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Kanuni hizi za Championship ndio mwongozo wa Uendeshaji na Uchezaji wa 
Championship Tanzania Bara ambapo Klabu za Championship kwa kuwepo kwake 
katika Championship zinawajibika na kulazimika kufuata, kuheshimu na kutii Kanuni 
hizi.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania huzifanyia Marekebisho Kanuni za 
Championship ili kuziboresha na kuendana na wakati. Mabadiliko ambayo lengo ni 
kuwa na Ligi iliyo bora zaidi, ambayo italeta Ushindani kwa Timu shiriki na pia kutoa 
Burudani zaidi kwa Watazamaji, pamoja na kuchochea wadhamini zaidi kujitokeza kwa 
ajili ya Kudhamini Ligi na Timu shiriki.  

Ligi iliyo Bora itawezesha kupata Wachezaji Bora watakaounda timu Bora za Taifa 
zitakazoweza kufanya vizuri katika Mashindano ya Kimataifa na pia kupata Klabu 
zitakazowakilisha vema Tanzania katika Mashindano ya Kimataifa kwa ngazi ya Klabu. 
Mafanikio haya yataweza kukuza na kuendeleza kiwango cha Mpira wa Miguu katika 
nchi yetu na pia kuijengea heshima Tanzania katika Ulimwengu wa Mpira wa Miguu.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania linafahamu na linaamini kuwa Mpira wa Miguu 
ni Mchezo wenye nguvu, Unaopendwa na watu wengi Duniani na Unaoweza kuvutia 
watu kutoka sekta mbalimbali kuwekeza iwapo Kanuni, Taratibu na Sheria za mchezo 
huu zitafuatwa na kuheshimiwa na pia Kanuni za Uchezaji wa Kiungwana (Fair Play) 
zitazingatiwa na Wachezaji, Makocha, Waamuzi, Viongozi, Washabiki na wengine wote 
ambao kwa njia mojawapo wanahusika na mchezo wa Mpira wa Miguu.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania linaagiza Klabu, Makocha na Waamuzi 
kuzisoma kwa makini Kanuni hizi na kuhakikisha zinaeleweka na kufuatwa kwa faida 
ya Championship  na Mchezo wa Mpira wa Miguu. Shirikisho linapenda kuwakumbusha 
watu wote kuwa Mchezo wa Mpira wa Miguu unalindwa na Sheria, Kanuni na Taratibu. 
Bila Sheria na Kanuni, Mpira wa Miguu utakuwa Vurugu tupu. Shirikisho la Mpira wa 
Miguu linaziomba Klabu kuhakikisha kuwa Kanuni hizi pia zinaeleweka vizuri kwa 
Wachezaji na washabiki wake kwa lengo la kusaidia kuwafanya wafahamu Kanuni na 
Taratibu za Mpira wa Miguu vizuri zaidi na kwa kuzifahamu Kanuni zaidi zitawafanya 
kuwa wachezaji Bora zaidi watakaojiepusha na kuadhibiwa kwa makosa yanayoweza 
kuepukika.  

Kanuni na Sheria zimewekwa kwa ajili ya Kuufanya mchezo uwe na Ladha katika 
kuucheza na pia uwe na Ladha katika Kuutazama na hivyo kukamilisha Burudani na 
kupata Burudani zaidi. Tukitumia Nguvu, Ari na Misingi ya Mpira wa Miguu 
inavyotakiwa tutaweza kujenga jamii na Dunia Bora yenye Afya zaidi, Upendo, Amani, 
Furaha na Usawa.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania litahakikisha siku zote Championship inakuwa 
na Heshima kwa kusimamia kwa Uadilifu Kanuni hizi za Championship na Sheria za 
Mpira wa Miguu kwa kutoa Adhabu inapobidi, kuelimisha na kuhakikisha siku zote 
Mshindi anapatikana Uwanjani kwa Kufuata kanuni na Taratibu za Mchezo na siyo kwa 
Matumizi ya Njia chafu zisizokubalika.  

TFF Itahakikisha Matumizi sahihi ya Kanuni hizi kama yalivyokusudiwa.

                         Michezo ni Burudani, Afya na Ajira   
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SURA : I 

 

UCHEZAJI WA KIUNGWANA 
 

  

 

Kanuni : 1 
 

Uchezaji wa Kiungwana  
 

Wachezaji wanatakiwa kuzingatia Kanuni 10 za FIFA za mchezo wa Kiungwana (fair play) 
ndani na nje ya uwanja wa mchezo.  
 
 

1: Cheza Kiungwana 2: Tafuta Ushindi, Kubali Kushindwa 

 Ushindi hauwezi kuwa na thamani iwapo 
umepatikana katika njia isiyo halali au kwa 
udanganyifu.  Kudanganya ni rahisi lakini haileti 

raha ya ushindi.  Kucheza kiungwana inahitaji 
moyo na tabia njema.  Pia hufurahisha zaidi.  
Mchezo wa kiungwana siku zote una malipo yake 
hata kama utapoteza mchezo. Kucheza 

kiungwana kunakujengea heshima wakati 
kudanganya kunaleta aibu.  Kumbuka kuwa 
mpira wa miguu ni mchezo na mchezo wowote 
hauwezi kuwa na maana kama hautochezwa 

kiungwana kwa kuzingatia kanuni na taratibu ili 
mshindi halali aweze kupatikana. 

 Kushinda ndiyo lengo la kushiriki katika 
mchezo wowote ule.  Siku zote usijiandae 
kushindwa.  Iwapo huchezi kwa nia ya kushinda 

utakuwa unawadanganya wapinzani wako, 
unawadhulumu watazamaji na pia unajifanya 
mwenyewe kuwa ni mjinga.  Usikate tamaa 
hata siku moja unapopambana na wapinzani 

wenye nguvu zaidi lakini pia usidharau hata 
siku moja unapopambana na wapinzani dhaifu.  
Ni kumkosea adabu mpinzani unapocheza chini 
ya kiwango chako. Cheza kwa nia ya kutafuta 

ushindi hadi dakika ya mwisho lakini kumbuka 
hakuna anayeshinda wakati wote. Siku 
nyingine utashinda na siku nyingine 
utashindwa.  Jifunze kukubali kushindwa.  

Usitafute visingizio unapofungwa.  Sababu za 
kweli siku zote zitadhihirika.  Wapongeze 
washindi bila kinyongo.  Usilaumu waamuzi 
wala mtu mwingine yoyote.  Jizatiti kufanya 

vizuri zaidi wakati mwingine. Walioshindwa na 
kukubali wanapata heshima zaidi kuliko 
washindi wanaolazimisha. 

3: Heshimu Sheria za Soka 

 Michezo yote inalindwa na sheria.  Bila sheria 
itakuwa ni vurugu tupu.  Sheria za mpira wa 
miguu ni nyepesi na rahisi kujifunza.  Hakikisha 
unajifunza; itakusaidia kuufahamu mpira wa 

miguu vizuri zaidi.  Kuufahamu mchezo zaidi 
itakufanya uwe mchezaji bora zaidi.  Pia ni 
muhimu kufahamu madhumuni ya sheria 
zilizowekwa.  Zimekusudiwa kuufanya mchezo 

uwe na ladha katika kuucheza na kuuangalia.  
Kwa kufuata sheria, mchezo wa mpira wa miguu 
utakuwa na burudani zaidi. 

4: Heshima kwa Wote 

 Mchezo wa kiungwana unamaanisha kuheshimu 

wapinzani.  Bila ya wapinzani kutakuwa 
hakuna mchezo.  Kila mmoja ana haki sawa, 
ikiwemo haki ya kuheshimiwa.  Wachezaji wa 
timu moja ni wenza.  Tengeneza timu ambayo 

kila mmoja kwenye timu atakuwa na haki 
sawa.  Waamuzi wapo kuhakikisha nidhamu na 
mchezo wa kiungwana unadumishwa.  Siku 
zote kubali maamuzi yao bila ya ulalamishi, na 

wasaidie waweze kuwafanya washiriki wote 
waufurahie zaidi mchezo.  Viongozi pia ni 
sehemu ya mchezo na wanatakiwa wapewe 
heshima wanayostahili. Watazamaji 

wanaufanya mchezo uwe na msisimko.  
Wanahitaji kuuona mchezo ukichezwa 
kiungwana kwa kuzingatia kanuni, lakini pia 
wanatakiwa kuwa waungwana na kujiheshimu. 

 

5: Dumisha Maslahi ya Mpira 

 Mpira wa miguu ndiyo mchezo unaoongoza 
duniani. Lakini siku zote unahitaji msaada wa 
kila mmoja kuufanya uendelee kuwa mchezo 
wenye kupendwa zaidi. Fikiria maslahi ya mpira 
kabla ya maslahi yako mwenyewe.  Fikiria ni vipi 

vitendo vyako vinaweza vikaupaka matope 
mchezo wa mpira wa miguu.  Zungumzia mambo 
mazuri ya mchezo wa mpira wa miguu.  Shawishi 
watu wengine kuuangalia na kuucheza 

kiungwana.  Wasaidie wengine kupata burudani 
ya kutosha katika mchezo wa mpira wa miguu 
kama unayoipata wewe.  Kuwa balozi wa mchezo 
wa mpira.     
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6: Heshimu wanaolinda Heshima 7: Kataa Mambo yote ya Hatari 

 Jina zuri la mchezo wa mpira wa miguu 
limeendelea kudumu kwa sababu idadi kubwa ya 
watu wenye kuupenda mchezo huu ni wakweli na 
waungwana.  Wakati mwingine mtu hufanya 

jambo kubwa ambalo linastahili tulitambue.  
Watu kama hawa wanastahili kutuzwa na mambo 
mema waliyofanya yatangazwe.  Hii itashawishi 
wengine kuiga mifano yao. Saidia kuendeleza 

mpira wa miguu kwa kuyatangaza mazuri yake. 

 Umaarufu mkubwa wa mchezo wa mpira wa 
miguu wakati mwingine huufanya uwe rahisi 
kuathiriwa na mambo mabaya ya nje.  
Jichunge na vishawishi vitakavyokufanya 

ushawishike kushiriki kwenye kudanganya au 
kutumia madawa yaliyokatazwa.  Madawa 
yaliyokatazwa hayana nafasi katika soka, 
mchezo mwingine wowote na jamii kwa jumla. 

Sema hapana kwa madawa ya kulevya.  Saidia 
kuupiga teke ubaguzi kwenye soka.  
Wachukulie wachezaji wote na wengineo kuwa 
ni sawa bila kujali dini zao, kabila, jinsia au 

utaifa wao.  Usivumilie hata kidogo kamari 
katika michezo unayoshiriki.  Inaporomosha 
kiwango chako cha uchezaji na inasababisha 
hali ya mgongano wa maslahi.  Thibitisha kuwa 

soka haihitaji fujo, hata kutoka kwa washabiki 
wako wenyewe.  Soka ni mchezo na michezo 
huleta amani. 

8: Wasaidie Wengine Kupambana 

 Wakati mwingine unaweza kusikia wachezaji 
wenzako au watu wengine unaowafahamu 

wanashawishiwa wadanganye kwa njia moja au 
nyingine au washiriki katika vitendo 
visivyokubalika katika mchezo wa soka.  
Wanahitaji msaada wako.  Usisite kusimama 

upande wao.  Wape nguvu ya kukataa vishawishi.  
Wakumbushe wajibu wao kwa wenzao na kwa 
mchezo wenyewe.  Tengeneza umoja wenye 
mshikamano, kama ngome ngumu kabisa kwenye 
mchezo wa soka. 

9: Waibainishe Wachafuzi 

 Usione aibu kusimama dhidi ya yoyote yule 
ambayeuna hakika anashawishi wengine 

kudanganya au kushiriki katika vitendo vingine 
visivyokubalika.  Ni vyema kuwafichua waovu 
wote ili waweze kuondolewa kabla ya kuleta 
madhara.  Ni uovu kushirikiana na watu waovu.  
Usiseme tu hapana, wafichue wanaotaka 
kuichafua soka kabla hawajafanikiwa 
kuwashawishi wengine. 
 

 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 

10: Soka Kujenga Dunia Bora zaidi 

 Soka ina nguvu ya ajabu inayoweza kutumika 
kuifanya dunia kuwa sehemu bora zaidi ya 
kuishi. Tumia nguvu hii kudumisha amani, 

usawa, afya na elimu. Ifanye soka iwe bora zaidi, 
ipeleke kwa jamii kujenga dunia bora zaidi. 
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Wachezaji pia Wanawajibika Kuzingatia na kudumisha 
 

(a) Nidhamu (b) Mchezo wa Kiungwana 

 Kudumisha tabia njema nje ya uwanja na wakati 
wote wa mchezo kwa kucheza bila ya kuwaumiza 
au kuhatarisha usalama wa wachezaji wa timu 
pinzani. 

 Kutodanganya kuumia au kufanyiwa rafu, 
kutotumia mbinu zisizo za kiungwana 
mchezoni au kujiingiza katika vitendo 
visivyokuwa vya kiuanamichezo kama vile 

kutukana kwa maneno, ishara au kujihusisha 
na vitendo vyovyote vya kibaguzi. (c’) Kutorejeshea 

 Kutorejeshea (retaliation) iwapo mchezaji 
atafanyiwa rafu au kukashifiwa. 

(e) Kumheshimu Kocha 

(d) Malalamiko  Mchezaji wakati wote anatakiwa atii maagizo 
ya kocha wake.  Mchezaji anatakiwa akubali 
kubadilishwa uwanjani na kuadhibiwa 

kutokana na vitendo vya utovu wa nidhamu au 
visivyokuwa vya kiuanamichezo. 

 Ni nahodha pekee anaruhusiwa kuzungumza na 
waamuzi.  Iwapo patatokea malamiko yoyote 

wakati wa mchezo wachezaji wengine wote 
wanatakiwa wawe hatua zisizopungua kumi 
kutoka kwa mwamuzi. 

(f) Kuheshimu Nahodha (g) Kuheshimu Wachezaji 

 Mchezaji anatakiwa amheshimu na atii maagizo 

ya nahodha wake nje na ndani ya uwanja 
hususan katika masuala yahusuyo timu na tabia 
njema kwa jumla. 
 

 Mchezaji awaheshimu wachezaji wenzake, 

awatie hamasa nje na ndani ya uwanja. 
asimkashifu mchezaji mwenzake mwenye 
kufanya makosa. 

 

(h) Kuheshimu Wapinzani (i) Kuheshimu Waamuzi 

 Mchezaji awape wachezaji wa timu pinzani 
heshima yao, awe tayari kutoa msaada kwa 

mchezaji aliyeumia na kushikana mikono kabla 
na baada ya mchezo.    

 Mchezaji anatakiwa wakati wote kuheshimu 
maamuzi ya waamuzi na kutozozana nao au 

kutumia lugha ya matusi au kashfa dhidi yao. 

(j) Kujihehshimu Mwenyewe   

 
 
 
 
 
 

Mchezaji anatakiwa ajiheshimu mwenyewe na 
ajitunze na asitumie madawa yaliyokatazwa 
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SURA : II 

 

KUUNDWA, MATUMIZI NA TAFSIRI 
 

  

 

Kanuni : 2 
 

Kuundwa  
 

Kanuni hizi zimeundwa chini ya Ibara ya 75(3) ya Katiba ya TFF ya mwaka 2020 na 
zitatumika Tanzania Bara. 
 

  

 

Kanuni : 3 
 

Matumizi na Tafsiri  
 

Katika Kanuni hizi isipokuwa pale ambapo imeainishwa vinginevyo itatafsiriwa na 
kumaanisha kama ifuatavyo: 
 
 

 
 

 
TFF  

Tanzan ia Footbal l  Federat ion  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
F IFA  

Federat ion  In ternat ionale  de Footbal l  Associat ion  
Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Mpira wa Miguu 

 
 

 
CAF  

Confederat ion  o f  Afr ican  Footbal l  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 

 
 

 
CECAFA  

Counci l  o f  East  and  Centra l  Af r ica  Foo tba l l  Associat ions  

Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati 

 
 

 
ZFF  

Zanzibar  Footbal l  Federat ion  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzibar 

 
 

 
FA(M)  

Regional  Footbal l  Associat ion   
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 

 
 

 
FA(W)  

D ist r ict  Footbal l  Associat ion   
Chama cha Mpira wa Miguu Wilaya 

 
 

 
FRAT  

Footbal l  Referees Associat ion  o f  Tanzan ia  
Chama cha Waamuzi wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TAFCA  

Tanzan ia Footbal l  Coaches Associat ion  
Chama cha Makocha wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TASMA  

Tanzan ia Sports  Medi cine Associat ion  
Chama cha Wataalamu wa Tiba za Wanamichezo Tanzania 

 
 

 
SPUTANZA  

Soccer  Players  Un ion  o f  Tanzan ia  
Umoja wa Wachezaji Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

KAMATI  ya  
UTENDAJI  

 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TPLB  

Tanzan ia Premier  League Board  
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 

 KLABU Klabu ya timu ya Mpira wa Miguu inayoshiriki Ligi 

 
 

KLABU 
B INGWA 

Klabu ambayo timu yake imeshinda kupata nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa Championship baada ya Ligi kwisha. 

 TIMU  Timu ya Mpira wa Miguu ya Klabu ya Championship 

 MPIRA  Mpira wa Miguu wa kuchezea 

 LIG I  DARAJA  
 LA KWANZA  

Mashindano ya Ligi Daraja la Kwanza ya Tanzania Bara 

 CHAMPIONSHIP  Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara 

 KIWANJA  Kiwanja cha kuchezea (Pitch) 

 FIRST LEAGUE  Ligi Daraja la Pili Tanzania Bara 

 LIG I  KUU Ligi Kuu Tanzania Bara 

 
 

  

 

Kanuni : 4 
 

Tafsiri ya Kanuni  
 

Kikao cha juu kuliko vyote kwa ajili ya tafsiri ya Kanuni hizi kitakuwa ni Kamati ya 
Utendaji ya TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
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SURA : III 

 

LIGI 
 

  

 

Kanuni : 5 
 

Daraja la Ligi  
 

Kanuni hizi ni kwa ajili ya Ligi Daraja la Kwanza  Tanzania Bara (Championship) tu. 
Championship inaweza kutajwa kwa kutumia jina la Mdhamini wake Mkuu au Mdhamini wa 
Jina la Ligi. 
 

  

 

Kanuni : 6 
 

Mfumo wa Ligi  

 

(1) Championship itashirikisha timu Kumi na Sita (16). Timu sita (6) zilizobaki 

Championship msimu uliopita, Timu mbili (2) zilizoshuka moja kwa moja kutoka 
Ligi Kuu, Timu mbili (2) zilizopanda kutoka First League, timu mbili (2) zilizoshinda 
michezo ya kwanza ya mchujo ya Championship hatua ya awali, timu mbili (2) 
zilizoshinda michezo ya hatua ya pili ya mchujo ya Championship dhidi ya timu za 
First League, timu moja (1) iliyoshindwa katika mchezo wa mchujo hadhi ya Ligi 
Kuu hatua ya awali na timu moja (1) iliyoshindwa katika mchezo wa mchujo wa 
hadhi ya Ligi Kuu hatua ya pili. 

 

(2) Timu mbili (2) za mwisho, zilizoshika nafasi ya 15 na 16 kwenye Championship 

zitashuka moja kwa moja kucheza First League msimu unaofuata. 

 

(3) Championship itachezwa kwa mtindo wa ligi ya mikondo miwili kwa michezo ya 

nyumbani na ugenini. 
 

  

 

Kanuni : 7 
 

Michezo ya Mchujo  

 

(1) Kutakuwa na Michezo ya mchujo (playoff) itakayohusisha timu za Championship 
katika kutafuta nafasi za kupanda Ligi Kuu au nafasi za kubaki Championship au 
kushuka Daraja kwa msimu unaofuata. 
 

(2) Timu zitakazoshika nafasi ya tatu na nne kwenye Msimamo wa Championship 

zitacheza katika michezo ya mchujo wa kwanza kwa Hadhi ya Ligi Kuu (PL Status 
PlayOff I). 
 

(3) Mshindi wa michezo ya mchujo wa kwanza (7.2) atafuzu kwa michezo ya Mchujo 

wa Pili kwa Hadhi ya Ligi Kuu (PL Status playoff II) dhidi ya mshindwa wa mechi za 
awali za mchujo kwa Hadhi ya Ligi Kuu iliyozishirikisha timu za Ligi Kuu zilizoshika 
nafasi ya 13 na 14 baada ya Ligi Kuu kumalizika (Kanuni Ligi Kuu 7.2 na 7.3). Timu 
Mshindi wa jumla wa michezo hii ya mchujo wa pili itapata Hadhi ya Ligi Kuu kwa 
msimu unaofuata. 
 

(4) Timu iliyoshindwa katika michezo ya mchujo wa kwanza na wa Pili kwa Hadhi ya 
Ligi Kuu itasalia/kushuka kwenye/kwenda Championship 

(5) Timu nne (4) zitakazomaliza katika nafasi ya kumi na moja (11) mpaka nafasi ya 

kumi na nne (14) kwenye Msimamo wa Championship zitacheza michezo ya Mchujo 
kwa Hadhi ya Championship hatua ya Kwanza itakayozikutanisha timu katika nafasi 
ya kumi na tatu (13) dhidi ya timu katika nafasi ya kumi na mbili (12) na timu katika 
nafasi ya kumi na nne (14) dhidi ya timu katika nafasi ya kumi na moja (11) kwa 
michezo ya nyumbani na ugenini. Timu mshindi katika michezo hii atabaki 
Championship. Timu katika nafasi za kumi na tatu (13) na kumi na nne (14) 
zitaanzia nyumbani. 
 

(6) Timu zilizoshidwa katika hatua ya awali ya mchujo (7.5) zitacheza na timu 
zilizoshindwa michezo ya Nusu Fainali ya Fainali za First League (Top Eight) 
ambapo timu washindi zitapata hadhi ya Championship kwa msimu 
unaofuata na timu zitakazoshindwa zitashiriki First League msimu 
unaofuata. 
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Kanuni : 8 
 

Mshindi 
 

(1) Katika mchezo wowote wa Championship mshindi itakuwa timu iliyofunga 
goli/magoli mengi zaidi ya timu pinzani ambapo itapata pointi 3 (tatu) na 
endapo timu zitatoka sare zitapata pointi moja kila moja na timu 
itakayoshindwa itakosa pointi. 

 

(2) Mshindi katika Championship ni timu iliyopata pointi nyingi zaidi ya timu 
zote zilizoshiriki katika Championship kwa msimu husika. 

 

(3) Endapo timu zitalingana pointi mshindi itakuwa timu iliyo na tofauti bora 
ya magoli ya kufunga na kufungwa (goals difference). 

 

(4) Endapo timu zitalingana pointi na tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa 
mshindi itakuwa timu iliyofunga magoli mengi zaidi ya nyingine. 

 

(5) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa na magoli ya kufunga, mshindi itakuwa timu iliyo na wastani bora 
katika matokeo ya michezo iliyokutanisha timu hizo (aggregate). 

 

(6) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa, magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya michezo 
iliyokutanisha timu hizo, mshindi itakuwa timu iliyofunga magoli mengi ya 
ugenini katika msimu huo. 

 

(7) Endapo hatua zote za kanuni 8:3,4,5,6, hazitoi mshindi, timu hizo zitacheza 
mchezo mmoja katika uwanja utakaochaguliwa na TPLB, na taratibu zote 
za kupata mshindi zitafuatwa kama inavyosomeka kwenye Kanuni 8:8. 

 

(8) Endapo timu zitapata matokeo yasiyotoa mshindi wa jumla kwa mechi zote 
mbili (nyumbani na ugenini) zilizo na mahitaji ya matokeo ya mshindi kwa 
mlinganisho (aggregate), au katika mchezo ulio na mahitaji maalum ya 
kupatikana mshindi, mshindi atapatikana moja kwa moja kwa njia ya 
mapigo ya penalti baada ya dakika tisini za mchezo kumalizika au dakika 
tisini za mchezo wa marudiano kumalizika kutegemea aina au/na mahitaji 
kwa mchezo husika. 

 

(9) Timu itakayomaliza ikiwa mshindi wa kwanza wa Championship itakuwa 
ndio Klabu Bingwa ya Championship Tanzania Bara. 

 

(10) Klabu Mshindi wa Kombe la Shirikisho la TFF (ASFC) itawakilisha Tanzania 
Bara katika mashindano ya Kombe la Shirikisho la CAF.  

 
 

(11) Klabu Bingwa wa Ligi Kuu na Mshindi wa Kombe la Shirikisho la TFF 
watacheza mchezo wa Ngao ya Jamii kama Mchezo Rasmi wa Ufunguzi wa 
Msimu.  

 
 

(12) Uteuzi wa Uwakilishi wowote wa Mashindano yoyote ambao msingi wake 
unatokana na Championship utafuata ubora wa nafasi ya timu husika katika 
msimamo wa Championship. Timu yoyote itakayochaguliwa kucheza 
mashindano yatakayoandaliwa ama kuidhinishwa na TFF kutokana na nafasi 
yao katika Championship itawajibika kucheza.  
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Kanuni : 9 
 

Uwanja 
 

(1) Uwanja wowote kwa michezo ya Championship ni lazima uthibitishwe na 
TFF. Klabu itachagua na kutambulisha uwanja wake wa nyumbani na 
kuitaarifu TPLB katika kipindi cha Uthibitisho wa ushiriki wa Championship. 

 

(2) Katika mazingira maalum timu inaweza kucheza mchezo wake wa nyumbani 
katika uwanja mwingine endapo kuna sababu nzito na za msingi, 
utambulisho wa uwanja katika mazingira haya pia unawajibika kufanywa 
katika kipindi cha uthibitisho wa kushiriki ligi au kwa maombi maalum kwa 
TPLB angalau siku 7 (saba) kabla ya tarehe ya mchezo husika. 
 

(3) Katika kutambulisha uwanja wake wa nyumbani, klabu inawajibika 
kuhakikisha kuwa uwanja huo unakidhi vigezo vyote na masharti kama 
vilivyoainishwa kwenye kanuni za leseni za klabu. 

 

(4) Endapo timu yoyote haina uwanja wa nyumbani unaofaa kwa mchezo wa 
Championship inaweza kuchagua uwanja mwingine katika mji au mkoa 
jirani na mkoa wa timu husika ndani ya Tanzania Bara ulio na sifa 
zinazokubalika na uthibitishwe au kuidhinishwa na TFF. Baada ya uteuzi wa 
uwanja timu haitaruhusiwa kubadilisha uwanja huo kinyume na sababu za 
kikanuni. 

 

(5) Kutokana na sababu za kiusalama, uwanja kutofikika, Kushindwa kukidhi 
vigezo vya Leseni za Kilabu au sababu nyingine yoyote ya msingi, TFF kwa 
kushauriana na timu mwenyeji inaweza kuhamishia mchezo husika katika 
uwanja wa mji au mkoa jirani unaokidhi haja hiyo. 

 

(6) TFF/TPLB ina mamlaka ya mwisho ya kuhamishia mchezo katika uwanja 
mwingine au kubadilisha kituo cha mchezo kwa sababu inazoona zinafaa 
kwa mchezo na wakati husika. 
 

(7) Timu ya Championship inaweza kuteua viwanja vingine miongoni mwa 
viwanja visivyokuwa na michezo ya Championship kwa michezo yake miwili 
tu ya nyumbani na kuwasilisha Uteuzi wake huo siku ishirini na moja (21) 
kabla ya mchezo husika inayokusudia kucheza kwenye uwanja wa uteuzi. 
Masharti ya uwasilishaji yatazingatia pia kanuni ya 9:3 ya Kanuni hizi. 
Uwanja ukishapitishwa hautabadilishwa isipokuwa kwa mazingatio ya 
Kanuni ya 9:6 

 
  

 

Kanuni : 10 
 

Ushiriki Mashindano Kimataifa  
 

(1) Timu ya Championship itashiriki Mashindano ya Kimataifa ya CAF endapo 
itafanikiwa kuwa Bingwa wa Kombe la Shirikisho la TFF. Ushiriki mwingine 
wowote kwa Mashindano ya Kimataifa ya CAF utatokana na timu za Ligi 
Kuu. 
 

(2) Timu ya Championship inaweza kushiriki Mashindanbo mengine ya 
Kimataifa kwa Uteuzi wa TFF au kutegemea Mahitaji na Taratibu za 
Mashindano husika kwa Kibali cha TFF. 

 
  

 

Kanuni : 11 
 

Vikombe na Tuzo  
 

(1)  Timu Bingwa wa Championship itakabidhiwa kikombe cha ubingwa wa 
Championship ambapo Bodi ya Ligi (TPLB) itapanga utaratibu wa sherehe. 
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(2)  Endapo timu itachukua ubingwa kabla ya ligi kumalizika itapata heshima 
kutoka kwa timu pinzani kwa kila mchezo uliosalia wa Championship 
itakaocheza kwa kujipanga kusalimiana kwa pongezi (guard of honour) 
kabla ya ukaguzi wa kuanza mchezo. 

 

(3)  Klabu Bingwa wa Championship itahodhi kikombe cha ubingwa 
ilichokabidhiwa mpaka itakapotakiwa na Bodi ya Ligi kukirejesha. Endapo 
Klabu Bingwa itatakiwa kurejesha kikombe itapewa kikombe kingine 
kinachofanana (replica) badala yake. 

 

(4)  Medali, tuzo na kikombe kingine chochote kinachotolewa kama zawadi 
kwenye Championship hakitarejeshwa, kitakuwa cha kudumu kwa 
aliyetunukiwa. 
 

(5)  Wachezaji, Kocha Mkuu na Maafisa wa Benchi la Ufundi wa Klabu Bingwa 
ya Championship watapewa Medali za Ubingwa wa Championship. Wahusika 
wengine watatunukiwa Tuzo/medali zao kwa Utaratibu utakaowekwa. 
 

(6)  Rais wa TFF ndiye atakayetoa Medali, Kombe na zawadi nyinginezo kwa 
Timu Bingwa na wahusika wengine. Endapo kutakuwa na Mgeni Rasmi 
aliyealikwa, Rais wa TFF atamshirikisha ipasavyo Mgeni Rasmi husika na 
wageni wengineo katika zoezi la Utoaji zawadi mbalimbali kwa wahusika.  

 
 

(7)  TFF kwa kushirikiana na TPLB itaweka miongozo, sifa na vigezo vya ushindi 
(zitakazosomeka pamoja na kanuni hizi) kwa wahusika/makundi maalum 
yatakayoshinda kwa kupewa tuzo za Championship. Washindi wa Tuzo 
mbalimbali za Championship watapatikana kutokana na kupata alama zaidi 
ya washindani wao kwa mujibu wa sifa na vigezo vilivyowekwa. 

 
 

(8)  Hairuhusiwi kwa Timu, Kiongozi, Kocha, Mwamuzi, Mchezaji na Ofisa 
mwingine yeyote wa timu ya Championship kushiriki au kuchukua kikombe 
au tuzo yoyote kuhusiana na Championship au ushiriki wake kwenye 
Championship kutoka kwa mamlaka nyingine yoyote bila idhini ya TFF au 
kukaidi miongozo kuhusiana na Tuzo kwa Championship. Ukiukwaji wa 
sharti hili utavutia adhabu ya faini au kifungo au vyote kwa pamoja kwa 
mhusika.  
 

 
 

 
 

(9)  Muhusika yoyote aliyeteuliwa katika Orodha ya wanaowania Tuzo za 
Championship anawajibika kufuata maelekezo ya TFF kwa ajili ya Tuzo za 
Championship ikiwemo ulazima wa kuhudhuria Sherehe za Tuzo. Mteule 
yoyote kuwania Tuzo atakayeshindwa kufuata Utaratibu, maelekezo na/au 
Kutohudhuria Sherehe za Tuzo bila ridhaa ya TFF/TPLB atachukuliwa hatua 
za kinidhamu ikiwemo faini, kufungiwa michezo au kipindi fulani Pamoja 
na kupoteza nafasi ya kuwa Mshindi na nafasi yake kuchukuliwa na 
mshindani anayemfuatia kutokana na vigezo. 

 
 
 

(10)  TPLB kwa kushirikiana na TFF inaweza kutayarisha na kusimamia utaratibu 
wa kupatikana kwa mchezaji Bora wa mchezo kwa kila mchezo wa 
Championship. 
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SURA : IV 

 

UTAWALA 
 

  

 

Kanuni : 12 
 

Usimamizi wa Ligi  
 

 

(1) Championship itasimamiwa na kuendeshwa na Bodi ya Ligi (TPLB) kwa 
mujibu wa kanuni hizi. TPLB katika uendeshaji wa Championship 
itawajibika kushirikiana na vyombo vingine vya TFF katika masuala yaliyo 
katika mamlaka ya vyombo hivyo. 
 

(2) TFF/TPLB inaweza kushughulikia/kufanyia uchunguzi na kufanyia uamuzi 
kwa mujibu wa Kanuni hizi, au Kanuni nyingine za adhabu za TFF, CAF na 
FIFA jambo lolote lisilo la kawaida, la hatari, la kimaadili, la kinidhamu, la 
kibaguzi au lisilo la kiuanamichezo lililotokea katika mchezo wa 
Championship au katika mwenendo wa shughuli za Championship. 

 

(3) TFF/TPLB inaweza kusimamisha kwa kipindi maalum au muda usiojulikana 
matumizi ya Kituo cha Championship au uwanja wowote kwa michezo ya 
Ligi Championship endapo itabainika katika kituo/uwanja huo kukithiri 
vitendo vya fujo na vurugu au kuthibitika kwa mazingira ya kutopatikana 
haki kwa timu yoyote na/au maofisa wa mchezo. 

 

(4) Kutakuwa na Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi ya TPLB itakayokuwa na 
jukumu la kusimamia uendeshaji/mwenendo wa michezo na matukio na 
usimamizi wa Kanuni katika Ligi ikiwemo Championship. 

 

(5) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi ya TPLB itaundwa na Mwenyekiti wa 
TPLB, na kuthibitishwa na Kamati ya Uongozi ya TPLB na itadumu kwa 
kipindi cha miaka miwili. 

 

(6) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi itakutana katika hali ya kawaida kwa 
ratiba ya vikao itakayoratibiwa na Sekretarieti ya TPLB kwa kushirikiana na 
Mwenyekiti wa Kamati. Aidha Kamati ya Uendeshaji itakutana kwa lazima 
kwa dharura ndani ya saa 72 (sabini na mbili) wakati wowote linapojitokeza 
jambo la dharura au la kushughulikiwa kwa haraka kuhusiana na uendeshaji 
na usimamizi wa Championship. 

 

(7) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi inaweza kufuta adhabu ya kadi yoyote 
iliyotolewa uwanjani na mwamuzi, na kuondoa adhabu inayoambatana na 
kadi hiyo endapo inathibitika bila mashaka kuwa mtuhumiwa hakustahili 
kadi hiyo. 
 

(8) Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi ya TPLB itachukua hatua moja kwa 
moja kwa vitendo vyovyote vya uvunjifu wa Kanuni vilivyo na ushahidi usio 
na mashaka vilivyotokea katika mchezo wa Championship au kuhusiana 
moja kwa moja na mchezo ya Championship bila ya kujali mahitaji ya 
kupelekwa kwenye vyombo vingine vya TFF. 
 

(9) Makamishna kwenye michezo ya Championship wataandaliwa na kupangwa 
na Idara ya Mashindano ya TFF kutokana na mchakato na Utaratibu 
utakaotolewa na TFF. Katika Mazingira Maalum, TFF inaweza kuteua 
Kamishna wa mchezo wa Championship itakavyoona inafaa. 
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(10) Katika Mazingira maalum ya Majanga kiasi cha kusababisha Championship 
kushindwa kuendelea kwa muda unaoathiri Kalenda ya msimu katika hali 
ya kutorekebishika wakati ikiwa imekwishachezwa michezo zaidi ya nusu 
kwa msimu husika, TFF itathibitisha Msimamo wa Championship kwa wakati 
husika kuwa ndio Msimamo wa Mwisho na Utatumika kama Msimamo rasmi 
utakaotambulika kwa timu kutumikia hali ya nafasi zilipo kwenye Msimamo. 
Katika Mazingira ya Hali ya majanga wakati Championship ikiwa bado 
haijafikia nusu ya michezo yake kwa msimu husika, TFF itafuta 
Championship kwa msimu husika na Hali itasalia kama ilivyomalizika Msimu 
uliotangulia. 
 

  

 

Kanuni : 13 
 

Uthibitisho wa Ushiriki  
 

(1) Timu itawajibika kutoa taarifa ya maandishi kwa TPLB endapo haitashiriki 
Championship msimu husika katika kipindi cha Maombi ya Leseni ya Klabu. 

 

(2) Ada ya ushiriki wa Championship itakuwa shilingi 300,000 (laki tatu)  
ambazo zitalipwa katika kipindi cha uthibitisho wa ushiriki baada ya klabu 
husika kupata leseni. 

 

(3) Klabu itawajibika kutoa taarifa zake nyingine muhimu kwa TPLB baada ya 
kupatiwa Leseni ya kushiriki Championship. Mabadiliko yoyote ya taarifa 
zinazotolewa na klabu yataarifiwe kwa TPLB wakati wowote wa mabadiliko 
hayo. 

 
  

 

Kanuni : 14 
 

Leseni ya Klabu  
 

(1) Klabu za Championship zinawajibika na kutakiwa kuwasilisha maombi ya 
kupatiwa Leseni ya Klabu kwa TFF katika muda utakaotangazwa na Kamati 
ya Utendaji na kuhakikisha zinakidhi masharti na vigezo vyote vya msingi 
kupatiwa leseni ili kushiriki Championship. Klabu itakayoshindwa kukidhi 
kiasi cha kukosa Leseni haitashiriki Championship kwa msimu husika. 
 

(2) Klabu ya Championship iliyopata nafasi ya Kushiriki Mashindano Kimataifa, 
Itawajibika kukidhi Masharti ya Leseni ya Klabu (Club Licencing) kwa 
kiwango cha Masharti hayo Kimataifa ili iweze kuwa na Sifa za Kushiriki 
Mashindano husika. Kushindwa kutimiza masharti husika ipasavyo 
kutapelekea Klabu husika kupoteza nafasi yake ya Ushiriki kwa Msimu 
husika. 

 
  

 

Kanuni : 15 
 

Msimu na Ratiba  
 

(1)  Kamati ya Utendaji TFF itatangaza kuanza na kumalizika Msimu wa 
Championship. 

 

(2)  Timu zinawajibika kufuata utaalamu wa kiufundi katika kuzingatia 
matumizi sahihi ya vipindi vya mapumziko katika msimu (off season), 
kipindi cha matayarisho (preseason) na kipindi cha kucheza Ligi. 

 

(3)  Ratiba ya Championship itapangwa na TPLB kwa kushirikiana na TFF na 
itatolewa angalau wiki nne (4) kabla ya Ligi kuanza. Ratiba ikishatolewa 
haitabadilishwa isipokuwa kwa dharura kubwa au sababu nzito na za msingi. 
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Kanuni : 16 
 

Udhamini  
 

(1) TFF/TPLB itatoa maelekezo na mwongozo kuhusu masharti na makubaliano 
ya msingi kimkataba na Mdhamini ambapo Klabu, timu, wachezaji na wadau 
wengine watawajibika kuheshimu na kutekeleza. 
 

1.1  Nembo ya Mdhamini Mkuu wa Championship itawekwa kwa rangi 
zake halisi katika mkono wa kulia kwenye sare za timu za kuchezea, 
na timu zitalazimika kufanya hivyo kwa michezo yake yote ya 
Championship. 

 
 

 

1.2  Timu zinazoshiriki Championship na waamuzi wanatakiwa 
wahakikishe wanavaa vifaa vilivyotolewa na Mdhamini wa 
Championship (endapo vimetolewa) katika michezo wanayoshiriki 
ya Championship. 

 

1.3  Timu zitalazimika kuweka nembo ya mdhamini kwenye vifaa vyake 
vya kuchezea kama inavyoelekezwa na Kanuni hizi au kwa 
Maelekezo Maalum ya TFF. 

 

1.4  Hairuhusiwi kuweka matangazo ya kampuni ambayo ina ushindani 
wa moja kwa moja wa kibiashara na Mdhamini wa Championship. 

 

1.5  Matangazo au mabango ya mdhamini/wadhamini wa Klabu 
yasiyozidi kumi (katika vipimo vya 600cm x 100cm kwa kila bango) 
yatawekwa katika mchezo wa klabu husika kwenye uwanja wake wa 
nyumbani tu akiwa ni timu mwenyeji. Klabu ngeni italazimika kuwa 
na makubaliano maalum na timu mwenyeji wake wa mchezo endapo 
itahitaji kuweka matangazo ya mdhamini/wadhamini wake binafsi 
uwanjani katika mechi yake ya ugenini. 

 

1.6  Matangazo yasiyokuwa ya wadhamini wa Championship au klabu au 
yasiyoidhinishwa na TFF hayatoruhusiwa kwenye maeneo ya uwanja 
wakati wa michezo na shughuli zinazohusiana na Championship. 

 

1.7  Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya udhamini wa 
Championship kimkataba kwenye michezo yake kama 
inavyoelekezwa na TFF/TPLB, timu itakayokiuka itatozwa faini ya 
shilingi milioni tatu (3,000,000/-) kwa kila mchezo itakaokiuka na 
inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kushushwa daraja na/au 
kufungiwa. 

 

1.8  Klabu itakayofanya jambo lolote (ambalo halihusiani na mchezo 
wake) la kukiuka masharti ya mikataba ya wadhamini kama 
ilivyoelekezwa na TFF/TPLB itatozwa faini ya shilingi milioni tatu 
(3,000,000/-) na endapo itakaidi zaidi inaweza kuchukuliwa hatua 
zaidi ikiwemo kuondolewa kwenye Championship.  

 

1.9  Mwamuzi anawajibika kuvaa sare zinazotolewa na mdhamini wa 
Championship (endapo zimetolewa) kwenye michezo atakayoshiriki 
na kwa makusudio mengine yaliyowekwa. 
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1.10  Klabu yoyote inayotaka kuingia mkataba na mdhamini binafsi 
inalazimika kuwasilisha rasimu ya mkataba huo kwa TFF kabla ya 
kutia saini kuingia mkataba huo, na baada ya kuingia mkataba klabu  

1.11   

1.12  inawajibika kutambulisha mdhamini wake kwa TFF/TPLB 
ikiambatanisha na nakala ya mkataba wa udhamini huo. 

 

1.13  Hairuhusiwi kwa klabu/mchezaji/mwamuzi kufanya mawasiliano ya 
moja kwa moja na mdhamini wa Ligi bila ruhusa ya TFF kuhusu 
masuala yanayohusu mkataba wa udhamini, yeyote atakayekiuka 
atafungiwa kipindi kati ya miezi mitatu na kumi na mbili au faini ya 
shilingi laki tano (500,000/-) 

 

(2) Klabu za Championship zitakuwa na haki ya kulipwa stahili zao zote 
zinazotokana na udhamini wa ligi kama ilivyokubalika bila kukosa na 
kuchelewa zikiwemo zawadi na tuzo kwa wanaostahili. 
 

(3) Championship ya Tanzania Bara inaweza kubadilishwa jina na kutajwa kwa 
jina la Mdhamini Mkuu/Mdhamini wa Jina la Championship katika kukidhi 
masharti ya mkataba wa udhamini. 

 
 

(4) Haki zote za Matangazo ya Televisheni na Redio (Tv & Radio Rights), za 
habari za machapisho (print) na za habari za kielektroniki (electronic) 
kuhusiana na Championship ni mali ya TFF. 

 

(5) Haki zote za matangazo kwenye viwanja inapochezwa michezo ya 
Championship ni mali ya TFF. TFF itaweka mazingatio kwa matangazo ya 
Wadhamini wa Championship na Wadhamini binafsi wa klabu za 
Championship waliotambuliwa na TFF. 
 

(6) Hairuhusiwi kwenye Uwanja wowote unaochezwa mchezo wa Championship 
kuwekwa matangazo ya aina yoyote wakati wa mchezo wa Championship 
bila kibali cha TFF. Timu mwenyeji itawajibika na ukiukwaji wowote wa 
sharti hili na kuvutia adhabu dhidi yake.  
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SURA : V 

 

MCHEZO 
 

  

 

Kanuni : 17 
 

Taratibu za Mchezo  
 

(1)  Michezo yote ya Championship itachezwa kwa kufuata sheria kumi na saba 
za mpira wa miguu za FIFA (17 Laws of the Game). 

 

(2) Kutakuwa na mkutano wa kitaalamu wa Maandalizi na Uratibu wa mchezo 
(MCM) utakaofanyika kabla ya mchezo, saa 4:00 (nne) asubuhi siku ya 
mchezo. Kwa sababu maalum, mkutano huu unaweza kupangiwa muda, siku 
na mahali pengine kama itakavyopendekezwa na FA(M) na kuidhinishwa na 
Kamishna wa mchezo au GC wa mchezo (kama ameteuliwa). 
 

2.1 Wanaotakiwa kuhudhuria kikao cha MCM ni: 
2.1.1 Wawakilishi wa Timu kwa mchezo husika  

(HoD, Meneja, Daktari, Afisa Vifaa, Afisa Usalama) 

2.1.2 Kamishina wa Mchezo (atakuwa Mwenyekiti wa Kikao) 
2.1.3 Mratibu wa mchezo (GC) 
2.1.4 Waamuzi wa mchezo  

(wanaweza wasiwepo endapo kuna Mtathimini wa waamuzi) 
2.1.5 Mamlaka ya Uwanja 
2.1.6 Msimamizi wa Vijana wa Mipira (ballkids) 
2.1.7 Huduma ya Kwanza 
2.1.8 Afisa Usalama wa TFF/Kituo 
2.1.9 Mamlaka ya Polisi ya Eneo husika 
2.1.10 Mamlaka ya Zimamoto 
2.1.11 Daktari wa Mchezo 
 

2.2 Timu inawajibika kufika kwenye kikao cha kitaalamu cha maandalizi 
ya mchezo bila kukosa kwa wakati ikiwakilishwa na viongozi 
waliotajwa (kanuni 17:2(2.1) wakiwa kamili na vifaa tajwa (kanuni 
17.2(2.3) kwa idadi na nafasi na si mwingine yeyote asiyetajwa. 

 

2.3 Kila timu inatakiwa kufika na vifaa vyake, jezi, bukta na soksi 
watakavyotumia kwa mchezo husika kwa mpangilio ufuatao:  

 

2.3.1 Sare ya Vifaa kwa Wachezaji wa Ndani (Field players) 
2.3.2 Sare ya Vifaa kwa Walinda Mlango (Goalkeepers) 
2.3.3 Timu Ngeni ifike na Sare za Nyumbani na Ugenini/ya ziada 
2.3.4 Sare ya Vifaa vya Mazoezi mchezoni (warming Up kit) 
2.3.5 Kitambaa cha Alama ya Nahodha (Captain ArmBand) 
2.3.6 Sare ya Maofisa wa Benchi la Ufundi (Technical Officials) 
2.3.7 Msimamizi ahusike na Sare za Vijana wa mipira (BallKids)  

 

2.4 Ni sare zilizoamuliwa kwenye MCM tu kwa wachezaji na viongozi 
ndizo zitazoruhusiwa kuvaliwa wakati wa mchezo. 

 

2.5 Kila jezi inatakiwa kuwa na namba kubwa zinazosomeka vizuri zilizo 
kati ya namba 1 (moja) hadi 70 (sabini).  

 

2.6 Endapo rangi katika sare za timu mbili zitafanana, timu ngeni 
italazimika kubadili sare yake na endapo moja ya timu sare zake 
zitafanana na sare za waamuzi, waamuzi watalazimika kubadili. 
Taratibu za mabadiliko lazima zijulikane kwenye kikao cha MCM  

 

2.7 Sare ya mlinda mlango isifanane rangi na sare (jezi) za wachezaji 
wa ndani na mlinda mlango wa timu pinzani. 

 



 

 

- 19 - 

 

 

2.8 Kikao cha maandalizi ya mchezo (MCM) kinaweza kufanyika kwa njia 
ya mtandao kwa mazingatio ya Kanuni 17:2. 

 
(3) Endapo kutatokea kufanana sare za timu wakati wa ukaguzi kabla ya 

mchezo kuanza, timu ambayo haikufika kwenye kikao cha MCM itawajibika 
kubadili sare zake. 
 

(4) Kamishna atahakikisha timu zinatumia sare kwa mujibu wa rangi za 
nyumbani, ugenini na ziada kama zilivyoandikishwa na klabu kwa TFF. 
 

(5) Timu zitaheshimu uchaguzi wao wa rangi za sare zao kwa michezo ya 
nyumbani na ugenini/ya ziada (katika mazingira ya mgongano wa rangi), 
na endapo itatokea timu ya nyumbani kukosa uzingativu wa kuwasilisha 
rangi sahihi kwa sare zake kwa mechi za nyumbani katika kikao kitangulizi 
cha MCM timu ngeni itakuwa na haki ya kwanza ya kuchagua rangi ya sare 
katika mchezo husika. 
 

(6) Timu zinazocheza mchezo husika zinatakiwa kuwasilisha kwa 
Kamishina/Mratibu (GC) wa mchezo Orodha ya Viongozi wasiozidi nane (8) 
na wasiopungua watano (5) na Wachezaji wasiozidi ishirini (20) kwa mchezo 
husika masaa mawili kabla ya muda wa kuanza mchezo (kickoff). kwa 
kutumia fomu maalum iliyojazwa kwa unadhifu na ukamilifu ikiwa 
imesainiwa na kila mmoja. 
 

(7) Kila klabu ya Championship ina wajibu wa kuhakikisha linakuwepo Gari la 
wagonjwa (ambulance) na vijana waokota mipira (ball kids) uwanjani 
katika kila mchezo wake wa nyumbani timu yake inapocheza. Iwapo 
huduma hizo hazitakuwepo, Kamishna atazuia mchezo kuchezwa, na timu 
mwenyeji itapoteza mchezo huo.  
 

(8) Kocha Mkuu na Viongozi wa Benchi la Ufundi wanawajibika kuvaa sare 
maalum za timu yao kwa Benchi la Ufundi. Endapo Kocha Mkuu atahitaji 
kuvaa mavazi tofauti, anawajibika kuwa katika Mavazi Rasmi ambayo ni ya 
Heshima na Nadhifu. Uvaaji wa Kaptula ya aina yoyote hauruhusiwi kwa 
Kocha Mkuu. Ukiukwaji wowote utavutia adhabu kwa muhusika na/au kwa 
timu husika. 
 

(9) Mchezaji anayeruhusiwa kucheza ni yule tu aliye kwenye orodha ya timu 
iliyowasilishwa kwa Kamishna na kukaguliwa kabla ya kuanza mechi. 
Mchezaji ambaye hakukaguliwa atahesabika kuwa batili (nonqualified). 

 

(10) Michezo yote ya ligi itachezwa kwa vipindi viwili vya jumla ya dakika 90 
(tisini) kila kipindi kikiwa na dakika 45 (arobaini na tano) na mapumziko ya 
dakika zisizopungua 5 (tano) na zisizozidi 15 (kumi na tano) kati ya vipindi 
hivyo. Mwamuzi wa mchezo ndio mtunza muda. 

 

(11) Mchezaji atakayevaa jezi isiyokuwa na nambari mgongoni ama 
itakayobandikwa kwa plasta au katika utaratibu wowote ule usiokubalika 
hataruhusiwa kucheza. 

 

(12) Manahodha wa timu zinazoshindana wanatakiwa kuvaa vitambulisho (arm-
band) vya rangi tofauti na jezi zao kwenye mikono ya jezi zao. 

 

(13) Kila mchezaji ni lazima avae kilinda ugoko (shinguard) kwenye miguu yote 
miwili, mchezaji asiyevaa hataruhusiwa kucheza mpaka avae. 
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(14) Wachezaji/viongozi wa kiufundi hawaruhusiwi kushangilia goli kwa kufanya 
ishara yoyote isiyokuwa ya kiuanamichezo au ya kashfa au matusi kwa timu 
pinzani au watazamaji. 
 

(15) Timu zinatakiwa kufika uwanjani si chini ya dakika tisini kabla ya muda wa 
kuanza mchezo.  
 
 

(16) Muda wa kuanza mchezo (kickoff) utapangwa katika mazingira ya kawaida 
na kwa mazingatio maalum ya hali kwa michezo inayoonyeshwa kwenye 
televisheni, viwanja na sababu nyingine yoyote muhimu. Mabadiliko yoyote 
ya muda wa kuanza mchezo yatajulishwa ipasavyo kwa pande zote husika 
za mchezo angalau saa ishirini na nne (24) kabla ya muda wa awali 
uliopangwa. TPLB/TFF inaweza kubadili muda wa kuanza mchezo (kickoff) 
kwa mazingatio maalum katika mazingira ya dharura na/au yaliyo nje ya 
uwezo wa pande zote kwa maana ya TPLB/TFF na Klabu husika. 

 

(17) Ni marufuku kwa viongozi kuingia kiwanjani (pitch) bila sababu za msingi 
kinyume na taratibu za mchezo kabla, wakati au baada ya mchezo.  
 

(18) Ni marufuku kwa mashabiki kuingia kiwanjani (pitch) kabla, wakati au 
baada ya mchezo.  

 

(19) Timu zinapokaguliwa au kupeana mikono zenyewe na waamuzi zitalazimika 
kufanya hivyo kwa heshima zote zinazostahili.  

 

(20) Baada ya kuwasili Uwanjani katika muda rasmi na muda wote kabla ya 
kuanza kwa mchezo na wakati wa mapumziko, timu zitalazimika kupumzika 
kwenye vyumba vyao vya kuvalia kwa kutumia milango rasmi kwa ajili hiyo 
na si vinginevyo. 

 

(21) Timu yoyote hairuhusiwi kuruka ukuta wa nje ili kuingia uwanjani (Stadium) 
ama kuruka uzio wa ndani unaotenga watazamaji na kiwanja (pitch), ama 
kupita katika mlango wowote usio rasmi kwa kuingizia timu. 

 

(22) Wachezaji wote watatambulika kwa kutumia Leseni zao zitakazotolewa na 
kuidhinishwa na TFF. Mchezaji yeyote ambaye hatakuwa na leseni 
hatoruhusiwa kucheza katika mchezo husika. 

 

(23) Katika mazingira maalum ya kukosekana Leseni ya mchezaji, TFF inaweza 
kutoa utambulisho wa dharura/muda ili kukidhi mahitaji ya kikanuni kwa 
mchezaji kucheza mchezo husika. 

 

(24) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia taarifa 
za mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu imechezesha 
mchezaji ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF hivyo kuwa batili 
kiusajili (nonqualified) timu hiyo itapoteza mchezo na ushindi kupewa timu 
pinzani. 
 

(25) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia taarifa 
za mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu imechezesha 
mchezaji ambaye hajaorodheshwa kwenye fomu maalum ya Orodha ya 
wachezaji na viongozi kama mchezaji wa siku hiyo kwa mchezo husika na 
hivyo kushindwa kupitia mchakato wa ukaguzi wa wachezaji kabla ya 
mchezo timu hiyo itapoteza mchezo na ushindi kupewa timu pinzani. 
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(26) Wanaoruhusiwa kukaa kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo ni 
wachezaji tisa (9) wa akiba na viongozi nane (8) ambao ni Mwalimu Mkuu 
(head coach) Walimu Wasaidizi (assistant coaches) wasiozidi watatu, 
Daktari, Mtaalamu wa tiba ya viungo, Meneja wa Timu na Afisa Vifaa wa 
Timu. 

 

(27) Endapo timu iliyokiuka maelekezo ya Kanuni (17:26) itakataa kutii 
maelekezo ya mwamuzi ya kuwaondoa wasiohusika kwenye benchi la 
ufundi, mwamuzi anaweza kuomba msaada kwa GC/Kamishna/Msimamizi. 

 

(28) Mwamuzi ataanzisha mchezo iwapo tu kama kuna mipira isiyopungua 
mitatu (3) yenye sifa zinazokubalika kisheria. Msimamizi wa Kituo/FA(M) 
watapeleka uwanjani mipira hiyo. 

 

(29) Ni marufuku kwa timu yoyote kukataa kuchezea mpira wowote 
uliochaguliwa na mwamuzi. Endapo timu yoyote itakataa kuchezea mpira 
wowote uliochaguliwa na mwamuzi na kusababisha mchezo kuvunjika, au 
kuchelewa kuanza na kusababisha kuvunjika kwa sababu ya giza, timu hiyo 
itapoteza mchezo huo na kutozwa faini na timu pinzani itapata ushindi. 

 

(30) Mwamuzi ataanzisha mchezo katika mazingira ya kuanza (kick off) au 
kuendelea na mchezo iwapo kila timu ina wachezaji 11 (kumi na mmoja) 
uwanjani. Endapo timu yoyote haitimizi wachezaji 11 (kumi na mmoja) 
mchezo unaweza kuanzishwa ikiwa tu wachezaji wa kila timu hawapungui 
7 (saba) mmoja wao akiwa mlinda mlango. 

 

(31) Endapo timu itakuwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) kabla ya mchezo 
kuanza au itabakiwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) uwanjani kutokana 
na wachezaji wake kutoka katika mazingira yasiyoruhusu kuingia mchezaji 
badala, timu hiyo itakuwa imesababisha mchezo huo kuvunjwa na mwamuzi 
na hivyo timu pinzani itapewa ushindi na endapo itabainika kuwa hali hiyo 
imefikia kutokana na udanganyifu au hila yoyote ya kuvuruga mchezo huo, 
basi hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa kanuni katika sura ya 4 (nne) 
na/au sura ya 6 (sita) ya Kanuni hizi. 

 

(32) Timu inaruhusiwa kubadilisha wachezaji watano (5) tu katika awamu 
zisizozidi tatu (3) kwenye mchezo mmoja, wanaoingia badala ambao lazima 
watokane na orodha ya wachezaji wa akiba wasiozidi tisa (9) 
walioorodheshwa kwenye fomu ya Orodha ya timu kwa mchezo husika. timu 
itakayobadilisha zaidi ya wachezaji watano (5) itapoteza mchezo husika na 
kutozwa faini na timu itakayobadili kinyume na utaratibu wa awamu tatu  
uliowekwa itatozwa faini. Mabadiliko wakati wa mapumziko 
hayatahesabika kama awamu.  

 

(33) Timu itakayochelewa kuingia uwanjani kuanza mchezo au kuchelewa 
kurejea uwanjani baada ya muda wa mapumziko kumalizika na kushindwa 
kutii wito wa mwamuzi itatozwa faini. 

 

(34) Hairuhusiwi kwa wachezaji wa ndani (field players) wa timu moja kuvaa 
jezi zinazotofautiana kwenye mchezo mmoja. 

 

(35) TFF/TPLB inawajibika kufanyia kazi/uchunguzi na kutolea uamuzi tukio 
lolote la mchezo wa hatari au lisilo la kawaida, la kudhalilisha au la kibaguzi 
au lililo na mahitaji ya kufanyiwa maamuzi lililotokea wakati wa mchezo 
au katika shughuli za mchezo wa Championship kutokana na taarifa kutoka 
vyanzo mbalimbali au taarifa ya mchezo ya Kamishna kwa Mazingatio na/au 
bila kujali hatua zilizochukuliwa na mwamuzi uwanjani. 
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(36) Kwenye kila mchezo wa Championship inawajibika kuwepo kibao maalum 
cha kubadilishia (substitution board) wachezaji na ubao maalum wa 
kuonyesha magoli (scoreboard). 

 

(37) Timu zinaruhusiwa kutumia vyumba vya kuvalia (dressing rooms) saa 4 
(nne) kabla ya mchezo kuanza. 

 

(38) Mchezo wa Championship unaweza kuchezwa kwa kuchezeshwa na 
waamuzi wasiopungua wanne, endapo watakuwa pungufu mchezo huo 
hautachezwa. Katika Mazingira maalum, mchezo wa Championship 
unaweza kuchezeshwa na Waamuzi sita (6), na kutumika kwa mfumo 
wowote wa kiteknolojia unaoaminika na uliothibitishwa na TFF. 

 

(39) Endapo itatokea hali ya uwanja kuharibika kutokana na hali ya hewa au 
matokeo ya hali ya hewa mbaya ambayo haiwezi kurekebishika kwa muda 
mfupi mchezo unatakiwa kuahirishwa mapema kabla ya saa sita mchana. 
Katika mazingira maalum ya dharura mchezo unaweza kuahirishwa kwa 
sababu zilizo nje ya uwezo wa pande zote zilizothibitishwa na TFF/TPLB. 

(40) Mwamuzi wa mchezo ndiye pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu 
uwanja wa kuchezea (pitch) kama unafaa na kukidhi vigezo kuchezewa 
katika hali ya kawaida na dharura ya mvua au madhara katika uwanja 
yaliyosababishwa na mvua au sababu nyingine. 

 

(41) Hairuhusiwi kwa timu/mchezaji/mwamuzi kuonyesha, kutumia au kuvaa 
tangazo lolote la biashara (bila kujali kama lina mgongano na wadhamini 
wa ligi au la) au lenye madhumuni maalum kwenye michezo ya 
Championship ambalo halitambuliwi na halijaidhinishwa na TFF/TPLB. 

 

(42) Mchezo unaweza kuchelewa kuanza (kick off) kwa mpaka dakika 30 
(thelathini) endapo itatokea timu kuchelewa kufika uwanjani au kuna 
taratibu za msingi za mchezo kuchezwa hazijatimizwa na mojawapo ya 
timu au kwa sababu nyingine zinazokubalika, baada ya muda huo mchezo 
utavunjwa. Endapo ni timu imeshindwa kufika itatafsiriwa kushindwa 
kucheza mchezo wa Ratiba ya Ligi, na endapo imeshindikana kutatuliwa 
mapungufu yaliyochelewesha mchezo kuchezwa, timu hiyo itapoteza 
mchezo husika kwa mazingatio ya Kanuni ya 31. 

 

(43) Mchezaji akifunga magoli matatu katika mchezo mmoja atazawadiwa mpira 
mmoja miongoni mwa mipira iliyochezewa mchezo huo. 

 

(44) Timu yoyote itakayopewa ushindi katika mchezo wowote wa Championship 
kutokana na makosa ya kikanuni yaliyofanywa na timu pinzani katika 
mchezo husika yanayosababisha timu kunyang’anywa ushindi au timu 
pinzani kupewa ushindi, itatunukiwa pointi tatu (3) na magoli matatu (3). 

 

(45) Timu ngeni itafanya mazoezi kwenye uwanja wa mechi angalau mara moja 
kabla ya siku ya mechi katika muda tarajiwa wa mchezo husika. Sababu 
zozote za kukwamisha timu mgeni kukidhi ipasavyo au kupata haki hii 
zitathibitishwa kwanza na Kamishna wa mchezo. 

 

(46) Benchi la wachezaji wa akiba na viongozi zitapangwa kwa kuzingatia timu 
ya nyumbani kuwa upande wa kushoto na timu ngeni upande wa kulia mwa 
mwamuzi wa akiba (4th Official). Vyumba vya kubadilishia (changing 
rooms) na sehemu ya kufanyia mazoezi mepesi (warming up) vitakuwa 
upande uleule wa mabenchi kwa timu husika. 
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(47) Hairuhusiwi kwa Mchezaji, mwamuzi au kiongozi wa timu kuonyesha kwa 
njia yoyote tangazo au ujumbe unaohusiana na dini yoyote au ulio na 
madhumuni maalum bila idhini ya TFF/TPLB. 

 

(48) Mchezo wowote wa Championship lazima uandaliwe kwa ukamilifu wa 
huduma muhimu za msingi za mchezo kuchezwa kama usalama, huduma ya 
kwanza, daktari, gari la wagonjwa, waokota mipira na uwanja (pitch) 
uliotayarishwa kwa kufuata sheria za uwanja wa kuchezea 

 
 

(49) Katika mchezo wowote wa Championship wakati mchezo ukiwa unachezwa 
hairuhusiwi kufanyika shughuli nyingine yoyote katika uwanja wa kuchezea 
na eneo la uwanja la ndani ya uzio wa ndani wa uwanja kama vile muziki, 
ujenzi na kuendeshwa kwa vyombo vya moto na visivyo vya moto pamoja 
na kuonekana kwa silaha za moto au nyinginezo katika meneo hayo.  

 

(50) Hairuhusiwi kwa viongozi wa klabu, mashabiki na mtu yeyote asiyekuwa na 
kazi maalum kuhusiana na mchezo katika eneo la kiwanja (pitch) kuwepo 
eneo la uwanjani ndani kuzunguka kiwanja cha kuchezea (pitch). 
 

(51) Hairuhusiwi kwenye kiwanja au eneo la ndani linalozunguka kiwanja (pitch 
area) chochote kinachotumika kwa michezo ya Championship uwepo wa 
Matangazo ya Biashara (au mengineyo), Dini, Siasa au yenye madhumuni 
maalum wakati wa mchezo ambayo hayajaruhusiwa na TFF/TPLB. Timu 
mwenyeji itawajibika kwa uvunjifu huu kwenye uwanja wake wa nyumbani 
katika mchezo wake husika. 

 

(52) Hairuhusiwi kwa kocha/kiongozi yeyote wa timu aliyetolewa mchezoni na 
mwamuzi kujihusisha/kuendelea na kazi zake kwenye mchezo huo kwa siku 
hiyo na wakati wote wa adhabu dhidi yake kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(53) Mchezo wowote wa Championship unatakiwa kuanza (kickoff) kati ya saa 
8.00 (nane) mchana na saa 4.00 (nne) usiku. Katika Mazingira maalum, 
mchezo unaweza kupangiwa muda mwingine na TPLB kwa Mazingatio ya 
mashauriano na Kamishna au Msimamizi wa Kituo. 

 

(54) Mchezo unaweza kusitishwa kwa muda na kisha kuendelea endapo 
kumetokea jambo lisilo la kawaida au mabadiliko makubwa ya hali ya hewa 
yanayoweza kuathiri usalama/afya za watu au kuathiri mchezo wenyewe. 

 

(55) Klabu zinaweza kujulishwa kuhusu michezo yao itakayoonyeshwa moja kwa 
moja kwenye televisheni (live tv broadcasting). Klabu zitawajibika kukidhi 
mahitaji yote ya taratibu za kufanikisha maandalizi na mchezo husika. 
 

(56) Kutakuwa na mkutano wa waandishi wa Habari siku moja kabla ya mchezo 
ambapo Kocha Mkuu na Nahodha au mchezaji mwenye Ushawishi ndani ya 
Timu yake watazungumza katika mkutano huo. 

 
(57) Klabu ina wajibu wa kushirikiana na mdhamini wa matangazo ya televisheni 

ikiwemo kupata picha za wachezaji na benchi la ufundi kwa ajili ya 
maandalizi ya mechi zao. 

 

(58) Endapo Klabu yoyote ya Championship inahitaji kuchukua Kumbukumbu za 
kurekodi video na Picha kuhusiana na mechi yake yoyote ya Championship 
au inayohusiana na uwepo wake kwenye Championship  inaruhusiwa 
kufanya hivyo kwa kutoa Taarifa na Kukubaliwa na TPLB/TFF ambapo 
kumbukumbu hizo hazitaruhusiwa kutumika au kuhusika/kuhusishwa 
kibiashara kwa namna yoyote na kilabu husika au mshirika wake.  
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(59) TFF/TPLB inaweza kutoa maelekezo ya mchezo wowote wa Championship 
kurekodiwa au kuoneshwa moja kwa moja (live) na televisheni katika 
utaratibu na mazingira itakavyoona inafaa kwa maslahi ya mpira wa miguu. 

 

(60) TFF/TPLB itachukua hatua kwa ukiukwaji wowote wa Taratibu za Mchezo 
kama zilivyoainishwa kwenye kanuni ya 17 kwa kutoa Onyo kali au Karipio 
au kutoza faini kuanzia shilingi laki tano (500,000/-) mpaka shilingi milioni 
moja (1,000,000/-) na/au kufungia michezo isiyozidi mitatu (3) au kipindi 
kisichozidi miezi mitatu (3). Faini kwa makosa yanayojirudia itatozwa kati 
ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) na shilingi milioni tano (5,000,000/-) 
kwa mchezaji, kiongozi au timu. 
 

 
 

 

(61) Masharti ya Msingi katika kanuni ya 17 pamoja na yanayohusiana nayo 
yasiyoainishwa ipasavyo yatavutia adhabu katika mazingira ya Uvunjifu 
wake kwa Mazingatio ya kanuni ya 17.60. Pamoja na Adhabu zilizoainishwa 
katika Kanuni hiyo, TFF/TPLB inaweza kuongeza kiwango cha adhabu katika 
mazingira ya kujirudia zaidi kwa makosa au aina na namna kosa 
lilivyotendwa. Adhabu ni pamoja na kufungia, kuzuia Uwanja na kutoza 
faini zaidi.  

 
  

 

Kanuni : 18 
 

Michezo ya Kirafiki  
 

(1)  Timu ya Championship inayotaka kucheza mchezo wa kirafiki katika kipindi 
ligi ikiendelea itawajibika kuitaarifu TFF/TPLB angalau saa arobaini na 
nane (48) kuhusu mchezo huo kabla ya kuchezwa. 

 

(2)  Hairuhusiwi kuchezwa mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha klabu 
nyingine ya Championship katika siku ambayo kuna mchezo wa 
Championship katika kituo/Mkoa husika bila kupata idhini ya TFF/TPLB.  

 

(3)  Mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha timu ya Championship ni lazima 
utolewe taarifa kwa TFF/TPLB au/na FA(M), itakayofanya maandalizi yote 
muhimu kwa mchezo kuchezwa na kufuatwa kwa taratibu zote kwa kiwango 
cha mchezo wa Championship. 

 

(4)  Makubaliano yoyote kuhusiana na mchezo wa kirafiki unaohusisha timu ya 
Championship lazima yafanywe kwa maandishi na mwandaaji wa mchezo 
huo. (TFF/FA(M) TFF/TPLB au/na FA(M) itasimamia makubaliano hayo.  

 

(5)  Masharti yoyote mengine kuhusiana na mchezo wa kirafiki unaohusisha timu 
ya Championship ni lazima yaidhinishwe na TFF kwa michezo inayohusisha 
timu kutoka nje ya Tanzania ikiwa ni pamoja na kupitia maombi yote ya 
mchezo husika. 

 

(6)  Timu yoyote ya Championship inapotaka kucheza au kwenda nje ya 
Tanzania kwa shughuli za mpira wa miguu itawajibika kuomba kibali kwa 
TFF, maombi ya kibali hicho yatumwe siku kumi na nne (14) kabla ya siku 
ya kuondoka. 

 

(7)  Timu yoyote ya Championship hairuhusiwi kucheza mchezo wowote wa 
kirafiki na timu kutoka nje ya Tanzania bila kuwa na kibali cha TFF. 
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(8)  Mwanachama wa TFF au Wakala wa Mechi wa FIFA anayetaka kuandaa 
mchezo wowote ukihusisha timu za kimataifa na timu za Championship 
anawajibika kutuma maombi kwa TFF siku kumi na nne (14) kabla ya siku 
ya tukio yakianisha madhumuni ya mchezo huo. TFF itafanya uamuzi juu ya 
maombi hayo. 

 

(9)  Taratibu za Jumla kuhusu Michezo ya Kirafiki ni kama zitavyosomeka 
kwenye Kanuni za TFF kuhusu Mashindano Maalum/Wadau. 

 
  

 

Kanuni : 19 
 

Ngao ya Jamii  
 

(1) Kutakuwa na mchezo wa Ngao ya Jamii kama Tukio la Ufunguzi wa Msimu 
wa Mashindano wa TFF kabla ya kuanza kwa ratiba ya Championship na 
Mashindano mengine kwa kila msimu kwa madhumuni ya kuutumia mchezo 
wa mpira wa miguu kupitia Mashindano ya Mpira wa Miguu na wadau wake 
kuchangia shughuli za kibinadamu kusaidia jamii. Mchezo huu msingi wake 
mkuu ni kurejesha kwa jamii kwa uchangiaji hivyo kila mdau mhusika 
anawajibika kujielekeza kuchangia. 
 

(2) Mchezo wa Ngao ya Jamii utazikutanisha klabu Bingwa ya Ligi Kuu na klabu 
Mshindi wa Kombe la Shirikisho la TFF kwa msimu uliomalizika, na endapo 
hakuna Kombe la Shirikisho au Mshindi wa Kombe la Shirikisho ndiye pia 
Bingwa wa Ligi Kuu, klabu mshindi wa pili wa Ligi Kuu itashiriki. 

 

(3)  Mshindi katika mchezo wa Ngao ya Jamii itakuwa ni timu itakayopata 
goli/magoli zaidi ya timu mpinzani wake katika muda wa dakika tisini (90) 
za mchezo, endapo hatopatikana mshindi katika muda huo sheria ya penalti 
itatumika kumpata Mshindi wa Ngao ya Jamiikwa msimu husika.  

 

(4)  Mgawanyo wa mapato katika mchezo wa Ngao ya Jamii utazingatia kwanza 
kutolewa asilimia kumi na nane za Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT 18%), 
asilimia tatu (3%) Baraza la Michezo la Taifa (BMT) na gharama za tiketi 
ambapo Baki ya pato itagawanywa asilimia thelathini (30%) Mfuko wa Jamii, 
asilimia kumi na tano (15%) Uwanja, asilimia kumi na tano (15%) kila klabu 
iliyoshiriki, asilimia sita (6%) TFF, asilimia saba (7%) gharama za mchezo, 
asilimia tano (5%) TPLB, asilimia tano (5%) Mfuko wa Maendeleo ya Mpira 
wa Miguu (FDF), FA(M) asilimia mbili (2%)  

 

(5)  Mapato mengine yanayotokana na mchezo wa Ngao ya Jamii Yataamuliwa 
na TFF kutegemea msingi wa Mapato husika na Madhumuni yaliyokusudiwa. 
  

(6)  Walengwa Wanufaika wa mapato ya Mfuko wa Jamii watatambulishwa 
mapema kabla ya mchezo husika wa Ngao ya Jamii kuchezwa. 

 

(7)  TFF itaamua na kupanga Uwanja, tarehe na muda kwa mchezo wa Ngao ya 
Jamii na taratibu nyingine kwa msimu husika. 

 

(8)  Vitendo vya utovu wa nidhamu na ukiukwaji mwingine wa taratibu za 
mchezo katika mchezo wa Ngao ya Jamii utachukuliwa hatua kwa mujibu 
wa kanuni hizi ambapo uamuzi wowote dhidi yake utakuwa na uhusiano wa 
moja kwa moja na Championship, na mechi za ligi zinazohusisha timu 
husika.  
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SURA : VI 

 

TIBA NA BIMA 
 

  

 

Kanuni : 20 
 

Huduma ya Kwanza  
 

(1) Klabu Mwenyeji/FA(M)/Msimamizi wa Kituo ni lazima wahakikishe kuwa 
katika mchezo wowote wa Championship panakuwepo huduma ya kwanza 
maalum na yenye vifaa na sare, gari la wagonjwa (Ambulance) lililo na vifaa 
tiba stahili na Daktari kamili mwenye ujuzi. 

 

(2) Huduma ya Gari la Wagonjwa (Ambulance), huduma ya kwanza na Daktari 
zinahitajika uwanjani tangu muda wa kufungua mageti kuingiza watazamaji 
uwanjani mpaka saa moja baada ya mchezo kumalizika. 

 

(3) Kila uwanja kunapochezwa michezo ya Championship kunahitajika chumba 
maalum kwa ajili ya huduma za tiba na matibabu. 
 

 
 

 
  

 

Kanuni : 21 
 

Bima  
 

Kila klabu ina wajibu wa kuwawekea wachezaji wake na maafisa wa benchi la 
ufundi bima ya matibabu na fidia kutokana na ajali michezoni. Klabu itakayokiuka 
kanuni hii itakuwa imepoteza sifa ya kuwa klabu ya Championship, na usajili wa 
wachezaji wa timu yake hautathibitishwa na haitashirikishwa katika 
Championship. 
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SURA : VII 

 

MALALAMIKO NA RUFAA 
 

  

 

Kanuni : 22 
 

Malalamiko  
 
 

(1) Katika mchezo wowote wa Championship inapotokea klabu kutoridhika au 
kuwa na mahitaji ya kupinga jambo lolote inawajibika kuwasilisha 
malalamiko kwa TPLB itakayosikiliza na kuyatolea maamuzi au kupelekwa 
kwenye Kamati nyingine husika ya TFF kwa maamuzi. 

 

(2) Upande wowote ambao haujaridhika na maamuzi juu ya malalamiko 
yaliyotolewa unaweza kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa iliyo na 
mamlaka kutegemea chombo kilichofanya maamuzi ya awali na kanuni 
zinahusu maamuzi hayo.  

 

(3) TFF/TPLB inaweza kupeleka jambo lolote kuhusiana na Championship 
kwenye chombo husika kujadiliwa na kuamuliwa bila ya kujali kulalamikiwa 
au la. 

 
 
 
 
 
 

(4) Wahusika katika shauri lolote litakalosikilizwa na Kamati yoyote ya 
maamuzi wanaohitajika kuhudhuria kikao hicho watawajibika kujulishwa 
na TFF kuhusu mahali, siku na muda wa kikao hicho katika kipindi 
kisichopungua siku 5 (tano) kabla ya kikao hicho. Yeyote atakayeitwa 
atahudhuria kwa gharama zake mwenyewe. 

 
 

  

 

Kanuni : 23 
 

Utaratibu wa Malalamiko  
 

(1) Malalamiko yoyote kuhusiana na mchezo yawasilishwe kwa maandishi kwa 
Kamishna wa mchezo au ofisi ya Bodi ya Ligi sio zaidi ya saa 72 (sabini na 
mbili) baada ya mchezo kumalizika. 

 

(2) Kamishna wa mchezo atawasilisha kwa TPLB sio zaidi ya saa saa ishirini na 
nne (24) tangu kupokea malalamiko hayo. 

 

(3) Malalamiko yoyote yatakayowasilishwa yatashughulikiwa ndani ya siku 14 
(kumi na nne) tangu kuwasilishwa, katika hali ya upekee malalamiko 
yanaweza kusikilizwa katika muda mfupi zaidi au mrefu zaidi. 

 

(4) Malalamiko yatakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa hayatasikilizwa. 
Endapo mlalamikaji atawasilisha malalamiko yatakayobainika kutokuwa na 
msingi atatozwa faini.  

 
  

 

Kanuni : 24 
 

Pingamizi katika Mchezo  
 

(1) Malalamiko yoyote kabla au wakati wa mchezo (pingamizi) yatolewe kwa 
maandishi yakiainisha tuhuma na msingi wake na yawasilishwe kwa 
Kamishna mara baada ya ukaguzi wa wachezaji mpaka kabla ya mchezo 
kumalizika. Pingamizi katika Mchezo litapokelewa na Kamishina wa Mchezo 
na Kusainiwa na Meneja au Kocha wa Timu iliyolalamikiwa na Mwamuzi wa 
Mchezo husika. 
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(2) Endapo malalamiko yanahusisha uhalali wa mchezaji kucheza mchezo 
husika, timu inayolalamikiwa inaweza kumuondoa kwenye orodha yake ya 
wachezaji wa siku hiyo mchezaji aliyewekewa pingamizi kabla ya mchezo 
kuanza ikiwa inakubaliana/kuheshimu pingamizi hilo. Timu 
itakayomuondoa mchezaji katika hali hii itatozwa faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-). 

 

(3) Malalamiko yatasikilizwa na kutolewa majibu ndani ya siku kumi na nne 
(14). 

 
  

 

Kanuni : 25 
 

Rufaa  
 

(1) Upande wowote unaopinga maamuzi ya malalamiko au mengine 
yaliyofanywa na chombo husika unaweza kukata rufaa kwa kamati ya rufaa 
husika endapo utaratibu wa chombo na kanuni zilizofanya maamuzi hayo 
vinaruhusu kufanya hivyo. 

 

(2) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF ndio chombo cha juu kwa TFF cha 
kusikiliza Rufaa zinazotokana na maamuzi ya Kamati ya Nidhamu ya TFF. 

 

(3) Maamuzi ya Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF yatakuwa ya mwisho. 
Endapo mrufani au mrufaniwa hakuridhika na maamuzi ya Kamati hii 
apeleke shauri lake Mahakama ya Usuluhishi wa mashauri ya michezo 
Ulimwenguni (CAS). 

 

(4) Ni marufuku kupeleka malalamiko yoyote dhidi ya TFF/TPLB kuhusiana na 
uendeshaji wa Championship katika mahakama za kawaida za sheria. 
Klabu, mdau au mtu yeyote atakayepeleka malalamiko yake katika 
mahakama za sheria atachukuliwa hatua kali kwa mujibu wa Kanuni za 
Maadili za TFF. 

 

(5) Malalamiko au jambo lolote litakaloamuliwa na Kamati nyingine za TFF, 
Rufaa dhidi yake itafuata utaratibu wa kamati hizo kwa mujibu wa 
utaratibu wa TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho endapo tu jambo 
lililoamuliwa linaweza kukatiwa rufaa kwa mujibu wa kanuni hizi na za 
vyombo hivyo. 

 

(6) Kamati ya Rufaa ya TFF itasikiliza rufaa kupinga maamuzi yoyote ya Kamati 
ya Nidhamu ya TFF au Maamuzi ya Vyombo vya Bodi ya Ligi (TPLB) ambayo 
yanaweza kukatiwa rufaa. 

 

(7) Wahusika wote wanaohitajika kwenye shauri la rufaa watajulishwa na TFF 
siku, mahali na muda angalau siku tano (5) kabla ya siku ya shauri na 
watahudhuria kwa gharama zao wenyewe. 

 

(8)      Rufaa itasikilizwa ndani ya siku saba (7) tangu ilipowasilishwa. 

 
  

 

Kanuni : 26 
 

Utaratibu wa Rufaa  
 

(1) Rufaa ya kupinga maamuzi ya Kamati ya Nidhamu iwasilishwe kwa 
maandishi kwenye ofisi za TFF sio zaidi ya siku tano (5) za kazi baada ya 
kupata maamuzi ya Kamati ya Nidhamu na iwe imeambatanishwa na ada ya 
rufaa pamoja na vielelezo vyote vya shauri hilo. 
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(2) Mrufani anaweza kuomba kwa TFF uwasilishwaji wa vielelezo kwenye 
Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ambavyo hana uwezo wa kuwa navyo na 
anaweza pia kuwasilisha vielelezo vya ziada kukazia malalamiko yake 
wakati shauri lake linasikilizwa. 

 

(3) Mrufaniwa anayo haki ya kupata nakala ya rufaa dhidi yake baada tu ya 
rufani kuwasilishwa TFF. 

 

(4) Rufaa yoyote itakayowasilishwa bila ya vielelezo au ambayo haijalipiwa ada 
haitasikilizwa. 

 
 

(5) Rufaa yoyote itakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa chini ya kanuni 
hii, haitasikilizwa na ada ya rufaa haitarudishwa kwa mrufani. 

 

(6) Ada ya rufaa kwa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ni shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) 

 
 

  

 

Kanuni : 27 
 

Vyombo vya Maamuzi  
 

(1) Vyombo vya Maamuzi vya TFF na TPLB vitashughulikia masuala na mashauri 
mbalimbali kuhusiana na Championship na kufanya maamuzi kwa misingi 
ya kanuni na mwongozo wa Katiba ya TFF. Vyombo vya maamuzi vitatumia 
kanuni hizi za Championship, Kanuni nyingine za TFF, CAF na FIFA katika 
kufanya maamuzi yake. 
 

(2) Mhusika yeyote wa shauri linalosikilizwa na kuamuliwa na miongoni mwa 
vyombo vya maamuzi vya TFF atawajibika kufuata taratibu za vyombo hivyo 
bila ya kuathiri masharti ya kanuni hizi inayoongoza usikilizwaji na 
maamuzi ya shauri husika. 

 

(3) Shauri lolote linalosikilizwa na chombo cha haki cha TFF ni lazima liwekewe 
utaratibu wa mashtaka katika mfumo wa kimahakama katika kuzingatia 
haki za mlalamikaji na mlalamikiwa. 

 

(4) Shauri lolote linalosikilizwa na kuamuliwa na chombo cha TFF kilicho na 
mamlaka ya mwisho wa usikilizaji na maamuzi ya shauri hilo linaweza 
kuombewa marejeo (review) ya kusikilizwa endapo kuna upande wowote 
haujaridhika na maamuzi ya marejeo hayo yatakuwa ya mwisho. Ada ya 
marejeo (review) ni shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 

(5) TFF inaweza kuelekeza chombo chake chochote cha maamuzi kushughulikia 
jambo kuhusiana na Championship kutokana na mahitaji au dharura 
kuhusiana na jambo husika. 

 

(6) Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji wa Ligi ya TPLB itashughulikia na 
kufanya maamuzi kwa masuala yote ya kiuendeshaji ambayo maamuzi yake 
hayatakatiwa rufaa kwenye chombo kingine cha maamuzi cha TFF kwa 
mujibu wa kanuni za Championship. 

 

(7) TFF/TPLB inaweza kutoa adhabu zaidi kwa kutoza faini zaidi au adhabu 
nyingine yoyote zaidi, au kuongeza adhabu yoyote iliyotolewa kwa 
mchezaji, kiongozi, mwamuzi au timu kutokana na kuthibitika ukiukwaji 
zaidi wa taratibu au makosa yanayojirudia katika msimu mmoja au 
kutegemea uzito na mazingira ya ufanyaji kosa au mwendelezo wa kutenda 
kosa. 
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(8) TFF/TPLB itatoza faini kwa ukiukwaji mwingine wowote wa kanuni na 
taratibu ambao haujaainishwa wazi katika kanuni hizi ulio na mahitaji ya 
adhabu ya faini kwa kati ya shilingi laki tano (500,000 /-) na shilingi milioni 
tano (5,000,000/-). 
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SURA : VIII 

 

FEDHA NA MALIPO 
 

  

 

Kanuni : 28 
 

Mapato  
 

(1) Mgawanyo wa mapato ya mlangoni (gate collection) utafanywa kwa 
kuzingatia kwanza kutoa asilimia kumi na nane ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (18% VAT), Baraza la Michezo la Taifa (BMT) asilimia tatu (3%) 
(kutoka baki ya pato) na gharama za tiketi kwa mchezo husika. Baki ya pato 
itagawanywa kwa Timu mwenyeji asilimia sitini (60%), TPLB asilimia nane 
(8%), gharama za mchezo asilimia saba (7%), mamlaka ya Uwanja asilimia 
kumi na tano (15%), TFF asilimia nne (4%) na FA(M) mwenyeji asilimia sita 
(6%) Mgawanyo wa Mapato utafanywa kwenye Fomu Maalum itakayotolewa 
na TFF kwa Madhumuni hayo. 
 

(2) Endapo itatokea kuwa Gawio la Gharama ya Uwanja litakuwa ni kwa 
maelewano maalum na si kwa asilimia, Timu mwenyeji itawajibika 
kutimiza matakwa ya Masharti ya uwanja ili uweze kuchezewa na sehemu 
ya mgao wa Uwanja ya asilimia 15 itachukuliwa na timu mwenyeji. 
 

(3) Endapo timu itahamia uwanja wa Mkoa mwingine kama uwanja wake wa 
nyumbani mgao wa mapato ya FA(M) ya asilimia sita (6%) itagawanywa kwa 
FA(M) inapotoka timu kupata (nusu) asilimia tatu (3%) na FA(M) 
unapochezwa mchezo pia (nusu) asilimia tatu (3%). 

 

(4) Msimamizi wa Kituo atawasilisha taarifa ya mapato na fedha za mchezo 
husika kwa TFF na TPLB katika muda usiozidi saa 48 (arobaini na nane). 
Kiongozi au msimamizi atakayeshindwa kuwasilisha atachukuliwa hatua 
kwa mujibu wa Kanuni za TFF. 

  

 

Kanuni : 29 
 

Gharama za Mchezo  
 

(1) Asilimia saba (7%) ya Gharama za Mchezo itatumika kulipia gharama 
mbalimbali za huduma zitakazoalikwa na kutolewa kufanikisha mchezo 
husika. Gharama za Mchezo zigawanywe kutumia Fomu Maalum 
inayotolewa na TPLB. 

 

(2) TPLB/TFF itatoa waraka mwanzoni mwa msimu utakaofafanua viwango vya 
malipo ya maafisa wa mchezo na Utaratibu wa Malipo. 
 

 
(3) Gharama zote za Msimamizi wa Kituo, Kamishna, Mratibu wa Mchezo (GC), 

Mtathimini Waamuzi na Waamuzi zitalipwa na TPLB. Gharama za usafiri ni 
kwa usafiri wa treni daraja la pili, basi au meli. 

 

(4) Iwapo gharama halisi ni pungufu ya asilimia saba (7%) zilizokatwa kama 
Gharama za Mchezo, fedha zitakazobaki zitagawanywa asilimia hamsini 
(50%) TPLB na klabu mwenyeji asilimia hamsini (50%) nyingine. 
 

(5) Msimamizi wa Kituo atawajibika na usimamizi wa Gharama za Mchezo, 
atathibitisha uhalali na usahihi wa Malipo kwa kutumia Fomu Maalum ya 
TPLB kwa ajili ya Gharama za Mchezo na kusaini kwa niaba ya TPLB na 
Mwakilishi wa Kilabu Mwenyeji atathibitisha na kusaini kwa upande wa 
kilabu. 

(6) Malipo yatalipwa kwa mifumo ya kibenki kama kanuni za Fedha 
zinavyoelekeza na/au vinginevyo katika mazingira maalum kama 
itakavyoelekezwa na TPLB.  
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SURA : IX 

 

YASIYOTARAJIWA 
 

  

 

Kanuni : 30 
 

Kujitoa  
 

(1) Endapo Klabu yoyote ina nia ya kujitoa katika Ligi kwa sababu zozote zile 
za msingi ni lazima itoe taarifa ya maandishi kwa TFF ikieleza sababu 
zinazoilazimisha kujitoa siku 30 (thelathini) kabla ya Ligi kuanza. 

 

(2) Endapo TFF imekubali kujitoa kwa klabu iliyoomba, klabu nyingine ambayo 
awali ilikuwemo katika daraja hilo lakini iliteremka kwa mujibu wa 
msimamo wa Ligi, itarudishwa kuziba pengo hilo. Klabu hiyo ni ile iliyo 
katika nafasi ya juu kuliko klabu nyingine zote zilizoteremka daraja katika 
msimu huo. 

 

(3) Endapo klabu iliyojitoa ni miongoni mwa klabu zilizopanda daraja, klabu 
nyingine iliyokuwa kwenye nafasi inayofuatia kwa klabu 
zilizopanda/iliyopanda daraja itapandishwa kuchukua nafasi hiyo. 

 

(4) Klabu yoyote itakayojitoa/itakayoondolewa kwenye Championship baada 
ya Ligi kuanza au kushindwa kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya 
Championship katika msimu itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 

 

4.1 Itashushwa daraja na kufungiwa kucheza Ligi kwa misimu miwili (2). 
TPLB/TFF pia inaweza kuichukulia hatua zaidi klabu hiyo/viongozi 
au wachezaji iwapo itathibitika kuwa imejitoa kwa madhumuni ya 
kuhujumu msimamo wa Ligi au hujuma nyingine yoyote. 
 

4.2 Iwapo zitajitoa, kuondolewa au kushindwa kumaliza Ligi kwa sababu 
yoyote ile timu zaidi ya idadi ya timu za kushuka daraja kwa mujibu 
wa kanuni za Championship timu zote hizo zitashuka daraja (kanuni 
30:4.1) na timu zaidi zitapanda kutoka Ligi Daraja la Pili (First 
League) ili kujaza nafasi na idadi ya timu za Championship 
kuendelea kuwa ilivyokusudiwa. 

 

4.3 Matokeo ya michezo yote iliyowahi kuchezwa yatafutwa endapo 
idadi ya michezo hiyo kwa timu husika haijafikia Zaidi ya nusu ya 
michezo yake katika Championship na endapo itakuwa Zaidi ya nusu, 
timu ambazo hazijacheza na timu iliyojitoa au kuondolewa zitapewa 
ushindi kwa michezo hiyo. Timu husika itaendelea kusalia kwenye 
Msimamo wa Ligi katika mazigira yoyote bila ya kuathiri adhabu 
zaidi kwa timu husika kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

4.4 Magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu iliyojitoa katika Ligi 
yatafutwa na hivyo wachezaji wake hawataweza kushindana katika 
ufungaji bora hata kama walifunga magoli mengi. Lakini magoli 
yaliyofungwa na wachezaji wa timu pinzani dhidi ya timu iliyojitoa 
kwenye ligi hayatafutwa, yataendelea kuonekana katika idadi ya 
magoli yaliyofungwa na wachezaji hao lakini hayataonekana katika 
idadi ya magoli yaliyofungwa na klabu zao. 

 

4.5 Itapoteza haki zake zote stahili kwa timu za Championship na 
itawajibika kurejesha stahili yoyote iliyokwishachukua kabla ya 
kujitoa endapo itaamriwa kufanya hivyo kutokana na mazingira ya 
kujitoa kwake. 
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Kanuni : 31 
 

Kutofika Uwanjani  
 

(1) Timu yoyote itakayokosa kufika uwanjani bila ya sababu za msingi zinazokubalika 
kwa TFF/TPLB na/au kusababisha mchezo usifanyike itakabiliwa na adhabu 
zifuatazo: 

 

1.1 Itapoteza ushindi na kushushwa madaraja mawili (2) na matokeo ya 
michezo yake yote yatafutwa au kupewa faida timu ambazo haijacheza 
nazo (kanuni 31.1.2) ili kutoa uwiano sahihi kwa timu zilizobaki kwenye 
Ligi, na endapo timu ilikuwa kwenye nafasi ya kushuka daraja timu hiyo 
itashushwa madaraja mengine mawili. 
 

1.2 Endapo timu itakuwa imecheza Zaidi ya nusu ya michezo yake kwa msimu 
husika, Matokeo ya timu hiyo hayatafutwa kama inavyoainishwa kwenye 
kanuni 31:1.1. Timu ambazo hazijacheza michezo yake na timu 
iliyoshindwa kucheza mchezo wake wa Championship zitapewa ushindi kwa 
michezo yao husika. 

 

1.3 Itatozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-) ambazo kati ya hizo, 
shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000/-) itachukuliwa na TPLB na 
shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000/-) italipwa kwa timu pinzani. 

 

1.4 Itapoteza haki ya kuchukua gawio lake la mapato ya mchezo huo. 
 

1.5 Kiongozi yeyote atakayebainika kushiriki, alishawishi au alikuwa chanzo au 
sababu ya timu kutotokea uwanjani bila ya sababu za msingi atafungiwa 
kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12). 

 

1.6 Timu itakayokosa kufika uwanjani na kusababisha mchezo kutofanyika 
baada ya kushiriki kikao cha maandalizi ya mchezo, itatozwa faini ya 
shilingi milioni tano (5,000,000/-) kulipa fidia ya uharibifu wowote 
unaoweza kujitokeza, kushushwa daraja na viongozi waliosababisha 
watachukuliwa hatua zaidi za kinidhamu. 

 

1.7 Inaweza kukabiliwa na adhabu zaidi kama ambavyo TFF/TPLB itahitaji 
kuchukua hatua zaidi kadiri itavyoona inafaa. 

 

1.8 Timu yoyote iliyopewa adhabu ya faini chini ya kanuni 31:(1.2 na 1.3) 
haitaruhusiwa kucheza hadi itakapotekeleza adhabu hiyo kwa daraja 
ambalo itakuwa ipo. 

 
  

 

Kanuni : 32 
 

Kuvuruga Mchezo  

 

(1)  Timu itakayosababisha mchezo kuvurugika na hatimaye kuvunjwa, itapoteza 

mchezo huo hata kama ilikuwa inaongoza kwa magoli na timu pinzani itapewa 
ushindi na pointi tatu na magoli matatu, iwapo timu pinzani inaongoza kwa magoli 
zaidi ya matatu itabakia na idadi ya magoli hayo iliyokwishafunga. 
 

(2)  Goli lililofungwa katika mchezo wowote uliovurugika na kuvunjika litaendelea 
kuhesabiwa kwenye magoli ya mfungaji endapo mfungaji ni kutoka timu iliyoshinda 
shauri na halitahesabiwa kwenye magoli ya timu husika mpaka endapo tu goli hilo 
ni miongoni mwa magoli katika mchezo uliovurugika hali ikiwa timu isiyosababisha 

kuvurugika mchezo huo ilishafunga Zaidi ya magoli matatu ya ushindi wa 
kikanuni. Kadi zote zitakazotolewa katika mchezo huo zitaendelea 
kuhesabika kwa wahusika.  

 
(3)  Magoli yaliyofungwa na timu iliyosababisha mchezo kuvunjika yatafutwa 

lakini magoli yaliyofungwa na timu pinzani yataendelea kuonekana katika 
idadi ya magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu hiyo wakati wa kutafuta 
mfungaji bora. 
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(4)  Endapo itatokea vurugu ya aina yoyote ile na kusababisha mchezo 
kusimama katika mazingira ya kuhatarisha mchezo huo kuendelea, 
mwamuzi atasubiri kwa dakika zisizozidi kumi na tano (15) na endapo hali 
ya vurugu bado inaendelea mwamuzi atavunja mchezo huo. 

 

(5)  Endapo timu itagomea kuendelea na mchezo kwa sababu zozote zile na 
kusababisha mchezo huo kuvunjika au kuvunjwa na mwamuzi timu hiyo 
itapoteza mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. Timu iliyogomea 
itatozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-). 

 

(6)  Faini iliyotajwa (kanuni 32:5) italipwa kabla ya mchezo unaofuata wa timu 
husika baada ya kuamriwa kulipa. 

 

(7)  Mchezaji na kiongozi watakaobainika kugomea au kusababisha vurugu 
zilizopelekea mchezo kuvunjika watafungiwa kujihusisha na masuala yote 
ya mpira wa miguu kwa kipindi kati ya miezi sita mpaka miaka mitano. 

 

(8)  Endapo uvunjikaji wa mchezo utabainika kuwa wa utata au sababu nyingine 
au kukosekana uzingativu wa kutosha wa kanuni 32:4, mchezo huo 
utarudiwa katika tarehe nyingine, waamuzi wengine na uwanja 
utakaoamuliwa na TPLB. 

 

(9)  Timu itakayoleta/itakayofanya vurugu za aina yoyote au kupinga, kuzuia au 
kugomea mchezo wa Championship kuonyeshwa kwenye televisheni au 
kutangazwa kwenye redio kinyume na ilivyoelekezwa na TFF/TPLB itatozwa 
faini ya shilingi milioni tano (5,000,000/-). Endapo timu hiyo itarudia kosa 
hilo itachukuliwa hatua zaidi hata ikiwemo kushushwa daraja. 

 

(10)  Endapo vurugu zitatokea uwanjani mara tu baada ya mchezo kumalizika, 
viongozi au wachezaji husika watakaobainika kusababisha na/au kufanya 
vurugu hizo watakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa kipindi cha miezi 
mitatu mpaka kumi na mbili na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 
kwa timu husika.  

 

(11)  Endapo itathibitika timu yoyote imefanyiwa fujo na/au vurugu kabla, 
wakati au baada ya mchezo na washabiki wa timu pinzani, timu pinzani 
itakabiliwa na adhabu ya faini kati ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 
hadi shilingi milioni kumi (10,000,000/-) au/na kusimamishwa kwa michezo 
ya timu husika katika Kituo/Uwanja wake husika au timu hiyo italazimika 
kucheza michezo isiyopungua mitatu ya nyumbani kwenye uwanja wake 
bila ya kuwa na mashabiki na kulazimika kuilipa fidia timu pinzani kama 
itakavyoamuliwa na TPLB. Sambamba na adhabu hizo, klabu italazimika 
kulipa fidia kwa uharibifu wowote wa mali uliofanywa na mashabiki wake. 

 
  

 

Kanuni : 33 
 

Kupanga Matokeo  
 

(1)  Endapo timu zozote zitabainika kuwa zimepanga kwa namna yoyote ile 
matokeo ya mchezo wowote waliocheza kwa madhumuni yoyote yale 
zitachukuliwa hatua zifuatazo: 

 

1.1  Mtu yeyote aliyekula njama na kushawishi upangaji matokeo 
ataadhibiwa kwa kusimamishwa mechi na kufungiwa kushiriki katika 
shughuli yoyote ya mpira wa miguu kwa kipindi kisichopungua miaka 
10 (kumi) na faini isiyopungua shilingi milioni kumi (10,000,000/-). 
Katika shauri linalovuruga/kushusha hadhi ya mpira wa miguu, 
mhusika atafungiwa maisha kutojishughulisha na mpira wa miguu. 
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1.2  Ikiwa mchezaji au kiongozi atajishughulisha katika kushawishi 
upangaji matokeo kama ilivyo katika kanuni ya 33 (1.1), klabu au 
mkoa ambao mchezaji au kiongozi anatoka utapigwa faini. Katika 
makosa mazito itaadhibiwa kwa kuondolewa kwenye Ligi, 
kushushwa daraja, kupunguziwa pointi na kurudisha zawadi. 

 
  

 

Kanuni : 34 
 

Kuahirisha Mchezo  
 

(1) Mchezo unaweza kuahirishwa kutokana na sababu yoyote kati ya zifuatazo:- 
 

1.1 Endapo timu ya Taifa ina mchezo. 
1.2 Endapo timu inashiriki katika mashindano ya Kimataifa na ina muda 

usiozidi siku tatu (3) hadi tano (5) kufikia mchezo wa Kimataifa. 
 

1.3 Sababu ya dharura au/na yenye msingi itakayokubaliwa na TFF. 
 

1.4 Endapo itatokea matukio yalio nje ya uwezo wa binadamu (force 
majure) yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika. 

 

1.5 Endapo wachezaji wasiopungua watatu (3) wa klabu moja wataitwa 
kushiriki mchezo wa timu ya Taifa. 

 

(2) Mchezo wowote ulioahirishwa chini ya kanuni 34(1.1 – 1.3) utapangwa tena 
katika tarehe itakayoamuliwa na TPLB isipokuwa kama utaahirishwa chini 
ya kanuni 34(1.4) utachezwa siku inayofuata au muda mwingine wa karibu 
zaidi kadiri ratiba inavyoruhusu. 
 

(3) Iwapo mchezo ulishaanza na kuvunjika kwa sababu ya matukio ya dharura 
yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika, utapangwa kuchezwa 
kwa muda uliosalia kuanzia dakika na tukio ulipovunjika ukiwa na 
wachezaji na waamuzi walewale. Mabao yaliyofungwa na kadi/adhabu 
walizoonyeshwa wachezaji katika mchezo uliovunjika zitaendelea 
kuhesabika. Muda wa kuanza mchezo huo na taratibu zitaamuliwa na TPLB. 
 

(4) Taarifa ya maombi ya kawaida ya kuahirisha mchezo ni lazima itolewe kwa 
maandishi si chini ya siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya mchezo, 
isipokuwa kwa sababu zilizo nje ya uwezo wa binadamu au dharura kubwa. 
 

(5) Ruhusa ya wachezaji wanaoteuliwa kuchezea timu za Taifa za nchi zao na 
kwa timu za Taifa za vijana chini ya miaka 23 (ishirini na tatu) na miaka 20 
(ishirini) itatolewa kwa kufuata sheria za FIFA kwa muda kabla na baada ya 
mchezo husika. 
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SURA : X 

 

USIMAMIZI WA MCHEZO 
 

  

 

Kanuni : 35 
 

Msimamizi wa Kituo  
 

(1)  Kila kituo cha michezo ya Championship patakuwepo Msimamizi wa Kituo 
Mkaazi, ambaye atakuwa ni Katibu wa Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 
husika atakayeteuliwa na TFF kushirikiana na Klabu Mwenyeji kuhakikisha 
Maandalizi na Uendeshaji wa mchezo husika Vinafanyika kwa mujibu wa 
Taratibu na Kanuni za Championship ikiwemo miongozo inayotokana nazo 
kutoka TFF/TPLB na kuridhiwa, kuongozwa na kusimamiwa na Kamishna wa 
Mchezo.  
 

(2)  Mapendekezo yoyote ya Uteuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Kituo kutoka 
FA(M) ni lazima yathibitishwe kwanza na TFF katika kukamilisha Uteuzi 
huo. Msimamizi Msaidizi ambaye hajathibitishwa na TFF, hatatmbuliwa. 
 

(3)  Katika Mazingira maalum TFF inaweza kuteua Msimamizi wa Kituo kutoka 
Nje ya FA(M) husika/Mkoa wa Kituo kwa sababu maalum na atakuwa ndiye 
Msimamizi Mkuu kwa Kituo husika kwa tukio husika kwa Mazingatio ya 
Utendaji kwa kanuni ya 35.1 ya kanuni hizi.  

 

(4)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha Stahili za Fedha za Viingilio 
(Gate Collection) zinalipwa kwa Walengwa na kutuma taarifa za fedha na 
fedha stahili kwa TFF/TPLB katika kipindi cha saa 48 (arobaini na nane) 
baada ya mchezo kumalizika. 

 

(5)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha kuwa huduma zote muhimu na 
vifaa kazi kuufanya mchezo kuchezwa na kufanikiwa vi/zinakuwepo. 

 

(6)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kumpa ushirikiano Kamishna wa mchezo 
kiutaratibu na ikitokea mahitaji ya ziada ndani ya Utaratibu kwa Kamishna 
katika kutimiza majukumu yake. Kamishna wa Mchezo ndiye Mwakilishi 
Rasmi wa kwanza wa Muendeshaji kwa mchezo husika. 

 

(7)  Msimamizi wa Kituo atahakikisha kwamba michezo yote ya vijana kwa 
mujibu wa kanuni hizi inayotakiwa kufanyika katika kituo chake 
inaandaliwa na kuchezwa bila kukosa. 

 

(8)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kufanya mawasiliano na kutoa taarifa za 
kituo chake/mchezo husika kwa TFF/TPLB wakati wowote inavyofaa au 
atakapohitajika kutokana na Matukio au Uendeshaji kwa Kituo husika. 

 

(9)  Msimamizi wa Kituo anawajibika kwa Kanuni hizi. Hatua zitachukuliwa 
ipasavyo kwa mujibu wa Kanuni hizi katika Mazingira ya Msimamizi wa Kituo 
kufanya Vitendo kinyume na Kanuni hizi 
 

(10)  Msimamizi wa Kituo kwa kushirikiana na Afisa Habari wa Mchezo ataandaa 
Mahali, kuratibu na Uendeshaji kwa ajili ya Mkutano kwa Waandishi wa 
Habari wa kabla ya Mchezo (prematch press conference) utakaohusisha 
Makocha na Manahodha (mchezaji mwingine) wa timu husika katika muda 
na siku itakayopangwa kabla ya mchezo. 
 

(11)  Msimamizi wa Kituo kwa Kushirikiana na Timu Mwenyeji watahakikisha 
kutokuwepo kwa Matangazo yoyote mengine ya Biashara yasiyotambuliwa 
au kudhinishwa na TFF/TPLB kwenye eneo la ndani la Uwanja na kuzunguka 
kiwanja cha kuchezea (pitch) ikiwemo mazingatio ya matangazo 
yaliruhusiwa yanayohusu Wadhamini wa Championship. 
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Kanuni : 36 
 

Kamishna  
 

(6) Katika mchezo wowote wa Championship atapangwa Kamishna wa Mchezo 
kuhakiki, kuongoza na kusimamia Taratibu mbalimbali za Uendeshaji wa 
Mchezo kwenye maeneo ya Utawala, Uendeshaji na Ufundi na kutoa taarifa 
ipasavyo kwa TPLB. 

 

(7) Kamishina wa Mchezo ndio mwakilishi Rasmi wa TPLB kwa mchezo husika 
aliyekasimiwa Mamlaka ya Muendeshaji wa Shindano kwa Mchezo husika 
ambaye Taarifa zake kwa mujibu wa Muongozo, Kanuni na Taratibu za 
Championship ndio Taarifa Kuu za Mchezo kwa Muendeshaji.  

 

(8) Kamishna wa Mchezo atatoa taarifa mbalimbali na za jumla za mchezo, 
kwa TPLB akitumia fomu mbalimbali maalum zilizoandaliwa kwa 
madhumuni husika na kwa mujibu wa muongozo wa Kamishina uliotolewa 
na TFF ambao unasomeka pamoja na Kanuni hizi. 
 

(9) Kamishna wa Championship watapangiwa utaratibu wa kupatikana kwao 
au/na kuteuliwa na TFF kupitia mchakato mahsusi kwa Kamishna na 
kupangwa katika michezo ya Championship kutegemea kiwango cha kukidhi 
Vigezo stahili, Uwajibikaji na kuaminika kwake katika Uwezo wa 
Utekelezaji ipasavyo wa Muongozo wa Kamishna uliotolewa na TFF.  
 

(10) Kamishna wa Championship atatokana na aidha aliwahi kuwa au ni kiongozi 
wa mpira wa miguu wa ngazi fulani, Mwamuzi mstaafu, Kocha 
(asiyefundisha timu katika Championship/Mashindano ya TFF) au Mchezaji 
wa zamani aliyepata sifa na kuheshimika au mwanafamilia mwingine wa 
mpira wa miguu anayeaminika. 
 

(11) Kamishna atawajibika kushughulikia ipasavyo malalamiko (pingamizi) 
yanayotolewa kabla, baada au wakati wa mchezo pamoja na kukusanya 
ushahidi unaohitajika utakaosaidia vyombo husika kufanya maamuzi stahili. 
 

(12) Kamishna wa Mchezo anaweza kuishauri TFF/TPLB kuzuia kuchezwa kwa 
Mchezo katika mazingira ya kabla ya mchezo kuanza endapo atajiridhisha 
kukosekana kwa usalama kwa timu na maofisa wa Mchezo husika na baada 
ya jitihada zake za utatuzi wa hilo kushindikana. Endapo mchezo ulishaanza 
Maamuzi yatakuwa ya mwamuzi wa mchezo huo. Katika Mazingira maalum 
Kamishna anaweza kushauriana na Mwamuzi endapo hali ya Usalama 
inatishia Usalama wa timu na maafisa mchezo. 
 

(13) TFF itatoa Muongozo kwa Kamishina utakaokuwa na maelekezo muhimu na 
ya lazima kwa Kamishina kutekeleza katika Majukumu yake ya Usimamizi 
wa Michezo mbalimbali atakayopangiwa.  

 
  

 

Kanuni : 37 
 

Mtathimini Waamuzi  
 
 

(1) TFF inaweza kumpanga Mtathimini Waamuzi katika mchezo wowote wa 
Championship endapo itaonekana kuna haja ya kufanya hivyo. 

 

(2) Mtathimini Waamuzi lazima awe ni mwamuzi mstaafu aliyefikia kiwango 
cha juu cha uchezeshaji wakati akichezesha kabla ya kustaafu na amepata 
mafunzo ya Ukufunzi wa waamuzi. 
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(3) Katika Mazingira ya uwepo wa Mtathimini wa Waamuzi (referees’ assessor), 
atawawakilisha Wamuzi katika majukumu yanayohusu shughuli za waamuzi 
kabla na baada ya mchezo akishirikiana na Mwamuzi wa akiba (4th official). 

  

 

Kanuni : 38 
 

Mratibu wa Mchezo   
 

(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mchezo (GC) ambaye ni Mtendaji mkuu wa 
shughuli za Uendeshaji mchezo akiwakilisha TPLB. Mratibu wa mchezo 
ndiye atakayekuwa Msaidizi wa kwanza wa Kamishina wa Mchezo akiratibu 
na kutekeleza majukumu ya uendeshaji ya kamishina wa mchezo ambapo 
Kamishina atabakia na jukumu Kuu la Usimamizi wa Jumla wa Mchezo 
akiendelea kuwa Mwakilishi Mkuu wa TPLB Kituoni na kwa mujibu wa 
Muongozo wa Kamishina. 
 

(2) TPLB inaweza kuteua Mratibu wa Mchezo (GC) katika kuboresha na 
kuongeza kiwango cha Utendaji kwa mchezo husika ambapo Mratibu wa 
Mchezo atafanya kazi za Maandalizi na uendeshaji wa mchezo kwa 
Ushirikiano wa kiUtaratibu kutoka Kituoni. Chini ya Usimamizi wa 
Kamishina wa mchezo. 

 

(3) Mratibu wa Mchezo atawajibika kutuma Taarifa yake kwa kutumia Fomu 
Maalum kwa ajili hiyo itakayotolewa na TPLB katika muda usiozidi Masaa 
ishirini na nne baada ya mchezo husika kumalizika. 

 

(4) Mratibu wa Mchezo atashughulikia masuala yote mengine ya Uandaaji na 
uendeshaji kwenye Mchezo katika maeneo ambayo hakuna Afisa 
aliyeteuliwa maalum kwa ajili hiyo. 

 

(5) Mratibu wa Mchezo ataongoza timu na waamuzi kuingia kiwanjani (pitch) 
tayari kwa hatua za mwisho za kuanza mchezo. 

 

(6) GC atafanya shughuli zake kwa Mazingatio ya Muongozo kwa Mratibu wa 
Mchezo uliotolewa na TFF/TPLB. 

 
  

 

Kanuni : 39 
 

Waamuzi  
 

(1) Kutakuwa na waamuzi TEULE (select referees) wasiozidi thelathini na mbili 
(32) na waamuzi wasaidizi wasiozidi sitini na nne (64) watakaoteuliwa na 
Kamati ya Waamuzi ya TFF mwanzoni mwa kila msimu maalum kwenye 
Orodha ya Waamuzi watakaopangwa kuchezesha michezo ya 
Championship. Waamuzi TEULE hawa wanawajibika kuwa waaminifu, 
waadilifu na wenye nidhamu na tabia njema zisizotiliwa mashaka. 
 

(2) Katika Orodha ya Waamuzi Teule wa Championship kutakuwepo waamuzi 
wachache wa akiba kwa Championship wanaoweza kujumuishwa 
kuchezesha michezo ya Championship katika mazingira ya dharura au 
uwepo wa haja ya kufanya hivyo kwa sababu zinazoaminika. Katika 
Mazingira ya kawaida, Waamuzi wa Akiba katika Orodha ya Waamuzi teule 
wa Championship watatumika kuchezesha Ligi la Pili (First League). 
 

(3) Mwamuzi TEULE yeyote wa Championship anaweza kuondolewa wakati 
wowote endapo TFF itajiridhisha au kubaini Mapungufu katika uwezo wake, 
Uadilifu au Uwajibikaji wake kwenye michezo na kuhusiana na 
Championship na michezo mingine aliyopangiwa na wakati wowote TFF 
inaweza kufanya Uteuzi wa Mwamuzi TEULE wa Championship kwa 
Mazingatio ya Sifa na Vigezo kwa Mujibu wa Kanuni hizi. 
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(4) Waamuzi TEULE watateuliwa wakijumuisha waamuzi na waamuzi wasaidizi 
walio na hadhi ya FIFA, pia kutoka miongoni mwa waamuzi wazoefu na 
vijana wanaofanya vizuri sana kwa kipindi husika walio na Hadhi ya Daraja 
la Kwanza (Class I). 

 

(5) Waamuzi TEULE watateuliwa kwa kukidhi vigezo na kuwa na sifa zifuatazo: 
 

5.1 Umri wa miaka isiyopungua miaka 23 (ishirini na tatu) kwa 
mwanaume na 21 (ishirini na moja) kwa wanawake na wasiozidi 
miaka 45 (arobaini na tano) katika siku ya tarehe ya Uteuzi. 
 

5.2 Uzoefu wa kuchezesha michezo ya Ligi Kuu, Championship au First 
League usiopungua misimu miwili (2). Mwamuzi kijana 
aliyetathiminiwa na kuonyesha kiwango bora katika msimu mmoja 
katika matukio ya michezo yanayoaminika kwa TFF au anayetokana 
na Programu za Maendeleo ya Uamuzi na Waamuzi za TFF anaweza 
kujumuishwa. Mwamuzi kutoka Daraja la Ligi Kuu anaweza 
kushirikishwa wakati wowote kuchezesha michezo ya Championship. 

 

5.3 Awe amefaulu mtihani wa afya yake (medical examination), 
amekidhi kiwango kwa jaribio la utimamu wa mwili wake (physical 
fitness test) iliyoendeshwa na Mkufunzi maalum wa utimamu wa 
mwili (referee physical fitness Instructor) iliyosimamiwa na Kamati 
ya Waamuzi ya TFF (au Mamlaka za Kimataifa zinazokubalika) na 
kufaulu mtihani wa sheria za mpira wa miguu (Laws of the Game). 
Mwamuzi mwanamke anawajibika kufaulu katika viwango vya 
wanaume ili kuchezesha michezo ya wanaume. 

 

(6) TFF itaandaa Jaribio la Utimamu wa mwili (physical fitness test) kwa waamuzi 
wa Championship kulingana na mahitaji na utaratibu wake 
litakaloambatana na upimaji wa afya ya mwamuzi na mitihani ya sheria za 
mpira wa miguu (Laws of the Game). Mwamuzi anawajibika wakati wote 
wa msimu kuwa tayari kiafya, kimwili na ufahamu wa sheria. 
 

(7) Kamati ya Waamuzi ya TFF itapanga Waamuzi kwenye Michezo ya 
Championship na ndiyo pekee yenye mamlaka ya kupanga, kubadilisha na 
kuondoa mwamuzi kwenye ratiba kwa Utaratibu na Mfumo uliowekwa (kwa 
kushirikiana na Sekretarieti ya TFF) kwa Mazingatio ya Kanuni hizi. 
 

(8) Klabu au yeyote aliye na malalamiko au jambo kuhusu kupangwa au 
Uchezeshaji wa mwamuzi anawajibika kuwasilisha kwa Maandishi kwa TFF 
si chini ya siku tatu (3) katika mazingira ya wakati kabla ya Mchezo na/au 
wakati mwingine wowote baada ya Mchezo husika. Hairuhusiwi kwa 
klabu/Kiongozi/Kocha/Mchezaji kumkataa mwamuzi yeyote aliyepangwa 
wala kumjadili au kushutumu kwa namna yoyote au kwenye vyombo vya 
habari. TFF itachukua hatua katika mazingira ya uvunjifu wa sharti hili. 
 

(9) Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyepangwa kuchezesha mchezo 
wowote wa Championship anawajibika kuzingatia yafuatayo: 

 

9.1 Kutoa taarifa kwa TFF mara tu baada ya kupata taarifa ya Uteuzi 
wake juu ya uhusiano wowote kati yake na mhusika yoyote katika 
klabu au klabu alizopangiwa kuchezesha yanayoweza kusababisha 
mgongano wa kimaslahi (conflict of interest). 
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9.2 Kutoa taarifa siku saba (7)/au muda wa karibu zaidi katika hali ya 
kawaida kabla ya mchezo aliopangiwa endapo hataweza kushiriki 
katika mchezo huo na kutoa sababu, na pia anaweza kutoa taarifa 
kwa dharura kutegemea dharura iliyojitokeza. 

 

9.3 Kutoa taarifa ya safari yake kwa TFF/Msimamizi wa Kituo/Kamishna 
wa Mchezo husika aendako na matarajio ya kuwasili kwake. 

 

9.4 Kufika kituo cha mchezo siku moja kabla na kuondoka si zaidi ya siku 
moja baada ya mchezo labda tu kwa dharura kubwa na za msingi. 
Mwamuzi atawajibika kutoa Taarifa rasmi kwa TFF katika mazingira 
ya tofauti na sharti hili. 

9.5 Kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo (pre match meeting) 
kwa muda uliopangwa akiwa nadhifu, makini na kamili kwa wakati 
na bila kukosa wala kuchelewa (wanaweza wasihudhurie endapo 
atateuliwa Mtathimini waamuzi). 

 

9.6 Kuwasilisha kwa Kamishna wa Mchezo husika madai yake sahihi ya 
malipo anayostahili na gharama zinazostahili marejesho 
(akiambatanisha stakabadhi au nyaraka za uthibitisho) kwa 
umakini, unadhifu na bila udanganyifu. 

 

9.7 Kufika Uwanjani katika muda uliokubalika kwenye kikao cha 
maandalizi ya mchezo akiwa makini, kamili, nadhifu na bila 
kuchelewa. 

 

9.8 Kutekeleza wajibu wake kwa/kwenye nafasi yake kama mwamuzi 
kwa kuzingatia miiko na maadili ya uamuzi, Uwajibikaji 
unaotarajiwa na mazingatio yasiyo mashaka ya sheria kumi na saba 
za mpira wa miguu (17 Laws of the Game) bila hiyari. 

 

9.9 Kuhakikisha amepata uthibitisho kutoka kwa ofisa mhusika kwenye 
Leseni yake ya Uamuzi (referee LogBook) bila kukosa. 

 
 

9.10 Kutoa taarifa kwa TPLB/TFF kwa njia ya barua pepe (email) juu ya 
masuala yote yaliyo kwenye eneo lake pamoja na uchezeshaji na 
hali ya mchezo husika ndani ya saa ishirini na nne (24) baada ya 
mchezo kumalizika kwa kujaza fomu maalum ya Taarifa ya mwamuzi 
kwa unadhifu, ukweli, umakini na mazingatio ya weledi wa kiuamuzi 
(kwa mwamuzi wa kati). Mwamuzi atawajibika kutuma taarifa ya 
awali (flash report) na katika mazingira maalum au hitajika, 
mwamuzi anaweza kulazimika kutuma taarifa yake ya mchezo kwa 
njia ya elektroniki. 

 

(10) Katika mchezo wowote wa Championship, uamuzi wa Mwamuzi uwanjani ni 
wa mwisho. Klabu zinatakiwa kuchukua hatua zinazofaa katika kutaarifu 
mamlaka husika juu ya malalamiko yoyote yanayohusiana na uamuzi au 
mwamuzi uwanjani kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(11) Mwamuzi wa Championship aliyepangwa kwenye mchezo husika hatakiwi 
kuwa na uhusiano unaosababisha mgongano wa kimaslahi baina yake binafsi 
katika au/na mojawapo au klabu zote anazozichezesha. Mwamuzi 
atahitajika kutoa taarifa kwa TFF endapo ana uhusiano unaoweza 
kusababisha mgongano wa kimaslahi kwa mchezo wowote aliopangiwa wa 
Championship, TFF itachukua hatua zinazofaa katika mazingira hayo. 
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(12) Mwamuzi wa Championship haruhusiwi kuchezesha mchezo wowote ulio na 
hadhi ya Kitaifa ndani na nje ya nchi usiotambuliwa na TFF, na vivyo hivyo 
katika Hadhi zilizo kwenye Mamlaka ya FA(M) na FA(W) wake/yake husika, 
mwamuzi atakayekiuka atakabiliwa na adhabu. 
 

(13) Mwamuzi wa mchezo ndio pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu hali 
ya uwanja wa kuchezea (pitch) na kuruhusu mchezo kuchezwa au 
vinginevyo kwa mazingatio ya mahitaji kisheria kwa uwanja wa kuchezea 
na Maamuzi yake ni ya mwisho. 
 

(14) Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyeteuliwa na kupangwa 
kuchezesha Championship anawajibika kujiheshimu, kuwajibika, kufuata 
sheria kumi na saba za mchezo na kuzingatia nidhamu, maadili na sheria 
katika utekelezaji wa majukumu yake katika kiwango bora na kisichotia 
mashaka. Aidha mwamuzi anawajibika kuwa na haiba na mwenendo bora 
wa kitabia katika ushirikiano wake na wadau wengine wa mpira wa miguu. 
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SURA : XI 

 

UDHIBITI NA ADHABU 
 

  

 

Kanuni : 40 
 

Udhibiti Kimashindano  
 

(1) Adhabu yoyote kwa Wachezaji, Maafisa wa Ufundi na muhusika yoyote binafsi 

katika Championship zitahusiana na kutekelezwa katika Mashindano yote Rasmi ya 
TFF ambapo muhusika atawajibika kutumikia adhabu husika katika mchezo au 
ushiriki wake mwingine kwenye michezo ya Mashindano yote ya TFF. Adhabu zilizo 
na malimbikizo (cautions) zitahesabiwa kwa kuhusisha Mashindano yote Rasmi ya 
TFF.  
 

(2) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu, mchezaji au mdau mwingine 

yeyote wa mpira wa miguu kushutumu au kutoa matamshi/maandiko/picha/video 
kwa lengo la kumkejeli au kumshutumu au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi 
yoyote wa mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M)/TPLB kwenye vyombo vya habari na 
mahali pengine popote. Kiongozi au mdau atakayekiuka atafungiwa idadi ya 
michezo isiyopungua mitatu (3) au kutojihusisha na mpira wa miguu kwa kipindi 
kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi na miwili (12) na/au faini kati ya shilingi laki 

tano (500,000/-) na milioni tano (5,000,000/-). 
 

(3) Adhabu za kuondolewa kwa mwamuzi au Ofisa mwingine wa mchezo zitatumika 

kwa Mashindano yote ya TFF isipokuwa tu pale ambapo adhabu husika imetolewa 
maelekezo maalum na chombo husika. 
 

(4) Pamoja na kutambua masharti yanayoainishwa kwenye kanuni ya 76 ya kanuni hizi, 

Tukio lolote la uvunjifu wa Kanuni mchezoni kama kupiga, kupigana, kutoa lugha 
za kashfa au matusi, kufanya vitendo vya kudhalilisha, vya kibaguzi na/au kuvunja 
hadhi lililo na Ushahidi usiotiliwa mashaka litaamuliwa moja kwa moja na Kamati 
ya Usimamizi na Uendeshaji bila ya mahitaji ya kupelekwa kwenye vyombo vingine 
vya maamuzi. Kwa Matukio yanayohitaji Uchunguzi yatapelekwa kwenye Vyombo 
husika vya TFF. 
 

 

(5) Kitendo chochote cha uvunjaji taratibu au ukiukaji mwingine wowote kanuni na 

taratibu kwa mujibu wa kanuni hizi ikiwemo taratibu za Usajili wa wachezaji au 
taratibu nyingine za uendeshaji Championship ambao haukuainishwa waziwazi 
kwenye kanuni hizi bado utastahili adhabu kwa muhusika kwa kupewa Onyo Kali 
au Karipio na/au faini kati ya shilingi laki tatu (300,000/-) mpaka shilingi milioni 
tatu (3,000,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka 
miezi ishirini na nne (24) au michezo kati ya mitatu (3) mpaka kumi (10). 
 

(6) Adhabu za Kadi na nyinginezo zinazohusiana na mchezo zitatafsirika kwa alama  

            kama inavyoonekana kwenye jedwali la viwango vya adhabu: 
 

 Kiwango cha ADHABU Alama  

WACHEZAJI   

 Kadi ya Njano 1  

 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu)  2   

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  3   

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga) 5  

 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 5  

    

VIONGOZI WA UFUNDI   

 Kadi ya Njano  1   

 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu) 3   

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  4   

 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga) 6   

 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 6   
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Kanuni :41 
 

Udhibiti kwa Wachezaji  
 

(1) Wachezaji wa Championship wanatakiwa kufuata Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizowekwa, wanatakiwa kudumisha Nidhamu ndani na nje ya 
uwanja. Mienendo ya wachezaji itadhibitiwa na Kanuni hizi.  
 

(2) Mchezaji atayeadhibiwa na Mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi kutokana na 
Makosa kuhusiana na Mchezo husika ataadhibiwa kwa Utaratibu ufuatao: 
 

2.1 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu baada ya kadi mbili 
za njano (second yellow card) katika mchezo wa ligi hataruhusiwa 
kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 

2.2 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu ya moja kwa moja 
(straight red) atakosa michezo miwili inayofuata ya timu yake. 

 

2.3 Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo mitatu 
hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 

 

2.4 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza 
idadi ya kadi tatu (3) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata 
kadi nyekundu ya moja kwa moja (straight red) katika mchezo huo 
huo atafungiwa kucheza michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 

 

2.5 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza 
idadi ya kadi tatu (3) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata 
kadi ya pili ya njano na hivyo kupewa kadi nyekundu (second yellow) 
katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza michezo miwili (2) 
inayofuata ya timu yake. 

 

2.6 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu kwa kosa la 
kupiga/kupigana mchezaji mwenziye katika mchezo husika 
atasimama kushiriki michezo mitatu (3) inayofuata ya klabu yake na 
atalipa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-). 

 

(3) Mchezaji yeyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya dawa za kulevya au 
kuongeza nguvu, anawajibika kufanya hivyo, endapo atagundulika kutumia 
dawa za kulevya au kuongeza nguvu au atakataa kufanya vipimo hivyo 
atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12). 
 

(4) Mchezaji yeyote atakayebainika kugomea mchezo, kufanya vurugu na/au 
kusababisha kuvurugika kwa mchezo mpaka mchezo huo kuvunjika 
atafungiwa kucheza na kujihusisha na mpira wa miguu kwa kipindi kati ya 
miezi sita (6) mpaka miaka mitano (5) na faini ya shilingi laki tano 
(500,000) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000). 

 

(5) Mchezaji atakayefanya jambo lolote kati ya yafuatayo atafungiwa michezo 
isiyopungua mitatu (3) na faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) 
mpaka milioni mbili (2,000,000). 
 

5.1 Kutojiunga na Timu ya Taifa kwa sababu yoyote isiyo ya msingi. 
5.2 Kupigana/kupiga kabla, wakati wa mchezo au mara tu baada ya 

mchezo kumalizika. 
 

5.3 Kumshambulia mwamuzi, kiongozi, mtazamaji au mtu yoyote kwa 
namna yoyote ile, iwe kwa matusi au kwa vitendo. 

 

5.4 Kufanya kitendo chochote cha aibu, kama vile kukojoa kiwanjani, 
kukataa kupeana mkono na mgeni rasmi, waamuzi na wachezaji wa 
timu pinzani, kutoa au kuonesha ishara inayoashiria matusi. 
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5.5 Kufanya vitendo vyenye kuonesha imani za ushirikina na uchawi hadharani 
au vitavyobainishwa kwa ushahidi mwingineo. 

 

5.6 Kufanya kitendo chochote kingine kitakachobainika kuwa ni kinyume cha 
maadili ya mchezo wa mpira wa miguu. 

(6) Mchezaji atakayebainika kukutwa na makosa ya utovu wa nidhamu yanayojirudia 

au mara nyingi (sugu wa utovu wa nidhamu) atafungiwa kucheza kati ya michezo 
mitano (5) mpaka kumi (10) na faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-). 
 

(7) Mchezaji atakayeonyeshwa kadi nyekundu katika mchezo wa mwisho wa 

Championship au atakayemaliza msimu wa Championship akiwa na adhabu ambayo 
haijaisha muda wake ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika msimu unaofuata 
(katika timu au daraja lolote) isipokuwa adhabu inayotokana na kadi za njano 
(kanuni 41:2.3). 

 

(8) Mchezaji atakayesababisha na/au kufanya vurugu za aina yoyote mara baada ya 

mchezo kumalizika atafungiwa kati ya michezo mitatu (3) mpaka sita (6) na faini 
kati ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000). 

 

(9) Mchezaji atakayebainika kutoa taarifa za uongo kufanikisha usajili wake na 

kushiriki kucheza Championship atafungiwa kwa kipindi kisichozidi miaka miwili 
(2) na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) Matokeo ya michezo aliyocheza 
yatabaki kama yalivyotokea uwanjani. 

 

(10) Mchezaji atakayebainika kushiriki kucheza mchezo wa Championship hali akijua 

kuwa hajathibitishwa kiusajili atafungiwa kujihusisha na masuala ya mpira wa 
miguu kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12) na faini ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-). Timu iliyomchezesha itapoteza mchezo wowote alioshiriki na timu 
pinzani itapewa ushindi. 

 

(11) Mchezaji atakayebainika kupanga matokeo ya mchezo kwa namna yoyote ile 

atafungiwa maisha kucheza mpira ndani na nje ya nchi. 
 

(12) Mchezaji yeyote atakayebadili jina lake halisi kwa madhumuni ya kudanganya ili 

asajiliwe kinyume cha masharti ya kanuni hizi atafungiwa kucheza mpira wa miguu 
ndani na nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili (12) kuanzia 
tarehe ya kubainika. 

 

(13) Mchezaji atakayebainika kusaini mikataba na klabu zaidi ya moja kwa wakati 
mmoja na kuombewa usajili na klabu hizo katika kipindi cha msimu mmoja wa 
usajili atafungiwa kucheza mpira ndani na nje ya nchi kwa kipindi kati ya mwaka 
mmoja (1) na miaka mitatu (3). 

 

(14) Mchezaji yeyote wa timu ya Championship atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya 

habari baada ya mchezo kumalizika baada ya kutakiwa kufanya hivyo na maofisa 
wa mchezo atatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000) na/au kufungiwa kucheza 
michezo miwili (2). 

 

(15) Mchezaji wa Klabu ya Championship anaweza kuadhibiwa kwa mujibu wa kanuni 

hizi kutokana na makosa ya utovu wa nidhamu au ukiukaji wa maadili yaliyotokana 
na mchezo wa kirafiki na mashindano mengine yanayotambuliwa aliyoshiriki na 
timu yake. 

 

(16) TFF/TPLB inaweza kuwatumia kwa pamoja wachezaji wasiopungua wanne katika 

shughuli ya kijamii kuhusiana na Championship na Udhamini wa Championship 

kupitia klabu yao. Wachezaji watakaokaidi/kushindwa bila sababu za msingi 
zinazokubalika kwa TFF/TPLB kila mmoja atafungiwa michezo isiyopungua mitatu 
na faini shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 

(17) Mchezaji aliyetozwa faini na kuamriwa kulipa kutokana na makosa aliyofanya 

hataruhusiwa kucheza mchezo unaofuata wa klabu yake mpaka faini hiyo iwe 

imelipwa, klabu itapoteza mchezo kwa kumchezesha mchezaji ambaye hajalipa 
faini bila ya kujali kumalizika kwa adhabu nyingine iliyoambatana na faini 
hiyo. 
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(18) Mchezaji atakayemaliza msimu wa ligi au kuhamia klabu nyingine akiwa 
anatumikia adhabu ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika msimu 
unaofuata au katika klabu atakayohamia kwa daraja atakalokuwepo. 
Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu kwa kilabu na mchezaji. 

 

(19) Uvunjifu wowote wa Masharti ya Kimkataba yanayohusu Matumizi yoyote 
ya Mchezaji wa Klabu ya Championship yasiyokuwa na ridhaa au idhini ya 
Klabu yake yataamuliwa na Kilabu husika kwa Mazingatio ya Masharti 
stahili ya Mkataba wa Mchezaji na Kilabu husika. 

 

(20) Mchezaji yeyote atakayepatikana na hatia ya kufanya makosa makubwa ya 
kimaadili au kinidhamu, au ya kibaguzi au ya kidhalilishaji au 
yatakayotafsiriwa kuwa ni ukiukaji mkubwa wa taratibu za mchezo na 
ubinadamu atatozwa faini kati ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) mpaka 
shilingi milioni tatu (3,000,000/-) au/na kusimamishwa kushiriki michezo 
mitatu (3) mpaka kumi (10) ya klabu yake yoyote atakayoitumikia katika 
Championship na mashindano mengine rasmi ya TFF au kufungiwa kipindi 
cha kati ya mwaka mmoja (1) na miwili (2). 

 

(21) Mchezaji atakayethibitika na kupatikana na hatia ya kumpiga mchezaji 
mwenzake isivyo kawaida au kwa kutumia nguvu kubwa kuliko 
kawaida/kupigana au kumpiga mwamuzi, kijana wa mipira (ballkid), au 
afisa/mhudumu mwingine wa mchezo atasimama kushiriki michezo 
isiyopungua mitano (5), au kufungiwa kati ya miezi mitatu mpaka mwaka 
mmoja na faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/-) bila ya 
kujali kutochukuliwa hatua au  hatua yoyote iliyochukuliwa na mwamuzi 
uwanjani na kwa mazingatio ya kanuni ya (41.5.3). 
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Kanuni : 42 
 

Udhibiti kwa Waamuzi  
 

(1) Mwamuzi yeyote atakayethibitika au kubainika kwa lolote miongoni mwa 
yafuatayo katika kanuni hii atapata adhabu ya kuonywa, kuondolewa katika 
ratiba ya waamuzi kati ya mizunguko mitatu (3) mpaka mitano (5), 
kufungiwa kati ya miezi mitatu (3) mpaka sita (6) na kwa makosa ya Rushwa 
atafungiwa kwa miaka mitatu (3) au/na kushushwa daraja la uamuzi au/na 
kuondolewa au kufutwa kabisa katika orodha ya waamuzi wanaotambuliwa 
na TFF na kunyang'anywa leseni ya uamuzi. 

 

1.1 Akishindwa kumudu mchezo kwa uzembe, makusudi, woga au 
kutozingatia sheria ipasavyo kiasi cha kuvuruga mchezo, kuhatarisha 
amani au kutia aibu fani ya uamuzi na/au kushusha hadhi ya mpira 
wa miguu. 
 

1.2 Akishindwa kufika kwenye kituo kwa wakati au kushindwa kufika 
kwenye mchezo au kuchelewa kwenye mchezo kiasi cha kusababisha 
mchezo kuanza ukiwa umechelewa au kutofanyika au kusababisha 
mchezo kuahirishwa au kurekebishwa kwa ratiba ya waamuzi. 

 

1.3 Akifanya kitendo cha utovu wa nidhamu kama vile kutukana, kufanya 
fujo ya aina yoyote, kuanzisha ugomvi au kupigana kabla, wakati au 
baada ya kumaliza mchezo, kubainika kutumia kilevi cha aina yoyote 
wakati wa kikao cha maandalizi na wakati wa mchezo pamoja na 
kitendo kingine chochote kinyume na maadili ya uamuzi wa mpira wa 
miguu. 

 

1.4 Akibainika kuandika taarifa yake kwa kusudio la kutoa taarifa ya 
uongo au kusudio lolote au kutoa taarifa itakayobainika kuwa sio 
sahihi au ya udanganyifu kwa sababu yoyote ile. 

 

1.5 Akibainika kwa namna yoyote au kutoa visingizio visivyokuwa na 
msingi ili kukwepa mchezo aliopangiwa au atakayekuwa na uhusiano 
katika/na timu yoyote aliyopangiwa kuchezesha na kushindwa kutoa 
taarifa za uhusiano huo kwa wakati. 

 

1.6 Atakayebainika kushindwa kuchukua hatua stahili kwa wachezaji na 
viongozi wa timu kwa vitendo vya utovu wa nidhamu au ukiukwaji wa 
taratibu kipindi kabla, wakati na baada tu ya mchezo kumalizika. 

 

1.7 Atakayebainika kutovaa vifaa vya mdhamini alivyopewa kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa na/au atakayefanya jambo lolote 
kumdhalilisha mdhamini wa Championship au bidhaa au tangazo la 
mdhamini katika mchezo husika au kwa namna yoyote ile. 

 

1.8 Atakayebainika kushindwa kutafsiri sheria za mpira wa miguu 
ipasavyo katika mchezo aliouchezesha na kupelekea kuwa na 
upungufu mwingi wa kiuchezeshaji na hata kusababisha kupata alama 
ndogo au kubainika kwa hali hiyo ya uchezeshaji kwa njia nyingine 
yoyote inayoaminika. 

 

(2) Akibainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika 
na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa 
kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya mpango 
wa Rushwa inayotia mashaka au kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa kwa 
njia yoyote atafungiwa kwa mwaka mmoja mpaka miaka mitatu (3) au 
maisha. 
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(3) Mwamuzi TEULE wa Championship ataadhibiwa na kanuni hizi kutokana na 
makosa yanayotokana na mchezo wa kirafiki na mashindano mengine 
yanayotambuliwa aliyochezesha yakihusisha timu ya/za Championship au 
kwa kuchezesha mchezo wowote wa mpira wa miguu usiotambuliwa na TFF 
na FA(M) wake au FA(W) yake. 

 

(4) Mwamuzi yeyote atakayebainika kuwa na upungufu au kushindwa kukidhi 
mahitaji ya vigezo na taratibu za kiuamuzi kama zinavyoainishwa kwenye 
kanuni ya 39:(5.1 - 5.3) na (9.1 – 9.10) ya kanuni hizi ataadhibiwa kwa 
kuondolewa kwenye ratiba kwa mizunguko mitatu (3) mpaka mitano (5),  
kupewa Onyo Kali au Karipio, kushushwa daraja la Mashindano au 
Kufungiwa kipindi kuanzia mwezi mmoja (1) mpaka mwaka mmoja (1), kwa 
makosa ya Rushwa ataondolewa kwenye ratiba ya Championship au/na 
kushushwa Daraja la Uamuzi na/au Kufutwa kwenye orodha ya waamuzi 
wanaotambuliwa na TFF na kunyanganywa leseni yake ya uamuzi.   

 
  

 

Kanuni : 43 
 

Udhibiti kwa Kamishna 
 

(1) Kamishna wa Championship anawajibika kujiheshimu, kuwa makini na 
kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na kuyatolea taarifa kwa 
kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini na si vinginevyo. 

 

(2) Kamishna wa Championship anaweza kuchukuliwa hatua stahili kwa makosa 
yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia uliohusisha timu 
ya/za Championship au za Mashindano mengineyo. 

 

(3) Kamishna Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa 
Rushwa au kuhusika na mpango/matendo yoyote yanayoashiria Rushwa 
ikiwa ni pamoja na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa 
wakati, au kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa inayotia mashaka 
atafungiwa maisha. 

 

(4) Kamishna anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au Kufungiwa kati ya 
miezi mitatu (3) mpaka miaka mitatu (3) au kuondolewa kwenye ratiba ya 
Championship au kuondolewa kwenye Orodha ya Makamishna 
wanaotambuliwa na TFF endapo atabainika au kuthibitika kufanya katika 
yafuatayo: 

 

(4.1) Kamishna atakayebainika kukataa kupokea Pingamizi la Mchezo au 
Malalamiko kwa sababu zisizokuwa za msingi/au atakayeshindwa 
kuchukua hatua stahili kuhusiana na Pingamizi katika mchezo. 
 

(4.2) Akishindwa kutoa Taarifa Rasmi husika kama zinavyoelekezwa 
kwenye Muongozo wa Kamishna kwa Msimu husika au Taarifa ya 
mchezo ya Kamishna kwa usahihi na ukweli ikiwemo taarifa ya 
mchezaji bora wa mchezo husika na taarifa ya Mapato, au 
akishindwa kuwasilisha taarifa ya mchezo aliosimamia ndani ya saa 
24 (ishirini na nne) baada ya mchezo kumalizika, au akibainika 
kushirikiana na mwamuzi kuandika taarifa ya mchezo kwenye 
maudhui ya taarifa (ukiondoa ulinganisho wa usahihi wa kadi, 
magoli, mabadiliko ya wachezaji na muda), au akishindwa kutaarifu 
matukio mengine yaliyotokea kuhusiana na mchezo husika, au 
akitumia uongo au udanganyifu au taarifa yake isiyokuwa sahihi. 
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(4.3) Atakayebainika kuchelewa au kushindwa kufika kwenye kikao cha 
maandalizi ya mchezo au mchezoni, au kushindwa kufika kwenye 
mchezo kiasi cha kusababisha ratiba ya Makamishna kubadilishwa 
au mchezo kuchezwa bila Kamishna pasipo kutoa taarifa 
inayokubalika na kwa wakati, au atakayebainika kutumia kilevi cha 
aina yoyote wakati wa kikao cha maandalizi ya mchezo (MCM) au 
wakati wa mchezo au kuendesha kikao cha Maandalizi ya mchezo 
akiruhusu ushiriki wa maofisa wa timu na wengineo wasiohusika. 

 

(4.4) Kamishna atakayebainika kuwa alitoa visingizio visivyokuwa na 
msingi kukwepa mchezo aliopangwa au kushawishi kuteuliwa na/au 
kupangwa kwa njia yoyote ile. 

 

(4.5) Kamishna akishindwa kufanyia kazi pingamizi la mchezo 
lililowasilishwa kwake, kwa kutafuta ushahidi wa kusaidia maamuzi 
ya malalamiko husika. 

 

(4.6) Kamishna atakayeondolewa au kufungiwa kwa kipindi zaidi ya miezi 
sita (6) hatajumuishwa kwenye orodha ya Makamishna wa 
Championship msimu unafuata. 

 

(4.7) Kamishna atakayeshindwa kutoa taarifa sahihi za matukio ya vurugu 
ikiwemo mwamuzi kushambuliwa na kupigwa, kwa kuainisha 
ipasavyo wahusika. 

 

(4.8) Atakayeshindwa kushughulikia jambo jingine lolote lililo kwenye 
mamlaka yake au kushindwa kutekeleza ipasavyo maelekezo ya 
Utatuzi wa tatizo kutoka TPLB. 

 

(4.9) Akishindwa kutekeleza ipasavyo Taratibu kama zinavyoelekezwa 
kwenye Muongozo wa kamishna kwa msimu husika. 

 
  

 

Kanuni : 44 
 

Udhibiti kwa Mtathimini Waamuzi  
 

(1) Mtathimini Waamuzi wa Championship anawajibika kujiheshimu, kuwa 
makini na kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na kuyatolea 
taarifa kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini ili kusaidia 
Kuimarisha sekta ya Uamuzi na Waamuzi. 
 

(2) Mtathimini Waamuzi wa Champioship anaweza kuchukuliwa hatua stahili 
kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu ya/za Championship au za Mashindano mengineyo. 
 

(3) Mtathimini Waamuzi Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au 
amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika na mpango/matendo yoyote 
yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa kabisa kutoa taarifa 
ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa inayotia 
mashaka atafungiwa maisha. 
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(4) Mtathimini Waamuzi anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au 
Kufungiwa kati ya miezi mitatu mpaka miaka mitatu au kuondolewa kwenye 
ratiba ya Championship au kuondolewa kwenye Orodha inayotambuliwa na 
TFF endapo atabainika au kuthibitika kufanya katika yafuatayo: 

 

4.1 Akishindwa kuwasilisha Taarifa ya Mtathimini Waamuzi kwa usahihi 
na ukweli, au akishindwa kuwasilisha taarifa ya mchezo aliosimamia 
ndani ya saa 24 (ishirini na nne) baada ya mchezo kumalizika, au 
akibainika kushirikiana na mwamuzi kuandika taarifa ya mchezo 
kwenye maudhui ya taarifa (ukiondoa ulinganisho wa usahihi wa kadi, 
magoli, mabadiliko ya wachezaji na muda), au akishindwa kutaarifu 
matukio mengine yaliyotokea kuhusiana na mchezo husika, au 
akitumia uongo au udanganyifu au taarifa zisizo sahihi kwenye taarifa 
yake. 
 

4.2 Atayashindwa kutekeleza majukumu yanayowahusu Waamuzi kwa 
mujibu wa Kanuni na taratibu. 

 

4.3 Mtathimini Waamuzi atakayebainika kuwa alitoa visingizio 
visivyokuwa na msingi kukwepa mchezo aliopangwa au kushawishi 
kuteuliwa na/au kupangwa kwa njia yoyote ile. 

 

4.4 Mtathimini Waamuzi atakayeondolewa au kufungiwa kwa kipindi zaidi 
ya miezi sita (6) hatajumuishwa kwenye orodha ya Makamishna wa 
Championship msimu unafuata. 

 

4.5 Mtathimini/Mkufunzi Waamuzi ambaye hajateuliwa kwa mchezo 
husika endapo ataingilia Utaratibu wa mchezo kwa namna yoyote au 
kushirikisha waamuzi katika mambo ambayo hayajapangwa kama 
sehemu ya mchezo husika atachukuliwa hatua bila kujali kuwa sio 
afisa husika kwa mchezo husika. 

 
 

 
  

 

Kanuni : 45 
 

Udhibiti kwa Makocha  
 

(1) Kocha (Coach) wa Timu ya Championship ataadhibiwa kwa mujibu wa 
Kanuni hizi kutokana na makosa atakayofanya kwenye michezo ya 
Championship ya timu yake au Mchezo wa Kirafiki wa Timu yake au Mchezo 
wowote Unaotambuliwa timu yake ilioshiriki. 
 

(2) Kocha (coach) yeyote atakayefanya jambo lolote kati ya haya yafuatayo 
ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hii kama inavyoelekezwa ifuatavyo:  

 

2.1 Akimshambulia mwamuzi, mchezaji au kiongozi yeyote, kwa maneno 
au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo, atatozwa faini 
isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) mpaka milioni mbili 
(2,000,000) na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3), bila ya 
kujali adhabu yoyote iliyotolewa na mwamuzi kiwanjani. 

 

2.2 Akitoa kauli au ishara inayoashiria au kushawishi shari kabla, wakati 
au baada ya mchezo atatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano 
(500,000/-) mpaka milioni moja (1,000,000).  na kufungiwa michezo 
isiyopungua mitatu (3). 
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2.3 Akibainika kuwa anadai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au 
kuhusika na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja 
na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa kwa wakati 
au inayotia mashaka, au kutoa taarifa (itakayohitajika) ya mchezo 
isiyo sahihi kwa makusudi atafungiwa maisha. 

 

2.4 Akijishirikisha na vitendo vyovyote vile vinavyoashiria imani za 
uchawi au ushirikina atatozwa faini kati ya shilingi milioni moja 
(1,000,000) na milioni kumi (10,000,000) na kufungiwa michezo 
isiyopungua mitatu (3). 

 

2.5 Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya 
taaluma ya ukocha wa mpira wa miguu kama vile kuhudhuria kikao 
cha maandalizi ya awali ya mchezo au kusimamia benchi la ufundi 
katika mchezo akiwa amelewa atafungiwa kipindi kisichopungua 
mwaka mmoja au/na faini ya shilingi laki tano (500,000). 

 

2.6 Akibainika kughushi saini ya mchezaji au kufanya tendo lolote kwa 
lengo la kukamilisha zoezi la usajili kwa udanganyifu atafutwa katika 
orodha ya waalimu, leseni yake itatwaliwa na hatua za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yake. 

 

2.7 Akibainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa mchezo, 
baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya shilingi 
milioni moja (1,000,000/-) na kufungiwa kwa kipindi kisichopungua 
miezi kumi na mbili (12). 

 

2.8 Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka 
kupelekea mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua 
miezi kumi na miwili na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 

 

2.9 Akithibitika kutoa shutuma, kejeli au kushambulia mwamuzi wa 
mchezo, msimamizi, TPLB au TFF kwenye vyombo vya habari 
atafungiwa kushiriki mechi tatu mpaka sita na/au kutozwa faini ya 
shilingi milioni moja (1,000,000/-) mpaka milioni mbili (2,000,000). 

 

2.10 Akithibitika kumchezesha mchezaji ambaye ni batili kiusajili au 
ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF atafungiwa kwa kipindi 
cha mwaka mmoja na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 

 

2.11 Kocha atakayetolewa kwa kadi nyekundu kwenye mchezo wa 
Championship atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye vyumba vya 
kuvalia na benchi la ufundi katika michezo mitatu (3) inayofuatia ya 
timu yake na kutozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) 

 

2.12 Kocha/Kiongozi wa Ufundi atakayeonywa kwa kadi ya njano na 
mwamuzi kwenye michezo miwili ya Championship atafungiwa 
kuiongoza timu yake kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo 
katika mchezo mmoja unaofuatia wa timu yake. 

 

2.13 Kocha atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari kwenye mchezo 
wa Championship baada ya kutakiwa kufanya hivyo na maofisa wa 
mchezo atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye vyumba vya kuvalia 
na benchi la ufundi la timu yake katika michezo miwili (2) inayofuata 
na/au kutozwa faini ya shilingi laki tano (500,000) 
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Kanuni : 46 
 

Udhibiti kwa Viongozi  
 

(1) Kanuni hizi za Championship zitadhibiti miendendo ya Viongozi wa ngazi 
Mbalimbali kuhusiana na Nafasi zao katika Uendeshaji wa Championship 
kutokana na Uvunjifu wa Kanuni katika Utekelezaji wa Majukumu kwenye 
Championship.  
 

(2) Kiongozi akibainika kudai, kupokea/kutoa Rushwa au kuhusika na vitendo 
vinavyoashiria Rushwaikiwa ni pamoja na kushawishi Rushwa kwa waamuzi 
au wachezaji wa timu yoyote au kuthibitika kuhusika na masuala ya Rushwa 
kwa namna yoyote atafungiwa maisha. 

 

(3) Akimshambulia Mwamuzi, mchezaji au kiongozi mwingine yoyote, kwa 
maneno au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo atafungiwa kwa 
kipindi kisichozidi miezi sita na faini ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka 
milioni mbili (2,000,000). 

 

(4) Akifanya kitendo chochote kinachoashiria imani ya uchawi/ushirikina 
atafungiwa kwa kipindi cha miezi sita na faini ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) mpaka milioni kumi (10,000,000). 

 

(5) Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya uongozi wa 
mpira wa miguu kama vile kuhudhuria kikao cha maandalizi ya awali ya 
mchezo husika/au kusimamia shughuli za mchezo husika akiwa amelewa 
atafungiwa kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 

(6) Akishindwa kutoa taarifa zinazohitajika TFF kwa mujibu wa maagizo husika 
atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 

(7) Akitoa taarifa isiyo sahihi kiasi cha kupotosha maamuzi ya TFF atafungiwa 
kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 

(8) Akitoa matamshi au ishara za matusi dhidi ya mashabiki, akitoa matamshi, 
ishara za matusi yenye nia ya kumdhalilisha kiongozi mbele ya jamii awe 
wa TFF, Klabu au Taifa atatozwa faini ya shilingi milioni moja 1,000,000/-
) na kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 

(9) Kiongozi atakayebainika kushindwa/kukaidi kutii maamuzi au maagizo ya 
TFF/TPLB atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) na miaka mitatu 
(3) na kutozwa faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/-) 

 

(10) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu kushutumu au kutoa 
matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au kumshutumu 
au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa mchezo/kiongozi wa 
TFF/FA(M)/TPLB kwenye vyombo vya habari na mahali pengine popote. 
Kiongozi atakayekiuka atafungiwa idadi ya michezo isiyopungua mitatu au 
kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi na miwili (12) na/au faini kati 
ya shilingi laki tano (500,000/-) na milioni mbili (2,000,000). 

 

(11) Kiongozi akibainika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo kwa 
kujisingizia cheo kisicho kuwa chake atatozwa faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 

(12) Uongozi ukibainika kughushi saini ya mchezaji ili kukamilisha zoezi la usajili 
kwa udanganyifu, kiongozi husika atafungiwa kipindi kisichopungua miaka 
mitano na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake/yao. 
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(13) Kiongozi akibainika kutoa taarifa au nyaraka zisizo sahihi au za udanganyifu 
kwa TFF/TPLB kwa lengo la kufanikisha usajili wa mchezaji au jambo lolote 
lililo na masharti maalum atakabiliwa na adhabu ya faini ya shilingi milioni 
moja (1,000,000/-) au kufungiwa miaka miwili (2). 

 

(14) Kiongozi atakayebainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa 
mchezo, baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya 
shilingi milioni moja (1,000,000/-) na kufungiwa kipindi kisichopungua 
miezi kumi na miwili (12). 

 

(15) Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka 
kusababisha mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
kumi na miwili (12) na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-). 
 

(16) Akibainika kushawishi, kupotosha au kuzuia maamuzi/utekelezaji wa 
maamuzi ya TFF/TPLB, atatozwa faini ya shilingi milioni tano (5,000,000/-
) na/au kufungiwa kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu kwa kipindi 
cha miaka saba. 

 

(17) Akibainika kushiriki mpango wa kupanga matokeo ya mchezo atafungiwa 
maisha.  

(18) Kiongozi yeyote atakayeweka saini ya uongo kwa madhumuni yoyote yale 
au atakayetoa taarifa zisizo sahihi na kupotosha vyombo vingine katika 
maamuzi yake kuhusiana na usajili na uhamisho atakabiliwa na adhabu ya 
kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi sita. 

 

(19) Kiongozi atakayekataa au kukwepa bila sababu ya msingi kusaini 
fomu/mkataba ya/wa usajili kwa madhumuni ya uhamisho atakabiliwa na 
adhabu ya kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita. 

 

(20) Msimamizi wa kituo atakayeshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo 
ikiwemo kushindwa kutuma fedha na taarifa za fedha za kituo chake kwa 
TFF/TPLB ataondolewa kwenye orodha ya wasimamizi wa kituo bila ya 
kujali hatua nyingine zinazoweza kuchukuliwa na TFF.  

 

(21) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya Championship 
tofauti na Kocha Mkuu atakayetolewa kwenye Benchi la Ufundi kwa Kadi 
nyekundu atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye Benchi la Ufundi wakati 
wa mchezo kwenye mechi tatu zinazofuatia za timu yake na kutozwa faini 
ya shilingi laki tatu (300,000/-). 

 
 

(22) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya Championship 
tofauti na Kocha Mkuu atakayeonywa kwa kadi ya njano kwenye michezo 
miwili ya timu yake atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye Benchi la 
Ufundi wakati wa mchezo kwenye mechi moja inayofuatia ya timu yake. 

 

(23) Kiongozi yoyote atakayekiuka masharti ya msingi ya mkataba wa usajili wa 
mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi kuhusu mchezaji 
wa klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 74(9,10) atakabiliwa na 
adhabu ya faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000) au/na 
kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita (6).  
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Kanuni : 47 
 

Udhibiti kwa Klabu  
 

(1) Klabu ina wajibu na jukumu la kuhakikisha kuwa wachezaji, viongozi, 
wanachama na wapenzi wake wanajiheshimu na hawajihusishi na vitendo 
vyovyote vya utovu wa nidhamu kama vile matusi, vitisho, vurugu, vitendo 
vinavyoashiria imani za kishirikina na vitendo vyovyote vingine visivyokuwa 
vya kimichezo kwenye viwanja vya michezo. Klabu ambayo 
mashabiki/wachezaji/viongozi wake watafanya vitendo hivyo itatozwa 
faini ya shilingi laki tano (500,000/-). 

 

(2) Mshabiki atakayekamatwa akitoa matusi, vitisho, vurugu, kuashiria imani 
za uchawi/ushirikina na vyovyote vingine visivyokuwa vya kimichezo 
atachukuliwa hatua za kisheria na atakayepatikana na hatia atafungiwa 
kuingia uwanjani kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3) na kisichozidi 
miezi kumi na miwili (12). 

 

(3) Klabu pia zitawajibika kulipa gharama za matibabu na kulipa gharama za 
mali zilizoharibika kwa waathirika wa vurugu za washabiki wake 
zitakazofanyika kabla, wakati au baada ya mchezo. 

 

(4) Klabu itapoteza mchezo ambao utathibitika kuvunjika kutokana na vurugu 
za washabiki wake. 

 

(5) Klabu zinatakiwa zihakikishe viongozi wa klabu zao husika waliosimamishwa 
na TFF kujishughulisha na uongozi wa klabu wanatii adhabu zao na 
kuzitekeleza. TFF/TPLB itachukua hatua zaidi ikiwemo kuitoza faini au 
kuiondoa kushiriki katika Championship iwapo klabu hiyo itaruhusu viongozi 
wake waliosimamishwa kujishughulisha na masuala ya uongozi ndani ya 
kipindi cha adhabu. 

 

(6) Klabu itakayoshindwa kupeleka timu uwanjani baada ya kuhudhuria kikao 
cha maandalizi ya mchezo kitatozwa faini ya shilingi milioni tano 
(5,000,000/-) na kushushwa daraja. Kiongozi aliyeshiriki kutopeleka timu 
uwanjani atafungiwa miaka mitano kutojishirikisha na masuala yote ya 
mpira wa miguu na faini ya shilingi milioni tano (5,000,000/-) 

 

(7) Iwapo klabu imeshindwa kulipa faini iliyotozwa sambamba na kushushwa 
daraja, haitaruhusiwa kushiriki Ligi katika ngazi ilipo. 

 

(8) Timu yoyote itakayomchezesha mchezaji aliye chini ya adhabu ya 
kufungiwa/kusimamishwa au ambaye ametakiwa kulipa faini kwa 
maelekezo maalum na hajalipa kwa mujibu wa Kanuni hii itapoteza mchezo 
huo na timu pinzani itapewa ushindi. 
 

 
 
 

(9) Kila Klabu inalazimika kuheshimu Mikataba ya Udhamini inayowekwa na 
TFF, timu itakayoshindwa kutekeleza masharti ya mikataba ya wadhamini 
iliyoelekezwa ikiwemo kuvaa na kuheshimu matangazo ya udhamini 
itatozwa faini ya shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000/-) kwa kila 
mchezo itayokiuka na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kupoteza 
sifa ya kushiriki Championship na kufungiwa endapo itaendelea kukaidi. 

 



 

 

- 55 - 

 

(10) Timu ambayo wachezaji wake wataoneshwa kadi zaidi ya tano katika 
mchezo mmoja itatozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-). 

 

(11) Klabu itakayomchezesha mchezaji anayetumikia adhabu ya kuoneshwa kadi 
tatu (3) za njano au kadi nyekundu kwa mujibu wa kanuni ya 41:2.1 – 2.6 
itapoteza mchezo na timu pinzani itapewa ushindi wa pointi tatu (3) na 
magoli matatu (3), endapo klabu haina uhakika au inataka taarifa ya idadi 
ya kadi zake itaomba kwa maandishi toka TPLB. 

 

(12) Endapo mchezaji ameshiriki kucheza mchezo wa Championship na baadae 
kugundulika usajili wake ulikuwa na kasoro baada ya kuthibitishwa na TFF 
kwa taarifa ambazo TFF haikuzijua kabla na hakuwa amewekewa pingamizi 
la usajili, timu husika itatozwa faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 
kwa kila mchezo aliocheza, matokeo ya uwanjani yatabaki kama yalivyo. 

 

(13) Klabu inatakiwa kuhakikisha kuwa faini yoyote inayoihusu, kocha, kiongozi 
au mchezaji wa timu yake inalipwa kama ilivyohitajika na endapo 
haitalipwa kwa masharti yaliyowekwa ya kanuni hizi wahusika 
hawataruhusiwa kushiriki shughuli yoyote katika klabu na timu mpaka faini 
itakapolipwa. 

 

(14) Timu haitaruhusiwa kucheza mchezo wake unaofuata endapo 
imeshindwa/inakaidi kulipa faini iliyotozwa ikiwa imekwishaamriwa kulipa 
faini hiyo, na endapo timu itazuiliwa kucheza mchezo husika itakuwa 
imekosa kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi na hivyo itaondolewa 
kwenye Championship na kushushwa daraja. 

 

(15) Timu ya Championship itakayocheza mchezo wa kirafiki ambao 
hautambuliwi na TFF/TPLB au FA(M) itatozwa faini ya shilingi milioni tatu 
(3,000,000/-). 

 

(16) Timu itakayoshindwa bila sababu za msingi/itakayokaidi kushiriki 
mashindano baada ya kuteuliwa na TFF kutokana na nafasi yake kwenye 
Championship itatozwa faini isiyopungua shilingi milioni tano (5,000,000/). 

 

(17) Timu yoyote inaposhindwa, kukaidi au kuchelewa kulipa malipo (sio faini) 
inayoamriwa kulipa na TFF inaweza kukatwa malipo hayo na TFF kutoka 
kwenye chanzo chake chochote cha fedha kilicho kwenye mamlaka ya 
TFF/TPLB. 

 

(18) Klabu ambayo itashindwa au kukaidi kutii maagizo/maamuzi au utekelezaji 
wa maamuzi ya TFF/TPLB itatozwa faini ya shilingi milioni tano 
(5,000,000/-) au/na kuondolewa kwenye Championship. 

 

(19) Timu yoyote ya Championship itakayocheza mchezo wa Championship bila 
kuwa na kocha mwenye ujuzi kwa kanuni ya 77(1,2,3) itatozwa faini ya 
shilingi laki tano (500,000/-) kwa kila mchezo kwa michezo mpaka sita (6) 
ya Championship, endapo bado itashindwa kutimiza sharti hili la kuwa na 
kocha anayehitajika itaondolewa kwenye Championship na kushushwa 
daraja. 

 

(20) Timu itakayomchezesha mchezaji ambaye mkataba wake na klabu hiyo 
umekwisha (na bila kuwasilisha nyongeza ya mkataba mpya) au usajili wake 
haujathibitishwa na TFF kwa timu hiyo kwa/na msimu husika, Mchezaji 
huyo atahesabika kuwa batili kiusajili na timu hiyo itapoteza mchezo na 
timu pinzani kupewa pointi tatu (3) na magoli matatu (3). 
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(21) Timu yoyote itakayokiuka masharti ya msingi ya mkataba wa usajili wa 
mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi kuhusu mchezaji 
wa klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 74(9,10) au itakayokutwa na 
makosa mengi na makubwa ya udanganyifu kuhusiana na usajili na 
uhamisho wa wachezaji itakabiliwa na adhabu ya faini na/au zuio la usajili 
kwa kipindi kimoja mpaka vitatu vya usajili. 

 

(22) Timu iliyomchezesha mchezaji aliyethibitishwa usajili wake lakini 
aliyebainika kubadili jina kwa nia ya kudanganya au kubainika kutumika 
udanganyifu mwingine wowote kufanikisha kukamilisha usajili wake au 
mchezaji aliyebainika usajili wake kuwa na kasoro baada ya kuthibitishwa 
italipa faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na shilingi milioni tatu 
(3,000,000/-) kwa kila mchezo aliocheza lakini matokeo ya uwanjani 
hayatobadilishwa. 

 

(23) Timu itakayobainika kumchezesha mchezaji ambaye hajasajiliwa itapoteza 
mchezo wowote husika, italipa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) na 
mchezaji husika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
(12) bila ya kujali kulalamikiwa au la.  

 

(24) Klabu yoyote itakayowasilisha usajili wake ndani ya saa 48 (arobaini na 
nane) baada ya tarehe ya mwisho itakayotangazwa na TFF itatozwa faini 
ya shilingi laki tano (500,000/-) kwa uchelewaji huo, endapo pia itashindwa 
kuwasilisha ndani ya saa hizo 48 (arobaini na nane) baada ya siku ya mwisho 
iliyotangazwa na TFF, usajili wake hautapokelewa na itapoteza sifa na 
kutafsiriwa kujiondoa yenyewe kwenye Championship. 

 

(25) TFF inaweza kufanya uchunguzi na maamuzi juu ya fujo/vitendo vya 
mashabiki wa klabu vilivyokithiri au vilivyo na madhara zaidi na/au 
visivyozingatia utu na haki za binadamu na/au vya kibaguzi siku au wakati 
kabla ya mchezo, wakati wa mchezo na baada ya mchezo. Adhabu za faini 
kati ya shilingi milioni mbili (2,000,000/-) na shilingi milioni tano 
(5,000,000/-), klabu kufungiwa kutumia uwanja wake wa nyumbani au 
adhabu nyingine stahili na aina ya tukio na wakati. 

 

(26) Klabu ya Championship itakayoshindwa kupeleka timu yake ya Vijana 
(U20/U17) kwenye Mchezo mmoja wa Mashindano ya Vijana (endapo yapo 
na kuelekezwa na TFF) kwa Mujibu wa Taratibu za TFF/TPLB itapigwa faini 
ya shilingi milioni mbili (2,000,000/-) na kupoteza mchezo husika. Endapo 
klabu hiyo itashindwa tena kupeleka timu yake ya vijana katika mchezo 
unaofuata, itapigwa tena faini ya shilingi milioni mbili (2,000,000/-) na 
kunyang'anywa pointi tatu za timu yake inayoshiriki katika Ligi ya Wakubwa 
(Championship) na kwa timu yake ya vijana ya Shindano husika la Vijana. 

(27) Timu hairuhusiwi kumtumia katika mchezo wake wowote mchezaji ambaye 
anatumika adhabu ya kusimamishwa/kufungiwa. Ukiukwaji wowote 
utasababisha timu kupoteza mchezo kwa manufaa ya athari inayostahili 
endapo timu ilikwishapoteza mchezo husika. 
 

(28) Kilabu itakayocheza mchezo wake wa Nyumbani bila ya kuwa na Huduma 
za Mchezo kama Huduma ya Kwanza, Vijana waokota Mipira na Matayarisho 
sahihi kwa sehemu ya kuchezea (pitch) itatozwa faini isiyopungua shilingi 
laki tano (500,000/-). Endapo kilabu kitakuwa na makosa mengi na/au 
yanayojirudia kuhusiana na Huduma za mchezo itapoteza Haki ya kutumia 
Uwanja wake wa Nyumbani na kupangiwa kucheza katika uwanja 
utakaoamuliwa na TPLB.  
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(29) Kamishna atazuia kuchezwa kwa mchezo mpaka ajiridhishe na Uwepo wa 
Gari la Wagonjwa (Ambulance) uwanjani. Kilabu itakayoshindwa 
kutayarisha na kuwepo kwa Gari la Wagonjwa (Ambulance) itakuwa 
imesababisha mchezo kutochezwa na hivyo itapoteza mchezo huo na 
Ushindi kupewa timu pinzani wake kwa mchezo husika. 
 

(30) Timu ikifanya kitendo kinachoashiria imani za kishirikina itatozwa faini ya 
kati ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) na milioni kumi (10,000,000/-) 
 

(31) Klabu isiyo na benchi kamili la ufundi itatozwa faini ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) kwa kila mechi bila kuathiri na kwa mazingatio ya kanuni ya 
47.19. 

 
 

  

 

Kanuni : 48 
 

Adhabu za Kilabu  
 

(1) Klabu yoyote inaweza kutoa adhabu inayostahili na kwa mujibu wa 
utaratibu dhidi ya mchezaji wake yeyote itakayotumika ndani ya nchi tu. 
Klabu haina mamlaka ya kumfungia mchezaji wake nje ya nchi. 

 

(2) Adhabu zote zitakazotolewa na klabu ni lazima zithibitishwe na TFF kabla 
hazijaanza kutekelezwa. TFF inaweza kufuta, kupunguza au kuongeza 
adhabu ikiwa ni pamoja na kumfungia mchezaji husika nje ya nchi. 

 

(3) Klabu haitakuwa na mamlaka ya kumfungia mchezaji kwa kipindi 
kinachozidi msimu wa ligi husika au kwa mchezaji mwenye mkataba, zaidi 
ya kipindi cha mkataba wake na klabu hicho. 

 

(4) Kabla klabu haijatoa adhabu yoyote ni lazima mchezaji anayehusika apewe 
nafasi ya kujitetea. 

 

(5) Klabu itakayotoa adhabu kwa mchezaji wake na kutuma taarifa hiyo TFF ili 
adhabu hiyo ithibitishwe, italazimika kutuma vielelezo vyote vinavyohusika 
ikiwa ni pamoja na muhtasari wa kikao kilichotoa adhabu hiyo. 

 
 

(6) Endapo mchezaji hajaridhika kutokana na adhabu aliyopewa na klabu yake 
anaweza kukata rufaa kwa TFF kabla adhabu yake haijathibitishwa na TFF.  

 

(7) Adhabu yoyote ya klabu kwa Mchezaji ni lazima itolewe na Chombo cha 
Klabu kilicho na mamlaka ya kufanya hivyo. 

 
  

 

Kanuni : 49 
 

Dawa Haramu  
 

(1)  Hairuhusiwi kwa mchezaji yeyote kutumia dawa za kulevya au za kuongeza 
nguvu wakati wowote kuhusiana na/katika mchezo wa Championship 

 

(2)  Mchezaji yoyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya kubaini matumizi ya 
dawa za kulevya au kuongeza nguvu akiwa mchezoni anawajibika kufanya 
hivyo, endapo atagundulika kuwa anatumia dawa za kulevya au kuongeza 
nguvu au akikataa kufanya vipimo hivyo atafungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na mbili (12). 
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SURA : XII 

 

HADHI YA WACHEZAJI 
 

  

 

Kanuni : 50 
 

Wachezaji wa Ridhaa na Kulipwa  
 

(1) Wachezaji wanaoshiriki katika Championship ni wachezaji wa ridhaa na/au 
wa kulipwa. 

 

(2) Mchezaji wa kulipwa ni yule mwenye mkataba wa maandishi na klabu na 
analipwa zaidi ya gharama halisi anazoingia kutokana na shughuli zake za 
soka. Wachezaji wengine wote tofauti na hivyo, wanahesabiwa kuwa ni wa 
ridhaa. 

 
  

 

Kanuni : 51 
 

Kupata Upya Hadhi ya Ridhaa  
 

(1)  Mchezaji aliyesajiliwa kama mchezaji wa kulipwa hawezi kusajiliwa tena 
kama mchezaji wa ridhaa mpaka zipite angalau siku thelathini (30) baada 
ya mchezo wa mwisho aliocheza kama mchezaji wa kulipwa. 

 

(2)  Hakuna fidia inayolipwa kwa kupata upya hadhi ya ridhaa. Iwapo mchezaji 
anasajiliwa upya kama wa kulipwa katika kipindi cha miezi thelathini (30) 
ya kurudishiwa hadhi ya ridhaa, klabu yake mpya italipa fidia ya mafunzo 
kwa mujibu wa ibara ya 20 ya kanuni za FIFA. 

 
  

 

Kanuni : 52 
 

Kuacha Shughuli  
 

(1)  Wachezaji wa kulipwa wanaomaliza muda wao wa mkataba na wachezaji 
wa ridhaa wanaomaliza muda wao, watabaki kuwa wamesajiliwa TFF 
ambapo ndipo klabu yao waliyochezea mwisho kwa kipindi cha miezi 
thelathini (30). 

 

(2)  Kipindi hiki kinaanza siku ambayo mchezaji atachezea klabu mara ya 
mwisho katika mchezo rasmi. 

 
  

 

Kanuni : 53 
 

Wachezaji Wasiosajiliwa 
 

(1) Iwapo mchezaji asiyesajiliwa na TFF anacheza mechi ya mashindano, 
mchezaji huyo atahesabika kucheza kinyume cha sheria. Bila kuathiri hatua 
yoyote inayotakiwa kurekebisha athari inayosababishwa na kucheza huko, 
adhabu na vikwazo vitawekwa kwa mchezaji na/au klabu. Haki ya kutoa 
adhabu na kuweka vikwazo hivyo kimsingi iko mikononi mwa TFF. 
 

(2) Mchezaji yoyote ambaye hakusajiliwa na klabu yake na ambaye 
hakuhamishwa kwenda klabu nyingine yoyote katika kipindi hicho cha 
Msimu cha Usajili atahesabika kuwa huru. 

 
  

 

Kanuni : 54 
 

Kuachwa Huru  
 

Kila klabu italazimika kuwasilisha TFF kwa maandishi, majina ya wachezaji 
inaowaacha huru au watakaositisha mikataba yao kuwa huru katika usajili wa 
msimu ujao wa Championship unaoanza katika muda utakaotangazwa na TFF, na 
klabu italazimika kumpa taarifa ya maandishi mchezaji/wachezaji husika. 
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Kanuni : 55 
 

Wachezaji Waliopandishwa 
 

(1)  Klabu inawajibika kusajili wachezaji wasiopungua watatu (3) kutoka 
miongoni mwa wachezaji wake wa timu za Vijana (U20/U17) ambao 
walithibitishwa na TFF katika usajili wa klabu husika msimu uliopita kama 
wachezaji waliopandishwa. Klabu inaweza kusajili (kupandisha) wachezaji 
wasiozidi kumi (10) tu kwa msimu. 

 

(2)  Mchezaji yeyote wa timu ya vijana (U20/U17) ambaye hakusajiliwa na 
kuthibitishwa na TFF katika msimu uliopita kwa klabu husika hataruhusiwa 
kusajiliwa katika timu ya kwanza ya klabu kama mchezaji aliyepandishwa 
au huru. 

 
  

 

Kanuni : 56 
 

Wachezaji Huru  
 

(1)  Mchezaji yeyote ambaye hakusajiliwa na klabu yoyote ya daraja lolote 
katika msimu uliopita atakuwa huru, hatahitaji uhamisho wala kulipiwa ada 
yoyote ya uhamisho. 

 

(2)  Mchezaji yeyote ambaye klabu yake imemuacha huru kwa mujibu wa 
Kanuni ya 54 au imesitisha mkataba wake au mkataba wake umemalizika 
atakuwa huru, hatalipiwa ada yoyote ya usajili. 

 

(3)  Mchezaji wa timu ya vijana ya klabu husika anapopandishwa timu ya 
kwanza ya klabu yake atakuwa huru hatahitaji uhamisho wala kulipiwa ada 
yoyote ya uhamisho. 

 
  

 

Kanuni : 57 
 

Meneja wa Mchezaji 
 

(1) Mchezaji yeyote wa Championship anaweza kutambulisha mwakilishi 
(meneja) wake ambaye anaweza kushughulikia jambo lolote linalomuhusu 
mchezaji husika aidha kwa pamoja au kwa uwakilishi. Mchezaji na Meneja 
watatakiwa kuwasilisha Mkataba wa makubaliano baina yao. 

 

(2) Meneja wa Mchezaji anawajibika kuwa na Mkataba wa Makubaliano baina 
yake na mchezaji uliothibitishwa na TFF unaoainisha wajibu na haki za kila 
upande ambapo Wakala wa Mchezaji ni lazima awe mwenye leseni ya 
Uwakala aliyefuzu kwa mujibu wa taratibu za TFF na FIFA na anayehodhi 
Leseni ya Uwakala iliyo hai. 

 

(3) Mchezaji atawajibika kumtambulisha Meneja wake kwa klabu yake wakati 
akiingia mkataba na klabu husika na nakala ya utambulisho huo na nyaraka 
ambatanishwa kuwasilishwa TFF. TFF itathibitisha na kumsajili meneja 
huyo. 
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  SURA : XIII 

 

UHAMISHO WA WACHEZAJI 
 

  

 

Kanuni : 58 
 

Wachezaji wa Kuhamishwa  
 

(1)  Mchezaji yeyote ambaye hajamaliza mkataba au mkataba wake 
haujasitishwa na klabu yake, au ambaye hajamaliza msimu atakaposajiliwa 
na klabu nyingine ni lazima ahamishwe kuanzia ngazi ya klabu. 

 

(2)  Mchezaji aliyerudi Tanzania baada ya kumaliza mkataba wake nje ya nchi 
hatakuwa huru mpaka atakapokamilisha taratibu za uhamisho wa 
kimataifa. 

 

(3)  Mchezaji kutoka Zanzibar lazima Uhamisho wake uthibitishwe na ZFF.  
 

 

(4)  Mchezaji wa klabu inayoshiriki ligi daraja la chini aliyemaliza msimu 
uliopita anaposajiliwa na klabu ya Championship atafanyiwa uhamisho 
kuanzia ngazi ya klabu, wilaya, mkoa na TFF. 

 

(5)  Mchezaji wa timu za vijana (U20) anapohitajika kuhama anawajibika 
kufuata taratibu za uhamisho kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
  

 

Kanuni : 59 
 

Uhamisho  
 

(1)  Mchezaji anaweza kuhama/kuhamishwa kutoka klabu moja hadi nyingine 
kwa madhumuni ya kusajiliwa baada ya ligi kumalizika na/au katika kipindi 
cha usajili wa katikati ya msimu. 

 

(2)  Klabu inayotaka kumsajili mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba 
uliobakisha muda zaidi ya miezi sita (6) na klabu nyingine, italazimika 
kuafikiana na klabu yake kuhusu uhamisho wake kabla ya kukubaliana na 
kumsajili mchezaji huyo. Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya msingi 
ya mkataba wa mchezaji wa klabu nyingine. 

 

(3)  Mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba na klabu anaposajiliwa 
kuhamishwa kwenda klabu nyingine katika kipindi cha usajili wa katikati ya 
msimu, atajiunga na klabu yake mpya kwa uzingativu wa makubaliano ya 
maandishi baina ya klabu zinazohusika na uhamisho huo na hataruhusiwa 
kuchezea klabu yake mpya kwa michezo ya Championship mpaka usajili 
wake umethibitishwa na TFF. 

 

(4)  Endapo kiongozi wa klabu anayohama mchezaji amekataa au amekwepa 
kuidhinisha uhamisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye na mkataba) 
anayetaka kuihama klabu yake kuhamia Championship baada ya msimu wa 
ligi kwisha, katibu wa FA(W) husika ataidhinisha uhamisho huo baada ya 
mchezaji aliyeomba kuhama kumthibitishia kwa maandishi kuwa 
anakusudia kuhamia klabu hiyo mpya lakini katibu wa klabu yake ya sasa 
anakwepa/hataki kuidhinisha uhamisho wake. 

 

(5)  Nakala za barua ya uthibitisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye na 
mkataba) kwenda kwa Katibu wa FA(W) husika ni lazima zitumwe pia kwa 
Katibu wa FA(M) husika na kwa Katibu Mkuu wa TFF. 

 

(6)  Pamoja na kupokea nakala ya barua ya uthibitisho kwa mujibu wa kanuni 
ya 59(4), TFF inaweza kumwita mchezaji huyo kwa mahojiano kuhusiana na 
uthibitisho alioutoa kabla ya kufikia maamuzi. 
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(7)  Uhamisho na usajili wa wachezaji watoto na vijana walio na umri chini ya 
miaka kumi na nane (18) utazingatia kanuni za FIFA kwa wachezaji wa umri 
huo. 

 
 
 

(8)  Ada za uhamisho wa mchezaji aliyemaliza msimu na asiye na mkataba 
kutoka daraja lolote kwenda Championship na mgawanyo wake kwa 
mamlaka zinazohusika zitakuwa kama inavyoonekana kwenye jedwali A la 
uhamisho. 

 

Jedwali A la Uhamisho. 
 

Klabu TFF FA (M)  FA (W) Jumla 

500,000/-  100,000/-  100,000/-  100,000/-  800,000/-  
 
 

(9)  Ada hizi za uhamisho ni kwa wachezaji wasio na mikataba. Kwa klabu yenye 
mkataba na mchezaji ina haki ya kudai malipo stahili zaidi kwa ajili ya 
uhamisho toka kwa klabu kinachomtaka mchezaji wake ambapo ada kwa 
Mamlaka nyingine zitabaki kama zilivyo. 

 

(10)  Mchezaji aliye na mkataba au aliyesajiliwa na klabu yoyote na hajamaliza 
msimu anapotakiwa kuhama, uhamisho wake ni lazima uidhinishwe na 
klabu yake kwanza kabla ya kupitishwa na FA(W), FA(M) na TFF. Mamlaka 
nyingine zozote hazitaweza kuidhinisha Uhamisho wa Mchezaji wa aina hii 
bila Ridhaa na Idhini ya Klabu yake. 

 

(11)  Ada za uhamisho kuhamia klabu ya Championship kutoka daraja la chini 
kwa mchezaji mwenye mkataba au aliyesajiliwa na hajamaliza msimu ni 
kama zinavyoonyeshwa kwenye jedwali B la Uhamisho. 

 

Jedwali B la Uhamisho. 
Klabu TFF FA (M)  FA (W) Jumla 

Maelewano  100,000/-  100,000/-  100,000/-  - 
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Uhamisho Zanzibar 
 

(1)  Mchezaji wa Championship anapotakiwa kuhamia klabu ya Zanzibar 
atawajibika kupata ruhusa kutoka klabu yake ikiambatana na kuthibitishwa 
na FA(W) na FA(M) kabla ya kuidhinishwa na TFF. 

 

(2)  Ada ya Uhamisho kwa klabu anachotoka mchezaji itatokana na maelewano 
baina ya klabu husika wakati ada za uhamisho kwa mamlaka nyingine ni 
kama zinavyoonyeshwa kwenye jedwali C la uhamisho. 

 

(3)  Endapo mchezaji anayehamia Zanzibar atakuwa amemaliza mkataba kama 
mchezaji wa Championship na hajasajiliwa na klabu nyingine, uhamisho 
wake utaidhinishwa na TFF. 

 

(4) Mchezaji kutoka Zanzibar aliyemaliza/kusitisha mkataba wake ambaye 
anarudi Zanzibar atakuwa huru hatahitaji taratibu yoyote ya uhamisho, TFF 
inaweza kuitaarifu ZFF juu ya hali ya sasa ya mchezaji huyo baada ya 
kupata uthibitisho kutoka klabu yake. 

 

Jedwali C la Uhamisho 
Klabu TFF FA (M)  FA (W) Jumla 

Maelewano 100,000/-  100,000/-  100,000/-  - 
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Uhamisho Nje  
 

(1) Uhamisho wa kimataifa unaombwa na kutolewa kwa chama cha mpira wa 
miguu cha kitaifa pekee kwa niaba ya klabu, na si kwa mchezaji au kiongozi 
wa klabu. Taratibu za mawasiliano ya maombi na utoaji wa hati ya 
uhamisho wa kimataifa yanafanyika kiofisi kupitia mawasiliano 
yanayoaminika kiofisi. 
 

(2) Mchezaji yeyote anaruhusiwa kuhamia klabu nyingine nje ya nchi baada ya 
kupata hati ya uhamisho ya kimataifa. 

 
(3) Kabla TFF haijatoa kibali, mchezaji analazimika kupata idhini ya klabu yake 

ya hapa nchini baada ya TFF kufanya mawasiliano na klabu hiyo. 
 

(4) Maombi ya kibali cha TFF na idhini yoyote itakayotolewa na klabu ni lazima 
vifanywe kwa maandishi. 
 

(5) Klabu inayotaka kumhamisha mchezaji na klabu inayohusika na mchezaji 
huyo watakubaliana kuhusu ada/gharama za uhamisho. 
 

(6) Endapo itatokea kutokubaliana kati ya pande mbili zinazohusika na 
uhamisho huo kutokana na sababu yoyote ile TFF itatoa uamuzi kwa 
kuzingatia sheria na kanuni za TFF, CAF na FIFA. 
 

(7) TFF itatambua kumalizika au kuvunjika kwa mkataba wa mchezaji na klabu 
yake ya nje baada ya Uthibitisho wa Uhamisho katika Mfumo wa Usajili au 
kupata cheti cha uhamisho wa kimataifa kutoka kwa chama cha soka cha 
nchi alipokuwa akicheza. 
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Wachezaji wa Kigeni 
 

(1) Klabu ya Championship inaruhusiwa kusajili wachezaji kumi na wawili (12) 
wa kigeni kutoka sehemu yoyote duniani (Mazingatio kwa Kanuni ya 62:4 ya 

Kanuni hizi), na inaweza kuwachezesha/kuwatumia (kuwemo kwenye 
Orodha ya wachezaji wa mchezo kwa siku husika) wachezaji wake wanane 
(8) tu wa kigeni katika mchezo mmoja wa Championship. 

 

(2)  Mchezaji wa kigeni atathibitishwa usajili wake baada ya TFF kuhakiki 
usahihi wa taarifa zake na kukamilika kwa taratibu za Uhamisho wa 
kimataifa na Mazingatio maalum kwa Utimizwaji wa Masharti ya Kisheria 
kwa wageni. 

 

(3)  Mchezaji wa kigeni wa ridhaa anayesajiliwa kwenye Championship anaweza 
kuhamishwa kwa kufuata utaratibu wa uhamisho wa kimataifa kwa 
wachezaji wa ridhaa. 

 

(4)  Mchezaji wa kigeni anayeruhusiwa kusajiliwa kwenye Championship ni yule 
anayecheza katika timu ya Taifa ya nchi yake au Ligi yenye Hadhi ya Pili ya 
nchi husika. Mchezaji kutoka Amerika ya Kusini na Ulaya, lazima awe 
anacheza angalau kuanzia Ligi Daraja la Tatu (kitaifa, kutegemea mfumo kwa 

nchi husika). Mazingatio ya Daraja mchezaji analocheza kabla ya usajili 
wake kwenye Ligi ni kwa wakati husika au kipindi kisichozidi miezi sita 
tokea ameachana na timu yake ya mwisho kwa mchezaji aliye huru. 
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(5)  Mchezaji yeyote wa kigeni anayesajiliwa katika Championship atalipiwa ada 
maalum ya shilingi milioni nne (4,000,000/-) kwa msimu ili usajili wake 
uweze kuthibitishwa na kuruhusiwa kucheza. 
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Hati ya Uhamisho Kimataifa   
 

(1)  Maombi ya Hati ya Uhamisho wa Kimataifa (ITC) kwa wachezaji wa kigeni 
wa kulipwa yatawasilishwa kupitia mtandao wa kompyuta kwa kutumia 
program maalum ya Mfumo wa Ulinganisho wa taarifa za uhamisho wa 
mchezaji (transfer matching system- TMS) au Mfumo mwingine wowote 
Maalum Uliotambulishwa na TFF baada ya klabu zinazohusika na uhamisho 
wa mchezaji husika kukubaliana nje ya mtandao. 

 

(2)  Maombi ya ITC kwa mchezaji wa ridhaa wa kigeni yatawasilishwa kwa barua 
TFF baada ya klabu zinazohusika na uhamisho wa mchezaji husika 
kukubaliana. Chama cha mpira wa miguu kinachotoa ITC kwa njia hii 
kitatuma uhamisho huo moja kwa moja kwa TFF kufuatia maombi ya 
kufanya hivyo na kupeleka nakala FIFA. 

 
(3)  Hati ya Uhamisho wa Kimataifa haihitajiki kwa mchezaji mwenye umri chini 

ya miaka kumi na mbili (12). 
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Uhamisho kwa Mkopo  
 

(1)  Mchezaji wa kulipwa anaweza kuhamishwa kwa mkopo kwa klabu nyingine 
kwa msingi wa makubaliano ya maandishi kati yake na klabu zinazohusika. 
Uhamisho huo wa mkopo utafuata sheria zilezile zinazotumika katika 
uhamisho wa wachezaji, yakiwemo masharti ya fidia ya mafunzo na 
utaratibu wa mshikamano. 

 

(2)  Klabu itakayompokea mchezaji kwa uhamisho wa mkopo haina haki ya 
kumhamisha mchezaji huyo katika klabu nyingine bila idhini ya maandishi 
ya klabu iliyomwachia mchezaji kwa mkopo na ya mchezaji husika. 

 

(3)  Mchezaji wa Championship anaweza kuazimwa kwa mkopo kwa klabu za 
Ligi Kuu, Championship na First League tu, kipindi cha chini cha kusajili 
mchezaji anayehamishwa kwa mkopo kitakuwa muda kati ya kipindi 
kikubwa cha usajili na kipindi cha usajili wa katikati ya msimu. 

 

(4)  Klabu isipokee/kutoa zaidi ya wachezaji watano kutoka timu moja. Inaweza 
kutoa/kupokea idadi yoyote ile ya wachezaji wa mkopo. 

 

(5)  Klabu inayomchukua mchezaji kwa mkopo itawajibika kuheshimu 
makubaliano kati yao. 
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 SURA : XIV 

 

USAJILI 
 

  

 

Kanuni : 65 
 

Usajili  
 

(1)  Mchezaji lazima asajiliwe na Shirikisho la Mpira wa Miguu ili kuchezea klabu 
kama mchezaji wa kulipwa au wa ridhaa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni 
za FIFA. Ni wachezaji waliosajiliwa tu ndio wanaostahili kushiriki katika 
soka rasmi. Kwa kujisajili, ina maana mchezaji anakubali kufuata sheria na 
kanuni za FIFA, TFF, mashirikisho na vyama vya mpira wa miguu. 

 

(2)  Mchezaji atasajiliwa katika klabu moja tu kwa wakati mmoja lakini 
anaweza kusajiliwa katika klabu hadi tatu kwa kipindi kati ya tarehe 01 
Julai hadi 30 Juni mwaka unaofuata ambapo mchezaji atastahili kuchezea 
mechi rasmi katika klabu mbili tu. 

 

(3)  Klabu zinawajibika kutumia mikataba elekezi iliyotayarishwa na TFF 
kuhamisha, na kusajili wachezaji wake, mikataba mingine yote 
haitatambulika. 

 

(4)  Usajili wa wachezaji ni suala la kiufundi kama ilivyo kanuni ya 77:4. Kocha 
Mkuu wa timu atawajibika kutambua wachezaji wanaotakiwa kusajiliwa 
wakati ambapo Uongozi wa Klabu utafanya kazi ya kukamilisha zoezi la 
usajili wa wachezaji na kuwasilisha mikataba na nyaraka nyingine TFF kwa 
wakati uliowekwa. Ni Katibu Mkuu wa Klabu tu atakayetambulika na TFF 
kwa mawasiliano yote kuhusu usajili. 

 

(5)  Kocha Mkuu wa timu ndiye anawajibika kutangaza wachezaji wanaoachwa, 
wachezaji wanaohamia na wanaohama pamoja na usajili kamili wa timu 
yake katika kipindi cha kukamilika kwa usajili wa timu yake.  

 

(6) Kila timu ya Championship inatakiwa kusajili wachezaji wasiopungua 
watatu kutoka miongoni mwa wachezaji wa timu yake ya vijana (U20 au 
U17) waliothibitishwa Usajili wao na TFF kwa msimu uliomalizika ili usajili 
wake uweze Kuthibitishwa. 

 

(7)  Kutakuwa na Leseni maalum ya usajili wa mchezaji itakayotolewa na TFF 
ikiwa na taarifa zote muhimu za mchezaji husika. Mchezaji atatumia leseni 
hiyo kwa utambulisho wakati wa mchezo, mchezaji asiye na leseni au 
ambaye leseni yake imechafuka, kukunjwa au kufutwafutwa kiasi cha 
kuathiri uhalisia wake hataruhusiwa kucheza mchezo wa Championship. 

 

(8)  TFF itatoa maelekezo au mafundisho juu ya mfumo wa kieletroniki 
utakaotumika kwa ajili ya uhamisho na usajili wa wachezaji kabla ya msimu 
kuanza na wakati wowote itakapohitajika.  

 

(9)  Mchezaji ana uhuru wa kujisajili na Klabu nyingine katika msimu mmoja 
iwapo kutakuwa na maelewano kati ya Klabu yake na kile kinachotaka 
kumsajili au atakuwa amemaliza mkataba na klabu yake. 

 

(10)  Klabu na Mchezaji wanalazimika kuingia mkataba utakaothibitishwa na TFF 
pamoja na kutimiza masharti mengine ya usajili na ndipo TFF inaweza 
kumuidhinisha mchezaji husika kucheza Championship. 

 

(11)  Katika dirisha dogo lolote la usajili klabu inayoruhusiwa kusajili mchezaji 
ni ile ambayo haijatimiza idadi ya mwisho ya wachezaji arobaini (40) au 
ambayo imehamisha mchezaji kwenda klabu nyingine ya ndani au nje ya 
nchi. Au iliyositisha/kumalizika mkataba wa mchezaji. 
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(12)  Kila mchezaji wa Championship atatakiwa kuwa na namba yake ya kudumu 
ya jezi ya kuchezea iliyosajiliwa na klabu yake wakati wa maombi ya usajili 
wa wachezaji. Mchezaji atatakiwa kutumia namba hiyo tu wakati wote 
katika Championship na mashindano mengine rasmi yanayotambuliwa na 
TFF. 

(13)  Ukiukaji wowote wa masharti ya usajili ambao haujaanishwa ipasavyo 
kwenye kanuni hizi bado utastahili vikwazo vinavyofaa au kutozwa kwa faini 
kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na shilingi milioni tano (5,000,000/-), 
au/na Zuio la kucheza kwa Mchezaji mpaka Masharti ya msingi kiutaratibu 
yawe yametimizwa au/na adhabu ya faini/kufungiwa kwa muhusika yoyote 
endapo kuna makosa binafsi ya kiUtendaji na fidia kwa athari 
zilizosababishwa na ukiukwaji au/na mapungufu hayo makubwa ya Taratibu 
za usajili yaliyo na athari. 

  

(14)  Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndio chombo chenye 
mamlaka ya kushughulikia masuala ya usajili, kuthibitisha au kutengua 
usajili wa mchezaji. 

 

(15)  TFF inaweza kutoa leseni ya dharura ya mchezaji kabla ya uthibitisho wa 
usajili wa wachezaji kuwezesha klabu inayowakilisha nchi katika 
mashindano mengine ya kimataifa kukidhi mahitaji ya usajili wa wachezaji 
katika mashindano maalum ya kimataifa yaliyo na masharti hayo endapo 
kuna ulazima wa kufanya hivyo. Leseni hiyo itatolewa kwa kuzingatia 
uthibitisho wa maelewano ya klabu zinazohusika na uhamisho wa mchezaji 
husika. 

 

(16)  TFF inaweza kuidhinisha/kuthibitisha usajili wa mchezaji wa kigeni wa 
ridhaa anayekidhi vigezo vya kusajiliwa kucheza Championship kwa 
kutumia utaratibu wa uhamisho wa kimataifa kwa wachezaji wa ridhaa. 
Uthibitisho huo hauna dhamana yoyote kwa mchezaji husika kwa taratibu 
nyingine za usajili za mashindano ya ngazi ya klabu ya CAF. 

 

(17)  TFF inaweza kutoa waraka maalum kuhusiana na usajili wa watoto na vijana 
utakaosomeka pamoja na kanuni hizi utakaozingatia kanuni za FIFA kwa 
usajili na matunzo ya wachezaji walio chini ya miaka kumi na minane (18). 

 
  

 

Kanuni : 66 
 

Vipindi vya Usajili  
 

(1) Wachezaji wanaweza kusajiliwa katika moja ya vipindi vya usajili vya 
msimu vilivyopangwa na TFF. Kipindi cha kwanza cha usajili kitakuwa 
wakati wa kuanza msimu, kunaweza kuwa na kipindi cha pili siku chache 
baada ya Ligi kuanza na kipindi cha tatu kitakuwa katikati ya msimu. TFF 
itatangaza kuanza na kwisha kwa vipindi vya usajili. 

 

(2) Mchezaji wa kulipwa ambaye mkataba wake umekwisha kabla ya kipindi 
cha usajili anaweza kusajiliwa nje ya kipindi cha usajili, TFF itahitaji 
kujiridhisha juu ya kuaminika kwa hali nzima ya kumalizika huko kwa 
mkataba na maombi mapya ya usajili yanayokusudiwa, hali hii haitamhusu 
mchezaji ambaye mkataba wake umesitishwa au umevunjwa. 

 

(3) Mchezaji wa kulipwa wa Championship anaweza kusajiliwa tu katika hali ya 
upekee iwapo maombi ya usajili ya klabu yake yatawasilishwa kwa TFF 
wakati wa kipindi cha usajili kilichotangazwa na TFF. 
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Kanuni : 67 
 

Pasi ya Mchezaji 
 

(1) Klabu inawajibika kuwa na historia ya uchezaji ya mchezaji tangu 
alipoandikishwa kwa mara ya kwanza kwa kila mchezaji inayemsajili 
ambayo itaiwasilisha kwa TFF katika kipindi cha maombi ya usajili wa 
mchezaji. TFF itaitumia au kuitoa historia hiyo yatakapokuwepo mahitaji 
ya kufanya hivyo kwa mamlaka husika. 
 

(2) Klabu inawajibika kulipa fidia za mafunzo ya malezi ya mchezaji kwa 
mujibu wa historia ya uchezaji wa mchezaji kwa kufuata kanuni za FIFA. 

  

 

Kanuni : 68 
 

Majina na Idadi  
 

(1) Katika Mkataba, fomu, nyaraka na taarifa yoyote kuhusiana na usajili na 
uhamisho inalazimika kujazwa majina matatu (3) ya mchezaji. 

 

(2) Klabu ya Championship inaruhusiwa kusajili kwa kikosi chake cha kwanza 
wachezaji wasiozidi arobaini (40) na wasiopungua ishirini (20), na kwa timu 
zake za vijana (u20/u17) wachezaji wasiozidi thelathini (30) na 
wasiopungua kumi na nane (18) kwa kila timu. 

 

(3)  Klabu ambayo itawasilisha maombi yake ya usajili wa wachezaji wake ikiwa 
na pungufu ya wachezaji ishirini (20) kwa timu yake au itakayopata 
uthibitisho wa wachezaji pungufu ya wachezaji kumi nane (18) kwa timu 
zake za vijana (endapo maelekezo yametolewa na TFF) itakuwa imepoteza 
sifa za kuwa klabu ya Championship. 
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Maombi ya Usajili  
 

(1)  Maombi ya usajili wa mchezaji wa Championship yatawasilishwa kwa njia 
Maalum za Mfumo wa kielektroniki kwa mazingatio ya masharti ya usajili 
yaliyoainishwa ipasavyo kwa mfumo husika. Kilabu inawajibika kufuata 
taratibu zote hitajika kukamilisha Maombi ya usajili wa Mchezaji wa 
Championship kwa wakati husika. Kilabu ya Championship itawajibika pia 
kutimiza Masharti mengine na Maelekezo kuhusu Usajili wa wachezaji wa 
Championship yaliyo nje ya mfumo kama yatakavyohitajika na TFF. 

 

(2)  Uwasilishaji wa Maombi ya Usajili wa Mchezaji kwa mifumo yote utazingatia 
viambatanisho kadhaa ikiwemo:  

2.1  Fomu ya orodha ya wachezaji wote (fomu mama). 
2.2  Fomu maalum iliyokamilika ya maombi ya usajili wa mchezaji 
2.3  Nakala tatu za mkataba wa mchezaji. 
2.4  Cheti cha utimamu wa afya. 
2.5  Hati ya uthibitisho wa Bima kwa wachezaji na viongozi. 
2.6  Cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha Taifa au pasi ya kusafiria. 

Kuanzia msimu wa 2022/2023 pasiya kusafiria itakuwa ni lazima. 
2.7  Picha moja ukubwa wa picha ya pasipoti (passport size). 
2.8  Hati ya uhamisho iliyo kamili (kwa wachezaji wa kuhamishwa). 
2.9  Uthibitisho wa usajili uliopita (kwa mchezaji anayepandishwa). 
2.10  Historia ya mchezaji ya uchezaji wa mpira wa miguu baada ya 

kutimiza miaka kumi na miwili (12) - (players’ passport). 
2.11  Kwa wachezaji wa Ligi za Vijana kitaambatanishwa kitambulisho cha 

Taifa au cheti cha kuzaliwa au pasi ya kusafiria. 
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(3)  Kwa mchezaji anayeendelea na mkataba na klabu yake maombi ya usajili 
wake yatawasilishwa yakijumuisha fomu ya usajili, cheti cha utimamu wa 
afya na hati ya uthibitisho wa bima tu. (klabu inaweza kuambatanisha 
nyaraka nyingine za awali). 

 

(4)  Maombi ya usajili wa wachezaji wa timu ya kwanza ni lazima yawasilishwe 
kwa pamoja na maombi ya usajili kwa wachezaji wa timu ya vijana (U20). 

 

(5)  Maombi ya usajili kwa wachezaji wa timu ya vijana lazima yazingatie 
masharti ya maombi ya usajili wa wachezaji yalivyoainishwa kwenye kanuni 
69(2.1 – 2.10). 

 

(6)  Pamoja na Mazingatio ya Kanuni 69(2.1 – 2.10), Maombi ya Usajili kwa 
mchezaji wa timu za Vijana kwa Kilabu za Championship lazima 
yaambatanishwe na Nyaraka zifuatazo za Mchezaji: 

 

6.1 Cheti Halisi cha Kuzaliwa  
6.2 Cheti cha Kumaliza Elimu ya Msingi 
6.3 Tamko la Mzazi/Mlezi kuthibitisha Umri wa mchezaji  

(7)  Maombi ya usajili wa wachezaji wa Championship yanaweza kufanywa kwa 
mfumo wa kielektroniki kwa kutumia mtandao katika kompyuta na 
mwombaji atawajibika kufuata taratibu na mahitaji yote ya mfumo huo 
kama yatakavyoelekezwa na TFF. Pamoja na uwasilishaji wa Maombi ya 
Usajili kwa njia hii, TFF inaweza kuhitaji nyaraka zote muhimu zilizotumika 
na zilizoambatanishwa kwa hatua zake zaidi. 
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Pingamizi la Usajili  
 

(1)  Klabu yoyote, FA(W), FA(M) na mamlaka nyingine wanaweza kuweka 
pingamizi kupinga usajili wa mchezaji yeyote kwenye kipindi cha Pingamizi 
kitachowekwa na kutangazwa na TFF. 

 

(2)  Pingamizi ni lazima liwekwe katika kipindi maalum cha Pingamizi na lazima 
liwe kwa maandishi kwa TFF, mwekaji akiainisha sababu pamoja na 
kuambatanisha vielelezo husika. 

 

(3)  Klabu itapewa taarifa juu ya pingamizi ililowekewa na itatakiwa kujibu au 
kumaliza dosari zilizosababisha pingamizi kwa wakati kabla Kamati husika 
haijathibitisha usajili wa wachezaji.  

 

(4)  Mchezaji ambaye dosari zake za usajili zilizobainishwa hazitakuwa 
zimemalizwa na klabu yake katika muda uliowekwa/uliotolewa usajili wake 
hautathibitishwa. 
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Katazo  
 

(1)  Haitaruhusiwa kwa mchezaji yeyote kutia saini mikataba ya klabu zaidi ya 
moja kwa wakati mmoja. Mchezaji atakayesaini mikataba ya klabu mbili 
(2) tofauti kwa wakati mmoja atafungiwa kucheza mpira wa miguu kwa 
mashindano yoyote rasmi kwa kipindi cha mwaka mmoja (1). 
 

(2)  Ni marufuku kwa mchezaji yoyote kutoa Taarifa za Udanganyifu au zisizo 
sahihi kuhusiana na usajili wake kwa kilabu yoyote. Mchezaji atayebainika 
kutoa taarifa za Udanganyifu kwa lengo la kufanikisha usajili wake au 
jingine la aina hiyo atakabiliwa na adhabu kwa mujibu wa kanuni hizi na 
nyingine za kimataifa. 
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(3)  Ni marufuku kwa Kiongozi yoyote kutumia taarifa za uongo, udanganyifu au 
zisizo sahihi kufanikisha usajili wa mchezaji yoyote kwa timu yake au 
kufanikisha kwa namna yoyote kwa timu nyingine. Adhabu zitatolewa kwa 
mujibu wa kanuni. 
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Uthibitisho wa Usajili 
 

(1)  Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndiyo chombo chenye 
mamlaka ya kushughulikia masuala ya usajili wa wachezaji, kitathibitisha 
usajili kwa wachezaji wote wa timu za kwanza (wakubwa) na timu za vijana 
(U20/U17) wa klabu za Championship. 

 

(2)  TFF itathibitisha usajili wa timu zote tatu (3), timu ya kwanza (wakubwa) 
na vijana (U20/U17) kwa wakati mmoja, klabu zinatakiwa kukamilisha na 
kuwasilisha usajili wa timu zake zote tatu (3) kwa pamoja. 

 

(3)  Mchezaji yeyote hataruhusiwa kuchezea klabu yoyote katika michezo ya 
Championship mpaka tu usajili wake umethibitishwa na TFF. 

 

(4)  TFF itatoa kati ya siku tatu (3) na kumi na nne (14) upokea pingamizi la 
usajili wa wachezaji kimaandishi juu ya usajili wa wachezaji tangu 
kutangazwa majina ya wachezaji wanaoombewa kusajiliwa na klabu husika. 

 

(5)  TFF itatoa muda maalum kabla ya kufanya uthibitisho wa usajili wa 
wachezaji kwa klabu kumaliza dosari za usajili zilizogunduliwa au 
zinazotokana na pingamizi la usajili na kubainishwa, mchezaji ambaye 
dosari juu ya usajili wake hazitamalizwa katika muda huo usajili wake 
hautathibitishwa. 

 

(6)  TFF haitotoa manufaa kwa mlalamikaji kwa malalamiko yoyote kuhusu 
usajili kwa mchezaji ambaye usajili wake umethibitishwa na TFF akiwa 
hakuwekewa pingamizi la usajili au ambaye Pingamizi dhidi yake 
lilitatuliwa na Kamati. 

 

(7)  Endapo kumefanyika udanganyifu wowote kufanikisha usajili wa mchezaji 
yeyote wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(8)  Mchezaji ambaye usajili wake utakuwa hauna dosari na umepita (approved) 
kwenye mfumo wa Usajili Unaotumika kwa TFF kwa ajili ya Championship 
atapewa leseni na kuitumikia moja kwa moja timu yake mpya. 

 
  

 

Kanuni : 73 
 

Kutengua Usajili 
 

Usajili wa mchezaji yeyote wa Championship uliothibitishwa unaweza kutenguliwa 
na TFF endapo itathibitika kuwa usajili huo umekiuka masharti ya kanuni hizi kwa 
taarifa zilizothibitika ambazo hazikujulikana kabla ya kuthibitishwa usajili wa 
mchezaji husika, bila ya kujali kuwa aliwekewa pingamizi la usajili au la.  
 

  

 

Kanuni : 74 
 

Mikataba 
 

(1)  Klabu ya Championship ni lazima iwe na mkataba na mchezaji wake kwa 
timu ya kwanza (senior) na timu za vijana (U20/U17) ili aweze kuidhinishwa 
kucheza katika michezo ya Championship na mashindano yoyote mengine 
rasmi yanayotambuliwa na TFF, mkataba huo utawasilishwa TFF wakati wa 
maombi ya usajili wa mchezaji husika. 
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(2)  Iwapo wakala anahusika katika makubaliano ya mkataba, naye atatajwa 
katika mkataba. 

 

(3)  Muda wa chini wa mkataba utakuwa kati ya dirisha moja hadi lingine la 
usajili, wakati muda wa juu wa mkataba utakuwa miaka mitano (5). 
Mikataba ya muda mwingine wowote zaidi ya miaka mitano itakubaliwa tu 
kama inakubalika kutokana na sheria za nchi. 

 

(4)  Wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na minane (18) hawaruhusiwi 
kuingia mikataba ya mchezaji wa kulipwa kwa kipindi kinachozidi miaka 
mitatu (3). 

 

(5)  Mchezaji wa kulipwa atakuwa huru kama mkataba na klabu yake 
umekwisha. Mchezaji wa kulipwa mwenye mkataba atakuwa huru kuingia 
mkataba na klabu nyingine iwapo mkataba wake na klabu yake ya sasa 
utakwisha ndani ya miezi sita (6). Klabu inayotaka kuingia naye mkataba 
haina budi kuiarifu klabu yake ya sasa kwa maandishi kabla ya kufanya 
makubaliano yoyote na mchezaji huyo. Uvunjaji wowote wa sharti hili 
utastahili vikwazo vinavyofaa. 

 

(6)  Uhalali wa mkataba wa mchezaji hautahesabiwa mpaka kuwe na matokeo 
mazuri ya upimaji afya na kutolewa kwa kibali cha kufanya kazi (kwa 
wachezaji wa kigeni). 

 

(7)  Iwapo mchezaji wa kulipwa ataingia mkataba zaidi ya mmoja unaohusu 
kipindi kimoja, masharti yaliyowekwa katika sura ya IV ya kanuni za FIFA 
yatatumika. 

 
 
 

 

 

(8)  Mikataba yote ya wachezaji wa Championship lazima isajiliwe na 
kuthibitishwa na TFF. Mkataba wa mchezaji ambao haujasajiliwa na 
kuthibitishwa na TFF hautatambuliwa. Mkataba wa Nyongeza (extension of 
contract) Utasajiliwa TFF kwa sharti la Uthibitisho wa pande zote husika za 
mkataba. 

 

(9)  Mchezaji aliye na mkataba wa zaidi ya miezi sita (6) hatoruhusiwa kujisajili 
na klabu nyingine kabla ya klabu yake mpya kuafikiana na klabu yake ya 
zamani.  
 

(10)  Mchezaji yoyote aliye na mkataba ulio na pungufu ya miezi sita (6) 
kumalizika anaruhusiwa kufanya mazungumzo ya usajili na kilabu kingine 
kwa sharti la lazima la kujulishwa kwanza kilabu yake aliyo na mkataba 
nayo. Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu kwa Kilabu au Kiongozi 
husika. 

 

(11)  TFF itakuwa na ridhaa ya kuzingatia marekebisho au nyongeza yoyote 
katika mikataba ambayo haikuwasilishwa ipasavyo awali. 

 

(12)  Usitishwaji wowote wa mkataba upande wowote ni lazima ufanywe kwa 
maandishi. 

 

(13)  Mikataba au mfumo wowote wa utunzaji wachezaji watoto (walio na umri 
mpaka miaka kumi na sita) kwa klabu za Championship ni lazima 
uandikishwe TFF kwa kufuata kanuni za FIFA. 
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(14) Mkataba wa usajili wa mchezaji na klabu utahesabika kuvunjika au 
kusitishwa mpaka tu taratibu za msingi za uvunjwaji au usitishaji 
zimefuatwa na kukamilishwa na chombo husika bila ya kujali upungufu 
wowote katika utekelezaji wa mkataba huo kwa upande wowote miongoni 
mwa pande husika za mkataba. Chombo husika kitatatua hitilafu au 
upungufu wowote wa utekelezaji wa mkataba bila kuathiri/kuingilia 
nafasi/hali ya sasa ya mkataba husika. 

 

(15) Endapo kutatokea mvutano/kutokuelewana miongoni mwa pande husika za 
mkataba wa usajili wa mchezaji, Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji 
ya TFF ndio chombo cha usuluhishi na utatuzi wa mgogoro wowote wa 
kimkataba. Upande wowote husika katika shauri unaweza kuomba marejeo 
(review) ya usikilizwaji wa shauri lao endapo haujaridhika na uamuzi wa 
awali. Ada ya maombi ya marejeo ni itakuwa shilingi milioni moja 
(1,000,000/-). Hatua ya mwisho ya rufaa ni Mahakama ya Usuluhishi wa 
Michezo (CAS) ya Lausanne, Uswisi. 

 

 

(16) SPUTANZA, TASMA na TAFCA vinaweza kuwawakilisha wanachama wao 
katika utatuzi wa mgogoro wa kimkataba kwa ridhaa/maombi ya 
mwanachama husika. 

 

(17) Kila upande unaohusika na mkataba wowote wa usajili na uhamisho wa 
mchezaji unawajibika kutekeleza bila kukosa wajibu wake kimkataba na 
kuheshimu masharti yote ya mkataba husika. Kila upande unaohusika na 
Mkataba utawajibika kuwa na nakala halisi (original) ya mkataba miongoni 
mwa nakala zilizosajiliwa na TFF 

 
 

  

 

Kanuni : 75 
 

Vijana na Watoto  
 

(1)  Masharti kuhusu Timu za Vijana (u20 na u17) kwa timu za Championship 
yatazingatiwa kama kwanza TFF itakuwa imetoa muongozo kwa timu za 
Championship kwa msimu husika kuhusiana na timu za vijana kwa Kila klabu 
za Championship 
 

(2)  Kila Kilabu inatakiwa kusajili na kudumisha timu za vijana chini ya miaka 
ishirini (U20) na miaka kumi na saba (U17) na kuzichezesha katika michezo 
ya utangulizi ya Championship wakati timu ya kwanza ikicheza nyumbani 
na kushiriki katika mashindano ya vijana yanayoandaliwa na TFF ikiwa ni 
sharti la kushiriki Championship na kwa manufaa ya klabu na kwa 
maendeleo ya mchezo wa mpira wa miguu kwa jumla. 
 

(3)  Endapo klabu itashindwa kutimiza sharti la kanuni ya 75:1 itakuwa imekosa 
sifa ya kuwa klabu ya Championship na itaondolewa kwenye Championship 
na kushushwa daraja. Iwapo kutakuwa na mchezo wa Ligi ya U20, klabu 
haitalazimika kucheza mechi ya utangulizi. 

 

(a)  Faini ya shilingi laki tano (500,000/-) itatozwa kwa klabu husika endapo 
itashindwa kucheza mchezo wa utangulizi wakati timu yake ya kwanza 
inapocheza nyumbani kwenye mchezo wa ratiba ya Championship. 

 

(b)  Klabu husika itateremshwa daraja endapo itashindwa kucheza michezo 
minne (4) ya utangulizi wakati timu yake ya kwanza ilipocheza nyumbani 
kwa mchezo wa ratiba ya Championship. 
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(4)  Klabu itaruhusiwa kusajili wachezaji wa timu ya vijana (U20) wasiopungua 
kumi na wanane (18) na wasiozidi thelathini (30) wenye umri usiozidi miaka 
Ishirini (20). 

 

(5)  Klabu za Championship zinaweza kusajili mchezaji wa kigeni kwa timu yake 
ya vijana (U20) atakayehesabika kuwa sehemu ya wachezaji wa kigeni 
wanaoombewa usajili na klabu husika kwa uzingativu wa masharti ya kanuni 
ya 62 ya kanuni hizi. 

 

(6)  Klabu zinatakiwa ziwe zimekamilisha usajili wa timu za vijana (U20 na u17) 
katika kipindi cha usajili sambamba na timu ya kwanza ya klabu husika. 

 

(7)  Wachezaji mpaka watano (5) tu kutoka orodha ya wachezaji waliosajiliwa 
wa timu ya vijana (U20) ndio watakaoruhusiwa kuchezea timu ya kwanza 
ya klabu yao katika mchezo mmoja wa Championship. 

 

(8)  Usajili na Uhamisho kwa wachezaji wa timu za vijana (U20 na u17) za 
Championship utazingatia kanuni za usajili na uhamisho za kanuni za 
Championship.  

 

(9)  Waraka maalum unaweza kutolewa kila mwanzo wa msimu na wakati 
mwingine kuhusiana na usajili wa wachezaji wa timu za vijana (U20) ambao 
utasomeka pamoja na kanuni hizi. 

 

(10)  Mchezaji wa timu ya vijana (U20) anapopandishwa timu ya kwanza ya klabu 
yake kwa madhumuni ya kusajiliwa katika kipindi cha usajili atakuwa huru, 
hatahitaji uhamisho. 

 

(11)  Timu za vijana za Championship zinaweza kushiriki ligi daraja la chini 
kuanzia ngazi za mikoa ya klabu zao na zinaweza kupanda daraja mpaka 
daraja la Pili (First League) endapo timu yake ya kwanza bado ipo 
Championship. 

 
 
 

(12)  Timu za vijana za Championship zinazoshiriki ligi ya daraja la chini 
hazitaruhusiwa kuwa katika daraja moja la ligi na timu yao ya kwanza, 
endapo itatokea mojawapo kupanda daraja na nyingine kushuka daraja 
kadiri misimu itakavyokuwa inaendelea. Endapo hali hiyo itatokea timu ya 
vijana italazimika kushushwa daraja la chini yake. 

 

(13)  Mchezaji wa timu ya vijana (U20) anayeshiriki ligi daraja la chini anaweza 
kuichezea timu ya kwanza ya klabu yake kwenye michezo ya Championship 
na ile ya daraja la chini kadiri atakavyopangiwa na klabu yake. 

 

(14)  Mchezaji wa timu ya kwanza ya klabu ya Championship hataruhusiwa kwa 
namna yoyote kucheza kwenye timu ya vijana ya klabu yake inayoshiriki ligi 
daraja la chini. 

 

(15)  Timu ya vijana ya klabu ya Championship inayoshiriki ligi ya daraja la chini 
haitalazimika kucheza mchezo wa utangulizi wa timu yake ya kwanza kwa 
mujibu wa ratiba ya Championship kwa michezo ya nyumbani endapo 
kutatokea mgongano wowote wa ratiba, lakini italazimika kucheza 
Mashindano ya Vijana ya Umri husika. 

 

(16)  Timu za Championship zinawajibika kuwa na timu za vijana na watoto 
katika umri tofauti na mipango ya uendelezaji na mafunzo stahili kwa 
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wachezaji wa timu hizo, usajili na mikataba ya wachezaji hao lazima 
kutambuliwa na TFF. 

 

(17)  Wachezaji saba (7) wa timu ya vijana (U17) wanaruhusiwa kuchezea timu 
ya vijana (U20) ya klabu yao kwenye mashindano na michezo yoyote 
inayohusiana na timu za vijana (U20) za Championship. Ruhusa hii ni kwa 
wachezaji wa timu ya vijana (U17) waliosajiliwa TFF na klabu husika katika 
kipindi cha usajili kwa msimu husika. 

 
 

 

(18)  Mashindano kwa Timu za Vijana za Championship kwa mazingatio ya 
Vipengele vya Kanuni hizi kuhusiana na timu za Vijana za Kilabu za 
Championship Yataendeshwa kwa Matumizi ya Kanuni ndogo kwa 
Mashindano hayo ambazo zitasomeka pamoja na Kanuni hizi. Masuala yote 
kuhusiana na Uchezwaji wa Mashindano ya Vijana yataelekezwa katika 
Kanuni hizo ambapo pia masuala ya jumla yanayohusu Kilabu yataamuliwa 
na kuhusiana moja kwa moja na Kanuni hizi za Championship. 
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  SURA : XV 

 

DAWATI LA UFUNDI 
 

  

 

Kanuni : 76 
 

Viongozi wa Ufundi  
 

 

(1) TFF/TPLB inaweza kufanya uchunguzi na ufuatiliaji kuhakiki utekelezaji na 
uzingativu wa kikanuni uliokusudiwa kuhusiana na viongozi wa dawati la 
ufundi kwa mujibu wa kanuni hizi na ikibidi kutoa adhabu za faini na 
nyinginezo katika kuhakikisha kuwa kila klabu inakuwa na wataalamu 
wenye sifa zinazohitajika katika kiwango cha Championship na 
wanaotekeleza majukumu yao ipasavyo. 
 

(2) Katika Mazingira ya kawaida kila Timu ya Championship inawajibika kuwa 
na Viongozi wa Ufundi (Technical Officials) wasiopungua saba (7) 
wakijumuisha Kocha Mkuu, Kocha Msaidizi, Kocha wa Magolikipa, Afisa wa 
Vifaa, Daktari, Mtaalamu wa Viungo na Meneja. Klabu inaweza kuwa na 
Maafisa zaidi kwa Mazingatio ya sifa na mahitaji kwa kila nafasi. 
 

(3) Maafisa wengine wa Ufundi wa Kilabu wanaweza kuchukuliwa hatua za 
kinidhamu na kupata adhabu kutokana na makosa wanayofanya uwanjani 
kama ilivyo kwa Makocha. 

 
  

 

Kanuni : 77 
 

Makocha  
 

(1)  Kila klabu inapaswa kuajiri Kocha Mkuu na wasaidizi wenye sifa na ujuzi 
kwa timu ya kwanza (wakubwa) na za vijana (U20 na U17) wanaokubalika 
kwa mujibu wa taratibu za TFF na mikataba yao kusajiliwa TFF. 

 

(2)  Kocha toka nje ya nchi atathibitishwa kwanza na TFF kwa kuzingatiwa pia 
kupatikana kwa kibali stahili cha kuishi na kufanya kazi nchini kabla ya 
kuingia mkataba na klabu. 
 

(3) Kocha Mkuu anatakiwa kuwa na angalau Diploma B ya CAF au inayolingana 
na hiyo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara mengine yanayotambuliwa 
na FIFA. Kocha Msaidizi anatakiwa kuwa na angalau Diploma C ya CAF au 
inayolingana na hiyo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara mengine 
yanayotambuliwa na FIFA.  
 

(4)  Kocha Mkuu ndiye mkuu wa shughuli zote za kiufundi za timu kuanzia usajili 
wa wachezaji, uandaaji na usimamiaji wa timu katika ligi, kuzungumzia 
masuala yote ya kiufundi ya timu na mengine yanayohusiana nayo. 

 
 

(5)  Kocha Msaidizi na kocha wa timu ya vijana (U20 na U17) wa klabu ya 
Championship awe na Leseni ya chini kuanzia Daraja C ya CAF au 
inayolingana nayo iliyotolewa na Mashirikisho ya Mabara mengine 
yanayotambuliwana FIFA. 

 

(6)  Klabu ya Championship inawajibika kuwa na kocha wa walinda mlango 
(goalkeepers) mwenye ujuzi, klabu itakayokosa kocha wa walinda mlango 
itakabiliwa na adhabu ya kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(7)  Makocha wote Shiriki kwenye Championship ni lazima wakidhi mahitaji ya 
Leseni ya Kocha inayotolewa na TFF na kupatiwa Leseni husika baada ya 
kutimiza pia Masharti maalum kutoka TAFCA na kupata Uthibitisho wa 
TAFCA. 
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Kanuni : 78 
 

Daktari wa Timu  
 

(1)  Kila klabu ya Championship inawajibika kuwa na daktari wa timu mwenye 
ujuzi na sifa za kutosha kama daktari kamili pamoja na mtaalamu wa tiba 
ya viungo watakaotambuliwa na kuthibitishwa na TFF walio na vifaa tiba 
kamili na stahiki. 

 

(2)  Timu yoyote itakayocheza mchezo wa Championship bila ya kuwa na 
Daktari anayekidhi sifa na vigezo vinavyohitajika (kanuni 78) itakabiliwa na 
adhabu kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 

(3)  Daktari wa timu anawajibika kuhakiki afya za wachezaji na viongozi wa 
timu kabla ya maombi ya usajili wa wachezaji kuwasilishwa. 
 

(4)  Madaktari wote Shiriki kwenye Championship ni lazima wakidhi mahitaji ya 
Leseni ya Daktari inayotolewa na TFF na kupatiwa Leseni husika baada ya 
kutimiza pia Masharti maalum kutoka TASMA na kupata Uthibitisho wa 
TASMA. 
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  SURA : XVI  

 

MAMLAKA 
 

 

  

 

Kanuni : 79 
 

Maamuzi Yasiyokatiwa Rufaa  
 

Maamuzi yote kwa mujibu wa vipengele vya kanuni za Championship katika kanuni 
ya 79 hayatakatiwa rufaa katika ngazi yoyote, mhusika yeyote kuhusiana na 
maamuzi yaliyotolewa chini ya vipengele hivi anawajibika kutekeleza linalomhusu 
mara moja. 
 

 Kanuni Maelezo  

1 14 Leseni ya Klabu Yote  

2 17 Taratibu za Mchezo Yote  

3 41 Udhibiti wa Wachezaji Isipokuwa 41:(7,14,16,19,21)  

4 42 Udhibiti wa Waamuzi Isipokuwa 42:(3)  

5 43 Udhibiti wa Kamishna Isipokuwa 43:(3,)  

6 44 Udhibiti wa Makocha Isipokuwa 44:(3,6,7,8)  

7 45 Udhibiti wa Viongozi Isipokuwa 45:(1,2,7,8,9,11,13,14,15,16,17)  

 46 Udhibiti wa Klabu Isipokuwa 46:(5,6,15,16,18)  

 
  

 

Kanuni : 80 
 

Ufafanuzi  
 

Kwa minajili ya kufafanua kanuni hizi TFF itakuwa inatoa WARAKA maalum kila 
inapoonekana inafaa kufanya hivyo kwa lengo la kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wake. 
 

  

 

Kanuni : 81 
 

Marekebisho ya Kanuni  
 

Kamati ya Utendaji ya TFF inaweza kurekebisha kanuni hizi kila inapotokea haja 
na sababu za msingi za kufanya hivyo, aidha TFF itatoa WARAKA maalum 
utakaosomeka pamoja na Kanuni hizi kwa marekebisho yoyote yaliyofanyika 
ambayo hayajaingizwa katika kitabu cha kanuni hizi. 
 

  

 

Kanuni : 82 
 

Kufuta Kanuni  
 
 

Kanuni hizi zinaweza kufutwa na Kamati ya Utendaji ya TFF pekee.  
 

  

 

Kanuni : 83 
 

Yasiyomo  
 

Mambo yote yasiyokuwemo kwenye Kanuni hizi yataamuliwa na Kamati husika au 
ya Utendaji ya TFF kwa kuzingatia Kanuni na Katiba ya TFF au Kanuni za FIFA na 
CAF. 
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AZIMIO 
 

Kanuni hizi zimepitishwa kwa Azimio la Kamati ya Utendaji ya TFF iliyokutana Dar 
es salaam Agosti 14, 2021. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     _________________     

       Wallace Karia 
    Rais      Rais 
                                            

 

    _______________________ 

     Kidao Wilfred 
     Katibu Mkuu 
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