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 S UTANGULIZI 

 

 

Kanuni hizi za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa ndio 
muongozo wa uendeshaji na uchezaji wa Ligi 
ya Mabingwa wa Mikoa ambapo klabu kwa 
kuwepo kwake katika Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa zinawajibika na kulazimika kufuata, 
kuheshimu na kutii kanuni hizi bila hiyari na 
kuwajibika kuthibitisha Uhalali wa kusajiliwa 
kwake kama Kilabu kwa mujibu wa Sheria za 
Baraza la Michezo ili kuweza kushiriki RCL.  

Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) ni ngazi 
muhimu sana katika ustawi wa Mashindano 
nchini kwa kwa kuwa ndio Ligi ya Kiwango cha 
kwanza na ya chini kwa Mfumo wa kidaraja 
katika ngazi ya Kitaifa, ikiwa ni kiungo cha 
ushindani kwa timu zake kushindana kupata 
nafasi ya kucheza First League ambalo ndio 
daraja lililo juu yake kimashindano. Ushindani 
huu unachochea kuimarika kwa wachezaji na 
klabu lakini pia unaambukiza hali hiyo ya 
ushindani kwa Ligi za Mikoa ambapo timu 
zinahitaji kupanda Madaraja kama sehemu ya 
Malengo yake na Uimara na Mafanikio ya timu 
binafsi na mkoa husika. Ubora wa Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa utatuwezesha kupata timu 
bora zinazoundwa na wachezaji walioimarika 
na hivyo kuongeza thamani ya ushindani na 
kiwango katika First League kwa timu 
zitakazofanikiwa kupanda daraja.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania kwa 
kutambua hali na umuhimu limekuwa likifanya 
Maboresho na Marekebisho kadhaa wakati kwa 
wakati kimuundo, kimfumo na kiundeshaji kwa 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na kuyaakisi 
maboresho hayo kwenye Kanuni zake kama 
ambavyo inaendelea kufanywa kwenye kanuni 
hizi za RCL ili kuendana na wakati na kukidhi 
mahitaji na matarajio ya Maboresho husika. 
Lengo Kuu likibaki kuwa ni hitajio la kuwa na 
ligi bora inayochochea kiwango bora cha 
ushindani kwa kuweka taratibu 
zitakazoheshimika kuzifanya timu na 
wachezaji kupata haki na kuwa na wajibu zaidi 
ya kutoa burudani tu kwa watazamaji. Kanuni 
hizi kwa kiasi kikubwa ni tarajio la kuwa na Ligi 
Bora itakayoweza kuongeza ushindani mkubwa 
miongoni mwa timu shiriki na hivyo kuvutia 
udhamini kwa ligi yenyewe na klabu. Udhamini 
ndio njia kuu ya kuwa na ligi imara na bora 

ambapo klabu zinaweza kushindana katika 
uwanja unaolingana na kunufaisha wachezaji.  

Kanuni hizi zinalenga kufanya taratibu na 
sheria za mchezo wa Mpira wa Miguu kufuatwa 
na kuheshimiwa na kuongeza uzingativu 
kwenye kauli mbiu ya Uchezaji wa Kiungwana 
(fair play) kwa wachezaji, makocha, waamuzi, 
viongozi, washabiki na wengine wote 
wanaohusika kwa njia moja ama nyingine na 
mchezo huu.  

Kanuni zinapotolewa zisomwe ipasavyo na 
zieleweke kwa walengwa ziwe kichocheo cha 
kuufanya mchezo wetu huu uwe kivutio zaidi, 
na ladha zaidi, na uwe burudani ya ushindani 
zaidi, kwenye kuimarisha misingi ya Mpira wa 
Miguu katika kujenga jamii na Dunia yenye 
furaha zaidi, afya zaidi, upendo zaidi, amani 
na usawa.  

Mpira wa Miguu unalindwa na sheria na kanuni, 
bila sheria na kanuni mchezo huu utakuwa ni 
vurugu tu, hivyo TFF inazitaka klabu 
kuhakikisha kuwa kanuni hizi zinasomwa na 
kueleweka vema kwa watendaji wa klabu 
zake, wachezaji wa timu zake na washabiki 
wake. Matarajio ya TFF ni kuwa mchezaji 
atakayesoma na kuzielewa vizuri kanuni hizi 
itakuwa kinga kwake itakayomsaidia 
kuepukana na adhabu mbalimbali jambo 
litakalomsaidia kujikita zaidi katika 
maendeleo yake kiuchezaji na hivyo kujisaidia 
mwenyewe, klabu yake na Taifa.  

Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 
linaendelea kusimamia kanuni na sheria 
mbalimbali za Mpira wa Miguu kwa uadilifu na 
uaminifu kuhakikisha mchezo wetu pendwa 
unaendelea kuwa na heshima, ushindani, 
msisimko na unatengeneza ajira. TFF 
itaendelea kuelimisha na kutoa adhabu 
inapobidi kuhamasisha siku zote mshindi 
apatikane uwanjani kwa haki na stahili na sio 
kwa njia yoyote nyingine isiyokubalika.RCL 
itaendelea kuwa Ligi muhimu miongoni mwa 
Mashindano ya Mpira wa Miguu nchini na TFF 
itahakikisha Lengo na Madhumuni ya Msingi ya 
Ligi hii Yanalindwa na Kuimarishwa kwa 
Maendeleo ya Mpira wa Miguu nchini.  

 
 
 S    Burudani Ajira Biashara 
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 S    YALIYOMO 
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Kanuni Na Uk  Kanuni Na Uk 
Utangulizi     

I:SURA    

Uchezaji wa Kiungwana 1 4    
II:SURA   X:SURA  

Kuundwa 2 6 Udhibiti Kimashindano  40 36 
Matumizi 3 6 Udhibiti kwa Wachezaji 41 37 
Tafsiri 4 6 Udhibiti kwa Waamuzi 42 40 
   Udhibiti kwa Kamishina 43 41 
Daraja la Ligi 5 7 Udhibiti kwa Makocha 44 42 
Muundo wa Ligi 6 7 Udhibiti kwa Viongozi 45 43 
Mfumo wa Ligi  7 8 Udhibiti kwa Klabu 46 45 
Fainali za RCL 8 8 Adhabu za Klabu 47 47 
Mshindi 9 9 Dawa Haramu 48 48 
Michezo ya Mchujo 10 10    
Uwanja 11 10 XI:SURA  

III:SURA  Wa Ridhaa na Kulipwa 49 49 

Usimamizi na Uendeshaji 12 11 Upya Hadhi ya Ridhaa 50 49 
Uthibitisho wa Ushiriki 13 12 Kuacha Shughuli 51 49 
Msimu wa Ligi 14 12 Wasiosajiliwa 52 49 
Udhamini 15 13 Kuachwa Huru 53 49 

IV:SURA  Waliopandishwa 54 49 

Taratibu za Mchezo 16 15 Wachezaji Huru 55 50 
Michezo ya Kirafiki 17 20 Meneja wa Mchezaji 56 50 
Ngao ya Jamii 18 21 XII:SURA  

Vikombe na Tuzo 19 21 Wachezaji Kuhamishwa 57 51 

V:SURA  Uhamisho 58 51 

Huduma ya Kwanza 20 22 Uhamisho Zanzibar 59 52 
Bima 21 22 Uhamisho Nje ya Nchi 60 52 

VI:SURA  Wachezaji wa Kigeni 61 53 

Malalamiko  22 23 Hati Hamisho Kimataifa 62 53 
Utaratibu Malalamiko 23 23 Uhamisho wa Mkopo 63 53 
Pingamizi ktk Mchezo 24 23 XIII:SURA  

Rufaa 25 24 Usajili 64 55 
Utaratibu wa Rufaa 26 24 Vipindi vya Usajili 65 56 
Vyombo vya Maamuzi 27 25 Majina na Idadi 66 56 

VII:SURA  Pasi ya Mchezaji 67 56 

Mapato 28 27 Maombi ya Usajili 68 57 
VIII:SURA  Pingamizi la Usajili 69 57 

Timu iliyoondolewa 29 28 Katazo 70 57 
Kujitoa 30 28 Uthibitisho wa Usajili 71 58 
Kutofika Uwanjani/Kituo 31 29 Kutengua Usajili 72 58 
Kuvuruga Mchezo 32 29 Mikataba 73 58 
Kupanga Matokeo 33 30 XIV:SURA  

Kuahirisha Mchezo 34 31 Viongozi wa Ufundi 74 60 
IX:SURA  Makocha 75 60 

Msimamizi wa Kituo 35 32 Daktari wa Timu 76 60 
Kamishna 36 32 XV:SURA  

GC 37 33 Maamuzi Yasiyo Rufaa 77 61 
Mtathimini Waamuzi 38 33 Kuhusu kanuni 78 61 
Waamuzi 39 33    
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Uchezaji wa Kiungwana 

S  
I: SURA 

 

 
 
 
 

 

1:  
 

 

Uchezaji wa Kiungwana 
  

 
Wachezaji wanatakiwa kuzingatia Kanuni 10 za FIFA za mchezo wa Kiungwana (fair play) 
ndani na nje ya uwanja wa mchezo.  
 

1: Cheza Kiungwana 2: Tafuta Ushindi, Kubali Kushindwa 
 Ushindi hauwezi kuwa na thamani iwapo 

umepatikana katika njia isiyo halali au kwa 
udanganyifu.  Kudanganya ni rahisi lakini haileti 
raha ya ushindi.  Kucheza kiungwana inahitaji 
moyo na tabia njema.  Pia hufurahisha zaidi.  
Mchezo wa kiungwana siku zote una malipo yake 
hata kama utapoteza mchezo. Kucheza 
kiungwana kunakujengea heshima wakati 
kudanganya kunaleta aibu.  Kumbuka kuwa 
mpira wa miguu ni mchezo na mchezo wowote 
hauwezi kuwa na maana kama hautochezwa 
kiungwana kwa kuzingatia kanuni na taratibu ili 
mshindi halali aweze kupatikana. 

 Kushinda ndiyo lengo la kushiriki katika 
mchezo wowote ule.  Siku zote usijiandae 
kushindwa.  Iwapo huchezi kwa nia ya kushinda 
utakuwa unawadanganya wapinzani wako, 
unawadhulumu watazamaji na pia unajifanya 
mwenyewe kuwa ni mjinga.  Usikate tamaa 
hata siku moja unapopambana na wapinzani 
wenye nguvu zaidi lakini pia usidharau hata 
siku moja unapopambana na wapinzani dhaifu.  
Ni kumkosea adabu mpinzani unapocheza chini 
ya kiwango chako. Cheza kwa nia ya kutafuta 
ushindi hadi dakika ya mwisho lakini kumbuka 
hakuna anayeshinda wakati wote. Siku 
nyingine utashinda na siku nyingine 
utashindwa.  Jifunze kukubali kushindwa.  
Usitafute visingizio unapofungwa.  Sababu za 
kweli siku zote zitadhihirika.  Wapongeze 
washindi bila kinyongo.  Usilaumu waamuzi 
wala mtu mwingine yoyote.  Jizatiti kufanya 
vizuri zaidi wakati mwingine. Walioshindwa na 
kukubali wanapata heshima zaidi kuliko 
washindi wanaolazimisha. 

3: Heshimu Sheria za Soka 

 Michezo yote inalindwa na sheria.  Bila sheria 
itakuwa ni vurugu tupu.  Sheria za mpira wa 
miguu ni nyepesi na rahisi kujifunza.  Hakikisha 
unajifunza; itakusaidia kuufahamu mpira wa 
miguu vizuri zaidi.  Kuufahamu mchezo zaidi 
itakufanya uwe mchezaji bora zaidi.  Pia ni 
muhimu kufahamu madhumuni ya sheria 
zilizowekwa.  Zimekusudiwa kuufanya mchezo 
uwe na ladha katika kuucheza na kuuangalia.  
Kwa kufuata sheria, mchezo wa mpira wa miguu 
utakuwa na burudani zaidi. 

4: Heshima kwa Wote 

 Mchezo wa kiungwana unamaanisha kuheshimu 
wapinzani.  Bila ya wapinzani kutakuwa 
hakuna mchezo.  Kila mmoja ana haki sawa, 
ikiwemo haki ya kuheshimiwa.  Wachezaji wa 
timu moja ni wenza.  Tengeneza timu ambayo 
kila mmoja kwenye timu atakuwa na haki 
sawa.  Waamuzi wapo kuhakikisha nidhamu na 
mchezo wa kiungwana unadumishwa.  Siku 
zote kubali maamuzi yao bila ya ulalamishi, na 
wasaidie waweze kuwafanya washiriki wote 
waufurahie zaidi mchezo.  Viongozi pia ni 
sehemu ya mchezo na wanatakiwa wapewe 
heshima wanayostahili. Watazamaji 
wanaufanya mchezo uwe na msisimko.  
Wanahitaji kuuona mchezo ukichezwa 
kiungwana kwa kuzingatia kanuni, lakini pia 
wanatakiwa kuwa waungwana na kujiheshimu. 

5: Dumisha Maslahi ya Mpira 

 Mpira wa miguu ndiyo mchezo unaoongoza 
duniani. Lakini siku zote unahitaji msaada wa 
kila mmoja kuufanya uendelee kuwa mchezo 
wenye kupendwa zaidi. Fikiria maslahi ya mpira 
kabla ya maslahi yako mwenyewe.  Fikiria ni vipi 
vitendo vyako vinaweza vikaupaka matope 
mchezo wa mpira wa miguu.  Zungumzia mambo 
mazuri ya mchezo wa mpira wa miguu.  Shawishi 
watu wengine kuuangalia na kuucheza 
kiungwana.  Wasaidie wengine kupata burudani 
ya kutosha katika mchezo wa mpira wa miguu 
kama unayoipata wewe.  Kuwa balozi wa mchezo 
wa mpira.     

!
!
!
!
!
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6: Heshimu wanaolinda Heshima 7: Kataa Mambo yote ya Hatari 
 Jina zuri la mchezo wa mpira wa miguu 

limeendelea kudumu kwa sababu idadi kubwa ya 
watu wenye kuupenda mchezo huu ni wakweli na 
waungwana.  Wakati mwingine mtu hufanya 
jambo kubwa ambalo linastahili tulitambue.  
Watu kama hawa wanastahili kutuzwa na mambo 
mema waliyofanya yatangazwe.  Hii itashawishi 
wengine kuiga mifano yao. Saidia kuendeleza 
mpira wa miguu kwa kuyatangaza mazuri yake. 

 Umaarufu mkubwa wa mchezo wa mpira wa 
miguu wakati mwingine huufanya uwe rahisi 
kuathiriwa na mambo mabaya ya nje.  
Jichunge na vishawishi vitakavyokufanya 
ushawishike kushiriki kwenye kudanganya au 
kutumia madawa yaliyokatazwa.  Madawa 
yaliyokatazwa hayana nafasi katika soka, 
mchezo mwingine wowote na jamii kwa jumla. 
Sema hapana kwa madawa ya kulevya.  Saidia 
kuupiga teke ubaguzi kwenye soka.  
Wachukulie wachezaji wote na wengineo kuwa 
ni sawa bila kujali dini zao, kabila, jinsia au 
utaifa wao.  Usivumilie hata kidogo kamari 
katika michezo unayoshiriki.  Inaporomosha 
kiwango chako cha uchezaji na inasababisha 
hali ya mgongano wa maslahi.  Thibitisha kuwa 
soka haihitaji fujo, hata kutoka kwa washabiki 
wako wenyewe.  Soka ni mchezo na michezo 
huleta amani. 

8: Wasaidie Wengine Kupambana 

 Wakati mwingine unaweza kusikia wachezaji 
wenzako au watu wengine unaowafahamu 
wanashawishiwa wadanganye kwa njia moja au 
nyingine au washiriki katika vitendo 
visivyokubalika katika mchezo wa soka.  
Wanahitaji msaada wako.  Usisite kusimama 
upande wao.  Wape nguvu ya kukataa vishawishi.  
Wakumbushe wajibu wao kwa wenzao na kwa 
mchezo wenyewe.  Tengeneza umoja wenye 
mshikamano, kama ngome ngumu kabisa kwenye 
mchezo wa soka. 

9: Waibainishe Wachafuzi 

 Usione aibu kusimama dhidi ya yoyote yule 
ambayeuna hakika anashawishi wengine 
kudanganya au kushiriki katika vitendo vingine 
visivyokubalika.  Ni vyema kuwafichua waovu 
wote ili waweze kuondolewa kabla ya kuleta 
madhara.  Ni uovu kushirikiana na watu waovu.  
Usiseme tu hapana, wafichue wanaotaka 
kuichafua soka kabla hawajafanikiwa 
kuwashawishi wengine. 

10: Soka Kujenga Dunia Bora zaidi 
 Soka ina nguvu ya ajabu inayoweza kutumika 

kuifanya dunia kuwa sehemu bora zaidi ya 
kuishi. Tumia nguvu hii kudumisha amani, 
usawa, afya na elimu. Ifanye soka iwe bora zaidi, 
ipeleke kwa jamii kujenga dunia bora zaidi. 

 
!

 

Wachezaji pia Wanawajibika Kuzingatia na kudumisha 
!

(a) Nidhamu (b) Mchezo wa Kiungwana 
 Kudumisha tabia njema nje ya uwanja na wakati wote 

wa mchezo kwa kucheza bila ya kuwaumiza au 
kuhatarisha usalama wa wachezaji wa timu pinzani. 

 Kutodanganya kuumia au kufanyiwa rafu, kutotumia 
mbinu zisizo za kiungwana mchezoni au kujiingiza 
katika vitendo visivyokuwa vya kiuanamichezo kama 
vile kutukana kwa maneno, ishara au kujihusisha na 
vitendo vyovyote vya kibaguzi. 

(c’) Kutorejeshea 

 Kutorejeshea (retaliation) iwapo mchezaji atafanyiwa 
rafu au kukashifiwa. 

(e) Kumheshimu Kocha 

(d) Malalamiko  Mchezaji wakati wote anatakiwa atii maagizo ya 
kocha wake.  Mchezaji anatakiwa akubali 
kubadilishwa uwanjani na kuadhibiwa kutokana na 
vitendo vya utovu wa nidhamu au visivyokuwa vya 
kiuanamichezo. 

 Ni nahodha pekee anaruhusiwa kuzungumza na 
waamuzi.  Iwapo patatokea malamiko yoyote wakati 
wa mchezo wachezaji wengine wote wanatakiwa 
wawe hatua zisizopungua kumi kutoka kwa mwamuzi. 

(f) Kuheshimu Nahodha (g) Kuheshimu Wachezaji 

 Mchezaji anatakiwa amheshimu na atii maagizo ya 
nahodha wake nje na ndani ya uwanja hususan katika 
masuala yahusuyo timu na tabia njema kwa jumla. 

 Mchezaji awaheshimu wachezaji wenzake, awatie 
hamasa nje na ndani ya uwanja. asimkashifu 
mchezaji mwenzake mwenye kufanya makosa. 

(h) Kuheshimu Wapinzani (i) Kuheshimu Waamuzi 

 Mchezaji awape wachezaji wa timu pinzani heshima 
yao, awe tayari kutoa msaada kwa mchezaji aliyeumia 
na kushikana mikono kabla na baada ya mchezo.    

 Mchezaji anatakiwa wakati wote kuheshimu 
maamuzi ya waamuzi na kutozozana nao au kutumia 
lugha ya matusi au kashfa dhidi yao. 

(j) Kujihehshimu Mwenyewe   

 Mchezaji anatakiwa ajiheshimu mwenyewe na ajitunze 
na asitumie madawa yaliyokatazwa 
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Kuundwa/Matumizi/Tafsiri 

S  
II: SURA 

 

 
 

2:  
 

 

Kuundwa 
  

 

Kanuni hizi zimeundwa chini ya Ibara ya 75 (3) ya Katiba ya TFF ya mwaka 2020 na 
zitatumika Tanzania Bara.  

 
 

3:  
 

 

Matumizi na Tafsiri 
  

 

Katika Kanuni hizi isipokuwa pale ambapo imeainishwa vinginevyo itatafsiriwa na 
kumaanisha kama ifuatavyo:  

 

   
 

1 
 
TFF 

Tanzania Football Federation 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
2 

 
FIFA 

Federation Internationale de Football Association 
Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Mpira wa Miguu  

 
3 

 
CAF 

Confederation of African Football 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 

 
4 

 
ZFA 

Zanzibar Football Association 
Chama cha Mpira wa Miguu Zanzibar 

 
5 

 
FA(M) 

Regional Football Association  
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 

 
6 

 
FA(W) 

District Football Association  
Chama cha Mpira wa Miguu Wilaya 

 
10 

 
SPUTANZA 

Soccer Players Union of Tanzania 
Umoja wa Wachezaji Mpira wa Miguu Tanzania 

 
11 

KAMATI ya 
UTENDAJI 

 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
12 

 
TPLB 

Tanzania Premier League Board 
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 

13 KLABU Klabu ya timu ya Mpira wa Miguu inayoshiriki RCL 
 

14 
KLABU 
BINGWA 

Klabu ambayo timu yake imeshinda kupata nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa baada ya Ligi kwisha.  

 
15 

 
RCL 

Regional Champions League 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa  

16 First 
League 

Ligi ya Kwanza ikisimama kama Ligi Daraja la Pili Kitaifa 

17 TIMU Timu ya Mpira wa Miguu ya Klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa  
18 MPIRA Mpira wa Miguu wa kuchezea  
19 FAINALI za 

RCL 
Fainali za Ligi ya Mabingwa (RCL) 

 
 
 

 

4:  
 

 

Tafsiri ya Kanuni 
  

 

Kikao cha juu kuliko vyote kwa ajili ya tafsiri ya Kanuni hizi kitakuwa ni Kamati ya Utendaji 
ya TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
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DARAJA/MUUNDO 

S  
III: SURA 

 

 
 

 

5:  
 

 

Daraja la Ligi 
  

 

(1)! Kanuni hizi ni kwa ajili ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Tanzania Bara tu. Ligi 
ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) inaweza kutajwa kwa kutumia jina la Mdhamini 
wake Mkuu. 

 

(2)! Timu zote za RCL zinawajibika kucheza Mashindano yoyote yanayoamriwa na 
TFF kutokana na timu hizo kuwa timu za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 
Kushindwa kwa Timu yoyote ya RCL kutimiza masharti na kushiriki Shindano 
husika itawajibika moja kwa moja kwa Kanuni hizi za RCL kama timu 
iliyoshindwa kushiriki na kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa Kanuni katika Sura 
ya VIII ya Kanuni hizi. 

 
 

6:  
 

 

Muundo wa Ligi 
  

 

(1)! Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) itashirikisha timu zote Mabingwa wa Mikoa 
waliopatikana kwa mujibu wa Kalenda ya Matukio ya TFF kwa msimu husika 
zilizokidhi sifa za kushiriki kwa msimu husika. TFF itakuwa ikitoa Waraka kila 
msimu utakaosomeka pamoja na Kanuni hizi kama sehemu na washiriki wote 
na wadau wa Ligi hii wanawajibika kutii na kutekeleza.  

 

(2)! Timu zilizoshuka Daraja kutoka First League msimu uliopita hazitashiriki Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa kwa msimu unaofuata mpaka tu ziwe zimeshiriki Ligi za 
mikoa yao kwa msimu husika na kuwa Bingwa au Kupata Nafasi hiyo kwa 
Mujibu wa Kanuni.  

 

(3)! Timu zitakazokosa nafasi ya kupanda kwenda First League katika RCL kwa 
msimu husika zitarejea kucheza Ligi za Mikoa yao kwa msimu unaofuata.  

 

(4)! Mkoa ambao utashindwa kuendana na Kalenda ya Mashindano ya TFF na 
kushindwa kucheza na kukamilisha Ligi ya Mkoa wake kwa wakati utapoteza 
sifa za kutoa timu Bingwa kushiriki RCL kwa msimu husika. 

 

(5)! Timu Bingwa ya Mkoa inawajibika kutimiza Masharti yote ya Msingi ya 
Uthibitisho wa Ushiriki wa RCL ili iweze kujumuishwa kwenye Ratiba na 
kuthibitishwa kama timu shiriki ambapo Waraka wa TFF kwa kila msimu ni 
sehemu ya Utimizwaji Masharti unaokusudiwa.  

 

(6)! Mkoa hauna mamlaka ya kubadilisha mshiriki au kuwasilisha jina la mshiriki 
ambaye si Bingwa wa Mkoa mpaka tu imewasilisha suala hilo kabla na 
kuthibitishwa na TFF kabla ya Kipindi cha Uthibitisho wa Usajili.  

 

(7)! Katika Mazingira ya Kilabu Bingwa wa Mkoa kushindwa kutimiza Masharti Mkoa 
unaweza kupewa nafasi ya Kutambulisha Kilabu nyingine Mwakilishi wa Mkoa 
wake kwa Mazingatio maalum na vigezo vya kikanuni. Katika mazingira haya 
TFF itakuwa na maamuzi ya mwisho. 

 

(8)! Timu itakayochukuwa nafasi ya ushiriki badala ya Bingwa wa Mkoa, iwe ni Timu 
yenye wastani bora zaidi wa alama kulinganisha na timu zilizo katika msimamo 
kwa ligi husika. 

 

(9)! Ligi ya Mabingwa wa Mikoa ni ligi ya Upandishaji Daraja ambapo Taratibu 
zozote za ziada kwa kila Msimu zitatolewa na kuelekezwa kupitia Muongozo 
wa RCL kwa Msimu husika. 
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7:  
 

 

Mfumo wa Ligi 
  

 

(1)! Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) itashirikisha timu ishirini na nane (28) kutoka 
katika Mikoa 28 ya Kisoka Tanzania Bara. 

 

(2)! Timu za RCL zitagawanywa katika makundi manne (4) ya timu saba (7) kila 
moja zitakazocheza kwa mtindo wa Ligi ya mkondo mmoja katika Hatua hiyo 
ya MAKUNDI katika Vituo vitakavyoteuliwa na TFF. 

 

(3)! Kutakuwa na Hatua ya Fainali za RCL ambapo Timu mbili (2) zitakazoshika 
nafasi za juu kutoka katika kila kundi na kufanya jumla ya timu nane (8) 
zitacheza hatua ya FAINALI katika kituo kimoja. Timu mbili za kwanza kwa 
kila kundi zitaingia hatua ya Nusu Fainali na hatimaye Fainali. Timu Bingwa 
wa RCL na Mshindi wa Pili kwa Msimu husika zitapanda daraja kucheza First 
League msimu unaofuata.  

 

(4)! Timu ambazo hazitapata nafasi ya kupanda First League zitarudi katika mikoa 
yao na kucheza Ligi za Mikoa yao kwa msimu unaofuata. 

 

(5)! Taratibu nyingine za Uendeshaji zilizo na mahitaji maalum kwa Shindano la 
Kituo (Tournament) zitatolewa kwenye Muongozo wa FAINALI za RCL kwa timu 
na maafisa kabla ya FAINALI hizo na zitasomeka Pamoja na Kanuni hizi. 

 
 

8:  
 

 

Fainali za RCL 
  

 

(1)! Kutakuwa na Fainali za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Maalum kwa hitimisho la 
RCL zitakazotoa Timu zitakazopanda First League kwa Msimu husika na 
kutambulisha rasmi Bingwa wa Ligi ya Mbingwa wa Mikoa kwa Msimu husika. 

 

(2)! Timu mbili zilizoshika nafasi za juu baada ya hatua ya makundi ya RCL 
kumalizika zitafuzu kwa Hatua ya Fainali ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na 
kufanya jumla ya timu nane (8) kutoka Makundi manne ya Vituo vya RCL 
zitakazogawanywa kwenye Makundi Mawili ya timu nne (4) kila Kundi ambapo 
pia timu mbili zitakazoshika nafasi za juu kwa kila Kundi zitaingia hatua ya 
Nusu Fainali na timu mbili zitakazoshinda michezo ya Nusu fainali zitacheza 
katika Fainali ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 

 

(3)! Timu zilizoshindwa katika michezo ya nusu Fainali zitashiriki katika michezo 
ya Mchujo (PlayOffs) ya Hadhi ya First League (kanuni 10) dhidi ya timu 
zilizshindwa kwenye michezo ya awali ya Mchujo (PlayOffs iliyokutanisha timu 
za First League zilizoshika nafasi ya 6 na 7 kutoka makundi A na B ya First 
League. Aidha timu zilizoshindwa kwenye michezo ya Nusu Fainali zitacheza 
mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu na nne wa RCL kwa Msimu husika. 

 

(4)! Fainali za RCL zitachezwa kwenye Kituo kimoja kitakachoteuliwa na TFF baada 
yah atua ya Makundi kukamilika ambapo Mkoa Utakaoteuliwa ni lazima timu 
ya Mkoa wake iwe imefuzu kwa Hatua hizo za fainali. 

 

(5)! Timu mbili zitakazofuzu kucheza Fainali ya RCL baada ya kushinda michezo 
yake ya Nusu Fainali zitakuwa Zimefanikiwa kupanda First League kwa Msimu 
unaofuata. 

 

(6)! Endapo kutakua na mahitaji ya Ongezeko la Timu zinazotakiwa kupanda 
Daraja kwa msimu husika, Timu itakayokuwa kwenye Nafasi ya Juu zaidi kuliko 
nyingine baada ya timu hitajika za kupanda daraja itapata nafasi husika na 
kwa mtiririko huo huo kutegemea mahitaji.  



Ligi ya Mabingwa wa Mikoa                                                                      Toleo 2022! !")"!"
!

!

 
www.tff.or.tz 

 
  

 

9:  
 

 

Mshindi 
  

 

(1)! Katika mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa mshindi itakuwa timu 
iliyofunga goli/magoli mengi zaidi ya timu pinzani ambapo itapata pointi tatu 
(3) na endapo timu zitatoka sare zitapata pointi moja kila moja na timu 
itakayoshindwa itakosa pointi. 

  

(2)! Mshindi katika RCL ni timu iliyopata pointi nyingi zaidi ya timu zote zilizoshiriki 
katika Ligi ya Mabingwa wa Mikoa katika kundi kwa msimu husika. 

 

(3)! Endapo timu zitalingana pointi mshindi itakuwa timu iliyo na tofauti bora ya 
magoli ya kufunga na kufungwa (goals difference). 

 

(4)! Endapo timu zitalingana pointi na tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa 
mshindi itakuwa timu iliyofunga magoli mengi zaidi ya nyingine. 

 

(5)! Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa 
na magoli ya kufunga mshindi itakuwa timu iliyopata matokeo bora katika 
mchezo uliokutanisha timu hizo. 

 

(6)! Endapo Hatua zote katika Kanuni 9:3,4,5,6 hazitoi mshindi, Timu iliyo na 
wastani mzuri zaidi wa hatua za kinidhamu ilizoadhibiwa kwa mlinganisho na 
hatua zilizochukuliwa dhidi ya timu iliyofungana nayo/nazo itakuwa mshindi. 

 

(7)! Endapo hatua zote za kanuni 9:3,4,5 hazitoi mshindi, timu hizo zitacheza 
mchezo mmoja katika uwanja utakaochaguliwa na TFF, na taratibu zote za 
kupata mshindi zitafuatwa kama mchezo wa fainali. 

 

(8)! Uteuzi wa Uwakilishi wowote wa Mashindano yoyote ambao msingi wake 
unatokana na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa utafuata ubora wa nafasi ya timu 
husika katika msimamo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 

 

(9)! Timu yoyote itakayochaguliwa kucheza mashindano yatakayoandaliwa ama 
kuidhinishwa na TFF kutokana na nafasi yake katika RCL itawajibika kucheza.  

 

(10)! Katika Michezo ya Nusu Fainali na kutafuta Mshindi wa Tatu, Mshindi 
atapatikana kwa timu kupigiana penati moja kwa moja baada ya dakika tisini 
za mchezo endapo hakutakuwa na mshindi ambapo katika Mchezo wa FAINALI 
zitaongezwa dakika thelathini (extra time) na hatimae kupigiana penati 
endapo Mshindi hatapatikana katika dakika tisini na dakika thelathini za 
nyongeza za mchezo.!

 

(11)! Timu itakayoshinda mchezo wa Fainali wa FAINALI za Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa (RCL) itakuwa ndio Klabu Bingwa ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) 
kwa Msimu husika. 
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10:  
 

 

Michezo ya Mchujo 
  

 

(1)! Kutakuwa na Michezo ya Mchujo kwa ajili ya Hadhi ya First League 
itakayoshirikisha timu zilizoshika nafasi ya tatu (3) na Nne (4) kutoka Fainali 
za RCL zitazoshindana na timu zilizoshindwa katika michezo ya awali ya 
mchujo kwa timu za First League zilizoshika nafasi ya sita (6) na saba (7) 
kwenye makundi ya First League kwa Msimu husika. 
 

(2)! Mshindi wa jumla kwa michezo ya mchujo kwa Hadhi ya First League hatua ya 
pili (kanuni ya First League 8.3) atapata hadhi ya kushiriki First League kwa 
msimu unaofuata na washindwa watakwenda kucheza Ligi ya Mikoa husika kwa 
timu zao kwa msimu unaofuata. 

 

(3)! Michezo ya Mchujo kwa Hadhi ya First League itasimamiwa na Bodi ya Ligi kwa 
mujibu wa Kalenda ya Michezo ya mchujo kwa msimu husika. 

 
 

11:  
 

 

Uwanja 
  

 

(1)! Uwanja wowote utakaotumika kwa michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
(RCL) ni lazima uthibitishwe na TFF.  

 

(2)! Kutokana na sababu za kiusalama, au sababu nyingine yoyote ya msingi, TFF 
kwa kushauriana na Msimamizi wa kituo husika inaweza kuhamishia mchezo 
husika katika uwanja mwingine jirani unaokidhi haja hiyo. 

  

(3)! TFF ina mamlaka ya mwisho ya kuhamisha mchezo katika uwanja mwingine au 
kubadilisha kituo cha mchezo kwa sababu inazoona zinafaa kwa mchezo na 
wakati husika. 
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UTAWALA 

S  
IV: SURA 

 

 
 

12:  
 

 

Usimamizi na Uendeshaji 
  

 
(1)! Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itasimamiwa na kuendeshwa na Kamati ya 

Mashindano ya TFF kwa mujibu wa kanuni hizi. Kamati katika uendeshaji wa 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itawajibika kushirikiana na vyombo vingine vya TFF 
katika masuala yaliyo katika mamlaka ya vyombo hivyo. 

 

(2)! TFF inaweza kushughulikia/kufanyia uchunguzi na kufanyia uamuzi kwa 
mujibu wa Kanuni hizi, au Kanuni nyingine za adhabu za TFF, CAF na FIFA 
jambo lolote lisilo la kawaida, la hatari au lisilo la kiuanamichezo lililotokea 
katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au katika mwenendo wa shughuli 
za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 

 

(3)! TFF inaweza kusimamisha kwa kipindi maalum au muda usiojulikana matumizi 
ya Kituo cha Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au uwanja wowote kwa michezo ya 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa endapo itabainika katika kituo/uwanja huo 
kukithiri vitendo vya fujo na vurugu au kuthibitika kwa mazingira ya 
kutopatikana haki au yasiyokubalika kwa timu yoyote/shindano au/na maofisa 
wa mchezo. 

 

(4)! Kamati ya Mashindano ya TFF/Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi Kituoni 
inaweza kumsimamisha mtuhumiwa yeyote kwa masuala ya kinidhamu na 
kimaadili au Kumuondoa Mwamuzi au Afisa yoyote kuendelea kushiriki 
kuhusiana na michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kusubiria Kamati husika 
za uamuzi ili kukidhi mahitaji ya kukabiliana na athari zinazoweza kutokea 
endapo mtuhumiwa ataendelea na majukumu yake. 

 

(5)! Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji Kituoni itakuwa Ndio chombo cha 
Usimamizi wa RCL kwa kila Kituo husika itakayokuwa na Mamlaka ya 
Uendeshaji Kituoni. Itakutana kwa Vikao vya uendeshaji mara kwa mara 
kuratibu mwenendo mzima wa Ligi katika Kituo Chake. 

 

(6)! Kamati ya Mashindano/Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi itapokea orodha 
ya Makamishna na kuwapanga kwenye michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
kufuatia mapendekezo ya GC. Orodha ya Makamishna itaandaliwa na Idara ya 
Mashindano ya TFF.  

 

(7)! Kamati ya Mashindano ya TFF/Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji Kituoni 
inaweza kufuta adhabu ya kadi yoyote iliyotolewa uwanjani na mwamuzi na 
kuondoa adhabu inayoambatana na kadi hiyo endapo inathibitika bila mashaka 
kuwa mtuhumiwa hakustahili kadi hiyo. 

 

(8)! Kamati ya Mashindano/Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi Kituoni itachukua 
hatua moja kwa moja kwa vitendo vyovyote vya uvunjifu wa Kanuni vilivyo na 
ushahidi usio na mashaka vilivyotokea katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa au kuhusiana moja kwa moja na mchezo ya RCL bila ya kujali mahitaji 
ya kupelekwa kwenye vyombo vingine vya TFF. 

 

(9)! Kamati ya Mashindano itakutana katika hali ya kawaida kwa ratiba ya vikao 
itakayoratibiwa na sekretariat ya TFF kwa kushirikiana na Mwenyekiti wa 
Kamati. Aidha Kamati itakutana kwa dharura ndani ya saa 72 wakati wowote 
litakapojitokeza jambo la dharura kuhusiania na uendeshaji wa ligi. 
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(10)! Katika Mazingira ya Hali ya majanga wakati Ligi ya Mbingwa wa Mikoa (RCL) 
ikiwa bado haijafikia nusu ya michezo yake kwa msimu husika, TFF itafuta Ligi 
ya Mbingwa wa Mikoa (RCL) kwa msimu husika na Hali itasalia kama 
ilivyomalizika Msimu uliotangulia.  

 

(11)! Katika Mazingira maalum ya Majanga kiasi cha kusababisha Ligi ya Mbingwa wa 
Mikoa (RCL) kushindwa kuendelea kwa muda unaoathiri Kalenda ya msimu 
katika hali ya kutorekebishika, TFF itathibitisha Msimamo wa Ligi ya Mbingwa 
wa Mikoa (RCL) kwa wakati husika kuwa ndio Msimamo wa Mwisho na 
Utatumika kama Msimamo rasmi utakaotambulika kwa timu kutumikia hali ya 
nafasi zilipo kwenye Msimamo kwa hatua Shindano litapokuwa limefikia.  

 

(12)! Katika Mazingira ya Hali ya majanga wakati Ligi ya Mbingwa wa Mikoa (RCL) 
ikiwa bado haijafikia nusu ya michezo yake kwa msimu husika, TFF itafuta Ligi 
ya Mbingwa wa Mikoa (RCL) kwa msimu husika na Hali itasalia kama 
ilivyomalizika Msimu uliotangulia.  

 

(13)! Kutokana na Asili ya Mfumo wa Ligi ya Mbingwa wa Mkoa na utaratibu wa 
kupatikana Washindi wa kupanda Daraja na kwa Mazingira katika Mazingatio 
ya Kanuni ya 12.9 ya kanuni hizi, Mshindi atapatikana kwa mujibu wa Kanuni 
ya 9.1-7 ya Kanuni hizi. Hali hii pia itategemea Hali katika First League 
ilivyomalizika na mahitaji yake kwa Msimu unaofuata. 

 
 

13:  
 

 

Uthibitisho wa Ushiriki 
  

 

"#$! Kilabu itawajibika kutoa taarifa ya maandishi kwa TFF endapo haitashiriki Ligi 
ya Mabingwa wa Mikoa msimu husika katika kipindi cha Uthibitisho wa ushiriki. 

 

"%$! TFF inaweza kutoa fomu maalum ya uthibitisho wa ushiriki na Kilabu 
kitawajibika kujaza kwa ukamilifu na kuidhinishwa na chama cha mpira mkoa 
husika kabla ya kurejeshwa kwa TFF katika muda uliopangwa bila kukosa. 

 

"&$! Ada ya ushiriki wa Ligi ya Mabingwa itakuwa shilingi 300,000 (laki tatu) ambazo 
zitalipwa katika kipindi cha uthibitisho wa ushiriki na itajumuisha leseni za 
wachezaji. 

 

"'$! Klabu itawajibika kutoa taarifa zake nyingine muhimu kwa TFF itakapohitajika 
baada ya kuthibitishwa kushiriki Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. Mabadiliko yoyote 
ya taarifa zinazotolewa na klabu yataarifiwe kwa TFF wakati wowote wa 
mabadiliko hayo. 

 
 

14:  
 

 

Msimu wa Ligi 
  

 

(1) ! Kamati ya Utendaji ya TFF itatangaza kuanza na kumalizika Msimu wa Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa. 

 

(2) ! Timu zinawajibika kufuata utaalamu wa kiufundi katika kuzingatia matumizi 
sahihi ya vipindi vya mapumziko katika msimu (off season), kipindi cha 
matayarisho (preseason) na kipindi cha kucheza Ligi. 

 

(3) ! Ratiba ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itapangwa na TFF na itatolewa mapema 
kabla ya Ligi kuanza. Ratiba ikishatolewa haitabadilishwa isipokuwa tu kwa 
dharura kubwa au sababu nzito na za msingi.  
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15:  
 

 

Udhamini 
  

 

"#$ ! Endapo kutakuwa na Mdhamini kwa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa, TFF itatoa 
maelekezo na mwongozo kuhusu masharti na makubaliano ya msingi 
kimkataba na Mdhamini ambapo Klabu, timu, wachezaji na wadau wengine 
watawajibika kuheshimu na kutekeleza. 
 

"%$ ! Nembo ya Mdhamini Mkuu wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itawekwa kwa rangi 
zake halisi mbele kifuani katika sare za timu za kuchezea na timu zitalazimika 
kufanya hivyo kwa michezo yake yote ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa.  

 

"&$ ! Timu zinazoshiriki Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na waamuzi wanatakiwa 
wahakikishe wanavaa vifaa vilivyotolewa na Mdhamini wa Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa katika michezo wanayoshiriki ya RCL. 

 

"'$ ! Timu inaweza kuwa na vifaa vyake binafsi isipokuwa italazimika kuweka 
nembo za mdhamini katika vifaa hivyo kwa kufuata utaratibu ulioainishwa 
katika kanuni hizi. 

 

"($ ! Hairuhusiwi kuweka matangazo ya kampuni nyingine ambayo ina ushindani wa 
moja kwa moja wa kibiashara na Mdhamini wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 

 

")$ ! Matangazo au mabango ya mdhamini/wadhamini wa Klabu yasiyozidi kumi 
(katika vipimo vya 6m x 1m kwa kila bango) yatawekwa katika mchezo wa 
klabu husika katika michezo husika tu kwa timu husika baada ya muongozo 
kutoka TFF. 

 

"*$ ! Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya udhamini wa Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa kimkataba kwenye michezo yake kama inavyoelekezwa na TFF, timu 
itakayokiuka itatozwa faini ya sh. 500,000 (laki tano) kwa kila mchezo 
itakayokiuka na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kushushwa daraja 
na/au kufungiwa. 

 

"+$ ! Klabu itakayofanya jambo lolote (ambalo halihusiani na mchezo wake) la 
kukiuka masharti ya mikataba ya wadhamini kama ilivyoelekezwa na TFF 
itatozwa faini ya sh. 500,000 (laki tano) na endapo itakaidi zaidi inaweza 
kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kuondolewa kwenye RCL. 

 

",$ ! Mwamuzi anawajibika kuvaa sare zinazotolewa na mdhamini wa Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa kwenye michezo atakayoshiriki na kwa makusudio 
mengine yaliyowekwa. 

 

"#-$ ! Klabu yoyote inayotaka kuingia mkataba wa Udhamini binafsi inalazimika 
kuwasilisha rasimu ya mkataba huo kwa TFF kabla ya kutia saini kuingia 
mkataba huo, na baada ya kuingia mkataba klabu inawajibika kutambulisha 
mdhamini wake kwa TFF ikiambatanisha na nakala ya mkataba husika. 

 

"##$ ! Klabu za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa zitakuwa na haki ya kulipwa stahili zao 
zote zinazotokana na udhamini wa ligi kama ilivyokubalika bila kukosa na 
kuchelewa zikiwemo zawadi na tuzo kwa wanaostahili. 

 

"#%$ ! Hairuhusiwi kwa klabu/mchezaji/mwamuzi kufanya mawasiliano ya moja kwa 
moja na mdhamini wa Ligi bila ruhusa ya TFF kwa masuala yanayohusu 
mkataba wa udhamini. Yeyote atakayekiuka atafungiwa kipindi kati ya miezi 
mitatu na kumi na mbili au faini ya sh. 300,000 (laki tatu). 
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"#&$ ! Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Tanzania Bara inaweza kubadilishwa jina na 
kutajwa kwa jina la Mdhamini Mkuu wake katika kukidhi masharti ya mkataba 
wa udhamini. 

 

"#'$ ! Haki zote za Matangazo ya Televisheni (Tv Rights), za habari za machapisho 
(print) na za habari za kielektroniki (electronic) kuhusiana na Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa ni mali ya TFF. 

 

"#($ ! Haki zote za matangazo kwenye viwanja inapochezwa michezo ya Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa ni mali ya TFF. TFF itaweka mazingatio kwa matangazo 
ya Wadhamini wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa pamoja na Wadhamini binafsi wa 
klabu za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa waliotambuliwa na TFF. 

 

"#)$ ! Matangazo yasiyokuwa ya wadhamini wa ligi ya Mbingwa wa Mikoa (RCL) 
hayatoruhusiwa kuonyeshwa kwenye maeneo ya uwanja wakati wa michezo 
na shughuli zinazohusiana na Michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa.  

 
"#*$ ! Timu, wachezaji na Maafisa wa timu hawaruhusiwi kuvaa sare za Kilabu 

nyingine yoyote kwenye shughuli za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. Kilabu 
itatakiwa kutumia vifaa vyake rasmi kwa timu yake vikiwa na Logo Rasmi ya 
Kilabu husika na bila ya Matangazo ya aina yoyote yasiyokuwa ya wadhamini 
wao waliotambuliwa na TFF au matangazo mengine yoyote bila ruhusa ya TFF. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 







Ligi ya Mabingwa wa Mikoa                                                                      Toleo 2022! !"*%"!"
!

!

 
www.tff.or.tz 

 
  

 

MCHEZO 

S  
V: SURA 

 

 
 

 

16:  
 

 

Taratibu za Mchezo 
  

 

(1) ! Michezo yote ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL)itachezwa kwa kufuata sheria 
kumi na saba za mpira wa miguu za FIFA (17 Laws of the Game). 

 

(2)! Kutakuwa na mkutano wa kitaalamu wa Uratibu wa mchezo (MCM) 
utakaofanyika kabla ya mchezo, saa 4:00 (nne) asubuhi siku ya mchezo. Kwa 
sababu maalum, mkutano huu unaweza kupangiwa muda, siku na mahali 
pengine kama itakavyoonekana inafaa.  
 

(2.1)! Wanaotakiwa kuhudhuria kikao cha MCM ni: 
(2.1.1) Wawakilishi wa Timu (Kocha, Meneja, Daktari, Mtunza Vifaa) 
(2.1.2) Kamishina wa Mchezo (atakuwa Mwenyekiti wa Kikao) 
(2.1.3) Waamuzi wa mchezo (endapo hakuna Mtathimini wa waamuzi) 
(2.1.4) Mamlaka ya Uwanja 
(2.1.5) Msimamizi wa Vijana wa Mipira (ballkids) 
(2.1.6) Huduma ya Kwanza 
(2.1.7) Afisa Usalama wa TFF/Kituo 
(2.1.8) Mamlaka ya Polisi ya Eneo husika 
(2.1.9) Mamlaka ya Zimamoto 
(2.1.10) Daktari wa Mchezo 

 

(2.2)! Timu inawajibika kufika kwenye kikao cha kitaalamu cha maandalizi 
ya mchezo bila kuchelewa na bila kukosa ikiwakilishwa na viongozi 
waliotajwa kikanuni (kanuni 16:2.1.1) wakiwa kamili na vifaa tajwa 
(16:2.3,2.4) kwa idadi na nafasi na si mwingine yeyote asiyetajwa. 

 

(2.3)! Kila timu inatakiwa kufika na vifaa jezi, bukta na soksi 
wanavyotarajia kutumia kwenye mchezo husika kwa mpangilio: 

 

(2.3.1)! Sare ya Vifaa kwa Wachezaji wa Ndani (Field players) 
(2.3.2)! Sare ya Vifaa kwa Walinda Mlango (Goalkeepers) 
(2.3.3)! Timu Ngeni ifike na Sare zake za Nyumbani na Ugenini 
(2.3.4)! Sare ya Vifaa vya Mazoezi mchezoni (warming Up kit) 
(2.3.5)! Kitambaa cha Alama ya Nahodha (Captain ArmBand) 
(2.3.6)! Sare ya Maofisa wa Benchi la Ufundi (Technical Officials) 
(2.3.7)! Timu Mwenyeji ihusike na Sare za Vijana wa mipira (BallKids)  

 

(2.4)! Ni sare zilizoamuliwa kwenye MCM tu kwa wachezaji na viongozi ndizo 
zitazoruhusiwa kuvaliwa wakati wa mchezo. 

 

(2.5)! Kila jezi inatakiwa kuwa na namba kubwa zinazosomeka vizuri zilizo 
kati ya namba 1 (moja) hadi 60 (sitini).  

 

(2.6)! Endapo rangi katika sare za timu mbili zitafanana, timu ngeni 
italazimika kubadili sare yake na endapo moja ya timu sare zake 
zitafanana na sare za waamuzi, waamuzi watalazimika kubadili. 
Taratibu za mabadiliko lazima zijulikane kwenye kikao cha MCM  

 

(2.7)! Sare ya mlinda mlango isifanane rangi na sare (jezi) za wachezaji wa 
ndani na mlinda mlango wa timu pinzani. Ikitokea kufanana rangi, 
Sare ya mlinda mlango inawajibika kubadilishwa. 

 

(2.8)! Endapo kutatokea kufanana sare za timu wakati wa ukaguzi kabla ya 
mchezo kuanza, timu ambayo haikufika kwenye kikao cha MCM 
itawajibika kubadili sare zake. 



Ligi ya Mabingwa wa Mikoa                                                                      Toleo 2022! !"*&"!"
!

!

 
www.tff.or.tz 

 
  

(2.9)! Kamishna atahakikisha timu zinatumia sare kwa mujibu wa uchaguzi 
kwa rangi za nyumbani na ugenini kama zilivyoandikishwa na klabu 
zenyewe kwa TFF. 

 

(2.10)! Timu zitaheshimu uchaguzi wao wa rangi za sare zao kwa michezo ya 
nyumbani na ugenini (katika mazingira ya mgongano wa rangi), na 
endapo itatokea timu ya nyumbani kukosa uzingativu wa kuwasilisha 
rangi sahihi kwa sare zake kwa mechi za nyumbani katika kikao 
kitangulizi cha MCM timu ngeni itakuwa na haki ya Kwanza ya 
kuchagua rangi ya sare katika mchezo husika. 

 

(2.11)! Timu zinazocheza mchezo husika zinatakiwa kuwasilisha kwa Mratibu 
(GC) wa mchezo Orodha ya Viongozi wasiozidi nane (8) na 
wasiopungua watano (5) na Wachezaji wasiozidi ishirini (20) kwa 
mchezo husika masaa mawili kabla ya muda wa kuanza mchezo 
(kickoff). kwa kutumia fomu maalum iliyojazwa kwa unadhifu na 
ukamilifu ikiwa imesainiwa na kila mmoja. 

 

(2.12)! Kocha Mkuu na Viongozi wa Benchi la Ufundi wanawajibika kuvaa sare 
maalum za timu yao kwa Benchi la Ufundi na kwa Mazingatio ya 
kanuni ya 15.17. Endapo Kocha Mkuu atahitaji kuvaa mavazi tofauti, 
anawajibika kuwa katika Mavazi Rasmi ambayo ni ya Heshima na 
Nadhifu. Uvaaji wa Kaptula ya aina yoyote hauruhusiwi kwa Kocha 
Mkuu. Ukiukwaji wowote utavutia adhabu kwa muhusika na/au kwa 
timu husika.  

 

(2.13)! Mchezaji anayeruhusiwa kucheza ni yule tu aliye kwenye orodha ya 
timu iliyowasilishwa kwa Kamishna/GC na kukaguliwa kabla ya 
kuanza mechi. Mchezaji ambaye hakukaguliwa atahesabika kuwa 
batili (nonqualified). 

 

(3)! Timu yoyote itakayokiuka masharti ya vipengele vya kanuni 16:2(1-13) 
itakabiliwa na adhabu ya Onyo Kali au Karipio au Faini kati ya shilingi Elfu 
Hamsini (50,000/-) na shilingi laki tatu (300,000/-). 

 

(4)! Michezo yote ya ligi itachezwa kwa vipindi viwili vya jumla ya dakika 90 (tisini) 
kila kipindi kikiwa na dakika 45 (arobaini na tano) na mapumziko ya dakika 
zisizopungua 5 (tano) na zisizozidi 15 (kumi na tano) kati ya vipindi hivyo. 
Mwamuzi wa mchezo ndio mtunza muda. 

 

(5)! Mchezaji atakayevaa jezi isiyokuwa na nambari mgongoni ama 
itakayobandikwa kwa plasta au katika utaratibu wowote ule usiokubalika 
hataruhusiwa kucheza. 

 

(6)! Manahodha wa timu zinazoshindana wanatakiwa kuvaa vitambulisho (arm-
band) vya rangi tofauti na jezi zao kwenye mikono ya jezi zao. 

 

(7)! Kila mchezaji ni lazima avae kilinda ugoko (shinguard) kwenye miguu yote 
miwili, mchezaji asiyevaa hataruhusiwa kucheza mpaka avae. 

 

(8)! Wachezaji/viongozi wa kiufundi hawaruhusiwi kushangilia goli kwa kufanya 
ishara yoyote isiyokuwa ya kiuanamichezo au ya kashfa au matusi kwa timu 
pinzani au watazamaji. 

 

(9)! Timu zinatakiwa kufika uwanjani si chini ya dakika tisini (90) kabla ya muda 
wa kuanza mchezo.  

 

(10)! Ni marufuku kwa viongozi kuingia uwanjani (pitch) bila sababu za msingi 
kinyume na taratibu za mchezo kabla, wakati au baada ya mchezo.  
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(11)! Muda wa kuanza mchezo (kickoff) utapangwa katika mazingira ya kawaida na 
kwa mazingatio maalum ya hali kwa michezo inayoonyeshwa kwenye 
televisheni, viwanja, na sababu nyingine yoyote muhimu. Mabadiliko yoyote 
ya muda wa kuanza mchezo yatajulishwa ipasavyo kwa pande zote husika za 
mchezo angalau saa ishirini na nne kabla ya muda wa awali uliopangwa. TFF 
inaweza kubadili muda wa kuanza mchezo (kickoff) kwa mazingatio maalum 
katika mazingira ya dharura na/au yaliyo nje ya uwezo wa pande zote kwa 
maana ya TFF na Klabu husika. 

 

(12)! Ni marufuku kwa mashabiki kuingia uwanjani (pitch area) kabla, wakati au 
baada ya mchezo.  

 

(13)! Timu zinapokaguliwa na mgeni rasmi kiwanjani kwa kupeana naye mikono, au 
timu kupeana mikono zenyewe na waamuzi zitalazimika kufanya hivyo kwa 
heshima zote zinazostahili.  

 

(14)! Wakati wa mapumziko, timu zitalazimika kupumzika kwenye vyumba vyao vya 
kuvalia kwa kutumia milango rasmi kwa ajili hiyo na si vinginevyo. 

 

(15)! Timu yoyote hairuhusiwi kuruka ukuta wa nje ili kuingia uwanjani (Stadium) 
ama kuruka uzio wa ndani unaotenga watazamaji na uwanja (pitch), ama 
kupita katika mlango wowote usio rasmi kwa kuingizia timu. 

 

(16)! Masharti ya Msingi katika kanuni ya 16:5-14 yatavutia adhabu katika mazingira 
ya Uvunjifu wake, Pamoja na Adhabu zilizoainishwa katika Kanuni hizi, TFF 
inaweza kuongeza kiwango cha adhabu katika mazingira ya kujirudia kwa 
makosa au aina na namna kosa lilivyotendwa. Adhabu ni pamoja na kufungia, 
kuzuia Uwanja na kutoza faini zaidi. 

 

(17)! Wachezaji wote watatambulika kwa kutumia Leseni zao zitakazotolewa na 
kuidhinishwa na TFF. Mchezaji yeyote ambaye hatakuwa na leseni 
hatoruhusiwa kucheza katika mchezo husika. 

 

(18)! Katika mazingira maalum ya kukosekana Leseni ya mchezaji, TFF inaweza 
kutoa utambulisho wa dharura/muda ili kukidhi mahitaji ya kikanuni kwa 
mchezaji kucheza mchezo husika. 

 

(19)! Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia taarifa za 
mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu imechezesha mchezaji 
ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF hivyo kuwa batili kiusajili 
(nonqualified) timu hiyo itapoteza mchezo na ushindi kupewa timu pinzani. 

 

(20)! Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia taarifa za 
mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu imechezesha mchezaji 
ambaye hajaorodheshwa kwenye fomu maalum ya Orodha ya wachezaji na 
viongozi kama mchezaji wa siku hiyo kwa mchezo husika na hivyo kushindwa 
kupitia mchakato wa ukaguzi wa wachezaji kabla ya mchezo timu hiyo 
itapoteza mchezo na ushindi kupewa timu pinzani. 

 

(21)! Wanaoruhusiwa kukaa kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo ni 
wachezaji tisa (9) wa akiba na viongozi wasiozidi nane (8) ambao ni Mwalimu 
Mkuu (head coach) Walimu Wasaidizi (assistant coaches) wasiozidi watatu, 
Daktari, Mtaalamu wa tiba ya viungo, Meneja wa Timu na Mtunza Vifaa wa 
Timu. 

 

(22)! Endapo timu iliyokiuka maelekezo ya kanuni (16:21) itakataa kutii maelekezo 
ya mwamuzi ya kuwaondoa wasiohusika kwenye benchi la ufundi, mwamuzi 
anaweza kuomba msaada kwa GC/Kamishna/Msimamizi. 
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(23)! Mwamuzi ataanzisha mchezo iwapo tu kuna mipira isiyopungua mitatu (3) 
yenye sifa zinazokubalika kisheria. TFF itatayarisha mipira hiyo kupitia FA(M). 

 

(24)! Ni marufuku kwa timu yoyote kukataa kuchezea mpira wowote uliochaguliwa 
na mwamuzi. Endapo timu yoyote itakataa kuchezea mpira wowote 
uliochaguliwa na mwamuzi na kusababisha mchezo kuvunjika, au kuchelewa 
kuanza na kusababisha kuvunjika kwa sababu ya giza, timu hiyo itapoteza 
mchezo huo na kutozwa faini na timu pinzani itapata ushindi. 

 

(25)! Mwamuzi ataanzisha mchezo katika mazingira ya kuanza (kick off) au 
kuendelea na mchezo iwapo kila timu ina wachezaji 11 (kumi na mmoja) 
uwanjani. Endapo timu yoyote haitimizi wachezaji 11 (kumi na mmoja) 
mchezo unaweza kuanzishwa ikiwa tu wachezaji wa kila timu hawapungui 7 
(saba) mmoja wao akiwa mlinda mlango. 

 

(26)! Endapo timu itakuwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) kabla ya mchezo 
kuanza au itabakiwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) uwanjani kutokana na 
wachezaji wake kutoka katika mazingira yasiyoruhusu kuingia mchezaji 
badala, timu hiyo itakuwa imesababisha mchezo huo kuvunjwa na mwamuzi 
na hivyo timu pinzani itapewa ushindi na endapo itabainika kuwa hali hiyo 
imefikia kutokana na udanganyifu au hila yoyote ya kuvuruga mchezo huo, 
basi hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa kanuni katika sura ya IX na/au sura 
ya XI ya Kanuni hizi. 

 
(27)! Timu inaruhusiwa kubadilisha wachezaji watano (5) tu katika awamu zisizozidi 

tatu (3) kwenye mchezo mmoja, wanaoingia badala na ni lazima watokane na 
orodha ya wachezaji wa akiba wasiozidi tisa (9), timu itakayozidisha kwa 
kubadilisha zaidi ya wachezaji watano (5) itapoteza mchezo husika na kutozwa 
faini. 

 

(28)! Timu itakayochelewa kuingia uwanjani kuanza mchezo au kuchelewa kurejea 
uwanjani baada ya muda wa mapumziko kumalizika na kushindwa kutii wito 
wa mwamuzi itatozwa faini. 

 

(29)! Hairuhusiwi kwa wachezaji wa ndani (field players) wa timu moja kuvaa jezi 
zinazotofautiana kwenye mchezo mmoja. 

 

(30)! TFF inawajibika kufanyia kazi/uchunguzi na kutolea uamuzi tukio lolote la 
mchezo wa hatari au lisilo la kawaida, la kudhalilisha au la kibaguzi lililotokea 
wakati wa mchezo au katika shughuli za mchezo wa RCL kutokana na taarifa 
kutoka vyanzo mbalimbali au taarifa ya mchezo ya Kamishna kwa Mazingatio 
na/au bila kujali hatua zilizochukuliwa na mwamuzi uwanjani. 

 

(31)! Kwenye kila mchezo wa RCL inawajibika kuwepo kibao maalum cha 
kubadilishia wachezaji na ubao maalum wa kuonyesha magoli (scoreboard). 

 

(32)! Timu zinaruhusiwa kutumia vyumba vya kuvalia (dressing room) saa 4 (nne) 
kabla ya mchezo kuanza. 

 

(33)! Mchezo wa RCL unaweza kuchezeshwa na waamuzi wasiopungua wanne, 
endapo watakuwa pungufu mchezo huo hautachezwa. Katika Mazingira 
maalum, mchezo wa RCL unaweza kuchezeshwa na Waamuzi sita (6), au na 
kutumika kwa mfumo wa kiteknolojia unaoaminika na uliothibitishwa na TFF. 

 

(34)! Endapo itatokea hali ya uwanja kuharibika kutokana na hali ya hewa au 
matokeo ya hali ya hewa mbaya ambayo haiwezi kurekebishika kwa muda 
mfupi mchezo Unaweza kuahirishwa katika muda wa mapema zaidi. 
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(35)! Mwamuzi wa mchezo ndiye pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu uwanja 
wa kuchezea (pitch) kama unafaa na kukidhi vigezo kuchezewa katika hali ya 
dharura ya mvua au madhara katika uwanja yaliyosababishwa na mvua au 
dharura nyingine. 

 

(36)! Hairuhusiwi kwa timu/mchezaji/mwamuzi kuvaa tangazo lolote la biashara 
(bila kujali kama lina mgongano na wadhamini wa ligi au la) au lenye 
madhumuni maalum kwenye michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
(RCL)ambalo halitambuliwi na halijaidhinishwa na TFF. 

 

(37)! Mchezo unaweza kuchelewa kuanza (kick off) kwa mpaka dakika 30 
(thelathini) endapo itatokea timu kuchelewa kufika uwanjani au kuna taratibu 
za msingi za mchezo kuchezwa hazijatimizwa na mojawapo ya timu au kwa 
sababu nyingine zinazokubalika, baada ya muda huo mchezo utavunjwa. 
Endapo ni timu imeshindwa kufika itatafsiriwa kushindwa kucheza mchezo wa 
Ratiba ya Ligi, na endapo imeshindikana kutatuliwa mapungufu 
yaliyochelewesha mchezo kuchezwa, timu hiyo itapoteza mchezo husika kwa 
mazingatio ya Kanuni ya 31. 

 

(38)! Mchezaji akifunga magoli matatu katika mchezo mmoja atazawadiwa mpira 
mmoja miongoni mwa mipira iliyochezewa mchezo huo. 

 

(39)! Timu yoyote itakayopewa ushindi katika mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa (RCL) kutokana na makosa ya kikanuni yaliyofanywa na timu pinzani 
katika mchezo husika yanayosababisha timu kunyang’anywa ushindi au timu 
pinzani kupewa ushindi, itatunukiwa pointi 3 (tatu) na magoli matatu (3). 

 

(40)! Haitaruhusiwa kwa Timu yoyote shiriki ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kufanya 
Mazoezi kwenye Uwanja wa Mashindano.  

 

(41)! Benchi la wachezaji wa akiba na viongozi zitapangwa kwa kuzingatia timu ya 
nyumbani kuwa upande wa kushoto na timu ngeni upande wa kulia mwa 
mwamuzi wa akiba (4th Official). Vyumba vya kubadilishia (changing room) 
na sehemu ya kufanyia mazoezi mepesi (warming up) vitakuwa upande uleule 
wa mabenchi kwa timu husika kutegemea jiografia ya Uwanja. 

 

(42)! Hairuhusiwi kwa Mchezaji, mwamuzi au kiongozi wa timu kuonyesha kwa njia 
yoyote tangazo au ujumbe unaohusiana na dini yoyote au ulio na madhumuni 
maalum bila idhini ya TFF. 

 

(43)! Mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) lazima uandaliwe kwa 
ukamilifu wa huduma muhimu za msingi za mchezo kuchezwa kama usalama, 
huduma ya kwanza, daktari, gari la wagonjwa, waokota mipira na uwanja 
(pitch) uliotayarishwa kwa kufuata sheria za uwanja wa kuchezea. 

 

(44)! Katika mchezo wowote wa RCL wakati mchezo ukiwa unachezwa hairuhusiwi 
kufanyika shughuli nyingine yoyote katika uwanja wa kuchezea na eneo la 
uwanja la ndani ya uzio wa ndani wa uwanja kama vile muziki, ujenzi na 
kuendeshwa kwa vyombo vya moto na visivyo vya moto. 

 

(45)! Hairuhusiwi kwa viongozi wa klabu, mashabiki na mtu yeyote asiyekuwa na 
kazi maalum kuhusiana na mchezo katika eneo la uwanja (pitch) kuwepo eneo 
la uwanjani ndani kuzunguka uwanja wa kuchezea (pitch). 

 

(46)! Hairuhusiwi kwenye kiwanja chochote kinachotumika kwa michezo ya Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa (RCL) uwepo wa Matangazo/Nembo ya Dini, Siasa au yaliyo 
na madhumuni maalum wakati wa mchezo ambayo hayajaruhusiwa na TFF. 
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(47)! Hairuhusiwi kwa kocha/kiongozi yeyote wa timu aliyetolewa mchezoni na 
mwamuzi kujihusisha/kuendelea na kazi zake kwa namna yoyote kwenye 
mchezo huo kwa siku hiyo na wakati wote wa adhabu dhidi yake kwa mujibu 
wa kanuni hizi. 

 

(48)! Mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) unatakiwa kuanza 
(kickoff) kati ya saa 8.00 (nane) mchana, na saa 4.00 (nne) usiku. Katika 
Mazingira maalum, mchezo unaweza kupangiwa muda mwingine na TFF kwa 
Mazingatio ya mashauriano na Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji kituoni. 

 

(49)! Mchezo unaweza kusitishwa kwa muda na kisha kuendelea endapo kumetokea 
jambo lisilo la kawaida au mabadiliko makubwa ya hali ya hewa yanayoweza 
kuathiri afya za wachezaji na waamuzi au kuathiri mchezo wenyewe. 

 

(50)! Klabu zitajulishwa kuhusu michezo yao itakayoonyeshwa moja kwa moja 
kwenye televisheni (live tv broadcasting). Klabu zitawajibika kukidhi mahitaji 
yote ya taratibu za kufanikisha maandalizi na mchezo husika. 

 

(51)! Klabu ina wajibu wa kushirikiana na mdhamini wa matangazo ya televisheni 
ikiwemo kupata picha za wachezaji na benchi la ufundi kwa ajili ya maandalizi 
ya mechi zao. 

 

(52)! Endapo Klabu yoyote ya RCL inahitaji kuchukua Kumbukumbu za kurekodi 
video na Picha kuhusiana na kwa mechi yake yoyote ya Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa (RCL) na Inayohusiana na uwepo wake kwenye RCL inaruhusiwa kufanya 
hivyo kwa kutoa Taarifa na Kukubaliwa na TFF ambapo kumbukumbu hizo 
hazitaruhusiwa kutumika au kuhusika/kuhusishwa kibiashara kwa namna 
yoyote na kilabu husika au mshirika wake.  

 

(53)! TFF inaweza kutoa maelekezo ya mchezo wowote wa RCL kurekodiwa au 
kuoneshwa moja kwa moja (live) na televisheni katika utaratibu na mazingira 
itakavyoona inafaa kwa madhumuni na maslahi ya mpira wa miguu. 

 

(54)! Kutakuwa na mkutano wa waandishi wa Habari siku moja kabla ya mchezo au 
wakati mwingine utakaotaarifiwa kwa timu na maafisa wa mchezo Kituoni 
ambapo Kocha Mkuu na Nahodha au mchezaji mwenye Ushawishi ndani ya 
Timu yake watazungumza katika mkutano huo 

 

(55)! Mchezaji/Kiongozi yoyote atakayemaliza Hatua ya Awali ya RCL akiwa na 
adhabu ya kufungiwa au faini atawajibika kutekeleza na kumaliza adhabu yake 
ili aweze kuruhusiwa kushiriki Hatua ya Fainali ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
kwa Msimu husika. Ukiukwaji wowote wa sharti hili Utavutia Adhabu kwa 
muhusika na timu yake kwa mujibu wa Kanuni hizi. Kadi zote za njano 
zisizofikia idadi ya muhusika kufungiwa zitafutwa kwa hatua ya Fainali. 

 

(56)! TFF/TPLB itachukua hatua kwa ukiukwaji wowote wa Taratibu za Mchezo 
kama zilivyoainishwa kwenye kanuni ya 16 na zinazohusiana nazo 
zisizoainishwa ipasavyo kwa kutoa Onyo kali au Karipio au kutoza faini 

 
 

17:  
 

 

Michezo ya Kirafiki 
  

 

(1) ! Timu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inayotaka kucheza mchezo wa kirafiki 
katika kipindi ligi ikiendelea itawajibika kuitaarifu TFF angalau saa 48 
(arobaini na nane) kuhusu mchezo huo kabla ya kuchezwa. 

 

(2) ! Hairuhusiwi kuchezwa mchezo wowote mwingine wa kirafiki na Kimashindano 
mengine kipindi Ligi ya Mabingwa wa Mikoa ikichezwa kwenye Kituo husika. 
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18:  
 

 

Ngao ya Jamii 
  

 

"#$ ! Kutakuwa na mchezo wa Ngao ya Jamii kabla ya kuanza kwa kila msimu kwa 
madhumuni ya kuutumia mchezo wa Mpira wa Miguu na wadau wake kuchangia 
shughuli za kibinadamu kusaidia jamii. Mchezo huu msingi wake mkuu ni 
kurejesha kwa jamii kwa uchangiaji hivyo kila mdau mhusika anawajibika 
kujielekeza kuchangia. Endapo Klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itakuwa 
Bingwa wa FA Cup itashiriki kwenye Mchezo wa Ngao ya Jamii. 
 

"%$ ! Mchezo wa Ngao ya Jamii utazikutanisha Klabu Bingwa ya Ligi Kuu na klabu 
Bingwa wa Kombe la FA kwa msimu uliopita, na endapo hakuna Kombe la FA, 
klabu mshindi wa pili wa Ligi Kuu itashiriki. 

 

"&$ ! Taratibu zote kuhusiani na mchezo wa Ngao ya Jamii zitakua kama 
zinavyosomeka kwenye Kanuni ya Ngao ya Jamii inavyosomeka kwenye Kanuni 
za Ligi Kuu. 

 

 
 

19:  
 

 

Vikombe na Tuzo 
  

 
(1) ! Timu Bingwa wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) itakabidhiwa kikombe cha 

ubingwa wa RCL ambapo TFF itapanga utaratibu wa sherehe. 
 

(2) ! Klabu Bingwa wa RCL itahodhi kikombe cha ubingwa ilichokabidhiwa mpaka 
itakapotakiwa na TFF kukirejesha. Endapo Klabu Bingwa itatakiwa kurejesha 
kikombe itapewa kikombe kingine kinachofanana (replica) badala yake. 

 

(3) ! Medali, tuzo na kikombe kingine chochote kinachotolewa kama zawadi kwenye 
RCL hakitarejeshwa, kitakuwa cha kudumu kwa aliyetunukiwa. 

 

(4) ! TFF itaweka miongozo, sifa na vigezo vya ushindi (zitakazosomeka pamoja na 
kanuni hizi) kwa wahusika/makundi maalum yatakayoshinda kwa kupewa tuzo 
za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL). Washindi wa Tuzo mbalimbali za Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa (RCL) watapatikana kutokana na kupata alama zaidi ya 
washindani wao kwa mujibu wa sifa na vigezo vilivyowekwa. 

 

(5) ! Hairuhusiwi kwa Timu, Kiongozi, Kocha, Mwamuzi, Mchezaji na Ofisa 
mwingine yeyote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) kushiriki au kuchukua 
kikombe au tuzo yoyote kuhusiana na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) au 
ushiriki wake kwenye Ligi Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) kutoka kwa 
mamlaka nyingine yoyote bila idhini ya TFF au kukaidi miongozo kuhusiana na 
Tuzo kwa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) Ukiukwaji wa sharti hili utavutia 
adhabu ya faini au kifungo au vyote kwa pamoja kwa mhusika.  

 

(6) ! Muhusika yoyote aliyeteuliwa katika Orodha ya wanaowania Tuzo za Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa anawajibika kufuata maelekezo ya TFF kwa kuhusiana na 
Tuzo za RCL ikiwemo ulazima wa kuhudhuria Sherehe za Tuzo. Mteule yoyote 
kuwania Tuzo za RCL atakayeshindwa kufuata Utaratibu, maelekezo na 
Kuhudhuria Sherehe za Tuzo bila ridhaa ya TFF atachukuliwa hatua za 
kinidhamu ikiwemo faini, kufungiwa michezo au kipindi Fulani Pamoja na 
kupoteza nafasi ya kuwa Mshindi na nafasi yake kuchukuliwa na mshindani 
anayemfuatia kutokana na vigezo. 

 

(7) ! TFF itatayarisha na kusimamia utaratibu wa kupatikana kwa mchezaji Bora wa 
mchezo kwa kila mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) katika Mazingira 
ya mahitaji. 
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TIBA NA BIMA 

S  
VI: SURA 

 

 
 

 

20:  
 

 

Huduma ya Kwanza 
  

 
 

(1)! FA(M)/Msimamizi wa Kituo ni lazima wahakikishe kuwa katika mchezo wowote 
wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa panakuwepo Huduma ya Kwanza maalum na 
yenye vifaa na sare, gari la wagonjwa (Ambulance) lililo na vifaa tiba stahili 
na Daktari kamili mwenye ujuzi. 

 

(2)! Huduma ya Gari la Wagonjwa (Ambulance), Huduma ya Kwanza na Daktari 
zinahitajika uwanjani tangu muda wa kufungua mageti kuingiza watazamaji 
uwanjani mpaka saa moja baada ya mchezo kumalizika. 

 

(3)! Kila uwanja kunapochezwa michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
kunahitajika chumba maalum kwa ajili ya huduma za tiba na matibabu. 

 
 

 

21:  
 

 

Bima 
  

 

Kila Kilabu Kinawajibika kuwawekea Bima Wachezaji na watendaji wa timu yake 
watakaoshiriki Ligi ya Mabingwa wa Mikoa wakati wote wa Mashindano. 
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MALALMIKO/RUFAA 

S  
VII: SURA 

 

 
 

22:  
 

 

Malalamiko 
  

 

(1)! Katika mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inapotokea kutoridhika 
au kuwa na mahitaji ya kupinga jambo lolote inawajibika kuwasilisha 
malalamiko TFF itakayosikiliza na kuyatolea maamuzi au kupelekwa kwenye 
Kamati nyingine husika ya TFF kwa maamuzi.   

 

(2)! Upande wowote ambao haujaridhika na maamuzi juu ya malalamiko 
yaliyotolewa unaweza kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa iliyo na mamlaka 
kutegemea  chombo kilichofanya maamuzi ya awali na kanuni zinahusu 
maamuzi hayo.  

 

(3)! TFF inaweza kupeleka jambo lolote kuhusiana na RCL kwenye chombo husika 
kujadiliwa na kuamuliwa bila ya kujali kulalamikiwa au la. 

 

(4)! Wahusika katika shauri lolote litakalosikilizwa na Kamati yoyote ya maamuzi 
wanaohitajika kuhudhuria kikao hicho watajulishwa na TFF kuhusu mahali, 
siku na muda wa kikao hicho katika kipindi kisichopungua siku tano (5) kabla 
ya kikao hicho. Yeyote atakayeitwa atahudhuria kwa gharama zake 
mwenyewe. 

 
 
 
 
 

 

23:  
 

 

Utaratibu wa Malalamiko 
  

 
 

(1)! Malalamiko yoyote kuhusiana na mchezo yawasilishwe kwa maandishi kwa 
Kamishna wa mchezo au ofisi za TFF sio zaidi ya masaa 3 (tatu) baada ya 
mchezo kumalizika. 

 

(2)! Kamishna wa mchezo atawasilisha TFF (kupitia GC kituoni) sio zaidi ya saa 12 
(kumi na mbili) tangu kupokea malalamiko hayo. 

 

(3)! Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji itashughulikia Malalamiko ndani ya saa 48 
tokea kuwasilishwa. Malalamiko yanaweza kushughulikiwa kwa muda mrefu 
zaidi kutegemea uhalisia na mahitaji kwa malalamiko husika. 

 

(4)! Ada ya malalamiko ni sh. 200,000 (laki mbili). Malalamiko yatakayowasilishwa 
bila kulipiwa ada au baada ya muda uliowekwa hayatasikilizwa. Endapo 
mlalamikaji atawasilisha malalamiko yatakayobainika kutokuwa na msingi 
anaweza kuchukuliwa hatua.  

 
 

24:  
 

 

Pingamizi katika Mchezo 
  

 

(1)! Malalamiko yoyote kabla au wakati wa mchezo (pingamizi) yatolewe kwa 
maandishi yakiainisha tuhuma na msingi wake na yawasilishwe kwa Kamishna 
mara baada ya ukaguzi wa wachezaji mpaka kabla ya mchezo kumalizika. 
Baada ya pingamizi kupokelewa ni sharti lisainiwe na Kamishna, Mwamuzi, na 
Meneja wa timu inayolalamikiwa. 

 

(2)! Endapo malalamiko yanahusisha uhalali wa mchezaji kucheza mchezo husika, 
timu inayolalamikiwa inaweza kumuondoa kwenye orodha yake ya wachezaji 
wa siku hiyo mchezaji aliyewekewa pingamizi kabla ya mchezo kuanza ikiwa 
inakubaliana na pingamizi hilo. Timu itakayomuondoa mchezaji katika hali hii 
itatozwa faini. 
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25:  
 

 

Rufaa 
  

 

(1)! Upande wowote unaopinga maamuzi ya malalamiko au mengine yaliyofanywa 
na chombo husika unaweza kukata rufaa kwa kamati ya rufaa husika endapo 
utaratibu wa chombo na kanuni zilizofanya maamuzi hayo vinaruhusu. 

 

(2)! Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF ndio chombo cha juu kwa TFF cha 
kusikiliza Rufaa zinazotokana na maamuzi ya Kamati ya Nidhamu ya TFF. 

 

(3)! Maamuzi ya Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF yatakuwa ya mwisho. Endapo 
mrufani au mrufaniwa hakuridhika na maamuzi ya Kamati hii apeleke shauri 
lake Mahakama ya Usuluhishi wa Mashauri ya michezo Ulimwenguni (CAS). 

 

(4)! Ni marufuku kupeleka malalamiko yoyote dhidi ya TFF kuhusiana na 
uendeshaji wa Ligi hii katika mahakama za kawaida za sheria. Klabu, mdau au 
mtu yeyote atakayepeleka malalamiko yake katika mahakama za sheria 
atachukuliwa hatua kali kwa mujibu wa Kanuni za Maadili za TFF. 

  

(5)! Malalamiko au jambo lolote litakaloamuliwa na Kamati nyingine za TFF, Rufaa 
dhidi yake itafuata utaratibu wa kamati hizo kwa mujibu wa utaratibu wa TFF 
na uamuzi wake utakuwa wa mwisho endapo tu jambo lililoamuliwa linaweza 
kukatiwa rufaa kwa mujibu wa kanuni hizi na za vyombo hivyo. 

 

(6)! Kamati ya Rufaa ya TFF itasikiliza rufaa kupinga maamuzi yoyote ya TFF 
ambayo yanaweza kukatiwa rufaa. 

 

(7)! Wahusika wote wanaohitajika kwenye shauri la Rufaa watajulishwa na TFF 
siku, mahali na muda angalau siku tano (5) kabla ya siku ya shauri na 
watahudhuria kwa gharama zao wenyewe. 

 

(8)! TFF inaweza kupeleka shauri lolote lililo na mgogoro kuhusiana na Ligi ya Mkoa 
kwenye Chombo husika kutokana na asili ya Shauri/Mgogoro kwa ajili ya 
kupatiwa ufumbuzi katika mazingira maalumu ya mahitaji wa suala husika.  

 
 

 

26:  
 

 

Utaratibu wa Rufaa 
  

 
 

(1)! Rufaa ya kupinga maamuzi ya Kamati ya Nidhamu/Maadili iwasilishwe kwa 
maandishi kwenye ofisi za TFF sio zaidi ya siku tano za kazi baada ya kupata 
maamuzi ya Kamati ya Nidhamu na iwe imeambatanishwa na ada ya rufaa 
pamoja na vielelezo vyote vya shauri hilo. 

 

(2)! Mrufani anaweza kuomba kwa TFF uwasilishwaji wa vielelezo kwenye Kamati 
ya Rufaa husika ambavyo hana uwezo wa kuwa navyo na anaweza pia 
kuwasilisha vielelezo vya ziada kukazia malalamiko yake wakati shauri lake 
linasikilizwa. Mrufaniwa anayo haki ya kupara nakala ya rufani dhidi yake 
baada tu ya Rufani husika kuwasilishwa TFF. 

 
 

(3)! Rufaa yoyote itakayowasilishwa bila ya vielelezo au ambayo haijalipiwa ada 
au itakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa chini ya kanuni hii, 
haitasikilizwa na ada ya rufaa haitarudishwa kwa mrufani. 
 

(4)! TFF inaweza kufanyia kazi maudhui ya msingi wa Malalamiko au Rufaa na 
kufanyia Maamuzi endapo kuna uvunjifu wa Kanuni bila ya kujali kutosikilizwa 
kwa Malalamiko au Rufani husika. 

 

(5)! Ada za Rufaa kutoka Mikoani kwa TFF zitakuwa shilingi laki tatu (300,000/-) 
kwa Kamati ya Mashindano na laki tano (500,000/-) kwa Vyombo vya Haki. 
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(6)! Ada ya rufaa kwa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu/Maadili ya TFF kwa Mashauri 
yanayohusiana na RCL ni shilimgi Milioni moja (1,000,000/-). 

 

(7)! Rufaa kutoka Ngazi ya Mkoa zitawasilishwa TFF katika Kipindi cha Siku saba 
(7) baada ya Muhusika kupata maamuzi ya Chombo kilichoshughulikia shauri 
husika. Kwa Mashauri yanayohusiana na Uendeshaji wa Ligi/Mashindano katika 
Ngazi ya Mkoa Rufaa zitashughulikiwa na Kamati ya Mashindano ya TFF ambayo 
Maamuzi yake yatakuwa ya mwisho, na kwa Mashauri Maalum yanayohusiana 
na Vyombo vya Haki vya TFF na yaliyofafanuliwa ipasavyo kwenye Kanuni hizi, 
Rufaa zitakwenda kwa mtiririko na Utaratibu wa Vyombo hivyo. 

 
 

27:  
 

 

Vyombo vya Maamuzi 
  

 

(1)! Vyombo vya Maamuzi vya TFF vitashughulikia masuala na mashauri mbalimbali 
kuhusiana na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na kufanya maamuzi kwa misingi ya 
kanuni na mwongozo wa Katiba ya TFF. Vyombo vya maamuzi vitatumia kanuni 
hizi za RCL, Kanuni nyingine za TFF, CAF na FIFA katika kufanya maamuzi.  

 

(2)! Mhusika yeyote wa shauri linalosikilizwa na kuamuliwa na miongoni mwa 
vyombo vya maamuzi vya TFF atawajibika kufuata taratibu za vyombo hivyo 
bila ya kuathiri masharti ya kanuni hizi inayoongoza usikilizwaji na maamuzi 
ya shauri husika. 

 

(3)! Shauri lolote linalosikilizwa na chombo cha haki cha TFF ni lazima liwekewe 
utaratibu wa mashtaka katika mfumo wa kimahakama katika kuzingatia haki 
za mlalamikaji na mlalamikiwa. 

 

(4)! Shauri lolote linalosikilizwa na kuamuliwa na chombo cha TFF kilicho na 
mamlaka ya mwisho wa usikilizaji na maamuzi ya shauri hilo linaweza 
kuombewa marejeo (review) ya kusikilizwa endapo upande wowote 
haujaridhika. Maamuzi ya marejeo hayo yatakuwa ya mwisho. Ada ya marejeo 
(review) ni sh. 500,000 (laki tano). 

 

(5)! TFF inaweza kuelekeza chombo chake chochote cha maamuzi kushughulikia 
jambo kuhusiana na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kutokana na mahitaji au 
dharura kuhusiana na jambo husika. 

 

(6)! Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji ya Kituo itakayokasimiwa 
Mamlaka ya Kamati ya Mashindano itakayofanya Maamuzi yote ya kiUendeshaji 
Kituoni kwa Kushirikiana na Katibu Mkuu wa TFF/Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mashindano. 

 

(7)! Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji Itaongozwa na Mjumbe wa Kamati ya 
Utendaji ya TFF wa Kanda husika atakayekuwa Mwenyekiti, wajumbe ni Katibu 
wa FA Mkoa husika, Msimamizi wa Waamuzi Kituoni, Mjumbe Mwakilishi wa 
Kamati ya Mashindano ya TFF na Afisa kutoka Sekretariet ya TFF (GC) aliye 
Kituoni ambaye atakuwa Katibu wa Kamati. Katika Mazingira ambayo 
Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano ya TFF anakuwepo kituoni kwa ajili ya 
Mashindano, ataongoza kama Mwenyekiti Vikao vya Kamati ya Usimamizi na 
Uendeshaji kwa Kituo husika na wajumbe wa Kamati ya Mashindano 
watashiriki pia kama wajumbe. 

 

(8)! Kamati ya Mashindano ya TFF/Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji 
itashughulikia na kufanya maamuzi kwa masuala yote ya kiuendeshaji ambayo 
maamuzi yake hayatakatiwa rufaa kwenye chombo kingine cha maamuzi cha 
TFF kwa mujibu wa kanuni za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 
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(9)! TFF inaweza kutoa adhabu zaidi kwa kutoza faini zaidi au adhabu nyingine 
yoyote zaidi, au kuongeza adhabu yoyote iliyotolewa kwa mchezaji, kiongozi, 
mwamuzi au timu kutokana na kuthibitika ukiukwaji zaidi wa taratibu au 
makosa yanayojirudia katika msimu mmoja au kutegemea uzito na mazingira 
ya ufanyaji kosa au muendelezo wa kutenda kosa. 

 
(10)! TFF itatoza faini kwa ukiukwaji mwingine wowote wa kanuni na taratibu 

ambao haujaainishwa wazi katika kanuni hizi ulio na mahitaji ya adhabu ya 
faini kwa kati ya shilingi 200,000 (laki mbili) na shilingi 5,000,000 (milioni 
tano). 

 

(11)! Chombo chochote cha Maamuzi Kinaweza Kumwita Muhusika yoyote kuhusiana 
na mashauri yaliyo mbele yake kwa ajili ya Mahojiano au Uimara wa 
kushughulikiwa shauri husika. Muhusika ana hiyari ya kuhudhuria, 
kuwakilishwa au kutoa maelezo yake kwa Maandishi. 

 

(12)! TFF/Kamati ya Mashindano ya TFF itapeleka suala lolote kwenye Chombo 
chochote kingine cha TFF inapotokea Ulazima na Mahitaji ya Utatuzi wa ufanisi 
au Ulazima unaotokana na Mazingira au asili ya shauri husika. 
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FEDHA/GHARAMA 

S  
VIII: SURA 

 

 
 

 

28:  
 

 

Mapato 
  

 

(1)! Mgawanyo wa mapato ya mlangoni (gate collection) utafanywa kwa kuzingatia 
kwanza kutoa asilimia kumi na nane ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (18% 
VAT), Gharama za tiketi kwa mchezo husika na BMT asilimia tatu (3%).  

 

(2)! Gharama halisi za siku ya Mchezo (ball boys, huduma ya kwanza, ambulance, 
ulinzi na matayarisho ya uwanja (pitch) zitakuwa ni jukumu la FA(M) Mwenyeji 
wa Kituo.  

 

(3)! Baki ya pato itagawanywa kwa Timu mwenyeji asilimia ishirini na tano (25%), 
Timu mgeni asilimia ishirini na tano (25%), Gharama za Uwanja asilimia Kumi 
na tano (15%), Gharama za Mchezo asilimia tano (5%) TFF asilimia kumi (10%), 
FA(M) mwenyeji asilimia ishirini (20%). (endapo kutakuwa na michezo zaidi ya 
mmoja kwa siku inayohusiana na mapato husika, sehemu ya Mapato kwa timu 
itagawanywa sawa kwa timu zote husika) 

 

(4)! Msimamizi wa Kituo atawasilisha taarifa ya mapato na fedha za mchezo husika 
kwa TFF katika muda usiozidi saa 48 (arobaini na nane) baada ya mchezo 
kumalizika. Kiongozi au Msimamizi atakayeshindwa kuwasilisha ipasavyo 
atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Kanuni za TFF. 

 

(5)! Malipo ya Maafisa wote wa Mchezo Yatapangwa na Kutolewa na TFF. TFF 
itatoa Muongozo kuhusiana na Masuala ya Malipo kabla ya Kuanza kwa Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa.  
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YASIYOTARAJIWA 

S  
IX: SURA 

 

 
 

 

29:  
 

 

Timu iliyoondolewa 
  

 

(1)! Katika mazingira ya Timu yoyote kuondolewa Mashindanoni kwa sababu yoyote 
ile au kwa Mazingatio ya Kanuni ya 30 na 31, Matokeo ya michezo yote 
iliyowahi kuchezwa yatafutwa endapo idadi ya michezo hiyo kwa timu husika 
haijafikia zaidi ya nusu ya michezo yake katika Kundi la RCL. 
 

(2)! Endapo idadi ya michezo iliyochezwa na timu iliyoondolewa kama ilivyotajwa 
kwenye Kanuni ya 29.1 ni zaidi ya nusu ya michezo yake yote, timu ambazo 
hazijacheza na timu hiyo zitapewa ushindi kwa michezo hiyo.  

 

(3)! Timu husika itaendelea kuwepo katika Msimamo wa Ligi katika mazigira yoyote 
bila ya kuathiri adhabu zaidi kwa timu husika kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(4)! Endapo kuondolewa kwa timu kwa Mazingatio ya Kanuni hizi imehusiana na 
michezo ya mtoano, timu inayohusiana na mchezo uliothiriwa itakuwa 
imepata ushindi kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

 
 
 

 

30:  
 

 

Kujitoa 
  

 
 

(1)! Endapo Klabu yoyote ina nia ya kujitoa katika Ligi kwa sababu zozote zile za 
msingi ni lazima itoe taarifa ya maandishi kwa TFF ikieleza sababu 
zinazoilazimisha kujitoa siku 30 (thelathini) kabla ya Ligi kuanza. 

 

(2)! Klabu yoyote itakayojitoa kwenye Ligi ya Mabingwa wa Mikoa baada ya Ligi 
kuanza au kushindwa kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa katika msimu au iliyojitoa bila mazingatio ya kanuni ya 30:1 ya 
kanuni hizi itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 

 

(2.1)! Itaondolewa kwenye Ligi na Kufungiwa kucheza Ligi kwa misimu mpaka 
miwili (2). TFF inaweza kuichukulia hatua zaidi klabu hiyo/viongozi au 
wachezaji iwapo itathibitika kuwa imejitoa kwa madhumuni ya 
kuhujumu msimamo wa Ligi au hujuma nyingine yoyote. Timu yoyote 
itakayobainika na kuthibitika kushiriki katika Mpango muovu wa kujitoa 
nayo itawajibika kwa mujibu wa Kanuni ya 33 ya kanuni hizi. 
 

(2.2)! Magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu iliyojitoa/iliyoondolewa 
katika Ligi yatafutwa na hivyo wachezaji wake hawataweza kushindana 
katika ufungaji bora hata kama walifunga magoli mengi. Lakini magoli 
yaliyofungwa na wachezaji wa timu pinzani dhidi ya timu 
iliyojitoa/iliiyoondolewa kwenye ligi hayatafutwa, yataendelea 
kuonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na wachezaji hao lakini 
hayataonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na klabu zao. 

 

(2.3)! Itapoteza haki zake zote stahili kwa timu za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
na itawajibika kurejesha stahili yoyote iliyokwishachukua kabla ya 
kujitoa endapo itaamriwa kufanya hivyo kutokana na mazingira ya 
kujitoa kwake. 

 

(2.4)! Mazingatio yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya 29 ya kanuni hizi 
katika mazingira ya timu kujitoa kinyume na kanuni ya 30 na katika 
hali ya shidano kuwa limeanza na linaendelea. 
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31:  
 

 

Kutofika Uwanjani/Kituoni 
  

 

(1)! Timu zote shiriki zinawajibika kufika uwanjani kwa ajili ya michezo yake ya 
Ratiba ya Ligi ya Mabingwa. Kushindwa kufika kwa timu yoyote bila ya sababu 
za msingi zilizokubaliwa na TFF kutavutia adhabu kwa mujibu wa Kanuni hizi.  
 

(2)! Mchezo utakaoshindwa kufanyika kutokana na timu kushindwa kufika uwanajni 
kwa sababu za msingi zilizokubaliwa na TFF utapangiwa Utaratibu mwingine. 

 

(3)! Timu iliyoshindwa kufika Uwanjani kwa Mazingatio ya Kanuni ya 31.1 ya Kanuni 
hizi itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 

 

(3.1)! Itaondolewa kwenye Ligi na kufungiwa misimu miwili (2) na matokeo 
ya michezo yake yataamuliwa kwa mazingatio ya Kanuni ya 29. 
 

(3.2)! Itatozwa faini ya shilingi 2,000,000 (milioni mbili). 
 

(3.3)! Itapoteza haki ya kuchukua gawio lake la mapato ya mchezo huo. 
 

(3.4)! Kiongozi yeyote atakayebainika kuwa alishiriki, alishawishi au alikuwa 
chanzo au sababu ya timu kutotokea uwanjani bila ya sababu za 
msingi atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili. 

 

(3.5)! Inaweza kukabiliwa na adhabu zaidi kama ambavyo TFF itahitaji 
kuchukua hatua zaidi kadiri itavyoona inafaa. 

 

(3.6)! Timu yoyote iliyopewa adhabu ya faini chini ya kanuni 31:3.2 
haitaruhusiwa kucheza hadi itakapotekeleza adhabu hiyo kwa daraja 
ambalo itakuwa ipo. 

 

(4)! Timu kushindwa kufika kwenye Kituo cha RCL kwa Mujibu wa Taratibu za Ligi 
ya Mabingwa wa Mikoa zilizotolewa ikiwa imekwishathibitisha kushiriki 
itahesabiki kuwa imejitoa kwenye Ligi bila Mazingatio ya kanuni ya 30:1 ya 
Kanuni hizi. 

 
 

 

32:  
 

 

Kuvuruga Mchezo 
  

 

(1) ! Timu itakayosababisha mchezo kuvurugika na hatimaye kuvunjwa, itapoteza 
mchezo huo hata kama ilikuwa inaongoza kwa magoli na timu pinzani itapewa 
ushindi na pointi tatu na magoli matatu, iwapo timu pinzani inaongoza kwa 
magoli zaidi ya matatu itabakia na idadi ya magoli hayo iliyokwishafunga. 

 

(2) ! Magoli yaliyofungwa na timu iliyosababisha mchezo kuvunjika yatafutwa lakini 
magoli yaliyofungwa na timu pinzani yataendelea kuonekana katika idadi ya 
magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu hiyo katika kutafuta mfungaji bora. 

 

(3) ! Endapo itatokea vurugu ya aina yoyote ile na kusababisha mchezo kusimama 
katika mazingira ya kuhatarisha mchezo huo kuendelea, mwamuzi atasubiri 
kwa dakika zisizozidi 15 (kumi na tano), na endapo hali ya vurugu bado 
inaendelea mwamuzi atavunja mchezo huo. Mwamuzi atalazimika kuvunja 
mchezo endapo tu hatua zote nyingine kunusuru mchezo huo zimeshindikana 
ndani ya muda tajwa na hali ya usalama hairuhusu mchezo huo kuendelea. 

 

(4) ! Endapo timu itagomea kuendelea na mchezo kwa sababu zozote zile na 
kusababisha mchezo huo kuvunjika au kuvunjwa na mwamuzi timu hiyo 
itapoteza mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. Timu iliyogomea 
itatozwa faini ya isiyopungua shilingi 500,000/- (laki tano) na itapoteza 
mapato na stahili nyingine za mchezo husika.   
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(5) ! Faini iliyotajwa (kanuni 32:4) italipwa kabla ya mchezo unaofuata wa timu 
husika baada ya kuamriwa kulipa. 

 

(6) ! Mchezaji na kiongozi watakaobainika kugomea au kusababisha vurugu 
zilizosababisha mchezo kuvunjika watafungiwa kujihusisha na masuala yote ya 
mpira wa miguu kwa kipindi kati ya miezi sita mpaka miaka mitano. 

 

(7) ! Endapo uvunjikaji wa mchezo utabainika kuwa wa utata au sababu nyingine 
au kukosekana uzingativu wa kutosha wa kanuni 32:3, mchezo huo utarudiwa 
katika tarehe nyingine, waamuzi wengine na uwanja utakaoamuliwa na TFF. 

 

(8) ! Timu itakayoleta/kufanya vurugu za aina yoyote au kupinga, kuzuia au 
kugomea mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kuonyeshwa kwenye 
televisheni au kutangazwa kwenye radio kinyume na ilivyoelekezwa na TFF 
itatozwa faini ya sh. 3,000,000 (milioni tatu), endapo timu hiyo itarudia kosa 
hilo itachukuliwa hatua zaidi ikiwemo kufungiwa. 

 

(9) ! Endapo vurugu zitatokea uwanjani mara tu baada ya mchezo kumalizika, 
viongozi au wachezaji husika watakaobainika kusababisha na/au kufanya 
vurugu hizo watakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa kipindi cha miezi 
mitatu mpaka kumi na mbili na faini ya sh. 500,000 (laki tano) kwa timu 
husika.  

 

(10) ! Endapo itathibitika timu yoyote imefanyiwa fujo na/au vurugu na wahusika 
wa timu pinzani kabla, wakati na baada ya mchezo waliosababisha/kufanya 
vurugu watakabiliwa na adhabu ya faini isiyopungua sh. 500,000 (laki tano) 
ikiwemo kulipa fidia kwa uharibifu wowote wa mali uliofanywa na washabiki 
wake. 

 

(11) ! Endapo vurugu zitatokea uwanjani mara baada ya mchezo kumalizika, 
viongozi/wachezaji husika watakaobainika kusababisha na/au kufanya vurugu 
hizo watakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa kipindi cha miezi mitatu (3) 
mpaka kumi na mbili (12) na faini isiyopungua shilingi 500,000 (laki tano) kwa 
timu husika.  

 
 

33:  
 

 

Kupanga Matokeo 
  

 

(1) ! Endapo timu zozote zitabainika kuwa zimepanga kwa namna yoyote ile 
matokeo ya mchezo wowote waliocheza kwa madhumuni yoyote yale 
zitachukuliwa hatua zifuatazo:  

 

(1.1) ! Mtu yeyote aliyekula njama na kushawishi upangaji matokeo 
ataadhibiwa kwa kufungiwa kushiriki katika shughuli yoyote ya mpira 
wa miguu kwa kipindi kisichopungua miaka 10 (kumi) na faini 
isiyopungua shilingi 10,000,000 (milioni kumi). Katika shauri 
linalovuruga hadhi ya mpira wa miguu, mhusika atafungiwa maisha 
kutojishughulisha na mpira wa miguu. 
 

(1.2) ! Ikiwa mchezaji au kiongozi atajishughulisha katika kushawishi 
upangaji matokeo kama ilivyo katika kanuni ya 33.1.1), bila ya kujali 
kufanikiwa au kutofanikiwa kwa mpango husika, klabu yake au mkoa 
wake ambao mchezaji au kiongozi anatoka/anawakilisha utapigwa 
faini. Katika makosa mazito itaadhibiwa kwa kuondolewa kwenye Ligi 
na kufungiwa. 
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34:  
 

 

Kuahirisha Mchezo 
  

 

Mchezo unaweza kuahirishwa kutokana na sababu yoyote kati ya zifuatazo:- 
 

(1)! Endapo timu ya Taifa ina mchezo. 
 

(2)! Endapo timu inashiriki katika mashindano ya Kimataifa na ina muda usiozidi 
siku sita kufikia mchezo wa Kimataifa. 

 

(3)! Sababu yoyote ya dharura au na yenye msingi itakayokubaliwa na TFF. 
 

(4)! Endapo itatokea Matukio yalio nje ya uwezo wa binadamu (force majure) 
yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika. 

 

(5)! Mchezo wowote ulioahirishwa chini ya kanuni 34.1,2,3 utapangwa tena katika 
tarehe itakayoamuliwa na TFF isipokuwa kama utaahirishwa chini ya kanuni 
30(4) utachezwa siku inayofuata iwapo ratiba inaruhusu. 

 

(6)! Iwapo mchezo ulishaanza na kuvunjika au umeshindwa kuchezwa kwa sababu 
ya matukio ya dharura yasiyotarajiwa wala/au kusababishwa na timu husika, 
utapangwa kuchezwa tena/kwa muda uliosalia kuanzia dakika na tukio 
ulipovunjika ukiwa na wachezaji na waamuzi walewale. Mabao yaliyofungwa 
na kadi walizoonyeshwa wachezaji katika mchezo uliovunjika zitaendelea 
kuhesabika. Mabadiliko yasiyo na budi yanaweza kufanyika kwa ridhaa ya TFF. 

 

(7)! Taarifa ya maombi ya kawaida ya kuahirisha mchezo ni lazima itolewe kwa 
maandishi si chini ya siku 14 kabla ya siku ya mchezo, isipokuwa kwa sababu 
zilizo nje ya uwezo wa binadamu au dharura kubwa. 

 

(8)! Ruhusa ya wachezaji wanaoteuliwa kuchezea timu za Taifa za nchi zao na kwa 
timu za Taifa za vijana chini ya miaka 23 (ishirini na tatu) na miaka 20 
(ishirini) itatolewa kwa kufuata sheria za FIFA kwa muda kabla na baada ya 
mchezo husika. 
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USIMAMIZI WA MCHEZO 

S  
X: SURA 

 

 
 

 

35:  
 

 

Msimamizi wa Kituo 
  

 

(1) ! Kila kituo ambapo michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inachezwa 
patakuwepo Msimamizi wa Kituo aliyeteuliwa na TFF atakayeshirikiana na 
Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji kusimamia utayarishaji na mwenendo 
mzima wa michezo kituoni. 

 

(2) ! Msimamizi wa Kituo atawajibika na kutuma taarifa za fedha na fedha stahili 
kwa TFF katika kipindi cha saa ishirini na nne (24hrs) baada ya mchezo 
kumalizika. 

 

(3) ! Msimamizi wa Kituo atawajibika kwa kupitia FA (M) mwenyeji kuhakikisha 
kuwa huduma zote muhimu na vifaa kazi kuufanya mchezo kuchezwa na 
kufanikiwa vi/zinakuwepo. 

 

(4) ! Msimamizi wa Kituo/Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji atawajibika kumpa 
ushirikiano Mratibu wa Mchezo (GC) wa mchezo kiutaratibu na ikitokea 
mahitaji ya ziada kwa GC katika kutimiza majukumu yake. 

 

(5) ! Msimamizi wa Kituo atawajibika kusimamia ukamilifu wa utekelezaji wa 
masharti ya Uenyeji wa Kituo yaliyotolewa na TFF na kukubalika na Chama 
cha Mkoa husika na kufanya mawasiliano na kutoa taarifa za kituo chake kwa 
TFF inapohitajika kutokana na matukio au kutakiwa kufanya hivyo bila kukosa. 

 
 
 

 

36:  
 

 

Kamishna 
  

 

(1)! Katika mchezo wowote wa RCL atapangwa Kamishna atakayesimamia masuala 
ya mchezo kwa jumla na kutoa taarifa za uchezaji wa waamuzi na timu, 
mchezaji bora na taarifa za mapato ya mchezo, Matukio na Uendeshwaji kwa 
mchezo husika atakazo jaza katika fomu maalum iliyoandaliwa kwa 
madhumuni hayo itakayowasilishwa kwa TFF kupitia GC wa Kituo/mchezo sio 
zaidi ya saa kumi na mawili baada ya mchezo kumalizika. 

 

(2)! Makamishna wa RCL wanaweza kupangiwa utaratibu maalum wa kupatikana 
kwao au watatokana na kuteuliwa/kupangwa na TFF kutegemea sifa alizonazo 
mhusika katika kujishirikisha na masuala ya mpira wa miguu. 

 

(3)! Kamishna wa Ligi ya Mabingwa atatokana na aidha aliwahi kuwa au ni kiongozi 
wa mpira wa miguu wa ngazi fulani, Mwamuzi mstaafu, Kocha (asiyefundisha 
timu RCL) au Mchezaji wa zamani aliyepata sifa na kuheshimika. 

 

(4)! Kamishna atawajibika kushughulikia ipasavyo Malalamiko/Pingamizi katika 
mchezo ikiwa ni pamoja kuhakikisha Utaratibu umefuatwa na kukusanya 
ushahidi unaohitajika utakaosaidia vyombo husika kufanya maamuzi stahili. 

 

(5)! Shughuli zote za Maandalizi ya Mchezo ikiwemo utoaji wa timu kwa ajili ya 
kuanza mchezo zitafanywa na GC ambapo Kamishna ataendelea na jukumu la 
Usimamizi Mkuu wa Maafisa wote wa Mchezo kuhakikisha kila mmoja 
anatimiza wajibu wake, kukusanya na kutunza taarifa muhimu na za matukio 
za mchezo na kuwa sehemu ya Taarifa yake. 
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37:  
 

 

GC 
  

 

(1)! Katika michezo yote ya RCL atakuwepo GC atakayeratibu na kushughulikia 
matayarisho, maandalizi na uendeshaji wa Mchezo kabla, wakati na baada ya 
mchezo kwa kushirikiana na mamlaka/idara mbalimbali za Mfumo wa 
Usimamizi na Uendeshaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Kituoni.  
 

(2)! GC ndio Mratibu wa Uendeshaji wa Shughuli zote za RCL Kituoni, akishirikiana 
na Msimamizi wa Kituo, FA(M), Maafisa Mchezo wengine na Kamati ya 
Uendeshaji na Usimamizi Kituoni kuhakikisha Michezo na Shughuli zote za RCL 
kituoni zinatekelezeka kwa mujibu wa Mipango ya TFF kwa Msimu husika. 

 
 

38:  
 

 

Mtathimini Waamuzi 
  

 

(1)! Mjumbe wa Kamati ya Waamuzi ya TFF/Muwakilishi wa Kamati ya Waamuzi 
atakayekuwa Kituoni atawajibika kutathimini na kuwa Kiongozi wa Mafunzo 
na Tathimini kwa Waamuzi wote katika Michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
kituoni mwake kwa kila siku na kila mchezo. 

 

(2)! Mtathimini Waamuzi lazima awe ni mwamuzi mstaafu wa kiwango cha juu cha 
uchezeshaji kabla kustaafu na aliyepata mafunzo ya Ukufunzi wa Waamuzi. 

 

(3)! Mtathimini Waamuzi atapanga Ratiba ya Waamuzi Kituoni kwa niaba ya kamati 
ya Waamuzi ya TFF. Atashauri kuhusu Uchezeshaji wa Waamuzi kwa Kamati 
ya Usimamizi na Uendeshaji kituoni na atajaza taarifa za tathimini ya waamuzi 
atakazowasilisha kwa GC masaa matatu kila baada ya mchezo kumalizika 

 
 

39:  
 

 

Waamuzi 
  

 

(1)! Kutakuwa na waamuzi TEULE (select referees) watakaoteuliwa na Kamati ya 
Waamuzi ya TFF kila msimu, maalum kwa kuchezesha michezo ya Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa. Waamuzi TEULE hawa wanawajibika kuwa waaminifu, 
waadilifu na wenye nidhamu na tabia njema zisizotiliwa mashaka.  

 

(2)! Kamati ya Waamuzi ya TFF ndiyo pekee yenye mamlaka ya kupanga, 
kubadilisha na kuondoa mwamuzi kwenye ratiba kwa sababu za msingi 
zilizojitokeza. Klabu au yeyote aliye na malalamiko au maombi maalum 
kuhusu mwamuzi atawajibika kuyatoa kwa maandishi kwa wakati kabla ya 
mchezo husika. Hairuhusiwi kwa klabu kumkataa mwamuzi aliyepangwa wala 
kumjadili au kushutumu kwenye vyombo vya habari. 

 

(3)! Waamuzi TEULE watateuliwa wakijumuisha waamuzi na waamuzi wasaidizi 
wote walio na hadhi ya Madaraja (Class) tofauti walio katika Mpango wa 
Maendeleo ya Waamuzi wanaochipukia kwa wakati husika.  

 
 

(4)! Waamuzi TEULE watateuliwa baada ya kukidhi vigezo na sifa zifuatazo: 
 

(4.1)! Umri wa miaka isiyopungua ishirini na tatu (23) kwa mwanaume na 
ishirini na moja (21) kwa wanawake na wasiozidi miaka arobaini na 
tano (45) katika siku ya tarehe ya Uteuzi. 
 

(4.2)! Uzoefu wa kuchezesha michezo Ngazi ya kitaifa kwa miaka miwili. 
Mwamuzi kijana zaidi aliyetathiminiwa na kuonyesha kiwango bora 
katika msimu mmoja au katika mazingira maalumu anaweza 
kujumuishwa. 
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(4.3)! Awe amefaulu mtihani wa afya yake (medical examination), amekidhi 
kiwango kwa jaribio la utimamu wa mwili wake (physical fitness test) 
iliyoendeshwa na Mkufunzi maalum wa utimamu wa mwili (referee 
physical fitness Instructor) iliyosimamiwa na Kamati ya Waamuzi ya 
TFF na kufaulu mtihani wa sheria za Mpira wa Miguu (Laws of the 
Game). Mwamuzi mwanamke anawajibika kufaulu katika viwango vya 
wanaume ili kuchezesha michezo ya wanaume. 

 
(5)! Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyepangwa kuchezesha mchezo 

wowote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anawajibika kuzingatia yafuatayo: 
 

(5.1)! Kutoa taarifa ya uhusiano wowote kati yake na kati ya/klabu 
alizopangiwa yanayoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi 
(conflict of interest) kwa TFF mara tu baada ya kupata taarifa ya 
kupangwa. 

 

(5.2)! Kutoa taarifa kwa wakati katika hali ya kawaida kabla ya mchezo 
aliopangiwa endapo hataweza kushiriki katika mchezo huo na sababu 
na pia anaweza kutoa taarifa kwa dharura kutegemea dharura 
iliyojitokeza. 

 

(5.3)! Kutoa taarifa ya safari yake na kuwasili kwa msimamizi wa kituo 
aendako na Dawati la Waamuzi TFF. 

 

(5.4)! Kufika kituoni siku mbili kabla ya mashindano na kuondoka si zaidi ya 
siku moja baada ya mashindano kumalzika au kutaarifiwa hivyo. 

 

(5.5)! Kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo (pre-match meeting) kwa 
muda uliopangwa akiwa nadhifu, makini na kamili kwa wakati na bila 
kukosa wala kuchelewa. 

 

(5.6)! Kuwasilisha madai sahihi ya malipo anayostahili na gharama 
zinazostahili marejesho kwa umakini, unadhifu na bila udanganyifu. 

 

(5.7)! Kufika Uwanjani katika muda uliokubalika kwenye kikao cha maandalizi 
ya mchezo akiwa makini, kamili, nadhifu na bila kuchelewa. 

 
(5.8)! Kutekeleza wajibu wake kwa nafasi yake kama mwamuzi kwa 

kuzingatia miiko na maadili ya uamuzi na mazingatio yasiyo mashaka 
ya sheria kumi na saba za mpira wa miguu (17 Laws of the Game) bila 
hiyari. 

 

(5.9)! Kutoa taarifa kwa TFF juu ya masuala yote yaliyo kwenye eneo lake 
pamoja na uchezeshaji na hali ya mchezo husika ndani ya saa 12 (kumi 
na mawili) baada ya mchezo kumalizika kwa kujaza fomu maalum ya 
Taarifa ya Mwamuzi kwa unadhifu, ukweli, umakini na mazingatio ya 
weledi wa kiuamuzi (kwa mwamuzi wa kati). Mwamuzi atawajibika 
kutuma taarifa ya awali (flash report) na katika mazingira maalum 
mwamuzi anaweza kulazimika kutuma taarifa yake ya mchezo kwa njia 
ya elektroniki. 

 

(5.10)! Kuhakikisha amepata uthibitisho kutoka kwa ofisa mhusika kwenye 
sehemu husika ya Leseni yake ya Uamuzi (referee LogBook) bila 
kukosa. 
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(6)! TFF itaandaa Jaribio la Utimamu wa Mwili (physical fitness test) likiambatana 
na Mafunzo Maalum ya Matayarisho kwa waamuzi wa Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa kulingana na mahitaji na utaratibu wake litakaloambatana na mtihani 
wa afya ya mwamuzi (medical examination) na sheria za mpira wa miguu 
(Laws of the Game). Mwamuzi anawajibika wakati wote wa msimu kuwa tayari 
kiafya, kimwili na ufahamu wa sheria. 

 

(7)! Katika mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa uamuzi wa Mwamuzi 
uwanjani ni wa mwisho. Klabu zinatakiwa kuchukua hatua zinazofaa katika 
kutaarifu mamlaka husika juu ya malalamiko yoyote yanayohusiana na uamuzi 
au mwamuzi uwanjani. 

 

(8)! Mwamuzi wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa aliyepangwa kwenye mchezo husika 
hatakiwi kuwa na uhusiano unaosababisha mgongano wa kimaslahi baina yake 
na mojawapo au klabu zote anazozichezesha. Mwamuzi atahitajika kutoa 
taarifa kwa TFF endapo ana uhusiano unaoweza kusababisha mgongano wa 
kimaslahi kwa mchezo wowote aliopangiwa wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa, 
Kamati ya Waamuzi ya TFF itachukua hatua zinazofaa katika mazingira hayo. 

 

(9)! Mwamuzi wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa haruhusiwi kuchezesha mchezo 
wowote ndani na nje ya nchi usiotambuliwa na TFF, FA (M) na FA (W) 
wake/yake husika, mwamuzi atakayekiuka atakabiliwa na adhabu. 

 

(10)! Mwamuzi wa mchezo ndio pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu hali ya 
uwanja wa kuchezea (pitch) na kuruhusu mchezo kuchezwa au vinginevyo kwa 
mazingatio ya mahitaji kisheria kwa uwanja wa kuchezea. 
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UDHIBITI/ADHABU 

S  
XI: SURA 

 

 
 

40:  
 

 

Udhibiti Kimashindano 
  

 

(1)! Adhabu yoyote kwa Wachezaji, Maafisa wa Ufundi na muhusika yoyote binafsi 
katika Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) zitahusiana na kutekelezwa katika 
Mashindano yote Rasmi ya TFF ambapo muhusika atawajibika kutumikia 
adhabu husika katika mchezo au ushiriki wake mwingine kwenye michezo ya 
Mashindano yote ya TFF. Adhabu zilizo na malimbikizo (cautions) zitahesabiwa 
kwa kuhusisha Mashindano yote Rasmi ya TFF. 
 

(2)! Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu au mchezaji kushutumu au 
kutoa matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au 
kumshutumu au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa 
mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M) kwenye vyombo vya habari na mahali pengine 
popote. Kiongozi atakayekiuka atafungiwa idadi ya michezo isiyopungua 
mitatu au kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi na miwili (12) na/au 
faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na milioni mbili (2,000,000/-). 

 

(3)! Adhabu za kuondolewa kwa mwamuzi au Ofisa mwingine wa mchezo 
zitatumika kwa Mashindano yote ya TFF isipokuwa tu pale ambapo adhabu 
husika imetolewa maelekezo maalum na chombo husika. 

 

(4)! Pamoja na kutambua masharti yanayoainishwa kwenye kanuni hizi, Tukio 
lolote la uvunjifu wa Kanuni mchezoni kama kupiga, kupigana, kutoa lugha za 
kashfa au matusi, kufanya vitendo vya kudhalilisha, vya kibaguzi na/au 
kuvunja hadhi lililo na Ushahidi usiotiliwa mashaka litaamuliwa moja kwa 
moja na Kamati ya Mashindano/Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji bila ya 
mahitaji ya kupelekwa kwenye vyombo vingine vya maamuzi. Kwa Matukio 
yanayohitaji Uchunguzi yatapelekwa kwenye Vyombo husika vya TFF. 

 

(5)! Kitendo chochote cha uvunjaji taratibu au ukiukaji mwingine wowote kanuni 
na taratibu kwa mujibu wa kanuni hizi ikiwemo taratibu za Usajili wa 
wachezaji au taratibu nyingine za uendeshaji Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (RCL) 
ambao haukuainishwa waziwazi kwenye kanuni hizi bado utastahili adhabu 
kwa muhusika/timu kwa kupewa Onyo Kali au Karipio na/au faini kati ya 
shilingi laki tatu (300,000/-) mpaka shilingi milioni tatu (3,000,000/-) na/au 
kufungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu mpaka miezi ishirini na nne au 
michezo kati ya mitatu mpaka kumi. 

 

(6)! Mchezaji/Kiongozi wa Ufundi aliyeadhibiwa kutokana na Kadi za njano au 
Nyekundu au kusimamishwa kwa namna yoyote au adhabu iliyo na mahitaji ya 
utekelezaji iliyopatikana kwenye Ligi ya Mkoa wake au hatua ya ngazi yay a 
RCL au inayohusiana na RCL iliyomalizika ataendelea kutumikia adhabu husika 
kwenye Hatua inayofuata ya RCL au inayohusiana na RCL au atawajibika 
kutekeleza adhabu husika dhidi yake ili iwe halali kwake kushiriki hatua husika 
ya RCL au inayohusiana RCL kwa Msimu husika kwa mujibu wa kanuni hizi.  

 

(7)! Kadi zote za njano zilizopatolewa kwenye Hatua ya Makundi ya RCL ambazo 
hazikidhi masharti ya adhabu kwa mujibu wa kanuni ya 41:5 zitafutwa kwa 
hatua ya FAINALI ya RCL kwa Msimu husika.
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41:  
 

 

Udhibiti kwa Wachezaji 
  

 

(1)! Wachezaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa wanatakiwa kufuata Sheria za 
Mchezo, Kanuni na Taratibu zilizowekwa, aidha wanatakiwa kudumisha 
Nidhamu ndani na nje ya uwanja. Mienendo ya wachezaji itadhibitiwa na 
Kanuni hizi kwa hatua stahiki za kinidhamu. 

 

(2)! Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu baada ya kadi mbili za njano 
(second yellow card) katika mchezo wa ligi hataruhusiwa kucheza mchezo 
mmoja unaofuata wa timu yake. 

 

(3)! Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu ya moja kwa moja (straight 
red card) atakosa michezo miwili inayofuata ya timu yake. 

 

(4)! Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu kwa kosa la kupiga/kupigana 
atasimama kushiriki michezo (3) mitatu inayofuata ya klabu yake na atalipa 
faini ya sh. 300,000 (laki tatu). Mchezaji atakayempiga mwamuzi, mtoto 
muokota mipira au muhudumu mwingine wa mchezo atapata adhabu Zaidi. 

 

(5)! Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo mitatu 
hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 

 

(6)! Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya kadi 
tatu (3) katika Ligi zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi nyekundu ya 
moja kwa moja (straight red) katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza 
michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 

 

(7)! Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya kadi 
tatu (3) katika Ligi zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya njano 
na hivyo kupewa kadi nyekundu (second yellow) katika mchezo huo huo 
atafungiwa kucheza michezo miwili (2) inayofuata ya timu yake. 

 

(8)! Mchezaji atakayefanya jambo lolote kati ya yafuatayo atafungiwa michezo 
isiyopungua mitatu (3) na faini isiyopungua sh. 200,000 (laki mbili): 

 

(9.1)! Kutojiunga na Timu ya Taifa kwa sababu yoyote isiyo ya msingi. 
 

(9.2)! Kupigana/kupiga kabla au mara tu baada ya mchezo kumalizika. 
 

(9.3)! Kumshambulia mwamuzi, kiongozi, mtazamaji au mtu yoyote kwa 
namna yoyote ile, iwe kwa matusi au kwa vitendo. 
 

(9.4)! Kufanya kitendo chochote cha aibu, kama vile kukojoa kiwanjani, 
kukataa/kukwepa kupeana mkono na mgeni rasmi, waamuzi na 
wachezaji wa timu pinzani, kuonyesha ishara inayoashiria matusi. 
 

(9.5)! Kufanya vitendo vyenye kuonyesha imani za ushirikina hadharani. 
 

(9.6)! Kufanya kitendo chochote kitakachobainika kuwa ni kinyume cha 
maadili ya mchezo wa mpira wa miguu. 

 

(9)! Mchezaji yeyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya dawa za kulevya au 
kuongeza nguvu, anawajibika kufanya hivyo, endapo atagundulika kutumia 
dawa za kulevya au kuongeza nguvu au atakataa kufanya vipimo hivyo 
atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na mbili (12). 

 

(10)! Mchezaji yeyote atakayebainika kugomea mchezo, kufanya vurugu na/au 
kusababisha kuvurugika kwa mchezo mpaka mchezo huo kuvunjika atafungiwa 
kucheza na kujihusisha na mpira wa miguu kwa kipindi kati ya miezi sita (6) 
mpaka miaka mitano (5) na faini ya shilingi 500,000 (laki tano). 
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(11)! Mchezaji atakayebainika kukutwa na makosa ya utovu wa nidhamu 
yanayojirudia au mara nyingi (sugu wa utovu wa nidhamu) atafungiwa kucheza 
kati ya michezo 5 mpaka 10 na faini isiyopungua sh. 300,000 (laki tatu) 

 

(12)! Mchezaji atakayeonyeshwa kadi nyekundu katika mchezo wa mwisho wa Ligi 
ya Mabingwa wa Mikoa au atakayemaliza msimu wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
akiwa na adhabu ambayo haijaisha muda wake ataendelea kutumikia adhabu 
hiyo katika msimu unaofuata (katika klabu na daraja atakayokuwepo) 
isipokuwa adhabu inayotokana na kadi za njano (kanuni 41:5). 

 

(13)! Mchezaji atakayesababisha na kufanya vurugu za aina yoyote na mara baada 
ya mchezo kumalizika atafungiwa kati ya michezo mitatu (3) mpaka sita (6) 
na faini ya shilingi 300,000 (laki tatu). 

 

(14)! Mchezaji atakayegomea mchezo au kufanya vurugu na kusababisha mchezo 
kuvurugika mpaka kuvunjwa atafungiwa kucheza kwa kipindi kati ya miezi sita 
(6) mpaka miaka mitano na faini shilingi 300,000 (laki tatu). 

  

(15)! Mchezaji atakayebainika kutoa taarifa za uongo au kukiuka taratibu na kanuni 
kwa njia yoyote kufanikisha kuthibitishwa kwa usajili wake na kushiriki 
kucheza RCL atafungiwa kwa kipindi cha miezi sita (6) mpaka kumi na mbili 
(12) na faini ya shilingi laki tano (500,000/-). Matokeo ya michezo aliyocheza 
yatabaki kama yalivyotokea uwanjani. 

 

(16)! Mchezaji atakayebainika kushiriki kucheza mchezo wa RCL hali akijua kuwa 
hajathibitishwa kiusajili atafungiwa kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu 
kwa kipindi cha miezi kumi na mbili (12) na faini ya sh. 500,000 (laki tano). 
Timu iliyomchezesha itapoteza mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi.  

 

(17) ! Mchezaji yeyote atakayebadili jina lake halisi kwa madhumuni ya kudanganya 
ili asajiliwe kinyume cha masharti ya kanuni hizi atafungiwa kucheza mpira 
wa miguu ndani na nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
(12) kuanzia tarehe ya kubainika bila kuathiri matokeo ya michezo aliyoshiriki. 

 

(18) ! Mchezaji atakayebainika kusaini mikataba na klabu zaidi ya moja kwa wakati 
mmoja na kuombewa usajili na klabu hizo katika kipindi cha msimu mmoja wa 
usajili atafungiwa kucheza mpira ndani na nje ya nchi kwa kipindi kati ya 
mwaka mmoja na miaka mitatu.   

 

(19)! Mchezaji yeyote wa timu ya RCL atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari 
baada ya mchezo na kutakiwa kufanya hivyo na maofisa wa mchezo atatozwa 
faini ya sh. 100,000 (laki moja) na/au kufungiwa kucheza michezo miwili (2). 

 

(20)! Mchezaji wa Klabu ya RCL anaweza kuadhibiwa kwa mujibu wa kanuni hizi 
kutokana na makosa ya utovu wa nidhamu au ukiukaji wa maadili yaliyotokana 
na mchezo wa kirafiki unaotambuliwa alioshiriki na timu yake. 

 

(21)! Mchezaji yeyote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa atakayetakiwa na TFF kupitia 
kwa klabu yake kushiriki shughuli ya kijamii kuhusiana na Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa na Udhamini wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa atawajibika kufanya hivyo, 
mchezaji atakayekaidi/atakayeshindwa bila sababu za msingi zinazokubalika 
kwa TFF atafungiwa michezo isiyopungua mitatu na faini ya sh. 500,000. 

 

(22)! Mchezaji aliyetozwa faini na kuamriwa kulipa kutokana na makosa aliyofanya 
hataruhusiwa kucheza mchezo unaofuata wa klabu yake mpaka faini hiyo iwe 
imelipwa, klabu itapoteza mchezo kwa kumchezesha mchezaji ambaye 
hajalipa faini bila ya kujali kumalizika kwa adhabu nyingine iliyoambatana na 
faini hiyo. 
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(23)! Mchezaji yeyote atakayemaliza msimu wa ligi au atakayehamia klabu nyingine 
akiwa anatumika adhabu ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika msimu 
unaofuata au katika klabu atakayokuwa amehamia. 

 

(24)! Mchezaji yeyote atakayepatikana na hatia ya kufanya makosa makubwa ya 
kimaadili au kinidhamu, au ya kibaguzi au ya kidhalilishaji au 
yatakayotafsiriwa kuwa ni ukiukaji mkubwa wa taratibu za mchezo na 
ubinaadamu atatozwa faini kati ya shilingi 500,000 (laki tano) mpaka sh. 
3,000,000 (milioni tatu) au/na kusimamishwa kushiriki michezo mitatu mpaka 
kumi ya klabu yake yoyote atakayoitumikia katika Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
na mashindano mengine rasmi ya TFF au kufungiwa kipindi cha kati ya mwaka 
mmoja na miwili. 

 

(25)! Katika Hatua ya Fainali ya RCL Timu zitawajibika kuzingatia Adhabu kwa 
wachezaji wake zinazotokana na Kadi za njano na nyekundu: 

 

(26.1)! Mchezaji atakayeonyeshwa kadi nyekundu au aliyeonywa kwa kadi ya 
njano inayotimiza kadi tatu zinazostahili adhabu katika mchezo wa 
mwisho wa hatua ya awali ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au 
atakayemaliza hatua hiyo akiwa na adhabu ambayo haijaisha muda 
wake ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika Hatua ya Fainali ya 
RCL kwa msimu husika. Kadi za Njano walizopata wachezaji katika 
hatua ya awali ambazo hazijafikia idadi ya mchezaji kusimamishwa 
kucheza zitafutwa katika hatua ya Fainali (kanuni 41.5). 
 

(26.2)! Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo miwili 
hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 

 

(26.3)! Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza 
idadi ya kadi mbili (2) za njano katika Fainali za RCL zinazostahili 
adhabu na kisha kupata kadi nyekundu ya moja kwa moja (straight 
red) katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza michezo mitatu (3) 
inayofuata ya timu yake. 

 

(26.4)! Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza 
idadi ya kadi mbili (2) za njano katika Fainali za RCL zinazostahili 
adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya njano na hivyo kupewa kadi 
nyekundu (second yellow) katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza 
michezo miwili (2) inayofuata ya timu yake. 

 

(26.5)! Vipengele vingine vyote kwenye Kanuni ya 41 ya Kanuni hizi ambavyo 
havijaongezewa umaalum kwa hatua ya fainali za RCL pia 
vitazingatiwa kwenye Hatua ya Fainali ya RCL kama vilivyoainishwa. 
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42:  
 

 

Udhibiti kwa Waamuzi 
  

 

(1)! Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyeteuliwa na kupangwa kuchezesha 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anawajibika kujiheshimu na kuzingatia nidhamu, 
maadili na sheria katika utekelezaji wa majukumu yake katika kiwango bora 
na kisichotia mashaka. Pia wamuzi wanawajibika kuwa na haiba na mwenendo 
bora wa kitabia katika ushirikiano wake na wadau wengine wa Mpira wa Miguu. 

 

(2)! Mwamuzi atakayethibitika au kubainika kwa lolote miongoni mwa yafuatayo 
katika kanuni hii atafungiwa kati ya miezi mitatu na miaka mitatu au/na 
kushushwa daraja la uamuzi au/na kuondolewa au kufutwa katika orodha ya 
waamuzi wanaotambuliwa na TFF na kunyang'anywa leseni ya uamuzi. 

 

(2.1)! Akishindwa kumudu mchezo kwa uzembe, makusudi, woga au 
kutozingatia sheria ipasavyo kiasi cha kuvuruga mchezo, kuhatarisha 
amani au kutia aibu fani ya uamuzi na/au kushusha hadhi ya Mpira wa 
Miguu. 

 

(2.2)! Akishindwa kufika kwenye kituo kwa wakati au kushindwa kufika 
kwenye mchezo au kuchelewa kwenye mchezo kiasi cha kusababisha 
mchezo kuanza ukiwa umechelewa au kutofanyika na/au kusababisha 
mchezo kuahirishwa au kurekebishwa kwa ratiba ya waamuzi. 

 

(2.3)! Akifanya kitendo cha utovu wa nidhamu kama kutukana, kufanya fujo 
ya aina yoyote, kuanzisha ugomvi au kupigana kabla, wakati au baada 
ya kumaliza mchezo, kubainika kutumia kilevi cha aina yoyote wakati 
wa kikao cha maandalizi na wakati wa mchezo pamoja na kitendo 
kingine chochote kinyume na maadili ya uamuzi wa Mpira wa Miguu. 

 

(2.4)! Akibainika kuongeza muda wa mchezo isivyo halali na/au kumaliza 
mchezo kabla ya wakati kwa kukosa umakini au kwa makusudi. 

 

(2.5)! Akibainika kuandika taarifa yake ya mchezo husika kwa kushirikiana 
na Kamishna kuhusu maudhui ya taarifa aidha kwa kusudio la kutoa 
taarifa ya uongo au kusudio lolote au kutoa taarifa itakayobainika 
kuwa siyo sahihi/ya udanganyifu kwa sababu yoyote ile. 

 

(2.6)! Akibainika kwa namna yoyote au kutoa visingizio visivyokua na msingi 
ili kukwepa mchezo aliopangiwa au atakayekuwa na uhusiano na timu 
yoyote aliyopangiwa kuchezesha na kushindwa kutoa taarifa za 
uhusiano huo kwa wakati. 

 

(2.7)! Atakayebainika kushindwa kuchukua hatua stahili kwa wachezaji na 
viongozi wa timu kwa vitendo vya utovu wa nidhamu au ukiukwaji wa 
taratibu kipindi kabla, wakati na baada tu ya mchezo kumalizika. 

 

(2.8)! Atakayebainika kutovaa vifaa vya mdhamini alivyopewa kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa na/au atakayefanya jambo lolote 
kumdhalilisha mdhamini wa RCL au bidhaa au tangazo la mdhamini 
katika mchezo husika. 

 

(2.9)! Atakayebainika kushindwa kutafsiri sheria za mpira wa miguu 
ipasavyo katika mchezo aliouchezesha na kupelekea kuwa na 
upungufu mwingi wa kiuchezeshaji na hata kupelekea kupata alama 
ndogo au kubainika kwa hali hiyo ya uchezeshaji kwa njia nyingine 
yoyote inayoaminika. 
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(3)! Akibainika kuwa amedai hongo au amepokea/ametoa hongo au kuhusika na 
matendo yoyote yanayoashiria hongo ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa ya 
mpango wa hongo inayotia mashaka au kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa 
kwa njia yoyote atafungiwa maisha. 

 

(4)! Mwamuzi atakayeondolewa kwenye orodha ya waamuzi wa Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa au kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi sita hatajumuishwa 
kwenye orodha ya waamuzi TEULE wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au Ligi ya 
juu zaidi yake misimu miwili inayofuatia. 

 

(5)! Mwamuzi TEULE wa RCL ataadhibiwa na kanuni hizi kutokana na makosa 
yanayotokana na mchezo wa kirafiki unaotambuliwa aliouchezesha 
unaohusisha timu ya/za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au kwa kuchezesha mchezo 
wowote wa mpira wa miguu usiotambuliwa na TFF na FA(M) wake.  

 

(6)! Mwamuzi yeyote atakayebainika kuwa na upungufu au kushindwa kukidhi 
mahitaji ya vigezo na taratibu za kiuamuzi kama zinavyoainishwa kwenye 
kanuni ya 39:5 (5.1 – 5.10) ya kanuni hizi ataadhibiwa kwa kupewa Onyo kali 
au Karipio au Kufungiwa kipindi kuanzia mwezi mmoja mpaka mwaka mmoja, 
kuondolewa kwenye ratiba ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au/na kushushwa 
Daraja la Uamuzi na au Kufutwa kwenye orodha ya waamuzi wanaotambuliwa 
na TFF na kunyang'anywa leseni yake ya uamuzi.   

 
 

43:  
 

 

Udhibiti - Kamishna/Mtathimini Waamuzi 
  

 

(1)! Kamishna/Mtathimini Waamuzi wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anawajibika 
kujiheshimu, kuwa makini na kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo 
na kuyatolea taarifa kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini ili 
kusaidia Uendeshaji bora wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa.  
 

(2)! Kamishna wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anaweza kuchukuliwa hatua stahili 
kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu ya/za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa.  

 

(3)! Kamishna/Mtathmini wa waamuzi anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio 
au kufungiwa kati ya miezi mitatu mpaka miaka mitatu au kuondolewa kwenye 
ratiba ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa au kuondolewa kwenye Orodha ya 
Makamishna wanaotambuliwa na TFF endapo atabainika au kuthibitika 
kufanya katika yafuatayo: 

 

(3.1)! Akishindwa kutoa taarifa ya mchezo kwa usahihi na ukweli ikiwemo 
taarifa ya mchezaji bora wa mchezo husika, au akishindwa 
kuwasilisha taarifa ya mchezo aliosimamia ndani ya saa 12 baada ya 
mchezo kumalizika, au akibainika kushirikiana na mwamuzi kuandika 
taarifa ya mchezo kwenye maudhui ya taarifa, au akishindwa 
kutaarifu matukio mengine yaliyotokea kuhusiana na mchezo husika, 
au akitumia uongo wowote kwenye taarifa yake. 
 

(3.2)! Atakayebainika kuchelewa au kushindwa kufika kwenye kikao cha 
maandalizi ya mchezo, au kushindwa kufika kwenye mchezo kiasi cha 
kusababisha ratiba ya Makamishna kubadilishwa au mchezo kuchezwa 
bila kamishna bila kutoa taarifa inayokubalika kwa wakati, au 
atakayebainika kutumia kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao cha 
maandalizi ya mchezo (pre-match meeting) au wakati wa mchezo au 
kuendesha kikao cha Maandalizi ya mchezo akiruhusu ushiriki wa 
maofisa wa timu na wengineo wasiohusika. 
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(3.3)! Kamishna atakayebainika kukataa kupokea Pingamizi la Mchezo au 
Malalamiko kwa sababu zisizokuwa za msingi. 

 

(3.4)! Kamishna/Mtathimini waamuzi atakayebainika kuwa alitoa visingizio 
visivyokua na msingi kukwepa mchezo aliopangwa. 

 

(3.5)! Kamishna akishindwa kufanyia kazi pingamizi la mchezo 
lililowasilishwa kwake, kwa kutafuta ushahidi wa kusaidia maamuzi 
ya malalamiko husika. 

 

(3.6)! Kamishna atakayeshindwa kutoa taarifa sahihi za matukio ya vurugu 
ikiwemo mwamuzi kushambuliwa na kupigwa, kwa kuainisha ipasavyo 
wahusika.  

 

(4)! Kamishna/Mtathimini waamuzi atakayebainika kuwa anadai hongo au 
amepokea au ametoa hongo au kuhusika na matendo yeyote yanayoashiria 
hongo ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa ya mpango wa hongo inayotia mashaka, 
au kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa kwa njia yoyote atafungiwa maisha. 
 

(5)! Kamishna atakayeondolewa au kufungiwa kwa kipindi zaidi ya miezi sita 
hatajumuishwa kwenye orodha ya Makamishna wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
na Ligi za juu yake msimu unaofuata. 

 
 

44:  
 

 

Udhibiti kwa Makocha 
  

 

(1)! Kocha (coach) yeyote atakayefanya jambo lolote kati ya yanayoainishwa 
kwenye kanuni 44 ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hii. Kocha yeyote 
anaweza pia kudhibitiwa na kanuni hii kwa makosa yanayotokana na mchezo 
wa kirafiki unaotambulika alioshiriki na timu yake. 

 

(2)! Akimshambulia mwamuzi, mchezaji au kiongozi yeyote, kwa maneno au 
vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo, atatozwa faini isiyopungua sh. 
300,000 (laki tatu) na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3), bila ya kujali 
adhabu yoyote iliyotolewa na mwamuzi kiwanjani. 

 

(3)! Akitoa kauli au ishara inayoashiria au kushawishi shari/uvunjifu wa amani 
kabla, wakati au baada ya mchezo atatozwa faini isiyopungua sh. 300,000 (laki 
tatu) na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3). 

 

(4)! Akibainika kuwa anadai hongo au amepokea/ametoa hongo au kuhusika na 
matendo yoyote yanayoashiria hongo ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa ya 
mpango wa hongo inayotia mashaka, kutoa taarifa ya mchezo isiyo sahihi kwa 
makusudi atafungiwa maisha.  

 

(5)! Akijishirikisha na vitendo vyovyote vile vinavyoashiria imani za uchawi au 
ushirikina atatozwa faini isiyopungua sh. 300,000 (laki tatu) na kufungiwa 
michezo isiyopungua mitatu (3).  

 

(6)! Akifanya kitendo chochote cha kinyume na maadili ya taaluma ya ukocha wa 
mpira wa miguu kama vile kuhudhuria kikao cha maandalizi ya awali ya 
mchezo au kusimamia benchi la ufundi katika mchezo akiwa amelewa 
atafungiwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja au/na faini ya sh. 300,000. 

 

(7)! Akibainika kughushi saini ya mchezaji au kufanya tendo lolote kwa lengo la 
kukamilisha zoezi la usajili kwa udanganyifu atanyang’anywa leseni ya ukocha 
na kufutwa kwenye orodha na kuchukuliwa hatua za kisheria.  
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(8)! Akibainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa mchezo, baada ya 
kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya sh. 500,000 (laki tano) na 
kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili (12). 

 

(9)! Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka 
kusababisha mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
kumi na miwili na faini ya sh. 500,000 (laki tano). 

 

(10)! Akithibitika kutoa shutuma, kejeli au kushambulia mwamuzi wa mchezo, 
msimamizi, TFF kwenye vyombo vya habari atafungiwa kushiriki mechi tatu 
mpaka sita na/au kutozwa faini ya sh. 600,000 (laki sita).  

 

(11)! Akithibitika kumchezesha mchezaji ambaye ni batili kiusajili au ambaye usajili 
wake haujathibitishwa na TFF atafungiwa kwa kipindi cha mwaka mmoja na 
faini ya shilingi 500,000 (laki tano). 

 

(12)! Kocha au Kiongozi wa Benchi la Ufundi atakayetolewa na mwamuzi kwenye 
mchezo wa RCL (ordered off) atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye vyumba 
vya kuvalia na benchi la ufundi katika michezo isiyopungua miwili (2) 
inayofuatia ya timu yake na faini isiyozidi shilingi 500,000 (laki tano). 

 

(13)! Kocha atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari kwenye mchezo wa RCL 
baada ya kutakiwa kufanya hivyo na maofisa wa mchezo atafungiwa kuiongoza 
timu yake kwenye vyumba vya kuvalia na benchi la ufundi la timu yake katika 
michezo miwili (2) inayofuata na/au kutozwa faini isiyozidi shilingi 500,000. 

 

(14)! Kocha yeyote atakayebainika/kuthibitika kushiriki/kufanya kitendo chochote 
kingine cha uvunjaji taratibu au ukiukaji mwingine wowote taratibu kwa 
mujibu wa kanuni hizi  au taratibu nyingine za uendeshaji Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa ambao haukuainishwa katika kanuni hii ataadhibiwa kwa kupewa 
Onyo kali au Karipio na/au Faini kati ya sh. 200,000 (laki mbili) mpaka sh. 
2,000,000 (milioni mbili) na/au kufungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu 
mpaka miezi ishirini na nne au michezo kati ya mitatu mpaka kumi.  

 
 

45:  
 

 

Udhibiti kwa Viongozi 
  

 

Kiongozi yeyote atakayefanya jambo lolote kati ya haya yafuatayo, ataadhibiwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii: 
 

(1)! Akibainika kudai, kupokea/kutoa hongo au kuhusika na vitendo vinavyoashiria 
hongo ikiwa ni pamoja na kushawishi hongo kwa waamuzi au wachezaji wa 
timu yoyote kwa namna yoyote atafungiwa maisha.  

 

(2)! Akimshambulia Mwamuzi, mchezaji au kiongozi mwingine yoyote, kwa maneno 
au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo atafungiwa kwa kipindi 
kisichozidi miezi sita na faini ya sh. 200,000 (laki mbili). 

 

(3)! Akifanya kitendo chochote kinachoashiria imani ya ushirikina atafungiwa kwa 
kipindi kisichozidi miezi sita na faini ya sh. 200,000 (laki mbili). 

 

(4)! Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya taaluma ya 
uongozi wa mpira wa miguu kama vile kuhudhuria kikao cha maandalizi ya 
awali ya mchezo husika/au kusimamia shughuli za mchezo husika akiwa 
amelewa atafungiwa kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 

(5)! Akishindwa kutoa taarifa zinazohitajika TFF kwa mujibu wa maagizo husika 
atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 
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(6)! Akitoa taarifa isiyo sahihi kiasi cha kupotosha maamuzi ya TFF atafungiwa kwa 
kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 

(7)! Akitoa matamshi au ishara za matusi dhidi ya mashabiki, akitoa matamshi, 
ishara za matusi yenye nia ya kumdhalilisha kiongozi mbele ya jamii awe wa 
TFF, Klabu au Taifa atatozwa faini ya sh. 500,000 (laki tano) na kufungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 

(8)! Kiongozi atakayebainika kushindwa/kukaidi kutii maamuzi au maagizo ya TFF 
atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) na miaka mitatu (3) na 
kutozwa faini isiyopungua sh. 500,000 (laki tano).  

 

(9)! Ni marufuku kwa kiongozi wa Klabu kushutumu au kutoa matamshi yenye lengo 
la kumkashifu au kumdhalilisha kiongozi wa TFF/FA (M) kwenye vyombo vya 
habari. Kiongozi atakayekiuka atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi sita (6) 
mpaka kumi na miwili (12) na faini ya sh. 300,000 (laki tatu). 

 

(10)! Kiongozi akibainika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo kwa 
kujisingizia cheo kisicho kuwa chake atatozwa faini ya sh. 300,000 (laki tatu) 
na/au kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 

(11)! Uongozi ukibainika kughushi saini ya mchezaji kwa lengo la kukamilisha zoezi 
la usajili kwa udanganyifu, kiongozi husika wa klabu husika atafungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miaka mitano na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake/yao. 

 

(12)! Kiongozi akibainika kutoa taarifa au nyaraka zisizo sahihi au za udanganyifu 
kwa TFF kwa lengo la kufanikisha usajili wa mchezaji au jambo lolote lililo na 
masharti maalum atakabiliwa na adhabu ya faini ya sh. 600,000 (laki sita) au 
kufungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na mbili (12). 

 

(13)! Kiongozi atakayebainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa 
mchezo, baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya sh. 
500,000 (laki tano) na kufungiwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili. 

 

(14)! Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka kupelekea 
mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
na faini ya sh. 500,000 (laki tano).  

 

(15)! Akibainika kushawishi, kupotosha au kuzuia maamuzi/utekelezaji wa maamuzi 
ya TFF, atatozwa faini ya sh. 3,000,000 (milioni tatu) na/au kufungiwa 
kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu kwa kipindi cha miaka saba. 

 

(16)! Kiongozi yeyote atakayeweka saini ya uongo kwa madhumuni yoyote yale au 
atakayetoa taarifa zisizo sahihi na kupotosha vyombo vingine katika maamuzi 
yake kuhusiana na usajili na uhamisho atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa 
kwa kipindi kisichopungua miezi sita.  

 

(17)! Kiongozi atakayekataa au kukwepa bila sababu ya msingi kusaini 
fomu/mkataba ya/wa usajili kwa madhumuni ya uhamisho atakabiliwa na 
adhabu ya kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita. 

 

(18)! Msimamizi wa Kituo atakayeshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo 
ikiwemo kushindwa kutuma fedha na taarifa za fedha za kituo chake kiusahihi 
kwa TFF ataondolewa kwenye orodha ya wasimamizi wa kituo bila ya kujali 
hatua nyingine zinazoweza kuchukuliwa na TFF.  
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46:  
 

 

Udhibiti kwa Kilabu 
  

 
 

"#$! Kilabu yoyote inayoshiriki Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inawajibika kuwa Kilabu 
iliyosajiliwa kwa Mujibu wa Sheria za baraza la Michezo la Taifa na iliyo halali 
kufanya shughuli zake kwa Mujibu wa Masharti ya Usajili wake kwa wakati wa 
Ushiriki wake kwenye mchakato na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kwa Msimu na 
wakati husika ili kukidhi Masharti ya Ushiriki na kuwa halali kwa RCL. 

 

"%$! Klabu ina wajibu wa kuhakikisha wachezaji, viongozi, wanachama na wapenzi 
wake wanajiheshimu na hawajihusishi na vitendo vyovyote vya utovu wa 
nidhamu kama vile matusi, vitisho, vurugu, vitendo vinavyoashiria imani za 
kishirikina na vitendo vyovyote vingine visivyokuwa vya kimichezo kwenye 
viwanja vya michezo. Klabu ambayo washabiki/wachezaji/viongozi wake 
watafanya vitendo hivyo itatozwa faini ya sh. 500,000 (laki tano). 

 

"&$! Mshabiki atakayethibitika kutoa matusi, vitisho, vurugu, kuashiria uchawi au 
ushirikina na vingine vya uvunjifu wa kanuni na taratibu au visivyo vya 
kiungwana atafungiwa kuingia uwanjani kipindi kisichopungua miezi 3 na 12. 

 

"'$! Klabu pia zitawajibika kulipa gharama za matibabu na kulipa gharama za mali 
zilizoharibika kwa waathirika wa vurugu za washabiki wake zitakazofanyika 
kabla, wakati au baada ya mchezo. 

 

"($! Klabu kitapoteza mchezo ambao utathibitika kuvunjika kutokana na vurugu za 
washabiki wake. 

 

")$! Klabu zinatakiwa zihakikishe viongozi wao waliosimamishwa na TFF 
kujishughulisha na uongozi wa klabu wanatii adhabu zao na kuzitekeleza. TFF 
itachukua hatua zaidi ikiwemo kuitoza faini au kuiondoa klabu kushiriki katika 
Ligi iwapo klabu hiyo itaruhusu viongozi wake waliosimamishwa 
kujishughulisha na masuala ya uongozi ndani ya kipindi cha adhabu. 

 

"*$! Klabu itakayoshindwa kupeleka timu uwanjani baada ya kuhudhuria kikao cha 
maandalizi ya mchezo itatozwa faini ya sh. 3,000,000 (milioni tatu) na 
kushushwa daraja, na kiongozi aliyeshiriki kutopeleka timu uwanjani 
atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili (12), 
kutojishirikisha na masuala yote ya mpira wa miguu na faini ya sh. 500,000. 

 

"+$! Iwapo klabu inashindwa kulipa faini iliyotozwa sambamba na kushushwa 
daraja haitaruhusiwa kushiriki Ligi katika ngazi ilipo. 

 

",$! Timu itakayomchezesha mchezaji aliye chini ya adhabu ya kufungiwa au 
kusimamishwa au aliyetakiwa kulipa faini na hajalipa kwa mujibu wa Kanuni 
hii itapoteza mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. 

 

"#-$! Kilabu itakayoshindwa kutekeleza masharti ya Udhamini yaliyoelekezwa na 
TFF ikiwemo kuvaa na kuheshimu matangazo ya udhamini itatozwa faini ya sh. 
1,000,000 kwa kila mchezo itakaokiuka na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi 
zikiwemo kupoteza sifa ya kushiriki RCL na kufungiwa. 

 

"##$! Timu ambayo wachezaji wake wataonyeshwa kadi zaidi ya tano katika mchezo 
mmoja itatozwa faini isiyozidi shilingi 500,000 (laki tano). 
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"#%$! Klabu itakayomchezesha mchezaji anayetumikia adhabu ya kuonyeshwa kadi 
tatu (3) za njano au kadi nyekundu kwa mujibu wa kanuni ya 41 itapoteza 
mchezo na timu pinzani itapewa ushindi. Kilabu inaweza kuomba kwa TFF 
Taarifa za Kadi zinazohusu wachezaji wake.  

 

"#&$! Endapo mchezaji ameshiriki kucheza mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
na baadae kugundulika usajili wake ulikuwa na kasoro baada ya kuthibitishwa 
na TFF kwa taarifa ambazo TFF haikuzijua kabla na hakuwa amewekewa 
pingamizi la usajili, timu husika itatozwa faini ya sh. 300,000 (laki tatu) kwa 
kila mchezo aliocheza, matokeo ya uwanjani yatabaki kama yalivyo. 

 

"#'$! Klabu inatakiwa kuhakikisha faini yoyote inayoihusu klabu, kocha, kiongozi au 
mchezaji wa timu yake inalipwa kama ilivyohitajika na endapo haitalipwa kwa 
masharti yaliyowekwa ya kanuni hizi wahusika hawataruhusiwa kushiriki 
shughuli yoyote katika klabu na timu mpaka faini itakapolipwa. 

 

"#($! Timu haitaruhusiwa kucheza mchezo wake unaofuata endapo 
imeshindwa/inakaidi kulipa faini iliyotozwa ikiwa imekwishaamriwa kulipa 
faini hiyo, na endapo timu itazuiliwa kucheza mchezo husika itakuwa imekosa 
kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi kwa mazingatio ya kanuni 30:2 

 

"#)$! Timu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa itakayocheza mchezo wa kirafiki ambao 
hautambuliwi na TFF au FA(M) itatozwa faini ya shilingi 300,000 (laki tatu). 

 

"#*$! Timu itakayoshindwa bila sababu za msingi/itakayokaidi kushiriki mashindano 
baada ya kuteuliwa na TFF kutokana na nafasi yake kwenye Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa itatozwa faini ya shilingi 500,000 (laki tano). 

 

"#+$! Timu yoyote inaposhindwa, kukaidi au kuchelewa kulipa malipo (sio faini) 
inayoamriwa kulipa na TFF inaweza kukatwa malipo hayo na TFF kutoka 
kwenye chanzo chake chochote cha fedha kilicho kwenye mamlaka ya TFF. 

 

"#,$! Klabu ambayo itashindwa au kukaidi kutii maagizo/maamuzi au utekelezaji 
wa maamuzi ya TFF itatozwa faini ya sh. 3,000,000 (milioni tatu) au/na 
kuondolewa kwenye Ligi ya Mabngwa wa Mikoa na kushushwa daraja. 

 

"%-$! Timu yoyote itakayocheza mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa bila kuwa 
na kocha mwenye ujuzi kwa kanuni ya 75:1,2,3) itatozwa faini ya shilingi 
200,000 (laki mbili) kwa kila mchezo kwa michezo mpaka mitatu (3) ya Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa, endapo bado haijawa na kocha anayehitajika 
itaondolewa kwenye Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na kushushwa 
daraja/kufungiwa. 

 

"%#$! Timu itakayomchezesha mchezaji ambaye mkataba wake na klabu hiyo 
umekwisha au usajili wake haujathibitishwa na TFF kwa timu hiyo kwa msimu 
husika itapoteza mchezo huo. 

 

"%%$! Timu yoyote itakayokiuka masharti ya msingi ya mkataba wa usajili wa 
mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi kuhusu mchezaji wa 
klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 73:5) au itakayokutwa na makosa 
mengi na makubwa ya udanganyifu kuhusiana na usajili na uhamisho wa 
wachezaji itakabiliwa na adhabu ya faini na/au zuio la usajili kwa kipindi 
kimoja mpaka vitatu vya usajili. 
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"%&$! Timu iliyomchezesha mchezaji aliyethibitishwa usajili wake lakini aliyebainika 
kubadili jina kwa nia ya kudanganya au kubainika kutumika udanganyifu 
mwingine kufanikisha kukamilisha usajili wake au mchezaji aliyebainika usajili 
wake kuwa na kasoro baada ya kuthibitishwa italipa faini kati ya sh. 300,000 
(laki tatu) na sh. 2,000,000 (milioni mbili) kwa kila mchezo aliocheza mchezaji 
huyo, lakini matokeo ya uwanjani yatabaki kama yalivyotokea. 

 

"%'$! Timu itakayobainika kumchezesha mchezaji ambaye hajasajiliwa na klabu 
hiyo itapoteza mchezo wowote husika, italipa faini ya sh. 500,000 (laki tano) 
na mchezaji husika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
bila ya kujali kulalamikiwa au la.  

 

"%($! Klabu yoyote itakayowasilisha usajili wake ndani ya saa 48 (arobaini na nane) 
baada ya tarehe ya mwisho itakayotangazwa na TFF itatozwa faini ya shilingi 
100,000 (laki moja) kwa uchelewaji huo, endapo pia itashindwa kuwasilisha 
ndani ya saa hizo 48 baada ya siku ya mwisho iliyotangazwa na TFF, usajili 
wake hautapokelewa na itakuwa imepoteza sifa na kutafsiriwa kujiondoa 
yenyewe kwenye Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na itashushwa daraja. 

 

"%)$! TFF inaweza kufanya uchunguzi na maamuzi juu ya fujo/vitendo vya mashabiki 
wa klabu vilivyokithiri au vilivyo na madhara zaidi na/au visivyozingatia utu 
na haki za binadamu na/au vya kibaguzi siku au wakati kabla ya mchezo, 
wakati wa mchezo na baada ya mchezo. Adhabu za faini kati ya shilingi 
500,000 na sh. 3,000,000 itatozwa, klabu kufungiwa kutumia uwanja wake wa 
nyumbani au adhabu nyingine stahili kwa aina ya tukio na wakati. 

 

"%*$! Klabu hairuhusiwi kutumia mchezaji yeyote aliyethibitishwa usajili wake 
baada ya maamuzi kufanyika kwa mchezo wowote wa Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa unaoamuliwa kurudiwa kwa uzingativu wa kanuni ya 32:7. 

 

"%+$! Timu hairuhusiwi kumtumia katika mchezo wake wowote mchezaji ambaye 
anatumika adhabu ya kusimamishwa/kufungiwa. Ukiukwaji wowote 
utapelekea timu kupoteza mchezo au kwa manufaa ya athari inayostahili 
endapo timu ilikwishapoteza mchezo husika. 

 
 

47:  
 

 

Adhabu za Kilabu kwa Wachezaji 
  

 

(1)! Klabu yoyote inaweza kutoa adhabu inayostahili na kwa mujibu wa utaratibu 
dhidi ya mchezaji wake yeyote itakayotumika ndani ya nchi tu. Klabu haina 
mamlaka ya kumfungia mchezaji wake nje ya nchi. 

 

(2)! Adhabu zote zitakazotolewa na klabu ni lazima zithibitishwe na TFF kabla 
adhabu hiyo haijaanza kutekelezwa, TFF inaweza kufuta, kupunguza au 
kuongeza adhabu ikiwa ni pamoja na kumfungia mchezaji husika nje ya nchi. 

 

(3)! Klabu haitakuwa na mamlaka ya kumfungia mchezaji kwa kipindi kinachozidi 
msimu wa ligi husika au kwa mchezaji mwenye mkataba, zaidi ya kipindi cha 
mkataba wake na klabu hiyo. 

 

(4)! Kabla klabu yoyote haijatoa adhabu yoyote ni lazima mchezaji anayehusika 
apewe nafasi ya kujitetea. 

 

(5)! Klabu yoyote itakayotoa adhabu kwa mchezaji wake na kutuma taarifa hiyo 
TFF ili adhabu hiyo ithibitishwe, italazimika kutuma TFF vielelezo vyote 
vinavyohusika ikiwa ni pamoja na muhtasari wa kikao kilichotoa adhabu hiyo. 

 



Ligi ya Mabingwa wa Mikoa                                                                      Toleo 2022! !"$("!"
!

!

 
www.tff.or.tz 

 
  

(6)! Endapo mchezaji hajaridhika kutokana na adhabu aliyopewa na klabu yake 
anaweza kukata rufani kwa TFF kabla adhabu yake haijathibitishwa na TFF.  

 
 
 

 

48:  
 

 

Dawa Haramu 
  

 

(1) ! Hairuhusiwi kwa mchezaji yeyote kutumia dawa za kulevya au za kuongeza 
nguvu wakati wowote kuhusiana na/katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa (RCL) 

 

(2) ! Mchezaji yoyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya kubaini matumizi ya dawa 
za kulevya au kuongeza nguvu akiwa mchezoni anawajibika kufanya hivyo, 
endapo atagundulika kuwa anatumia dawa za kulevya au kuongeza nguvu au 
akikataa kufanya vipimo hivyo atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na mbili 
(12). 
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HADHI YA WACHEZAJI 

S  
XII: SURA 

 

 
 

 

49:  
 

 

Wachezaji wa Ridhaa/Kulipwa 
  

 

(1)! Wachezaji wanaoshiriki soka rasmi ni wachezaji wa ridhaa au wa kulipwa. 
 

(2)! Mchezaji wa kulipwa ni Yule mwenye mkataba wa maandishi na klabu na 
analipwa zaidi ya gharama halisi anazoingia kutokana na shughuli zake za soka. 
Wachezaji wengine wote tofauti na hivyo wanahesabiwa kuwa ni wa ridhaa.  

 
 

50:  
 

 

Kupata Upya Hadhi ya Ridhaa 
  

 

(1) ! Mchezaji aliyesajiliwa kama mchezaji wa kulipwa hawezi kusajiliwa tena kama 
mchezaji wa ridhaa mpaka zipite angalau siku 30 (thelathini) baada ya mchezo 
wa mwisho aliocheza kama mchezaji wa kulipwa. 

 

(2) ! Hakuna fidia inayolipwa kwa kupata upya hadhi ya ridhaa. Iwapo mchezaji 
anasajiliwa upya kama wa kulipwa katika kipindi cha miezi 30 (thelathini) ya 
kurudishiwa hadhi ya ridhaa, klabu yake mpya italipa fidia ya mafunzo kwa 
mujibu wa ibara ya 20 ya kanuni za FIFA. 

 
 

51:  
 

 

Kuacha Shughuli 
  

                                

(1) ! Wachezaji wa kulipwa wanaomaliza muda wao wa mkataba na wachezaji wa 
ridhaa wanaomaliza muda wao, watabaki kuwa wamesajiliwa TFF ambapo 
ndipo klabu yao waliyochezea mwisho kwa kipindi cha miezi 30 (thelathini). 

 

(2) ! Kipindi hiki kinaanza siku ambayo mchezaji atachezea klabu mara ya mwisho 
katika mchezo rasmi.  

 
 

52:  
 

 

Wachezaji Wasiosajiliwa 
  

 

Iwapo mchezaji asiyesajiliwa na TFF anacheza mechi rasmi yoyote ya klabu, mchezaji 
huyo atahesabika kucheza kinyume cha Kanuni. Bila kuathiri hatua yoyote 
inayotakiwa kurekebisha athari inayosababishwa na kucheza huko, adhabu na vikwazo 
vitawekwa kwa mchezaji na klabu kwa mujibu wa Kanuni.  

 
 

53:  
 

 

Kuachwa Huru 
  

 

Kila klabu italazimika kuwasilisha TFF kwa maandishi, majina ya wachezaji 
inaowaacha huru au watakaositisha mikataba yao kuwa huru katika usajili wa msimu 
ujao wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa unaoanza katika muda utakaotangazwa na TFF na 
klabu italazimika kumpa taarifa ya maandishi mchezaji/wachezaji husika. 

 
 

54:  
 

 

Wachezaji Waliopandishwa 
  

 

Klabu itaruhusiwa kusajili wachezaji wa timu yake ya vijana ambao walithibitishwa 
na TFF katika usajili wa klabu husika msimu uliopita. Mchezaji yeyote wa timu ya 
vijana ambaye hakusajiliwa na kuthibitishwa na TFF katika msimu uliopita kwa klabu 
husika hataruhusiwa kusajiliwa katika klabu kama mchezaji aliyepandishwa au huru.  
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55:  
 

 

Wachezaji Huru 
  

 

(1) ! Mchezaji yeyote ambaye hakusajiliwa na klabu yoyote ya daraja lolote katika 
msimu uliopita atakuwa huru, hatahitaji uhamisho wala kulipiwa ada yoyote 
ya uhamisho. 

 

(2) ! Mchezaji yeyote ambaye klabu yake imemuacha huru kwa mujibu wa Kanuni 
ya 49 au imesitisha mkataba wake au mkataba wake umemalizika atakuwa 
huru, wala hatalipiwa ada yoyote ya usajili. 

 

(3) ! Mchezaji wa timu ya vijana ya klabu husika anapopandishwa timu ya Pili ya 
klabu yake atakuwa huru hatahitaji uhamisho wala kulipiwa ada yoyote ya 
uhamisho. 

 
 

56:  
 

 

Meneja wa Mchezaji 
  

 

(1)! Mchezaji yeyote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anaweza kutambulisha 
mwakilishi (meneja) wake ambaye anaweza kushughulikia jambo lolote 
linalomuhusu mchezaji husika aidha kwa pamoja au kwa uwakilishi. Mchezaji 
na Meneja watatakiwa kuwasilisha Mkataba wa makubaliano baina yao. 

 

(2)! Meneja wa Mchezaji anawajibika kuwa na Mkataba wa Makubaliano baina yake 
na mchezaji uliothibitishwa na TFF unaoainisha wajibu na haki za kila upande 
ambapo Wakala wa Mchezaji ni lazima awe mwenye leseni ya Uwakala 
aliyefuzu kwa mujibu wa taratibu za TFF na FIFA na anayehodhi Leseni ya 
Uwakala iliyo hai. 

 

(3)! Mchezaji atawajibika kumtambulisha Meneja wake kwa klabu yake wakati 
akiingia mkataba na klabu husika na nakala ya utambulisho huo na nyaraka 
ambatanishwa kuwasilishwa TFF. TFF itathibitisha na kumsajili meneja huyo.  
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UHAMISHO WA WACHEZAJI 

S  
XIII: SURA 

 

 
 

57:  
 

 

Wachezaji wa Kuhamishwa 
  

 

(1) ! Mchezaji yoyote ambae hajamaliza mkataba au mkataba wake haujasitishwa 
na klabu yake, au ambaye hajamaliza msimu atakaposajiliwa na klabu nyingine 
ni lazima ahamishwe kuanzia ngazi ya klabu, wilaya, mkoa na TFF. 

 

(2) ! Mchezaji aliyerudi Tanzania baada ya kumaliza mkataba wake nje ya nchi 
hatakuwa huru mpaka atakapokamilisha taratibu za uhamisho wa kimataifa. 

 

(3) ! Mchezaji kutoka Zanzibar lazima Uhamisho wake uthibitishwe na ZFF.  
 

(4) ! Mchezaji wa timu za vijana anapohitajika kuhama anawajibika kufuata 
taratibu za uhamisho kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
 

58:  
 

 

Uhamisho 
  

 

(1) ! Mchezaji anaweza kuhama/kuhamishwa kutoka klabu moja hadi nyingine kwa 
madhumuni ya kusajiliwa baada ya ligi kumalizika na/au katika kipindi cha 
usajili wa katikati ya msimu. 

 

(2) ! Klabu inayotaka kumsajili mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba 
uliobakisha muda zaidi ya miezi sita (6) na klabu nyingine, italazimika 
kuafikiana na klabu yake kuhusu uhamisho wake kabla ya kukubaliana na 
kumsajili mchezaji huyo. Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya msingi ya 
mkataba wa mchezaji wa klabu nyingine. 

 

(3) ! Mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba na klabu anaposajiliwa kuhamishwa 
kwenda klabu nyingine katika kipindi cha usajili wa katikati ya msimu, 
atajiunga na klabu yake mpya kwa uzingativu wa makubaliano ya maandishi 
baina ya klabu zinazohusika na uhamisho huo, na hataruhusiwa kuchezea klabu 
yake mpya kwa michezo ya RCL mpaka usajili wake umepitishwa na TFF. 

 

(4) ! Endapo kiongozi wa klabu anayohama mchezaji amekataa au amekwepa 
kuidhinisha uhamisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye na mkataba) 
anayetaka kuihama klabu yake kuhamia klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
baada ya msimu wa ligi kwisha, katibu wa FA(W) husika ataidhinisha uhamisho 
huo baada ya mchezaji aliyeomba kuhama kumthibitishia kwa maandishi kuwa 
anakusudia kuhamia klabu hiyo mpya lakini katibu wa klabu yake ya sasa 
anakwepa/hataki kuidhinisha uhamisho wake. 

  

(5) ! Nakala za barua ya uthibitisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye na 
mkataba) kwenda kwa Katibu wa FA(W) husika ni lazima zitumwe pia kwa 
Katibu wa FA(M) husika na kwa Katibu Mkuu wa TFF. 

 

(6) ! Pamoja na kupokea nakala ya barua ya uthibitisho kwa mujibu wa kanuni ya 
58:5, TFF inaweza kumwita mchezaji huyo kwa mahojiano kuhusiana na 
uthibitisho alioutoa kabla ya kufikia maamuzi. 

 

(7) ! Uhamisho na usajili wa wachezaji watoto na vijana walio na umri chini ya 
miaka 18 utazingatia kanuni za FIFA kwa wachezaji wa umri huo. 

 

(8) ! Ada za uhamisho wa mchezaji aliyemaliza msimu na asiye na mkataba kutoka 
Ligi ya Mikoa wa klabu inayotaka kumsajili na mgawanyo wake kwa mamlaka 
zinazohusika zitakuwa kama inavyoonekana kwenye jedwali A la uhamisho.  
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        Jedwali A la Uhamisho  

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 
50,000/- 0/- 50,000/- 50,000/- 150,000/- 

 

(9) ! Ada hizi ni kima cha chini cha ada za uhamisho wa wachezaji. Kwa klabu yenye 
mkataba na mchezaji ina haki ya kudai malipo stahili zaidi kwa ajili ya 
uhamisho toka kwa klabu inayomtaka mchezaji wake. 

 

(10) ! Ada za uhamisho kwa mamlaka zingine hata kwa wachezaji wenye mikataba 
zitabaki kama zilivyo. 

 

(11) ! Mchezaji aliye na mkataba au aliyesajiliwa na klabu yoyote na hajamaliza 
msimu anapotakiwa kuhama uhamisho wake ni lazima uidhinishwe na klabu 
yake kwanza kabla ya kupitishwa na FA(W), FA(M) na TFF. 

 

(12) ! Ada za uhamisho kuhamia klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kwa mchezaji 
mwenye mkataba au aliyesajiliwa na hajamaliza msimu ni kama 
zinavyoonyeshwa kwenye jedwali B la Uhamisho.  

 

             Jedwali B la Uhamisho.  

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 
Maelewano 50,000/- 50,000/- 50,000/- - 

 

 
 

59:  
 

 

Uhamisho Zanzibar 
  

 

(1) ! Mchezaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anapotakiwa kuhamia klabu ya 
Zanzibar atawajibika kupata ruhusa kutoka klabu yake ikiambatana na 
kuthibitishwa na FA(W) na FA(M) kabla ya kuidhinishwa na TFF. 

 

(2) ! Ada ya Uhamisho kwa klabu anachotoka mchezaji itatokana na maelewano 
baina ya klabu husika wakati ada za uhamisho kwa mamlaka nyingine ni kama 
zinavyoonyeshwa kwenye jedwali C la uhamisho. 

 

(3) ! Endapo mchezaji anayehamia Zanzibar atakuwa amemaliza mkataba kama 
mchezaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na hajasajiliwa na klabu nyingine, 
uhamisho wake utaidhinishwa na FA(W), FA(M) na TFF.  

  

(4)! Mchezaji kutoka Zanzibar aliyemaliza/kusitisha mkataba wake anayerudi 
Zanzibar atakuwa huru, TFF inaweza kuitaarifu ZFF juu ya hali ya sasa ya 
mchezaji huyo baada ya kupata uthibitisho kutoka klabu yake. 

 

          Jedwali C la Uhamisho 
Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 

Maelewano 0/- 75,000/- 75,000/- - 
 

 

60:  
 

 

Uhamisho Nje ya Nchi 
  

 

(1) ! Uhamisho wa kimataifa unaombwa na kutolewa kwa chama cha mpira wa 
miguu cha kitaifa pekee kwa niaba ya klabu, na si kwa mchezaji au kiongozi 
wa klabu. Taratibu za mawasiliano ya maombi na utoaji wa hati ya uhamisho 
wa kimataifa yanafanyika kiofisi kupitia mawasiliano yanayoaminika kiofisi. 

 

(2)! Mchezaji yeyote anaruhusiwa kuhamia klabu nyingine nje ya nchi baada ya 
kupata hati ya uhamisho ya kimataifa. 

 

(3)! Kabla TFF haijatoa kibali, mchezaji analazimika kupata idhini ya klabu yake 
ya hapa nchini baada ya TFF kufanya mawasiliano na klabu hiyo. 
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(4)! Maombi ya kibali cha TFF na idhini yoyote itakayotolewa na klabu ni lazima 
vifanywe kwa maandishi. 

 

(5)! Klabu inayotaka kumhamisha mchezaji na klabu inayohusika na mchezaji huyo 
zitakubaliana kuhusu ada/gharama za uhamisho. 

 

(6)! Endapo itatokea kutokubaliana kati ya pande mbili zinazohusika na uhamisho 
huo kutokana na sababu yoyote ile TFF itatoa uamuzi kwa kuzingatia sheria 
na kanuni za TFF, CAF na FIFA. 

 

(7)! TFF itatambua kumalizika au kuvunjika kwa mkataba wa mchezaji na klabu 
yake ya nje baada ya kupata cheti cha uhamisho wa kimataifa kutoka kwa 
chama cha soka cha nchi alipokuwa akicheza.  

 
 

 

61:  
 

 

Wachezaji wa Kigeni 
  

 

(1) ! Klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inaruhusiwa kusajili wachezaji kumi na 
mbili (12) wa kigeni kutoka Miongoni mwa timu zilizoshiriki Ligi ya Mkoa wake 
kwa msimu husika na itaruhusiwa kuchezesha wachezaji wake wa kigeni nane 
(8) tu katika katika mchezo mmoja wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 

 

(2) ! Wachezaji wa kigeni watathibitishwa usajili wao baada ya TFF kuhakiki usahihi 
wa taarifa zao na kukamilika kwa taratibu za uhamisho wa kimataifa. 

 

(3) ! Mchezaji yeyote wa kigeni anayesajiliwa katika Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
atalipiwa ada maalum ya shilingi 2,000,000/- (milioni mbili) kwa msimu ili 
usajili wake uweze kuthibitishwa na kuruhusiwa kucheza bila ya kujali ada 
yoyote nyingine iliyolipwa kwa ajili yake katika usajili wa Mkoa. 

 

(4) ! Usajili wa Mchezaji wa Kigeni wa nyongeza kwenye Dirisha la Usajili kwa ajili 
ya RCL atawajibika kukidhi masharti ya msingi ya usajili wa Dirisha hilo la 
Usajili wa nyongeza kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

 

 
 

62:  
 

 

Hati ya Uhamisho wa Kimataifa 
  

 

Hati ya Uhamisho wa Kimataifa kwa mchezaji wa RCL itakuwa ni ile ile aliyoombewa 
mchezaji husika katika usajili wake kwa Ligi ya Mkoa aliposajiliwa. Mchezaji 
asiyekuwa na hati ya Uhamisho wa Kimataifa hatakuwa halali kwa RCL hata kama 
alishiriki kucheza Ligi ya Mkoa husika na hakutakuwa na Maombi mapya ya hati husika. 
 

 

63:  
 

 

Uhamisho kwa Mkopo 
  

 

(1) ! Mchezaji wa kulipwa anaweza kuhamishwa kwa mkopo kwa klabu nyingine kwa 
makubaliano ya maandishi kati yake na klabu zinazohusika. Uhamisho huo wa 
mkopo utafuata sheria zilezile zinazotumika katika uhamisho wa wachezaji, 
yakiwemo masharti ya fidia ya mafunzo na utaratibu wa mshikamano. 

 

(2) ! Klabu itakayompokea mchezaji kwa uhamisho wa mkopo haina haki ya 
kumhamisha mchezaji huyo katika klabu nyingine bila idhini ya maandishi ya 
klabu iliyomwachia mchezaji kwa mkopo na ya mchezaji husika. 

 

(3) ! Mchezaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa anaweza kuazimwa kwa mkopo kwa 
klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa tu, kipindi cha chini cha kusajili mchezaji 
anayehamishwa kwa mkopo kitakuwa muda kati ya kipindi kikubwa cha usajili 
na kipindi cha usajili wa katikati ya msimu. 
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(4) ! Klabu isipokee/kutoa zaidi ya wachezaji watano kutoka timu moja. Inaweza 
kutoa/kupokea idadi yoyote ile ya wachezaji wa mkopo. 

 

(5) ! Klabu inayomchukua mchezaji kwa mkopo itawajibika kumlipa mshahara 
stahiki mchezaji huyo iliyemchukua kwa mkopo. 
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USAJILI 

S  
XIV: SURA 

 

 
 

 

64:  
 

 

Usajili wa Wachezaji 
  

 

(1) ! Mchezaji lazima asajiliwe na Chama cha soka ili kuchezea klabu kama 
mchezaji wa kulipwa au wa ridhaa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni za FIFA. 
Ni wachezaji waliosajiliwa tu wanaostahili kushiriki katika soka rasmi. Kwa 
kujisajili, inamaanisha mchezaji anakubali kufuata sheria na Kanuni za FIFA, 
Mashirikisho na Vyama vya Soka. 

 

(2) ! Katika kipindi maalum cha usajili wa RCL, Kilabu inawajibika kusajili upya kwa 
TFF wachezaji wake waliosajiliwa na kutumika kwa Ligi ya Mkoa wake husika. 
Nakala halisi za Fomu ya mchezaji na Leseni yake katika ngazi ya Mkoa lazima 
iambatanishwe na Maombi Mapya ya usajili wa Mchezaji kwa ajili ya RCL kwa 
TFF. Ni wachezaji tu waliochezea timu husika katika Ligi ya mkoa wake 
wanaoruhusiwa pamoja na wachezaji wa nyongeza katika Usajili wa RCL ndio 
wanaoruhusiwa kushiriki RCL kwa msimu husika. 

 

(3) ! Kilabu ya RCL inaruhusiwa kuongeza wachezaji wasiozidi watano (5) wapya 
kutoka miongoni mwa wachezaji wa kilabu nyingine zilizoshiriki Ligi ya Mkoa 
wake kwa Msimu husika. Uthibitisho wa Uhamisho wa wachezaji wapya lazima 
uambatanishwe na Maombi ya Usajili husika. Ukiukwaji wowote wa masharti 
ya kanuni utavutia adhabu bila ya kujali kuthibitishwa kwa mchezaji na bila 
kuathiri matokeo ya michezo mchezaji aliyoshiriki.  

 

(4) ! Kilabu inayoruhuiswa kusajili mchezaji wa nyongeza kwa ajili ya RCL ni ile 
ambayo haijatimiza idadi ya mwisho ya wachezaji thelathini (30) au ambayo 
imehamisha mchezaji kwenda kilabu nyingine ya ndani au ya nje ya nchi au 
iliyositisha/kumaliza mkataba wa mchezaji.  

 

(5) ! Mchezaji atasajiliwa katika kilabu moja tu kwa wakati mmoja lakini anaweza 
kusajiliwa katika kilabu hadi tatu kwa kipindi kati ya tarehe 01 Julai hadi Juni 
30 mwaka unaofuata. Ataruhusiwa kucheza mechi rasmi katika klabu mbili tu. 

 

(6) ! Kutakuwa na Leseni maalum ya mchezaji itakayotolewa na TFF yenye taarifa 
zote muhimu za mchezaji husika. Mchezaji atatumia Leseni hiyo kwa 
Utambulisho wakati wa Mchezo. Mchezaji asiye na Leseni au ambaye Leseni 
yake imeharibika, kuchafuka, kukunjwa au kufutwafutwa kiasi cha kuathiri 
uhalisia wake hataruhusiwa kucheza mchezo wa RCL. 

 

(7) ! Kilabu na Mchezaji wanaweza kuingia mkataba utakaotambuliwa na TFF 
pamoja na kutimiza Masharti mengine ya Usajili ili TFF kumuidhinisha 
mchezaji husika kucheza RCL. Mchezaji wa RCL atalazimika kukamilisha 
Masharti ya usajili ili kusajiliwa katika kilabu husika. 

 

(8) ! Kila mchezaji wa RCL atatakiwa kuwa na namba yake ya kudumu ya jezi ya 
kuchezea iliyosajiliwa na kilabu yake wakati wa Maombi ya Usajili wa 
wachezaji. Mchezaji atatakiwa kutumia namba hiyo tu wakati wote katika 
michezo ya RCL na Mashindano mengine rasmi yanayotambuliwa na TFF. 

 

(9) ! Ukiukaji wowote wa Masharti ya Usajili ambao haujaainishwa ipasavyo kwenye 
kanuni hizi bado utastahili vikwazo vinavyofaa au/na kutozwa faini kati ya 
shilingi laki mbili (200,000) mpaka milioni mbili (2,000,000) 
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(10) ! Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ndio chombo kilicho na Mamlaka ya 
kushughulikia masuala ya usajili, kuthibitisha au kutengua Usajili wa Mchezaji. 

 

(11) ! TFF inaweza kutoa Leseni ya Dharura ya Mchezaji kabla ya Uthibitisho wa 
Usajili wa mchezaji kuwezesha kilabu inayowakilisha nchi katika Mashindano 
Mengine Maalum ya Kimataifa kukidhi Mahitaji ya Usajili wa Wachezaji katika 
Mashindano Maalum ya Kimataifa yaliyo na Masharti hayo endapo kuna Ulazima 
wa kufanya hivyo. Leseni hiyo Itatolewa kwa kuzingatia Uthibitisho wa 
Maelewano ya Kilabu zinazohusika na Uhamisho wa Mchezaji husika. 

 

(12) ! TFF inaweza kuidhinisha/kuthibitisha Usajili wa Mchezaji wa kigeni wa rishaa 
anayekidhi vigezo vya kusajiliwa kucheza RCL kwa kutumia Utaratibu wa 
Uhamisho wa Kimataifa kwa wachezaji wa Ridhaa. Uthibitisho huo hauna 
dhamana yoyote kwa mchezaji husika kwa taratibu nyingine za Usajili za 
Mashindano ya Kilabu ngazi ya CAF. 

 

(13) ! TFF inaweza kutoa Waraka Maalum kuhusiana na Usajili wa watoto na vijana 
utakaosomeka pamoja na Kanuni hizi utakaozingatia Kanuni za FIFA kwa Usajili 
na Matunzo ya Wachezaji walio na umri chini ya miaka kumi na nane (18). 

 

 
 

65:  
 

 

Vipindi vya Usajili 
  

 

(1)! Kutakua na kipindi maalumu cha usajili wa wachezaji kwa Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa kitakachotangazwa na TFF. Klabu zitawajibika katika kipindi hicho 
kusajili upya wachezaji wake iliyowatumia kwenye Ligi ya Mkoa wake husika 
kwa kipindi husika kwa mazingatio ya kanuni kwenye Sura ya XIV ya Kanuni 
hizi. 

 

(2)! Mchezaji wa kulipwa wa RCL anaweza kusajiliwa tu katika hali ya upekee 
iwapo maombi ya usajili ya klabu yake yatawasilishwa kwa TFF wakati wa 
kipindi cha usajili kilichotangazwa na TFF kwa mazingatio tu ya kanuni 58:3 

 
 

66:  
 

 

Majina na Idadi 
  

 

(1)! Katika Mkataba, fomu, nyaraka na taarifa yoyote kuhusiana na usajili na 
uhamisho inalazimika kujazwa majina matatu (3) ya mchezaji. 

 

(2) ! Klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inaruhusiwa kusajili wachezaji 
wasiopungua 18 (kumi na nane) na wasiozidi 30 (thelathini) kutoka orodha ya 
wachezaji wake iliyowatumia katika ligi ya mkoa wake kwa msimu husika na 
nyongeza ya wachezaji watano (5) kwa mazingatio ya kanuni 58:3 kwa ajili ya 
Ligi ya Mabingwa wa Mikoa kwa msimu husika 

 

(3) ! Klabu ambayo itawasilisha maombi ya usajili wa wachezaji wake ikiwa na 
pungufu ya wachezaji 18 (kumi na nane) itakuwa imepoteza sifa za kuwa klabu 
ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa. 

 
 

67:  
 

 

Pasi ya Mchezaji 
  

 

Klabu inawajibika kuwa na historia ya uchezaji ya mchezaji tangu alipoandikishwa 
kwa mara ya kwanza kwa kila mchezaji inayemsajili ambayo itaiwasilisha kwa TFF 
katika kipindi cha maombi ya usajili wa mchezaji. TFF itaitumia au kuitoa historia 
hiyo yatakapokuwepo mahitaji ya kufanya hivyo kwa mamlaka husika. 
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68:  
 

 

Maombi ya Usajili 
  

 

(1) ! Maombi ya usajili wa mchezaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
yanayowasilishwa katika kipindi chochote cha usajili ni lazima yajumuishe 
yafuatayo:   

(1.1) ! Fomu ya orodha ya wachezaji wote (fomu mama). 
(1.2) ! Fomu maalum iliyokamilika ya maombi ya usajili wa mchezaji. 
(1.3) ! Nakala mbili za mkataba wa mchezaji (kwa aliye na mkataba). 
(1.4) ! Cheti cha utimamu wa afya. 
(1.5) ! Hati ya uthibitisho wa Bima kwa wachezaji na viongozi. 
(1.6) ! Cheti cha kuzaliwa kwa kila mchezaji. 
(1.7) ! Picha mbili ukubwa wa picha ya pasipoti (passport size). 
(1.8) ! Hati ya uhamisho iliyo kamili (kwa wachezaji wa kuhamishwa). 
(1.9) ! Uthibitisho wa usajili uliopita (kwa mchezaji anayepandishwa). 
(1.10) !Historia ya mchezaji ya uchezaji wa mpira wa miguu baada ya kutimiza 

miaka 12 (kumi na mbili) (players’ passport). 
 

(2) ! Maombi ya usajili wa wachezaji wa RCL yanaweza kufanywa kwa mfumo wa 
kielektroniki kwa kutumia mtandao katika kompyuta na muombaji atawajibika 
kufuata taratibu na mahitaji yote ya mfumo huo kama yatakavyoelekezwa na 
TFF. Pamoja na uwasilishaji Maombi ya Usajili kwa njia hii TFF inaweza 
kuhitaji nyaraka zote muhimu zilizotumika na zilizoambatanishwa kwa hatua 
zake zaidi.  

 
 

69:  
 

 

Pingamizi la Usajili 
  

 
 

(1) ! Klabu yoyote, FA(W), FA(M) na mamlaka nyingine wanaweza kuweka pingamizi 
kupinga usajili wa mchezaji yoyote kwenye kipindi cha Pingamizi 
kitachowekwa na kutangazwa na TFF.  

 

(2) ! Pingamizi ni lazima liwekwe katika kipindi maalum cha Pingamizi na lazima 
liwe kwa maandishi kwa TFF, likiainisha sababu na kuambatanisha vielelezo 
husika. 

 

(3) ! Klabu itapewa taarifa juu ya pingamizi ililowekewa na watatakiwa kujibu au 
kumaliza dosari zilizosababisha pingamizi kwa wakati kabla Kamati husika 
haijathibitisha usajili wa wachezaji.  

 

(4) ! Mchezaji ambaye dosari zake za usajili zilizobainishwa hazitakuwa 
zimemalizwa na klabu yake katika muda uliowekwa/uliotolewa usajili wake 
hautathibitishwa.  

 
 

70:  
 

 

Katazo 
  

 

(1) ! Hairuhusiwi mchezaji yeyote kusajiliwa klabu zaidi ya moja kwa wakati 
mmoja. Mchezaji atakayesajili klabu mbili tofauti kwa wakati mmoja 
atafungiwa kucheza mpira wa miguu kwa mashindano yoyote rasmi kwa kipindi 
cha mwaka mmoja.  

 

(2) ! Mchezaji aliyesajiliwa katika kilabu za Ligi Kuu, Daraja la Kwanza na Daraja 
la Pili (ikijumuisha na wachezaji wa timu za vijana) kwa Msimu husika 
hataruhusiwa kusajiliwa wala kuchezea katika Kilabu ya Ligi ya Mabingwa wa 
Mikoa katika Msimu huohuo. Ukiukwaji wa kifungu hiki utavutia Adhabu kwa 
mchezaji, Viongozi na Kilabu husika.  

 



Ligi ya Mabingwa wa Mikoa                                                                      Toleo 2022! !"%("!"
!

!

 
www.tff.or.tz 

 
  

(3) ! Wachezaji wanaoruhusiwa kucheza RCL kwa Msimu husika ni wale tu 
waliosajiliwa na kilabu husika na kuidhinishwa na FA(M) husika ikiwemo 
mchezaji aliyeongezwa baada ya Ligi ya Mkoa husika kumalizika kama 
inavyoelekezwa na kanuni ya 64:2,3 ya Kanuni hizi na hatimae kuidhinishwa 
na TFF. Mchezaji yoyote anayekosa sifa zilizoainishwa hapa hataruhusiswa 
kucheza, na kucheza kwake kutavutia adhabu kwa mchezaji na kilabu yake. 

 
 

71:  
 

 

Uthibitisho wa Usajili 
  

 

(1) ! Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndiyo chombo chenye mamlaka 
ya kushughulikia masuala ya usajili wa wachezaji, kitathibitisha usajili kwa 
wachezaji wote wa timu za klabu za RCL. 

 

(2) ! TFF itathibitisha usajili wa wachezaji wote na klabu zinatakiwa kukamilisha 
na kuwasilisha usajili wa wachezaji wake kwa pamoja. 

 

(3) ! Mchezaji yeyote hataruhusiwa kuchezea klabu yoyote katika michezo ya Ligi 
ya Mabingwa wa Mikoa mpaka tu usajili wake umethibitishwa na TFF. 

 

(4) ! TFF itatoa siku 4 (nne) kupokea pingamizi la usajili wa wachezaji kimaandishi 
juu ya usajili wa wachezaji tangu kutangazwa majina ya wachezaji 
wanaoombewa kusajiliwa na klabu husika. 

 

(5) ! TFF itatoa muda maalum kabla ya kufanya uthibitisho wa usajili wa wachezaji 
kwa klabu kumaliza dosari za usajili zilizogunduliwa au zinazotokana na 
pingamizi la usajili na kubainishwa, mchezaji ambaye dosari juu ya usajili 
wake hazitamalizwa katika muda huo usajili wake hautathibitishwa. 

 

(6) ! TFF haitotoa manufaa kwa mlalamikaji kwa malalamiko yoyote kuhusu usajili 
kwa mchezaji ambaye usajili wake umethibitishwa na TFF. 

 

(7) ! Endapo kumefanyika udanganyifu wowote kufanikisha usajili wa mchezaji 
yoyote wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa kanuni hizi bila kuathiri 
matokeo ya uwanjani.  

 
 

72:  
 

 

Kutengua Usajili 
  

 

Usajili wa mchezaji yeyote wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa uliothibitishwa unaweza 
kutenguliwa na TFF endapo itathibitika kuwa usajili huo umekiuka masharti ya kanuni 
hizi kwa taarifa zilizothibitika ambazo hazikujulikana kabla ya kuthibitishwa usajili 
wa mchezaji husika, bila ya kujali kuwa aliwekewa pingamizi la usajili au la. 
Mchezaji, Viongozi na Kilabu wataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hizi bila kuathiri 
Matokeo ya michezo iliyohusika na mchezaji husika.  

 
 

73:  
 

 

Mikataba 
  

 

(1) ! Klabu ya RCL inaweza kuwa na mkataba na mchezaji wake ili aweze 
kuidhinishwa kucheza katika michezo ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa na 
mashindano yoyote mengine rasmi yanayotambuliwa na TFF, mkataba huo 
utawasilishwa TFF wakati wa maombi ya usajili wa mchezaji husika. 

 

(2) ! Iwapo wakala anahusika, naye atatajwa katika mkataba. 

 

(3) ! Wachezaji chini ya umri wa miaka 18 (kumi na nane) hawaruhusiwi kuingia 
mikataba ya mchezaji wa kulipwa kwa kipindi kinachozidi miaka mitatu (3). 
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(4) ! Muda wa chini wa mkataba utakuwa kati ya dirisha moja hadi lingine la usajili, 
wakati muda wa juu wa mkataba utakuwa miaka mitano. Mikataba ya muda 
mwingine wowote zaidi ya miaka mitano itakubaliwa tu kama inakubalika 
kutokana na sheria za nchi. 

 

(5) ! Mchezaji wa kulipwa atakuwa huru tu kuingia mkataba na klabu nyingine 
iwapo mkataba na klabu yake ya sasa umekwisha/utakwisha baada ya miezi 
sita. Klabu inayotaka kuingia naye mkataba haina budi kuitaarifu klabu yake 
ya sasa kwa maandishi kabla ya kufanya makubaliano yoyote na mchezaji 
huyo. Uvunjaji wowote wa sharti hili utastahili vikwazo vinavyofaa. 

 

(6) ! Uhalali wa mkataba wa mchezaji hautahesabiwa mpaka kuwe na matokeo 
mazuri ya upimaji afya na kutolewa kwa kibali cha kufanya kazi (kwa 
wachezaji wa kigeni). 

 

(7) ! Iwapo mchezaji wa kulipwa ataingia mkataba zaidi ya mmoja unaohusu kipindi 
kimoja, masharti yaliyowekwa katika kanuni za FIFA yatatumika. 

 

(8) ! Mikataba yote ya wachezaji wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa lazima isajiliwe na 
kuthibitishwa na TFF. Mkataba wa mchezaji ambao haujasajiliwa na 
kuthibitishwa na TFF hautatambuliwa. 

 

(9) ! Mchezaji aliye na mkataba wa zaidi ya miezi sita hatoruhusiwa kujisajili na 
klabu nyingine kabla ya klabu yake mpya kuafikiana na klabu yake ya sasa. 

 
 

(10) ! TFF itakuwa na ridhaa ya kuzingatia marekebisho au nyongeza yoyote katika 
mikataba ambayo haikuwasilishwa ipasavyo awali. 

 

(11) ! Usitishwaji wowote wa mkataba upande ni lazima ufanywe kwa maandishi. 

 

(12) ! Mikataba au mfumo wowote wa utunzaji wachezaji watoto (walio na umri 
mpaka miaka kumi na sita) kwa klabu za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa ni lazima 
uandikishwe TFF kwa kufuata kanuni za FIFA. 

 

(13)! Mkataba wa usajili wa mchezaji na klabu utahesabika kuvunjika au kusitishwa 
mpaka tu taratibu za msingi za uvunjwaji au usitishaji zimefuatwa na 
kukamilishwa na chombo husika bila ya kujali upungufu wowote katika 
utekelezaji wa mkataba huo kwa upande wowote miongoni mwa pande husika 
za mkataba. Chombo husika kitatatua hitilafu au upungufu wowote ya 
utekelezaji wa mkataba bila kuathiri/kuingilia nafasi/hali ya sasa ya mkataba 
husika. 

 

(14)! Endapo kutatokea mvutano/kutokuelewana miongoni mwa pande husika za 
mkataba wa usajili wa mchezaji, Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya 
TFF ndio chombo cha usuluhishi na utatuzi wa mgogoro wowote wa kimkataba 
na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. Upande wowote husika katika shauri 
unaweza kuomba marejeo (review) ya usikilizwaji wa shauri lao endapo 
haujaridhika na maamuzi ya awali, ada ya maombi ya marejeo itakuwa sh. 
500,000 (laki tano). 

 

(15)! SPUTANZA, TASMA na TAFCA zinaweza kuwawakilisha wanachama wao katika 
utatuzi wa mgogoro wa kimkataba kwa ridhaa/maombi ya mwanachama 
husika. 

 

(16)! Kila upande unaohusika na mkataba wowote wa usajili na uhamisho wa 
mchezaji unawajibika kutekeleza bila kukosa wajibu wake kimkataba na 
kuheshimu masharti yote ya mkataba husika. Kila upande unaohusika na 
Mkataba utawajibika kuwa na nakala halisi (original) ya mkataba miongoni 
mwa nakala zilizosajiliwa na TFF. 
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DAWATI LA UFUNDI 

S  
XV: SURA 

 

 
 

 

74:  
 

 

Viongozi wa Ufundi 
  

 
 

TFF inaweza kufanya uchunguzi na ufuatiliaji kuhakiki utekelezaji na uzingativu wa 
kikanuni uliokusudiwa kuhusiana na viongozi wa dawati la ufundi kwa mujibu wa 
kanuni hizi na ikibidi kutoa adhabu za faini na nyinginezo katika kuhakikisha kuwa 
kila klabu kinakuwa na wataalamu wenye sifa zinazohitajika katika kiwango cha Ligi 
ya Mabingwa na wanaotekeleza majukumu yao ipasavyo. 
 

 
 

75:  
 

 

Makocha 
  

 

(1) ! Kila klabu kinapaswa kuajiri kocha mkuu na wasaidizi wenye sifa na ujuzi wa 
kutosha kwa timu ya kwanza (wakubwa) na wanaokubalika kwa mujibu wa 
taratibu za TFF na mikataba yao kusajiliwa TFF. 

 

(2) ! Kocha toka nje ya nchi atathibitishwa kwanza na TFF kwa kuzingatiwa pia 
kupatikana kwa kibali stahili cha kuishi na kufanya kazi nchini kabla ya kuingia 
mkataba na klabu. 

 

(3) ! Kwa msimu wa 2021/2022 Kocha Mkuu wa timu ya kwanza ya klabu ya Ligi ya 
Mabingwa wa Mikoa anatakiwa kuwa na Leseni ya chini kuanzia Diploma D ya 
CAF/TFF au inayolingana na hiyo iliyotolewa na Mashirikisho ya Mabara 
mengine yanayotambuliwa na FIFA. 

 

(4) ! Kocha Mkuu wa timu ndiye mkuu wa shughuli zote za kiufundi za timu kuanzia 
usajili wa wachezaji, uandaaji wa timu, usimamiaji katika ligi, kuzungumzia 
masuala yote ya kiufundi ya timu na mengine yanayohusiana nayo. 

 

(5) ! Klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inawajibika kuwa na kocha wa walinda 
mlango (goalkeepers) mwenye ujuzi, klabu itakayokosa kocha wa walinda 
mlango itakabiliwa na adhabu ya kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
 

76:  
 

 

Daktari wa Timu 
  

 

(1) ! Kila klabu ya Ligi ya Mabingwa wa Mikoa inawajibika kuwa na daktari wa timu 
mwenye ujuzi na sifa za kutosha kama daktari kamili pamoja na mtaalamu wa 
tiba ya viungo watakaotambuliwa na kuthibitishwa na TFF walio na vifaa tiba 
kamili na stahiki. 

 

(2) ! Timu yoyote itakayocheza mchezo wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa bila ya kuwa 
na Daktari anayekidhi sifa na vigezo vinavyohitajika (kanuni 72:1) itakabiliwa 
na adhabu kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(3) ! Daktari wa timu anawajibika kuhakiki afya za wachezaji na viongozi wa timu 
kabla ya maombi ya usajili wa wachezaji kuwasilishwa TFF.  
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MAMLAKA 

S  
XVI: SURA 

 

 
 

 

77:  
 

 

Maamuzi Yasiyokatiwa Rufaa 
  

 
 

(1) ! Maamuzi yote yanayofanywa na Kamati ya Mashindano ya TFF katika 
Utekelezaji wa Majukumu yake ya Usimamizi wa Kanuni za RCL kwa 
Uendeshaji wa RCL hayatakatiwa Rufaa kwenye Vyombo vingine vya Maamuzi 
vya TFF katika ngazi yoyote, mhusika yeyote kuhusiana na maamuzi hayo 
anawajibika kutekeleza linalomhusu mara moja. Maamuzi ya Kamati ya 
Uendeshaji na Usimamizi Kituoni yanaweza kuhitaji Uthibitisho wa TFF kwa 
Utekelezaji wake. 
 

(2) ! Maamuzi yote yatakayofanywa na Vyombo vya Uendeshaji vya TFF 
hayatakatiwa Rufaa kwenye Chombo chochote cha TFF ispokuwa Maamuzi 
yatakayofanywa na Vyombo vya Haki vya TFF yatakatiwa Rufaa kwa Mujibu wa 
Taratibu zinazoongoza Vyombo hivyo. 

 

(3) ! Kamati ya Mashindano inaweza kupeleka shauri Kamati husika za TFF kutokana 
na asili ya shauri lenyewe na msingi wa Utekelezaji wake kwa ufanisi. 

 

(4) ! Kamati ya Mashindano ya TFF/Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi 
itashughulikia masuala yote katika Usimamizi wa Kanuni hizi ispokuwa kama 
inavyoainishwa kwa masuala yote yanayohukumiwa kwa mujibu wa vipengele 
vifuatavyo vya kanuni hizi: 

 

 Kanuni Maelezo  
4.1 14 Udhamini 14:(7,11)  
4.2 29 Timu iliyoondolewa 29  
4.3 30 Kujitoa 30:(2a)  
4.4 31 Kutofika Uwanjani 31:(4,5)  
4.5 32 Kuvuruga Mchezo 32:(6, 8)  
4.6 33 Kupanga Matokeo 33:(1a&b)  
4.7 40 Udhibiti Kimashindano 40  
4.8 41 Udhibiti kwa Wachezaji 41:(8,9,10,14,19,20)  
4.9 42 Udhibiti kwa Waamuzi 42:(2)  

4.10 43 Udhibiti kwa Kamishna 43:(3).  
4.11 44 Udhibiti kwa Makocha 44:(3,6,7,8,9,12).  
4.12 45 Udhibiti kwa Viongozi 45:(1,2,4,5,6,7,8,9,11,12,13,14,15,16,17).  
4.13 46 Udhibiti kwa Kilabu 46:(5,6,9,18)  
4.14 47 Adhabu za Kilabu 47:(1,2,3,4,5,6)  
4.15 48 Dawa  Haramu 48:(1,2)  

 
 
 

 

78:  
 

 

Kuhusu Kanuni 
  

 
 

(1)! Kanuni hizi za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa zitakuwa za kudumu. Marekebisho 
na Maboresho katika Kanuni hizi yatawasilishwa kwa wahusika wote wakati 
wowote yatakapotokea na yatasomeka kama sehemu ya Kanuni hizi. 

 

(2)! Kwa minajili ya kufafanua kanuni hizi TFF itakuwa inatoa WARAKA maalum 
Utakaosomeka pamoja na Kanuni hizi palipo na mahitai au kila inapoonekana 
inafaa kufanya hivyo kwa lengo la kuleta ufanisi katika utekelezaji wake. 

 

(3)! Kamati ya Utendaji ya TFF inaweza kurekebisha kanuni hizi kila inapotokea 
haja na sababu za msingi za kufanya hivyo, aidha TFF itatoa WARAKA maalum 
utakaosomeka pamoja na Kanuni hizi kwa marekebisho yoyote yaliyofanyika 
ambayo hayajaingizwa katika kitabu cha kanuni hizi. 
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(4)! Kanuni hizi zinaweza kufutwa na Kamati ya Utendaji ya TFF pekee.  
 

(5)! Mambo yote yasiyokuwemo kwenye Kanuni hizi au yanayokinzana katika tafsiri 
au kwa makosa ya kiundashi au kiuchapaji yatafsiriwa na kuamuliwa na Kamati 
husika au ya Utendaji ya TFF kwa kuzingatia Kanuni nyingine za TFF, FIFA na 
CAF na kwa mujibu wa katiba ya TFF. 

 

(6)! Kanuni hizi zimepitishwa kwa Azimio la Kamati ya Utendaji ya TFF tarehe 14 
Agosti 2021 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

      _____________________      

        Wallace KARIA 
           Rais 
   

 

 

            _____________________ 

         Kidao WILFRED 
           Katibu Mkuu 
 






