusiwa kucheza ni yule tu aliye kwenye orodha ya 
timu iliyowasilishwa kwa Kamishna na kukaguliwa kabla ya kuanza 
mechi. Mchezaji ambaye hakukaguliwa atahesabika kuwa batili 
(nonqualified). 

 

(10) Michezo yote ya ligi itachezwa kwa vipindi viwili vya jumla ya dakika 
90 (tisini) kila kipindi kikiwa na dakika 45 (arobaini na tano) na 
mapumziko ya dakika zisizopungua 5 (tano) na zisizozidi 15 (kumi na 
tano) kati ya vipindi hivyo. Mwamuzi wa mchezo ndio mtunza muda. 

 

(11) Mchezaji atakayevaa jezi isiyokuwa na nambari mgongoni ama 
itakayobandikwa kwa plasta au katika utaratibu wowote ule 
usiokubalika hataruhusiwa kucheza. 

 

(12) Manahodha wa timu zinazoshindana wanatakiwa kuvaa vitambulisho 
(arm-band) vya rangi tofauti na jezi zao kwenye mikono ya jezi zao. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(13) Kila mchezaji ni lazima avae kilinda ugoko (shinguard) kwenye miguu 

yote miwili, mchezaji asiyevaa hataruhusiwa kucheza mpaka avae. 
 
(14) Wachezaji/viongozi wa kiufundi hawaruhusiwi kushangilia goli kwa 

kufanya ishara yoyote isiyokuwa ya kiuanamichezo au ya kashfa au 
matusi kwa timu pinzani au watazamaji. 
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(15) Timu zinatakiwa kufika uwanjani si chini ya dakika tisini (90) kabla 
ya muda wa kuanza mchezo.  

 

(16) Muda wa kuanza mchezo (kickoff) utapangwa katika mazingira ya 
kawaida na kwa mazingatio maalum ya hali kwa michezo 
inayoonyeshwa kwenye televisheni, viwanja na sababu nyingine 
yoyote muhimu. Mabadiliko yoyote ya muda wa kuanza mchezo 
yatajulishwa ipasavyo kwa pande zote husika za mchezo angalau saa 
ishirini na nne (24) kabla ya muda wa awali uliopangwa. TPLB/TFF 
inaweza kubadili muda wa kuanza mchezo (kickoff) kwa mazingatio 
maalum katika mazingira ya dharura na/au yaliyo nje ya uwezo wa 
pande zote kwa maana ya TPLB/TFF na Klabu husika. 

 

(17) Ni marufuku kwa viongozi kuingia kiwanjani (pitch) bila sababu za 
msingi kinyume na taratibu za mchezo kabla, wakati au baada ya 
mchezo.  

(18) Ni marufuku kwa mashabiki kuingia kiwanjani (pitch) kabla, wakati 
au baada ya mchezo.  

 

(19) Timu zinapokaguliwa au kupeana mikono zenyewe na waamuzi 
zitalazimika kufanya hivyo kwa heshima zote zinazostahili.  
 

(20) Baada ya kuwasili Uwanjani katika muda rasmi na muda wote kabla 
ya kuanza kwa mchezo na wakati wa mapumziko, timu zitalazimika 
kupumzika kwenye vyumba vyao vya kuvalia kwa kutumia milango 
rasmi kwa ajili hiyo na si vinginevyo. 

 

(21) Timu yoyote hairuhusiwi kuruka ukuta wa nje ili kuingia uwanjani 
(Stadium) ama kuruka uzio wa ndani unaotenga watazamaji na 
kiwanja (pitch), ama kupita katika mlango wowote usio rasmi kwa 
kuingizia timu. 

 

(22) Wachezaji wote watatambulika kwa kutumia Leseni zao 
zitakazotolewa na kuidhinishwa na TFF. Mchezaji yeyote ambaye 
hatakuwa na leseni hatoruhusiwa kucheza katika mchezo husika. 

 

(23) Katika mazingira maalum ya kukosekana Leseni ya mchezaji, TFF 
inaweza kutoa utambulisho wa dharura/muda ili kukidhi mahitaji ya 
kikanuni kwa mchezaji kucheza mchezo husika. 

 

(24) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia 
taarifa za mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu 
imechezesha mchezaji ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF 
hivyo kuwa batili kiusajili (nonqualified) timu hiyo itapoteza mchezo 
na ushindi kupewa timu pinzani. 

(25) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia 
taarifa za mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu 
imechezesha mchezaji ambaye hajaorodheshwa kwenye fomu 
maalum ya Orodha ya wachezaji na viongozi kama mchezaji wa siku 
hiyo kwa mchezo husika na hivyo kushindwa kupitia mchakato wa 
ukaguzi wa wachezaji kabla ya mchezo timu hiyo itapoteza mchezo 
na ushindi kupewa timu pinzani. 
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(26) Wanaoruhusiwa kukaa kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo ni 
wachezaji tisa (9) wa akiba na viongozi nane (8) ambao ni Mwalimu 
Mkuu (head coach) Walimu Wasaidizi (assistant coaches) wasiozidi 
watatu, Daktari, Mtaalamu wa tiba ya viungo, Meneja wa Timu na 
Afisa Vifaa wa Timu. 

 

(27) Endapo timu iliyokiuka maelekezo ya Kanuni (18:26) itakataa kutii 
maelekezo ya mwamuzi ya kuwaondoa wasiohusika kwenye benchi la 
ufundi, mwamuzi anaweza kuomba msaada kwa 
GC/Kamishna/Msimamizi. 

 

(28) Mwamuzi ataanzisha mchezo iwapo tu kama kuna mipira isiyopungua 
mitatu (3) yenye sifa zinazokubalika kisheria. Msimamizi wa 
Kituo/FA(M) watapeleka uwanjani mipira hiyo. 

 

(29) Ni marufuku kwa timu yoyote kukataa kuchezea mpira wowote 
uliochaguliwa na mwamuzi. Endapo timu yoyote itakataa kuchezea 
mpira wowote uliochaguliwa na mwamuzi na kusababisha mchezo 
kuvunjika, au kuchelewa kuanza na kusababisha kuvunjika kwa 
sababu ya giza, timu hiyo itapoteza mchezo huo na kutozwa faini na 
timu pinzani itapata ushindi. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(30) Mwamuzi ataanzisha mchezo katika mazingira ya kuanza (kick off) au 

kuendelea na mchezo iwapo kila timu ina wachezaji 11 (kumi na 
mmoja) uwanjani. Endapo timu yoyote haitimizi wachezaji 11 (kumi 
na mmoja) mchezo unaweza kuanzishwa ikiwa tu wachezaji wa kila 
timu hawapungui 7 (saba) mmoja wao akiwa mlinda mlango. 
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(31) Endapo timu itakuwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) kabla ya 
mchezo kuanza au itabakiwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) 
uwanjani kutokana na wachezaji wake kutoka katika mazingira 
yasiyoruhusu kuingia mchezaji badala, timu hiyo itakuwa 
imesababisha mchezo huo kuvunjwa na mwamuzi na hivyo timu 
pinzani itapewa ushindi na endapo itabainika kuwa hali hiyo imefikia 
kutokana na udanganyifu au hila yoyote ya kuvuruga mchezo huo, 
basi hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa kanuni katika sura ya 4 (nne) 
na/au sura ya 6 (sita) ya Kanuni hizi. 

 
 

(32) Timu inaruhusiwa kubadilisha wachezaji watano (5) tu katika awamu 
zisizozidi tatu (3) kwenye mchezo mmoja, wanaoingia badala ambao 
lazima watokane na orodha ya wachezaji wa akiba wasiozidi tisa (9) 
walioorodheshwa kwenye fomu ya Orodha ya timu kwa mchezo 
husika. Kwa michezo iliyo na mahitaji na Muda wa nyongeza (Extra 
Time) Timu zitaruhusiwa ongezeko la badiliko la mchezaji mmoja 
zaidi kutoka kwenye idadi ya watano walioruhusiwa katika muda wa 
kawaida wa mchezo. Mabadiliko wakati wa mapumziko 
hayatahesabika kama awamu. 

 

(33) Timu itakayobadilisha wachezaji Zaidi ya masharti ya idadi ya 
wachezaji yaliyoainishwa kwa mujibu wa kanuni 18.32 itapoteza 
mchezo husika na kutozwa faini na timu itakayobadili Kinyume na 
utaratibu wa awamu tatu uliowekwa itatozwa faini. 

 

(34) Hairuhusiwi kwa wachezaji wa ndani (field players) wa timu moja 
kuvaa jezi zinazotofautiana kwenye mchezo mmoja. 

 

(35) TFF/TPLB inawajibika kufanyia kazi/uchunguzi na kutolea uamuzi 
tukio lolote la mchezo wa hatari au lisilo la kawaida, la kudhalilisha 
au la kibaguzi au lililo na mahitaji ya kufanyiwa maamuzi lililotokea 
wakati wa mchezo au katika shughuli za mchezo wa First League 
kutokana na taarifa kutoka vyanzo mbalimbali au taarifa ya mchezo 
ya Kamishna kwa Mazingatio na/au bila kujali hatua zilizochukuliwa 
na mwamuzi uwanjani. 

 

(36) Kwenye kila mchezo wa First League inawajibika kuwepo kibao 
maalum cha kubadilishia (substitution board) wachezaji na ubao 
maalum wa kuonyesha magoli (scoreboard). 

 

(37) Timu zinaruhusiwa kutumia vyumba vya kuvalia (dressing rooms) saa 
4 (nne) kabla ya mchezo kuanza. 

 

(38) Mchezo wa First League unaweza kuchezwa kwa kuchezeshwa na 
waamuzi wasiopungua wanne, endapo watakuwa pungufu mchezo 
huo hautachezwa. Katika Mazingira maalum, mchezo wa First League 
unaweza kuchezeshwa na Waamuzi sita (6), na kutumika kwa mfumo 
wowote wa kiteknolojia unaoaminika na uliothibitishwa na 
TFF/TPLB. 
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(39) Endapo itatokea hali ya uwanja kuharibika kutokana na hali ya hewa 
au matokeo ya hali ya hewa mbaya ambayo haiwezi kurekebishika 
kwa muda mfupi mchezo unatakiwa kuahirishwa mapema kabla ya 
saa sita mchana. Katika mazingira maalum ya dharura mchezo 
unaweza kuahirishwa kwa sababu zilizo nje ya uwezo wa pande zote 
zilizothibitishwa na TFF/TPLB. 

 

(40) Mwamuzi wa mchezo ndiye pekee mwenye mamlaka ya kuamua 
kuhusu uwanja wa kuchezea (pitch) kama unafaa na kukidhi vigezo 
kuchezewa katika hali ya kawaida na dharura ya mvua au madhara 
katika uwanja yaliyosababishwa na mvua au sababu nyingine. 

 

(41) Hairuhusiwi kwa timu/mchezaji/mwamuzi kuonyesha, kutumia au 
kuvaa tangazo lolote la biashara (bila kujali kama lina mgongano na 
wadhamini wa ligi au la) au lenye madhumuni maalum kwenye 
michezo ya First League ambalo halitambuliwi na halijaidhinishwa na 
TFF/TPLB. 
 

(42) Mchezo unaweza kuchelewa kuanza (kick off) kwa mpaka dakika 30 
(thelathini) endapo itatokea timu kuchelewa kufika uwanjani au 
kuna taratibu za msingi za mchezo kuchezwa hazijatimizwa na 
mojawapo ya timu au kwa sababu nyingine zinazokubalika, baada ya 
muda huo mchezo utavunjwa. Endapo ni timu imeshindwa kufika 
itatafsiriwa kushindwa kucheza mchezo wa Ratiba ya Ligi, na endapo 
imeshindikana kutatuliwa mapungufu yaliyochelewesha mchezo 
kuchezwa, timu hiyo itapoteza mchezo husika kwa mazingatio ya 
Kanuni ya 32. 

 

(43) Mchezaji akifunga magoli matatu katika mchezo mmoja atazawadiwa 
mpira mmoja miongoni mwa mipira iliyochezewa mchezo huo. 

 

(44) Timu yoyote itakayopewa ushindi katika mchezo wowote wa First 
League kutokana na makosa ya kikanuni yaliyofanywa na timu pinzani 
katika mchezo husika yanayosababisha timu kunyang’anywa ushindi 
au timu pinzani kupewa ushindi, itatunukiwa pointi tatu (3) na magoli 
matatu (3). 

(45) Timu ngeni itafanya mazoezi kwenye uwanja wa mechi angalau mara 
moja kabla ya siku ya mechi katika muda tarajiwa wa mchezo husika. 
Sababu zozote za kukwamisha timu mgeni kukidhi ipasavyo au kupata 
haki hii zitathibitishwa kwanza na Kamishna wa mchezo. 

 

(46) Benchi la wachezaji wa akiba na viongozi zitapangwa kwa kuzingatia 
timu ya nyumbani kuwa upande wa kushoto na timu ngeni upande wa 
kulia mwa mwamuzi wa akiba (4th Official). Vyumba vya kubadilishia 
(changing rooms) na sehemu ya kufanyia mazoezi mepesi (warming 
up) vitakuwa upande uleule wa mabenchi kwa timu husika. 

 

(47) Hairuhusiwi kwa Mchezaji, mwamuzi au kiongozi wa timu kuonyesha 
kwa njia yoyote tangazo au ujumbe unaohusiana na dini yoyote au 
ulio na madhumuni maalum bila idhini ya TFF/TPLB. 
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(48) Mchezo wowote wa First League lazima uandaliwe kwa ukamilifu wa 
huduma muhimu za msingi za mchezo kuchezwa kama usalama, 
huduma ya kwanza, daktari, gari la wagonjwa, waokota mipira na 
uwanja (pitch) uliotayarishwa kwa kufuata sheria za uwanja wa 
kuchezea. 

 

 

(49) Katika mchezo wowote wa First League wakati mchezo ukiwa 
unachezwa hairuhusiwi kufanyika shughuli nyingine yoyote katika 
uwanja wa kuchezea na eneo la uwanja la ndani ya uzio wa ndani wa 
uwanja kama vile muziki, ujenzi na kuendeshwa kwa vyombo vya 
moto na visivyo vya moto pamoja na kuonekana kwa silaha za moto 
au nyinginezo katika meneo hayo.  

 

(50) Hairuhusiwi kwa viongozi wa klabu, mashabiki na mtu yeyote 
asiyekuwa na kazi maalum kuhusiana na mchezo katika eneo la 
kiwanja (pitch) kuwepo eneo la uwanjani ndani kuzunguka kiwanja 
cha kuchezea (pitch). 

(51) Hairuhusiwi kwenye kiwanja au eneo la ndani linalozunguka kiwanja 
(pitch area) chochote kinachotumika kwa michezo ya First League 
uwepo wa Matangazo ya Biashara (au mengineyo), Dini, Siasa au 
yenye madhumuni maalum wakati wa mchezo ambayo 
hayajaruhusiwa na TFF/TPLB. Timu mwenyeji itawajibika kwa 
uvunjifu huu kwenye uwanja wake wa nyumbani katika mchezo wake 
husika. 

 

(52) Hairuhusiwi kwa kocha/kiongozi yeyote wa timu aliyetolewa 
mchezoni na mwamuzi kujihusisha/kuendelea na kazi zake kwenye 
mchezo huo kwa siku hiyo na wakati wote wa adhabu dhidi yake kwa 
mujibu wa kanuni hizi. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 



 
 

- 33 - 

 

(53) Klabu ina wajibu wa kushirikiana na mdhamini wa matangazo ya 
televisheni ikiwemo kupata picha za wachezaji na benchi la ufundi 
kwa ajili ya maandalizi ya mechi zao. 
 

(54) Mchezo wowote wa First League unatakiwa kuanza (kickoff) kati ya 
saa 8.00 (nane) mchana na saa 4.00 (nne) usiku. Katika Mazingira 
maalum, mchezo unaweza kupangiwa muda mwingine na TPLB kwa 
Mazingatio ya mashauriano na Kamishna au Msimamizi wa Kituo. 

 

(55) Mchezo unaweza kusitishwa kwa muda na kisha kuendelea endapo 
kumetokea jambo lisilo la kawaida au mabadiliko makubwa ya hali 
ya hewa yanayoweza kuathiri usalama/afya za watu au kuathiri 
mchezo wenyewe. 

 

(56) Klabu zinaweza kujulishwa kuhusu michezo yao itakayoonyeshwa 
moja kwa moja kwenye televisheni (live tv broadcasting). Klabu 
zitawajibika kukidhi mahitaji yote ya taratibu za kufanikisha 
maandalizi na mchezo husika. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
(57) Kutakuwa na mkutano wa waandishi wa Habari siku moja kabla ya 

mchezo ambapo Kocha Mkuu na Nahodha au mchezaji mwenye 
Ushawishi ndani ya Timu yake watazungumza katika mkutano huo. 

 

(58) Endapo Klabu yoyote ya First League inahitaji kuchukua 
Kumbukumbu za kurekodi video na Picha kuhusiana na mechi yake 
yoyote ya First League au inayohusiana na uwepo wake kwenye First 
League inaruhusiwa kufanya hivyo kwa kutoa Taarifa na Kukubaliwa 
na TPLB/TFF ambapo kumbukumbu hizo hazitaruhusiwa kutumika au 
kuhusika/kuhusishwa kibiashara kwa namna yoyote na kilabu husika 
au mshirika wake.  
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(59) TFF/TPLB inaweza kutoa maelekezo ya mchezo wowote wa First 
League kurekodiwa au kuoneshwa moja kwa moja (live) na 
televisheni katika utaratibu na mazingira itakavyoona inafaa kwa 
maslahi ya mpira wa miguu. 

 
(60) TFF/TPLB itachukua hatua kwa ukiukwaji wowote wa Taratibu za 

Mchezo kama zilivyoainishwa kwenye kanuni ya 17 kwa kutoa Onyo 
kali au Karipio au kutoza faini kuanzia shilingi laki mbili (200,000/-) 
mpaka shilingi milioni moja (1,000,000/-) na/au kufungia michezo 
isiyozidi mitatu (3) au kipindi kisichozidi miezi mitatu (3). Faini kwa 
makosa yanayojirudia itatozwa kati ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) na shilingi milioni tatu (3,000,000/-) kwa mchezaji, 
kiongozi au timu. 
 

(61) Masharti ya Msingi katika kanuni ya 18 pamoja na yanayohusiana nayo 
yasiyoainishwa ipasavyo yatavutia adhabu katika mazingira ya 
Uvunjifu wake kwa Mazingatio ya kanuni ya 18.60. Pamoja na Adhabu 
zilizoainishwa katika Kanuni hiyo, TFF/TPLB inaweza kuongeza 
kiwango cha adhabu katika mazingira ya kujirudia zaidi kwa makosa 
au aina na namna kosa lilivyotendwa. Adhabu ni pamoja na kufungia, 
kuzuia Uwanja na kutoza faini zaidi.  

 
19 

 
Michezo ya Kirafiki  

 

(1) Timu ya First League inayotaka kucheza mchezo wa kirafiki katika 
kipindi ligi ikiendelea itawajibika kuitaarifu TFF/TPLB angalau saa 
arobaini na nane (48) kuhusu mchezo huo kabla ya kuchezwa. 

 

(2) Hairuhusiwi kuchezwa mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha 
klabu nyingine ya First League katika siku ambayo kuna mchezo wa 
First League katika kituo/Mkoa husika bila kupata idhini ya 
TFF/TPLB.  

 

(3) Mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha timu ya First League ni 
lazima utolewe taarifa kwa TFF/TPLB au/na FA(M), itakayofanya 
maandalizi yote muhimu kwa mchezo kuchezwa na kufuatwa kwa 
taratibu zote kwa kiwango cha mchezo wa First League. 

(4) Makubaliano yoyote kuhusiana na mchezo wa kirafiki unaohusisha 
timu ya First League lazima yafanywe kwa maandishi na mwandaaji 
wa mchezo huo. (TFF/FA(M) TFF/TPLB au/na FA(M) itasimamia 
makubaliano hayo.  

 

(5) Masharti yoyote mengine kuhusiana na mchezo wa kirafiki 
unaohusisha timu ya First League ni lazima yaidhinishwe na TFF kwa 
michezo inayohusisha timu kutoka nje ya Tanzania ikiwa ni pamoja 
na kupitia maombi yote ya mchezo husika. 

 

(6) Timu yoyote ya First League inapotaka kucheza au kwenda nje ya 
Tanzania kwa shughuli za mpira wa miguu itawajibika kuomba kibali 
kwa TFF, maombi ya kibali hicho yatumwe siku kumi na nne (14) 
kabla ya siku ya kuondoka. 
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(7) Timu yoyote ya First League hairuhusiwi kucheza mchezo wowote wa 
kirafiki na timu kutoka nje ya Tanzania bila kuwa na kibali cha TFF. 

 

(8) Mwanachama wa TFF au Wakala wa Mechi wa FIFA anayetaka 
kuandaa mchezo wowote ukihusisha timu za kimataifa na timu za 
First League anawajibika kutuma maombi kwa TFF siku kumi na nne 
(14) kabla ya siku ya tukio yakianisha madhumuni ya mchezo huo. 
TFF itafanya uamuzi juu ya maombi hayo. 

 

(9) Taratibu za Jumla kuhusu Michezo ya Kirafiki ni kama zitavyosomeka 
kwenye Kanuni za TFF kuhusu Mashindano Maalum/Wadau. 

 
20 

 
Ngao ya Jamii  

 
(1) Kutakuwa na mchezo wa Ngao ya Jamii kama Tukio la Ufunguzi wa 

Msimu wa Mashindano wa TFF kabla ya kuanza kwa ratiba ya First 
League na Mashindano mengine kwa kila msimu kwa madhumuni ya 
kuutumia mchezo wa mpira wa miguu kupitia Mashindano ya Mpira 
wa Miguu na wadau wake kuchangia shughuli za kibinadamu kusaidia 
jamii. Mchezo huu msingi wake mkuu ni kurejesha kwa jamii kwa 
uchangiaji hivyo kila mdau mhusika anawajibika kujielekeza 
kuchangia. 
 

(2) Mchezo wa Ngao ya Jamii utazikutanisha klabu Bingwa ya Ligi Kuu na 
klabu Mshindi wa Kombe la Shirikisho la TFF kwa msimu uliomalizika, 
na endapo hakuna Kombe la Shirikisho au Mshindi wa Kombe la 
Shirikisho ndiye pia Bingwa wa Ligi Kuu, klabu mshindi wa pili wa Ligi 
Kuu itashiriki. 

 

(3)  Mshindi katika mchezo wa Ngao ya Jamii itakuwa ni timu itakayopata 
goli/magoli zaidi ya timu mpinzani wake katika muda wa dakika tisini 
(90) za mchezo, endapo hatopatikana mshindi katika muda huo 
sheria ya penalti itatumika kumpata Mshindi wa Ngao ya Jamiikwa 
msimu husika.  
 

 

(4)  Mgawanyo wa mapato katika mchezo wa Ngao ya Jamii utazingatia 
kwanza kutolewa asilimia kumi na nane za Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT 18%), asilimia tatu (3%) Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT) na gharama za tiketi ambapo Baki ya pato itagawanywa 
asilimia thelathini (30%) Mfuko wa Jamii, asilimia kumi na tano (15%) 
Uwanja, asilimia kumi na tano (15%) kila klabu iliyoshiriki, asilimia 
sita (6%) TFF, asilimia saba (7%) gharama za mchezo, asilimia tano 
(5%) TPLB, asilimia tano (5%) Mfuko wa Maendeleo ya Mpira wa Miguu 
(FDF), FA(M) asilimia mbili (2%)  

 
(5)  Mapato mengine yanayotokana na mchezo wa Ngao ya Jamii 

Yataamuliwa na TFF kutegemea msingi wa Mapato husika na 
Madhumuni yaliyokusudiwa. 
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(6)  Walengwa Wanufaika wa mapato ya Mfuko wa Jamii 
watatambulishwa mapema kabla ya mchezo husika wa Ngao ya Jamii 
kuchezwa. 

 
(7)  TFF itaamua na kupanga Uwanja, tarehe na muda kwa mchezo wa 

Ngao ya Jamii na taratibu nyingine kwa msimu husika. 
 
(8)  Vitendo vya utovu wa nidhamu na ukiukwaji mwingine wa taratibu za 

mchezo katika mchezo wa Ngao ya Jamii utachukuliwa hatua kwa 
mujibu wa kanuni hizi ambapo uamuzi wowote dhidi yake utakuwa 
na uhusiano wa moja kwa moja na First League, na mechi za ligi 
zinazohusisha timu husika.  
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   SURA : VI 

 
TIBA NA BIMA 

 

 
21 

 
Huduma ya Kwanza  

 
(1) Klabu Mwenyeji/FA(M)/Msimamizi wa Kituo ni lazima wahakikishe 

kuwa katika mchezo wowote wa First League panakuwepo huduma 
ya kwanza maalum na yenye vifaa na sare, gari la wagonjwa 
(Ambulance) lililo na vifaa tiba stahili na Daktari kamili mwenye 
ujuzi. 

 

(2) Huduma ya Gari la Wagonjwa (Ambulance), huduma ya kwanza na 
Daktari zinahitajika uwanjani tangu muda wa kufungua mageti 
kuingiza watazamaji uwanjani mpaka saa moja baada ya mchezo 
kumalizika. 

 

(3) Kila uwanja kunapochezwa michezo ya First League kunahitajika 
chumba maalum kwa ajili ya huduma za tiba na matibabu. 

 

 
22 

 
Bima  

 
Kila klabu ina wajibu wa kuwawekea wachezaji wake na maafisa wa benchi 
la ufundi bima ya matibabu na fidia kutokana na ajali michezoni. Klabu 
itakayokiuka kanuni hii itakuwa imepoteza sifa ya kuwa klabu ya First 
League, na usajili wa wachezaji wa timu yake hautathibitishwa na 
haitashirikishwa katika First League. 
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   SURA : VII 

 
MALALAMIKO NA RUFAA 

 

 
23 

 
Malalamiko  

 
(1) Katika mchezo wowote wa First League inapotokea klabu kutoridhika 

au kuwa na mahitaji ya kupinga jambo lolote inawajibika kuwasilisha 
malalamiko kwa TPLB itakayosikiliza na kuyatolea maamuzi au 
kupelekwa kwenye Kamati nyingine husika ya TFF kwa maamuzi. 

 
(2) Upande wowote ambao haujaridhika na maamuzi juu ya malalamiko 

yaliyotolewa unaweza kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa iliyo na 
mamlaka kutegemea chombo kilichofanya maamuzi ya awali na 
kanuni zinahusu maamuzi hayo.  

 
(3) TFF/TPLB inaweza kupeleka jambo lolote kuhusiana na First League 

kwenye chombo husika kujadiliwa na kuamuliwa bila ya kujali 
kulalamikiwa au la. 

 
(4) Wahusika katika shauri lolote litakalosikilizwa na Kamati yoyote ya 

maamuzi wanaohitajika kuhudhuria kikao hicho watawajibika 
kujulishwa na TFF kuhusu mahali, siku na muda wa kikao hicho katika 
kipindi kisichopungua siku 5 (tano) kabla ya kikao hicho. Yeyote 
atakayeitwa atahudhuria kwa gharama zake mwenyewe. 

 
24 

 
Utaratibu wa Malalamiko  

 
(1) Malalamiko yoyote kuhusiana na mchezo yawasilishwe kwa maandishi 

kwa Kamishna wa mchezo au ofisi ya Bodi ya Ligi sio zaidi ya saa 72 
(sabini na mbili) baada ya mchezo kumalizika. 

 
(2) Kamishna wa mchezo atawasilisha kwa TPLB sio zaidi ya saa saa 

ishirini na nne (24) tangu kupokea malalamiko hayo. 
 
(3) Malalamiko yoyote yatakayowasilishwa yatashughulikiwa ndani ya 

siku 14 (kumi na nne) tangu kuwasilishwa, katika hali ya upekee 
malalamiko yanaweza kusikilizwa katika muda mfupi zaidi au mrefu 
zaidi. 

 

(4) Malalamiko yatakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa 
hayatasikilizwa. Endapo mlalamikaji atawasilisha malalamiko 
yatakayobainika kutokuwa na msingi atatozwa faini.  

 
 
 
 
 
 
 



 
 

- 39 - 

 

 
25 

 
Pingamizi katika Mchezo  

 

(1) Malalamiko yoyote kabla au wakati wa mchezo (pingamizi) yatolewe 
kwa maandishi yakiainisha tuhuma na msingi wake na yawasilishwe 
kwa Kamishna mara baada ya ukaguzi wa wachezaji mpaka kabla ya 
mchezo kumalizika. Pingamizi katika Mchezo litapokelewa na 
Kamishina wa Mchezo na Kusainiwa na Meneja au Kocha wa Timu 
iliyolalamikiwa na Mwamuzi wa Mchezo husika. 
 

(2) Endapo malalamiko yanahusisha uhalali wa mchezaji kucheza 
mchezo husika, timu inayolalamikiwa inaweza kumuondoa kwenye 
orodha yake ya wachezaji wa siku hiyo mchezaji aliyewekewa 
pingamizi kabla ya mchezo kuanza ikiwa inakubaliana/kuheshimu 
pingamizi hilo. Timu itakayomuondoa mchezaji katika hali hii 
itatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-). 

 

(3) Malalamiko yatasikilizwa na kutolewa majibu ndani ya siku kumi na 
nne (14). 

 
26 

 
Rufaa  

 
(1) Upande wowote unaopinga maamuzi ya malalamiko au mengine 

yaliyofanywa na chombo husika unaweza kukata rufaa kwa kamati ya 
rufaa husika endapo utaratibu wa chombo na kanuni zilizofanya 
maamuzi hayo vinaruhusu kufanya hivyo. 

 

(2) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF ndio chombo cha juu kwa TFF 
cha kusikiliza Rufaa zinazotokana na maamuzi ya Kamati ya Nidhamu 
ya TFF. 

 

(3) Maamuzi ya Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF yatakuwa ya mwisho. 
Endapo mrufani au mrufaniwa hakuridhika na maamuzi ya Kamati hii 
apeleke shauri lake Mahakama ya Usuluhishi wa mashauri ya michezo 
Ulimwenguni (CAS). 

 

(4) Ni marufuku kupeleka malalamiko yoyote dhidi ya TFF/TPLB 
kuhusiana na uendeshaji wa First League katika mahakama za 
kawaida za sheria. Klabu, mdau au mtu yeyote atakayepeleka 
malalamiko yake katika mahakama za sheria atachukuliwa hatua kali 
kwa mujibu wa Kanuni za Maadili za TFF. 

 

(5) Malalamiko au jambo lolote litakaloamuliwa na Kamati nyingine za 
TFF, Rufaa dhidi yake itafuata utaratibu wa kamati hizo kwa mujibu 
wa utaratibu wa TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho endapo tu 
jambo lililoamuliwa linaweza kukatiwa rufaa kwa mujibu wa kanuni 
hizi na za vyombo hivyo. 

 

(6) Kamati ya Rufaa ya TFF itasikiliza rufaa kupinga maamuzi yoyote ya 
Kamati ya Nidhamu ya TFF au Maamuzi ya Vyombo vya Bodi ya Ligi 
(TPLB) ambayo yanaweza kukatiwa rufaa. 
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(7) Wahusika wote wanaohitajika kwenye shauri la rufaa watajulishwa 
na TFF siku, mahali na muda angalau siku tano (5) kabla ya siku ya 
shauri na watahudhuria kwa gharama zao wenyewe. 

 

(8)      Rufaa itasikilizwa ndani ya siku saba (7) tangu ilipowasilishwa. 
 

 
27 

 
Utaratibu wa Rufaa  

 
(1) Rufaa ya kupinga maamuzi ya Kamati ya Nidhamu iwasilishwe kwa 

maandishi kwenye ofisi za TFF sio zaidi ya siku tano (5) za kazi baada 
ya kupata maamuzi ya Kamati ya Nidhamu na iwe imeambatanishwa 
na ada ya rufaa pamoja na vielelezo vyote vya shauri hilo. 

 

(2) Mrufani anaweza kuomba kwa TFF uwasilishwaji wa vielelezo kwenye 
Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ambavyo hana uwezo wa kuwa navyo na 
anaweza pia kuwasilisha vielelezo vya ziada kukazia malalamiko yake 
wakati shauri lake linasikilizwa. 

 

(3) Mrufaniwa anayo haki ya kupata nakala ya rufaa dhidi yake baada tu 
ya rufani kuwasilishwa TFF. 

 

(4) Rufaa yoyote itakayowasilishwa bila ya vielelezo au ambayo 
haijalipiwa ada haitasikilizwa. 

 

(5) Rufaa yoyote itakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa chini ya 
kanuni hii, haitasikilizwa na ada ya rufaa haitarudishwa kwa mrufani. 

 

(6) Ada ya rufaa kwa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ni shilingi laki tano 
(500,000/-) 

 

 
28 

 
Vyombo vya Maamuzi  

 
(1) Vyombo vya Maamuzi vya TFF na TPLB vitashughulikia masuala na 

mashauri mbalimbali kuhusiana na First League na kufanya maamuzi 
kwa misingi ya kanuni na mwongozo wa Katiba ya TFF. Vyombo vya 
maamuzi vitatumia kanuni hizi za First League, Kanuni nyingine za 
TFF, CAF na FIFA katika kufanya maamuzi yake. 
 

(2) Mhusika yeyote wa shauri linalosikilizwa na kuamuliwa na miongoni 
mwa vyombo vya maamuzi vya TFF atawajibika kufuata taratibu za 
vyombo hivyo bila ya kuathiri masharti ya kanuni hizi inayoongoza 
usikilizwaji na maamuzi ya shauri husika. 

 

(3) Shauri lolote linalosikilizwa na chombo cha haki cha TFF ni lazima 
liwekewe utaratibu wa mashtaka katika mfumo wa kimahakama 
katika kuzingatia haki za mlalamikaji na mlalamikiwa. 

 

(4) Shauri lolote linalosikilizwa na kuamuliwa na chombo cha TFF kilicho 
na mamlaka ya mwisho wa usikilizaji na maamuzi ya shauri hilo 
linaweza kuombewa marejeo (review) ya kusikilizwa endapo kuna 
upande wowote haujaridhika na maamuzi ya marejeo hayo yatakuwa 
ya mwisho. Ada ya marejeo (review) ni shilingi laki tano (500,000/-). 
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(5) TFF inaweza kuelekeza chombo chake chochote cha maamuzi 
kushughulikia jambo kuhusiana na First League kutokana na mahitaji 
au dharura kuhusiana na jambo husika. 

 

(6) Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji wa Ligi ya TPLB itashughulikia na 
kufanya maamuzi kwa masuala yote ya kiuendeshaji ambayo 
maamuzi yake hayatakatiwa rufaa kwenye chombo kingine cha 
maamuzi cha TFF kwa mujibu wa kanuni za First League. 

 

(7) TFF/TPLB inaweza kutoa adhabu zaidi kwa kutoza faini zaidi au 
adhabu nyingine yoyote zaidi, au kuongeza adhabu yoyote 
iliyotolewa kwa mchezaji, kiongozi, mwamuzi au timu kutokana na 
kuthibitika ukiukwaji zaidi wa taratibu au makosa yanayojirudia 
katika msimu mmoja au kutegemea uzito na mazingira ya ufanyaji 
kosa au mwendelezo wa kutenda kosa. 

 

(8) TFF/TPLB itatoza faini kwa ukiukwaji mwingine wowote wa kanuni 
na taratibu ambao haujaainishwa wazi katika kanuni hizi ulio na 
mahitaji ya adhabu ya faini kwa kati ya shilingi laki mbili (200,000/-) 
na shilingi milioni tatu (3,000,000/-). 
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 SURA : VIII 

 
FEDHA NA MALIPO 

 

 
29 

 
Mapato  

 
(1) Mgawanyo wa mapato ya mlangoni (gate collection) utafanywa kwa 

kuzingatia kwanza kutoa asilimia kumi na nane ya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (18% VAT), Baraza la Michezo la Taifa (BMT) asilimia tatu 
(3%) (kutoka baki ya pato) na gharama za tiketi kwa mchezo husika. 
Baki ya pato itagawanywa kwa Timu mwenyeji asilimia sitini (60%), 
TPLB asilimia mbili (2%), gharama za mchezo asilimia kumi na tano 
(15%), mamlaka ya Uwanja asilimia kumi na tano (15%), TFF asilimia 
mbili (2%) na FA(M) mwenyeji asilimia sita (6%) Mgawanyo wa Mapato 
utafanywa kwenye Fomu Maalum itakayotolewa na TFF kwa 
Madhumuni hayo. 
 

(2) Endapo itatokea kuwa Gawio la Gharama ya Uwanja litakuwa ni kwa 
maelewano maalum na si kwa asilimia, Timu mwenyeji itawajibika 
kutimiza matakwa ya Masharti ya uwanja ili uweze kuchezewa na 
sehemu ya mgao wa Uwanja ya asilimia 15 itachukuliwa na timu 
mwenyeji. 
 

(3) Endapo timu itahamia uwanja wa Mkoa mwingine kama uwanja wake 
wa nyumbani mgao wa mapato ya FA(M) ya asilimia sita (6%) 
itagawanywa kwa FA(M) inapotoka timu kupata (nusu) asilimia tatu 
(3%) na FA(M) unapochezwa mchezo pia (nusu) asilimia tatu (3%). 

 

(4) Msimamizi wa Kituo atawasilisha taarifa ya mapato na fedha za 
mchezo husika kwa TFF na TPLB katika muda usiozidi saa 48 (arobaini 
na nane). Kiongozi au msimamizi atakayeshindwa kuwasilisha 
atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Kanuni za TFF. 

 

 
30 

 
Gharama za Mchezo  

 
(1) Asilimia kumi na tano (15%) ya Gharama za Mchezo itatumika kulipia 

gharama mbalimbali za huduma zitakazoalikwa na kutolewa 
kufanikisha mchezo husika. Gharama za Mchezo zigawanywe kutumia 
Fomu Maalum inayotolewa na TPLB. 

 

(2) TPLB/TFF itatoa waraka mwanzoni mwa msimu utakaofafanua 
viwango vya malipo ya maafisa wa mchezo na Utaratibu wa Malipo. 

 

(3) Gharama zote za Msimamizi wa Kituo, Kamishna, Mratibu wa Mchezo 
(GC), Mtathimini Waamuzi na Waamuzi zitalipwa na TPLB. Gharama 
za usafiri ni kwa usafiri wa treni daraja la pili, basi au meli. 

 

(4) Iwapo gharama halisi ni pungufu ya asilimia kumi na tano (15%) 
zilizokatwa kama Gharama za Mchezo, fedha zitakazobaki 
zitagawanywa asilimia hamsini (50%) FA (M) na klabu mwenyeji 
asilimia hamsini (50%) nyingine. 
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(5) Msimamizi wa Kituo atawajibika na usimamizi wa Gharama za 
Mchezo, atathibitisha uhalali na usahihi wa Malipo kwa kutumia Fomu 
Maalum ya TPLB kwa ajili ya Gharama za Mchezo na kusaini kwa niaba 
ya TPLB na Mwakilishi wa Kilabu Mwenyeji atathibitisha na kusaini 
kwa upande wa kilabu. 
 

(6) Malipo yatalipwa kwa mifumo ya kibenki kama kanuni za Fedha 
zinavyoelekeza na/au vinginevyo katika mazingira maalum kama 
itakavyoelekezwa na TPLB.  
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   SURA : IX 

 
YASIYOTARAJIWA 

 

 
31 

 
Kujitoa  

 

(1) Endapo Klabu yoyote ina nia ya kujitoa katika Ligi kwa sababu zozote 
zile za msingi ni lazima itoe taarifa ya maandishi kwa TFF ikieleza 
sababu zinazoilazimisha kujitoa siku 30 (thelathini) kabla ya Ligi 
kuanza. 

 

(2) Endapo TFF imekubali kujitoa kwa klabu iliyoomba, klabu nyingine 
ambayo awali ilikuwemo katika daraja hilo lakini iliteremka kwa 
mujibu wa msimamo wa Ligi, itarudishwa kuziba pengo hilo. Klabu 
hiyo ni ile iliyo katika nafasi ya juu kuliko klabu nyingine zote 
zilizoteremka daraja katika msimu huo. 

 

(3) Endapo klabu iliyojitoa ni miongoni mwa klabu zilizopanda daraja, 
klabu nyingine iliyokuwa kwenye nafasi inayofuatia kwa klabu 
zilizopanda/iliyopanda daraja itapandishwa kuchukua nafasi hiyo. 

 

(4) Klabu yoyote itakayojitoa/itakayoondolewa kwenye First League 
baada ya Ligi kuanza au kushindwa kucheza mchezo mmoja wa ratiba 
ya First League katika msimu itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 

 

4.1 Itashushwa daraja na kufungiwa kucheza Ligi kwa misimu 
miwili (2). TPLB/TFF pia inaweza kuichukulia hatua zaidi klabu 
hiyo/viongozi au wachezaji iwapo itathibitika kuwa imejitoa 
kwa madhumuni ya kuhujumu msimamo wa Ligi au hujuma 
nyingine yoyote. 
 

4.2 Iwapo zitajitoa, kuondolewa au kushindwa kumaliza Ligi kwa 
sababu yoyote ile timu zaidi ya idadi ya timu za kushuka daraja 
kwa mujibu wa kanuni za First League timu zote hizo zitashuka 
daraja (kanuni 31:4.1) na timu zaidi zitapanda kutoka Ligi 
Daraja la Pili (First League) ili kujaza nafasi na idadi ya timu 
za First League kuendelea kuwa ilivyokusudiwa. 

 

4.3 Matokeo ya michezo yote iliyowahi kuchezwa yatafutwa 
endapo idadi ya michezo hiyo kwa timu husika haijafikia zaidi 
ya nusu ya michezo yake katika First League na endapo 
itakuwa zaidi ya nusu, timu ambazo hazijacheza na timu 
iliyojitoa au kuondolewa zitapewa ushindi kwa michezo hiyo. 
Timu husika itaendelea kusalia kwenye Msimamo wa Ligi 
katika mazigira yoyote bila ya kuathiri adhabu zaidi kwa timu 
husika kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
 

4.4 Magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu iliyojitoa katika Ligi 
yatafutwa na hivyo wachezaji wake hawataweza kushindana 
katika ufungaji bora hata kama walifunga magoli mengi. Lakini 
magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu pinzani dhidi ya 
timu iliyojitoa kwenye ligi hayatafutwa, yataendelea 
kuonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na wachezaji 
hao lakini hayataonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa 
na klabu zao. 
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4.5 Itapoteza haki zake zote stahili kwa timu za First League na 
itawajibika kurejesha stahili yoyote iliyokwishachukua kabla 
ya kujitoa endapo itaamriwa kufanya hivyo kutokana na 
mazingira ya kujitoa kwake. 

 
32 

 
Kutofika Uwanjani  

 
(1) Timu yoyote itakayokosa kufika uwanjani bila ya sababu za msingi 

zinazokubalika kwa TFF/TPLB na/au kusababisha mchezo usifanyike 
itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 

 
1.1 Itapoteza ushindi na kushushwa madaraja mawili (2) na 

matokeo ya michezo yake yote yatafutwa au kupewa faida 
timu ambazo haijacheza nazo (kanuni 32.1.2) ili kutoa uwiano 
sahihi kwa timu zilizobaki kwenye Ligi, na endapo timu ilikuwa 
kwenye nafasi ya kushuka daraja timu hiyo itashushwa 
madaraja mengine mawili. 
 

1.2 Endapo timu itakuwa imecheza zaidi ya nusu ya michezo yake 
kwa msimu husika, Matokeo ya timu hiyo hayatafutwa kama 
inavyoainishwa kwenye kanuni 32:1.1. Timu ambazo 
hazijacheza michezo yake na timu iliyoshindwa kucheza 
mchezo wake wa First League zitapewa ushindi kwa michezo 
yao husika. 

 

1.3 Itatozwa faini ya shilingi milioni mbili (2,000,000/-) ambazo 
kati ya hizo, shilingi milioni moja (1,000,000/-) itachukuliwa 
na TPLB na shilingi milioni moja (1,000,000/-) italipwa kwa 
timu pinzani. 

 

1.4 Itapoteza haki ya kuchukua gawio lake la mapato ya mchezo 
huo. 

 

1.5 Kiongozi yeyote atakayebainika kushiriki, alishawishi au 
alikuwa chanzo au sababu ya timu kutotokea uwanjani bila ya 
sababu za msingi atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na 
miwili (12). 

 

1.6 Timu itakayokosa kufika uwanjani na kusababisha mchezo 
kutofanyika baada ya kushiriki kikao cha maandalizi ya 
mchezo, itatozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-) 
kulipa fidia ya uharibifu wowote unaoweza kujitokeza, 
kushushwa daraja na viongozi waliosababisha watachukuliwa 
hatua zaidi za kinidhamu. 

 

1.7 Inaweza kukabiliwa na adhabu zaidi kama ambavyo TFF/TPLB 
itahitaji kuchukua hatua zaidi kadiri itavyoona inafaa. 

 

1.8 Timu yoyote iliyopewa adhabu ya faini chini ya kanuni 32:(1.2 
na 1.3) haitaruhusiwa kucheza hadi itakapotekeleza adhabu 
hiyo kwa daraja ambalo itakuwa ipo. 
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33 

 
Kuvuruga Mchezo  

 
(1)  Timu itakayosababisha mchezo kuvurugika na hatimaye kuvunjwa, 

itapoteza mchezo huo hata kama ilikuwa inaongoza kwa magoli na 
timu pinzani itapewa ushindi na pointi tatu na magoli matatu, iwapo 
timu pinzani inaongoza kwa magoli zaidi ya matatu itabakia na idadi 
ya magoli hayo iliyokwishafunga. 
 

(2)  Goli lililofungwa katika mchezo wowote uliovurugika na kuvunjika 
litaendelea kuhesabiwa kwenye magoli ya mfungaji endapo mfungaji 
ni kutoka timu iliyoshinda shauri na halitahesabiwa kwenye magoli 
ya timu husika mpaka endapo tu goli hilo ni miongoni mwa magoli 
katika mchezo uliovurugika hali ikiwa timu isiyosababisha kuvurugika 
mchezo huo ilishafunga Zaidi ya magoli matatu ya ushindi wa 
kikanuni. Kadi zote zitakazotolewa katika mchezo huo zitaendelea 
kuhesabika kwa wahusika.  

 

(3)  Magoli yaliyofungwa na timu iliyosababisha mchezo kuvunjika 
yatafutwa lakini magoli yaliyofungwa na timu pinzani yataendelea 
kuonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu 
hiyo wakati wa kutafuta mfungaji bora. 

 

(4)  Endapo itatokea vurugu ya aina yoyote ile na kusababisha mchezo 
kusimama katika mazingira ya kuhatarisha mchezo huo kuendelea, 
mwamuzi atasubiri kwa dakika zisizozidi kumi na tano (15) na endapo 
hali ya vurugu bado inaendelea mwamuzi atavunja mchezo huo. 

 

(5)  Endapo timu itagomea kuendelea na mchezo kwa sababu zozote zile 
na kusababisha mchezo huo kuvunjika au kuvunjwa na mwamuzi timu 
hiyo itapoteza mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. Timu 
iliyogomea itatozwa faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 

(6)  Faini iliyotajwa (kanuni 33:5) italipwa kabla ya mchezo unaofuata wa 
timu husika baada ya kuamriwa kulipa. 

 

(7)  Mchezaji na kiongozi watakaobainika kugomea au kusababisha 
vurugu zilizopelekea mchezo kuvunjika watafungiwa kujihusisha na 
masuala yote ya mpira wa miguu kwa kipindi kati ya miezi sita (6) 
mpaka miaka mitano (5). 

 

(8)  Endapo uvunjikaji wa mchezo utabainika kuwa wa utata au sababu 
nyingine au kukosekana uzingativu wa kutosha wa kanuni 33:4, 
mchezo huo utarudiwa katika tarehe nyingine, waamuzi wengine na 
uwanja utakaoamuliwa na TPLB. 

 

(9)  Timu itakayoleta/itakayofanya vurugu za aina yoyote au kupinga, 
kuzuia au kugomea mchezo wa First League kuonyeshwa kwenye 
televisheni au kutangazwa kwenye redio kinyume na ilivyoelekezwa 
na TFF/TPLB itatozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-). 
Endapo timu hiyo itarudia kosa hilo itachukuliwa hatua zaidi hata 
ikiwemo kushushwa daraja. 
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(10)  Endapo vurugu zitatokea uwanjani mara tu baada ya mchezo 
kumalizika, viongozi au wachezaji husika watakaobainika 
kusababisha na/au kufanya vurugu hizo watakabiliwa na adhabu ya 
kufungiwa kwa kipindi cha miezi mitatu mpaka kumi na mbili na faini 
ya shilingi laki tano (500,000/-) kwa timu husika.  

 

(11)  Endapo itathibitika timu yoyote imefanyiwa fujo na/au vurugu kabla, 
wakati au baada ya mchezo na washabiki wa timu pinzani, timu 
pinzani itakabiliwa na adhabu ya faini kati ya shilingi laki tano 
(500,000/-) hadi shilingi milioni tano (5,000,000/-) au/na 
kusimamishwa kwa michezo ya timu husika katika Kituo/Uwanja 
wake husika au timu hiyo italazimika kucheza michezo isiyopungua 
mitatu ya nyumbani kwenye uwanja wake bila ya kuwa na mashabiki 
na kulazimika kuilipa fidia timu pinzani kama itakavyoamuliwa na 
TPLB. Sambamba na adhabu hizo, klabu italazimika kulipa fidia kwa 
uharibifu wowote wa mali uliofanywa na mashabiki wake. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
34 

 
Kupanga Matokeo  

 

(1) Endapo timu zozote zitabainika kuwa zimepanga kwa namna yoyote 
ile matokeo ya mchezo wowote waliocheza kwa madhumuni yoyote 
yale zitachukuliwa hatua zifuatazo: 

 

1.1 Mtu yeyote aliyekula njama na kushawishi upangaji matokeo 
ataadhibiwa kwa kusimamishwa mechi na kufungiwa kushiriki 
katika shughuli yoyote ya mpira wa miguu kwa kipindi 
kisichopungua miaka 10 (kumi) na faini isiyopungua shilingi 
milioni tano (5,000,000/-). Katika shauri 
linalovuruga/kushusha hadhi ya mpira wa miguu, mhusika 
atafungiwa maisha kutojishughulisha na mpira wa miguu. 
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1.2 Ikiwa mchezaji au kiongozi atajishughulisha katika kushawishi 
upangaji matokeo kama ilivyo katika kanuni ya 34 (1.1), klabu 
au mkoa ambao mchezaji au kiongozi anatoka utapigwa faini. 
Katika makosa mazito itaadhibiwa kwa kuondolewa kwenye 
Ligi, kushushwa daraja, kupunguziwa pointi na kurudisha 
zawadi. 

 

 
35 

 
Kuahirisha Mchezo  

 

(1) Mchezo unaweza kuahirishwa kutokana na sababu yoyote kati ya 
zifuatazo: 
 

1.1 Endapo timu ya Taifa ina mchezo. 
 

1.2 Endapo timu inashiriki katika mashindano ya Kimataifa na ina 
muda usiozidi siku tatu (3) hadi tano (5) kufikia mchezo wa 
Kimataifa. 
 

1.3 Sababu ya dharura au/na yenye msingi itakayokubaliwa na 
TFF/TPLB. 

 

1.4 Endapo itatokea matukio yalio nje ya uwezo wa binadamu 
(force majure) yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu 
husika. 

 

1.5 Endapo wachezaji wasiopungua watatu (3) wa klabu moja 
wataitwa kushiriki mchezo wa timu ya Taifa. 

 

(2) Mchezo wowote ulioahirishwa chini ya kanuni 35(1.1 – 1.3) 
utapangwa tena katika tarehe itakayoamuliwa na TPLB isipokuwa 
kama utaahirishwa chini ya kanuni 35(1.4) utachezwa siku inayofuata 
au muda mwingine wa karibu zaidi kadiri ratiba inavyoruhusu. 

 

(3) Iwapo mchezo ulishaanza na kuvunjika kwa sababu ya matukio ya 
dharura yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika, 
utapangwa kuchezwa kwa muda uliosalia kuanzia dakika na tukio 
ulipovunjika ukiwa na wachezaji na waamuzi walewale. Mabao 
yaliyofungwa na kadi/adhabu walizoonyeshwa wachezaji katika 
mchezo uliovunjika zitaendelea kuhesabika. Muda wa kuanza mchezo 
huo na taratibu zitaamuliwa na TPLB. 

(4) Taarifa ya maombi ya kawaida ya kuahirisha mchezo ni lazima 
itolewe kwa maandishi si chini ya siku kumi na nne (14) kabla ya siku 
ya mchezo, isipokuwa kwa sababu zilizo nje ya uwezo wa binadamu 
au dharura kubwa. 
 

(5) Ruhusa ya wachezaji wanaoteuliwa kuchezea timu za Taifa za nchi 
zao na kwa timu za Taifa za vijana chini ya miaka 23 (ishirini na tatu) 
na miaka 20 (ishirini) itatolewa kwa kufuata sheria za FIFA kwa muda 
kabla na baada ya mchezo husika. 
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   SURA : X 

 
USIMAMIZI WA MCHEZO 

 
36 

 
Msimamizi wa Kituo  

 

(1)  Kila kituo cha michezo ya First League patakuwepo Msimamizi wa 
Kituo Mkaazi, ambaye atakuwa ni Katibu wa Chama cha Mpira wa 
Miguu Mkoa husika atakayeteuliwa na TFF kushirikiana na Klabu 
Mwenyeji kuhakikisha Maandalizi na Uendeshaji wa mchezo husika 
Vinafanyika kwa mujibu wa Taratibu na Kanuni za First League 
ikiwemo miongozo inayotokana nazo kutoka TFF/TPLB na kuridhiwa, 
kuongozwa na kusimamiwa na Kamishna wa Mchezo.  
 

(2)  Mapendekezo yoyote ya Uteuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Kituo 
kutoka FA(M) ni lazima yathibitishwe kwanza na TFF katika 
kukamilisha Uteuzi huo. Msimamizi Msaidizi ambaye hajathibitishwa 
na TFF, hatatmbuliwa. 
 

(3)  Katika Mazingira maalum TFF inaweza kuteua Msimamizi wa Kituo 
kutoka Nje ya FA(M) husika/Mkoa wa Kituo kwa sababu maalum na 
atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu kwa Kituo husika kwa tukio husika 
kwa Mazingatio ya Utendaji kwa kanuni ya 36.1 ya kanuni hizi.  

 

(4)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha Stahili za Fedha za 
Viingilio (Gate Collection) zinalipwa kwa Walengwa na kutuma 
taarifa za fedha na fedha stahili kwa TFF/TPLB katika kipindi cha saa 
48 (arobaini na nane) baada ya mchezo kumalizika. 

 

(5)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha kuwa huduma zote 
muhimu na vifaa kazi kuufanya mchezo kuchezwa na kufanikiwa 
vi/zinakuwepo. 

 

(6)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kumpa ushirikiano Kamishna wa 
mchezo kiutaratibu na ikitokea mahitaji ya ziada ndani ya Utaratibu 
kwa Kamishna katika kutimiza majukumu yake. Kamishna wa Mchezo 
ndiye Mwakilishi Rasmi wa kwanza wa Muendeshaji kwa mchezo 
husika. 

 

(7)  Msimamizi wa Kituo atahakikisha kwamba michezo yote ya vijana 
kwa mujibu wa kanuni hizi inayotakiwa kufanyika katika kituo chake 
inaandaliwa na kuchezwa bila kukosa. 

 

(8)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kufanya mawasiliano na kutoa 
taarifa za kituo chake/mchezo husika kwa TFF/TPLB wakati wowote 
inavyofaa au atakapohitajika kutokana na Matukio au Uendeshaji kwa 
Kituo husika. 

 

(9)  Msimamizi wa Kituo anawajibika kwa Kanuni hizi. Hatua 
zitachukuliwa ipasavyo kwa mujibu wa Kanuni hizi katika Mazingira 
ya Msimamizi wa Kituo kufanya Vitendo kinyume na Kanuni hizi. 

 

(10)  Msimamizi wa Kituo kwa kushirikiana na Afisa Habari wa Mchezo 
ataandaa Mahali, kuratibu na Uendeshaji kwa ajili ya Mkutano kwa 
Waandishi wa Habari wa kabla ya Mchezo (prematch press 
conference) utakaohusisha Makocha na Manahodha (mchezaji 
mwingine) wa timu husika katika muda na siku itakayopangwa kabla 
ya mchezo. 
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(11)  Msimamizi wa Kituo kwa Kushirikiana na Timu Mwenyeji 
watahakikisha kutokuwepo kwa Matangazo yoyote mengine ya 
Biashara yasiyotambuliwa au kudhinishwa na TFF/TPLB kwenye eneo 
la ndani la Uwanja na kuzunguka kiwanja cha kuchezea (pitch) 
ikiwemo mazingatio ya matangazo yaliruhusiwa yanayohusu 
Wadhamini wa First League. 

 

 

 
37 

 
Kamishna  

 

(1) Katika mchezo wowote wa First League atapangwa Kamishna wa 
Mchezo kuhakiki, kuongoza na kusimamia Taratibu mbalimbali za 
Uendeshaji wa Mchezo kwenye maeneo ya Utawala, Uendeshaji na 
Ufundi na kutoa taarifa ipasavyo kwa TPLB. 
 

(2) Kamishina wa Mchezo ndio mwakilishi Rasmi wa TPLB kwa mchezo 
husika aliyekasimiwa Mamlaka ya Muendeshaji wa Shindano kwa 
Mchezo husika ambaye Taarifa zake kwa mujibu wa Muongozo, 
Kanuni na Taratibu za First League ndio Taarifa Kuu za Mchezo kwa 
Muendeshaji.  
 

(3) Kamishna wa Mchezo atatoa taarifa mbalimbali na za jumla za 
mchezo, kwa TPLB akitumia fomu mbalimbali maalum zilizoandaliwa 
kwa madhumuni husika na kwa mujibu wa muongozo wa Kamishina 
uliotolewa na TFF ambao unasomeka pamoja na Kanuni hizi. 
 

(4) Kamishna wa First League watapangiwa utaratibu wa kupatikana 
kwao au/na kuteuliwa na TFF kupitia mchakato mahsusi kwa 
Kamishna na kupangwa katika michezo ya First League kutegemea 
kiwango cha kukidhi Vigezo stahili, Uwajibikaji na kuaminika kwake 
katika Uwezo wa Utekelezaji ipasavyo wa Muongozo wa Kamishna 
uliotolewa na TFF.  
 

(5) Kamishna wa First League atatokana na aidha aliwahi kuwa au ni 
kiongozi wa mpira wa miguu wa ngazi fulani, Mwamuzi mstaafu, 
Kocha (asiyefundisha timu katika First League/Mashindano ya TFF) 
au Mchezaji wa zamani aliyepata sifa na kuheshimika au 
mwanafamilia mwingine wa mpira wa miguu anayeaminika. 
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(6) Kamishna atawajibika kushughulikia ipasavyo malalamiko (pingamizi) 
yanayotolewa kabla, baada au wakati wa mchezo pamoja na 
kukusanya ushahidi unaohitajika utakaosaidia vyombo husika kufanya 
maamuzi stahili 

 

(7) Kamishna wa Mchezo anaweza kuishauri TFF/TPLB kuzuia kuchezwa 
kwa Mchezo katika mazingira ya kabla ya mchezo kuanza endapo 
atajiridhisha kukosekana kwa usalama kwa timu na maofisa wa 
Mchezo husika na baada ya jitihada zake za utatuzi wa hilo 
kushindikana. Endapo mchezo ulishaanza Maamuzi yatakuwa ya 
mwamuzi wa mchezo huo. Katika Mazingira maalum Kamishna 
anaweza kushauriana na Mwamuzi endapo hali ya Usalama inatishia 
Usalama wa timu na maafisa mchezo. 
 

(8) TFF itatoa Muongozo kwa Kamishina utakaokuwa na maelekezo 
muhimu na ya lazima kwa Kamishina kutekeleza katika Majukumu 
yake ya Usimamizi wa Michezo mbalimbali atakayopangiwa.  

 

 

 
38 

 
Mtathimini Waamuzi  

 
(1) TFF inaweza kumpanga Mtathimini Waamuzi katika mchezo wowote 

wa First League endapo itaonekana kuna haja ya kufanya hivyo. 
 

(2) Mtathimini Waamuzi lazima awe ni mwamuzi mstaafu aliyefikia 
kiwango cha juu cha uchezeshaji wakati akichezesha kabla ya 
kustaafu na amepata mafunzo ya Ukufunzi wa waamuzi. 

 
(3) Katika Mazingira ya uwepo wa Mtathimini wa Waamuzi (referees’ 

assessor), atawawakilisha Wamuzi katika majukumu yanayohusu 
shughuli za waamuzi kabla na baada ya mchezo akishirikiana na 
Mwamuzi wa akiba (4th official). 

 

 
39 

 
Mratibu wa Mchezo  

 

(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mchezo (GC) ambaye ni Mtendaji mkuu wa 
shughuli za Uendeshaji mchezo akiwakilisha TPLB. Mratibu wa 
mchezo ndiye atakayekuwa Msaidizi wa kwanza wa Kamishina wa 
Mchezo akiratibu na kutekeleza majukumu ya uendeshaji ya 
kamishina wa mchezo ambapo Kamishina atabakia na jukumu Kuu 
la Usimamizi wa Jumla wa Mchezo akiendelea kuwa Mwakilishi Mkuu 
wa TPLB Kituoni na kwa mujibu wa Muongozo wa Kamishina. 
 

(2) TPLB inaweza kuteua Mratibu wa Mchezo (GC) katika kuboresha na 
kuongeza kiwango cha Utendaji kwa mchezo husika ambapo Mratibu 
wa Mchezo atafanya kazi za Maandalizi na uendeshaji wa mchezo 
kwa Ushirikiano wa kiUtaratibu kutoka Kituoni. Chini ya Usimamizi 
wa Kamishina wa mchezo. 

 
(3) Mratibu wa Mchezo atawajibika kutuma Taarifa yake kwa kutumia 

Fomu Maalum kwa ajili hiyo itakayotolewa na TPLB katika muda 
usiozidi Masaa ishirini na nne baada ya mchezo husika kumalizika. 
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(4) Mratibu wa Mchezo atashughulikia masuala yote mengine ya 
Uandaaji na uendeshaji kwenye Mchezo katika maeneo ambayo 
hakuna Afisa aliyeteuliwa maalum kwa ajili hiyo. 

 

(5) Mratibu wa Mchezo ataongoza timu na waamuzi kuingia kiwanjani 
(pitch) tayari kwa hatua za mwisho za kuanza mchezo. 

 

(6) GC atafanya shughuli zake kwa Mazingatio ya Muongozo kwa Mratibu 
wa Mchezo uliotolewa na TFF/TPLB. 
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Waamuzi  

 
(1) Kutakuwa na waamuzi TEULE (selected referees) wasiozidi thelathini 

na mbili (32) na waamuzi wasaidizi wasiozidi sitini na nne (64) 
watakaoteuliwa na Kamati ya Waamuzi ya TFF mwanzoni mwa kila 
msimu maalum kwenye Orodha ya Waamuzi watakaopangwa 
kuchezesha michezo ya First League. Waamuzi TEULE hawa 
wanawajibika kuwa waaminifu, waadilifu na wenye nidhamu na tabia 
njema zisizotiliwa mashaka. 
 

(2) Katika Orodha ya Waamuzi Teule wa First League kutakuwepo 
waamuzi wachache wa akiba kwa First League wanaoweza 
kujumuishwa kuchezesha michezo ya First League katika mazingira 
ya dharura au uwepo wa haja ya kufanya hivyo kwa sababu 
zinazoaminika. Katika Mazingira ya kawaida, Waamuzi wa Akiba 
katika Orodha ya Waamuzi teule wa First League watatumika 
kuchezesha Mashindano mengine ya TFF katika ngazi za chini. 
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(3) Mwamuzi TEULE yeyote wa First League anaweza kuondolewa wakati 
wowote endapo TFF itajiridhisha au kubaini Mapungufu katika uwezo 
wake, Uadilifu au Uwajibikaji wake kwenye michezo na kuhusiana na 
First League na michezo mingine aliyopangiwa na wakati wowote TFF 
inaweza kufanya Uteuzi wa Mwamuzi TEULE wa First League kwa 
Mazingatio ya Sifa na Vigezo kwa Mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(4) Waamuzi TEULE watateuliwa wakijumuisha waamuzi na waamuzi 
wasaidizi walio na hadhi ya kuanzia Daraja la Pili (Class II) la Uamuzi, 
daraja la Kwanza (Class I) au FIFA, pia kutoka miongoni mwa waamuzi 
vijana wanaofanya vizuri sana kwa kipindi husika walio na Hadhi ya 
Daraja la tatu (Class III). 
 

 
 
 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(5) Waamuzi TEULE watateuliwa kwa kukidhi vigezo na kuwa na sifa 

zifuatazo: 
 

5.1 Umri wa miaka isiyopungua 23 (ishirini na tatu) kwa 
mwanaume na 21 (ishirini na moja) kwa wanawake na 
wasiozidi miaka 45 (arobaini na tano) katika siku ya tarehe ya 
Uteuzi. 

5.2 Uzoefu wa kuchezesha michezo ya Ligi Kuu, Championship au 
First League usiopungua misimu miwili (2). Mwamuzi kijana 
aliyetathiminiwa na kuonyesha kiwango bora katika msimu 
mmoja katika matukio ya michezo yanayoaminika kwa TFF au 
anayetokana na Programu za Maendeleo ya Uamuzi na 
Waamuzi za TFF anaweza kujumuishwa. Mwamuzi kutoka 
Daraja la Ligi Kuu anaweza kushirikishwa wakati wowote 
kuchezesha michezo ya First League. 
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5.3 Awe amefaulu mtihani wa afya yake (medical examination), 
amekidhi kiwango kwa jaribio la utimamu wa mwili wake 
(physical fitness test) iliyoendeshwa na Mkufunzi maalum wa 
utimamu wa mwili (referee physical fitness Instructor) 
iliyosimamiwa na Kamati ya Waamuzi ya TFF (au Mamlaka za 
Kimataifa zinazokubalika) na kufaulu mtihani wa sheria za 
mpira wa miguu (Laws of the Game). Mwamuzi mwanamke 
anawajibika kufaulu katika viwango vya wanaume ili 
kuchezesha michezo ya wanaume. 

 

(6) TFF itaandaa Jaribio la Utimamu wa mwili (physical fitness test) kwa 
waamuzi wa First League kulingana na mahitaji na utaratibu wake 
litakaloambatana na upimaji wa afya ya mwamuzi na mitihani ya 
sheria za mpira wa miguu (Laws of the Game). Mwamuzi anawajibika 
wakati wote wa msimu kuwa tayari kiafya, kimwili na ufahamu wa 
sheria. 

(7) Kamati ya Waamuzi ya TFF itapanga Waamuzi kwenye Michezo ya 
First League na ndiyo pekee yenye mamlaka ya kupanga, kubadilisha 
na kuondoa mwamuzi kwenye ratiba kwa Utaratibu na Mfumo 
uliowekwa (kwa kushirikiana na Sekretarieti ya TFF) kwa Mazingatio 
ya Kanuni hizi. 
 

(8) Klabu au yeyote aliye na malalamiko au jambo kuhusu kupangwa au 
Uchezeshaji wa mwamuzi anawajibika kuwasilisha kwa Maandishi 
kwa TFF si chini ya siku tatu (3) katika mazingira ya wakati kabla ya 
Mchezo na/au wakati mwingine wowote baada ya Mchezo husika. 
Hairuhusiwi kwa klabu/Kiongozi/Kocha/Mchezaji kumkataa 
mwamuzi yeyote aliyepangwa wala kumjadili au kushutumu kwa 
namna yoyote au kwenye vyombo vya habari. TFF itachukua hatua 
katika mazingira ya uvunjifu wa sharti hili. 
 

(9) Mwamuzi na mwamuzi msaidizi aliyepangwa kuchezesha mchezo wa 
First League anawajibika kuzingatia yafuatayo: 

 

9.1 Kutoa taarifa kwa TFF mara tu baada ya kupata taarifa ya 
Uteuzi wake juu ya uhusiano wowote kati yake na mhusika 
yoyote katika klabu au klabu alizopangiwa kuchezesha 
yanayoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi (conflict of 
interest). 
 

9.2 Kutoa taarifa siku saba (7)/au muda wa karibu zaidi katika hali 
ya kawaida kabla ya mchezo aliopangiwa endapo hataweza 
kushiriki katika mchezo huo na kutoa sababu, na pia anaweza 
kutoa taarifa kwa dharura kutegemea dharura iliyojitokeza. 

 

9.3 Kutoa taarifa ya safari yake kwa TFF/TPLB, Msimamizi wa 
Kituo/Kamishna wa Mchezo husika aendako na matarajio ya 
kuwasili kwake. 

 

9.4 Kufika kituo cha mchezo siku moja kabla na kuondoka si zaidi 
ya siku moja baada ya mchezo labda tu kwa dharura kubwa na 
za msingi. Mwamuzi atawajibika kutoa Taarifa rasmi kwa TFF 
katika mazingira ya tofauti na sharti hili. 
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9.5 Kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo (pre match 
meeting) kwa muda uliopangwa akiwa nadhifu, makini na 
kamili kwa wakati na bila kukosa wala kuchelewa (wanaweza 
wasihudhurie endapo atateuliwa Mtathimini waamuzi). 

 

9.6 Kuwasilisha kwa Kamishna wa Mchezo husika madai yake sahihi 
ya malipo anayostahili na gharama zinazostahili marejesho 
(akiambatanisha stakabadhi au nyaraka za uthibitisho) kwa 
umakini, unadhifu na bila udanganyifu. 

 

9.7 Kufika Uwanjani katika muda uliokubalika kwenye kikao cha 
maandalizi ya mchezo akiwa makini, kamili, nadhifu na bila 
kuchelewa. 

 

 

 
 

9.8 Kutekeleza wajibu wake kwa/kwenye nafasi yake kama 
mwamuzi kwa kuzingatia miiko na maadili ya uamuzi, 
Uwajibikaji unaotarajiwa na mazingatio yasiyo mashaka ya 
sheria kumi na saba za mpira wa miguu (17 Laws of the Game) 
bila hiyari. 

 

9.9 Kuhakikisha amepata uthibitisho kutoka kwa ofisa mhusika 
kwenye Leseni yake ya Uamuzi (referee LogBook) bila kukosa. 

 

9.10 Kutoa taarifa kwa TPLB/TFF kwa njia ya barua pepe (email) 
juu ya masuala yote yaliyo kwenye eneo lake pamoja na 
uchezeshaji na hali ya mchezo husika ndani ya saa ishirini na 
nne (24) baada ya mchezo kumalizika kwa kujaza fomu 
maalum ya Taarifa ya mwamuzi kwa unadhifu, ukweli, umakini 
na mazingatio ya weledi wa kiuamuzi (kwa mwamuzi wa kati). 
Mwamuzi atawajibika kutuma taarifa ya awali (flash report) 
na katika mazingira maalum au hitajika, mwamuzi anaweza 
kulazimika kutuma taarifa yake ya mchezo kwa njia ya 
elektroniki. 

 

(10) Katika mchezo wowote wa First League, uamuzi wa Mwamuzi 
uwanjani ni wa mwisho. Klabu zinatakiwa kuchukua hatua zinazofaa 
katika kutaarifu mamlaka husika juu ya malalamiko yoyote 
yanayohusiana na uamuzi au mwamuzi uwanjani kwa mujibu wa 
Kanuni hizi. 
 

(11) Mwamuzi wa First League aliyepangwa kwenye mchezo husika 
hatakiwi kuwa na uhusiano unaosababisha mgongano wa kimaslahi 
baina yake binafsi katika au/na mojawapo au klabu zote 
anazozichezesha. Mwamuzi atahitajika kutoa taarifa kwa TFF endapo 
ana uhusiano unaoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi kwa 
mchezo wowote aliopangiwa wa First League, TFF itachukua hatua 
zinazofaa katika mazingira hayo. 

 

 

(12) Mwamuzi wa First League haruhusiwi kuchezesha mchezo wowote 
ulio na hadhi ya Kitaifa ndani na nje ya nchi usiotambuliwa na TFF, 
na vivyo hivyo katika Hadhi zilizo kwenye Mamlaka ya FA(M) na FA(W) 
wake/yake husika, mwamuzi atakayekiuka atakabiliwa na adhabu. 
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(13) Mwamuzi wa mchezo ndio pekee mwenye mamlaka ya kuamua 
kuhusu hali ya uwanja wa kuchezea (pitch) na kuruhusu mchezo 
kuchezwa au vinginevyo kwa mazingatio ya mahitaji kisheria kwa 
uwanja wa kuchezea na Maamuzi yake ni ya mwisho. 
 

(14) Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyeteuliwa na kupangwa 
kuchezesha First League anawajibika kujiheshimu, kuwajibika, 
kufuata sheria kumi na saba za mchezo na kuzingatia nidhamu, 
maadili na sheria katika utekelezaji wa majukumu yake katika 
kiwango bora na kisichotia mashaka. Aidha mwamuzi anawajibika 
kuwa na haiba na mwenendo bora wa kitabia katika ushirikiano wake 
na wadau wengine wa mpira wa miguu. 
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   SURA : XI 

 
UDHIBITI NA ADHABU 
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Udhibiti Kimashindano  

 

(1) Adhabu yoyote kwa Wachezaji, Maafisa wa Ufundi na muhusika 
yoyote binafsi katika First League zitahusiana na kutekelezwa katika 
Mashindano yote Rasmi ya TFF ambapo muhusika atawajibika 
kutumikia adhabu husika katika mchezo au ushiriki wake mwingine 
kwenye michezo ya Mashindano yote ya TFF. Adhabu zilizo na 
malimbikizo (cautions) zitahesabiwa kwa kuhusisha Mashindano yote 
Rasmi ya TFF.  
 

(2) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Klabu, mchezaji au mdau 
mwingine yeyote wa mpira wa miguu kushutumu au kutoa 
matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au 
kumshutumu au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa 
mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M)/TPLB kwenye vyombo vya habari na 
mahali pengine popote. Kiongozi au mdau atakayekiuka atafungiwa 
idadi ya michezo isiyopungua mitatu (3) au kutojihusisha na mpira 
wa miguu kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi na miwili 
(12) na/au faini kati ya shilingi laki mbili (200,000/-) na milioni tatu 
(3,000,000/-). 

 

(3) Adhabu za kuondolewa kwa mwamuzi au Ofisa mwingine wa mchezo 
zitatumika kwa Mashindano yote ya TFF isipokuwa tu pale ambapo 
adhabu husika imetolewa maelekezo maalum na chombo husika. 
 

(4) Pamoja na kutambua masharti yanayoainishwa kwenye kanuni ya 76 
ya kanuni hizi, Tukio lolote la uvunjifu wa Kanuni mchezoni kama 
kupiga, kupigana, kutoa lugha za kashfa au matusi, kufanya vitendo 
vya kudhalilisha, vya kibaguzi na/au kuvunja hadhi lililo na Ushahidi 
usiotiliwa mashaka litaamuliwa moja kwa moja na Kamati ya 
Usimamizi na Uendeshaji bila ya mahitaji ya kupelekwa kwenye 
vyombo vingine vya maamuzi. Kwa Matukio yanayohitaji Uchunguzi 
yatapelekwa kwenye Vyombo husika vya TFF. 
 

(5) Kitendo chochote cha uvunjaji taratibu au ukiukaji mwingine wowote 
kanuni na taratibu kwa mujibu wa kanuni hizi ikiwemo taratibu za 
Usajili wa wachezaji au taratibu nyingine za uendeshaji First League 
ambao haukuainishwa waziwazi kwenye kanuni hizi bado utastahili 
adhabu kwa muhusika kwa kupewa Onyo Kali au Karipio na/au faini 
kati ya shilingi laki mbili (200,000/-) mpaka shilingi milioni tatu 
(3,000,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) 
mpaka miezi ishirini na nne (24) au michezo kati ya mitatu (3) mpaka 
kumi (10).  
 

(6) Adhabu za Kadi na nyinginezo zinazohusiana na mchezo zitatafsirika 
kwa alama kama inavyoonekana kwenye jedwali la viwango vya 
adhabu: 
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 Kiwango cha ADHABU Alama  

WACHEZAJI   

 Kadi ya Njano 1  

 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu)  2  

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  3  

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga) 5  

 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 5  

    

VIONGOZI WA UFUNDI   

 Kadi ya Njano  1  

 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu) 3  

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  4  

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga) 6  

 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 6  
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Udhibiti kwa Wachezaji  

 

(1) Wachezaji wa First League wanatakiwa kufuata Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizowekwa, wanatakiwa kudumisha Nidhamu ndani na nje 
ya uwanja. Mienendo ya wachezaji itadhibitiwa na Kanuni hizi.  
 

(2) Mchezaji atakayeadhibiwa na mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi 
kutokana na makosa kuhusiana na mchezo husika ataadhibiwa kwa 
utaratibu ufuatao isipokuwa kwenye Ngazi ya Nane Bora (First 
League Top Eight) kwa Kanuni (42.2.2.3 – 42.2.2.5): 
 

2.1 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu baada ya kadi 
mbili za njano (second yellow card) katika mchezo wa ligi 
hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 

2.2 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu ya moja kwa 
moja (straight red) atakosa michezo miwili inayofuata ya timu 
yake. 

 

2.3 Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo 
mitatu hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa 
timu yake. 

 

2.4 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo 
itakayotimiza idadi ya kadi tatu (3) za njano zinazostahili 
adhabu na kisha kupata kadi nyekundu ya moja kwa moja 
(straight red) katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza 
michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 
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2.5 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo 
itakayotimiza idadi ya kadi tatu (3) za njano zinazostahili 
adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya njano na hivyo kupewa 
kadi nyekundu (second yellow) katika mchezo huo huo 
atafungiwa kucheza michezo miwili (2) inayofuata ya timu 
yake. 

 

2.6 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu kwa kosa la 
kupiga/kupigana mchezaji mwenziye katika mchezo husika 
atasimama kushiriki michezo mitatu (3) inayofuata ya klabu 
yake na atalipa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-). 

 

(3) Mchezaji atayeadhibiwa na Mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi kutokana 
na makossa kuhusiana na mchezo husika katika ngazi ya Nane Bora 
(First League Top Eight), pamoja na mazingatio ya vipengele vingine 
vya Kanuni ya 42.2 ya Kanuni hizi ataandhibiwa kwa utaratibu 
ufuatao: 
 

3.1    Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo 
miwili hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa 
timu yake. 

 
 

3.2  Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo 
itakayotimiza idadi ya kadi mbili (2) za njano zinazostahili 
adhabu na kisha kupata kadi nyekundu ya moja kwa moja 
(straight red) katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza 
michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 

  

3.3  Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo 
itakayotimiza idadi ya kadi mbili (2) za njano zinazostahili 
adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya njano na hivyo kupewa 
kadi nyekundu (second yellow) katika mchezo huo huo 
atafungiwa kucheza michezo miwili (2) inayofuata ya timu yake 

 

(4) Mchezaji yeyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya dawa za kulevya 
au kuongeza nguvu, anawajibika kufanya hivyo, endapo atagundulika 
kutumia dawa za kulevya au kuuongeza nguvu au atakataa kufanya 
vipimo hivyo atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12). 

 

(5) Mchezaji yeyote atakayebainika kugomea mchezo, kufanya vurugu 
na/au kusababisha kuvurugika kwa mchezo mpaka mchezo huo 
kuvunjika atafungiwa kucheza na kujihusisha na mpira wa miguu kwa 
kipindi kati ya miezi sita (6) mpaka miaka mitano (5) na faini ya 
shilingi laki tatu (300,000) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000). 

 

(6) Mchezaji atakayefanya jambo lolote kati ya yafuatayo atafungiwa 
michezo isiyopungua mitatu (3) na faini isiyopungua shilingi laki tatu 
(300,000/-) mpaka milioni mbili (2,000,000). 
5.1 Kutojiunga na Timu ya Taifa kwa sababu yoyote isiyo ya msingi. 
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5.2 Kupigana/kupiga kabla, wakati wa mchezo au mara tu baada ya 
mchezo kumalizika. 
 

5.3 Kumshambulia mwamuzi, kiongozi, mtazamaji au mtu yoyote 
kwa namna yoyote ile, iwe kwa matusi au kwa vitendo. 

 

5.4 Kufanya kitendo chochote cha aibu, kama vile kukojoa 
kiwanjani, kukataa kupeana mkono na mgeni rasmi, waamuzi 
na wachezaji wa timu pinzani, kutoa au kuonesha ishara 
inayoashiria matusi. 

 

5.5 Kufanya vitendo vyenye kuonesha imani za ushirikina na uchawi 
hadharani au vitavyobainishwa kwa ushahidi mwingineo. 

 

5.6 Kufanya kitendo chochote kingine kitakachobainika kuwa ni 
kinyume cha maadili ya mchezo wa mpira wa miguu. 

 

(7) Mchezaji atakayebainika kukutwa na makosa ya utovu wa nidhamu 
yanayojirudia au mara nyingi (sugu wa utovu wa nidhamu) 
atafungiwa kucheza kati ya michezo mitano (5) mpaka kumi (10) na 
faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-). 

 

(8) Mchezaji atakayeonyeshwa kadi nyekundu katika mchezo wa mwisho 
wa First League au atakayemaliza msimu wa First League akiwa na 
adhabu ambayo haijaisha muda wake ataendelea kutumikia adhabu 
hiyo katika msimu unaofuata (katika timu au daraja lolote) 
isipokuwa adhabu inayotokana na kadi za njano (kanuni 42:2.3). 

 

(9) Mchezaji atakayesababisha na/au kufanya vurugu za aina yoyote 
mara baada ya mchezo kumalizika atafungiwa kati ya michezo 
mitatu (3) mpaka sita (6) na faini kati ya shilingi laki tatu (300,000/-
) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000). 

 

(10) Mchezaji atakayebainika kutoa taarifa za uongo kufanikisha usajili 
wake na kushiriki kucheza First League atafungiwa kwa kipindi 
kisichozidi miaka miwili (2) na faini ya shilingi laki tano (500,000/-) 
Matokeo ya michezo aliyocheza yatabaki kama yalivyotokea 
uwanjani. 

 

(11) Mchezaji atakayebainika kushiriki kucheza mchezo wa First League 
hali akijua kuwa hajathibitishwa kiusajili atafungiwa kujihusisha na 
masuala ya mpira wa miguu kwa kipindi cha miezi kumi na miwili 
(12) na faini ya shilingi laki tano (500,000/-). Timu iliyomchezesha 
itapoteza mchezo wowote alioshiriki na timu pinzani itapewa 
ushindi. 

(12) Mchezaji atakayebainika kupanga matokeo ya mchezo kwa namna 
yoyote ile atafungiwa maisha kucheza mpira ndani na nje ya nchi. 

 

(13) Mchezaji yeyote atakayebadili jina lake halisi kwa madhumuni ya 
kudanganya ili asajiliwe kinyume cha masharti ya kanuni hizi 
atafungiwa kucheza mpira wa miguu ndani na nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili (12) kuanzia tarehe ya 
kubainika. 
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(14) Mchezaji atakayebainika kusaini mikataba na klabu zaidi ya moja 
kwa wakati mmoja na kuombewa usajili na klabu hizo katika kipindi 
cha msimu mmoja wa usajili atafungiwa kucheza mpira ndani na nje 
ya nchi kwa kipindi kati ya mwaka mmoja (1) na miaka mitatu (3). 
 

(15) Mchezaji yeyote wa timu ya First League atakayekataa kuhojiwa na 
vyombo vya habari baada ya mchezo kumalizika baada ya kutakiwa 
kufanya hivyo na maofisa wa mchezo atatozwa faini ya shilingi laki 
mbili (200,000) na/au kufungiwa kucheza michezo miwili (2). 

 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(16) Mchezaji wa Klabu ya First League anaweza kuadhibiwa kwa mujibu 
wa kanuni hizi kutokana na makosa ya utovu wa nidhamu au ukiukaji 
wa maadili yaliyotokana na mchezo wa kirafiki na mashindano 
mengine yanayotambuliwa aliyoshiriki na timu yake. 

 

(17) TFF/TPLB inaweza kuwatumia kwa pamoja wachezaji wasiopungua 
wanne (4) katika shughuli ya kijamii kuhusiana na First League na 
Udhamini wa First League kupitia klabu yao. Wachezaji 
watakaokaidi/kushindwa bila sababu za msingi zinazokubalika kwa 
TFF/TPLB kila mmoja atafungiwa michezo isiyopungua mitatu (3) na 
faini shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 

(18) Mchezaji aliyetozwa faini na kuamriwa kulipa kutokana na makosa 
aliyofanya hataruhusiwa kucheza mchezo unaofuata wa klabu yake 
mpaka faini hiyo iwe imelipwa, klabu itapoteza mchezo kwa 
kumchezesha mchezaji ambaye hajalipa faini bila ya kujali 
kumalizika kwa adhabu nyingine iliyoambatana na faini hiyo. 

 

(19) Mchezaji atakayemaliza msimu wa ligi au kuhamia klabu nyingine 
akiwa anatumikia adhabu ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika 
msimu unaofuata au katika klabu atakayohamia kwa daraja 
atakalokuwepo. Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu kwa kilabu 
na mchezaji. 
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(20) Uvunjifu wowote wa Masharti ya Kimkataba yanayohusu Matumizi 
yoyote ya Mchezaji wa Klabu ya First League yasiyokuwa na ridhaa 
au idhini ya Klabu yake yataamuliwa na Kilabu husika kwa Mazingatio 
ya Masharti stahili ya Mkataba wa Mchezaji na Kilabu husika. 

 

(21) Mchezaji yeyote atakayepatikana na hatia ya kufanya makosa 
makubwa ya kimaadili au kinidhamu, au ya kibaguzi au ya 
kidhalilishaji au yatakayotafsiriwa kuwa ni ukiukaji mkubwa wa 
taratibu za mchezo na ubinadamu atatozwa faini kati ya shilingi laki 
tano (500,000/-) mpaka shilingi milioni tatu (3,000,000/-) au/na 
kusimamishwa kushiriki michezo mitatu (3) mpaka kumi (10) ya 
klabu yake yoyote atakayoitumikia katika First League na 
mashindano mengine rasmi ya TFF au kufungiwa kipindi cha kati ya 
mwaka mmoja (1) na miwili (2). 

 

(22) Mchezaji atakayethibitika na kupatikana na hatia ya kumpiga 
mchezaji mwenzake isivyo kawaida au kwa kutumia nguvu kubwa 
kuliko kawaida/kupigana au kumpiga mwamuzi, kijana wa mipira 
(ballkid), au afisa/mhudumu mwingine wa mchezo atasimama 
kushiriki michezo isiyopungua mitano (5), au kufungiwa kati ya miezi 
mitatu mpaka mwaka mmoja na faini isiyopungua shilingi laki tano 
(500,000/-) bila ya kujali kutochukuliwa hatua au  hatua yoyote 
iliyochukuliwa na mwamuzi uwanjani na kwa mazingatio ya kanuni 
ya (42.5.3). 
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Udhibiti kwa Waamuzi  

 

(1) Mwamuzi yeyote atakayethibitika au kubainika kwa lolote miongoni 
mwa yafuatayo katika kanuni hii atapata adhabu ya kuonywa, 
kuondolewa katika ratiba ya waamuzi kati ya mizunguko mitatu (3) 
mpaka mitano (5), kufungiwa kati ya miezi mitatu (3) mpaka sita (6) 
na kwa makosa ya Rushwa atafungiwa kwa miaka mitatu (3) au/na 
kushushwa daraja la uamuzi au/na kuondolewa au kufutwa kabisa 
katika orodha ya waamuzi wanaotambuliwa na TFF na kunyang'anywa 
leseni ya uamuzi. 

 

1.1 Akishindwa kumudu mchezo kwa uzembe, makusudi, woga au 
kutozingatia sheria ipasavyo kiasi cha kuvuruga mchezo, 
kuhatarisha amani au kutia aibu fani ya uamuzi na/au kushusha 
hadhi ya mpira wa miguu. 
 

1.2 Akishindwa kufika kwenye kituo kwa wakati au kushindwa 
kufika kwenye mchezo au kuchelewa kwenye mchezo kiasi cha 
kusababisha mchezo kuanza ukiwa umechelewa au kutofanyika 
au kusababisha mchezo kuahirishwa au kurekebishwa kwa 
ratiba ya waamuzi. 
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1.3 Akifanya kitendo cha utovu wa nidhamu kama vile kutukana, 
kufanya fujo ya aina yoyote, kuanzisha ugomvi au kupigana 
kabla, wakati au baada ya kumaliza mchezo, kubainika kutumia 
kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao cha maandalizi na wakati 
wa mchezo pamoja na kitendo kingine chochote kinyume na 
maadili ya uamuzi wa mpira wa miguu. 

 

1.4 Akibainika kuandika taarifa yake kwa kusudio la kutoa taarifa 
ya uongo au kusudio lolote au kutoa taarifa itakayobainika kuwa 
sio sahihi au ya udanganyifu kwa sababu yoyote ile. 

 

1.5 Akibainika kwa namna yoyote au kutoa visingizio visivyokuwa na 
msingi ili kukwepa mchezo aliopangiwa au atakayekuwa na 
uhusiano katika/na timu yoyote aliyopangiwa kuchezesha na 
kushindwa kutoa taarifa za uhusiano huo kwa wakati. 

 

1.6 Atakayebainika kushindwa kuchukua hatua stahili kwa 
wachezaji na viongozi wa timu kwa vitendo vya utovu wa 
nidhamu au ukiukwaji wa taratibu kipindi kabla, wakati na 
baada tu ya mchezo kumalizika. 

 

1.7 Atakayebainika kutovaa vifaa vya mdhamini alivyopewa kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa na/au atakayefanya jambo lolote 
kumdhalilisha mdhamini wa First League au bidhaa au tangazo 
la mdhamini katika mchezo husika au kwa namna yoyote ile. 

 

1.8 Atakayebainika kushindwa kutafsiri sheria za mpira wa miguu 
ipasavyo katika mchezo aliouchezesha na kupelekea kuwa na 
upungufu mwingi wa kiuchezeshaji na hata kusababisha kupata 
alama ndogo au kubainika kwa hali hiyo ya uchezeshaji kwa njia 
nyingine yoyote inayoaminika. 

 

(2) Akibainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au 
kuhusika na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja 
na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au 
kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa inayotia mashaka au kushawishi 
kuteuliwa na/au kupangwa kwa njia yoyote atafungiwa kwa mwaka 
mmoja mpaka miaka mitatu (3) au maisha. 

 
(3) Mwamuzi TEULE wa First League ataadhibiwa na kanuni hizi kutokana 

na makosa yanayotokana na mchezo wa kirafiki na mashindano 
mengine yanayotambuliwa aliyochezesha yakihusisha timu ya/za 
First League au kwa kuchezesha mchezo wowote wa mpira wa miguu 
usiotambuliwa na TFF na FA(M) wake au FA(W) yake. 
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(4) Mwamuzi yeyote atakayebainika kuwa na upungufu au kushindwa 
kukidhi mahitaji ya vigezo na taratibu za kiuamuzi kama 
zinavyoainishwa kwenye kanuni ya 40:(5.1 - 5.3) na (9.1 – 9.10) ya 
kanuni hizi ataadhibiwa kwa kuondolewa kwenye ratiba kwa 
mizunguko mitatu (3) mpaka mitano (5),  kupewa Onyo Kali au 
Karipio, kushushwa daraja la Mashindano au Kufungiwa kipindi 
kuanzia mwezi mmoja (1) mpaka mwaka mmoja (1), kwa makosa ya 
Rushwa ataondolewa kwenye ratiba ya First League au/na kushushwa 
Daraja la Uamuzi na/au Kufutwa kwenye orodha ya waamuzi 
wanaotambuliwa na TFF na kunyanganywa leseni yake ya uamuzi.   
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Udhibiti kwa Kamishna  

 
(1) Kamishna wa First League anawajibika kujiheshimu, kuwa makini na 

kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na kuyatolea taarifa 
kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini na si vinginevyo. 

 
(2) Kamishna wa First League anaweza kuchukuliwa hatua stahili kwa 

makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu ya/za First League au za Mashindano mengineyo. 

 

(3) Kamishna Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au 
amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika na mpango/matendo yoyote 
yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa kabisa kutoa 
taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya mpango wa 
Rushwa inayotia mashaka atafungiwa maisha. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 

- 66 - 

 

(4) Kamishna anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au Kufungiwa 
kati ya miezi mitatu (3) mpaka miaka mitatu (3) au kuondolewa 
kwenye ratiba ya First League au kuondolewa kwenye Orodha ya 
Makamishna wanaotambuliwa na TFF endapo atabainika au 
kuthibitika kufanya katika yafuatayo: 

 

(4.1) Kamishna atakayebainika kukataa kupokea Pingamizi la 
Mchezo au Malalamiko kwa sababu zisizokuwa za msingi/au 
atakayeshindwa kuchukua hatua stahili kuhusiana na 
Pingamizi katika mchezo. 
 

(4.2) Akishindwa kutoa Taarifa Rasmi husika kama zinavyoelekezwa 
kwenye Muongozo wa Kamishna kwa Msimu husika au Taarifa 
ya mchezo ya Kamishna kwa usahihi na ukweli ikiwemo taarifa 
ya mchezaji bora wa mchezo husika na taarifa ya Mapato, au 
akishindwa kuwasilisha taarifa ya mchezo aliosimamia ndani 
ya saa 24 (ishirini na nne) baada ya mchezo kumalizika, au 
akibainika kushirikiana na mwamuzi kuandika taarifa ya 
mchezo kwenye maudhui ya taarifa (ukiondoa ulinganisho wa 
usahihi wa kadi, magoli, mabadiliko ya wachezaji na muda), 
au akishindwa kutaarifu matukio mengine yaliyotokea 
kuhusiana na mchezo husika, au akitumia uongo au 
udanganyifu au taarifa yake isiyokuwa sahihi. 

 
(4.3) Atakayebainika kuchelewa au kushindwa kufika kwenye kikao 

cha maandalizi ya mchezo au mchezoni, au kushindwa kufika 
kwenye mchezo kiasi cha kusababisha ratiba ya Makamishna 
kubadilishwa au mchezo kuchezwa bila Kamishna pasipo kutoa 
taarifa inayokubalika na kwa wakati, au atakayebainika 
kutumia kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao cha maandalizi 
ya mchezo (MCM) au wakati wa mchezo au kuendesha kikao 
cha Maandalizi ya mchezo akiruhusu ushiriki wa maofisa wa 
timu na wengineo wasiohusika. 

 
(4.4) Kamishna atakayebainika kuwa alitoa visingizio visivyokuwa na 

msingi kukwepa mchezo aliopangwa au kushawishi kuteuliwa 
na/au kupangwa kwa njia yoyote ile. 

(4.5) Kamishna akishindwa kufanyia kazi pingamizi la mchezo 
lililowasilishwa kwake, kwa kutafuta ushahidi wa kusaidia 
maamuzi ya malalamiko husika. 

 

(4.6) Kamishna atakayeondolewa au kufungiwa kwa kipindi zaidi ya 
miezi sita (6) hatajumuishwa kwenye orodha ya Makamishna 
wa First League msimu unafuata. 

 
(4.7) Kamishna atakayeshindwa kutoa taarifa sahihi za matukio ya 

vurugu ikiwemo mwamuzi kushambuliwa na kupigwa, kwa 
kuainisha ipasavyo wahusika. 
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(4.8) Atakayeshindwa kushughulikia jambo jingine lolote lililo 
kwenye mamlaka yake au kushindwa kutekeleza ipasavyo 
maelekezo ya Utatuzi wa tatizo kutoka TPLB. 

 

(4.9) Akishindwa kutekeleza ipasavyo Taratibu kama 
zinavyoelekezwa kwenye Muongozo wa kamishna kwa msimu 
husika. 
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Udhibiti kwa Mtathimini Waamuzi  

 

(1) Mtathimini Waamuzi wa First League anawajibika kujiheshimu, kuwa 
makini na kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na 
kuyatolea taarifa kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini 
ili kusaidia Kuimarisha sekta ya Uamuzi na Waamuzi. 
 

(2) Mtathimini Waamuzi wa First League anaweza kuchukuliwa hatua 
stahili kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki 
aliosimamia uliohusisha timu ya/za First League au za Mashindano 
mengineyo. 
 

(3) Mtathimini Waamuzi Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au 
amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika na mpango/matendo yoyote 
yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa kabisa kutoa 
taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya mpango wa 
Rushwa inayotia mashaka atafungiwa maisha. 

(4) Mtathimini Waamuzi anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au 
Kufungiwa kati ya miezi mitatu (3) mpaka miaka mitatu (3) au 
kuondolewa kwenye ratiba ya First League au kuondolewa kwenye 
Orodha inayotambuliwa na TFF endapo atabainika au kuthibitika 
kufanya katika yafuatayo: 

 
4.1 Akishindwa kuwasilisha Taarifa ya Mtathimini Waamuzi kwa 

usahihi na ukweli, au akishindwa kuwasilisha taarifa ya mchezo 
aliosimamia ndani ya saa 24 (ishirini na nne) baada ya mchezo 
kumalizika, au akibainika kushirikiana na mwamuzi kuandika 
taarifa ya mchezo kwenye maudhui ya taarifa (ukiondoa 
ulinganisho wa usahihi wa kadi, magoli, mabadiliko ya 
wachezaji na muda), au akishindwa kutaarifu matukio mengine 
yaliyotokea kuhusiana na mchezo husika, au akitumia uongo au 
udanganyifu au taarifa zisizo sahihi kwenye taarifa yake. 
 

4.2 Atayashindwa kutekeleza majukumu yanayowahusu Waamuzi 
kwa mujibu wa Kanuni na taratibu. 

 
4.3 Mtathimini Waamuzi atakayebainika kuwa alitoa visingizio 

visivyokuwa na msingi kukwepa mchezo aliopangwa au 
kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa kwa njia yoyote ile. 
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4.4 Mtathimini Waamuzi atakayeondolewa au kufungiwa kwa 
kipindi zaidi ya miezi sita (6) hatajumuishwa kwenye orodha ya 
Makamishna wa First League msimu unafuata. 

 

4.5 Mtathimini/Mkufunzi Waamuzi ambaye hajateuliwa kwa 
mchezo husika endapo ataingilia Utaratibu wa mchezo kwa 
namna yoyote au kushirikisha waamuzi katika mambo ambayo 
hayajapangwa kama sehemu ya mchezo husika atachukuliwa 
hatua bila kujali kuwa sio afisa husika kwa mchezo husika. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
46 

 
Udhibiti kwa Makocha  

 
(1) Kocha (Coach) wa Timu ya First League ataadhibiwa kwa mujibu wa 

Kanuni hizi kutokana na makosa atakayofanya kwenye michezo ya 
First League ya timu yake au Mchezo wa Kirafiki wa Timu yake au 
Mchezo wowote Unaotambuliwa timu yake ilioshiriki. 
 

(2) Kocha (coach) yeyote atakayefanya jambo lolote kati ya haya 
yafuatayo ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hii kama 
inavyoelekezwa ifuatavyo:  

 

2.1 Akimshambulia mwamuzi, mchezaji au kiongozi yeyote, kwa 
maneno au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo, 
atatozwa faini isiyopungua shilingi laki tatu (300,000/-) mpaka 
milioni moja (1,000,000) na kufungiwa michezo isiyopungua 
mitatu (3), bila ya kujali adhabu yoyote iliyotolewa na 
mwamuzi kiwanjani. 
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2.2 Akitoa kauli au ishara inayoashiria au kushawishi shari kabla, 
wakati au baada ya mchezo atatozwa faini isiyopungua shilingi 
laki tatu (300,000/-) mpaka milioni moja (1,000,000) na 
kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3). 

 

2.3 Akibainika kuwa anadai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa 
au kuhusika na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni 
pamoja na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya mpango wa 
Rushwa kwa wakati au inayotia mashaka, au kutoa taarifa 
(itakayohitajika) ya mchezo isiyo sahihi kwa makusudi 
atafungiwa maisha. 

 

2.4 Akijishirikisha na vitendo vyovyote vile vinavyoashiria imani za 
uchawi au ushirikina atatozwa faini kati ya shilingi laki tano 
(500,000/-) na milioni tano (5,000,000) na kufungiwa michezo 
isiyopungua mitatu (3). 

 

2.5 Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya 
taaluma ya ukocha wa mpira wa miguu kama vile kuhudhuria 
kikao cha maandalizi ya mchezo na vyombo vya habari au 
kusimamia benchi la ufundi katika mchezo akiwa amelewa 
atafungiwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja au/na faini 
ya shilingi laki tatu (300,000). 

 

2.6 Akibainika kughushi saini ya mchezaji au kufanya tendo lolote 
kwa lengo la kukamilisha zoezi la usajili kwa udanganyifu 
atafutwa katika orodha ya waalimu, leseni yake itatwaliwa na 
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake. 

 

2.7 Akibainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa 
mchezo, baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa 
faini ya shilingi laki tano (500,000/-) na kufungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na mbili (12). 

 

2.8 Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea 
mpaka kupelekea mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili na faini ya shilingi laki 
tano (500,000/-) 

2.9 Akithibitika kutoa shutuma, kejeli au kushambulia mwamuzi 
wa mchezo, msimamizi, TPLB au TFF kwenye vyombo vya 
habari atafungiwa kushiriki mechi tatu mpaka sita na/au 
kutozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka milioni 
moja (1,000,000). 

 

2.10 Akithibitika kumchezesha mchezaji ambaye ni batili kiusajili 
au ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF atafungiwa 
kwa kipindi cha mwaka mmoja na faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) 
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2.11 Kocha atakayetolewa kwa kadi nyekundu kwenye mchezo wa 
First League atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye vyumba 
vya kuvalia na benchi la ufundi katika michezo mitatu (3) 
inayofuatia ya timu yake na kutozwa faini ya shilingi laki tatu 
(300,000/-) 

 

2.12 Kocha/Kiongozi wa Ufundi atakayeonywa kwa kadi ya njano na 
mwamuzi kwenye michezo miwili ya First League atafungiwa 
kuiongoza timu yake kwenye benchi la ufundi wakati wa 
mchezo katika mchezo mmoja unaofuatia wa timu yake. 

 

2.13 Kocha atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari kwenye 
mchezo wa First League baada ya kutakiwa kufanya hivyo na 
maofisa wa mchezo atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye 
vyumba vya kuvalia na benchi la ufundi la timu yake katika 
michezo miwili (2) inayofuata na/au kutozwa faini ya shilingi 
laki tatu (300,000). 
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Udhibiti kwa Viongozi  

 
(1) Kanuni hizi za First League zitadhibiti miendendo ya Viongozi wa 

ngazi Mbalimbali kuhusiana na Nafasi zao katika Uendeshaji wa First 
League kutokana na Uvunjifu wa Kanuni katika Utekelezaji wa 
Majukumu kwenye First League.  
 

(2) Kiongozi akibainika kudai, kupokea/kutoa Rushwa au kuhusika na 
vitendo vinavyoashiria Rushwaikiwa ni pamoja na kushawishi Rushwa 
kwa waamuzi au wachezaji wa timu yoyote au kuthibitika kuhusika 
na masuala ya Rushwa kwa namna yoyote atafungiwa maisha. 

 
(3) Akimshambulia Mwamuzi, mchezaji au kiongozi mwingine yoyote, 

kwa maneno au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo 
atafungiwa kwa kipindi kisichozidi miezi sita na faini ya shilingi laki 
tatu (300,000/-) mpaka milioni moja (1,000,000/-). 

 

(4) Akifanya kitendo chochote kinachoashiria imani ya uchawi/ushirikina 
atafungiwa kwa kipindi cha miezi sita na faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) mpaka milioni tano (5,000,000/-). 

 

(5) Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya 
uongozi wa mpira wa miguu kama vile kuhudhuria kikao cha 
maandalizi ya awali ya mchezo husika/au kusimamia shughuli za 
mchezo husika akiwa amelewa atafungiwa kwa kipindi kisichozidi 
miezi kumi na miwili (12). 

 
(6) Akishindwa kutoa taarifa zinazohitajika TFF/TPLB kwa mujibu wa 

maagizo husika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu 
(3). 
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(7) Akitoa taarifa isiyo sahihi kiasi cha kupotosha maamuzi ya TFF 
atafungiwa kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 

(8) Akitoa matamshi au ishara za matusi dhidi ya mashabiki, akitoa 
matamshi, ishara za matusi yenye nia ya kumdhalilisha kiongozi 
mbele ya jamii awe wa TFF/TPLB, Klabu au Taifa atatozwa faini ya 
shilingi laki tano (500,000/-) na kufungiwa kwa kipindi kisichopungua 
miezi mitatu (3). 

 

(9) Kiongozi atakayebainika kushindwa/kukaidi kutii maamuzi au 
maagizo ya TFF/TPLB atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu 
(3) na miaka mitatu (3) na kutozwa faini isiyopungua shilingi laki tano 
(500,000/-). 

 

(10) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu kushutumu au 
kutoa matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au 
kumshutumu au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa 
mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M)/TPLB kwenye vyombo vya habari na 
mahali pengine popote. Kiongozi atakayekiuka atafungiwa idadi ya 
michezo isiyopungua mitatu au kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka 
kumi na miwili (12) na/au faini kati ya shilingi laki tatu (300,000/-) 
na milioni mbili (2,000,000). 

 

(11) Kiongozi akibainika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo kwa 
kujisingizia cheo kisicho kuwa chake atatozwa faini ya shilingi laki 
tatu (300,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
mitatu (3). 

 

(12) Uongozi ukibainika kughushi saini ya mchezaji ili kukamilisha zoezi 
la usajili kwa udanganyifu, kiongozi husika atafungiwa kipindi 
kisichopungua miaka mitano na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake/yao. 

 

(13) Kiongozi akibainika kutoa taarifa au nyaraka zisizo sahihi au za 
udanganyifu kwa TFF/TPLB kwa lengo la kufanikisha usajili wa 
mchezaji au jambo lolote lililo na masharti maalum atakabiliwa na 
adhabu ya faini ya shilingi laki tano (500,000/-) au kufungiwa miaka 
miwili (2). 

 

(14) Kiongozi atakayebainika kusababisha timu kutofika uwanjani na 
kukosa mchezo, baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa 
faini ya shilingi laki tano (500,000/-) na kufungiwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili (12). 

 

(15) Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka 
kusababisha mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua 
miezi kumi na miwili (12) na faini ya shilingi laki tano (500,000/-). 
 

(16) Akibainika kushawishi, kupotosha au kuzuia maamuzi/utekelezaji wa 
maamuzi ya TFF/TPLB, atatozwa faini ya shilingi milioni tatu 
(3,000,000/-) na/au kufungiwa kujihusisha na masuala ya mpira wa 
miguu kwa kipindi cha miaka saba. 
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(17) Akibainika kushiriki mpango wa kupanga matokeo ya mchezo 
atafungiwa maisha.  

 

(18) Kiongozi yeyote atakayeweka saini ya uongo kwa madhumuni yoyote 
yale au atakayetoa taarifa zisizo sahihi na kupotosha vyombo vingine 
katika maamuzi yake kuhusiana na usajili na uhamisho atakabiliwa 
na adhabu ya kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi sita. 

 

(19) Kiongozi atakayekataa au kukwepa bila sababu ya msingi kusaini 
fomu/mkataba ya/wa usajili kwa madhumuni ya uhamisho 
atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita. 

 

(20) Msimamizi wa kituo atakayeshindwa kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo ikiwemo kushindwa kutuma fedha na taarifa za fedha za 
kituo chake kwa TFF/TPLB ataondolewa kwenye orodha ya 
wasimamizi wa kituo bila ya kujali hatua nyingine zinazoweza 
kuchukuliwa na TFF.  

 

(21) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya First 
League tofauti na Kocha Mkuu atakayetolewa kwenye Benchi la 
Ufundi kwa Kadi nyekundu atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye 
Benchi la Ufundi wakati wa mchezo kwenye mechi tatu zinazofuatia 
za timu yake na kutozwa faini ya shilingi laki mbili (200,000/-). 

 
(22) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya First 

League tofauti na Kocha Mkuu atakayeonywa kwa kadi ya njano 
kwenye michezo miwili ya timu yake atafungiwa kuiongoza timu yake 
kwenye Benchi la Ufundi wakati wa mchezo kwenye mechi moja 
inayofuatia ya timu yake. 

 
 

(23) Kiongozi yoyote atakayekiuka masharti ya msingi ya mkataba wa 
usajili wa mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi 
kuhusu mchezaji wa klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 
75(9,10) atakabiliwa na adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki tano 
(500,000/-) au/na kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita (6).  

 

 
48 

 
Udhibiti kwa Klabu  

 

(1) Klabu ina wajibu na jukumu la kuhakikisha kuwa wachezaji, viongozi, 
wanachama, wadau na wapenzi wake wanajiheshimu na 
hawajihusishi na vitendo vyovyote vya utovu wa nidhamu kama vile 
matusi, vitisho, vurugu, vitendo vinavyoashiria imani za kishirikina 
na vitendo vyovyote vingine visivyokuwa vya kimichezo kwenye 
viwanja vya michezo. Klabu ambayo 
mashabiki/wadau/wachezaji/viongozi wake watafanya vitendo hivyo 
itatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-). 
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(2) Mwanachama, Shabiki au Mdau atakayekamatwa akitoa matusi, 
vitisho, vurugu, kuashiria imani za uchawi/ushirikina na vyovyote 
vingine visivyokuwa vya kimichezo atachukuliwa hatua za kisheria na 
atakayepatikana na hatia atafungiwa kuingia uwanjani kwa kipindi 
kisichopungua miezi mitatu (3) na kisichozidi miezi kumi na miwili 
(12). 

 

(3) Klabu pia zitawajibika kulipa gharama za matibabu na kulipa 
gharama za mali zilizoharibika kwa waathirika wa vurugu za 
washabiki wake zitakazofanyika kabla, wakati au baada ya mchezo. 

 

(4) Klabu itapoteza mchezo ambao utathibitika kuvunjika kutokana na 
vurugu za washabiki wake. 

 

(5) Klabu zinatakiwa zihakikishe viongozi wa klabu zao husika 
waliosimamishwa na TFF kujishughulisha na uongozi wa klabu wanatii 
adhabu zao na kuzitekeleza. TFF/TPLB itachukua hatua zaidi 
ikiwemo kuitoza faini au kuiondoa kushiriki katika First League iwapo 
klabu hiyo itaruhusu viongozi wake waliosimamishwa kujishughulisha 
na masuala ya uongozi ndani ya kipindi cha adhabu. 

 

(6) Klabu itakayoshindwa kupeleka timu uwanjani baada ya kuhudhuria 
kikao cha maandalizi ya mchezo kitatozwa faini ya shilingi milioni 
tatu (3,000,000/-) na kushushwa daraja. Kiongozi aliyeshiriki 
kutopeleka timu uwanjani atafungiwa miaka mitano kutojishirikisha 
na masuala yote ya mpira wa miguu na faini ya shilingi milioni tatu 
(3,000,000/-). 

 

(7) Iwapo klabu imeshindwa kulipa faini iliyotozwa sambamba na 
kushushwa daraja, haitaruhusiwa kushiriki Ligi katika ngazi ilipo. 

 

(8) Timu yoyote itakayomchezesha mchezaji aliye chini ya adhabu ya 
kufungiwa/kusimamishwa au ambaye ametakiwa kulipa faini kwa 
maelekezo maalum na hajalipa kwa mujibu wa Kanuni hii itapoteza 
mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. 

 

(9) Kila Klabu inalazimika kuheshimu Mikataba ya Udhamini inayowekwa 
na TFF, timu itakayoshindwa kutekeleza masharti ya mikataba ya 
wadhamini iliyoelekezwa ikiwemo kuvaa na kuheshimu matangazo ya 
udhamini itatozwa faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) kwa 
kila mchezo itayokiuka na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo 
kupoteza sifa ya kushiriki First League na kufungiwa endapo 
itaendelea kukaidi. 

 

(10) Timu ambayo wachezaji wake wataoneshwa kadi zaidi ya tano katika 
mchezo mmoja itatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-). 
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(11) Klabu itakayomchezesha mchezaji anayetumikia adhabu ya 
kuoneshwa kadi tatu (3) za njano au kadi nyekundu kwa mujibu wa 
kanuni ya 42:2.1 – 2.6 itapoteza mchezo na timu pinzani itapewa 
ushindi wa pointi tatu (3) na magoli matatu (3), endapo klabu haina 
uhakika au inataka taarifa ya idadi ya kadi zake itaomba kwa 
maandishi toka TPLB. 

 

(12) Endapo mchezaji ameshiriki kucheza mchezo wa First League na 
baadae kugundulika usajili wake ulikuwa na kasoro baada ya 
kuthibitishwa na TFF kwa taarifa ambazo TFF haikuzijua kabla na 
hakuwa amewekewa pingamizi la usajili, timu husika itatozwa faini 
ya shilingi laki tano (500,000/-) kwa kila mchezo aliocheza, matokeo 
ya uwanjani yatabaki kama yalivyo. 

 

(13) Klabu inatakiwa kuhakikisha kuwa faini yoyote inayoihusu, kocha, 
kiongozi au mchezaji wa timu yake inalipwa kama ilivyohitajika na 
endapo haitalipwa kwa masharti yaliyowekwa ya kanuni hizi 
wahusika hawataruhusiwa kushiriki shughuli yoyote katika klabu na 
timu mpaka faini itakapolipwa. 

 

(14) Timu haitaruhusiwa kucheza mchezo wake unaofuata endapo 
imeshindwa/inakaidi kulipa faini iliyotozwa ikiwa imekwishaamriwa 
kulipa faini hiyo, na endapo timu itazuiliwa kucheza mchezo husika 
itakuwa imekosa kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi na hivyo 
itaondolewa kwenye First League na kushushwa daraja. 

 

(15) Timu ya First League itakayocheza mchezo wa kirafiki ambao 
hautambuliwi na TFF/TPLB au FA(M) itatozwa faini ya shilingi milioni 
moja (1,000,000/-). 

 

(16) Timu itakayoshindwa bila sababu za msingi/itakayokaidi kushiriki 
mashindano baada ya kuteuliwa na TFF/TPLB kutokana na nafasi 
yake kwenye First League itatozwa faini isiyopungua shilingi milioni 
tatu (3,000,000/-). 

 

(17) Timu yoyote inaposhindwa, kukaidi au kuchelewa kulipa malipo (sio 
faini) inayoamriwa kulipa na TFF/TPLB inaweza kukatwa malipo hayo 
na TFF/TPLB kutoka kwenye chanzo chake chochote cha fedha 
kilicho kwenye mamlaka ya TFF/TPLB. 

 

(18) Klabu ambayo itashindwa au kukaidi kutii maagizo/maamuzi au 
utekelezaji wa maamuzi ya TFF/TPLB itatozwa faini ya shilingi 
milioni tatu (3,000,000/-) au/na kuondolewa kwenye First League. 

 

(19) Timu yoyote ya First League itakayocheza mchezo wa First League 
bila kuwa na kocha mwenye ujuzi kwa kanuni ya 78(1,2,3) itatozwa 
faini ya shilingi laki tatu (300,000/-) kwa kila mchezo kwa michezo 
mpaka sita (6) ya First League, endapo bado itashindwa kutimiza 
sharti hili la kuwa na kocha anayehitajika itaondolewa kwenye First 
League na kushushwa daraja. 
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(20) Timu itakayomchezesha mchezaji ambaye mkataba wake na klabu 
hiyo umekwisha (na bila kuwasilisha nyongeza ya mkataba mpya) au 
usajili wake haujathibitishwa na TFF kwa timu hiyo kwa/na msimu 
husika, Mchezaji huyo atahesabika kuwa batili kiusajili na timu hiyo 
itapoteza mchezo na timu pinzani kupewa pointi tatu (3) na magoli 
matatu (3). 

 

(21) Timu yoyote itakayokiuka masharti ya msingi ya mkataba wa usajili 
wa mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi kuhusu 
mchezaji wa klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 75(9,10) au 
itakayokutwa na makosa mengi na makubwa ya udanganyifu 
kuhusiana na usajili na uhamisho wa wachezaji itakabiliwa na adhabu 
ya faini na/au zuio la usajili kwa kipindi kimoja mpaka vitatu vya 
usajili. 
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(22) Timu iliyomchezesha mchezaji aliyethibitishwa usajili wake lakini 
aliyebainika kubadili jina kwa nia ya kudanganya au kubainika 
kutumika udanganyifu mwingine wowote kufanikisha kukamilisha 
usajili wake au mchezaji aliyebainika usajili wake kuwa na kasoro 
baada ya kuthibitishwa italipa faini kati ya shilingi laki tatu 
(300,000/-) na shilingi milioni tatu (3,000,000/-) kwa kila mchezo 
aliocheza lakini matokeo ya uwanjani hayatobadilishwa. 

 

(23) Timu itakayobainika kumchezesha mchezaji ambaye hajasajiliwa 
itapoteza mchezo wowote husika, italipa faini ya shilingi laki tatu 
(300,000/-) na mchezaji husika atafungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili (12) bila ya kujali kulalamikiwa 
au la.  

 

(24) Klabu yoyote itakayowasilisha usajili wake ndani ya saa 48 (arobaini 
na nane) baada ya tarehe ya mwisho itakayotangazwa na TFF 
itatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-) kwa uchelewaji huo, 
endapo pia itashindwa kuwasilisha ndani ya saa hizo 48 (arobaini na 
nane) baada ya siku ya mwisho iliyotangazwa na TFF, usajili wake 
hautapokelewa na itapoteza sifa na kutafsiriwa kujiondoa yenyewe 
kwenye First League. 

 

(25) TFF/TPLB inaweza kufanya uchunguzi na maamuzi juu ya 
fujo/vitendo vya mashabiki wa klabu vilivyokithiri au vilivyo na 
madhara zaidi na/au visivyozingatia utu na haki za binadamu na/au 
vya kibaguzi siku au wakati kabla ya mchezo, wakati wa mchezo na 
baada ya mchezo. Adhabu za faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) 
na shilingi milioni tatu (3,000,000/-), klabu kufungiwa kutumia 
uwanja wake wa nyumbani au adhabu nyingine stahili na aina ya 
tukio na wakati. 

 

(26) Klabu ya First League itakayoshindwa kupeleka timu yake ya Vijana 
kwenye Mchezo mmoja wa Mashindano ya Vijana (endapo yapo na 
kuelekezwa na TFF/TPLB) kwa Mujibu wa Taratibu za TFF/TPLB 
itapigwa faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) na kupoteza 
mchezo husika. Endapo klabu hiyo itashindwa tena kupeleka timu 
yake ya vijana katika mchezo unaofuata, itapigwa tena faini ya 
shilingi milioni moja (1,000,000/-) na kunyang'anywa pointi tatu za 
timu yake inayoshiriki katika Ligi ya Wakubwa (First League) na kwa 
timu yake ya vijana ya Shindano husika la Vijana. 
 

(27) Timu hairuhusiwi kumtumia katika mchezo wake wowote mchezaji 
ambaye anatumika adhabu ya kusimamishwa/kufungiwa. Ukiukwaji 
wowote utasababisha timu kupoteza mchezo kwa manufaa ya athari 
inayostahili endapo timu ilikwishapoteza mchezo husika. 
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(28) Klabu itakayocheza mchezo wake wa Nyumbani bila ya kuwa na 
Huduma za Mchezo kama Huduma ya Kwanza, Vijana waokota Mipira 
na Matayarisho sahihi kwa sehemu ya kuchezea (pitch) itatozwa faini 
isiyopungua shilingi laki tatu (300,000/-). Endapo kilabu kitakuwa na 
makosa mengi na/au yanayojirudia kuhusiana na Huduma za mchezo 
itapoteza Haki ya kutumia Uwanja wake wa Nyumbani na kupangiwa 
kucheza katika uwanja utakaoamuliwa na TPLB.  

 

(29) Kamishna atazuia kuchezwa kwa mchezo mpaka ajiridhishe na Uwepo 
wa Gari la Wagonjwa (Ambulance) uwanjani. Kilabu itakayoshindwa 
kutayarisha na kuwepo kwa Gari la Wagonjwa (Ambulance) itakuwa 
imesababisha mchezo kutochezwa na hivyo itapoteza mchezo huo na 
Ushindi kupewa timu pinzani wake kwa mchezo husika. 
 

(30) Timu ikifanya kitendo kinachoashiria imani za kishirikina itatozwa 
faini ya kati ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) na milioni kumi 
(10,000,000/- 

 

(31) Klabu isiyo na benchi kamili la ufundi itatozwa faini ya shilingi laki 
tano (500,000/-) kwa kila mechi bila kuathiri na kwa mazingatio ya 
kanuni ya 48.19. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
49 

 
Adhabu za Kilabu  

 
(1) Klabu yoyote inaweza kutoa adhabu inayostahili na kwa mujibu wa 

utaratibu dhidi ya mchezaji wake yeyote itakayotumika ndani ya nchi 
tu. Klabu haina mamlaka ya kumfungia mchezaji wake nje ya nchi. 

 
(2) Adhabu zote zitakazotolewa na klabu ni lazima zithibitishwe na TFF 

kabla hazijaanza kutekelezwa. TFF inaweza kufuta, kupunguza au 
kuongeza adhabu ikiwa ni pamoja na kumfungia mchezaji husika nje 
ya nchi. 

 

(3) Klabu haitakuwa na mamlaka ya kumfungia mchezaji kwa kipindi 
kinachozidi msimu wa ligi husika au kwa mchezaji mwenye mkataba, 
zaidi ya kipindi cha mkataba wake na klabu hicho. 
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(4) Kabla klabu haijatoa adhabu yoyote ni lazima mchezaji anayehusika 
apewe nafasi ya kujitetea. 

 

(5) Klabu itakayotoa adhabu kwa mchezaji wake na kutuma taarifa hiyo 
TFF ili adhabu hiyo ithibitishwe, italazimika kutuma vielelezo vyote 
vinavyohusika ikiwa ni pamoja na muhtasari wa kikao kilichotoa 
adhabu hiyo. 

 

(6) Endapo mchezaji hajaridhika kutokana na adhabu aliyopewa na klabu 
yake anaweza kukata rufaa kwa TFF kabla adhabu yake 
haijathibitishwa na TFF.  

 

(7) Adhabu yoyote ya klabu kwa Mchezaji ni lazima itolewe na Chombo 
cha Klabu kilicho na mamlaka ya kufanya hivyo. 

 

 
50 

 
Dawa Haramu  

 
(1)  Hairuhusiwi kwa mchezaji yeyote kutumia dawa za kulevya au za 

kuongeza nguvu wakati wowote kuhusiana na/katika mchezo wa First 
League 

 
(2)  Mchezaji yoyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya kubaini matumizi 

ya dawa za kulevya au kuongeza nguvu akiwa mchezoni anawajibika 
kufanya hivyo, endapo atagundulika kuwa anatumia dawa za kulevya 
au kuongeza nguvu au akikataa kufanya vipimo hivyo atafungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili (12). 
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  SURA : XII 

 
HADHI YA WACHEZAJI 

 

 
51 

 
Wachezaji wa Ridhaa na Kulipwa  

 

(1) Wachezaji wanaoshiriki katika First League ni wachezaji wa ridhaa 
na/au wa kulipwa. 

 

(2) Mchezaji wa kulipwa ni yule mwenye mkataba wa maandishi na klabu 
na analipwa zaidi ya gharama halisi anazoingia kutokana na shughuli 
zake za soka. Wachezaji wengine wote tofauti na hivyo, 
wanahesabiwa kuwa ni wa ridhaa. 

 

 
52 

 
Kupata Upya Hadhi ya Ridhaa  

 

(1) Mchezaji aliyesajiliwa kama mchezaji wa kulipwa hawezi kusajiliwa 
tena kama mchezaji wa ridhaa mpaka zipite angalau siku thelathini 
(30) baada ya mchezo wa mwisho aliocheza kama mchezaji wa 
kulipwa. 

 

(2) Hakuna fidia inayolipwa kwa kupata upya hadhi ya ridhaa. Iwapo 
mchezaji anasajiliwa upya kama wa kulipwa katika kipindi cha miezi 
thelathini (30) ya kurudishiwa hadhi ya ridhaa, klabu yake mpya 
italipa fidia ya mafunzo kwa mujibu wa ibara ya 20 ya kanuni za FIFA. 

 

 
53 

 
Kuacha Shughuli  

 
(1)  Wachezaji wa kulipwa wanaomaliza muda wao wa mkataba na 

wachezaji wa ridhaa wanaomaliza muda wao, watabaki kuwa 
wamesajiliwa TFF ambapo ndipo klabu yao waliyochezea mwisho kwa 
kipindi cha miezi thelathini (30). 

 

(2)  Kipindi hiki kinaanza siku ambayo mchezaji atachezea klabu mara ya 
mwisho katika mchezo rasmi. 

 

 
54 

 
Wachezaji Wasiosajiliwa  

 
(1) Iwapo mchezaji asiyesajiliwa na TFF anacheza mechi ya mashindano, 

mchezaji huyo atahesabika kucheza kinyume cha sheria. Bila kuathiri 
hatua yoyote inayotakiwa kurekebisha athari inayosababishwa na 
kucheza huko, adhabu na vikwazo vitawekwa kwa mchezaji na/au 
klabu. Haki ya kutoa adhabu na kuweka vikwazo hivyo kimsingi iko 
mikononi mwa TFF. 
 

(2) Mchezaji yoyote ambaye hakusajiliwa na klabu yake na ambaye 
hakuhamishwa kwenda klabu nyingine yoyote katika kipindi hicho cha 
Msimu cha Usajili atahesabika kuwa huru. 
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55 

 
Kuachwa Huru  

 
Kila klabu italazimika kuwasilisha TFF kwa maandishi, majina ya wachezaji 
inaowaacha huru au watakaositisha mikataba yao kuwa huru katika usajili 
wa msimu ujao wa First League unaoanza katika muda utakaotangazwa na 
TFF, na klabu italazimika kumpa taarifa ya maandishi mchezaji/wachezaji 
husika 
 

 
56 

 
Wachezaji Waliopandishwa  

 
(1)  Klabu inawajibika kusajili wachezaji wasiopungua watatu (3) kutoka 

miongoni mwa wachezaji wake wa timu za Vijana (U20/U17) ambao 
walithibitishwa na TFF katika usajili wa klabu husika msimu uliopita 
kama wachezaji waliopandishwa. Klabu inaweza kusajili 
(kupandisha) wachezaji wasiozidi kumi (10) tu kwa msimu. 

 
(2)  Mchezaji yeyote wa timu ya vijana (U20/U17) ambaye hakusajiliwa 

na kuthibitishwa na TFF katika msimu uliopita kwa klabu husika 
hataruhusiwa kusajiliwa katika timu ya kwanza ya klabu kama 
mchezaji aliyepandishwa au huru. 

 

 
57 

 
Wachezaji Huru  

 

(1) Mchezaji yeyote ambaye hakusajiliwa na klabu yoyote ya daraja 
lolote katika msimu uliopita atakuwa huru, hatahitaji uhamisho wala 
kulipiwa ada yoyote ya uhamisho. 

 

(2) Mchezaji yeyote ambaye klabu yake imemuacha huru kwa mujibu wa 
Kanuni ya 55 au imesitisha mkataba wake au mkataba wake 
umemalizika atakuwa huru, hatalipiwa ada yoyote ya usajili. 

 

(3) Mchezaji wa timu ya vijana ya klabu husika anapopandishwa timu ya 
kwanza ya klabu yake atakuwa huru hatahitaji uhamisho wala 
kulipiwa ada yoyote ya uhamish 

 
 

 
58 

 
Meneja wa Mchezaji  

 
(1) Mchezaji yeyote wa First League anaweza kutambulisha mwakilishi 

(meneja) wake ambaye anaweza kushughulikia jambo lolote 
linalomuhusu mchezaji husika aidha kwa pamoja au kwa uwakilishi. 
Mchezaji na Meneja watatakiwa kuwasilisha Mkataba wa 
makubaliano baina yao. 
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(2) Meneja wa Mchezaji anawajibika kuwa na Mkataba wa Makubaliano 
baina yake na mchezaji uliothibitishwa na TFF unaoainisha wajibu na 
haki za kila upande ambapo Wakala wa Mchezaji ni lazima awe 
mwenye leseni ya Uwakala aliyefuzu kwa mujibu wa taratibu za TFF 
na FIFA na anayehodhi Leseni ya Uwakala iliyo hai. 

(3) Mchezaji atawajibika kumtambulisha Meneja wake kwa klabu yake 
wakati akiingia mkataba na klabu husika na nakala ya utambulisho 
huo na nyaraka ambatanishwa kuwasilishwa TFF. TFF itathibitisha na 
kumsajili meneja huyo. 
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 SURA : XIII 

 
UHAMISHO WA WACHEZAJI 

 

 
59 

 
Wachezaji wa Kuhamishwa  

 

(1)  Mchezaji yeyote ambaye hajamaliza mkataba au mkataba wake 
haujasitishwa na klabu yake, au ambaye hajamaliza msimu 
atakaposajiliwa na klabu nyingine ni lazima ahamishwe kuanzia ngazi 
ya klabu. 

 

(2)  Mchezaji aliyerudi Tanzania baada ya kumaliza mkataba wake nje ya 
nchi hatakuwa huru mpaka atakapokamilisha taratibu za uhamisho 
wa kimataifa. 

 

(3)  Mchezaji kutoka Zanzibar Uhamisho wake Utathibitishwa na ZFF.  
 

(4)  Mchezaji wa klabu inayoshiriki ligi daraja la chini aliyemaliza msimu 
uliopita anaposajiliwa na klabu ya First League atafanyiwa uhamisho 
kuanzia ngazi ya klabu, wilaya, mkoa na TFF. 

 

(5)  Mchezaji wa timu za vijana anapohitajika kuhama anawajibika 
kufuata taratibu za uhamisho kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

 
60 

 
Uhamisho  

 

(1) Mchezaji anaweza kuhama/kuhamishwa kutoka klabu moja hadi 
nyingine kwa madhumuni ya kusajiliwa baada ya ligi kumalizika 
na/au katika kipindi cha usajili wa katikati ya msimu. 

 

(2) Klabu inayotaka kumsajili mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba 
uliobakisha muda zaidi ya miezi sita (6) na klabu nyingine, 
italazimika kuafikiana na klabu yake kuhusu uhamisho wake kabla ya 
kukubaliana na kumsajili mchezaji huyo. Klabu inawajibika 
kuheshimu masharti ya msingi ya mkataba wa mchezaji wa klabu 
nyingine. 

 

(3) Mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba na klabu anaposajiliwa 
kuhamishwa kwenda klabu nyingine katika kipindi cha usajili wa 
katikati ya msimu, atajiunga na klabu yake mpya kwa uzingativu wa 
makubaliano ya maandishi baina ya klabu zinazohusika na uhamisho 
huo na hataruhusiwa kuchezea klabu yake mpya kwa michezo ya First 
League mpaka usajili wake umethibitishwa na TFF. 

 

(4) Endapo kiongozi wa klabu anayohama mchezaji amekataa au 
amekwepa kuidhinisha uhamisho wa mchezaji wa daraja la chini 
(asiye na mkataba) anayetaka kuihama klabu yake kuhamia First 
League baada ya msimu wa ligi kwisha, katibu wa FA(W) husika 
ataidhinisha uhamisho huo baada ya mchezaji aliyeomba kuhama 
kumthibitishia kwa maandishi kuwa anakusudia kuhamia klabu hiyo 
mpya lakini katibu wa klabu yake ya sasa anakwepa/hataki 
kuidhinisha uhamisho wake. 
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(5) Nakala za barua ya uthibitisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye 
na mkataba) kwenda kwa Katibu wa FA(W) husika ni lazima zitumwe 
pia kwa Katibu wa FA(M) husika na kwa Katibu Mkuu wa TFF. 

 

(6) Pamoja na kupokea nakala ya barua ya uthibitisho kwa mujibu wa 
kanuni ya 60(4), TFF inaweza kumwita mchezaji huyo kwa mahojiano 
kuhusiana na uthibitisho alioutoa kabla ya kufikia maamuzi. 

 

(7) Uhamisho na usajili wa wachezaji watoto na vijana walio na umri 
chini ya miaka kumi na nane (18) utazingatia kanuni za FIFA kwa 
wachezaji wa umri huo. 

 

(8) Ada za uhamisho wa mchezaji aliyemaliza msimu na asiye na 
mkataba kutoka daraja lolote kwenda First League na mgawanyo 
wake kwa mamlaka zinazohusika zitakuwa kama inavyoonekana 
kwenye jedwali A la uhamisho. 

 
Jedwali A la Uhamisho. 

 

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 

250,000/- 50,000/- 50,000/- 50,000/- 400,000/- 

 

(9) Ada hizi za uhamisho ni kwa wachezaji wasio na mikataba. Kwa klabu 
yenye mkataba na mchezaji ina haki ya kudai malipo stahili zaidi kwa 
ajili ya uhamisho toka kwa klabu kinachomtaka mchezaji wake 
ambapo ada kwa Mamlaka nyingine zitabaki kama zilivyo. 

 

(10)  Mchezaji aliye na mkataba au aliyesajiliwa na klabu yoyote na 
hajamaliza msimu anapotakiwa kuhama, uhamisho wake ni lazima 
uidhinishwe na klabu yake kwanza kabla ya kupitishwa na FA(W), 
FA(M) na TFF. Mamlaka nyingine zozote hazitaweza kuidhinisha 
Uhamisho wa Mchezaji wa aina hii bila Ridhaa na Idhini ya Klabu 
yake. 

 

(11)  Ada za uhamisho kuhamia klabu ya First League kutoka daraja la chini 
kwa mchezaji mwenye mkataba au aliyesajiliwa na hajamaliza 
msimu ni kama zinavyoonyeshwa kwenye jedwali B la Uhamisho. 

 
Jedwali B la Uhamisho. 

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 

Maelewano 50,000/- 50,000/- 50,000/- - 

 

 
61 

 
Uhamisho Zanzibar  

 
(1)  Mchezaji wa First League anapotakiwa kuhamia klabu ya Zanzibar 

atawajibika kupata ruhusa kutoka klabu yake ikiambatana na 
kuthibitishwa na FA(W) na FA(M) kabla ya kuidhinishwa na TFF. 
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(2)  Ada ya Uhamisho kwa klabu anachotoka mchezaji itatokana na 
maelewano baina ya klabu husika wakati ada za uhamisho kwa 
mamlaka nyingine ni kama zinavyoonyeshwa kwenye jedwali C la 
uhamisho. 

 

(3)  Endapo mchezaji anayehamia Zanzibar atakuwa amemaliza mkataba 
kama mchezaji wa First League na hajasajiliwa na klabu nyingine, 
uhamisho wake utaidhinishwa na TFF. 

 

(4) Mchezaji kutoka Zanzibar aliyemaliza/kusitisha mkataba wake 
ambaye anarudi Zanzibar atakuwa huru hatahitaji taratibu yoyote ya 
uhamisho, TFF inaweza kuitaarifu ZFF juu ya hali ya sasa ya mchezaji 
huyo baada ya kupata uthibitisho kutoka klabu yake. 

 
Jedwali C la Uhamisho 

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 

Maelewano 75,000/- 75,000/- 75,000/- - 

 

 
62 

 
Uhamisho Nje  

 
(1) Uhamisho wa kimataifa unaombwa na kutolewa kwa chama cha mpira 

wa miguu cha kitaifa pekee kwa niaba ya klabu, na si kwa mchezaji 
au kiongozi wa klabu. Taratibu za mawasiliano ya maombi na utoaji 
wa hati ya uhamisho wa kimataifa yanafanyika kiofisi kupitia 
mawasiliano yanayoaminika kiofisi. 
 

(2) Mchezaji yeyote anaruhusiwa kuhamia klabu nyingine nje ya nchi 
baada ya kupata hati ya uhamisho ya kimataifa. 

 
(3) Kabla TFF haijatoa kibali, mchezaji analazimika kupata idhini ya 

klabu yake ya hapa nchini baada ya TFF kufanya mawasiliano na 
klabu hiyo. 
 

(4) Maombi ya kibali cha TFF na idhini yoyote itakayotolewa na klabu ni 
lazima vifanywe kwa maandishi. 
 

(5) Klabu inayotaka kumhamisha mchezaji na klabu inayohusika na 
mchezaji huyo watakubaliana kuhusu ada/gharama za uhamisho. 
 

(6) Endapo itatokea kutokubaliana kati ya pande mbili zinazohusika na 
uhamisho huo kutokana na sababu yoyote ile TFF itatoa uamuzi kwa 
kuzingatia sheria na kanuni za TFF, CAF na FIFA. 
 

(7) TFF itatambua kumalizika au kuvunjika kwa mkataba wa mchezaji na 
klabu yake ya nje baada ya Uthibitisho wa Uhamisho katika Mfumo 
wa Usajili au kupata cheti cha uhamisho wa kimataifa kutoka kwa 
chama cha soka cha nchi alipokuwa akicheza. 
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63 

 
Wachezaji wa Kigeni  

 
(1) Klabu ya First League inaruhusiwa kusajili wachezaji kumi na wawili 

(12) wa kigeni kutoka sehemu yoyote duniani (Mazingatio kwa Kanuni 
ya 64:4 ya Kanuni hizi), na inaweza kuwachezesha/kuwatumia 
(kuwemo kwenye Orodha ya wachezaji wa mchezo kwa siku husika) 
wachezaji wake wanane (8) tu wa kigeni katika mchezo mmoja wa 
First League. 

 
(2)  Mchezaji wa kigeni atathibitishwa usajili wake baada ya TFF kuhakiki 

usahihi wa taarifa zake na kukamilika kwa taratibu za Uhamisho wa 
kimataifa na Mazingatio maalum kwa Utimizwaji wa Masharti ya 
Kisheria kwa wageni. 

 

(3)  Mchezaji wa kigeni wa ridhaa anayesajiliwa kwenye First League 
anaweza kuhamishwa kwa kufuata utaratibu wa uhamisho wa 
kimataifa kwa wachezaji wa ridhaa. 

 

(4)  Mchezaji wa kigeni anayeruhusiwa kusajiliwa kwenye First League ni 
yule anayecheza katika Ligi yenye Hadhi ya Pili ya nchi husika. 
Mchezaji kutoka Amerika ya Kusini na Ulaya, lazima awe anacheza 
angalau kuanzia Ligi Daraja la Tatu (kitaifa, kutegemea mfumo kwa 
nchi husika). Mazingatio ya Daraja mchezaji analocheza kabla ya 
usajili wake kwenye Ligi ni kwa wakati husika au kipindi kisichozidi 
miezi sita tokea ameachana na timu yake ya mwisho kwa mchezaji 
aliye huru. 
 

(5)  Mchezaji yeyote wa kigeni anayesajiliwa katika First League 
atalipiwa ada maalum ya shilingi milioni nne (1,000,000/-) kwa 
msimu ili usajili wake uweze kuthibitishwa na kuruhusiwa kucheza. 

 

 
64 

 
Hati ya Uhamisho Kimataifa  

 

(1) Maombi ya Hati ya Uhamisho wa Kimataifa (ITC) kwa wachezaji wa 
kigeni wa kulipwa yatawasilishwa kupitia mtandao wa kompyuta kwa 
kutumia program maalum ya Mfumo wa Ulinganisho wa taarifa za 
uhamisho wa mchezaji (transfer matching system- TMS) au Mfumo 
mwingine wowote Maalum Uliotambulishwa na TFF baada ya klabu 
zinazohusika na uhamisho wa mchezaji husika kukubaliana nje ya 
mtandao. 

 

(2) Maombi ya ITC kwa mchezaji wa ridhaa wa kigeni yatawasilishwa kwa 
barua TFF baada ya klabu zinazohusika na uhamisho wa mchezaji 
husika kukubaliana. Chama cha mpira wa miguu kinachotoa ITC kwa 
njia hii kitatuma uhamisho huo moja kwa moja kwa TFF kufuatia 
maombi ya kufanya hivyo na kupeleka nakala FIFA. 
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(3) Hati ya Uhamisho wa Kimataifa haihitajiki kwa mchezaji mwenye 
umri chini ya miaka kumi na mbili (12). 

 
65 

 
Uhamisho kwa Mkopo  

 

(1) Mchezaji wa kulipwa anaweza kuhamishwa kwa mkopo kwa klabu 
nyingine kwa msingi wa makubaliano ya maandishi kati yake na klabu 
zinazohusika. Uhamisho huo wa mkopo utafuata sheria zilezile 
zinazotumika katika uhamisho wa wachezaji, yakiwemo masharti ya 
fidia ya mafunzo na utaratibu wa mshikamano. 

 

(2) Klabu itakayompokea mchezaji kwa uhamisho wa mkopo haina haki 
ya kumhamisha mchezaji huyo katika klabu nyingine bila idhini ya 
maandishi ya klabu iliyomwachia mchezaji kwa mkopo na ya 
mchezaji husika. 

 

(3) Mchezaji wa First League anaweza kuazimwa kwa mkopo kwa klabu 
za Ligi Kuu, na Championship tu, kipindi cha chini cha kusajili 
mchezaji anayehamishwa kwa mkopo kitakuwa muda kati ya kipindi 
kikubwa cha usajili na kipindi cha usajili wa katikati ya msimu. 

 

(4) Klabu isipokee/kutoa zaidi ya wachezaji watano kutoka timu moja. 
Inaweza kutoa/kupokea idadi yoyote ile ya wachezaji wa mkopo. 

 

(5) Klabu inayomchukua mchezaji kwa mkopo itawajibika kuheshimu 
makubaliano kati yao. 
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 SURA : XIV 

 
USAJILI 

 

 
66 

 
Usajili  

 
(1)  Mchezaji lazima asajiliwe na Shirikisho la Mpira wa Miguu ili kuchezea 

klabu kama mchezaji wa kulipwa au wa ridhaa kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni za FIFA. Ni wachezaji waliosajiliwa tu ndio 
wanaostahili kushiriki katika soka rasmi. Kwa kujisajili, ina maana 
mchezaji anakubali kufuata sheria na kanuni za FIFA, TFF, 
mashirikisho na vyama vya mpira wa miguu. 

 

(2)  Mchezaji atasajiliwa katika klabu moja tu kwa wakati mmoja lakini 
anaweza kusajiliwa katika klabu hadi tatu kwa kipindi kati ya tarehe 
01 Julai hadi 30 Juni mwaka unaofuata ambapo mchezaji atastahili 
kuchezea mechi rasmi katika klabu mbili tu. 

 

(3)  Klabu zinawajibika kutumia mikataba elekezi iliyotayarishwa na TFF 
kuhamisha, na kusajili wachezaji wake, mikataba mingine yote 
haitatambulika. 

 

(4)  Usajili wa wachezaji ni suala la kiufundi kama ilivyo kanuni ya 78:4. 
Kocha Mkuu wa timu atawajibika kutambua wachezaji wanaotakiwa 
kusajiliwa wakati ambapo Uongozi wa Klabu utafanya kazi ya 
kukamilisha zoezi la usajili wa wachezaji na kuwasilisha mikataba na 
nyaraka nyingine TFF kwa wakati uliowekwa. Ni Katibu Mkuu wa 
Klabu tu atakayetambulika na TFF kwa mawasiliano yote kuhusu 
usajili. 

 

(5)  Kocha Mkuu wa timu ndiye anawajibika kutangaza wachezaji 
wanaoachwa, wachezaji wanaohamia na wanaohama pamoja na 
usajili kamili wa timu yake katika kipindi cha kukamilika kwa usajili 
wa timu yake.  
 

(6) Kila timu ya First League inatakiwa kusajili wachezaji wasiopungua 
watatu kutoka miongoni mwa wachezaji wa timu yake ya vijana 
waliothibitishwa Usajili wao na TFF kwa msimu uliomalizika ili usajili 
wake uweze Kuthibitishwa. 

 

(7)  Kutakuwa na Leseni maalum ya usajili wa mchezaji itakayotolewa na 
TFF ikiwa na taarifa zote muhimu za mchezaji husika. Mchezaji 
atatumia leseni hiyo kwa utambulisho wakati wa mchezo, mchezaji 
asiye na leseni au ambaye leseni yake imechafuka, kukunjwa au 
kufutwafutwa kiasi cha kuathiri uhalisia wake hataruhusiwa kucheza 
mchezo wa First League. 

 

(8)  TFF itatoa maelekezo au mafundisho juu ya mfumo wa kieletroniki 
utakaotumika kwa ajili ya uhamisho na usajili wa wachezaji kabla ya 
msimu kuanza na wakati wowote itakapohitajika.  
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(9)  Mchezaji ana uhuru wa kujisajili na Klabu nyingine katika msimu 
mmoja iwapo kutakuwa na maelewano kati ya Klabu yake na kile 
kinachotaka kumsajili au atakuwa amemaliza mkataba na klabu 
yake. 

 
(10)  Klabu na Mchezaji wanalazimika kuingia mkataba utakaothibitishwa 

na TFF pamoja na kutimiza masharti mengine ya usajili na ndipo TFF 
inaweza kumuidhinisha mchezaji husika kucheza First League. 

 
(11)  Katika dirisha dogo lolote la usajili klabu inayoruhusiwa kusajili 

mchezaji ni ile ambayo haijatimiza idadi ya mwisho ya wachezaji 
arobaini (40) au ambayo imehamisha mchezaji kwenda klabu 
nyingine ya ndani au nje ya nchi. Au iliyositisha/kumalizika mkataba 
wa mchezaji. 

 

(12)  Kila mchezaji wa First League atatakiwa kuwa na namba yake ya 
kudumu ya jezi ya kuchezea iliyosajiliwa na klabu yake wakati wa 
maombi ya usajili wa wachezaji. Mchezaji atatakiwa kutumia namba 
hiyo tu wakati wote katika First League na mashindano mengine 
rasmi yanayotambuliwa na TFF. 

 

(13)  Ukiukaji wowote wa masharti ya usajili ambao haujaanishwa 
ipasavyo kwenye kanuni hizi bado utastahili vikwazo vinavyofaa au 
kutozwa kwa faini kati ya shilingi laki mbili (200,000/-) na shilingi 
milioni mbili (2,000,000/-), au/na Zuio la kucheza kwa Mchezaji 
mpaka Masharti ya msingi kiutaratibu yawe yametimizwa au/na 
adhabu ya faini/kufungiwa kwa muhusika yoyote endapo kuna 
makosa binafsi ya kiUtendaji na fidia kwa athari zilizosababishwa na 
ukiukwaji au/na mapungufu hayo makubwa ya Taratibu za usajili 
yaliyo na athari. 

  

(14)  Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndio chombo chenye 
mamlaka ya kushughulikia masuala ya usajili, kuthibitisha au 
kutengua usajili wa mchezaji. 

 

(15)  TFF inaweza kutoa leseni ya dharura ya mchezaji kabla ya uthibitisho 
wa usajili wa wachezaji kuwezesha klabu inayowakilisha nchi katika 
mashindano mengine ya kimataifa kukidhi mahitaji ya usajili wa 
wachezaji katika mashindano maalum ya kimataifa yaliyo na 
masharti hayo endapo kuna ulazima wa kufanya hivyo. Leseni hiyo 
itatolewa kwa kuzingatia uthibitisho wa maelewano ya klabu 
zinazohusika na uhamisho wa mchezaji husika. 

 

(16)  TFF inaweza kuidhinisha/kuthibitisha usajili wa mchezaji wa kigeni 
wa ridhaa anayekidhi vigezo vya kusajiliwa kucheza First League kwa 
kutumia utaratibu wa uhamisho wa kimataifa kwa wachezaji wa 
ridhaa. Uthibitisho huo hauna dhamana yoyote kwa mchezaji husika 
kwa taratibu nyingine za usajili za mashindano ya ngazi ya klabu ya 
CAF. 
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(17)  TFF inaweza kutoa waraka maalum kuhusiana na usajili wa watoto 
na vijana utakaosomeka pamoja na kanuni hizi utakaozingatia kanuni 
za FIFA kwa usajili na matunzo ya wachezaji walio chini ya miaka 
kumi na minane (18). 

 

 
67 

 
Vipindi vya Usajili  

 
(1) Wachezaji wanaweza kusajiliwa katika moja ya vipindi vya usajili vya 

msimu vilivyopangwa na TFF. Kipindi cha kwanza cha usajili kitakuwa 
wakati wa kuanza msimu, kunaweza kuwa na kipindi cha pili siku 
chache baada ya Ligi kuanza na kipindi cha tatu kitakuwa katikati ya 
msimu. TFF itatangaza kuanza na kwisha kwa vipindi vya usajili. 

 
(2) Mchezaji wa kulipwa ambaye mkataba wake umekwisha kabla ya 

kipindi cha usajili anaweza kusajiliwa nje ya kipindi cha usajili, TFF 
itahitaji kujiridhisha juu ya kuaminika kwa hali nzima ya kumalizika 
huko kwa mkataba na maombi mapya ya usajili yanayokusudiwa, hali 
hii haitamhusu mchezaji ambaye mkataba wake umesitishwa au 
umevunjwa. 

 
(3) Mchezaji wa kulipwa wa First League anaweza kusajiliwa tu katika 

hali ya upekee iwapo maombi ya usajili ya klabu yake yatawasilishwa 
kwa TFF wakati wa kipindi cha usajili kilichotangazwa na TFF. 

 

 
68 

 
Pasi ya Mchezaji  

 
(1) Klabu inawajibika kuwa na historia ya uchezaji ya mchezaji tangu 

alipoandikishwa kwa mara ya kwanza kwa kila mchezaji inayemsajili 
ambayo itaiwasilisha kwa TFF katika kipindi cha maombi ya usajili 
wa mchezaji. TFF itaitumia au kuitoa historia hiyo yatakapokuwepo 
mahitaji ya kufanya hivyo kwa mamlaka husika. 
 

(2) Klabu inawajibika kulipa fidia za mafunzo ya malezi ya mchezaji kwa 
mujibu wa historia ya uchezaji wa mchezaji kwa kufuata kanuni za 
FIFA. 
 

 
69 

 
Majina na Idadi  

 

(1) Katika Mkataba, fomu, nyaraka na taarifa yoyote kuhusiana na usajili 
na uhamisho inalazimika kujazwa majina matatu (3) ya mchezaji. 

 

(2) Klabu ya First League inaruhusiwa kusajili kwa kikosi chake cha 
kwanza wachezaji wasiozidi arobaini (40) na wasiopungua ishirini 
(20), na kwa timu zake za vijana wachezaji wasiozidi thelathini (30) 
na wasiopungua kumi na nane (18) kwa kila timu. 
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(3) Klabu ambayo itawasilisha maombi yake ya usajili wa wachezaji wake 
ikiwa na pungufu ya wachezaji ishirini (20) kwa timu yake au 
itakayopata uthibitisho wa wachezaji pungufu ya wachezaji kumi 
nane (18) kwa timu zake za vijana (endapo maelekezo yametolewa 
na TFF) itakuwa imepoteza sifa za kuwa klabu ya First League. 

 
70 

 
Maombi ya Usajili  

 

(1) Maombi ya usajili wa mchezaji wa First League yatawasilishwa kwa 
njia Maalum za Mfumo wa kielektroniki kwa mazingatio ya masharti 
ya usajili yaliyoainishwa ipasavyo kwa mfumo husika. Kilabu 
inawajibika kufuata taratibu zote hitajika kukamilisha Maombi ya 
usajili wa Mchezaji wa First League kwa wakati husika. Kilabu ya First 
League itawajibika pia kutimiza Masharti mengine na Maelekezo 
kuhusu Usajili wa wachezaji wa First League yaliyo nje ya mfumo 
kama yatakavyohitajika na TFF. 
 

(2) Uwasilishaji wa Maombi ya Usajili wa Mchezaji kwa mifumo yote 
utazingatia viambatanisho kadhaa ikiwemo:  

 
2.1  Fomu ya orodha ya wachezaji wote (fomu mama). 
 

2.2  Fomu maalum iliyokamilika ya maombi ya usajili wa mchezaji 
 

2.3  Nakala tatu za mkataba wa mchezaji. 
 

2.4  Cheti cha utimamu wa afya. 
 

2.5  Hati ya uthibitisho wa Bima kwa wachezaji na viongozi. 
 

2.6  Cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha Taifa au pasi ya 
kusafiria.  

 

2.7  Picha moja ukubwa wa picha ya pasipoti (passport size). 
 

2.8  Hati ya uhamisho iliyo kamili (kwa wachezaji wa kuhamishwa). 
 

2.9  Uthibitisho wa usajili uliopita (kwa mchezaji 
anayepandishwa). 

 

2.10  Historia ya mchezaji ya uchezaji wa mpira wa miguu baada ya 
kutimiza miaka kumi na miwili (12) - (players’ passport). 

 

2.11  Kwa wachezaji wa Ligi za Vijana kitaambatanishwa 
kitambulisho cha Taifa au cheti cha kuzaliwa au pasi ya 
kusafiria. 
 

(3) Kwa mchezaji anayeendelea na mkataba na klabu yake maombi ya 
usajili wake yatawasilishwa yakijumuisha fomu ya usajili, cheti cha 
utimamu wa afya na hati ya uthibitisho wa bima tu (klabu inaweza 
kuambatanisha nyaraka nyingine za awali). 

 

(4) Maombi ya usajili wa wachezaji wa timu ya kwanza ni lazima 
yawasilishwe kwa pamoja na maombi ya usajili kwa wachezaji wa 
timu ya vijana. 
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(5) Maombi ya usajili kwa wachezaji wa timu ya vijana lazima yazingatie 
masharti ya maombi ya usajili wa wachezaji yalivyoainishwa kwenye 
kanuni 70(2.1 – 2.11). 

 

(6) Pamoja na Mazingatio ya Kanuni 70(2.1 – 2.11), Maombi ya Usajili 
kwa mchezaji wa timu za Vijana kwa Kilabu za First League lazima 
yaambatanishwe na Nyaraka zifuatazo za Mchezaji: 

 
6.1 Cheti Halisi cha Kuzaliwa  
6.2 Cheti cha Kumaliza Elimu ya Msingi 
6.3 Tamko la Mzazi/Mlezi kuthibitisha Umri wa mchezaji 
  

(7) Maombi ya usajili wa wachezaji wa First League yanaweza kufanywa 
kwa mfumo wa kielektroniki kwa kutumia mtandao katika kompyuta 
na mwombaji atawajibika kufuata taratibu na mahitaji yote ya 
mfumo huo kama yatakavyoelekezwa na TFF. Pamoja na uwasilishaji 
wa Maombi ya Usajili kwa njia hii, TFF inaweza kuhitaji nyaraka zote 
muhimu zilizotumika na zilizoambatanishwa kwa hatua zake zaidi. 

 
71 

 
Pingamizi la Usajili  

 

(1)  Klabu yoyote, FA(W), FA(M) na mamlaka nyingine wanaweza kuweka 
pingamizi kupinga usajili wa mchezaji yeyote kwenye kipindi cha 
Pingamizi kitachowekwa na kutangazwa na TFF. 

 

(2)  Pingamizi ni lazima liwekwe katika kipindi maalum cha Pingamizi na 
lazima liwe kwa maandishi kwa TFF, mwekaji akiainisha sababu 
pamoja na kuambatanisha vielelezo husika. 

 

(3)  Klabu itapewa taarifa juu ya pingamizi ililowekewa na itatakiwa 
kujibu au kumaliza dosari zilizosababisha pingamizi kwa wakati kabla 
Kamati husika haijathibitisha usajili wa wachezaji.  

 

(4)  Mchezaji ambaye dosari zake za usajili zilizobainishwa hazitakuwa 
zimemalizwa na klabu yake katika muda uliowekwa/uliotolewa 
usajili wake hautathibitishwa. 

 

 
72 

 
Katazo  

 
(1)  Haitaruhusiwa kwa mchezaji yeyote kutia saini mikataba ya klabu 

zaidi ya moja kwa wakati mmoja. Mchezaji atakayesaini mikataba ya 
klabu mbili (2) tofauti kwa wakati mmoja atafungiwa kucheza mpira 
wa miguu kwa mashindano yoyote rasmi kwa kipindi cha mwaka 
mmoja (1). 
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(2)  Ni marufuku kwa mchezaji yoyote kutoa Taarifa za Udanganyifu au 
zisizo sahihi kuhusiana na usajili wake kwa klabu yoyote. Mchezaji 
atayebainika kutoa taarifa za Udanganyifu kwa lengo la kufanikisha 
usajili wake au jingine la aina hiyo atakabiliwa na adhabu kwa mujibu 
wa kanuni hizi na nyingine za kimataifa. 
 

(3)  Ni marufuku kwa Kiongozi yoyote kutumia taarifa za uongo, 
udanganyifu au zisizo sahihi kufanikisha usajili wa mchezaji yoyote 
kwa timu yake au kufanikisha kwa namna yoyote kwa timu nyingine. 
Adhabu zitatolewa kwa mujibu wa kanuni. 

 

 
73 

 
Uthibitisho wa Usajili  

 
(1)  Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndiyo chombo chenye 

mamlaka ya kushughulikia masuala ya usajili wa wachezaji, 
kitathibitisha usajili kwa wachezaji wote wa timu za kwanza 
(wakubwa) na timu za vijana wa klabu za First League. 

 

(2)  TFF itathibitisha usajili wa timu zote, timu ya kwanza (wakubwa) na 
vijana kwa wakati mmoja, klabu zinatakiwa kukamilisha na 
kuwasilisha usajili wa timu zake zote kwa pamoja. 

 

(3)  Mchezaji yeyote hataruhusiwa kuchezea klabu yoyote katika michezo 
ya First League mpaka tu usajili wake umethibitishwa na TFF. 

 

(4)  TFF itatoa kati ya siku tatu (3) na kumi na nne (14) upokea pingamizi 
la usajili wa wachezaji kimaandishi juu ya usajili wa wachezaji tangu 
kutangazwa majina ya wachezaji wanaoombewa kusajiliwa na klabu 
husika. 

 

(5)  TFF itatoa muda maalum kabla ya kufanya uthibitisho wa usajili wa 
wachezaji kwa klabu kumaliza dosari za usajili zilizogunduliwa au 
zinazotokana na pingamizi la usajili na kubainishwa, mchezaji 
ambaye dosari juu ya usajili wake hazitamalizwa katika muda huo 
usajili wake hautathibitishwa. 

 

(6)  TFF haitotoa manufaa kwa mlalamikaji kwa malalamiko yoyote 
kuhusu usajili kwa mchezaji ambaye usajili wake umethibitishwa na 
TFF akiwa hakuwekewa pingamizi la usajili au ambaye Pingamizi 
dhidi yake lilitatuliwa na Kamati. 

 

(7)  Endapo kumefanyika udanganyifu wowote kufanikisha usajili wa 
mchezaji yeyote wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(8)  Mchezaji ambaye usajili wake utakuwa hauna dosari na umepita 
(approved) kwenye mfumo wa Usajili Unaotumika kwa TFF kwa ajili 
ya First League atapewa leseni na kuitumikia moja kwa moja timu 
yake mpya. 
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74 

 
Kutengua Usajili  

 
Usajili wa mchezaji yeyote wa First League uliothibitishwa unaweza 
kutenguliwa na TFF endapo itathibitika kuwa usajili huo umekiuka masharti 
ya kanuni hizi kwa taarifa zilizothibitika ambazo hazikujulikana kabla ya 
kuthibitishwa usajili wa mchezaji husika, bila ya kujali kuwa aliwekewa 
pingamizi la usajili au la.  

 
75 

 
Mikataba  

 

(1) Klabu ya First League ni lazima iwe na mkataba na mchezaji wake 
kwa timu ya kwanza (senior) na timu za vijana ili aweze kuidhinishwa 
kucheza katika michezo ya First League na mashindano yoyote 
mengine rasmi yanayotambuliwa na TFF, mkataba huo utawasilishwa 
TFF wakati wa maombi ya usajili wa mchezaji husika. 

 

(2) Iwapo wakala anahusika katika makubaliano ya mkataba, naye 
atatajwa katika mkataba. 

 

(3) Muda wa chini wa mkataba utakuwa kati ya dirisha moja hadi lingine 
la usajili, wakati muda wa juu wa mkataba utakuwa miaka mitano 
(5). Mikataba ya muda mwingine wowote zaidi ya miaka mitano 
itakubaliwa tu kama inakubalika kutokana na sheria za nchi. 

 

(4) Wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na minane (18) hawaruhusiwi 
kuingia mikataba ya mchezaji wa kulipwa kwa kipindi kinachozidi 
miaka mitatu (3). 

 

(5) Mchezaji wa kulipwa atakuwa huru kama mkataba na klabu yake 
umekwisha. Mchezaji wa kulipwa mwenye mkataba atakuwa huru 
kuingia mkataba na klabu nyingine iwapo mkataba wake na klabu 
yake ya sasa utakwisha ndani ya miezi sita (6). Klabu inayotaka 
kuingia naye mkataba haina budi kuiarifu klabu yake ya sasa kwa 
maandishi kabla ya kufanya makubaliano yoyote na mchezaji huyo. 
Uvunjaji wowote wa sharti hili utastahili vikwazo vinavyofaa. 

 

(6) Uhalali wa mkataba wa mchezaji hautahesabiwa mpaka kuwe na 
matokeo mazuri ya upimaji afya na kutolewa kwa kibali cha kufanya 
kazi (kwa wachezaji wa kigeni). 

 

(7) Iwapo mchezaji wa kulipwa ataingia mkataba zaidi ya mmoja 
unaohusu kipindi kimoja, masharti yaliyowekwa katika sura ya IV ya 
kanuni za FIFA yatatumika. 

 

(8) Mikataba yote ya wachezaji wa First League lazima isajiliwe na 
kuthibitishwa na TFF. Mkataba wa mchezaji ambao haujasajiliwa na 
kuthibitishwa na TFF hautatambuliwa. Mkataba wa Nyongeza 
(extension of contract) Utasajiliwa TFF kwa sharti la Uthibitisho wa 
pande zote husika za mkataba. 
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(9) Mchezaji aliye na mkataba wa zaidi ya miezi sita (6) hatoruhusiwa 
kujisajili na klabu nyingine kabla ya klabu yake mpya kuafikiana na 
klabu yake ya zamani.  
 

(10)  Mchezaji yoyote aliye na mkataba ulio na pungufu ya miezi sita (6) 
kumalizika anaruhusiwa kufanya mazungumzo ya usajili na klabu 
kingine kwa sharti la lazima la kujulishwa kwanza klabu yake aliyo 
na mkataba nayo. Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu kwa klabu 
au Kiongozi husika. 

 

(11)  TFF itakuwa na ridhaa ya kuzingatia marekebisho au nyongeza yoyote 
katika mikataba ambayo haikuwasilishwa ipasavyo awali. 

 

(12)  Usitishwaji wowote wa mkataba upande wowote ni lazima ufanywe 
kwa maandishi. 

 

(13)  Mikataba au mfumo wowote wa utunzaji wachezaji watoto (walio na 
umri mpaka miaka kumi na sita) kwa klabu za First League ni lazima 
uandikishwe TFF kwa kufuata kanuni za FIFA. 

 

(14) Mkataba wa usajili wa mchezaji na klabu utahesabika kuvunjika au 
kusitishwa mpaka tu taratibu za msingi za uvunjwaji au usitishaji 
zimefuatwa na kukamilishwa na chombo husika bila ya kujali 
upungufu wowote katika utekelezaji wa mkataba huo kwa upande 
wowote miongoni mwa pande husika za mkataba. Chombo husika 
kitatatua hitilafu au upungufu wowote wa utekelezaji wa mkataba 
bila kuathiri/kuingilia nafasi/hali ya sasa ya mkataba husika. 

 

(15) Endapo kutatokea mvutano/kutokuelewana miongoni mwa pande 
husika za mkataba wa usajili wa mchezaji, Kamati ya Sheria na Hadhi 
za Wachezaji ya TFF ndio chombo cha usuluhishi na utatuzi wa 
mgogoro wowote wa kimkataba. Upande wowote husika katika shauri 
unaweza kuomba marejeo (review) ya usikilizwaji wa shauri lao 
endapo haujaridhika na uamuzi wa awali. Ada ya maombi ya marejeo 
ni itakuwa shilingi laki tano (500,000/-). Hatua ya mwisho ya rufaa 
ni Mahakama ya Usuluhishi wa Michezo (CAS) ya Lausanne, Uswisi. 

  

(16) SPUTANZA, TASMA na TAFCA vinaweza kuwawakilisha wanachama 
wao katika utatuzi wa mgogoro wa kimkataba kwa ridhaa/maombi ya 
mwanachama husika. 

 

(17) Kila upande unaohusika na mkataba wowote wa usajili na uhamisho 
wa mchezaji unawajibika kutekeleza bila kukosa wajibu wake 
kimkataba na kuheshimu masharti yote ya mkataba husika. Kila 
upande unaohusika na Mkataba utawajibika kuwa na nakala halisi 
(original) ya mkataba miongoni mwa nakala zilizosajiliwa na TFF. 
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76 

 
Vijana na Watoto  

 

(1) Masharti kuhusu Timu za Vijana kwa timu za First League 
yatazingatiwa kama kwanza TFF itakuwa imetoa muongozo kwa timu 
za First League kwa msimu husika kuhusiana na timu za vijana kwa 
Kila klabu za First League. 
 

(2) Kila Klabu inatakiwa kusajili na kudumisha timu za vijana na 
kuzichezesha katika michezo ya utangulizi ya First League wakati 
timu ya kwanza ikicheza nyumbani na kushiriki katika mashindano ya 
vijana yanayoandaliwa na TFF ikiwa ni sharti la kushiriki First League 
na kwa manufaa ya klabu na kwa maendeleo ya mchezo wa mpira wa 
miguu kwa jumla. 
 

(3) Endapo klabu itashindwa kutimiza sharti la kanuni ya 76:1 itakuwa 
imekosa sifa ya kuwa klabu ya First League na itaondolewa kwenye 
First League na kushushwa daraja. Iwapo kutakuwa na mchezo wa 
Ligi ya Vijana, klabu haitalazimika kucheza mechi ya utangulizi. 
 
3.1  Faini ya shilingi laki tano (500,000/-) itatozwa kwa klabu 

husika endapo itashindwa kucheza mchezo wa utangulizi 
wakati timu yake ya kwanza inapocheza nyumbani kwenye 
mchezo wa ratiba ya First League. 
 

3.2  Klabu husika itateremshwa daraja endapo itashindwa kucheza 
michezo minne (4) ya utangulizi wakati timu yake ya kwanza 
ilipocheza nyumbani kwa mchezo wa ratiba ya First League. 

 

(4) Klabu itaruhusiwa kusajili wachezaji wa timu ya vijana wasiopungua 
kumi na wanane (18) na wasiozidi thelathini (30) wenye umri usiozidi 
miaka kumi na nane (18). 

 

(5) Klabu za First League zinaweza kusajili mchezaji wa kigeni kwa timu 
yake ya vijana atakayehesabika kuwa sehemu ya wachezaji wa kigeni 
wanaoombewa usajili na klabu husika kwa uzingativu wa masharti ya 
kanuni ya 62 ya kanuni hizi. 

 

(6) Klabu zinatakiwa ziwe zimekamilisha usajili wa timu za vijana katika 
kipindi cha usajili sambamba na timu ya kwanza ya klabu husika. 

 

(7) Wachezaji mpaka watano (5) tu kutoka orodha ya wachezaji 
waliosajiliwa wa timu ya vijana ndio watakaoruhusiwa kuchezea timu 
ya kwanza ya klabu yao katika mchezo mmoja wa First League. 

 

(8) Usajili na Uhamisho kwa wachezaji wa timu za vijana za First League 
utazingatia kanuni za usajili na uhamisho za kanuni za First League.  
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(9) Waraka maalum unaweza kutolewa kila mwanzo wa msimu na wakati 
mwingine kuhusiana na usajili wa wachezaji wa timu za vijana ambao 
utasomeka pamoja na kanuni hizi. 

 

(10)  Mchezaji wa timu ya vijana anapopandishwa timu ya kwanza ya klabu 
yake kwa madhumuni ya kusajiliwa katika kipindi cha usajili atakuwa 
huru, hatahitaji uhamisho. 

 

(11)  Timu za vijana za First League zinaweza kushiriki ligi daraja la chini 
kuanzia ngazi za mikoa ya klabu zao na zinaweza kupanda daraja 
mpaka daraja la Pili (First League) endapo timu yake ya kwanza bado 
ipo First League. 

 

(12)  Timu za vijana za First League zinazoshiriki ligi ya daraja la chini 
hazitaruhusiwa kuwa katika daraja moja la ligi na timu yao ya 
kwanza, endapo itatokea mojawapo kupanda daraja na nyingine 
kushuka daraja kadiri misimu itakavyokuwa inaendelea. Endapo hali 
hiyo itatokea timu ya vijana italazimika kushushwa daraja la chini 
yake. 

 

(13)  Mchezaji wa timu ya vijana anayeshiriki mashindano ya Vijanna 
anaweza kuichezea timu ya kwanza ya klabu yake kwenye michezo 
ya First League na ile ya daraja la chini kadiri atakavyopangiwa na 
klabu yake. 

 

(14)  Mchezaji wa timu ya kwanza ya klabu ya First League hataruhusiwa 
kwa namna yoyote kucheza kwenye timu ya vijana ya klabu yake 
inayoshiriki ligi daraja la chini. 

 

(15)  Timu ya vijana ya klabu ya First League haitalazimika kucheza 
mchezo wa utangulizi wa timu yake ya kwanza kwa mujibu wa ratiba 
ya First League kwa michezo ya nyumbani endapo kutatokea 
mgongano wowote wa ratiba, lakini italazimika kucheza Mashindano 
ya Vijana ya Umri husika. 

 

(16)  Timu za First League zinawajibika kuwa na timu za vijana na watoto 
katika umri tofauti na mipango ya uendelezaji na mafunzo stahili kwa 
wachezaji wa timu hizo, usajili na mikataba ya wachezaji hao lazima 
kutambuliwa na TFF. 

 

(17)  Wachezaji saba (7) wa timu ya vijana wanaruhusiwa kuchezea timu 
ya klabu yao kwenye mashindano na michezo yoyote inayohusiana na 
timu za vijana za First League. Ruhusa hii ni kwa wachezaji wa timu 
ya vijana waliosajiliwa TFF na klabu husika katika kipindi cha usajili 
kwa msimu husika. 

 



 
 

- 97 - 

 

(18)  Mashindano kwa Timu za Vijana za First League kwa mazingatio ya 
Vipengele vya Kanuni hizi kuhusiana na timu za Vijana za Kilabu za 
First League Yataendeshwa kwa Matumizi ya Kanuni ndogo kwa 
Mashindano hayo ambazo zitasomeka pamoja na Kanuni hizi. Masuala 
yote kuhusiana na Uchezwaji wa Mashindano ya Vijana yataelekezwa 
katika Kanuni hizo ambapo pia masuala ya jumla yanayohusu Kilabu 
yataamuliwa na kuhusiana moja kwa moja na Kanuni hizi za First 
League. 
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 SURA : XV 

 
DAWATI LA UFUNDI 

 

 
77 

 
Viongozi wa Ufundi  

 
(1) TFF/TPLB inaweza kufanya uchunguzi na ufuatiliaji kuhakiki 

utekelezaji na uzingativu wa kikanuni uliokusudiwa kuhusiana na 
viongozi wa dawati la ufundi kwa mujibu wa kanuni hizi na ikibidi 
kutoa adhabu za faini na nyinginezo katika kuhakikisha kuwa kila 
klabu inakuwa na wataalamu wenye sifa zinazohitajika katika 
kiwango cha First League na wanaotekeleza majukumu yao ipasavyo. 
 

(2) Katika Mazingira ya kawaida kila Timu ya First League inawajibika 
kuwa na Viongozi wa Ufundi (Technical Officials) wasiopungua saba 
(7) wakijumuisha Kocha Mkuu, Kocha Msaidizi, Kocha wa Magolikipa, 
Afisa wa Vifaa, Daktari, Mtaalamu wa Viungo na Meneja. Klabu 
inaweza kuwa na Maafisa zaidi kwa Mazingatio ya sifa na mahitaji 
kwa kila nafasi. 
 

(3) Maafisa wengine wa Ufundi wa Klabu wanaweza kuchukuliwa hatua 
za kinidhamu na kupata adhabu kutokana na makosa wanayofanya 
uwanjani kama ilivyo kwa Makocha. 

 

 
78 

 
Makocha  

 

(1) Kila klabu inapaswa kuajiri Kocha Mkuu na wasaidizi wenye sifa na 
ujuzi kwa timu ya kwanza (wakubwa) na za vijana wanaokubalika 
kwa mujibu wa taratibu za TFF na mikataba yao kusajiliwa TFF. 

 

(2) Kocha toka nje ya nchi atathibitishwa kwanza na TFF kwa 
kuzingatiwa pia kupatikana kwa kibali stahili cha kuishi na kufanya 
kazi nchini kabla ya kuingia mkataba na klabu. 
 

(3) Kocha Mkuu anatakiwa kuwa na angalau Diploma C ya CAF au 
inayolingana na hiyo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara mengine 
yanayotambuliwa na FIFA. Kocha Msaidizi anatakiwa kuwa na angalau 
Diploma D ya CAF au inayolingana na hiyo iliyotolewa na Mashirikisho 
ya mabara mengine yanayotambuliwa na FIFA.  
 

(4) Kocha Mkuu ndiye mkuu wa shughuli zote za kiufundi za timu kuanzia 
usajili wa wachezaji, uandaaji na usimamiaji wa timu katika ligi, 
kuzungumzia masuala yote ya kiufundi ya timu na mengine 
yanayohusiana nayo. 
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(5) Kocha Msaidizi na kocha wa timu ya vijana wa klabu ya First League 
awe na Leseni ya chini kuanzia Daraja D ya CAF au inayolingana nayo 
iliyotolewa na Mashirikisho ya Mabara mengine yanayotambuliwana 
FIFA. 

 

(6) Klabu ya First League inawajibika kuwa na kocha wa walinda mlango 
(Goalkeepers Coach) mwenye ujuzi, klabu itakayokosa kocha wa 
walinda mlango itakabiliwa na adhabu ya kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(7) Makocha wote Shiriki kwenye First League ni lazima wakidhi mahitaji 
ya Leseni ya Kocha inayotolewa na TFF na kupatiwa Leseni husika 
baada ya kutimiza pia Masharti maalum kutoka TAFCA na kupata 
Uthibitisho wa TAFCA. 

 

 
79 

 
Daktari wa Timu  

 
(1)  Kila klabu ya First League inawajibika kuwa na daktari wa timu 

mwenye ujuzi na sifa za kutosha kama daktari kamili pamoja na 
mtaalamu wa tiba ya viungo watakaotambuliwa na kuthibitishwa na 
TFF walio na vifaa tiba kamili na stahiki. 

 
(2)  Timu yoyote itakayocheza mchezo wa First League bila ya kuwa na 

Daktari anayekidhi sifa na vigezo vinavyohitajika (kanuni 79) 
itakabiliwa na adhabu kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 

(3)  Daktari wa timu anawajibika kuhakiki afya za wachezaji na viongozi 
wa timu kabla ya maombi ya usajili wa wachezaji kuwasilishwa. 
 

(4)  Madaktari wote Shiriki kwenye First League ni lazima wakidhi 
mahitaji ya Leseni ya Daktari inayotolewa na TFF na kupatiwa Leseni 
husika baada ya kutimiza pia Masharti maalum kutoka TASMA na 
kupata Uthibitisho wa TASMA. 
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 SURA : XVI 

 
MAAMUZI 

 

 
80 

 
Maamuzi Yasiyokatiwa Rufaa  

 
Maamuzi yote kwa mujibu wa vipengele vya kanuni za First League katika 
kanuni ya 80 hayatakatiwa rufaa katika ngazi yoyote, mhusika yeyote 
kuhusiana na maamuzi yaliyotolewa chini ya vipengele hivi anawajibika 
kutekeleza linalomhusu mara moja. 
 

 Kanuni Maelezo  

80.1 15 Leseni ya Klabu Yote  
80.2 18 Taratibu za Mchezo Yote  
80.3 42 Udhibiti wa Wachezaji Isipokuwa 42:(7,14,16,19,21)  
80.4 43 Udhibiti wa Waamuzi Isipokuwa 43:(3)  
80.5 44 Udhibiti wa Kamishna Isipokuwa 44:(3,)  
80.6 45 Udhibiti wa Makocha Isipokuwa 45:(3,6,7,8)  
80.7 46 Udhibiti wa Viongozi Isipokuwa 

46:(1,2,7,8,9,11,13,14,15,16,17) 
 

80.8 47 Udhibiti wa Klabu Isipokuwa 47:(5,6,15,16,18)  

 

  

 
81 

 
Ufafanuzi  

 
Kwa minajili ya kufafanua kanuni hizi TFF itakuwa inatoa WARAKA maalum 
kila inapoonekana inafaa kufanya hivyo kwa lengo la kuleta ufanisi katika 
utekelezaji wake. 
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Marekebisho ya Kanuni  

 
Kamati ya Utendaji ya TFF inaweza kurekebisha kanuni hizi kila inapotokea 
haja na sababu za msingi za kufanya hivyo, aidha TFF itatoa WARAKA 
maalum utakaosomeka pamoja na Kanuni hizi kwa marekebisho yoyote 
yaliyofanyika ambayo hayajaingizwa katika kitabu cha kanuni hizi. 
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Kufuta Kanuni  

 
Kanuni hizi zinaweza kufutwa na Kamati ya Utendaji ya TFF pekee.  
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Yasiyomo  

 
Mambo yote yasiyokuwemo kwenye Kanuni hizi yataamuliwa na Kamati 
husika au ya Utendaji ya TFF kwa kuzingatia Kanuni na Katiba ya TFF au 
Kanuni za FIFA na CAF. 
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AZIMIO 

 
Kanuni hizi zimepitishwa kwa Azimio la Kamati ya Utendaji ya TFF 
iliyokutana Dar es salaam Agosti 14, 2021. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

    _______________________     

       Wallace Karia 
    Rais      Rais 
                                            

 

    _______________________ 

     Kidao Wilfred 
     Katibu Mkuu 
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