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UTANGULIZI 

 

 
 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 
baada ya kuendesha kwa Mafanikio 
Makubwa Mashindano mbalimbali ya 
Soka la Ufukweni imeendelea katika 
Mipango yake kuhakikisha Soka la 
Ufukweni linaendelea kupiga hatua kwa 
Kuongeza Mashindano mengine katika 
kiwango na Ubora. 
 
Kanuni hizi Maalum kabisa kwa ajili ya 
Mashindano ya Soka la Ufukweni 
zinakuwa nyenzo muhimu sana katika 
Uendeshaji na Usimamizi wa Mashindano 
yote ya Soka la Ufukweni ambapo sasa 
Jamii itashuhudia Ligi Kuu ya Soka la 
Ufukweni, Mashindano mengine ya Soka 
la Ufukweni ikiwemo vijana na wanawake 
yakiendeshwa chini ya Uangalizi wa 
Kanuni hizi.   
 
Mabadiliko haya makubwa ya 
kimaendeleo yanatoa nafasi pana zaidi 
kwa Maendeleo ya Soka la Ufukweni  
kushika kasi na kutoa nafasi pana zaidi 
kwa wachezaji wa kada na ngazi 
mbalimbali kushiriki Soka la Ufukweni  
katika Mfumo unaoaminika na kuchochea 
maendeleo yao, na ya Timu zao na 
kuongeza wigo wa uteuzi kwa wachezaji 
wa timu za Taifa kwa Soka la Ufukweni. 
 
Wadau mbalimbali wanaojishughulisha 
na Soka la Ufukweni wanapata fursa 
sahihi na aminifu ya kuona namna 
uwekezaji wao unavyothaminiwa na 
kupata hamasa inayochochea muelekea 
wa Maendeleo ya Chanya ya Soka la 
Ufukweni nchini. 
 
Kilabu za Soka la Ufukweni na Vyama vya 
Mpira wa Miguu navyo vinapata nafasi ya 
kushiriki Mfumo sahihi wa Maendeleo ya 
Soka la Ufukweni nchini na hivyo 
kuchochea harakati za Maendeleo yake 
kwa ngazi za Kilabu, Wilaya na Mikoa na 
Jamii za Uongozi kwa Soka la Ufukweni. 
 
TFF Inahimiza wachezaji, Kilabu, Vyama 
vya Soka, Waamuzi na Wadau wengine 
muhimu kushiriki ipasavyo kwenye 

Shughuli za Mashindano ya Soka la 
Ufukweni ya TFF na mengineyo ili kufikia 
Malengo yao na ya jumla ya Soka la 
Ufukweni nchini. 
 
Kanuni hizi zinaimarisha Dhamira ya 
uwepo wa Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni  
na Mashindano mengine ya Soka la 
Ufukweni na hivyo vilabu vinawajibika 
kufuata kanuni hizi ili kukidhi hitajio la 
kuwa na timu bora zitakazoshindana kwa 
kiwango na hivyo kuyafanya Mashindano 
yetu kuwa Bora na kutoa matokeo chanya 
katika Uundaji na Ushiriki wa Kilabu zetu 
na timu zetu za Taifa za Soka la Ufukweni  
Kimataifa. 
 
TFF inatoa wito kwa wadau wote 
kuwajibika kila mmoja katika eneo lake ili 
kuyafanya Mashindano yetu kufanikiwa. 
TFF katika kuweka Kanuni hizi inatarajia 
miongozo itayotokana nazo itatekelezwa 
ipasavyo na wahusika wote na imeweka 
Udhibiti mbalimbali na viwango vya 
adhabu kwa ukiukwaji wa Taratibu na 
Utovu wa Nidhamu. 
 
Kwa kilabu kushiriki Mashindano ya Soka 
la Ufukweni ni Tafsiri ya dhahiri 
kukubaliana na kutii Masharti, Taratibu na 
Maelekezo ya Kanuni hizi na hivyo Kilabu 
yenyewe, Viongozi, Wachezaji na 
Watendaji wanawajibika na Utii wa Kanuni 
hizi na hatua stahiki zitachukuliwa kulinda 
Nidhamu na Taratibu kwa lengo la 
kuyafanya Mashindano ya Soka la 
Ufukweni kuwa imara katika Uendeshaji 
wake kwa mustakabali wa kufikia 
Malengo yaliyokusudiwa na TFF. 
 
TFF inazitaka kilabu zote kushindana kwa 
mazingatio ya Kanuni za Uchezaji wa 
Kiungwana za FIFA, kutafuta Ushindi kwa 
Haki bila Hila na Waamuzi kuchezesha 
kwa weledi. 
 
TFF itaendelea kuziboresha Kanuni hizi 
kadiri ya mahitaji na muda ili kuendelea 
kukidhi hitajio la Mafanikio ya Soka la 
Ufukweni. 
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                  UCHEZAJI WA KIUNGWANA 
 

Sura I 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 1 
 

 

 

Uchezaji wa Kiungwana 
   

 

(1) Wachezaji wanatakiwa kuzingatia Kanuni 10 za FIFA za mchezo wa 
Kiungwana (fair play) ndani na nje ya uwanja wa mchezo.  

 

1.1.1 Cheza Kiungwana  
 Ushindi hauwezi kuwa na thamani iwapo umepatikana katika njia 

isiyo halali au kwa udanganyifu.  Kudanganya ni rahisi lakini haileti 
raha ya ushindi.  Kucheza kiungwana inahitaji moyo na tabia njema.  
Pia hufurahisha zaidi.  Mchezo wa kiungwana siku zote una malipo 
yake hata kama utapoteza mchezo. Kucheza kiungwana 
kunakujengea heshima wakati kudanganya kunaleta aibu.  
Kumbuka kuwa mpira wa miguu ni mchezo na mchezo wowote 
hauwezi kuwa na maana kama hautochezwa kiungwana kwa 
kuzingatia kanuni na taratibu ili mshindi halali aweze kupatikana. 

 

 

1.1.2 Tafuta Ushindi, Kubali Kushindwa  
 Kushinda ndiyo lengo la kushiriki katika mchezo wowote ule.  Siku 

zote usijiandae kushindwa.  Iwapo huchezi kwa nia ya kushinda 
utakuwa unawadanganya wapinzani wako, unawadhulumu 
watazamaji na pia unajifanya mwenyewe kuwa ni mjinga.  Usikate 
tamaa hata siku moja unapopambana na wapinzani wenye nguvu 
zaidi lakini pia usidharau hata siku moja unapopambana na 
wapinzani dhaifu.  Ni kumkosea adabu mpinzani unapocheza chini 
ya kiwango chako. Cheza kwa nia ya kutafuta ushindi hadi dakika 
ya mwisho lakini kumbuka hakuna anayeshinda wakati wote. Siku 
nyingine utashinda na siku nyingine utashindwa.  Jifunze kukubali 
kushindwa.  Usitafute visingizio unapofungwa.  Sababu za kweli 
siku zote zitadhihirika.  Wapongeze washindi bila kinyongo.  
Usilaumu waamuzi wala mtu mwingine yoyote.  Jizatiti kufanya 
vizuri zaidi wakati mwingine. Walioshindwa na kukubali wanapata 
heshima zaidi kuliko washindi wanaolazimisha. 

 

 

1.1.3 Heshimu Sheria za Soka  
 Michezo yote inalindwa na sheria.  Bila sheria itakuwa ni vurugu 

tupu.  Sheria za mpira wa miguu ni nyepesi na rahisi kujifunza.  
Hakikisha unajifunza; itakusaidia kuufahamu mpira wa miguu vizuri 
zaidi.  Kuufahamu mchezo zaidi itakufanya uwe mchezaji bora zaidi.  
Pia ni muhimu kufahamu madhumuni ya sheria zilizowekwa.  
Zimekusudiwa kuufanya mchezo uwe na ladha katika kuucheza na 
kuuangalia.  Kwa kufuata sheria, mchezo wa mpira wa miguu 
utakuwa na burudani zaidi. 

 

 

1.1.4 Heshima kwa Wote  
 Mchezo wa kiungwana unamaanisha kuheshimu wapinzani.  Bila ya 

wapinzani kutakuwa hakuna mchezo.  Kila mmoja ana haki sawa, 
ikiwemo haki ya kuheshimiwa.  Wachezaji wa timu moja ni wenza.  
Tengeneza timu ambayo kila mmoja kwenye timu atakuwa na haki 
sawa.  Waamuzi wapo kuhakikisha nidhamu na mchezo wa 
kiungwana unadumishwa.  Siku zote kubali maamuzi yao bila ya 
ulalamishi, na wasaidie waweze kuwafanya washiriki wote 
waufurahie zaidi mchezo.  Viongozi pia ni sehemu ya mchezo na 
wanatakiwa wapewe heshima wanayostahili. Watazamaji 
wanaufanya mchezo uwe na msisimko.  Wanahitaji kuuona mchezo 
ukichezwa kiungwana kwa kuzingatia kanuni, lakini pia wanatakiwa 
kuwa waungwana na kujiheshimu. 
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1.1.5 Dumisha Maslahi ya Mpira  
 Mpira wa miguu ndiyo mchezo unaoongoza duniani. Lakini siku zote 

unahitaji msaada wa kila mmoja kuufanya uendelee kuwa mchezo 
wenye kupendwa zaidi. Fikiria maslahi ya mpira kabla ya maslahi 
yako mwenyewe.  Fikiria ni vipi vitendo vyako vinaweza vikaupaka 
matope mchezo wa mpira wa miguu.  Zungumzia mambo mazuri ya 
mchezo wa mpira wa miguu.  Shawishi watu wengine kuuangalia 
na kuucheza kiungwana.  Wasaidie wengine kupata burudani ya 
kutosha katika mchezo wa mpira wa miguu kama unayoipata wewe.  
Kuwa balozi wa mchezo wa mpira.     

 

 

1.1.6 Heshimu wanaolinda Heshima  
 Jina zuri la mchezo wa mpira wa miguu limeendelea kudumu kwa 

sababu idadi kubwa ya watu wenye kuupenda mchezo huu ni 
wakweli na waungwana.  Wakati mwingine mtu hufanya jambo 
kubwa ambalo linastahili tulitambue.  Watu kama hawa wanastahili 
kutuzwa na mambo mema waliyofanya yatangazwe.  Hii itashawishi 
wengine kuiga mifano yao. Saidia kuendeleza mpira wa miguu kwa 
kuyatangaza mazuri yake. 

 

 

1.1.7 Kataa Mambo yote ya Hatari  
 Umaarufu mkubwa wa mchezo wa mpira wa miguu wakati mwingine 

huufanya uwe rahisi kuathiriwa na mambo mabaya ya nje.  Jichunge 
na vishawishi vitakavyokufanya ushawishike kushiriki kwenye 
kudanganya au kutumia madawa yaliyokatazwa.  Madawa 
yaliyokatazwa hayana nafasi katika soka, mchezo mwingine 
wowote na jamii kwa jumla. Sema hapana kwa madawa ya kulevya.  
Saidia kuupiga teke ubaguzi kwenye soka.  Wachukulie wachezaji 
wote na wengineo kuwa ni sawa bila kujali dini zao, kabila, jinsia au 
utaifa wao.  Usivumilie hata kidogo kamari katika michezo 
unayoshiriki.  Inaporomosha kiwango chako cha uchezaji na 
inasababisha hali ya mgongano wa maslahi.  Thibitisha kuwa soka 
haihitaji fujo, hata kutoka kwa washabiki wako wenyewe.  Soka ni 
mchezo na michezo huleta amani. 

 

 

1.1.8 Wasaidie Wengine Kupambana  
 Wakati mwingine unaweza kusikia wachezaji wenzako au watu 

wengine unaowafahamu wanashawishiwa wadanganye kwa njia 
moja au nyingine au washiriki katika vitendo visivyokubalika katika 
mchezo wa soka.  Wanahitaji msaada wako.  Usisite kusimama 
upande wao.  Wape nguvu ya kukataa vishawishi.  Wakumbushe 
wajibu wao kwa wenzao na kwa mchezo wenyewe.  Tengeneza 
umoja wenye mshikamano, kama ngome ngumu kabisa kwenye 
mchezo wa soka. 

 

 

1.1.9 Waibainishe Wachafuzi  
 Usione aibu kusimama dhidi ya yoyote yule ambaye una hakika 

anashawishi wengine kudanganya au kushiriki katika vitendo 
vingine visivyokubalika.  Ni vyema kuwafichua waovu wote ili 
waweze kuondolewa kabla ya kuleta madhara.  Ni uovu 
kushirikiana na watu waovu.  Usiseme tu hapana, wafichue 
wanaotaka kuichafua soka kabla hawajafanikiwa kuwashawishi 
wengine. 

 

 

1.1.10 Soka Kujenga Dunia Bora Zaidi  
 Soka ina nguvu ya ajabu inayoweza kutumika kuifanya dunia kuwa 

sehemu bora zaidi ya kuishi. Tumia nguvu hii kudumisha amani, 
usawa, afya na elimu. Ifanye soka iwe bora zaidi, ipeleke kwa jamii 
kujenga dunia bora zaidi. 
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(2) Pamoja na Mazingatio ya Utekelezaji Kanuni 1.1.1 – 1.1.10 
Wachezaji pia Wanawajibika Kuzingatia na kudumisha kwa ukamilifu 
wake Kanuni 1.2.1 – 1.2.10 wakati wote wawapo kiwanjani. 

 
1.2.1 Nidhamu  
 Kudumisha tabia njema nje ya uwanja na wakati wote wa 

mchezo kwa kucheza bila ya kuwaumiza au kuhatarisha 
usalama wa wachezaji wa timu pinzani. 

 

1.2.2 Mchezo wa Kiungwana  
 Kutodanganya kuumia au kufanyiwa rafu, kutotumia mbinu 

zisizo za kiungwana mchezoni au kujiingiza katika vitendo 
visivyokuwa vya kiuanamichezo kama vile kutukana kwa 
maneno, ishara au kujihusisha na vitendo vyovyote vya 
kibaguzi. 

 

1.2.3 Kutorejeshea  
 Kutorejeshea (retaliation) iwapo mchezaji atafanyiwa rafu au 

kukashifiwa. 
 

1.2.4 Malalamiko  
 Ni nahodha pekee anaruhusiwa kuzungumza na waamuzi.  

Iwapo patatokea malamiko yoyote wakati wa mchezo 
wachezaji wengine wote wanatakiwa wawe hatua zisizopungua 
kumi kutoka kwa mwamuzi. 

 

1.2.5 Kumheshimu Kocha  
 Mchezaji wakati wote anatakiwa atii maagizo ya kocha wake.  

Mchezaji anatakiwa akubali kubadilishwa uwanjani na 
kuadhibiwa kutokana na vitendo vya utovu wa nidhamu au 
visivyokuwa vya kiuanamichezo. 

 

1.2.6 Kuheshimu Nahodha  
 Mchezaji anatakiwa amheshimu na atii maagizo ya nahodha 

wake nje na ndani ya uwanja hususan katika masuala 
yahusuyo timu na tabia njema kwa jumla. 

 

1.2.7 Kuheshimu Wachezaji  
 Mchezaji awaheshimu wachezaji wenzake, awatie hamasa nje 

na ndani ya uwanja. asimkashifu mchezaji mwenzake mwenye 
kufanya makosa. 

 

1.2.8 Kuheshimu Wapinzani  
 Mchezaji awape wachezaji wa timu pinzani heshima yao, awe 

tayari kutoa msaada kwa mchezaji aliyeumia na kushikana 
mikono kabla na baada ya mchezo.    

 

1.2.9 Kuheshimu Waamuzi  
 Mchezaji anatakiwa wakati wote kuheshimu maamuzi ya 

waamuzi na kutozozana nao au kutumia lugha ya matusi au 
kashfa dhidi yao. 

 

1.2.10 Kujihehshimu Mwenyewe  
 Mchezaji anatakiwa ajiheshimu mwenyewe na ajitunze na 

asitumie madawa yaliyokatazwa 
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KUUNDWA, MATUMIZI NA TAFSIRI 
 

Sura II 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 2 
 

 

 

Kuundwa 
   

 

Kanuni hizi zimeundwa chini ya Ibara ya 75(3) ya Katiba ya TFF ya mwaka 
2020 na zitatumika Tanzania Bara. 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 3 
 

 

 

Matumizi na Tafsiri 
   

 

Katika Kanuni hizi isipokuwa pale ambapo imeainishwa vinginevyo 
itatafsiriwa na kumaanisha kama ifuatavyo: 
 
 

 
 

 
TFF 

Tanzania Footbal l  Federat ion 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
FIFA 

Federat ion Internat ionale de Footbal l  Associat ion 
Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Mpira wa Miguu 

 
 

 
CAF 

Confederat ion of  Afr ican Footbal l  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 

 
 

 
CECAFA 

Counc i l  o f  Eas t  and  Cen t ra l  A f r i ca  Foo tba l l  Assoc ia t i ons  
Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati 

 
 

 
ZFF 

Zanzibar  Footbal l  Federat ion 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzibar 

 
 

 
FA(M) 

Regional  Footbal l  Associat ion  
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 

 
 

KAMATI ya 
UTENDAJI 

 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 KILABU Klabu ya timu ya Mpira wa Miguu inayoshiriki Ligi 
 
 

KILABU 
BINGWA 

Kilabu ambayo Timu yake imeshika nafasi ya Kwanza kwa 
Shindano Husika 

 TIMU Timu ya Mpira wa Miguu ya Kilabu ya Soka la Ufukweni 
 MPIRA Mpira wa Miguu wa kuchezea 
 KIWANJA Kiwanja cha kuchezea (Pitch) 
 BSS LiGi  Beach Soccer Super League 

Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni 
 BSM LiGi  Beach Soccer Mini League 

Ligi Ndogo ya Soka la Ufukweni 
 BS 

Compet i t ions 
Beach Soccer Competitions 
Mashindano mengine ya Soka la Ufukweni 

 GC General Coordinator 
Mratibu (Muendeshaji) wa Mchezo 

 
Kanuni 

Kanuni 
 

 

 4 
 

 

 

Tafsiri ya Kanuni 
   

 

Kikao cha juu kuliko vyote kwa ajili ya tafsiri ya Kanuni hizi kitakuwa ni Kamati 
ya Utendaji ya TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
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                                                            LIGI 
 

Sura III 
 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 5 
 

 

 

Daraja la Ligi 
   

 

 

(1) Kanuni hizi ni kwa ajili ya Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni (BSS LiGi), 
Ligi Ndogo ya Soka la Ufukweni (BSM LiGi) na Mashindano mengine 
ya Soka la Ufukweni (BS Competitions) Tanzania Bara. Ligi hizi 
zinaweza kutajwa kwa kutumia jina la Mdhamini wake Mkuu au 
Mdhamini wa Jina la Ligi. 
 

(2) Kalenda ya Ligi za Soka la Ufukweni (Beach Soccer League) 
zitatolewa na TFF kwa Mazingatio ya Mahitajio kwa Msimu husika. 
 

(3) Taratibu za Uendeshaji na Udhibiti wa Mienendo na Adhabu ni kama 
zinavyosomeka kwenye Kanuni hizi. Maangalizo maalum kutokana na 
tofauti za Mfumo wa Shindano kuzingatiwa. 

 
(4) Mashindano ya Soka la Ufukweni hayatakuwa na Ada ya Ushiriki 

mpaka pale TFF kwa Mazingatio maalum itapoelekeza vinginevyo. 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 6 
 

 

 

Mfumo 
   

 
(1) Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni (BSS LiGi) itashirikisha timu Kumi na 

Sita (16). Ambazo ni timu zilizopatikana kutokana na Ligi ya Msimu 
uliokwisha Pamoja na timu teule kwa Msimu wa 2021/22. 
 

(2) Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni itakuwa na Hatua mbili katika kuchezwa 
kwake ambapo Timu zote shiriki zitashiriki katika Hatua ya Awali na 
Hatua ya Pili itakuwa ni Timu Nane Bora (Best Eight) zitakazocheza 
kwenye Shindano Maalum na muhimu litakalofanikisha kupatikana 
kwa Bingwa na Washindi wengine wa Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni 
 

(3) Timu zitacheza kwa mtindo wa Ligi ya Mikondo miwili kwa michezo ya 
nyumbani na Ugenini ambapo timu zitakazoshika nafasi nane (8) za 
juu zitakuwa zimefanikiwa kufuzu kwa Hatua ya Ligi ya Nane Bora 
(BSS Best Eight). 
 

(4) Timu mbili (2) zilizoshika nafasi mbili za mwisho zitakuwa zimeshuka 
Daraja kupisha timu mbili zitakazopanda kutoka Ligi Ndogo (BSM 
LiGi) kwa msimu husika. 
 

(5) Katika mazingira maalum ya upungufu wowote wa timu kwa Daraja 
husika katika ujenzi wa Madaraja ya Ligi za Soka la Ufukweni, TFF 
itaamua kuhusu idadi ya timu na namna ya kupatikana kwake. 
 

(6) Katika Mazingira Maalum au Dharura, TFF inaweza kubadili Mfumo 
wa Ligi kukidhi mahitaji ya msingi ya Dharura au hali halisi kwa 
mafanikio hitajika. 
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Kanuni 

Kanuni 
 

 

 7 
 

 

 

Nane Bora (BS BestEIGHT) 
   

 
(1) Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni itakuwa na Hatua ya Pili ya Tukio la 

Nane Bora (BS BestEIGHT) ambapo timu nane (8) zilizofuzu 
zitagawanywa kwenye makundi mawili ya timu Nne (4) kila kundi, 
zikicheza Ligi kwa mtindo wa michezo ya mkondo mmoja ambapo timu 
zitakazoshika nafasi mbili za juu kutoka kila Kundi na kufanya jumla 
ya timu NNE zitashiriki kwa michezo ya Nusu Fainali ambapo washindi 
watacheza Fainali ya Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni kwa msimu husika. 

 
(2) Timu zilizoshindwa kwenye michezo ya Nusu fainali zitacheza Nusu 

Fainali na Fainali ya washindwa (Plate Semi & Finals) ambapo 
washindi watacheza mchezo wa kutafuta Mshindi wa tano na sita (5th 
& 6th Place) wakati watakaoshindwa watacheza mchezo wa kutafuta 
Mshindi wa saba na nane (7th & 8th Places) 

 
(3) Mshindi wa Mchezo wa Fainali atakuwa ndiye Bingwa wa Ligi Kuu 

Soka la Ufukweni (BSS League) kwa Msimu husika. 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 8 
 

 

 

Ligi Ndogo (BS Mini-LiGi) 
   

 
(1) Kutakua na Ligi Ndogo ya Soka la Ufukweni (BS Mini-LiGi), 

itakayokutanisha timu nyingine ambazo hazipo kwenye Ligi Kuu 
zitakazothibitisha kushiriki kutoka Mikoa yote ya Tanzania Bara. 
 

(2) Timu zitawajibika kutambulishwa na Mikoa yake husika kama 
Mshiriki Rasmi kuwakilisha Mkoa husika kwa kutuma Taarifa TFF na 
kujaza Fomu ya Uthibitisho wa Ushiriki na kukidhi Masharti ya 
Kushiriki Ligi Ndogo kama ifuatavyo: 
 
2.1 Kilabu kuwa na kuambatanisha nakala ya Hati ya kusajiliwa na 

Msajili wa Vyama na Vilabu vya Michezo nchini. 
 

2.2 Kuwasilisha Fomu ya Uthibitisho wa Ushiriki kama ilivyotolewa 
na kuelekezwa na TFF kwa Msimu husika. 

 

2.3 Kuwasilisha Fomu za Usajili wa Wachezaji kwa mujibu wa 
masharti ya Usajili wa Mchezaji yaliyoainishwa na TFF. 

 
(3) Timu mbili (2) zitakazofanikiwa kushika nafasi za juu zaidi baada ya 

BS Mini-LiGi, kumalizika kwa msimu husika zitakuwa zimepanda 
Daraja kuingia Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni kwa Msimu unaofuata. 
 

(4) Timu zote zitakazoshindwa kupanda Daraja kutoka Ligi Ndogo 
zitarejea kwenye Mikoa yao husika na kusubiri kushiriki Ligi Ndogo 
kwa Msimu unaofuata kwa mujibu wa Kanuni 8.1 ya Kanuni hizi. 

 
(5) Wachezaji watakaosajiliwa kwa ajili ya Ligi Ndogo ya Soka la 

Ufukweni (BS Mini-LiGi) watatumika kwa timu zao tu kwa BS Mini-
LiGi walizosajiliwa na kuthibitishwa kuzitumikia. Mchezaji 
hataruhusiwa kuomba kusajiliwa na kilabu zaidi ya moja kwa wakati 
mmoja au kilabu nyingine ya Daraja lingine kinyume na masharti ya 
Usajili wa mchezaji kwa msimu husika. 
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(6) Timu ya Daraja lolote hairuhusiwi kumtumia au kumuombea 
kusajiliwa mchezaji aliyesajiliwa kutumikia timu nyingine ya Daraja 
lingine kinyume na Masharti ya msingi ya usajili ikiwemo mazingatio 
ya vipindi vya usajili kwa msimu husika. 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

 9 
 

 

 

Mashindano Mengine (BS Competitions) 
   

 
(1) Kanuni hizi zitatumika Muongozo wa Uendeshaji na Usimamizi wa 

Ligi za Mikoa za Soka la Ufukweni na Mashindano mengineyo. 
 

(2) Bingwa wa Ligi ya Mkoa atafuzu kushiriki Ligi Ndogo (BSM LiGi) kwa 
msimu husika ambapo katika mazingira ya Bingwa wa Mkoa 
kushindwa kushiriki, FA(M) inaweza kuteua timu nyingine iliyo 
kwenye nafasi Bora zaidi inayofuatia kuchukua nafasi ya Bingwa. 

 
(3) Wachezaji waliosajiliwa na timu zao kwa Ligi ya Mkoa ya Soka la 

Ufukweni watatumia usajili huohuo uliothibitishwa na Mikoa yao 
husika kwa ajili ya Ligi Ndogo baada ya kuthibitishwa na TFF.  
 

(4) Timu nyingine shiriki kutoka Mashindano mengine ya Soka la 
Ufukweni (yasiyo ya Mikoa) zitapangiwa utaratibu wa namna ya 
kushiriki Ligi Ndogo ya Soka la Ufukweni kwa mazingatio ya nafasi 
za Ubora walizopata kwenye Mashidano husika. 
 

(5) Timu zinazotoka Mashindano mengine kwa ajili ya Ligi Ndogo ya 
Soka la Ufukweni zinaweza kuongeza Idadi ya wachezaji wengine 
waliotokana na Mashindano husika waliocheza watakaoidhinishwa 
na FA(M) husika katika kuomba Uthibitisho wa Usajili kwa TFF. 
 

(6) Mashindano mengine ya Soka la Ufukweni ambayo hayajaainishwa 
ipasavyo na Kanuni hizi, bado yatazingatia Matumizi na mamlaka ya 
Kanuni hizi kwenye maeneo yaliyoainishwa ipasavyo. Katika maeneo 
ambayo hayajaainishwa, Muendeshaji wa Mashindano husika 
aatakuwa na Kanuni Maalum ya Mashindano hayo itakayoongoza 
kwa maeneo husika. 

 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Mshindi 
   

 
(1) Katika mchezo wowote wa Ligi yoyote ya Soka la Ufukweni baada ya 

muda wa kawaida wa vipindi vitatu vya dakika kumi na mbili kila 
kimoja, mshindi itakuwa timu iliyofunga goli/magoli mengi zaidi ya timu 
pinzani ambapo itapata alama tatu (points 3) na timu itakayoshindwa 
itakosa pointi. 
 

(2) Endapo hatapatikana mshindi baada ya muda wa kawaida wa vipindi 
vitatu vya dakika kumi na mbili kila kimoja kumalizika, zitaongezwa 
dakika 3 za nyongeza (extra time) ambapo mshindi atapata alama 
mbili (points 2) na pia kama mshindi hatapatikana timu zitapigiana 
penati tano kila timu, na endapo pia mshindi hatapatikana timu 
zitaendelea na penati mpaka mshindi apatikane. Mshindi kwa njia ya 
penati atapata alama moja (1 point) 
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(3) Mshindi katika Ligi Soka la Ufukweni ni timu iliyopata pointi nyingi zaidi 
ya timu zote zilizoshiriki Ligi husika kwa msimu husika. 

 

(4) Endapo timu zitalingana pointi mshindi itakuwa timu iliyo na tofauti 
bora ya magoli ya kufunga na kufungwa (goals difference). 

 

(5) Endapo timu zitalingana pointi na tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa mshindi itakuwa timu iliyofunga magoli mengi zaidi ya 
nyingine. 

(6) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa na magoli ya kufunga, mshindi itakuwa timu iliyo na wastani 
bora katika matokeo ya michezo iliyokutanisha timu hizo (aggregate). 

 

(7) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa, magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya 
michezo iliyokutanisha timu hizo, mshindi ni timu iliyofunga magoli 
mengi ya ugenini katika msimu huo. 
 

(8) Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na 
kufungwa, magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya 
michezo iliyokutanisha timu hizo na kwa timu iliyofunga magoli mengi 
ya ugenini katika msimu husika, Mshindi itakuwa timu iliyo na wastani 
Bora wa alama kwenye mlinganisho wa Hatua za Kinidhamu (kwa 
Shindano husika) dhidi ya timu husika kwa msimu husika kwa hatua 
ya Ligi inayotafutiwa Mshindi. 

 

(9) Endapo hatua zote za kanuni 10:3,4,5,6,7 hazitoi mshindi, timu hizo 
zitacheza mchezo mmoja katika uwanja utakaochaguliwa na TFF, na 
taratibu zote za kupata mshindi zitafuatwa kama inavyosomeka 
kwenye Kanuni 10:10. 

 

(10) Endapo timu zitapata matokeo yasiyotoa mshindi wa jumla kwa mechi 
zote mbili (nyumbani na ugenini) zilizo na mahitaji ya matokeo ya 
mshindi kwa mlinganisho (aggregate), au katika mchezo ulio na 
mahitaji maalum ya kupatikana mshindi, mshindi atapatikana moja 
kwa moja kwa njia ya mapigo ya penalti baada ya dakika tisini za 
mchezo kumalizika au dakika tisini za mchezo wa marudiano 
kumalizika kutegemea aina au/na mahitaji kwa mchezo husika. 

 

(11) Timu itakayomaliza ikiwa mshindi wa kwanza wa Ligi yoyote ya Soka 
la Ufukweni itakuwa ndio Klabu Bingwa kwa shindao husika. 

 

(12) TFF itaweka mazingatio kwa Klabu Bingwa wa Ligi Kuu ya Soka la 
Ufukweni/Mashindano mengine ya Soka la Ufukweni katika mazingira 
ya mahitaji ya Ushiriki Kimataifa. Timu iliyomaliza kwenye nafasi Bora 
inayofuatia na kwa mtiririko husika itapata nafasi katika hali ya timu 
husika kushindikana kushiriki. 

 

(13) Uteuzi wa Uwakilishi wowote wa Mashindano yoyote ambao msingi 
wake unatokana na Ligi husika ya Soka la Ufukweni utafuata ubora 
wa nafasi ya timu husika katika msimamo wa Ligi husika. Timu yoyote 
itakayochaguliwa kucheza mashindano yatakayoandaliwa ama 
kuidhinishwa na TFF kutokana na nafasi yao katika Ligi husika ya 
Soka la Ufukweni itawajibika kucheza. 
 

(14) Katika Hatua yoyote ya mchezo wa Soka la Ufukweni inayolazimisha 
kupatikana Mshindi (knock out), Mshindi itakuwa ni timu iliyo na 
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wastani Bora Zaidi wa matokeo baina ya timu zinazoshindana na 
endapo matokeo ya mchezo baina yao hayajabainisha Mshindi, 
utaratibu wa penati utatumika kupata mshindi.  
 

(15) Kwa Michezo iliyo katika mfumo wa michezo ya nyumbani na ugenini, 
sheria ya penati zitatumika kumpata mshindi baada ya matokeo ya 
mchezo wa marudiano kwa timu husika kuyafanya matokeo ya jumla 
kuwa sare baada ya sheria ya goli la ugenini kushindwa kubainisha 
mshindi. 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

11 
 

 

 

Uwanja 
   

 
(1) Uwanja wowote kwa michezo ya Soka la Ufukweni ni lazima 

uthibitishwe na TFF/Muendeshaji anayetambuliwa na TFF.  
 

(2) Utaratibu wa Uwanja wa nyumbani kwa kilabu husika utazingatia 
masharti ya Utambuzi kama inavyosomeka kwenye kanuni ya 11.1. 
Masharti muhimu kwenye mazingira maalum ya kilabu kuwa na 
uwanja wake na mahitaji ya matumizi ya uwanja ulioombewa na kilabu 
husika yatazingatiwa. Maamuzi ya uwanja katika hali hii yatazingatia 
kanuni ya 11.1 ya kanuni hizi. 

 
Kanuni 

Kanuni 
 

 

12 
 

 

 

Tuzo 
   

 

(1) Timu Bingwa wa Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni itakabidhiwa kikombe 
cha ubingwa katika Utaratibu utakaowekwa na TFF kwenye Fainali ya 
Nane Bora (BSS BestEight) ya Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni kwa 
msimu husika. 

 

(2) Klabu Bingwa wa Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni itahodhi kikombe cha 
ubingwa ilichokabidhiwa mpaka itakapotakiwa na TFF kukirejesha. 
Endapo Klabu Bingwa itatakiwa kurejesha kikombe itapewa kikombe 
kingine kinachofanana (replica) badala yake. 

 

(3) Medali, tuzo na kikombe kingine chochote kinachotolewa kama 
zawadi kwenye Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni hakitarejeshwa, 
kitakuwa cha kudumu kwa aliyetunukiwa. 
 

(4) Wachezaji, Kocha Mkuu na Maafisa wa Benchi la Ufundi wa Klabu 
Bingwa ya Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni watapewa Medali za Ubingwa 
wa Ligi Kuu ya Soka la Ufukweni. Wahusika wengine watatunukiwa 
Tuzo/medali zao kwa Utaratibu utakaowekwa. 
 

(5) Rais wa TFF ndiye atakayetoa Medali, Kombe na zawadi nyinginezo 
kwa Timu Bingwa na wahusika wengine. Endapo kutakuwa na Mgeni 
Rasmi aliyealikwa, Rais wa TFF atamshirikisha ipasavyo Mgeni Rasmi 
husika na wageni wengineo katika zoezi la Utoaji zawadi mbalimbali 
kwa wahusika.  

 

(6) TFF itaweka miongozo, sifa na vigezo vya ushindi (vitakavyosomeka 
pamoja na kanuni hizi) kwa wahusika/makundi maalum 
yatakayoshinda kwa kupewa tuzo zozote za Ligi Kuu ya Soka la 
Ufukweni. Washindi wa Tuzo mbalimbali za BSS LiGi watapatikana 
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kutokana na kupata alama zaidi ya washindani wao kwa mujibu wa 
sifa na vigezo vilivyowekwa. 

 

(7) Hairuhusiwi kwa Timu, Kiongozi, Kocha, Mwamuzi, Mchezaji na Ofisa 
mwingine yeyote wa timu ya BSS LiGi kushiriki au kuchukua kikombe 
au tuzo yoyote kuhusiana na BSS LiGi au ushiriki wake kwenye BSS 
LiGi kutoka kwa mamlaka nyingine yoyote bila idhini ya TFF au kukaidi 
miongozo kuhusiana na Tuzo kwa BSS LiGi. Ukiukwaji wa sharti hili 
utavutia adhabu ya faini au kifungo au vyote kwa pamoja kwa mhusika.  

 

(8) Muhusika yoyote aliyeteuliwa katika Orodha ya wanaowania Tuzo za 
BSS LiGi anawajibika kufuata maelekezo ya TFF kwa ajili ya Tuzo za 
BSS LiGi ikiwemo ulazima wa kuhudhuria Sherehe za Tuzo. Mteule 
yoyote kuwania Tuzo atakayeshindwa kufuata Utaratibu, maelekezo 
na/au Kutohudhuria Sherehe za Tuzo bila ridhaa ya TFF atachukuliwa 
hatua za kinidhamu ikiwemo faini, kufungiwa michezo au kipindi Fulani 
Pamoja na kupoteza nafasi ya kuwa Mshindi na nafasi yake 
kuchukuliwa na mshindani anayemfuatia kutokana na vigezo. 

 

(9) TFF inaweza kutayarisha na kusimamia utaratibu wa kupatikana kwa 
mchezaji Bora wa mchezo kwa kila mchezo wa BSS LiGi. 
 

(10) Taratibu za zawadi kwa Mashindano mengine ya Soka la Ufukweni 
yatakuwa kama yatakavyotolewa Muongozo na Waendeshaji wa 
Shindano husika.  
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                                               UENDESHAJI 
 

Sura IV 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

13 
 

 

 

Usimamizi wa Ligi 
   

 

(1) Mashindano ya Soka la Ufukweni ya TFF yatasimamiwa na 
kuendeshwa na TFF kupitia Kamati Ndogo ya Soka la Ufukweni ya 
TFF au kamati ya Mashindano ya TFF (katika mazingira pasipokuwa 
na Kamati ya Soka la Ufukweni) kwa mujibu wa kanuni hizi. Kamati 
katika uendeshaji wa Mashindano ya Soka la Ufukweni itawajibika 
kushirikiana na vyombo vingine vya TFF katika masuala yaliyo katika 
mamlaka ya vyombo hivyo. 
 

(2) TFF inaweza kushughulikia/kufanyia uchunguzi na kufanyia uamuzi 
kwa mujibu wa Kanuni hizi, au Kanuni nyingine za adhabu za TFF, 
CAF na FIFA jambo lolote lisilo la kawaida, la hatari, la kimaadili, la 
kinidhamu, la kibaguzi au lisilo la kiuanamichezo lililotokea katika 
mchezo wa Soka la Ufukweni au katika mwenendo wa shughuli za 
Mashindano ya Soka la Ufukweni. 

 

(3) TFF inaweza kusimamisha matumizi ya Uwanja au Kituo kwa michezo 
ya Soka la Ufukweni endapo itabainika kukithiri vitendo vya fujo na 
vurugu au kuthibitika kwa mazingira ya kutopatikana haki kwa timu 
yoyote na/au maofisa wa mchezo. 

 

(4) Kamati ya Soka la Ufukweni itakutana katika hali ya kawaida kwa 
ratiba ya vikao itakayoratibiwa na Sekretarieti ya TFF kwa kushirikiana 
na Mwenyekiti wa Kamati. Aidha Kamati itakutana kwa dharura ndani 
ya saa 72 (sabini na mbili) wakati wowote linapojitokeza jambo la 
dharura au la kushughulikiwa kwa haraka kuhusiana na uendeshaji na 
usimamizi wa Mashindano ya Soka la Ufukweni. 

 

(5) Kamati ya Soka la Ufukweni au Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi 
inaweza kufuta adhabu ya kadi yoyote iliyotolewa uwanjani na 
mwamuzi, na kuondoa adhabu inayoambatana na kadi hiyo endapo 
inathibitika bila mashaka kuwa mtuhumiwa hakustahili kadi hiyo. 
 

(6) TFF itachukua hatua moja kwa moja kwa vitendo vyovyote vya 
uvunjifu wa Kanuni vilivyo na ushahidi usio na mashaka vilivyotokea 
katika michezo ya Mashindano ya Soka la Ufukweni au kuhusiana 
moja kwa moja na mchezo ya Mashindano ya Soka la Ufukweni bila 
ya kujali mahitaji ya kupelekwa kwenye vyombo vingine vya TFF. 
 

(7) Maafisa wa Mchezo watateuliwa na kupangwa na Sekretariet ya TFF 
kwa michezo ya Soka la Ufukweni. 

 
(8) Katika Mazingira maalum ya Majanga kiasi cha kusababisha 

Shindano lolote la Soka la Ufukweni kushindwa kuendelea kwa muda 
unaoathiri Kalenda ya msimu katika hali ya kutorekebishika wakati 
ikiwa imekwishachezwa michezo zaidi ya nusu kwa msimu husika, 
TFF itathibitisha Msimamo wa shindano hilo kwa wakati husika kuwa 
ndio Msimamo wa Mwisho na Utatumika kama Msimamo rasmi 
utakaotambulika kwa timu kutumikia hali ya nafasi zilipo kwenye 
Msimamo. Katika Mazingira ya Hali ya majanga wakati Shindano 
lolote la Soka la Ufukweni likiwa bado halijfikia nusu ya michezo yake 
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kwa msimu husika, TFF itafuta Shindano hilo kwa msimu husika na 
Hali itasalia kama ilivyomalizika Msimu uliotangulia. 

 
Kanuni 

Kanuni 
 

 

14 
 

 

 

Leseni ya Kilabu 
   

 

TFF itaweka vigezo na kuhakiki Timu za Soka la Ufukweni kwa sifa zinazoipa 
nafasi timu ya Soka la Ufukweni kuruhusiwa kushiriki Mashindano ya Soka 
la Ufukweni ya TFF. Timu zitawajibika kukidhi Masharti husika. 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

15 
 

 

 

Msimu na Ratiba 
   

 
(1) Kamati ya Utendaji TFF itatangaza kuanza na kumalizika Msimu wa 

Mashindano yake ya Soka la Ufukweni. Mashindano mengine ya Soka 
la Ufukweni yatapangiwa utaratibu na mamlaka husika. 

 
(2) Ratiba kwa Mashindano mbalimbali ya Soka la Ufukweni zitapangwa 

na TFF na zitatolewa kwa shindano husika angalau wiki nne (4) kabla 
ya shindano kuanza. Ratiba ikishatolewa haitabadilishwa isipokuwa 
kwa dharura kubwa au sababu nzito na za msingi. 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Udhamini 
   

 
(1) TFF itatoa maelekezo na mwongozo utakaosomeka Pamoja na kanuni 

hizi kuhusu masharti na makubaliano ya msingi kimkataba na 
Mdhamini ambapo Klabu, timu, wachezaji na wadau wengine 
watawajibika kuheshimu na kutekeleza. 

 
(2) Haki zote za Matangazo ya Televisheni na Redio (Tv & Radio Rights), 

za habari za machapisho (print) na za habari za kielektroniki 
(electronic) kuhusiana na Mashindano ya Soka la Ufukweni ya TFF ni 
mali ya TFF. 

 
(3) Haki zote za matangazo kwenye viwanja inapochezwa michezo ya 

Shindano lolote la TFF la Soka la Ufukweni ni mali ya TFF. TFF 
itaweka mazingatio kwa matangazo ya Wadhamini wa Shindano 
husika na Wadhamini binafsi wa klabu za Mashindano ya Soka la 
Ufukweni waliotambuliwa na TFF. 
 

(4) Hairuhusiwi kwenye Uwanja wowote unaochezwa mchezo wa 
shindano lolote la Soka la Ufukweni la TFF kuwekwa matangazo ya 
aina yoyote wakati wa mchezo bila kibali cha TFF.  
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                                                   MICHEZO 
 

Sura V 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Taratibu za Mchezo 
   

 

(1) Michezo ya Soka la Ufukweni itachezwa kwa kufuata sheria za FIFA 
kwa Soka la Ufukweni (FIFA Beach Soccer Laws of the Game). 

 

(2) Muendeshaji ataandaa Utaratibu wa Vikao vya Utangulizi vya Mchezo 
(MCM) katika muda na mahali patakapojulishwa kwa timu, maofisa wa 
mchezo na wadau wengine muhimu kwa mchezo/michezo husika. 
 

2.1 Wanaotakiwa kuhudhuria kikao cha MCM ni: 
2.1.1 Wawakilishi wa Timu kwa mchezo husika  

(HoD, Meneja, Daktari, Afisa Vifaa, Afisa Usalama) 
2.1.2 Kamishina wa Mchezo (atakuwa Mwenyekiti wa Kikao) 
2.1.3 Mratibu wa mchezo (GC) (atakuwa muendeshaji kikao) 
2.1.4 Waamuzi wa mchezo/Mtathimini Waamuzi 
2.1.5 Mamlaka ya Uwanja 
2.1.6 Huduma ya Kwanza 
2.1.7 Afisa Usalama wa TFF/Kituo 
2.1.8 Mamlaka ya Polisi ya Eneo husika 
2.1.9 Mamlaka ya Zimamoto 
2.1.10 Daktari wa Mchezo 
 

2.2 Timu inawajibika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo 
(MCM) bila kukosa kwa wakati ikiwakilishwa na viongozi 
waliotajwa (kanuni 17:2.1) wakiwa kamili na vifaa tajwa (kanuni 
17.2.3) kwa idadi na nafasi na si mwingine asiyetajwa. 

 

2.3 Kila timu inatakiwa kufika na vifaa vyake, jezi, bukta na soksi 
watakavyotumia kwa mchezo husika kwa mpangilio ufuatao:  

 

2.3.1 Sare ya Vifaa kwa Wachezaji wa Ndani (Field players) 
2.3.2 Sare ya Vifaa kwa Walinda Mlango (Goalkeepers) 
2.3.3 Sare za Nyumbani na Ugenini/ya ziada (Timu mgeni) 
2.3.4 Sare ya Vifaa vya Mazoezi mchezoni (warming Up kit) 
2.3.5 Kitambaa cha Alama ya Nahodha (Captain ArmBand) 
2.3.6 Sare ya Maofisa wa Benchi la Ufundi (Technical Officials) 
2.3.7 Msimamizi ahusike na Sare za Vijana wa mipira (BallKids)  

 

2.4 Ni sare zilizoamuliwa kwenye MCM tu kwa wachezaji na 
viongozi ndizo zitazoruhusiwa kuvaliwa wakati wa mchezo. 

 

2.5 Kila jezi inatakiwa kuwa na namba kubwa zinazosomeka vizuri 
zilizo kati ya namba 1 (moja) hadi 25 (ishirini na tano).  

 

2.6 Endapo rangi katika sare za timu mbili zitafanana, timu ngeni 
italazimika kubadili sare yake na endapo moja ya timu sare 
zake zitafanana na sare za waamuzi, waamuzi watalazimika 
kubadili. Taratibu za mabadiliko lazima zijulikane kwenye kikao 
cha MCM  

 

2.7 Sare ya mlinda mlango isifanane rangi na sare (jezi) za 
wachezaji wa ndani na mlinda mlango wa timu pinzani. 

 

2.8 Kikao cha maandalizi ya mchezo (MCM) kinaweza kufanyika 
kwa njia ya mtandao kwa mazingatio ya Kanuni 17:2. 
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(3) Endapo kutatokea kufanana sare za timu wakati wa ukaguzi kabla ya 
mchezo kuanza, timu ambayo haikufika kwenye kikao cha MCM 
itawajibika kubadili sare zake. 
 

(4) GC atahakikisha timu zinavaa sare kwa mujibu wa rangi za nyumbani, 
ugenini na ziada kama zilivyoandikishwa na klabu kwa TFF. 
 

(5) Timu zitaheshimu uchaguzi wao wa rangi za sare zao kwa michezo ya 
nyumbani na ugenini/ya ziada (katika mazingira ya mgongano wa 
rangi), na endapo itatokea timu ya nyumbani kukosa uzingativu wa 
kuwasilisha rangi sahihi kwa sare zake kwa mechi za nyumbani katika 
kikao kitangulizi cha MCM timu ngeni itakuwa na haki ya kwanza ya 
kuchagua rangi ya sare katika mchezo husika. 
 

(6) Timu zinazocheza mchezo husika zinatakiwa kuwasilisha kwa 
Kamishina/Mratibu (GC) wa mchezo Orodha ya Viongozi wasiozidi 
watano (5) na Wachezaji wasiozidi kumi na mbili (12) kwa mchezo 
husika masaa mawili kabla ya muda wa kuanza mchezo (kickoff) kwa 
kutumia fomu maalum iliyojazwa kwa unadhifu na ukamilifu ikiwa 
imesainiwa na kila mmoja. 

 

(7) Kocha Mkuu na Viongozi wa Benchi la Ufundi wanawajibika kuvaa 
sare maalum za timu yao kwa Benchi la Ufundi. Endapo Kocha Mkuu 
atahitaji kuvaa mavazi tofauti, anawajibika kuwa katika Mavazi Rasmi 
ambayo ni ya Heshima na Nadhifu au yanayoendana na mazingira ya 
Soka la Ufukweni. Ukiukwaji wowote utavutia adhabu kwa muhusika 
na/au kwa timu husika. 
 

(8) Mchezaji anayeruhusiwa kucheza ni yule tu aliye kwenye orodha ya 
timu iliyowasilishwa kwa Kamishna na kukaguliwa kabla ya kuanza 
mechi. Mchezaji ambaye hakukaguliwa atahesabika kuwa batili. 

 

(9) Michezo yote ya ligi itachezwa kwa vipindi vitatu vya jumla ya dakika 
thelathini na sita (36) kila kipindi kikiwa na dakika kumi na mbili (12) 
na mapumziko ya dakika zisizozidi tatu (3) kati ya vipindi hivyo. 
Mwamuzi wa mchezo ndio mtunza muda. 

 

(10) Mchezaji atakayevaa jezi isiyokuwa na nambari mgongoni ama 
itakayobandikwa kwa plasta au katika utaratibu wowote ule 
usiokubalika hataruhusiwa kucheza. 

 

(11) Manahodha wa timu zinazoshindana wanatakiwa kuvaa vitambulisho 
(arm-band) vya rangi tofauti na jezi zao kwenye mikono ya jezi zao. 

 

(12) Wachezaji/viongozi wa kiufundi hawaruhusiwi kushangilia goli kwa 
kufanya ishara yoyote isiyokuwa ya kiuanamichezo au ya kashfa au 
matusi kwa timu pinzani au watazamaji. 
 

(13) Ni marufuku kwa viongozi kuingia kiwanjani (pitch) bila sababu za 
msingi kinyume na taratibu za mchezo kabla, wakati au baada ya 
mchezo.  
 

(14) Ni marufuku kwa mashabiki kuingia kiwanjani (pitch) kabla, wakati au 
baada ya mchezo.  

 

(15) Timu zinatakiwa kufika uwanjani si chini ya dakika tisini kabla ya muda 
wa kuanza mchezo.  
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(16) Muda wa kuanza mchezo (kickoff) utapangwa katika mazingira ya 
kawaida na kwa mazingatio maalum ya hali kwa michezo 
inayoonyeshwa kwenye televisheni, viwanja na sababu nyingine 
yoyote muhimu. Mabadiliko yoyote ya muda wa kuanza mchezo 
yatajulishwa ipasavyo kwa pande zote husika za mchezo angalau saa 
ishirini na nne (24) kabla ya muda wa awali uliopangwa. TFF inaweza 
kubadili muda wa kuanza mchezo (kickoff) kwa mazingatio maalum 
katika mazingira ya dharura na/au yaliyo nje ya uwezo wa pande zote 
kwa maana ya TFF na Klabu husika. 

 

(17) Timu zinapokaguliwa au kupeana mikono zenyewe na waamuzi 
zitalazimika kufanya hivyo kwa heshima zote zinazostahili.  
 

(18) Baada ya kuwasili Uwanjani katika muda rasmi na muda wote kabla 
ya kuanza kwa mchezo na wakati wa mapumziko, timu zitalazimika 
kupumzika kwenye vyumba vyao vya kuvalia kwa kutumia milango 
rasmi kwa ajili hiyo na si vinginevyo. 

 

(19) Timu yoyote hairuhusiwi kuruka ukuta wa nje ili kuingia uwanjani 
(Stadium) ama kuruka uzio wa ndani unaotenga watazamaji na 
kiwanja (pitch), ama kupita katika mlango wowote usio rasmi kwa 
kuingizia timu. 

 

(20) Wachezaji wote watatambulika kwa kutumia Leseni zao 
zitakazotolewa na kuidhinishwa na TFF. Mchezaji yeyote ambaye 
hatakuwa na leseni hatoruhusiwa kucheza katika mchezo husika. 

 

(21) Katika mazingira maalum ya kukosekana Leseni ya mchezaji, TFF 
inaweza kutoa utambulisho wa dharura/muda ili kukidhi mahitaji ya 
kikanuni kwa mchezaji kucheza mchezo husika. 

 

(22) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia 
taarifa za mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu 
imechezesha mchezaji ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF 
hivyo kuwa batili kiusajili (nonqualified) timu hiyo itapoteza mchezo na 
ushindi kupewa timu pinzani. 
 

(23) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia 
taarifa za mchezo za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu 
imechezesha mchezaji ambaye hajaorodheshwa kwenye fomu 
maalum ya Orodha ya wachezaji na viongozi kama mchezaji wa siku 
hiyo kwa mchezo husika na hivyo kushindwa kupitia mchakato wa 
ukaguzi wa wachezaji kabla ya mchezo timu hiyo itapoteza mchezo 
na ushindi kupewa timu pinzani. 

 

(24) Wanaoruhusiwa kukaa kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo ni 
wachezaji saba (7) wa akiba na viongozi wasiozidi saba (7) ambao ni 
Kocha Mkuu (head coach) Kocha Wasaidizi wasiozidi wawili, Daktari, 
Mtaalamu wa tiba ya viungo, Meneja wa Timu na Afisa Vifaa wa Timu. 

 

(25) Endapo timu iliyokiuka maelekezo ya Kanuni (17:24) itakataa kutii 
maelekezo ya mwamuzi ya kuwaondoa wasiohusika kwenye benchi la 
ufundi, mwamuzi anaweza kuomba msaada kwa GC au Msimamizi. 

 

(26) Mwamuzi ataanzisha mchezo iwapo tu kama kuna mipira isiyopungua 
mitatu (3) yenye sifa zinazokubalika kisheria. Msimamizi atapeleka 
uwanjani mipira hiyo. 
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(27) Ni marufuku kwa timu yoyote kukataa kuchezea mpira wowote 
uliochaguliwa na mwamuzi. Endapo timu yoyote itakataa kuchezea 
mpira wowote uliochaguliwa na mwamuzi na kusababisha mchezo 
kuvunjika, au kuchelewa kuanza na kusababisha kuvunjika kwa 
sababu ya giza, timu hiyo itapoteza mchezo huo na kutozwa faini na 
timu pinzani itapata ushindi. 

 

(28) Mwamuzi ataanzisha mchezo katika mazingira ya kuanza (kick off) au 
kuendelea na mchezo iwapo kila timu ina wachezaji watatu (3) 
uwanjani. Endapo timu yoyote haitimizi wachezaji watano (5) mchezo 
unaweza kuanzishwa ikiwa tu wachezaji wa kila timu hawapungui 
watatu (3) mmoja wao akiwa mlinda mlango. 

 

(29) Endapo timu itakuwa na wachezaji pungufu ya watatu (3) kabla ya 
mchezo kuanza au itabakiwa na wachezaji pungufu ya 3 (watatu) 
uwanjani kutokana na wachezaji wake kutoka katika mazingira 
yasiyoruhusu kuingia mchezaji badala, timu hiyo itakuwa 
imesababisha mchezo huo kuvunjwa na mwamuzi na hivyo timu 
pinzani itapewa ushindi na endapo itabainika kuwa hali hiyo imefikia 
kutokana na udanganyifu au hila yoyote ya kuvuruga mchezo huo, 
hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa kanuni katika sura ya 4 (nne) na/au 
sura ya 6 (sita) ya Kanuni hizi. 

 

(30) Timu inaruhusiwa kubadilisha wachezaji kwa uataratibu wa kupishana 
bila kikomo na wakati isipokuwa ni lazima watokane na orodha ya 
wachezaji wa akiba wasiozidi saba (7) walioorodheshwa kwenye fomu 
ya Orodha ya timu kwa mchezo husika.  

 

(31) Timu itakayochelewa kuingia uwanjani kuanza mchezo au kuchelewa 
kurejea uwanjani baada ya muda wa mapumziko kumalizika na 
kushindwa kutii wito wa mwamuzi itatozwa faini. 

 

(32) Hairuhusiwi kwa wachezaji wa ndani (field players) wa timu moja 
kuvaa jezi zinazotofautiana kwenye mchezo mmoja. 

 

(33) TFF inawajibika kufanyia kazi na kutolea uamuzi tukio lolote la mchezo 
wa hatari au lisilo la kawaida, la kudhalilisha au la kibaguzi au lililo na 
mahitaji ya kufanyiwa maamuzi lililotokea wakati wa mchezo au katika 
shughuli za mchezo wa Soka la Ufukweni kutokana na taarifa kutoka 
vyanzo mbalimbali au taarifa ya mchezo ya Kamishna kwa Mazingatio 
na/au bila kujali hatua zilizochukuliwa na mwamuzi uwanjani. 

 

(34) Kwenye kila mchezo wa Soka la Ufukweni inawajibika kuwepo ubao 
maalum wa kuonyesha magoli (scoreboard). 

 

(35) Timu zinaruhusiwa kutumia vyumba vya kuvalia (dressing rooms) 
katika muda utakaoelekezwa na Msimamizi kabla ya mchezo kuanza. 

 

(36) Mchezo wa Soka la Ufukweni utachezeshwa na waamuzi kwa mujibu 
wa sheria na endapo kutakuwa na upungufu wa waamuzi kwa mujibu 
wa utaratibu mchezo huo hautachezwa.  

 

(37) Endapo itatokea hali ya uwanja kuharibika kutokana na hali ya hewa 
au matokeo ya hali ya hewa mbaya ambayo haiwezi kurekebishika 
kwa muda mfupi mchezo unatakiwa kuahirishwa mapema kabla katika 
muda wa kutosha. Katika mazingira maalum ya dharura mchezo 
unaweza kuahirishwa kwa sababu zilizo nje ya uwezo wa pande zote. 
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(38) Mwamuzi wa mchezo ndiye pekee mwenye mamlaka ya kuamua 
kuhusu uwanja wa kuchezea (pitch) kama unafaa na kukidhi vigezo 
kuchezewa katika hali ya kawaida na dharura ya mvua au madhara 
katika uwanja yaliyosababishwa na mvua au sababu nyingine. 

 

(39) Hairuhusiwi kwa timu/mchezaji/mwamuzi kuonyesha, kutumia au 
kuvaa tangazo lolote la biashara (bila kujali kama lina mgongano na 
wadhamini wa ligi au la) au lenye madhumuni maalum kwenye 
michezo ya Beachsoccer lisilotambuliwa na kuidhinishwa na TFF. 
 

(40) Mchezo unaweza kuchelewa kuanza (kick off) kwa mpaka dakika 30 
(thelathini) endapo itatokea timu kuchelewa kufika uwanjani au kuna 
taratibu za msingi za mchezo kuchezwa hazijatimizwa na mojawapo 
ya timu au kwa sababu nyingine zinazokubalika, baada ya muda huo 
mchezo utavunjwa. Endapo ni timu imeshindwa kufika au mapungufu 
yaliyochelewesha mchezo kuchezwa yameshindwa kutatuliwa, 
itatafsiriwa kushindwa kucheza mchezo wa Ratiba ya Ligi, timu hiyo 
itapoteza mchezo husika kwa mazingatio ya Kanuni ya 32. 

 
(41) Timu itakayopewa ushindi katika mchezo wa Soka la Ufukweni 

kutokana na makosa ya kikanuni yaliyofanywa na timu pinzani katika 
mchezo husika yanayosababisha timu kunyang’anywa ushindi au timu 
pinzani kupewa ushindi, itatunukiwa pointi tatu (3) na magoli matano.  

 
(42) Timu ngeni inaweza kupata nafasi ya kufanya mazoezi kwenye 

uwanja wa mechi angalau mara moja kabla ya siku ya mechi katika 
muda utakaowezekana. Sababu za kukwamisha timu mgeni kupata 
haki hii zitathibitishwa kwanza na GC/Kamishna wa mchezo. 

 
(43) Benchi la wachezaji wa akiba na viongozi zitapangwa kwa kuzingatia 

timu ya nyumbani kuwa upande wa kushoto na timu ngeni upande wa 
kulia mwa meza ya maafisa. Vyumba vya kubadilishia (changing 
rooms) na sehemu ya kufanyia mazoezi mepesi (warming up) 
vitapangwa na Mratibu. 

 
(44) Hairuhusiwi kwa Mchezaji, mwamuzi au kiongozi wa timu kuonyesha 

kwa njia yoyote tangazo au ujumbe unaohusiana na dini yoyote au ulio 
na madhumuni maalum bila idhini ya TFF. 

 
(45) Mchezo wowote wa Soka la Ufukweni lazima uandaliwe kwa ukamilifu 

wa huduma muhimu za msingi za mchezo kuchezwa kama usalama, 
huduma ya kwanza, daktari, gari la wagonjwa, waokota mipira na 
uwanja (pitch) kwa kufuata sheria za uwanja wa kuchezea. 

 
(46) Katika mchezo wowote wa Soka la Ufukweni wakati mchezo ukiwa 

unachezwa hairuhusiwi kufanyika shughuli nyingine yoyote katika 
uwanja wa kuchezea na eneo la uwanja la ndani ya uzio wa ndani wa 
uwanja kama vile ujenzi na kuendeshwa kwa vyombo vya moto na 
visivyo vya moto pamoja na kuonekana kwa silaha za moto au 
nyinginezo katika meneo hayo.  

 

(47) Hairuhusiwi kwa viongozi wa klabu, mashabiki na mtu yeyote 
asiyekuwa na kazi maalum kuhusiana na mchezo katika eneo la 
kiwanja (pitch) kuwepo eneo la uwanjani ndani kuzunguka kiwanja cha 
kuchezea (pitch). 
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(48) Hairuhusiwi kwenye kiwanja au eneo la ndani linalozunguka kiwanja 
(pitch area) kinachotumika kwa michezo ya Soka la Ufukweni uwepo 
wa Matangazo ya Biashara, Dini, Siasa au yenye madhumuni maalum 
wakati wa mchezo ambayo hayajaruhusiwa na TFF.  

 

(49) Hairuhusiwi kwa kocha/kiongozi wa timu aliyetolewa mchezoni na 
mwamuzi kujihusisha/kuendelea na kazi zake kwenye mchezo huo na 
wakati wote wa adhabu dhidi yake kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 

(50) Mchezo wa Soka la Ufukweni utapangiwa nyakati na muda wa kuanza 
kutegemea Mfumo na mahitaji ya Shindano. Timu zinawajibika kutii 
muda wa kuanza kwa mchezo (kickoff) wake husika. 

 

(51) Mchezo unaweza kusitishwa kwa muda na kisha kuendelea endapo 
kumetokea jambo lisilo la kawaida au mabadiliko ya hali ya hewa 
yanayoweza kuathiri usalama au afya za watu au mchezo wenyewe. 

 

(52) Klabu zinaweza kujulishwa kuhusu michezo yao itakayoonyeshwa 
kwenye televisheni (live tv broadcasting). Klabu zitawajibika kukidhi 
mahitaji yote ya taratibu za kufanikisha maandalizi na mchezo husika. 
 

(53) Kutakuwa na mkutano wa waandishi wa Habari siku moja kabla ya 
mchezo ambapo Kocha Mkuu na Nahodha au mchezaji mwenye 
Ushawishi ndani ya Timu yake watazungumza katika mkutano huo. 

 

(54) Klabu ina wajibu wa kushirikiana na mdhamini wa matangazo ya 
televisheni ikiwemo kupata picha za wachezaji na benchi la ufundi kwa 
ajili ya maandalizi ya mechi zao. 

 

(55) Endapo Klabu yoyote ya Shindano la Soka la Ufukweni inahitaji 
kuchukua Kumbukumbu za kurekodi video na Picha kuhusiana na 
mechi yake yoyote ya Soka la Ufukweni au inayohusiana na uwepo 
wake kwenye Mashindano ya Soka la Ufukweni inaruhusiwa kufanya 
hivyo kwa kutoa Taarifa na Kukubaliwa na TFF ambapo kumbukumbu 
hizo hazitaruhusiwa kutumika au kuhusika/kuhusishwa kibiashara kwa 
namna yoyote na kilabu husika au mshirika wake.  

 

(56) TFF inaweza kutoa maelekezo ya mchezo wowote wa Mashindano ya 
Soka la Ufukweni kurekodiwa au kuoneshwa moja kwa moja (live) na 
televisheni katika utaratibu na mazingira itakavyoona inafaa kwa 
maslahi ya mpira wa miguu. 

 

(57) TFF itachukua hatua kwa ukiukwaji wowote wa Taratibu za Mchezo 
kama zilivyoainishwa kwenye kanuni ya 17 kwa kutoa Onyo kali au 
Karipio au kutoza faini kuanzia shilingi laki moja (100,000/-) mpaka 
shilingi milioni moja (1,000,000/-) na/au kufungia michezo isiyozidi 
mitatu (3) au kipindi kisichozidi miezi mitatu (3). Faini kwa makosa 
yanayojirudia itatozwa kati ya shilingi laki mbili (200,000/-) na shilingi 
milioni tano (5,000,000/-) kwa mchezaji, kiongozi au timu. 

 

(58) Masharti ya Msingi katika kanuni ya 17 pamoja na yanayohusiana 
nayo yasiyoainishwa ipasavyo yatavutia adhabu katika mazingira ya 
Uvunjifu wake kwa Mazingatio ya kanuni ya 17.57. Pamoja na Adhabu 
zilizoainishwa katika Kanuni hiyo, TFF inaweza kuongeza kiwango 
cha adhabu katika mazingira ya kujirudia zaidi kwa makosa au aina na 
namna kosa lilivyotendwa. Adhabu ni pamoja na kufungia, kuzuia 
Uwanja na kutoza faini zaidi.  
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Michezo ya Kirafiki 
   

 
(1) Timu ya Shindano lolote la TFF la Soka la Ufukweni inayotaka 

kucheza mchezo wa kirafiki katika kipindi ligi husika ikiendelea 
itawajibika kuitaarifu TFF angalau saa arobaini na nane (48) kuhusu 
mchezo huo kabla ya kuchezwa. 

 

(2) Hairuhusiwi kuchezwa mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha 
klabu nyingine ya shindano husika la Soka la Ufukweni katika siku 
ambayo kuna mchezo wa Shindano husika la Soka la Ufukweni katika 
kituo/Mkoa husika bila kupata idhini ya TFF.  

 

(3) Mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha timu ya shindano lolote la 
Soka la Ufukweni ni lazima utolewe taarifa kwa TFF au/na FA(M), 
itakayofanya maandalizi yote muhimu kwa mchezo kuchezwa na 
kufuatwa kwa taratibu zote kwa kiwango cha mchezo wa Ligi husika 
ya Soka la Ufukweni. 

 

(4) Makubaliano yoyote kuhusiana na mchezo wa kirafiki unaohusisha 
timu ya shindano la Soka la Ufukweni la TFF lazima yafanywe kwa 
maandishi na mwandaaji wa mchezo huo. TFF au/na FA(M) 
itasimamia makubaliano hayo.  

 

(5) Masharti yoyote mengine kuhusiana na mchezo wa kirafiki 
unaohusisha timu ya shindano la Soka la Ufukweni la TFF ni lazima 
yaidhinishwe na TFF kwa michezo inayohusisha timu kutoka nje ya 
Tanzania ikiwa ni pamoja na kupitia maombi yote ya mchezo husika. 

 

(6) Timu yoyote ya Shindano lolote la Soka la Ufukweni la TFF inapotaka 
kucheza au kwenda nje ya Tanzania kwa shughuli za Soka la 
Ufukweni itawajibika kuomba kibali kwa TFF siku kumi na nne (14) 
kabla ya siku ya kuondoka. 

 

(7) Timu yoyote ya Shindano lolote la Soka la Ufukweni hairuhusiwi 
kucheza mchezo wowote wa kirafiki na timu kutoka nje ya Tanzania 
bila kuwa na kibali cha TFF. 

 

(8) Mwanachama wa TFF au Wakala wa Mechi wa FIFA anayetaka 
kuandaa mchezo wowote ukihusisha timu za kimataifa na timu za 
Mashindano ya Soka la Ufukweni za Tanzania anawajibika kutuma 
maombi kwa TFF siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya tukio 
yakianisha madhumuni ya mchezo huo. TFF itafanya uamuzi juu ya 
maombi hayo. 

 

(9) Taratibu za Jumla kuhusu Michezo ya Kirafiki ni kama zitavyosomeka 
kwenye Kanuni za TFF kuhusu Mashindano Maalum/Wadau. 

 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Ngao ya Jamii 
   

 

TFF inaweza kuandaa kufanyika kwa mchezo maalum wa Ngao ya Jamii kwa 
timu za Soka la Ufukweni Utakaohusisha timu zitakazoteuliwa na TFF. 
Mchezo wa aina hii utatolewa maelekezo na kupangiwa taratibu zake na TFF 
kwa mazingatio ya Madhumuni husika ya uwepo wake 
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                                          TIBA NA BIMA 
 

Sura VI 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

20 
 

 

 

Huduma za Mchezo 
   

 
(1) Msimamizi atahakikisha kupatikana kwa Huduma za Mchezo na 

Matayarisho yote muhimu kwa mchezo husika ikiwemo Huduma ya 
Kwanza, Daktari, Gari la Wagonjwa (Ambulance), Maandalizi ya 
kiwanja (pitch), Watoto wa mipira (ball kids) Ubao wa Magoli 
(scoreboard), eneo la VVIP, madawati ya ufundi (technical benches, 
matangazo na muziki (PA System), mipira na Bibs kwa ajili ya 
matumizi ya timu (warm up)na Vyumba vya kuvalia na vya Huduma 
nyinginezo kwenye michezo yote ya Soka la Ufukweni kwa Shindano 
husika. 
 

(2) Katika Mazingira ya Michezo ya Ligi ya Nyumbani na Ugenini kwa 
Uchaguzi wa Viwanja kwa Timu, timu husika itawajibika kutayarisha 
Huduma ya Kwanza na Gari la Wagonjwa. 

 
Kanuni 

Kanuni 
 

 

21 
 

 

 

Tiba 
   

 
(1) Katika Mazingira yoyote ya Wachezaji au Maafisa wa Timu kuumwa 

kuelekea mchezo wa timu husika, timu itawajibika kufanya vipimo chini 
ya usimamizi wa Kamati ya Tiba ya TFF. 

 
(2) Endapo timu inauguliwa na wachezaji wengi kiasi kubakiwa na idadi 

ya wachezaji pungufu ya watano walio kwenye afya ya kushiriki 
mchezo, mchezo husika unaweza kusogezwa mbele au kuahirishwa 
kwa muda maalum kutegemea ushauri wa Madaktari wa Kamati ya 
Tiba ya TFF na kwa mazingatio ya aina ya magonjwa. 

 
(3) Endapo timu itakuwa na idadi ya wachezaji walioambukizwa Uviko 19, 

wachezaji husika hawataruhusiswa kushiriki michezo ya Soka la 
Ufukweni mpaka watakapothibitishwa na Kamati ya Tiba ya TFF juu 
ya kupona kwao. 

 
(4) Timu kukutwa na wachezaji wagonjwa wengi wasioathiri idadi ya 

wachezaji kwa mchezo mmoja sio kigezo cha kuahirisha mchezo. 
Timu itawajibika kutumia wachezaji wengine ilionao kukidhi mahitaji ya 
ratiba kwa michezo yake. 

 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

22 
 

 

 

Bima 
   

 

Kila klabu ina wajibu wa kuwawekea wachezaji wake na maafisa wa benchi 
la ufundi bima ya matibabu na fidia kutokana na ajali michezoni na safarini. 
Klabu itakayokiuka kanuni hii itakuwa imepoteza sifa ya kuwa klabu ya Ligi 
Kuu ya Soka la Ufukweni na Mashindano mengine yanayotambuliwa na TFF, 
na usajili wa wachezaji wa timu yake hautathibitishwa na haitashirikishwa 
katika Ligi husika. 
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                   MALALAMIKO NA RUFAA 
 

Sura VII 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

23 
 

 

 

Malalamiko 
   

 
(1) Katika mchezo wowote wa Mashindano ya Soka la Ufukweni 

inapotokea klabu kutoridhika au kuwa na mahitaji ya kupinga jambo 
lolote inawajibika kuwasilisha malalamiko kwa TFF/Mamlaka husika 
ya Shindano (Muendeshaji) itakayosikiliza na kuyatolea maamuzi au 
kupelekwa kwenye Kamati nyingine husika ya TFF kwa maamuzi. 

 
(2) Upande wowote ambao haujaridhika na maamuzi juu ya malalamiko 

yaliyotolewa unaweza kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa iliyo na 
mamlaka kutegemea chombo kilichofanya maamuzi ya awali na 
kanuni zinahusu maamuzi hayo.  

 
(3) TFF inaweza kupeleka jambo lolote kuhusiana na Shindano lolote la 

Soka la Ufukweni kwenye chombo husika kujadiliwa na kuamuliwa bila 
ya kujali kulalamikiwa au la. 

 
(4) Wahusika katika shauri lolote litakalosikilizwa na Kamati yoyote ya 

maamuzi wanaohitajika kuhudhuria kikao husika watawajibika 
kujulishwa na TFF kuhusu mahali, siku na muda wa kikao hicho katika 
kipindi kisichopungua siku 5 (tano) kabla ya kikao hicho. Yeyote 
atakayeitwa atahudhuria kwa gharama zake mwenyewe. 
 

(5) Malalamiko yoyote kuhusiana na mchezo yawasilishwe kwa 
maandishi kwa Kamishna wa mchezo au ofisi ya TFF/mamlaka ya 
shindano husika sio zaidi ya saa tatu (3hours) baada ya mchezo 
kumalizika. Kamishina wa Mchezo atawasilisha kwa mamlaka husika 
ndani ya saa ishirini na nne (24) baada ya mchezo kumalizika. 
 

(6) Malalamiko yoyote yatakayowasilishwa yatashughulikiwa ndani ya 
siku 14 (kumi na nne) tangu kuwasilishwa, katika hali ya mahitaji ya 
shindano au upekee malalamiko yanaweza kusikilizwa katika muda 
mfupi zaidi au mrefu zaidi. 
 

(7) Malalamiko yatakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa 
hayatasikilizwa. Endapo mlalamikaji atawasilisha malalamiko 
yatakayobainika kutokuwa na msingi atatozwa faini.  
 

(8) Malalamiko yoyote kabla au wakati wa mchezo (pingamizi) yatolewe 
kwa maandishi yakiainisha tuhuma na msingi wake na yawasilishwe 
kwa Kamishna mara baada ya ukaguzi wa wachezaji mpaka kabla ya 
mchezo kumalizika. Pingamizi katika Mchezo litapokelewa na 
Kamishina wa Mchezo na Kusainiwa na Meneja au Kocha wa Timu 
iliyolalamikiwa na Mwamuzi wa Mchezo husika. 
 

(9) Endapo malalamiko yanahusisha uhalali wa mchezaji kucheza 
mchezo husika, timu inayolalamikiwa inaweza kumuondoa kwenye 
orodha yake ya wachezaji wa siku hiyo mchezaji aliyewekewa 
pingamizi kabla ya mchezo kuanza ikiwa inakubaliana/kuheshimu 
pingamizi hilo. Timu itakayomuondoa mchezaji katika hali hii itatozwa 
faini ya shilingi laki mbili (200,000/-). 
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Kanuni 

Kanuni 
 

 

24 
 

 

 

Rufaa 
   

 
(1) Upande wowote unaopinga maamuzi ya malalamiko au mengine 

yaliyofanywa na chombo husika unaweza kukata rufaa kwa kamati ya 
rufaa husika endapo utaratibu wa chombo na kanuni zilizofanya 
maamuzi hayo vinaruhusu kufanya hivyo. 

 

(2) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF ndio chombo cha juu cha TFF 
kwa Rufaa zinazotokana na maamuzi ya Kamati ya Nidhamu ya TFF. 

 

(3) Maamuzi ya Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF yatakuwa ya 
mwisho. Endapo mrufani au mrufaniwa hakuridhika na maamuzi ya 
Kamati hii apeleke shauri lake Mahakama ya Usuluhishi wa mashauri 
ya michezo Ulimwenguni (CAS). 

 

(4) Ni marufuku kupeleka malalamiko yoyote dhidi ya TFF kuhusiana na 
uendeshaji wa Mashindano ya Soka la Ufukweni katika mahakama za 
kawaida za sheria. Klabu, mdau au mtu yeyote atakayepeleka 
malalamiko yake katika mahakama za sheria atachukuliwa hatua kali 
kwa mujibu wa Kanuni za TFF. 

 

(5) Malalamiko au jambo lolote litakaloamuliwa na Kamati nyingine za 
TFF, Rufaa dhidi yake itafuata utaratibu wa kamati hizo kwa mujibu 
wa utaratibu wa TFF na uamuzi wake utakuwa wa mwisho endapo tu 
jambo lililoamuliwa linaweza kukatiwa rufaa kwa mujibu wa kanuni hizi 
na za vyombo hivyo. 

 

(6) Kamati ya Rufaa ya TFF itasikiliza rufaa kupinga maamuzi yoyote ya 
Kamati ya Nidhamu ya TFF au Maamuzi ya Vyombo vya TFF 
yanayoweza kukatiwa rufaa. 

 

(7) Wahusika wote wanaohitajika kwenye shauri la rufaa watajulishwa na 
TFF siku, mahali na muda angalau siku tano (5) kabla ya siku ya shauri 
na watahudhuria kwa gharama zao wenyewe. 

 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

25 
 

 

 

Utaratibu wa Rufaa 
   

 

(1) Rufaa ya kupinga maamuzi ya Kamati ya Nidhamu iwasilishwe kwa 
maandishi kwenye ofisi za TFF sio zaidi ya siku tano (5) za kazi baada 
ya kupata maamuzi ya Kamati ya Nidhamu na iwe imeambatanishwa 
na ada ya rufaa pamoja na vielelezo vyote vya shauri hilo. 

 

(2) Mrufani anaweza kuomba kwa TFF uwasilishwaji wa vielelezo kwenye 
Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ambavyo hana uwezo wa kuwa navyo 
na anaweza pia kuwasilisha vielelezo vya ziada kukazia malalamiko 
yake wakati shauri lake linasikilizwa. 

 
(3) Mrufaniwa anayo haki ya kupata nakala ya rufaa dhidi yake baada tu 

ya rufani kuwasilishwa TFF. 
 
(4) Rufaa yoyote itakayowasilishwa bila ya vielelezo au ambayo 

haijalipiwa ada haitasikilizwa. 
 
(5) Rufaa yoyote itakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa chini ya 

kanuni hii, haitasikilizwa na ada ya rufaa haitarudishwa kwa mrufani. 
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(8) Ada ya rufaa kwa Kamati ya Rufaa husika ni shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) na Rufaa itasikilizwa ndani ya siku saba (7) tangu 
ilipowasilishwa (katika hali ya kawaida) au muda mfupi/mrefu zaidi. 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

26 
 

 

 

Vyombo vya Maamuzi 
   

 
(1) Vyombo vya Maamuzi vya TFF na TFF vitashughulikia masuala na 

mashauri mbalimbali kuhusiana na Mashindano ya Soka la Ufukweni 
na kufanya maamuzi kwa misingi ya kanuni na mwongozo wa Katiba 
ya TFF. Vyombo vya maamuzi vitatumia kanuni hizi za Soka la 
Ufukweni, Kanuni nyingine za TFF, CAF na FIFA katika kufanya 
maamuzi. 
 

(2) Mhusika yeyote wa shauri linalosikilizwa na kuamuliwa na miongoni 
mwa vyombo vya maamuzi vya TFF atawajibika kufuata taratibu za 
vyombo hivyo bila ya kuathiri masharti ya kanuni hizi inayoongoza 
usikilizwaji na maamuzi ya shauri husika. 

 
(3) Shauri lolote linalosikilizwa na chombo cha haki cha TFF ni lazima 

liwekewe utaratibu wa mashtaka katika mfumo wa kimahakama katika 
kuzingatia haki za mlalamikaji na mlalamikiwa. 

 
(4) Shauri lolote linalosikilizwa na kuamuliwa na chombo cha TFF kilicho 

na mamlaka ya mwisho wa usikilizaji na maamuzi ya shauri hilo 
linaweza kuombewa marejeo (review) ya kusikilizwa endapo kuna 
upande usioridhika na maamuzi ya marejeo hayo yatakuwa ya 
mwisho. Ada ya marejeo (review) ni shilingi milioni moja (1,000,000/). 

 
(5) TFF inaweza kuelekeza chombo chake chochote cha maamuzi 

kushughulikia jambo kuhusiana na Mashindano ya Soka la Ufukweni 
kutokana na mahitaji au dharura kuhusiana na jambo husika. 

 
(6) Kamati ya Soka la Ufukweni itashughulikia na kufanya maamuzi kwa 

masuala yote ya kiuendeshaji ambayo maamuzi yake hayatakatiwa 
rufaa kwenye chombo kingine cha maamuzi cha TFF kwa mujibu wa 
kanuni za Mashindano ya ya Soka la Ufukweni ya TFF. 
 

(7) Katika Mazingira maalum ya Uendeshaji kwa Shindano husika la Soka 
la Ufukweni, Mwenyekiti wa Kamati ya Soka la Ufukweni anaweza 
kuunda kamati ndogo ya Uendeshaji kwa lengo la kurahisisha, 
kuharakisha Utendaji na Ufanisi. 

 
(8) TFF inaweza kutoa adhabu zaidi kwa kutoza faini zaidi au adhabu 

nyingine yoyote zaidi, au kuongeza adhabu yoyote iliyotolewa kwa 
mchezaji, kiongozi, mwamuzi au timu kutokana na kuthibitika 
ukiukwaji zaidi wa taratibu au makosa yanayojirudia katika msimu 
mmoja au kutegemea uzito na mazingira ya ufanyaji kosa au 
mwendelezo wa kutenda kosa. 

 
(9) TFF itatoza faini kwa ukiukwaji mwingine wowote wa kanuni na 

taratibu ambao haujaainishwa wazi katika kanuni hizi ulio na mahitaji 
ya adhabu ya faini kwa kati ya shilingi laki moja (100,000/-) na shilingi 
milioni tano (5,000,000/-). 
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                                  FEDHA NA MALIPO 
 

Sura VIII 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

27 
 

 

 

Mapato na Gharama 
   

 
(1) Mapato yoyote kutokana na Mashindano ya soka la Ufukweni 

yatatolewa Utaratibu na TFF. Kilabu zitajulisha ipasavyo kupitia 
muongozo/waraka kwa Shindano husika. 
 

(2) Malipo kwa Maafisa mbalimbali na Huduma kwa Mashindano ya Soka 
la Ufukweni yatagharamiwa na TFF kwa mujibu wa taratibu na 
muongozo husika kwa shindano husika. 
 

(3) Shindano lolote la Soka la Ufukweni lazima liwe na Utaratibu na 
Viwango vya Malipo kwa wahusika vinavyotambuliwa kabla ya 
Shindano kuanza. 
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                                   YASIYOTARAJIWA 
 

Sura IX 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

28 
 

 

 

Kujitoa 
   

 
(1) Endapo Kilabu yoyote ina nia ya kujitoa katika Shindano la Soka la 

Ufukweni kwa sababu zozote zile za msingi ni lazima itoe taarifa ya 
maandishi kwa TFF/Mamlaka husika ya Shindano ikieleza sababu 
zinazoilazimisha kujitoa siku 30 (thelathini) kabla ya Shindano kuanza. 

 
(2) Baada ya kuthibitika kujitoa, kilabu nyingine iliyo/zilizo kwenye nafasi 

Bora zaidi kuliko nyingine miongoni mwa kilabu za Daraja la chini la 
Shindano husika itapewa/zitapewa nafasi kushiriki, endapo mazingira 
na wakati vinaruhusu. 

 
(3) Endapo klabu iliyojitoa ni miongoni mwa klabu zilizopanda daraja, 

klabu nyingine iliyokuwa kwenye nafasi inayofuatia kwa klabu 
zilizopanda/iliyopanda daraja itapandishwa kuchukua nafasi hiyo. 
 

(4) Kilabu iliyojitoa au kuondolewa itapoteza haki za kushiriki Shindano 
kwenye daraja ililojitoa kwa msimu unaofuata.  
 

(5) Timu ikijitoa baada ya Shindano husika kuanza, Matokeo ya michezo 
yote iliyowahi kuchezwa yatafutwa endapo idadi ya michezo hiyo kwa 
timu husika haijafikia zaidi ya nusu ya michezo yake katika Shindano 
husika na endapo itakuwa zaidi ya nusu, timu ambazo hazijacheza na 
timu iliyojitoa au kuondolewa zitapewa ushindi kwa michezo hiyo. 
Timu husika itaendelea kusalia kwenye Msimamo wa Ligi katika 
mazigira yoyote bila ya kuathiri adhabu zaidi kwa timu husika kwa 
mujibu wa kanuni hizi. 
 

(6) Magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu iliyojitoa/kuondolewa katika 
Ligi yatafutwa na hivyo wachezaji wake hawataweza kushindana 
katika ufungaji bora hata kama walifunga magoli mengi. Lakini magoli 
yaliyofungwa na wachezaji wa timu pinzani dhidi ya timu iliyojitoa 
kwenye ligi hayatafutwa, yataendelea kuonekana katika idadi ya 
magoli yaliyofungwa na wachezaji hao lakini hayataonekana katika 
idadi ya magoli yaliyofungwa na klabu zao. 
 

(7) Itapoteza haki zake zote stahili kwa timu za Shindano husika na 
itawajibika kurejesha stahili yoyote iliyokwishachukua kabla ya kujitoa 
endapo itaamriwa kufanya hivyo kutokana na mazingira ya kujitoa 
kwake. 
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Kanuni 

Kanuni 
 

 

29 
 

 

 

Kutofika Uwanjani 
   

 

(1) Timu yoyote itakayokosa kufika uwanjani bila ya sababu za msingi 
zinazokubalika kwa TFF/Mamlaka husika ya Shindano itatozwa faini 
isiyopungua shilingi laki moja na itapoteza ushindi na timu pinzani 
itapewa ushindi kwa mchezo husika. 

 
(2) Timu itaendelea kupoteza mchezo katika mazingira ya kutofika 

uwanjani mpaka michezo miwili kwa shindano husika. Timu 
itakayoshindwa kufika uwanjani kwenye michezo mitatu ya ratiba ya 
shindano husika itaondolewa kwenye shindano na kushushwa 
Hadhi/Daraja. Kanuni ya 28.5,6 ya kanuni hizi itazingatiwa katika 
mazingira haya. 

 

(3) Vyombo husika vitachukua hatua zaidi za kutoza faini isiyopungua 
shilingi laki tano (500,000/-) na timu husika itapoteza haki yoyote 
iliyostahili kwa shindano husika na kuhusiana na shindano husika. 

 

(4) Kiongozi yeyote atakayebainika kushiriki, alishawishi au alikuwa 
chanzo au sababu ya timu kutotokea uwanjani bila ya sababu za 
msingi atafungiwa kutojihusisha na shughuli za Mpira wa Miguu zilizo 
kwenye mamlaka ya TFF kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12). 

 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

30 
 

 

 

Kuvuruga Mchezo 
   

 
(1) Timu itakayosababisha mchezo kuvurugika na hatimaye kuvunjwa, 

itapoteza mchezo huo hata kama ilikuwa inaongoza kwa magoli na 
timu pinzani itapewa ushindi na pointi tatu na magoli matatu, iwapo 
timu pinzani inaongoza kwa magoli zaidi ya matatu itabakia na idadi 
ya magoli hayo iliyokwishafunga. 
 

(2) Endapo mchezo umevurugika na kushindwa kufanyika kwa sababu 
nyingine zilizothibtishwa kutosababishwa na yoyote miongoni mwa 
timu shiriki kwa mchezo husika, mchezo huo utapangwa upya katika 
siku/muda utakaoamuliwa na TFF. 
 

(3) Goli lililofungwa katika mchezo wowote uliovurugika na kuvunjika 
litaendelea kuhesabiwa kwenye magoli ya mfungaji endapo mfungaji 
ni kutoka timu iliyoshinda shauri na halitahesabiwa kwenye magoli ya 
timu husika mpaka endapo tu goli hilo ni miongoni mwa magoli katika 
mchezo uliovurugika hali ikiwa timu isiyosababisha kuvurugika 
mchezo huo ilishafunga zaidi ya magoli matatu ya ushindi wa kikanuni. 
Kadi zote zitakazotolewa katika mchezo huo zitaendelea kuhesabika 
kwa wahusika.  

 
(4) Magoli yaliyofungwa na timu iliyosababisha mchezo kuvunjika 

yatafutwa lakini magoli yaliyofungwa na timu pinzani yataendelea 
kuonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu 
hiyo wakati wa kutafuta mfungaji bora. 

 

(5) Endapo itatokea vurugu ya aina yoyote ile na kusababisha mchezo 
kusimama katika mazingira ya kuhatarisha mchezo huo kuendelea, 
mwamuzi atasubiri kwa dakika zisizozidi kumi na tano (15) na endapo 
hali ya vurugu bado inaendelea mwamuzi atavunja mchezo huo. 
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(6) Endapo timu itagomea kuendelea na mchezo kwa sababu zozote zile 
na kusababisha mchezo huo kuvunjika au kuvunjwa na mwamuzi timu 
hiyo itapoteza mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. Timu 
iliyogomea itatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) 
ambayo itawajibika kulipwa kabla ya mchezo unaofuata wa timu 
husika. 

 
(7) Mchezaji, kiongozi au Timu watakaobainika kugomea au kusababisha 

vurugu zilizopelekea mchezo kuvunjika au vurugu baada tu ya mchezo 
kumalizika watafungiwa kujihusisha na masuala yote ya mpira wa 
miguu kwa kipindi kati ya miezi sita mpaka miaka mitano au/na Faini 
isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/-). 

 
(8) Endapo uvunjikaji wa mchezo utabainika kuwa wa utata au sababu 

nyingine au kukosekana uzingativu wa kutosha wa kanuni 30:5, 
mchezo huo utarudiwa katika tarehe nyingine, waamuzi wengine na 
uwanja utakaoamuliwa na TFF. 

 
(9) Timu itakayosababisha/itakayofanya vurugu za aina yoyote au 

kupinga, kuzuia au kugomea mchezo wa mashindano ya Soka la 
Ufukweni kuonyeshwa kwenye televisheni au kutangazwa kwenye 
redio kinyume na ilivyoelekezwa na TFF/mamlaka husika ya shindano 
itatozwa faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/-). Endapo 
timu hiyo itarudia kosa hilo itachukuliwa hatua zaidi hata ikiwemo 
kupoteza Hadhi/kushushwa daraja. 

 
Kanuni 

Kanuni 
 

 

31 
 

 

 

Kupanga Matokeo 
   

 

(1) Mtu yeyote aliyekula njama na kushawishi upangaji matokeo 
ataadhibiwa kwa kufungiwa kushiriki katika shughuli yoyote ya mpira 
wa miguu kwa kipindi kisichopungua miaka 10 (kumi) au maisha na 
faini isiyopungua shilingi milioni kumi (10,000,000/-). 

 
(2) Ikiwa mchezaji au kiongozi atajishughulisha katika kushawishi 

upangaji matokeo kama ilivyo katika kanuni ya 31.1 muhusika binafsi, 
kilabu au chombo anachowakilisha kitapigwa faini au kufungiwa au 
kuondolewa au/na kushusha Hadhi. 

 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

32 
 

 

 

Kuahirisha Mchezo 
   

 

(1) Mchezo wa Mashindano ya Soka la Ufukweni unaweza kuahirishwa 
kutokana na Timu ya taifa kuwa na Shughuli au timu mojawapo/zote 
husika zina majukumu kimataifa yaliyothibitika na TFF au sababu za 
dhararu na/au zilizo nje ya uwezo wa kibinaadamu au kuwa na 
wachezaji wasiopungua watatu kwenye timu ya taifa iliyo na shughuli 
kwa wakati husika na kukosekana uwezekano wa kupatikana kwao. 
 

(2) Mchezo wowote ulioahirishwa chini ya kanuni 32.1 utapangwa tena 
katika tarehe na muda itakavyoamuliwa na TFF isipokuwa kama 
utaahirishwa chini ya kanuni 32.4 utachezwa siku inayofuata au muda 
mwingine wa karibu zaidi kadiri ratiba inavyoruhusu. 
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(3) Ruhusa ya wachezaji wanaoteuliwa kuchezea timu za Taifa za nchi 
zao itatolewa kwa kufuata sheria za FIFA kwa muda kabla na baada 
ya mchezo husika. 
 

(4) Iwapo mchezo ulishaanza na kuvunjika kwa sababu ya matukio ya 
dharura yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika, utapangwa 
kuchezwa kwa muda uliosalia kuanzia dakika na tukio ulipovunjika 
ukiwa na wachezaji na waamuzi walewale. Mabao yaliyofungwa na 
kadi/adhabu walizoonyeshwa wachezaji katika mchezo uliovunjika 
zitaendelea kuhesabika. Muda wa kuanza mchezo huo na taratibu 
zitaamuliwa na TFF. 
 

(5) Taarifa ya maombi ya kawaida ya kuahirisha mchezo ni lazima itolewe 
kwa maandishi si chini ya siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya 
mchezo, isipokuwa kwa sababu zilizo nje ya uwezo wa binadamu au 
dharura kubwa. 
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Maafisa Mchezo  
   

 
(1) Msimamizi wa Kituo anayetambulika na TFF kwa Mkoa husika 

ataendelea kuwa Msimamizi kwa Mashindano ya soka la Ufukweni 
kwa Mkoa husika. Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha 
Michezo ya Mashindano ya Soka la Ufukweni inafanyika kwa 
Mafanikio kwa kuhakikisha Huduma zote hitajika zinapatikana kwa 
ubora na wakati. Katika Mazingira Maalum, TFF inaweza kuteua 
Msimamizi mwingine badala kwa Mazingatio ya Ufanisi kwa 
Shindano/Michezo husika. 
 

(2) TFF itateua Kamishina wa Mchezo na Mtathimini Waamuzi wa 
Mchezo kwa kila mchezo wa Mashindano ya Soka la Ufukweni 
watakaosimamia shughuli zote za Maandalizi na Uendeshaji wa 
Mchezo wakishirikiana na Maafisa wengine kwa nafasi za mamlaka ya 
maeneo yao. 
 

(3) Kamishina wa Mchezo atakuwa ndio Kiongozi Mkuu wa Shughuli za 
Mchezo atakayesimamia mchezo husika kwenye maeneo ya Utawala, 
Uendeshaji na Ufanisi wa Waamuzi. Kamishina atakuwa ndio Kiongozi 
Mkuu wa Maafisa wote wa mchezo kwa mchezo husika. 
 

(4) Mtathimini Waamuzi wa Mchezo atasimamia maandalizi na mienendo 
ya uchezeshaji wa waamuzi kwa mchezo husika.  
 

(5) TFF itateua Mratibu wa Mchezo (GC) kwa kila mchezo wa Mashindano 
ya Soka la Ufukweni atakayeratibu shughuli zote za Maandalizi na 
Uendeshaji wa Mchezo akishirikiana na Maafisa wengine kwa nafasi 
za mamlaka ya maeneo yao. 
 

(6) TFF itateua Maafisa wengine kuhusiana na Mchezo wowote wa 
Mashindano ya Soka la Ufukweni kadri itavyoona inafaa na kwa 
mazingatio maalum kwenye maeneo yaliyo na masharti maalum.  
 

(7) Maafisa wote wa Mchezo watatoa taarifa za utekelezaji wa majukumu 
yao katika utaratibu maalum wa mashindano husika uliondaliwa na 
kuelekezwa. Afisa atakayeshindwa kufanya hivyo atakabiliwa na 
adhabu. 
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Waamuzi 
   

 
(1) Kutakuwa na waamuzi TEULE (select referees) watakaoteuliwa na 

Kamati ya Waamuzi ya TFF, Maalum kwa ajili ya Uchezeshaji wa 
Michezo ya Mashindano ya Soka la Ufukweni.  
 

(2) Waamuzi wa Michezo ya Soka la Ufukweni ni lazima wawe wamepata 
mafunzo na kufuzu kama Waamuzi wa michezo ya Soka la Ufukweni 
na kuidhinishwa na TFF.  
 

(3) Mchezo wa Soka la Ufukweni utachezeshwa na waamuzi wanne 
ambao mmoja miongoni mwao atakuwa Mtunza muda (time keeper). 
Utaratibu na mfumo wa Waamuzi kwa Soka la Ufukweni utakuwa 
kama ulivyoidhinishwa na FIFA.  
 

(4) Awe amefaulu mtihani wa afya yake (medical examination), amekidhi 
kiwango kwa jaribio la utimamu wa mwili wake (physical fitness test) 
iliyoendeshwa na Mkufunzi maalum wa utimamu wa mwili (referee 
physical fitness Instructor) iliyosimamiwa na Kamati ya Waamuzi ya 
TFF (au Mamlaka za Kimataifa zinazokubalika) na kufaulu mtihani wa 
sheria za mpira wa Soka la Ufukweni (BeachSoccer Laws of the Game).  
 

(5) Klabu au yeyote aliye na malalamiko au jambo kuhusu kupangwa au 
Uchezeshaji wa mwamuzi anawajibika kuwasilisha kwa Maandishi 
kwa TFF si chini ya siku tatu (3) katika mazingira ya wakati kabla ya 
Mchezo na/au wakati mwingine wowote baada ya Mchezo husika. 
Hairuhusiwi kwa klabu/Kiongozi/Kocha/Mchezaji kumkataa mwamuzi 
yeyote aliyepangwa wala kumjadili au kushutumu kwa namna yoyote 
au kwenye vyombo vya habari. TFF itachukua hatua katika mazingira 
ya uvunjifu wa sharti hili. 
 

(6) Mwamuzi yoyote kwa mchezo wa Soka la Ufukweni atawajibika 
kufuata Utaratibu na miongozo kwa Shindano husika ikiwemo kutoa 
taarifa za kufika kwake kituoni, kuwasilisha taarifa za madai yake kwa 
usahihi na ukweli, kuhudhuria kikao chochote kitakachoelekezwa, 
Kufika Uwanjani katika muda uliokubalika kwenye kikao cha 
maandalizi ya mchezo/taarifa aliyopewa akiwa makini, kamili, nadhifu 
na bila kuchelewa. 
 

(7) Kutoa taarifa kwa TFF mara tu baada ya kupata taarifa ya Uteuzi wake 
juu ya uhusiano wowote kati yake na mhusika yoyote katika klabu au 
klabu alizopangiwa kuchezesha yanayoweza kusababisha mgongano 
wa kimaslahi (conflict of interest). 
 

(8) Kutoa taarifa siku saba (7)/au muda wa karibu zaidi katika hali ya 
kawaida kabla ya mchezo aliopangiwa endapo hataweza kushiriki 
katika mchezo huo na kutoa sababu, na pia anaweza kutoa taarifa 
kwa dharura kutegemea dharura iliyojitokeza. 
 

(9) Kutekeleza wajibu wake kwa/kwenye nafasi yake kama mwamuzi kwa 
kuzingatia miiko na maadili ya uamuzi, Uwajibikaji unaotarajiwa na 
mazingatio yasiyo mashaka ya sheria kumi na saba za Soka la 
Ufukweni (BeachSoccer Laws of the Game) bila hiyari. 
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(10) Kutoa taarifa kwa TFF kwa njia ya barua pepe (email) juu ya masuala 
yote yaliyo kwenye eneo lake pamoja na uchezeshaji na hali ya 
mchezo husika ndani ya saa ishirini na nne (24) baada ya mchezo 
kumalizika kwa kujaza fomu maalum ya Taarifa ya mwamuzi kwa 
unadhifu, ukweli, umakini na mazingatio ya weledi wa kiuamuzi (kwa 
mwamuzi husika). Mwamuzi atawajibika kutuma taarifa ya awali (flash 
report) na katika mazingira maalum au hitajika, mwamuzi anaweza 
kulazimika kutuma taarifa yake ya mchezo kwa njia ya elektroniki. 
 

(11) Katika mchezo wowote wa Shindano la Soka la Ufukweni, uamuzi wa 
Mwamuzi uwanjani ni wa mwisho. Klabu zinatakiwa kuchukua hatua 
zinazofaa katika kutaarifu mamlaka husika juu ya malalamiko yoyote 
yanayohusiana na uamuzi au mwamuzi uwanjani kwa mujibu wa 
Kanuni hizi. 
 

(12) Mwamuzi wa Mashindano ya Soka la Ufukweni aliyepangwa kwenye 
mchezo husika hatakiwi kuwa na uhusiano unaosababisha mgongano 
wa kimaslahi baina yake binafsi katika au/na mojawapo au klabu zote 
anazozichezesha. Mwamuzi atahitajika kutoa taarifa kwa TFF endapo 
ana uhusiano unaoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi kwa 
mchezo wowote aliopangiwa wa Mashindano ya Soka la Ufukweni, 
TFF itachukua hatua zinazofaa katika mazingira hayo. 
 

(13) Mwamuzi wa Mashindano ya Soka la Ufukweni haruhusiwi 
kuchezesha mchezo wowote ulio na hadhi ya Kitaifa ndani na nje ya 
nchi usiotambuliwa na TFF, na vivyo hivyo katika Hadhi zilizo kwenye 
Mamlaka ya FA(M) na FA(W) wake/yake husika, mwamuzi 
atakayekiuka atakabiliwa na adhabu. 
 

(14) Mwamuzi wa mchezo atashirikiana na Kamishina wa Mchezo na 
Mratibu wa Mchezo katika kuamua kuhusu hali ya uwanja wa 
kuchezea (pitch) na kuruhusu mchezo kuchezwa au vinginevyo kwa 
mazingatio ya mahitaji kisheria kwa uwanja wa kuchezea na Maamuzi 
yao yatakuwa ya mwisho. 
 

(15) Mwamuzi yeyote aliyeteuliwa na kupangwa kuchezesha mchezo wa 
Shindano la Soka la Ufukweni anawajibika kujiheshimu, kuwajibika, 
kufuata sheria za Soka la Ufukweni kwa kuzingatia nidhamu, maadili 
na sheria katika utekelezaji wa majukumu yake katika kiwango bora 
na kisichotia mashaka. Aidha mwamuzi anawajibika kuwa na haiba na 
mwenendo bora wa kitabia katika ushirikiano wake na wadau wengine 
wa mpira wa miguu. 
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Udhibiti Kimashindano 
   

 
(1) Adhabu yoyote kwa Wachezaji, Maafisa wa Ufundi na muhusika 

yoyote binafsi katika Mashindano ya Soka la Ufukweni zitahusiana na 
kutekelezwa katika Mashindano yote Rasmi ya TFF na mamlaka 
nyingine ya Soka la Ufukweni timu husika imeshiriki ambapo muhusika 
atawajibika kutumikia adhabu husika katika mchezo au ushiriki wake 
mwingine kwenye michezo ya Mashindano yote ya Soka la Ufukweni 
Tanzania.  
 

(2) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu, mchezaji au mdau 
mwingine wa mpira wa miguu kushutumu au kutoa 
matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au 
kumshutumu au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa 
mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M) kwenye vyombo vya habari na mahali 
pengine popote. Kiongozi au mdau atakayekiuka atafungiwa idadi ya 
michezo isiyopungua mitatu (3) au kutojihusisha na mpira wa miguu 
kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi na miwili (12) na/au 
faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na milioni tano (5,000,000/-). 

 
(3) Adhabu za kuondolewa kwa mwamuzi au Ofisa mwingine wa mchezo 

zitatumika kwa Mashindano yote ya Soka la Ufukweni ya TFF na 
mamlaka nyingine ndani ya Tanzania isipokuwa tu pale ambapo 
adhabu husika imetolewa maelekezo maalum na chombo husika. 
 

(4) Pamoja na kutambua masharti yanayoainishwa kwenye kanuni ya 77 
ya kanuni hizi, Tukio lolote la uvunjifu wa Kanuni mchezoni kama 
kupiga, kupigana, kutoa lugha za kashfa au matusi, kufanya vitendo 
vya kudhalilisha, vya kibaguzi na/au kuvunja hadhi lililo na Ushahidi 
usiotiliwa mashaka litaamuliwa moja kwa moja na Kamati husika za 
TFF/mamlaka ya Shindano bila ya mahitaji ya kupelekwa kwenye 
vyombo vingine vya maamuzi. Kwa Matukio yanayohitaji Uchunguzi 
yatapelekwa kwenye Vyombo husika vya TFF. 
 

(5) Kitendo chochote cha uvunjaji taratibu au ukiukaji mwingine wowote 
kanuni na taratibu kwa mujibu wa kanuni hizi ikiwemo taratibu za 
Usajili wa wachezaji au taratibu nyingine za uendeshaji Beach Soccer 
Competitions ambao haukuainishwa waziwazi kwenye kanuni hizi 
bado utastahili adhabu kwa muhusika kwa kupewa Onyo Kali au 
Karipio na/au faini kati ya shilingi laki tatu (300,000/-) mpaka shilingi 
milioni tatu (3,000,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kati ya miezi 
mitatu (3) mpaka miezi ishirini na nne (24) au michezo kati ya mitatu 
(3) mpaka kumi (10).  
 

(6) Muhusika yoyote atakayethibitika kwa makosa makubwa ya 
kinidhamu na kimaadili kama kupiga au kupigana, kugomea mchezo, 
kufanya vurugu na kushutumu viongozi na waamuzi kwenye Vyombo 
vya habari, Udanganyifu, Ubaguzi na Udhalilishaji, Rushwa na 
mengine ya kiwango hicho atawajibika na kutumikia adhabu husika 
kwa Mashindano yote yanayotambuliwa na TFF kwa ngazi zote 
ikiwemo pia shughuli rasmi za TFF 



[DOCUMENT TITLE] BEACHSOCCER 2021 

  
 

Soka la Ufukweni - 37 - 
 

(7) Adhabu za Kadi na nyinginezo zinazohusiana na mchezo zitatafsirika 
kwa alama kama inavyoonekana kwenye jedwali hili: 

 

 Kiwango cha ADHABU Alama  
WACHEZAJI   
 Kadi ya Njano 1   
 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu)  2   
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  3   
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga) 5   
 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 5   
VIONGOZI WA UFUNDI   
 Kadi ya Njano  1   
 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu) 3   
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  4   
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga) 6   
 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 6   

 
 
 
 

 

Kanuni 

Kanuni 
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Udhibiti kwa Wachezaji 
   

 

(1) Wachezaji wa Mashindano yote ya Soka la Ufukweni wanatakiwa 
kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa, wanatakiwa 
kudumisha Nidhamu ndani na nje ya uwanja. Mienendo ya wachezaji 
itadhibitiwa na Kanuni hizi.  
 

(2) Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu katika mchezo 
hatatumikia timu yake katika mchezo husika baada ya kuonyeshwa 
kadi hiyo na pia atakuwa amesimamishwa kuitumikia timu yake 
kwenye mchezo mmoja unaofuata kwa Shindano husika.  

 

(3) Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo mitatu 
hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 

 

(4) Mchezaji yeyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya dawa za kulevya 
au kuongeza nguvu, anawajibika kufanya hivyo, endapo atagundulika 
kutumia dawa za kulevya au kuongeza nguvu au atakataa kufanya 
vipimo hivyo atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12). 
 

(5) Mchezaji yeyote atakayebainika kugomea mchezo, kufanya vurugu 
na/au kusababisha kuvurugika kwa mchezo mpaka mchezo huo 
kuvunjika atafungiwa kucheza na kujihusisha na mpira wa miguu kwa 
kipindi kati ya miezi sita (6) mpaka miaka mitano (5) na faini ya shilingi 
laki tatu (300,000) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000). 

 

(6) Mchezaji atakayefanya jambo lolote kati ya yafuatayo atafungiwa 
michezo isiyopungua mitatu (3) na faini isiyopungua shilingi laki mbili 
(200,000/-) mpaka milioni mbili (2,000,000). 
 

5.1 Kutojiunga na Timu ya Taifa kwa sababu yoyote isiyo ya msingi. 
5.2 Kupigana/kupiga kabla, wakati wa mchezo au mara tu baada ya 

mchezo kumalizika. 
 

5.3 Kumshambulia mwamuzi, kiongozi, mtazamaji au mtu yoyote 
kwa namna yoyote ile, iwe kwa matusi au kwa vitendo. 

 

5.4 Kufanya kitendo chochote cha aibu, kama vile kukojoa kiwanjani, 
kukataa kupeana mkono na mgeni rasmi, waamuzi na wachezaji 
wa timu pinzani, kutoa au kuonesha ishara inayoashiria matusi. 

 

5.5 Kufanya vitendo vyenye kuonesha imani za ushirikina na uchawi 
hadharani au vitavyobainishwa kwa ushahidi mwingineo. 
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5.6 Kufanya kitendo chochote kingine kitakachobainika kuwa ni 
kinyume cha maadili ya mchezo wa mpira wa miguu. 

 

(7) Mchezaji atakayebainika kukutwa na makosa ya utovu wa nidhamu 
yanayojirudia au mara nyingi (sugu wa utovu wa nidhamu) atafungiwa 
kucheza kati ya michezo mitano (5) mpaka kumi (10) na faini 
isiyopungua shilingi laki tatu (300,000/-). 
 

(8) Mchezaji atakayeonyeshwa kadi nyekundu katika mchezo wa mwisho 
wa Shindano lolote la Soka la Ufukweni au atakayemaliza msimu wa 
Mashindano ya Soka la Ufukweni akiwa na adhabu ambayo haijaisha 
muda wake ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika msimu 
unaofuata (katika timu au daraja lolote) isipokuwa adhabu 
inayotokana na kadi za njano (kanuni 36:3). 

 

(9) Mchezaji atakayesababisha na/au kufanya vurugu za aina yoyote 
mara baada ya mchezo kumalizika atafungiwa kati ya michezo mitatu 
(3) mpaka sita (6) na faini kati ya shilingi laki mbili (200,000/-) mpaka 
shilingi milioni moja (1,000,000). 

 
(10) Mchezaji atakayebainika kutoa taarifa za uongo kufanikisha usajili 

wake na kushiriki kucheza Shindano lolote la Soka la Ufukweni 
atafungiwa kwa kipindi kisichozidi miaka miwili (2) na faini ya shilingi 
laki mbili (200,000/-) Matokeo ya michezo aliyocheza yatabaki kama 
yalivyotokea uwanjani. 

 
(11) Mchezaji atakayebainika kushiriki kucheza mchezo wowote wa 

Mashindano ya Soka la Ufukweni hali akijua kuwa hajathibitishwa 
kiusajili atafungiwa kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu kwa 
kipindi cha miezi kumi na miwili (12) na faini ya shilingi laki tatu 
(300,000/-). Timu iliyomchezesha itapoteza mchezo wowote 
alioshiriki na timu pinzani husika itapewa ushindi. 

 

(12) Mchezaji atakayebainika kupanga matokeo ya mchezo kwa namna 
yoyote ile atafungiwa maisha kucheza mpira ndani na nje ya nchi. 

 

(13) Mchezaji yeyote atakayebadili jina lake halisi kwa madhumuni ya 
kudanganya ili asajiliwe kinyume cha masharti ya kanuni hizi 
atafungiwa kucheza mpira wa miguu ndani na nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili (12) kuanzia tarehe ya kubainika. 

 

(14) Mchezaji atakayebainika kusaini fomu/mikataba na klabu zaidi ya 
moja kwa wakati mmoja na kuombewa usajili na klabu hizo katika 
kipindi cha msimu mmoja wa usajili atafungiwa kucheza mpira ndani 
na nje ya nchi kwa kipindi kati ya mwaka mmoja (1) na miaka mitatu. 

 

(15) Mchezaji yeyote wa timu katika Mashindano ya Soka la Ufukweni 
atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari baada ya mchezo 
kumalizika baada ya kutakiwa kufanya hivyo na maofisa wa mchezo 
atatozwa faini ya shilingi laki moja (100,000) na/au kufungiwa 
kucheza michezo miwili (2). 

 

(16) Mchezaji wa Klabu shiriki Soka la Ufukweni anaweza kuadhibiwa kwa 
mujibu wa kanuni hizi kutokana na makosa ya utovu wa nidhamu au 
ukiukaji wa maadili yaliyotokana na mchezo wa kirafiki na/au 
mashindano mengine aliyoshiriki na timu yake au kwa namna 
nyingine. 
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(17) TFF inaweza kuwatumia kwa pamoja wachezaji wasiopungua wanne 
katika shughuli ya kijamii kuhusiana na Soka la Ufukweni na Udhamini 
wa Shindano husika la Soka la Ufukweni kupitia klabu yao. Wachezaji 
watakaokaidi au kushindwa bila sababu za msingi zinazokubalika kwa 
TFF kila mmoja atafungiwa michezo isiyopungua mitatu na faini 
shilingi laki tatu (300,000/-). 

 
(18) Mchezaji aliyetozwa faini na kuamriwa kulipa kutokana na makosa 

aliyofanya hataruhusiwa kucheza mchezo unaofuata wa klabu yake 
mpaka faini hiyo iwe imelipwa, klabu itapoteza mchezo kwa 
kumchezesha mchezaji ambaye hajalipa faini bila ya kujali kumalizika 
kwa adhabu nyingine iliyoambatana na faini hiyo. 

 

(19) Mchezaji atakayemaliza msimu wa ligi au kuhamia klabu nyingine 
akiwa anatumikia adhabu ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika 
msimu unaofuata au katika klabu atakayohamia kwa daraja 
atakalokuwepo. Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu kwa kilabu na 
mchezaji. 

 

(20) Uvunjifu wowote wa Masharti ya Kimkataba yanayohusu Matumizi 
yoyote ya Mchezaji wa Klabu ya Mashindano ya Soka la Ufukweni 
yasiyokuwa na ridhaa au idhini ya Klabu yake yataamuliwa na Kilabu 
husika kwa Mazingatio ya Masharti stahili ya Mkataba wa Mchezaji na 
Kilabu husika. 

 

(21) Mchezaji yeyote atakayepatikana na hatia ya kufanya makosa 
makubwa ya kimaadili au kinidhamu, au ya kibaguzi au ya 
kidhalilishaji au yatakayotafsiriwa kuwa ni ukiukaji mkubwa wa 
taratibu za mchezo na ubinadamu atatozwa faini kati ya shilingi laki 
tatu (300,000/-) mpaka shilingi milioni tatu (3,000,000/-) au/na 
kusimamishwa kushiriki michezo mitatu (3) mpaka kumi (10) ya klabu 
yake yoyote atakayoitumikia katika Mashindano ya Soka la Ufukweni 
au kufungiwa kipindi cha kati ya mwaka mmoja (1) na miwili (2). 
 

(22) Mchezaji atakayethibitika/kupatikana na hatia ya kumpiga mchezaji 
mwenzake isivyo kawaida au kwa kutumia nguvu kubwa kuliko 
kawaida/kupigana au kumpiga mwamuzi, kijana wa mipira (ballkid), 
au afisa/mhudumu mwingine wa mchezo atasimamishwa michezo 
isiyopungua mitano (5), au kufungiwa kati ya miezi mitatu mpaka 
mwaka mmoja na faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) bila 
ya kujali kutochukuliwa hatua au hatua iliyochukuliwa na mwamuzi 
uwanjani na kwa mazingatio ya kanuni ya (36.5.3). 
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Kanuni 

Kanuni 
 

 

37 
 

 

 

Udhibiti kwa Waamuzi 
   

 
(1) Mwamuzi yeyote atakayethibitika au kubainika kwa lolote miongoni 

mwa yafuatayo katika kanuni hii atapata adhabu ya kuonywa, 
kuondolewa katika ratiba ya waamuzi kati ya mizunguko mitatu (3) 
mpaka mitano (5), kufungiwa kati ya miezi mitatu (3) mpaka sita (6) na 
kwa makosa ya Rushwa atafungiwa kwa miaka mitatu (3) au/na 
kushushwa daraja la uamuzi au/na kuondolewa au kufutwa kabisa 
katika orodha ya waamuzi wanaotambuliwa na TFF na 
kunyang'anywa leseni ya uamuzi. 

 
1.1 Akishindwa kumudu mchezo kwa uzembe, makusudi, woga au 

kutozingatia sheria ipasavyo kiasi cha kuvuruga mchezo, 
kuhatarisha amani/kutia aibu fani ya uamuzi na/au kushusha 
hadhi ya mpira wa miguu. 
 

1.2 Akishindwa kufika kwenye kituo kwa wakati au kushindwa kufika 
kwenye mchezo au kuchelewa kwenye mchezo kiasi cha 
kusababisha mchezo kuanza ukiwa umechelewa au kutofanyika 
au kusababisha mchezo kuahirishwa au kurekebishwa kwa 
ratiba ya waamuzi. 

 
1.3 Akifanya kitendo cha utovu wa nidhamu kama vile kutukana, 

kufanya fujo ya aina yoyote, kuanzisha ugomvi au kupigana 
kabla, wakati au baada ya kumaliza mchezo, kubainika kutumia 
kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao cha maandalizi na wakati 
wa mchezo pamoja na kitendo kingine chochote kinyume na 
maadili ya uamuzi wa mpira wa miguu. 

 
1.4 Akibainika kuandika taarifa yake kwa kusudio la kutoa taarifa ya 

uongo au kusudio lolote au kutoa taarifa itakayobainika kuwa sio 
sahihi au ya udanganyifu kwa sababu yoyote ile. 

 
1.5 Akibainika kwa namna yoyote au kutoa visingizio visivyokuwa na 

msingi ili kukwepa mchezo aliopangiwa au atakayekuwa na 
uhusiano katika/na timu yoyote aliyopangiwa kuchezesha na 
kushindwa kutoa taarifa za uhusiano huo kwa wakati. 

 
1.6 Atakayebainika kushindwa kuchukua hatua stahili kwa wachezaji 

na viongozi wa timu kwa vitendo vya utovu wa nidhamu au 
ukiukwaji wa taratibu kipindi kabla, wakati na baada tu ya 
mchezo kumalizika. 

 
1.7 Atakayebainika kutovaa vifaa vya mdhamini alivyopewa kwa 

madhumuni yaliyokusudiwa na/au atakayefanya jambo lolote 
kumdhalilisha mdhamini wa Shindano la Soka la Ufukweni au 
bidhaa au tangazo la mdhamini katika mchezo husika au kwa 
namna yoyote ile. 

 
1.8 Atakayebainika kushindwa kutafsiri sheria za mpira wa miguu 

ipasavyo katika mchezo aliouchezesha na kupelekea kuwa na 
upungufu mwingi wa kiuchezeshaji na hata kusababisha kupata 
alama ndogo au kubainika kwa hali hiyo ya uchezeshaji kwa njia 
nyingine yoyote inayoaminika. 
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(2) Akibainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au 
kuhusika na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja 
na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa 
taarifa ya mpango wa Rushwa inayotia mashaka au kushawishi 
kuteuliwa na/au kupangwa kwa njia yoyote atafungiwa kwa mwaka 
mmoja mpaka miaka mitatu (3) au maisha. 

 
(3) Mwamuzi TEULE wa Mashindano ya Soka la Ufukweni ataadhibiwa 

na kanuni hizi kutokana na makosa yanayotokana na mchezo wa 
kirafiki na mashindano mengine yanayotambuliwa aliyochezesha 
yakihusisha timu zozote au kwa kuchezesha mchezo wowote wa 
mpira wa miguu usiotambuliwa na TFF na FA(M) wake au FA(W) 
yake. 

 
(4) Mwamuzi yeyote atakayebainika kuwa na upungufu au kushindwa 

kukidhi mahitaji ya vigezo na taratibu za kiuamuzi kama 
zinavyoainishwa kwenye kanuni ya 34 ya kanuni hizi ataadhibiwa kwa 
kuondolewa kwenye ratiba kwa mizunguko mitatu (3) mpaka mitano 
(5),  kupewa Onyo Kali au Karipio, kushushwa daraja la Mashindano 
au Kufungiwa kipindi kuanzia mwezi mmoja (1) mpaka mwaka mmoja 
(1), kwa makosa ya Rushwa ataondolewa kwenye ratiba ya 
Mashandano ya Soka la Ufukweni au/na kushushwa Daraja la Uamuzi 
na/au Kufutwa kwenye orodha ya waamuzi wanaotambuliwa na TFF 
na kunyanganywa leseni yake ya uamuzi.   
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Kanuni 

Kanuni 
 

 

38 
 

 

 

Udhibiti kwa Maafisa Mchezo 
   

 

(1) Afisa Mchezo yoyote kwa Mashindano ya Soka la Ufukweni 
anawajibika kujiheshimu, kuwa makini na kushughulikia masuala yote 
ya mchezo ipasavyo na kuyatolea taarifa kwa kutumia fomu maalum 
(kwa jili hiyo) kwa ukweli na umakini na si vinginevyo. 

 
(2) Afisa Mchezo yoyote kwa Mashindano ya Soka la Ufukweni anaweza 

kuchukuliwa hatua stahili kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo 
alioshiriki kusimamia au kuendesha au wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu zozote. 

 
(3) Afisa Mchezo yoyote kwa Mashindano ya Soka la Ufukweni 

Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa 
au kuhusika na mpango/matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa 
ni pamoja na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa 
wakati, au kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa inayotia mashaka 
atafungiwa maisha. 

 
(4) Kushindwa kutimiza majukumu yake kwa namna yoyote kwenye 

maeneo yake ya utendaji. Kushindwa kushiriki au kukidhi masharti ya 
Ushiriki Vikao muhimu vya mchezo. 
 

(5) Akishindwa kutoa Taarifa Rasmi husika kama zinavyoelekezwa 
kwenye Muongozo au Taarifa ya mchezo kwa usahihi na ukweli 
zikiwemo taarifa muhimu za takwimu, mchezaji bora wa mchezo 
husika au akishindwa kuwasilisha taarifa ya mchezo kwa muda 
uliowekwa, au akibainika kushirikiana na afisa mwingine kuandika 
taarifa ya mchezo kwenye maudhui ya taarifa (ukiondoa ulinganisho 
wa usahihi wa kadi, magoli, mabadiliko ya wachezaji na muda), au 
akishindwa kutaarifu matukio mengine yaliyotokea kuhusiana na 
mchezo husika yaliyo kwenye mamlaka yake, au akitumia uongo au 
udanganyifu au taarifa yake isiyokuwa sahihi. 

 
(6) Afisa Mchezo yoyote kwa Mashindano ya Soka la Ufukweni anaweza 

kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au Kufungiwa kati ya miezi mitatu (3) 
mpaka miaka mitatu (3) au kuondolewa kwenye ratiba ya Mashindano 
ya Soka la Ufukweni au kuondolewa kwenye Orodha ya Maafisa 
Mchezo wanaotambuliwa na TFF endapo atabainika au kuthibitika 
kushindwa kukidhi taratibu muhimu za Utekelezaji wa majukumu yake 
kwa mujibu wa kanuni 33. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

39 
 

 

 

Udhibiti kwa Makocha na Viongozi 
   

 

(1) Kocha/Kiongozi wa Timu ya Mashindano ya Soka la Ufukweni 
ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hizi kutokana na makosa 
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atakayofanya kwenye michezo ya Mashindano ya Soka la Ufukweni 
ya timu yake au Mchezo wa Kirafiki wa Timu yake au Mchezo wowote 
Unaotambuliwa timu yake ilioshiriki. 
 

(2) Kocha/Kiongozi Akimshambulia mwamuzi, mchezaji au kiongozi 
yeyote, kwa maneno au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo, 
atatozwa faini isiyopungua shilingi laki moja (100,000/-) mpaka milioni 
moja (1,000,000) na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3), bila 
ya kujali adhabu yoyote iliyotolewa na mwamuzi kiwanjani. 
 

(3) Kocha/Kiongozi Akitoa kauli/ishara kuashiria/kushawishi shari kabla, 
wakati au baada ya mchezo atatozwa faini isiyopungua shilingi laki 
mbili (200,000/-) mpaka milioni moja (1,000,000).  na kufungiwa 
michezo isiyopungua mitatu (3). 
 

(4) Kocha/Kiongozi Akibainika kuwa anadai Rushwa au 
amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika na matendo yoyote 
yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa kabisa kutoa 
taarifa ya mpango wa Rushwa kwa wakati au inayotia mashaka, au 
kutoa taarifa (itakayohitajika) ya mchezo isiyo sahihi kwa makusudi 
atafungiwa maisha. 
 

(5) Kocha/Kiongozi Akijishirikisha na vitendo vyovyote vile vinavyoashiria 
imani za uchawi au ushirikina atatozwa faini kati ya shilingi laki moja 
(100,000) na milioni tano (5,000,000) na kufungiwa michezo 
isiyopungua mitatu (3). 
 

(6) Kocha/Kiongozi Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha 
maadili ya taaluma ya ukocha wa mpira wa miguu kama vile 
kusimamia benchi la ufundi katika mchezo akiwa amelewa atafungiwa 
kipindi kisichopungua mwaka mmoja au/na faini ya shilingi laki moja 
(100,000) 
 

(7) Kocha/Kiongozi Akibainika kughushi saini ya mchezaji au kufanya 
tendo lolote kwa lengo la kukamilisha zoezi la usajili kwa udanganyifu 
atafutwa katika orodha ya waalimu, leseni yake itatwaliwa na hatua za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yake. 
 

(8) Kocha/Kiongozi Akibainika kusababisha timu kutofika uwanjani na 
kukosa mchezo, baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa 
faini ya shilingi laki mbili (200,000/-) na kufungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na mbili. 
 

(9) Kocha/Kiongozi Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au 
kugomea mpaka kupelekea mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili na faini ya shilingi laki tatu 
(300,000/-) 
 

(10) Kocha/Kiongozi Akithibitika kutoa shutuma, kejeli au kushambulia 
mwamuzi wa mchezo, msimamizi au TFF kwenye vyombo vya habari 
atafungiwa kushiriki mechi tatu mpaka sita na/au kutozwa faini ya 
shilingi laki moja (100,000/-) mpaka milioni mbili (2,000,000). 

 
(11) Kocha/Kiongozi Akithibitika kumchezesha mchezaji ambaye ni batili 

kiusajili au ambaye usajili wake haujathibitishwa na TFF atafungiwa 
kwa kipindi cha mwaka mmoja na faini ya shilingi laki tano (500,000/) 
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(12) Kocha/Kiongozi atakayetolewa kwa kadi nyekundu kwenye mchezo 
wa Mashindano ya Soka la Ufukweni atafungiwa kuiongoza timu yake 
kwenye vyumba vya kuvalia na benchi la ufundi katika michezo miwili 
(2) inayofuatia ya timu yake na kutozwa faini ya shilingi laki moja 
(100,000/-). Kwa Mashindano mengine mafupi au ya Kituo atafungiwa 
kwa michezo miwili au/na faini isiyopungua shilingi laki moja 
(100,000/-) 
 

(13) Kocha/Kiongozi wa Ufundi atakayeonywa kwa kadi ya njano na 
mwamuzi kwenye michezo miwili ya Mashindano ya Soka la Ufukweni 
atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye benchi la ufundi wakati wa 
mchezo katika mchezo mmoja unaofuatia wa timu yake. 
 

(14) Kocha atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari kwenye mchezo 
wa Mashindano ya Soka la Ufukweni baada ya kutakiwa kufanya hivyo 
na maofisa wa mchezo atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye 
vyumba vya kuvalia na benchi la ufundi la timu yake katika michezo 
miwili (2) inayofuata na/au kutozwa faini ya shilingi laki moja (100,000) 
 

(15) Kocha/Kiongozi Akishindwa kutoa taarifa zinazohitajika TFF kwa mujibu wa 
maagizo husika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3) au Akitoa 
taarifa isiyo sahihi kiasi cha kupotosha maamuzi ya TFF atafungiwa kwa kipindi 
kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 
 

(16) Kocha/Kiongozi Akitoa matamshi au ishara za matusi dhidi ya 
mashabiki, akitoa matamshi, ishara za matusi yenye nia ya 
kumdhalilisha kiongozi mbele ya jamii awe wa TFF, Klabu au Taifa 
atatozwa faini ya shilingi laki mbili (200,000/-) na kufungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi mitatu (3). 
 

(17) Kiongozi atakayebainika kushindwa/kukaidi kutii maamuzi au maagizo 
ya TFF atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) na miaka mitatu 
(3) na kutozwa faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) 
 

(18) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu kushutumu au kutoa 
matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au 
kumshutumu au kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa 
mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M) kwenye vyombo vya habari na mahali 
pengine popote. Kiongozi atakayekiuka atafungiwa idadi ya michezo 
isiyopungua mitatu au kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi na 
miwili (12) na/au faini kati ya shilingi laki tatu (300,000/-) na milioni 
mbili (2,000,000). 
 

(19) Kiongozi akibainika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo kwa 
kujisingizia cheo kisicho kuwa chake atatozwa faini ya shilingi laki 
moja (100,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
mitatu (3). 
 

(20) Kocha/Kiongozi akibainika kughushi saini ya mchezaji ili kukamilisha 
zoezi la usajili kwa udanganyifu, kiongozi husika atafungiwa kipindi 
kisichopungua miaka mitano na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake/yao. 

(21) Kocha/Kiongozi akibainika kutoa taarifa au nyaraka zisizo sahihi au za 
udanganyifu kwa TFF kwa lengo la kufanikisha usajili wa mchezaji au 
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jambo lolote lililo na masharti maalum atakabiliwa na adhabu ya faini 
ya shilingi laki tano (500,000/-) au kufungiwa miaka miwili (2). 
 

(22) Kocha/Kiongozi atakayebainika kusababisha timu kutofika uwanjani 
na kukosa mchezo, baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, 
atatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000/-) na kufungiwa kipindi 
kisichopungua miezi kumi na miwili (12). 
 

(23) Kocha/Kiongozi Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au 
kugomea mpaka kusababisha mchezo kuvunjika atafungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili (12) na faini ya shilingi laki 
tatu (300,000/-). 
 

(24) Kocha/Kiongozi Akibainika kushawishi, kupotosha au kuzuia 
maamuzi/utekelezaji wa maamuzi ya TFF, atatozwa faini isiyopungua 
shilingi laki tano  (500,000/-) na/au kufungiwa kujihusisha na masuala 
ya mpira wa miguu kwa kipindi cha miaka saba. 
 

(25) Kocha/Kiongozi Akibainika kushiriki mpango kupanga matokeo ya 
mchezo atafungiwa maisha.  
 

(26) Kocha/Kiongozi yeyote atakayeweka saini ya uongo kwa madhumuni 
yoyote yale au atakayetoa taarifa zisizo sahihi na kupotosha vyombo 
vingine katika maamuzi yake kuhusiana na usajili na uhamisho 
atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
sita. 
 

(27) Kocha/Kiongozi atakayekataa au kukwepa bila sababu ya msingi 
kusaini fomu/mkataba ya/wa usajili kwa madhumuni ya uhamisho 
atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita. 
 

(28) Kiongozi yoyote atakayekiuka masharti ya msingi ya mkataba wa 
usajili wa mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi 
kuhusu mchezaji wa klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 
75(9,10) atakabiliwa na adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki tatu 
(300,000) au/na kufungiwa kipindi kisichopungua miezi sita (6).  

 
Kanuni 

Kanuni 
 

 

40 
 

 

 

Udhibiti kwa Kilabu 
   

 
(1) Klabu ina wajibu na jukumu la kuhakikisha kuwa wachezaji, viongozi, 

wanachama na wapenzi wake wanajiheshimu na hawajihusishi na 
vitendo vyovyote vya utovu wa nidhamu kama vile matusi, vitisho, 
vurugu, vitendo vinavyoashiria imani za kishirikina na vitendo vyovyote 
vingine visivyokuwa vya kimichezo kwenye viwanja vya michezo. 
Klabu ambayo mashabiki/wachezaji/viongozi wake watafanya vitendo 
hivyo itatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-). 

 

(2) Mshabiki atakayekamatwa akitoa matusi, vitisho, vurugu, kuashiria 
imani za uchawi/ushirikina na vyovyote vingine visivyokuwa vya 
kimichezo atachukuliwa hatua za kisheria na atakayepatikana na hatia 
atafungiwa kuingia uwanjani kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu 
(3) na kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 
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(3) Klabu pia zitawajibika kulipa gharama za matibabu na kulipa gharama 
za mali zilizoharibika kwa waathirika wa vurugu za washabiki wake 
zitakazofanyika kabla, wakati au baada ya mchezo. 

 

(4) Klabu itapoteza mchezo ambao utathibitika kuvunjika kutokana na 
vurugu za washabiki wake. 

 

(5) Klabu zinatakiwa zihakikishe viongozi wa klabu zao husika 
waliosimamishwa na TFF kujishughulisha na uongozi wa klabu wanatii 
adhabu zao na kuzitekeleza. TFF itachukua hatua zaidi ikiwemo 
kuitoza faini au kuiondoa kushiriki katika Mashindano husika ya Soka 
la Ufukweni iwapo klabu hiyo itaruhusu viongozi wake 
waliosimamishwa kujishughulisha na masuala ya uongozi ndani ya 
kipindi cha adhabu. 

 

(6) Klabu itakayoshindwa kupeleka timu uwanjani baada ya kuhudhuria 
kikao cha maandalizi ya mchezo kitatozwa faini isiyopungua shilingi 
laki tano (500,000/-). Kilabu haitaruhusiwa kushiriki mchezo wake 
unaofuatia kabla ya kulipa faini iliyotozwa.  

 

(7) Timu yoyote itakayomchezesha mchezaji aliye chini ya adhabu ya 
kufungiwa/kusimamishwa au ambaye ametakiwa kulipa faini kwa 
maelekezo maalum na hajalipa kwa mujibu wa Kanuni hii itapoteza 
mchezo huo na timu pinzani itapewa ushindi. 

 

(8) Kila Klabu inalazimika kuheshimu Mikataba ya Udhamini inayowekwa 
na TFF, timu itakayoshindwa kutekeleza masharti ya mikataba ya 
wadhamini iliyoelekezwa ikiwemo kuvaa na kuheshimu matangazo ya 
udhamini itatozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) kwa kila 
mchezo itayokiuka na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo 
kunyang’anywa alama (points) tatu (3) mpaka tisa (9) au hata 
kupoteza sifa ya kushiriki Mashindano husika ya Soka la Ufukweni na 
kufungiwa endapo itaendelea kukaidi utekelezaji wa adhabu husika. 

 

(9) Timu ambayo wachezaji wake wataoneshwa kadi zaidi ya tatu katika 
mchezo mmoja itatozwa faini ya shilingi laki moja (100,000/-). 

 

(10) Timu yoyote ya Soka la Ufukweni itakayocheza mchezo wake kwa 
Mashindano husika ya Soka la Ufukweni bila kuwa na kocha mwenye 
ujuzi kwa mujibu wa Muongozo wa TFF (utakaotolewa) itatozwa faini. 

(11) Klabu itakayomchezesha mchezaji anayetumikia/anayestahili 
kutumikia adhabu inayotokana na kuonyeshwa kwa kadi michezoni 
(kanuni 36) itapoteza mchezo na timu pinzani itapewa ushindi wa 
pointi tatu (3) na magoli matano (5), endapo klabu inahitaji uhakiki wa 
kadi na adhabu dhidi ya timu yake inatakiwa kuwasiliana na TFF. 

 
(12) Endapo mchezaji ameshiriki kucheza mchezo wa Mashindano husika 

ya Soka la Ufukweni na baadae kugundulika usajili wake ulikuwa na 
kasoro baada ya kuthibitishwa na TFF kwa taarifa ambazo TFF 
haikuzijua kabla, timu husika itatozwa faini ya shilingi laki tatu 
(300,000/-) kwa kila mchezo aliocheza, matokeo ya uwanjani yatabaki 
kama yalivyo. 

 
(13) Klabu inatakiwa kuhakikisha kuwa faini yoyote inayoihusu, kocha, 

kiongozi au mchezaji wa timu yake inalipwa kama ilivyohitajika na 
endapo haitalipwa kwa masharti yaliyowekwa ya kanuni hizi wahusika 
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hawataruhusiwa kushiriki shughuli yoyote katika klabu na timu mpaka 
faini itakapolipwa. 

 
(14) Timu haitaruhusiwa kucheza mchezo wake unaofuata endapo 

imeshindwa/inakaidi kulipa faini iliyotozwa ikiwa imekwishaamriwa 
kulipa faini hiyo, na endapo timu itazuiliwa kucheza mchezo husika 
itakuwa imekosa kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi na 
itakabiliwa na adhabu kwa mujibu wa kanuni XX.XX.  

 
(15) Timu itakayoshindwa bila sababu za msingi/itakayokaidi kushiriki 

mashindano baada ya kuteuliwa na TFF kutokana na nafasi yake 
kwenye Mashindano husika ya Soka la Ufukweni itatozwa faini 
isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 

(16) Timu yoyote inaposhindwa, kukaidi au kuchelewa kulipa malipo (sio 
faini) inayoamriwa kulipa na TFF inaweza kukatwa malipo hayo na 
TFF kutoka kwenye chanzo chake chochote cha fedha kilicho kwenye 
mamlaka ya TFF. 

 

(17) Klabu ambayo itashindwa au kukaidi kutii maagizo/maamuzi au 
utekelezaji wa maamuzi ya TFF itatozwa faini ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) au/na kuondolewa kwenye Mashindano husika ya Soka 
la Ufukweni. 

 
(18) Timu yoyote itakayokiuka masharti ya msingi ya masharti/mkataba wa 

usajili wa mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi 
kuhusu mchezaji wa klabu nyingine mwenye mkataba (kanuni 
75(9,10) au itakayokutwa na makosa mengi na makubwa ya 
udanganyifu kuhusiana na usajili na uhamisho wa wachezaji 
itakabiliwa na adhabu ya faini na/au zuio la usajili kwa kipindi kimoja 
mpaka vitatu vya usajili. 

 
(19) Timu iliyomchezesha mchezaji aliyethibitishwa usajili wake lakini 

aliyebainika kubadili jina kwa nia ya kudanganya au kubainika 
kutumika udanganyifu mwingine wowote kufanikisha kukamilisha 
usajili wake au mchezaji aliyebainika usajili wake kuwa na kasoro 
baada ya kuthibitishwa italipa faini kati ya shilingi laki mbili (200,000/-
) na shilingi milioni tatu (3,000,000/-) kwa kila mchezo aliocheza lakini 
matokeo ya uwanjani hayatobadilishwa. 

(20) Timu itakayobainika kumchezesha mchezaji ambaye hajasajiliwa 
itapoteza mchezo wowote husika, italipa faini ya shilingi laki tano 
(300,000/-) na mchezaji husika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua 
miezi kumi na miwili (12) bila ya kujali kulalamikiwa au la.  

 
(21) Klabu yoyote itakayowasilisha usajili wake ndani ya saa 48 (arobaini 

na nane) baada ya tarehe ya mwisho itakayotangazwa na TFF 
itatozwa faini ya shilingi laki moja (100,000/-) kwa uchelewaji huo, 
endapo pia itashindwa kuwasilisha ndani ya saa hizo 48 (arobaini na 
nane) baada ya siku ya mwisho iliyotangazwa na TFF, usajili wake 
hautapokelewa na itapoteza sifa na kutafsiriwa kujiondoa yenyewe 
kwenye Mashindano husika ya Soka la Ufukweni. 

 
(22) TFF inaweza kufanya uchunguzi na maamuzi juu ya fujo/vitendo vya 

mashabiki wa klabu vilivyokithiri au vilivyo na madhara zaidi na/au 
visivyozingatia utu na haki za binadamu na/au vya kibaguzi siku au 
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wakati kabla ya mchezo, wakati wa mchezo na baada ya mchezo. 
Adhabu za faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na shilingi milioni 
tano (5,000,000/-), klabu kufungiwa kutumia au adhabu nyingine 
stahili na aina ya tukio na wakati. 

 
(23) Timu hairuhusiwi kumtumia katika mchezo wake wowote mchezaji 

ambaye anatumika adhabu ya kusimamishwa/kufungiwa. Ukiukwaji 
wowote utasababisha timu kupoteza mchezo kwa manufaa ya athari 
inayostahili endapo timu ilikwishapoteza mchezo husika. 

 
(24) Timu ikifanya kitendo kinachoashiria imani za kishirikina itatozwa faini 

ya kati ya shilingi laki moja (100,000/-) na milioni tano (5,000,000/- 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Adhabu za Kilabu 
   

 

(1) Klabu yoyote inaweza kutoa adhabu inayostahili na kwa mujibu wa 
utaratibu dhidi ya mchezaji wake yeyote itakayotumika ndani ya nchi 
tu. Klabu haina mamlaka ya kumfungia mchezaji wake nje ya nchi. 

 

(2) Adhabu zote zitakazotolewa na klabu ni lazima zithibitishwe na TFF 
kabla hazijaanza kutekelezwa. TFF inaweza kufuta, kupunguza au 
kuongeza adhabu ikiwa ni pamoja na kumfungia mchezaji husika nje 
ya nchi. 

 

(3) Klabu haitakuwa na mamlaka ya kumfungia mchezaji kwa kipindi 
kinachozidi msimu wa ligi husika au kwa mchezaji mwenye mkataba, 
zaidi ya kipindi cha mkataba wake na klabu hicho. 

 

(4) Kabla klabu haijatoa adhabu yoyote ni lazima mchezaji anayehusika 
apewe nafasi ya kujitetea. 

 

(5) Klabu itakayotoa adhabu kwa mchezaji wake na kutuma taarifa hiyo 
TFF ili adhabu hiyo ithibitishwe, italazimika kutuma vielelezo vyote 
vinavyohusika ikiwa ni pamoja na muhtasari wa kikao kilichotoa 
adhabu hiyo. 

 

(6) Endapo mchezaji hajaridhika kutokana na adhabu aliyopewa na klabu 
yake anaweza kukata rufaa kwa TFF kabla adhabu yake 
haijathibitishwa na TFF.  

 

(7) Adhabu yoyote ya klabu kwa Mchezaji ni lazima itolewe na Chombo 
cha Klabu kilicho na mamlaka ya kufanya hivyo. 

 
Kanuni 

Kanuni 
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Dawa Haramu 
   

 

(1) Hairuhusiwi kwa mchezaji yeyote kutumia dawa za kulevya au za 
kuongeza nguvu wakati wowote kuhusiana na/katika mchezo wa 
Mashindano yoyote ya Soka la Ufukweni. 

 

(2) Mchezaji yoyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya kubaini matumizi 
ya dawa za kulevya au kuongeza nguvu akiwa mchezoni anawajibika 
kufanya hivyo, endapo atagundulika kuwa anatumia dawa za kulevya 
au kuongeza nguvu au akikataa kufanya vipimo hivyo atafungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili. 
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                                                     USAJILI 
 

Sura XIV 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Usajili 
   

 

(1) Mchezaji lazima asajiliwe na Shirikisho la Mpira wa Miguu ili kuchezea 
klabu kama mchezaji wa kulipwa au wa ridhaa kwa mujibu wa masharti 
ya Kanuni za FIFA. Ni wachezaji waliosajiliwa tu ndio wanaostahili 
kushiriki katika soka rasmi. Kwa kujisajili, ina maana mchezaji 
anakubali kufuata sheria na kanuni za FIFA, TFF, mashirikisho na 
vyama vya mpira wa miguu. Mchezaji atasajiliwa katika klabu moja tu 
kwa wakati mmoja.   

 

(2) TFF itatoa muongozo kuhusu Usajili ikiwemo kipindi, Utaratibu na 
mambo yote kuhusiana na Usajili wa wachezaji ambayo 
hayajaainishwa ipasavyo kwenye Kanuni hizi yatashughulikiwa na 
TFF kadri yatakavyowasilishwa na Kilabu husika. 
 

(3) Mchezaji yeyote aliyesajiliwa na Kilabu ya Soka la Ufukweni atakuwa 
ni mchezaji wa kilabu husika kwa Shindano husika alilosajiliwa kwa 
madhumuni hayo. Mchezaji anaweza kusajiliwa na Kilabu kingine 
katika msimu husika kushiriki katiuka Shindano jingine tofauti na 
Shindano alilosajiliwa awali na timu nyingine kwa sharti la Shindano 
husika la awali kuwa limemalizika.  
 

(4) Mchezaji wa Mashindano mengine ya Mpira wa Miguu anaweza 
kusajiliwa kwenye Kilabu cha Soka la Ufukweni almuradi tu Kilabu ya 
Soka la Ufukweni iwe imepata Kibali kutoka Kilabu yake hiyo husika 
ya Mpira wa Miguu na kuidhinishwa na mamlaka ya Usajili ya 
mashindano hayo. 
 

(5) Mchezaji wa Kilabu cha Soka la Ufukweni anaweza kusajiliwa kwenye 
kilabu cha Mashindano mengine ya Mpira wa Miguu bila masharti ya 
Uhamisho endapo mchezaji huyo hana Mkataba na Kilabu chaje cha 
Soka la Ufukweni. Masharti ya msingi yatazingatiwa endapo mchezaji 
husika ana Mkataba. 
 

(6) Mchezaji kutoka Zanzibar atasajiliwa na Kilabu ya Soka la Ufukweni 
Tanzania Bara kwa mazingatio ya Ruhusa (release) kutoka Kilabu 
yake ya Zanzibar na kuidhinishwa na ZFF. Mchezaji kutoka Bara 
ataruhusiwa kushiriki kucheza Soka la Ufukweni Zanzibar kwa ruhusa 
ya Kilabu chake alichosajiliwa hali ikiwa shindano husika 
halijamalizika. 

 

(7) Wachezaji wanaweza kusajiliwa katika moja ya vipindi vya usajili vya 
msimu vilivyopangwa na kutangazwa na TFF. TFF itatoa muongozo 
kuhusiana na usajili kwa kila kipindi husika cha usajili.  

 

(8) Katika Mkataba, fomu, nyaraka na taarifa yoyote kuhusiana na usajili 
na uhamisho inalazimika kujazwa majina matatu (3) ya mchezaji. 
 

(9) Klabu ya Soka la Ufukweni inaruhusiwa kusajili kwa kikosi chake 
wachezaji wasiozidi ishirini na tano (25) na wasiopungua kumi na mbili 
(12). 



[DOCUMENT TITLE] BEACHSOCCER 2021 

  
 

Soka la Ufukweni - 50 - 
 

(10) Klabu ambayo itawasilisha maombi yake ya usajili wa wachezaji wake 
ikiwa na pungufu ya wachezaji kumi mbili (12) kwa timu yake au 
itakayopata uthibitisho wa wachezaji pungufu ya wachezaji kumi mbili 
(12) itakuwa imepoteza sifa za kushiriki Shindano husika. 
 

(11) Maombi ya usajili wa mchezaji wa Mashindano ya Soka la Ufukweni 
yatawasilishwa kwa TFF/mamlaka husika kama itavyokuwa 
imeelekezwa katika Muongozo wa Usajili kwa Mashindano husika. 
Kilabu husika itawajibika pia kutimiza Masharti mengine na Maelekezo 
kuhusu Usajili wa wachezaji kama yatavyoelekezwa na TFF. 
 

(12) Uwasilishaji wa Maombi ya Usajili wa Mchezaji kwa mifumo yote 
utazingatia viambatanisho kadhaa ikiwemo:  

 

12.1 Fomu ya orodha ya wachezaji wote (fomu mama). 
12.2 Fomu maalum iliyokamilika ya maombi ya usajili wa mchezaji 
12.3 Nakala tatu za mkataba wa mchezaji. (kwa mchezaji 

mwenye mkataba) 
12.4 Cheti cha utimamu wa afya. 
12.5 Hati ya uthibitisho wa Bima kwa wachezaji na viongozi. 
12.6 Cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha Taifa/pasi ya 

kusafiria.  
12.7 Picha moja ukubwa wa picha ya pasipoti (passport size). 
12.8 Hati ya uhamisho iliyo kamili (kwa wachezaji wa 

kuhamishwa). 
12.9 Uthibitisho wa usajili uliopita (kwa mchezaji anayeendelea). 

 

(13) Klabu yoyote, FA(W), FA(M) na mamlaka nyingine wanaweza kuweka 
pingamizi kupinga usajili wa mchezaji yeyote kwenye kipindi cha 
Pingamizi kitachowekwa na kutangazwa na TFF. Klabu itapewa 
taarifa juu ya pingamizi ililowekewa na itatakiwa kujibu au kumaliza 
dosari zilizosababisha pingamizi kwa wakati kabla Kamati husika 
haijathibitisha usajili wa wachezaji. Mchezaji ambaye dosari zake za 
usajili zilizobainishwa hazitakuwa zimemalizwa na klabu yake katika 
muda uliowekwa/uliotolewa usajili wake hautathibitishwa. 
 

(14) Kilabu cha Mashindano ya Soka la Ufukweni kinaweza kuingia 
mkataba na mchezaji/wachezaji wake kwa msingi wa kuimarisha 
mahusiano ya usajili baina yao. Masharti ya Mkataba husika 
yatazingatiwa katika mazingira yoyote kuhusiana na usajili kwa 
wachezaji husika. 
 

(15) TFF itatoa muongozo kuhusu Usajili wa Wachezaji vijana au wa Timu 
za Vijana kwa Kilabu za Soka la Ufukweni na kuhusiana na Shindano 
husika. TFF itashughulikia Wasilisho lolote la Kilabu kuhusu Usajili au 
Ushiriki wa wachezaji vijana kwenye Mashindano ya Soka la 
Ufukweni. Mchezaji aliye na umri chini ya miaka kumi na nane 
hataruhusiwa kushiriki Mashindano ya wakubwa (senior) ya Soka la 
Ufukweni.  
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Kanuni 

Kanuni 
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Katazo 
   

 

(1) Haitaruhusiwa kwa mchezaji yeyote kutia saini Fomu za Maombi ya 
Usajili/mikataba ya klabu zaidi ya moja kwa wakati mmoja. Mchezaji 
atakayethibitika kufanya taratibu za Maombi ya Usajili ya klabu mbili 
(2) tofauti kwa wakati mmoja atafungiwa kucheza mpira wa miguu kwa 
mashindano yoyote rasmi kwa kipindi cha mwaka mmoja (1). 
 

(2) Ni marufuku kwa mchezaji yoyote kutoa Taarifa za Udanganyifu au 
zisizo sahihi kuhusiana na usajili wake kwa kilabu yoyote. Mchezaji 
atayebainika kutoa taarifa za Udanganyifu kwa lengo la kufanikisha 
usajili wake au jingine la aina hiyo atakabiliwa na adhabu kwa mujibu 
wa kanuni hizi na nyingine za kimataifa. 
 

(3) Ni marufuku kwa Kiongozi yoyote kutumia taarifa za uongo, 
udanganyifu au zisizo sahihi kufanikisha usajili wa mchezaji yoyote 
kwa timu yake au kufanikisha kwa namna yoyote kwa timu nyingine. 
Adhabu zitatolewa kwa mujibu wa kanuni. 
 

(4) Mchezaji wa Mashindano ya Soka la Ufukweni hataruhusiwa 
kuchezea timu zaidi ya moja kwa Shindano moja ndani ya Msimu 
mmoja. 

 
Kanuni 

Kanuni 
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Uthibitisho wa Usajili 
   

 

(1) Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndiyo chombo 
chenye mamlaka ya kushughulikia masuala ya usajili wa wachezaji, 
kitathibitisha usajili kwa wachezaji wote wa timu zinazoshiriki 
Mashindano ya Soka la Ufukweni na kitatengua endapo itahitajika kwa 
mujibu wa kanuni na taratibu. 

 

(2) Mchezaji yeyote hataruhusiwa kuchezea klabu yoyote katika michezo 
ya Mashindano ya Soka la Ufukweni mpaka tu usajili wake 
umethibitishwa na TFF. 

 

(3) TFF itatoa kati ya siku tatu (3) na kumi na nne (14) kupokea pingamizi 
la usajili wa wachezaji kimaandishi juu ya usajili wa wachezaji tangu 
kutangazwa majina ya wachezaji wanaoombewa kusajiliwa na klabu 
husika. 

 

(4) TFF itatoa muda maalum kabla ya kufanya uthibitisho wa usajili wa 
wachezaji kwa klabu kumaliza dosari za usajili zilizogunduliwa au 
zinazotokana na pingamizi la usajili na kubainishwa, mchezaji ambaye 
dosari juu ya usajili wake hazitamalizwa katika muda huo usajili wake 
hautathibitishwa. 

 

(5) TFF haitotoa manufaa kwa mlalamikaji kwa malalamiko yoyote kuhusu 
usajili kwa mchezaji ambaye usajili wake umethibitishwa na TFF akiwa 
hakuwekewa pingamizi la usajili au ambaye Pingamizi dhidi yake 
lilitatuliwa na Kamati. 
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Kanuni 

Kanuni 
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Vijana na Wanawake 
   

 

(1) TFF itatoa muongozo kuhusu Usajili na Uendelezaji wa Wachezaji 
Vijana na Wanawake wa soka la Ufukweni. Kilabu zitawajibika kufuata 
muongozo husika na kushiriki kimalifu kwenye Mipango ya maendeleo 
ya wachezaji vijana na wanawake wa Soka la Ufukweni. 

 

(2) TFF itatoa muongozo kuhusu Usajili wa Wachezaji vijana/wanawake 
au wa Timu za Vijana na Wanawake kwa Kilabu za Soka la Ufukweni 
na kuhusiana na Shindano husika. TFF itashughulikia Wasilisho lolote 
la Kilabu kuhusu Usajili au Ushiriki wa wachezaji vijana kwenye 
Mashindano ya Soka la Ufukweni.  
 

(3) Mchezaji aliye na umri chini ya miaka kumi na nane hataruhusiwa 
kushiriki Mashindano ya wakubwa (senior) ya Soka la Ufukweni.  
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                               DAWATI LA UFUNDI 
 

Sura XV 
 

Kanuni 

Kanuni 
 

 

47 
 

 

 

Viongozi wa Ufundi 
   

 
(1) TFF inaweza kufanya uchunguzi na ufuatiliaji kuhakiki utekelezaji na 

uzingativu wa kikanuni uliokusudiwa kuhusiana na viongozi wa dawati 
la ufundi kwa mujibu wa kanuni hizi na ikibidi kutoa adhabu za faini na 
nyinginezo katika kuhakikisha kuwa kila klabu inakuwa na wataalamu 
wenye sifa zinazohitajika katika kiwango cha Mashindano ya Soka la 
Ufukweni na wanaotekeleza majukumu yao ipasavyo. 
 

(2) Katika Mazingira ya kawaida kila Timu ya Mashindano ya Soka la 
Ufukweni inawajibika kuwa na Viongozi wa Ufundi (Technical Officials) 
wasiopungua saba (7) wakijumuisha Kocha Mkuu, Kocha Msaidizi, 
Kocha wa Magolikipa, Afisa wa Vifaa, Daktari, Mtaalamu wa Viungo 
na Meneja. Klabu inaweza kuwa na Maafisa zaidi kwa Mazingatio ya 
sifa na mahitaji kwa kila nafasi. 
 

(3) Maafisa wengine wa Ufundi wa Kilabu wanaweza kuchukuliwa hatua 
za kinidhamu na kupata adhabu kutokana na makosa wanayofanya 
uwanjani kama ilivyo kwa Makocha. 
 

(4) TFF itatoa muongozo wakati wowote palipo na mahitaji kuhusiana na 
Viongozi wa Ufundi wa Timu za Mashindano ya Soka la Ufukweni, 
Kilabu zitawajibika kwenye Utekelezaji bila kukosa.  

 
Kanuni 

Kanuni 
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Makocha (Coaches) 
   

 
(1) Kila klabu inapaswa kuwa na Kocha Mkuu na wasaidizi wenye sifa na 

ujuzi wanaokubalika kwa mujibu wa taratibu za TFF na mikataba yao 
kusajiliwa TFF. 

 

(2) Kocha toka nje ya nchi atathibitishwa kwanza na TFF kwa kuzingatiwa 
pia kupatikana kwa kibali stahili cha kuishi na kufanya kazi nchini kabla 
ya kuingia mkataba na klabu. 
 

(3) Kocha Mkuu anatakiwa kuwa na Sifa ya Elimu ya kiwango cha chini 
ya Diploma D ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na 
Mashirikisho ya mabara mengine yanayotambuliwa na FIFA na lazima 
awe amehudhuria mafunzo ya Ukocha kwa Mchezo wa Soka la 
Ufukweni yanayotambuliwa na TFF. Kocha Msaidizi anatakiwa kuwa 
na angalau Diploma D ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na 
Mashirikisho ya mabara mengine yanayotambuliwa na FIFA.  

 

(4) Kocha Mkuu ndiye mkuu wa shughuli zote za kiufundi za timu kuanzia 
usajili wa wachezaji, uandaaji na usimamiaji wa timu katika ligi, 
kuzungumzia masuala yote ya kiufundi ya timu na mengine 
yanayohusiana nayo. 

 

(5) Makocha wote Shiriki kwenye Mashindano ya Soka la Ufukweni ni 
lazima wakidhi mahitaji ya Leseni ya Kocha inayotolewa na TFF na 
kupatiwa Leseni husika baada ya kutimiza pia Masharti maalum 
kutoka TAFCA na kupata Uthibitisho wa TAFCA. 
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Kanuni 

Kanuni 
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Daktari wa Timu 
   

 
(1) Kila klabu ya Mashindano ya Soka la Ufukweni inawajibika kuwa na 

daktari wa timu mwenye ujuzi na sifa za kutosha kama daktari kamili 
pamoja na mtaalamu wa tiba ya viungo watakaotambuliwa na 
kuthibitishwa na TFF walio na vifaa tiba kamili na stahiki wakati wote 
wakihudumu kwa timu zao husika kwa Mashindano ya soka la 
Ufukweni. 

 
(2) Timu yoyote itakayocheza mchezo wa Mashindano ya Soka la 

Ufukweni bila ya kuwa na Daktari anayekidhi sifa na vigezo 
vinavyohitajika (kanuni 79) itakabiliwa na adhabu kwa mujibu wa 
kanuni hizi. 
 

(3) Daktari wa timu anawajibika kuhakiki afya za wachezaji na viongozi 
wa timu kabla ya maombi ya usajili wa wachezaji kuwasilishwa. 
 

(4) Madaktari wote Shiriki kwenye Mashindano ya Soka la Ufukweni ni 
lazima wakidhi mahitaji ya Leseni ya Daktari inayotolewa na TFF na 
kupatiwa Leseni husika baada ya kutimiza pia Masharti maalum 
kutoka TASMA na kupata Uthibitisho wa TASMA. 
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                                              MAMLAKA 
 

Sura XVI 
 

Kanuni 

Kanuni 
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Maamuzi Yasiyokatiwa Rufaa 
   

 
(1) Maamuzi yote kwa mujibu wa vipengele vya kanuni za Mashindano ya 

Wanawake ya TFF katika kanuni ya 80 hayatakatiwa rufaa katika 
ngazi yoyote, mhusika yeyote kuhusiana na maamuzi yaliyotolewa 
chini ya vipengele hivi anawajibika kutekeleza linalomhusu mara moja. 

 
 Kanuni Maelezo  
80.1 14 Leseni ya Klabu Yote  
80.2 17 Taratibu za Mchezo Yote  
80.3 41 Udhibiti wa Wachezaji Isipokuwa 42:(7,14,16,19,21)  
80.4 42 Udhibiti wa Waamuzi Isipokuwa 43:(3)  
80.5 43 Udhibiti wa Kamishna Isipokuwa 44:(3,)  
80.6 44 Udhibiti wa Makocha Isipokuwa 45:(3,6,7,8)  
80.7 45 Udhibiti wa Viongozi Isipokuwa 46:(1,2,7,8,9,11,13,14,15,16,17)  
80.8 46 Udhibiti wa Klabu Isipokuwa 47:(5,6,15,16,18)  

 
Kanuni 

Kanuni 
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Ufafanuzi, Marekebisho na Kufuta 
   

 
Kwa minajili ya kufafanua au kurekebisha au kufuta kanuni hizi TFF itafanya 
hivyo wakati wowote palipo na haja ya kufanya hivyo kwa mamlaka ya Kamati 
ya Utendaji ya TFF ambapo TFF itatoa WARAKA maalum kila inapoonekana 
inafaa kufanya hivyo kwa lengo la kuleta ufanisi katika utekelezaji wake.  
 

Kanuni 

Kanuni 
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Yasiyomo 
   

 
Mambo yote yasiyokuwemo kwenye Kanuni hizi yataamuliwa na Kamati 
husika au ya Utendaji ya TFF kwa kuzingatia Kanuni na Katiba ya TFF au 
Kanuni za FIFA na CAF. 
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                                                        AZIMIO 
 

 
 

Kanuni hizi zimepitishwa kwa Azimio la Kamati ya Utendaji ya TFF iliyokutana 
Dar es salaam tarehe 14 Agosti 2021. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

     _________________     

       Wallace Karia 
    Rais        Rais 
                                            

 

    ____   __________________ 

     Kidao Wilfred 
     Katibu Mkuu 
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