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Kanuni hizi za Ligi Kuu ndio mwongozo wa Uendeshaji na Uchezaji wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambapo Klabu za Ligi Kuu kwa kuwepo kwake katika Ligi Kuu 
zinawajibika na kulazimika kufuata, kuheshimu na kutii Kanuni hizi. 
 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania huzifanyia Marekebisho Kanuni za Ligi Kuu 
ili kuziboresha na kuendana na wakati. Mabadiliko ambayo lengo ni kuwa na Ligi 
iliyo bora zaidi, ambayo italeta Ushindani kwa Timu shiriki na pia kutoa Burudani 
zaidi kwa Watazamaji, pamoja na kuchochea wadhamini zaidi kujitokeza kwa ajili 
ya Kudhamini Ligi na Timu shiriki. 
 
Ligi iliyo Bora itawezesha kupata Wachezaji Bora watakaounda timu Bora za Taifa 
zitakazoweza kufanya vizuri katika Mashindano ya Kimataifa na pia kupata Klabu 
zitakazowakilisha vema Tanzania katika Mashindano ya Kimataifa kwa ngazi ya 
Klabu. Mafanikio haya yataweza kukuza na kuendeleza kiwango cha Mpira wa 
Miguu katika nchi yetu na pia kuijengea heshima Tanzania katika Ulimwengu wa 
Mpira wa Miguu. 
 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania linafahamu na linaamini kuwa Mpira wa 
Miguu ni Mchezo wenye nguvu, Unaopendwa na watu wengi Duniani na Unaoweza 
kuvutia watu kutoka sekta mbalimbali kuwekeza iwapo Kanuni, Taratibu na Sheria 
za mchezo huu zitafuatwa na kuheshimiwa na pia Kanuni za Uchezaji wa 
Kiungwana (Fair Play) zitazingatiwa na Wachezaji, Makocha, Waamuzi, Viongozi, 
Washabiki na wengine wote ambao kwa njia mojawapo wanahusika na mchezo wa 
Mpira wa Miguu. 
 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania linaagiza Klabu, Makocha na Waamuzi 
kuzisoma kwa makini Kanuni hizi na kuhakikisha zinaeleweka na kufuatwa kwa 
faida ya Ligi Kuu na Mchezo wa Mpira wa Miguu. Shirikisho linapenda 
kuwakumbusha watu wote kuwa Mchezo wa Mpira wa Miguu unalindwa na Sheria, 
Kanuni na Taratibu. Bila Sheria na Kanuni, Mpira wa Miguu utakuwa Vurugu tupu. 
Shirikisho la Mpira wa Miguu linaziomba Klabu kuhakikisha kuwa Kanuni hizi pia 
zinaeleweka vizuri kwa Wachezaji na washabiki wake kwa lengo la kusaidia 
kuwafanya wafahamu Kanuni na Taratibu za Mpira wa Miguu vizuri zaidi na kwa 
kuzifahamu Kanuni zaidi zitawafanya kuwa wachezaji Bora zaidi watakaojiepusha 
na kuadhibiwa kwa makosa yanayoweza kuepukika. 
 
Kanuni na Sheria zimewekwa kwa ajili ya Kuufanya mchezo uwe na Ladha katika 
kuucheza na pia uwe na Ladha katika Kuutazama na hivyo kukamilisha Burudani na 
kupata Burudani zaidi. Tukitumia Nguvu, Ari na Misingi ya Mpira wa Miguu 
inavyotakiwa tutaweza kujenga jamii na Dunia Bora yenye Afya zaidi, Upendo, 
Amani, Furaha na Usawa. 
 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania litahakikisha siku zote Ligi Kuu inakuwa na 
Heshima kwa kusimamia kwa Uadilifu Kanuni hizi za Ligi Kuu na Sheria za Mpira wa 
Miguu kwa kutoa Adhabu inapobidi, kuelimisha na kuhakikisha siku zote Mshindi 
anapatikana Uwanjani kwa Kufuata kanuni na Taratibu za Mchezo na siyo kwa 
Matumizi ya Njia chafu zisizokubalika. TFF Itahakikisha Matumizi sahihi ya Kanuni 
hizi kama yalivyokusudiwa. 
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SURA : I UCHEZAJI WA KIUNGWANA 

 
Kanuni : 1 Uchezaji wa Kiungwana  

 
Wachezaji wanatakiwa kuzingatia Kanuni 10 za FIFA za mchezo wa Kiungwana (fair play) ndani na nje ya uwanja 
wa mchezo.  
 

1: Cheza Kiungwana 2: Tafuta Ushindi, Kubali Kushindwa 
 Ushindi hauwezi kuwa na thamani iwapo umepatikana 

katika njia isiyo halali au kwa udanganyifu.  
Kudanganya ni rahisi lakini haileti raha ya ushindi.  
Kucheza kiungwana inahitaji moyo na tabia njema.  
Pia hufurahisha zaidi.  Mchezo wa kiungwana siku zote 
una malipo yake hata kama utapoteza mchezo. 
Kucheza kiungwana kunakujengea heshima wakati 
kudanganya kunaleta aibu.  Kumbuka kuwa mpira wa 
miguu ni mchezo na mchezo wowote hauwezi kuwa na 
maana kama hautochezwa kiungwana kwa kuzingatia 
kanuni na taratibu ili mshindi halali aweze kupatikana. 

 Kushinda ndiyo lengo la kushiriki katika mchezo 
wowote ule.  Siku zote usijiandae kushindwa.  Iwapo 
huchezi kwa nia ya kushinda utakuwa 
unawadanganya wapinzani wako, unawadhulumu 
watazamaji na pia unajifanya mwenyewe kuwa ni 
mjinga.  Usikate tamaa hata siku moja 
unapopambana na wapinzani wenye nguvu zaidi 
lakini pia usidharau hata siku moja unapopambana 
na wapinzani dhaifu.  Ni kumkosea adabu mpinzani 
unapocheza chini ya kiwango chako. Cheza kwa nia 
ya kutafuta ushindi hadi dakika ya mwisho lakini 
kumbuka hakuna anayeshinda wakati wote. Siku 
nyingine utashinda na siku nyingine utashindwa.  
Jifunze kukubali kushindwa.  Usitafute visingizio 
unapofungwa.  Sababu za kweli siku zote 
zitadhihirika.  Wapongeze washindi bila kinyongo.  
Usilaumu waamuzi wala mtu mwingine yoyote.  
Jizatiti kufanya vizuri zaidi wakati mwingine. 
Walioshindwa na kukubali wanapata heshima zaidi 
kuliko washindi wanaolazimisha. 

3: Heshimu Sheria za Soka 

 Michezo yote inalindwa na sheria.  Bila sheria itakuwa 
ni vurugu tupu.  Sheria za mpira wa miguu ni nyepesi 
na rahisi kujifunza.  Hakikisha unajifunza; itakusaidia 
kuufahamu mpira wa miguu vizuri zaidi.  Kuufahamu 
mchezo zaidi itakufanya uwe mchezaji bora zaidi.  Pia 
ni muhimu kufahamu madhumuni ya sheria 
zilizowekwa.  Zimekusudiwa kuufanya mchezo uwe na 
ladha katika kuucheza na kuuangalia.  Kwa kufuata 
sheria, mchezo wa mpira wa miguu utakuwa na 
burudani zaidi. 

4: Heshima kwa Wote 

 Mchezo wa kiungwana unamaanisha kuheshimu 
wapinzani.  Bila ya wapinzani kutakuwa hakuna 
mchezo.  Kila mmoja ana haki sawa, ikiwemo haki ya 
kuheshimiwa.  Wachezaji wa timu moja ni wenza.  
Tengeneza timu ambayo kila mmoja kwenye timu 
atakuwa na haki sawa.  Waamuzi wapo kuhakikisha 
nidhamu na mchezo wa kiungwana unadumishwa.  
Siku zote kubali maamuzi yao bila ya ulalamishi, na 
wasaidie waweze kuwafanya washiriki wote 
waufurahie zaidi mchezo.  Viongozi pia ni sehemu ya 
mchezo na wanatakiwa wapewe heshima 
wanayostahili. Watazamaji wanaufanya mchezo uwe 
na msisimko.  Wanahitaji kuuona mchezo ukichezwa 
kiungwana kwa kuzingatia kanuni, lakini pia 
wanatakiwa kuwa waungwana na kujiheshimu. 

5: Dumisha Maslahi ya Mpira 

 Mpira wa miguu ndiyo mchezo unaoongoza duniani. 
Lakini siku zote unahitaji msaada wa kila mmoja 
kuufanya uendelee kuwa mchezo wenye kupendwa 
zaidi. Fikiria maslahi ya mpira kabla ya maslahi yako 
mwenyewe.  Fikiria ni vipi vitendo vyako vinaweza 
vikaupaka matope mchezo wa mpira wa miguu.  
Zungumzia mambo mazuri ya mchezo wa mpira wa 
miguu.  Shawishi watu wengine kuuangalia na 
kuucheza kiungwana.  Wasaidie wengine kupata 
burudani ya kutosha katika mchezo wa mpira wa miguu 
kama unayoipata wewe.  Kuwa balozi wa mchezo wa 
mpira.     

 

6: Heshimu wanaolinda Heshima 7: Kataa Mambo yote ya Hatari 
 Jina zuri la mchezo wa mpira wa miguu limeendelea 

kudumu kwa sababu idadi kubwa ya watu wenye 
kuupenda mchezo huu ni wakweli na waungwana.  
Wakati mwingine mtu hufanya jambo kubwa ambalo 
linastahili tulitambue.  Watu kama hawa wanastahili 
kutuzwa na mambo mema waliyofanya yatangazwe.  
Hii itashawishi wengine kuiga mifano yao. Saidia 
kuendeleza mpira wa miguu kwa kuyatangaza mazuri 
yake. 

 Umaarufu mkubwa wa mchezo wa mpira wa miguu 
wakati mwingine huufanya uwe rahisi kuathiriwa na 
mambo mabaya ya nje.  Jichunge na vishawishi 
vitakavyokufanya ushawishike kushiriki kwenye 
kudanganya au kutumia madawa yaliyokatazwa.  
Madawa yaliyokatazwa hayana nafasi katika soka, 
mchezo mwingine wowote na jamii kwa jumla. Sema 
hapana kwa madawa ya kulevya.  Saidia kuupiga teke 
ubaguzi kwenye soka.  Wachukulie wachezaji wote 
na wengineo kuwa ni sawa bila kujali dini zao, 
kabila, jinsia au utaifa wao.  Usivumilie hata kidogo 
kamari katika michezo unayoshiriki.  Inaporomosha 
kiwango chako cha uchezaji na inasababisha hali ya 
mgongano wa maslahi.  Thibitisha kuwa soka 
haihitaji fujo, hata kutoka kwa washabiki wako 
wenyewe.  Soka ni mchezo na michezo huleta amani. 

8: Wasaidie Wengine Kupambana 

 Wakati mwingine unaweza kusikia wachezaji wenzako 
au watu wengine unaowafahamu wanashawishiwa 
wadanganye kwa njia moja au nyingine au washiriki 
katika vitendo visivyokubalika katika mchezo wa soka.  
Wanahitaji msaada wako.  Usisite kusimama upande 
wao.  Wape nguvu ya kukataa vishawishi.  
Wakumbushe wajibu wao kwa wenzao na kwa mchezo 
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wenyewe.  Tengeneza umoja wenye mshikamano, 
kama ngome ngumu kabisa kwenye mchezo wa soka. 9: Waibainishe Wachafuzi 

 Usione aibu kusimama dhidi ya yoyote yule 
ambayeuna hakika anashawishi wengine kudanganya 
au kushiriki katika vitendo vingine visivyokubalika.  
Ni vyema kuwafichua waovu wote ili waweze 
kuondolewa kabla ya kuleta madhara.  Ni uovu 
kushirikiana na watu waovu.  Usiseme tu hapana, 
wafichue wanaotaka kuichafua soka kabla 
hawajafanikiwa kuwashawishi wengine. 

10: Soka Kujenga Dunia Bora zaidi 

 Soka ina nguvu ya ajabu inayoweza kutumika kuifanya 
dunia kuwa sehemu bora zaidi ya kuishi. Tumia nguvu 
hii kudumisha amani, usawa, afya na elimu. Ifanye 
soka iwe bora zaidi, ipeleke kwa jamii kujenga dunia 
bora zaidi. 

 
 

Wachezaji pia Wanawajibika Kuzingatia na kudumisha 
 

(a) Nidhamu (b) Mchezo wa Kiungwana 

 Kudumisha tabia njema nje ya uwanja na wakati wote 
wa mchezo kwa kucheza bila ya kuwaumiza au 
kuhatarisha usalama wa wachezaji wa timu pinzani. 

 Kutodanganya kuumia au kufanyiwa rafu, kutotumia 
mbinu zisizo za kiungwana mchezoni au kujiingiza 
katika vitendo visivyokuwa vya kiuanamichezo kama 
vile kutukana kwa maneno, ishara au kujihusisha na 
vitendo vyovyote vya kibaguzi. 
 
 
 

(c’) Kutorejeshea 

 Kutorejeshea (retaliation) iwapo mchezaji atafanyiwa 
rafu au kukashifiwa. 

(e) Kumheshimu Kocha 

(d) Malalamiko  Mchezaji wakati wote anatakiwa atii maagizo ya 
kocha wake.  Mchezaji anatakiwa akubali 
kubadilishwa uwanjani na kuadhibiwa kutokana na 
vitendo vya utovu wa nidhamu au visivyokuwa vya 
kiuanamichezo. 

 Ni nahodha pekee anaruhusiwa kuzungumza na 
waamuzi.  Iwapo patatokea malamiko yoyote wakati 
wa mchezo wachezaji wengine wote wanatakiwa 
wawe hatua zisizopungua kumi kutoka kwa mwamuzi. 

(f) Kuheshimu Nahodha (g) Kuheshimu Wachezaji 

 Mchezaji anatakiwa amheshimu na atii maagizo ya 
nahodha wake nje na ndani ya uwanja hususan katika 
masuala yahusuyo timu na tabia njema kwa jumla. 
 

 Mchezaji awaheshimu wachezaji wenzake, awatie 
hamasa nje na ndani ya uwanja. asimkashifu 
mchezaji mwenzake mwenye kufanya makosa. 
 

(h) Kuheshimu Wapinzani (i) Kuheshimu Waamuzi 

 Mchezaji awape wachezaji wa timu pinzani heshima 
yao, awe tayari kutoa msaada kwa mchezaji aliyeumia 
na kushikana mikono kabla na baada ya mchezo.    

 Mchezaji anatakiwa wakati wote kuheshimu 
maamuzi ya waamuzi na kutozozana nao au kutumia 
lugha ya matusi au kashfa dhidi yao. 

(j) Kujihehshimu Mwenyewe   

 Mchezaji anatakiwa ajiheshimu mwenyewe na ajitunze 
na asitumie madawa yaliyokatazwa 
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        SURA : II KUUNDWA, MATUMIZI NA TAFSIRI 
 

       Kanuni :2 Kuundwa  
 

Kanuni hizi zimeundwa chini ya Ibara ya 75(3) ya Katiba ya TFF ya mwaka 2020 na 
zitatumika Tanzania Bara. 
 

       Kanuni : 3 Matumizi na Tafsiri  
 

Katika Kanuni hizi isipokuwa pale ambapo imeainishwa vinginevyo itatafsiriwa na 
kumaanisha kama ifuatavyo: 
 

 
 

 
TFF 

Tanzania Football Federation  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
FIFA 

Federation Internationale de Football Association  
Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Mpira wa Miguu 

 
 

 
CAF 

Confederation of  African Football  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 

 
 

 
CECAFA 

Council of  East and Central Africa Football 
Associations 

Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati 

 
 

 
ZFF 

Zanzibar Football Federation 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzibar 

 
 

 
FA(M) 

Regional Football Association  
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 

 
 

 
FA(W) 

District  Football Association  
Chama cha Mpira wa Miguu Wilaya 

 
 

 
FRAT 

Football Referees Association of  Tanzania  
Chama cha Waamuzi wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TAFCA 

Tanzania Football Coaches Association  
Chama cha Makocha wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TASMA 

Tanzania Sports Medicine Association  
Chama cha Wataalamu wa Tiba za Wanamichezo Tanzania 

 
 

 
SPUTANZA 

Soccer Players Union of  Tanzania  
Umoja wa Wachezaji Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

KAMATI ya 
UTENDAJI 

 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TWPL 

Tanzania Womens Premier League  
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 

 KLABU Klabu ya timu ya Mpira wa Miguu inayoshiriki Ligi 

 
 

KLABU 
BINGWA 

Klabu ambayo timu yake imeshinda kupata nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa Ligi Kuu baada ya Ligi kwisha. 

 TIMU Timu ya Mpira wa Miguu ya Klabu ya Wanawake 

 MPIRA Mpira wa Miguu wa kuchezea 

 WLiGi1 Ligi Daraja la Kwanza Wanawake Tanzania 

 WLiGi2 Ligi ya Mabingwa wa Mkoa Wanawake Tanzaia 

 KIWANJA Kiwanja cha kuchezea (Pitch) 
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kumaanisha kama ifuatavyo: 
 

 
 

 
TFF 

Tanzania Football Federation  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
FIFA 

Federation Internationale de Football Association  
Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Mpira wa Miguu 

 
 

 
CAF 

Confederation of  African Football  
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 

 
 

 
CECAFA 

Council of  East and Central Africa Football 
Associations 

Baraza la Vyama vya Mpira wa Miguu Afrika Mashariki na Kati 

 
 

 
ZFF 

Zanzibar Football Federation 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzibar 

 
 

 
FA(M) 

Regional Football Association  
Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 

 
 

 
FA(W) 

District  Football Association  
Chama cha Mpira wa Miguu Wilaya 

 
 

 
FRAT 

Football Referees Association of  Tanzania  
Chama cha Waamuzi wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TAFCA 

Tanzania Football Coaches Association  
Chama cha Makocha wa Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TASMA 

Tanzania Sports Medicine Association  
Chama cha Wataalamu wa Tiba za Wanamichezo Tanzania 

 
 

 
SPUTANZA 

Soccer Players Union of  Tanzania  
Umoja wa Wachezaji Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

KAMATI ya 
UTENDAJI 

 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania 

 
 

 
TWPL 

Tanzania Womens Premier League  
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 

 KLABU Klabu ya timu ya Mpira wa Miguu inayoshiriki Ligi 

 
 

KLABU 
BINGWA 

Klabu ambayo timu yake imeshinda kupata nafasi ya kwanza katika 
msimamo wa Ligi Kuu baada ya Ligi kwisha. 

 TIMU Timu ya Mpira wa Miguu ya Klabu ya Wanawake 

 MPIRA Mpira wa Miguu wa kuchezea 

 WLiGi1 Ligi Daraja la Kwanza Wanawake Tanzania 

 WLiGi2 Ligi ya Mabingwa wa Mkoa Wanawake Tanzaia 

 KIWANJA Kiwanja cha kuchezea (Pitch) 
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Kanuni : 4 Tafsiri ya Kanuni  
 

Kikao cha juu kuliko vyote kwa ajili ya tafsiri ya Kanuni hizi kitakuwa ni Kamati ya Utendaji 
Ya TFF na uamuzi wake utakua wa mwisho. 
 

 
Kanuni : 5 Daraja la Ligi  

 

(1) Kanuni hizi ni kwa ajili ya Ligi Kuu ya Wanawake (WLiGiKUU), Ligi Daraja la Kwanza 
Wanawake (Women LiGi1) na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Wanawake (Women LiGi2), 
Tanzania Bara. Ligi hizi zinaweza kutajwa kwa kutumia jina la Mdhamini wake Mkuu au 
Mdhamini wa Jina la Ligi. 
 

(2)  Endapo Timu zitakazofanikiwa kuthibitika Kushiriki Ligi ya mpira wa Miguu 
       kwa Wanawake zitakuwa pungufu ya timu kumi (10), isipokuwa Ligi Kuu, Ligi hiyo 

itachezwa katika Kituo kwa Mfumo wa Ligi ya mkondo mmoja, na pia endapo 
zitathibitika timu sita (6) au pungufu, Ligi itachezwa kwa mtindo wa michezo ya 
nyumbani na ugenini kituoni ambapo Mshindi atapatikana kwa mujibu wa Kanuni ya 10 
ya kanuni hizi. Masharti mengine ya Kikanuni kwa michezo ya nyumbani na ugenini 
yatazingatiwa. 

 
(3) Kalenda ya Ligi za Wanawake zitatolewa na TFF kwa Mazingatio ya Mahitajio  
     kwa Msimu husika. 
 
(4) Taratibu za Uendeshaji na Udhibiti wa Mienendo na Adhabu ni kama 
      zinavyosomeka kwenye Kanuni hizi. Maangalizo maalum kutokana na tofauti       
     za Mfumo wa Shindano kuzingatiwa. 
 
(5) Katika Mazingira Maalum au Dharura, TFF inaweza kubadili Mfumo wa Ligi 
     kukidhi mahitaji ya msingi ya Dharura au hali halisi kwa mafanikio hitajika. 
 
(6) Ada ya ushiriki wa Ligi Kuu ya Wanawake itakuwa shilingi laki mbili (200,000/) 
     ambazo zitalipwa katika kipindi cha uthibitisho wa ushiriki baada ya klabu     
     husika kupata leseniKanuni hizi ni kwa ajili ya Ligi Kuu ya Tanzania Bara tu.    
     Ligi Kuu inaweza kutajwa kwa kutumia jina la Mdhamini wake Mkuu au   
     Mdhamini wa Jina la Ligi. 
 

Kanuni : 6 Mfumo wa Ligi  

 
(1) Ligi Kuu ya Wanawake itashirikisha timu Kumi (10). Timu Nane (8) zilizobaki Ligi Kuu 

msimu wa 2021/22, na timu 2 (mbili) zilizopanda moja kwa moja kutoka Ligi Daraja 
la Kwanza ya Wanawake (Women LiGi1), 2021/22. 
 

(2) Timu mbili (2) zilizoshika nafasi 9 na 10 kwenye Msimamo wa Ligi Kuu ya Wanawake 
msimu wa 2022/2023 baada ya Ligi kumalizika zitashuka Daraja kucheza Ligi Daraja 
la Kwanza Wanawake (Women LiGi1), msimu Unaofuata. 
 

  (3)   Kwa Msimu 2023/24 Ligi Kuu ya Wanawake itashirikisha timu kumi (10). Timu 
Nane (8) zilizobakia Ligi Kuu msimu 2022/23 na timu mbili (2) zilizopanda Daraja 
kutoka Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women LiGi1), msimu 2022/23. 

 
(4)  Ligi Kuu ya Wanawake itachezwa kwa mtindo wa ligi ya mikondo miwili kwa 

michezo ya nyumbani na ugenini.  
 
 
 

SURA : III LIGI 
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Kanuni : 7 Ligi Daraja la Kwanza (Women LiGi1)  
 

(1) Kutakua na Ligi Daraja la Kwanza (Women LiGi1), itakayoshirikisha timu kumi 
(10) katika Kituo, ambapo timu zitagawanywa kwenye makundi mawili ya Timu tano 
(5) kila kundi zitakazocheza michezo ya mkondo mmoja kwa kila Kundi. 

     Timu zitakazoshika nafasi ya kwanza na pili kwa kila Kundi zitaingia Hatua ya 
      Nusu Fainali na hatimae fainali kwa washindi na washindwa watacheza mchezo 

          kutafuta Mshindi wa tatu na nne. 
 

(2)  Timu mbili (2) zitakazofanikiwa kushika nafasi za juu zaidi baada ya Ligi Daraja 
       la Kwanza (Women LiGi1), kumalizika kwa msimu husika zitakuwa zimepanda 

         Daraja kuingia Ligi Kuu kwa msimu unaofuata. 
 
  (3)   Timu mbili zitakazomaliza katika nafasi ya mwisho baada ya kumalizika Ligi 
          Daraja la Kwanza (Women LiGi1), hatua ya makundi (moja kila kundi) ya Ligi 
          Daraja la Kwanza (Women LiGi1), zitashuka Daraja kurejea mikaoni mwa timu 
          husika kwa msimu unaofuatia. 
 
  (4)  Wachezaji watakaosajiliwa kwa ajili ya Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women 
         LiGi1), watatumika kwa timu zao tu kwa Ligi Daraja kwanza walizosajiliwa na 
         kuthibitishwa kuzitumikia. Mchezaji haturuhusiwa kuomba kusajiliwa na kilabu 
         Zaidi ya moja kwa wakati mmoja au kilabu nyingine ya Daraja lingine kinyume 
         na masharti ya Usajili wa mchezaji kwa msimu husika. 
 
  (5)    Timu ya Daraja lolote hairuhusiwi kumtumia au kumuombea kusajiliwa mchezaji 
          aliyesajiliwa kutumikia timu nyingoine ya Daraja lingine kinyume na Masharti ya 
          msingi ya usajili ikiwemo mazingatio ya vipindi vya usajili kwa msimu husika. 
 
   (6)  Ada ya ushiriki wa Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women LiGi1), itakuwa 
         

Kanuni : 8 Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (Women LiGi2) 
 (1) Ligi ya Mabingwa wa Mikoa ((Women LiGi2), itashirikisha timu za Mikoa yote 

        Tanzania Bara itayothibitisha ushiriki, ambapo timu zitagawanywa kwenye 
        makundi zikicheza michezo ya mkondo mmoja kwa kila Kundi. Ukamilifu wa 
        Mfumo na Utaratibu utatolewa na TFF kwenye Muongozo wa (Women LiGi2), 
        kwa kila Msimu Pamoja na Marekebisho yake ambao utasomeka Pamoja na 
        kanuni hizi. 
 
   (2) Timu mbili (2) zitakazofanikiwa kushika nafasi za juu zaidi baada ya Ligi ya 

    Mabingwa wa Mikoa wanawake (Women LiGi2), kumalizika kwa msimu husika 
        zitakuwa zimepanda Daraja kuingia Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women 
        LiGi2), kwa msimu unaofuata. 
 
    (3) Timu zote nyingine zitakazokosa nafasi ya kupanda Daraja la Kwanza (WLiGi1), 
        kwa mujibu wa kanuni hizi, zitarejea kucheza Ligi katika Mikoa yao husika kwa 
         Msimu unaofuata. 
 
   (4) Timu shiriki za (Women LiGi2), ni lazima ziwe zimetimiza masharti ya msingi 
         kwa mujibu wa Kanuni hizi na Muongozo ili ziwezi kuthibtishwa kushiriki. 
 

4.1 Kilabu husika kuwa na Cheti cha Usajili wa kudumu kilichotolewa na Msajili     
      wa Vilabu na Vyama vya michezo nchini kwa mujibu wa Sheria ya Baraza la    
      Michezo la taifa. 

 
4.2 Kilabu kuwa Bingwa wa Mkoa wake husika kwa msimu husika na kuthibtishwa       
      na FA (M) husika. Katika Mazinigra ya Kilabu Bingwa wa Mkoa husika  
      kushindwa kushiriki, mazingatio ya Kanuni ni lazima katika uteuzi wa Kilabu  
      kilicho katika nafasi stahili ya kushiriki kikanuni. 
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Kanuni : 7 Ligi Daraja la Kwanza (Women LiGi1)  
 

(1) Kutakua na Ligi Daraja la Kwanza (Women LiGi1), itakayoshirikisha timu kumi 
(10) katika Kituo, ambapo timu zitagawanywa kwenye makundi mawili ya Timu tano 
(5) kila kundi zitakazocheza michezo ya mkondo mmoja kwa kila Kundi. 

     Timu zitakazoshika nafasi ya kwanza na pili kwa kila Kundi zitaingia Hatua ya 
      Nusu Fainali na hatimae fainali kwa washindi na washindwa watacheza mchezo 

          kutafuta Mshindi wa tatu na nne. 
 

(2)  Timu mbili (2) zitakazofanikiwa kushika nafasi za juu zaidi baada ya Ligi Daraja 
       la Kwanza (Women LiGi1), kumalizika kwa msimu husika zitakuwa zimepanda 

         Daraja kuingia Ligi Kuu kwa msimu unaofuata. 
 
  (3)   Timu mbili zitakazomaliza katika nafasi ya mwisho baada ya kumalizika Ligi 
          Daraja la Kwanza (Women LiGi1), hatua ya makundi (moja kila kundi) ya Ligi 
          Daraja la Kwanza (Women LiGi1), zitashuka Daraja kurejea mikaoni mwa timu 
          husika kwa msimu unaofuatia. 
 
  (4)  Wachezaji watakaosajiliwa kwa ajili ya Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women 
         LiGi1), watatumika kwa timu zao tu kwa Ligi Daraja kwanza walizosajiliwa na 
         kuthibitishwa kuzitumikia. Mchezaji haturuhusiwa kuomba kusajiliwa na kilabu 
         Zaidi ya moja kwa wakati mmoja au kilabu nyingine ya Daraja lingine kinyume 
         na masharti ya Usajili wa mchezaji kwa msimu husika. 
 
  (5)    Timu ya Daraja lolote hairuhusiwi kumtumia au kumuombea kusajiliwa mchezaji 
          aliyesajiliwa kutumikia timu nyingoine ya Daraja lingine kinyume na Masharti ya 
          msingi ya usajili ikiwemo mazingatio ya vipindi vya usajili kwa msimu husika. 
 
   (6)  Ada ya ushiriki wa Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women LiGi1), itakuwa 
         

Kanuni : 8 Ligi ya Mabingwa wa Mikoa (Women LiGi2) 
 (1) Ligi ya Mabingwa wa Mikoa ((Women LiGi2), itashirikisha timu za Mikoa yote 

        Tanzania Bara itayothibitisha ushiriki, ambapo timu zitagawanywa kwenye 
        makundi zikicheza michezo ya mkondo mmoja kwa kila Kundi. Ukamilifu wa 
        Mfumo na Utaratibu utatolewa na TFF kwenye Muongozo wa (Women LiGi2), 
        kwa kila Msimu Pamoja na Marekebisho yake ambao utasomeka Pamoja na 
        kanuni hizi. 
 
   (2) Timu mbili (2) zitakazofanikiwa kushika nafasi za juu zaidi baada ya Ligi ya 

    Mabingwa wa Mikoa wanawake (Women LiGi2), kumalizika kwa msimu husika 
        zitakuwa zimepanda Daraja kuingia Ligi Daraja la Kwanza Wanawake (Women 
        LiGi2), kwa msimu unaofuata. 
 
    (3) Timu zote nyingine zitakazokosa nafasi ya kupanda Daraja la Kwanza (WLiGi1), 
        kwa mujibu wa kanuni hizi, zitarejea kucheza Ligi katika Mikoa yao husika kwa 
         Msimu unaofuata. 
 
   (4) Timu shiriki za (Women LiGi2), ni lazima ziwe zimetimiza masharti ya msingi 
         kwa mujibu wa Kanuni hizi na Muongozo ili ziwezi kuthibtishwa kushiriki. 
 

4.1 Kilabu husika kuwa na Cheti cha Usajili wa kudumu kilichotolewa na Msajili     
      wa Vilabu na Vyama vya michezo nchini kwa mujibu wa Sheria ya Baraza la    
      Michezo la taifa. 

 
4.2 Kilabu kuwa Bingwa wa Mkoa wake husika kwa msimu husika na kuthibtishwa       
      na FA (M) husika. Katika Mazinigra ya Kilabu Bingwa wa Mkoa husika  
      kushindwa kushiriki, mazingatio ya Kanuni ni lazima katika uteuzi wa Kilabu  
      kilicho katika nafasi stahili ya kushiriki kikanuni. 
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4.3 Kilabu Shiriki Kuthibitisha Ushiriki wake (kwa wakati) na Kuwasilisha Majina  
      ya Usajili wa Wachezaji wake (kwa wakati) waliosajiliwa na kuthibitishwa na     
      FA (M) wake husika kwa Uthibitisho wa TFF. 
 
4.4 FA(M) kuwasilisha Taarifa ya Ligi yake ya Mkoa ya Wanawake (Women  
      Regional LiGi), ikionyesha mwenendo na vipindi mpaka kupatikana 
      Bingwa wa Mkoa wake ikiambatanisha Ratiba ya Ligi hiyo. 
 
4.5 Kukidhi Masharti ya Kikanuni ya Usajili wa Wachezaji kwa mujibu wa 
      SURA ya XII, XIII na XIV ya kanuni hizi. 
 

    (5) Ada ya ushiriki wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa wanawake (Women LiGi2), itakuwa 
         shilingi Laki Moja (100,000/-) ambazo zitalipwa katika kipindi cha uthibitisho wa      
         ushiriki. 
 

Kanuni : 9 Ligi ya Wanawake Mkoa (Women Regional LiGi) 

(1)  Kutakua na Ligi za Mikoa za Wanawake ambapo kila Mkoa Utaandaa Mfumo 
jinsi Ligi kwa Mkoa husika itakavyochezwa kwa Mazingatio ya Idadi ya Timu 
Shiriki, Jiografia ya Mkoa husika au/na sababu nyingine yoyote ya msingi kwa 
lengo la kurahisisha kwa kufanikisha Ligi husika. 

 
(2)  Bingwa wa Ligi ya Mkoa atafuzu kushiriki Ligi ya mabingwa wa Mikoa Wanawake 

(Women LiGi2), kwa Msimu husika. 
 
(3)  Ligi ya Mkoa ya wanawake itakuwa ndio Shindano la Ngazi ya Awali kwa Ligi za 

Wanawake kwa kila Msimu ambapo zitachezwa kwa mujibu wa Muongozo wa 
Ligi za wanawake kwa kila Msimu. 
 

(4)  Wachezaji waliosajiliwa na timu zao kwa Ligi ya Ligi Mkoa wanawake watatumia 
usajili huohuo uliothibitishwa na Mikoa yao husika kwa ajili ya Ligi ya Mabingwa 
wa Mikoa Wanawake (Women LiGi2), baada ya kuthibitishwa na TFF. 
 

(5)  Timu shiriki za Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Wanawake (Women LiGi2), zinaweza 
kuongeza idadi yoyote ya wachezaji kutoka wachezaji waliosajiliwa na timu 
nyingine za Ligi ya Wanawake ya Mkoa (waliyoshiriki) wake husika kwa msimu 
husika katika kuomba Uthibitishi wa Usajili wa Wachezaji kwa TFF kwa msimu 
husika. 

 
Kanuni : 10 Mshindi 

 
(1)  Katika mchezo wowote wa Ligi Kuu ya Wanawake (TWPL) mshindi itakuwa timu 

iliyofunga goli/magoli mengi zaidi ya timu pinzani ambapo itapata pointi 3 (tatu) 
na endapo timu zitatoka sare zitapata pointi moja kila moja na timu 
itakayoshindwa itakosa pointi. 
 

(2)  Mshindi katika Ligi Kuu ya Wanawake ni timu iliyopata pointi nyingi zaidi ya timu 
zote zilizoshiriki katika Ligi Kuu ya Wanawake kwa msimu husika. 
 

(3)  Endapo timu zitalingana pointi mshindi itakuwa timu iliyo na tofauti bora ya 
magoli ya kufunga na kufungwa (goals difference). 
  

(4)  Endapo timu zitalingana pointi na tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa 
mshindi itakuwa timu iliyofunga magoli mengi zaidi ya nyingine. 
 

(5)  Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa 
na magoli ya kufunga, mshindi itakuwa timu iliyo na wastani bora katika matokeo 
ya michezo iliyokutanisha timu hizo (aggregate). 
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(6)  Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa, 

magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya michezo iliyokutanisha 
timu hizo, mshindi ni timu iliyofunga magoli mengi ya ugenini katika msimu huo. 
 

(7)  Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa, 
magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya michezo iliyokutanisha 
timu hizo na kwa timu iliyofunga magoli mengi ya ugenini katika msimu husika, 
Mshindi itakuwa timu iliyo na wastani Bora wa alama kwenye mlinganisho wa 
Hatua za Kinidhamu (kwa Shindano husika) dhidi ya timu husika kwa msimu 
husika kwa hatua ya Ligi inayotafutiwa Mshindi. 
 

(8)  Endapo hatua zote za kanuni 10:3,4,5,6,7 hazitoi mshindi, timu hizo zitacheza 
mchezo mmoja katika uwanja utakaochaguliwa na TFF, na taratibu zote za 
kupata mshindi zitafuatwa kama inavyosomeka kwenye Kanuni 10:9. 
 

(9)  Endapo timu zitapata matokeo yasiyotoa mshindi wa jumla kwa mechi zote mbili 
(nyumbani na ugenini) zilizo na mahitaji ya matokeo ya mshindi kwa mlinganisho 
(aggregate), au katika mchezo ulio na mahitaji maalum ya kupatikana mshindi, 
mshindi atapatikana moja kwa moja kwa njia ya mapigo ya penalti baada ya 
dakika tisini za mchezo kumalizika au dakika tisini za mchezo wa marudiano 
kumalizika kutegemea aina au/na mahitaji kwa mchezo husika. 
 

(10)  Timu itakayomaliza ikiwa mshindi wa kwanza wa Ligi Kuu ya Wanawake itakuwa 
ndio Klabu Bingwa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania Bara. 
 

(11)  Klabu Bingwa ya Ligi Kuu ya Wanawake itawakilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya CECAFA ya Klabu Bingwa ya Afrika Mashariki na Kati. 

 
(12)  Klabu Bingwa ya Ligi Kuu ya Wanawake itaiwakilisha Tanzania Bara katika 

mashindano ya CAF ya Ligi ya Mabingwa Afrika Wanawake (Women’s CAF 
Champions League) 
 

(13)  Uteuzi wa Uwakilishi wowote wa Mashindano yoyote ambao msingi wake 
unatokana na Ligi Kuu ya Wanawake utafuata ubora wa nafasi ya timu husika 
katika msimamo wa Ligi Kuu. Timu yoyote itakayochaguliwa kucheza 
mashindano yatakayoandaliwa ama kuidhinishwa na TFF kutokana na nafasi yao 
katika Ligi Kuu ya Wanawake itawajibika kucheza. 
 

(14)  Katika Hatua yoyote ya mchezo wa Women League inayolazimisha kupatikana 
Mshindi (knock out), Mshindi itakuwa ni timu iliyo na wastani Bora Zaidi wa 
matokeo baina ya timu zinazoshindana na endapo matokeo ya mchezo baina 
yao hayajabainisha Mshindi, utaratibu wa penati utatumika kupata mshindi. 
 

(15)  Kwa Michezo iliyo katika mfumo wa michezo ya nyumbani na ugenini, sheria ya 
penati zitatumika kumpata mshindi baada ya matokeo ya mchezo wa marudiano 
kwa timu husika kuyafanya matokeo ya jumla kuwa sare baada ya sheria ya goli 
la ugenini kushindwa kubainisha mshindi. 
 

(16)  Katika Mazingira ya Mfumo wa Shindano la Women League kuwa na Mchezo wa 
Fainali, zitaongezwa dakika thelethini (30) baada ya dakika tisini endapo 
mshindi hatakuwa amepatikana na pia utaratibu wa penati utatumika endapo 
pia baada ya muda nyongeza (Extra Time) kushindwa pia kutoa Mshindi. 
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(6)  Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa, 

magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya michezo iliyokutanisha 
timu hizo, mshindi ni timu iliyofunga magoli mengi ya ugenini katika msimu huo. 
 

(7)  Endapo timu zitalingana kwa pointi, tofauti ya magoli ya kufunga na kufungwa, 
magoli ya kufunga na wastani bora katika matokeo ya michezo iliyokutanisha 
timu hizo na kwa timu iliyofunga magoli mengi ya ugenini katika msimu husika, 
Mshindi itakuwa timu iliyo na wastani Bora wa alama kwenye mlinganisho wa 
Hatua za Kinidhamu (kwa Shindano husika) dhidi ya timu husika kwa msimu 
husika kwa hatua ya Ligi inayotafutiwa Mshindi. 
 

(8)  Endapo hatua zote za kanuni 10:3,4,5,6,7 hazitoi mshindi, timu hizo zitacheza 
mchezo mmoja katika uwanja utakaochaguliwa na TFF, na taratibu zote za 
kupata mshindi zitafuatwa kama inavyosomeka kwenye Kanuni 10:9. 
 

(9)  Endapo timu zitapata matokeo yasiyotoa mshindi wa jumla kwa mechi zote mbili 
(nyumbani na ugenini) zilizo na mahitaji ya matokeo ya mshindi kwa mlinganisho 
(aggregate), au katika mchezo ulio na mahitaji maalum ya kupatikana mshindi, 
mshindi atapatikana moja kwa moja kwa njia ya mapigo ya penalti baada ya 
dakika tisini za mchezo kumalizika au dakika tisini za mchezo wa marudiano 
kumalizika kutegemea aina au/na mahitaji kwa mchezo husika. 
 

(10)  Timu itakayomaliza ikiwa mshindi wa kwanza wa Ligi Kuu ya Wanawake itakuwa 
ndio Klabu Bingwa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania Bara. 
 

(11)  Klabu Bingwa ya Ligi Kuu ya Wanawake itawakilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya CECAFA ya Klabu Bingwa ya Afrika Mashariki na Kati. 

 
(12)  Klabu Bingwa ya Ligi Kuu ya Wanawake itaiwakilisha Tanzania Bara katika 

mashindano ya CAF ya Ligi ya Mabingwa Afrika Wanawake (Women’s CAF 
Champions League) 
 

(13)  Uteuzi wa Uwakilishi wowote wa Mashindano yoyote ambao msingi wake 
unatokana na Ligi Kuu ya Wanawake utafuata ubora wa nafasi ya timu husika 
katika msimamo wa Ligi Kuu. Timu yoyote itakayochaguliwa kucheza 
mashindano yatakayoandaliwa ama kuidhinishwa na TFF kutokana na nafasi yao 
katika Ligi Kuu ya Wanawake itawajibika kucheza. 
 

(14)  Katika Hatua yoyote ya mchezo wa Women League inayolazimisha kupatikana 
Mshindi (knock out), Mshindi itakuwa ni timu iliyo na wastani Bora Zaidi wa 
matokeo baina ya timu zinazoshindana na endapo matokeo ya mchezo baina 
yao hayajabainisha Mshindi, utaratibu wa penati utatumika kupata mshindi. 
 

(15)  Kwa Michezo iliyo katika mfumo wa michezo ya nyumbani na ugenini, sheria ya 
penati zitatumika kumpata mshindi baada ya matokeo ya mchezo wa marudiano 
kwa timu husika kuyafanya matokeo ya jumla kuwa sare baada ya sheria ya goli 
la ugenini kushindwa kubainisha mshindi. 
 

(16)  Katika Mazingira ya Mfumo wa Shindano la Women League kuwa na Mchezo wa 
Fainali, zitaongezwa dakika thelethini (30) baada ya dakika tisini endapo 
mshindi hatakuwa amepatikana na pia utaratibu wa penati utatumika endapo 
pia baada ya muda nyongeza (Extra Time) kushindwa pia kutoa Mshindi. 
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Kanuni : 13 Vikombe na Tuzo  
 
(1)  Timu Bingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake itakabidhiwa kikombe cha ubingwa wa Ligi 

Kuu ya Wanawake ambapo TFF itapanga utaratibu wa sherehe. 
 
(2) Endapo timu itachukua ubingwa kabla ya ligi kumalizika itapata heshima kutoka kwa 

timu pinzani kwa kila mchezo uliosalia wa Ligi Kuu ya Wanawake itakaocheza kwa 
kujipanga kusalimiana kwa pongezi (guard of honour) kabla ya ukaguzi wa kuanza 
mchezo. 

 
(3)    Klabu Bingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake itahodhi kikombe cha ubingwa 
        ilichokabidhiwa mpaka itakapotakiwa na TFF kukirejesha. Endapo Klabu     
        Bingwa itatakiwa kurejesha kikombe itapewa kikombe kingine kinachofanana  
        (replica) badala yake. 
 
(4)    Medali, tuzo na kikombe kingine chochote kinachotolewa kama zawadi kwenye 
        Ligi Kuu ya Wanawake hakitarejeshwa, kitakuwa cha kudumu kwa     
        aliyetunukiwa. 
 
(5)   Wachezaji, Kocha Mkuu na Maafisa wa Benchi la Ufundi wa Klabu Bingwa ya Ligi 
       Kuu ya Wanawake watapewa Medali za Ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake. 
       Wahusika wengine watatunukiwa Tuzo/medali zao kwa Utaratibu utakaowekwa. 
 
(6)   Rais wa TFF ndiye atakayetoa Medali, Kombe na zawadi nyinginezo kwa Timu 
       Bingwa na wahusika wengine. Endapo kutakuwa na Mgeni Rasmi aliyealikwa, 
       Rais wa TFF atamshirikisha ipasavyo Mgeni Rasmi husika na wageni wengineo 
       katika zoezi la Utoaji zawadi mbalimbali kwa wahusika. 
 
(7)   TFF itaweka miongozo, sifa na vigezo vya ushindi (vitakavyosomeka pamoja na 
        kanuni hizi) kwa wahusika/makundi maalum yatakayoshinda kwa kupewa tuzo 
        za Women League. Washindi wa Tuzo mbalimbali za Women League 
        watapatikana kutokana na kupata alama zaidi ya washindani wao kwa mujibu     
        wa sifa na vigezo vilivyowekwa. 
 
(8)    Hairuhusiwi kwa Timu, Kiongozi, Kocha, Mwamuzi, Mchezaji na Ofisa mwingine 
       yeyote wa timu ya Women League kushiriki au kuchukua kikombe au tuzo    
     yoyote kuhusiana na Women League au ushiriki wake kwenye Women League     
     kutoka kwa mamlaka nyingine yoyote bila idhini ya TFF au kukaidi miongozo     
     kuhusiana na Tuzo kwa Women League. Ukiukwaji wa sharti hili utavutia adhabu    
     ya faini au kifungo au vyote kwa pamoja kwa mhusika. 
 
(9)   Muhusika yoyote aliyeteuliwa katika Orodha ya wanaowania Tuzo za Women 
       League anawajibika kufuata maelekezo ya TFF kwa ajili ya Tuzo za Women 
       League ikiwemo ulazima wa kuhudhuria Sherehe za Tuzo. Mteule yoyote 
       kuwania Tuzo atakayeshindwa kufuata Utaratibu, maelekezo na/au 
       Kutohudhuria Sherehe za Tuzo bila ridhaa ya TFF atachukuliwa hatua za 
       kinidhamu ikiwemo faini, kufungiwa michezo au kipindi Fulani Pamoja na 
       kupoteza nafasi ya kuwa Mshindi na nafasi yake kuchukuliwa na mshindani 
       anayemfuatia kutokana na vigezo. 
 
(10)  TFF inaweza kutayarisha na kusimamia utaratibu wa kupatikana kwa mchezaji 
        Bora wa mchezo kwa kila mchezo wa Women League 
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       SURA : IV UTAWALA 
 

Kanuni : 14 Usimamizi wa Ligi  
 
(1)  Ligi Kuu ya Wanawake itasimamiwa na kuendeshwa na TFF kwa mujibu wa kanuni 

hizi. TFF katika uendeshaji wa Ligi Kuu ya Wanawake itawajibika kushirikiana na 
vyombo vingine vya TFF katika masuala yaliyo katika mamlaka ya vyombo hivyo. 

 
(2)  TFF inaweza kushughulikia/kufanyia uchunguzi na kufanyia uamuzi kwa mujibu 

wa Kanuni hizi, au Kanuni nyingine za adhabu za TFF, CAF na FIFA jambo lolote 
lisilo la kawaida, la hatari, la kimaadili, la kinidhamu, la kibaguzi au lisilo la 
kiuanamichezo lililotokea katika mchezo wa Ligi Kuu ya Wanawake au katika 
mwenendo wa shughuli za Ligi Kuu ya Wanawake. 
 

(3)  TFF inaweza kusimamisha kwa kipindi maalum au muda usiojulikana matumizi 
ya Kituo cha Ligi Kuu ya Wanawake au uwanja wowote kwa michezo ya Ligi Kuu 
ya Wanawake endapo itabainika katika kituo/uwanja huo kukithiri vitendo vya 
fujo na vurugu au kuthibitika kwa mazingira ya kutopatikana haki kwa timu 
yoyote na/au maofisa wa mchezo. 
 

(4)  Kamati ya Soka la Wanawake ya TFF itahusika na Uendeshaji na Usimamizi wa 
Mashindano yote ya Wanawake ya TFF katika mwenendo wa michezo na matukio 
na usimamizi wa Kanuni. 
 

(5)  Kamati ya Soka la Wanawake itakutana katika hali ya kawaida kwa ratiba ya vikao 
itakayoratibiwa na Sekretarieti ya TFF kwa kushirikiana na Mwenyekiti wa Kamati. 
Aidha Kamati itakutana kwa dharura ndani ya saa 72 (sabini na mbili) wakati 
wowote linapojitokeza jambo la dharura au la kushughulikiwa kwa haraka 
kuhusiana na uendeshaji na usimamizi wa Mashindano ya Wanawake. 
 

(6)  Kamati ya Soka la Wanawake inaweza kufuta adhabu ya kadi yoyote iliyotolewa 
uwanjani na mwamuzi, na kuondoa adhabu inayoambatana na kadi hiyo endapo 
inathibitika bila mashaka kuwa mtuhumiwa hakustahili kadi hiyo. 
 

(7)  Kamati ya Soka la Wanawake ya TFF itachukua hatua moja kwa moja kwa vitendo 
vyovyote vya uvunjifu wa Kanuni vilivyo na ushahidi usio na mashaka vilivyotokea 
katika michezo ya Mashindano ya Wanawake au kuhusiana moja kwa moja na 
mchezo ya Mashindano ya Wanawake bila ya kujali mahitaji ya kupelekwa 
kwenye vyombo vingine vya TFF. 
 

(8)  Makamishna kwenye michezo ya Mashindano ya Wanawake wataandaliwa na 
kupangwa na Idara ya Mashindano ya TFF kutokana na mchakato na Utaratibu 
utakaotolewa na TFF. Katika Mazingira Maalum, TFF inaweza kuteua Kamishna 
wa mchezo wowote wa Mashindano ya Wanawake itavyoona inafaa. 
 

9)  Katika Mazingira maalum ya Majanga kiasi cha kusababisha Shindano lolote la 
Wanawake kushindwa kuendelea kwa muda unaoathiri Kalenda ya msimu katika 
hali ya kutorekebishika wakati ikiwa imekwishachezwa michezo zaidi ya nusu 
kwa msimu husika, TFF itathibitisha Msimamo wa shindano hilo kwa wakati 
husika kuwa ndio Msimamo wa Mwisho na Utatumika kama Msimamo rasmi 
utakaotambulika kwa timu kutumikia hali ya nafasi zilipo kwenye Msimamo. 
Katika Mazingira ya Hali ya majanga wakati Shindano lolote la Wanawake likiwa 
bado halijfikia nusu ya michezo yake kwa msimu husika, TFF itafuta Shindano 
hilo kwa msimu husika na Hali itasalia kama ilivyomalizika Msimu uliotangulia 
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Kanuni : 15 Leseni ya Klabu  
 
(1)  Klabu za Ligi Kuu ya Wanawake zinawajibika na kutakiwa kuwasilisha maombi ya 

kupatiwa Leseni ya Klabu kwa TFF katika muda utakaotangazwa na Kamati ya 
Utendaji na kuhakikisha zinakidhi masharti na vigezo vyote vya msingi kupatiwa 
leseni ili kushiriki Ligi Kuu ya Wanawake. Klabu itakayoshindwa kukidhi kiasi cha 
kukosa Leseni haitashiriki Ligi Kuu ya Wanawake kwa msimu husika. Kilabu za 
Mashindano mengine ya wanawake zinaweza kutakiwa pia kuomba Leseni ya 
Kilabu kwa utaratibu zitakaopewa na TFF. 
 

(2)  Klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake iliyopata nafasi ya Kushiriki Mashindano 
Kimataifa, Itawajibika kukidhi Masharti ya Leseni ya Klabu (Club Licencing) kwa 
kiwango cha Masharti hayo Kimataifa ili iweze kuwa na Sifa za Kushiriki 
Mashindano husika. Kushindwa kutimiza masharti husika ipasavyo kutapelekea 
Klabu husika kupoteza nafasi yake ya Ushiriki kwa Msimu husika. 
 

(3)  Timu itawajibika kutoa taarifa ya maandishi kwa TFF endapo haitashiriki kwenye 
Shindano lolote la wanawake inalohusika katika msimu husika kwenye kipindi 
cha Maombi ya Leseni ya Klabu. 
 

(4)  Klabu itawajibika kutoa taarifa zake nyingine muhimu kwa TFF baada ya 
kupatiwa Leseni ya kushiriki Ligshindano la TFF la wanawake. Mabadiliko yoyote 
ya taarifa zinazotolewa na klabu yataarifiwe kwa TFF wakati wowote wa 
mabadiliko hayo 
 

 
Kanuni : 16 Msimu na Ratiba  

 
(1)  Kamati ya Utendaji TFF itatangaza kuanza na kumalizika Msimu wa Mashindano 

ya Wanawake ya TFF. 
 

(2)  Timu zinawajibika kufuata utaalamu wa kiufundi katika kuzingatia matumizi 
sahihi ya vipindi vya mapumziko katika msimu (off season), kipindi cha 
matayarisho (preseason) na kipindi cha kucheza Ligi. 
 

(3)  Ratiba kwa Mashindano mbalimbali ya Wanawake zitapangwa na TFF na 
zitatolewa kwa kila shindani angalau wiki nne (4) kabla ya shindano kuanza. 
Ratiba ikishatolewa haitabadilishwa isipokuwa kwa dharura kubwa au sababu 
nzito na za msingi. 
 

 
Kanuni : 17 Udhamini  

 
(1)  TFF itatoa maelekezo na mwongozo kuhusu masharti na makubaliano 

ya msingi kimkataba na Mdhamini ambapo Klabu, timu, wachezaji na 
wadau wengine watawajibika kuheshimu na kutekeleza.  

 
1.1  Nembo ya Mdhamini Mkuu wa Shindano lolote la Wanawake 

itawekwa kwa rangi zake halisi katika mkono wa kulia kwenye 
sare za timu za kuchezea, na timu zitalazimika kufanya hivyo 
kwa michezo yake yote.  
 

1.2  Timu zinazoshiriki Mashindano ya Wanawake ya TFF na waamuzi  
Wanatakiwa wahakikishe wanavaa vifaa vil ivyotolewa na 
Mdhamini kwa shindano husika (endapo vimetolewa) katika 
michezo yote wanayoshiriki.  
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1.3  Timu zitalazimika kuweka nembo ya mdhamini kwenye vifaa 
vyake vya kuchezea kama inavyoelekezwa na Kanuni hizi  au kwa 
Maelekezo Maalum ya TFF.  
 

1.4  Hairuhusiwi kuweka matangazo ya kampuni ambayo ina 
ushindani wa moja kwa moja wa kibiashara na Mdhamini wa 
Shindano lolote husika la Wanawake.  

 
1.5  Matangazo au mabango ya mdhamin i/wadhamini wa Klabu 

yasiyozidi kumi (katika vipimo vya 600cm x 100cm kwa kila 
bango) yatawekwa katika mchezo wa klabu husika kwenye 
uwanja wake wa nyumbani tu akiwa ni  timu mwenyeji. Klabu 
ngeni italazimika kuwa na makubaliano maalum na timu 
mwenyeji wake wa mchezo endapo itahitaji kuweka matangazo 
ya mdhamini/wadhamini wake binafsi uwanjani katika mechi 
yake ya ugenini.  

 
1.6  Matangazo yasiyokuwa ya wadhamini wa shindano husika la 

Wanawake au klabu au yasiyoidhinishwa na TFF hayatoruhusiwa 
kwenye maeneo ya uwanja wakati wa michezo na shughuli  
zinazohusiana na shindano husika la Wanawake.  

 
1.7  Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya udhamini wa shindano 

lolote la Wanawake kimkataba kwenye michezo yake kama 
inavyoelekezwa na TFF, timu itakayokiuka itatozwa faini y a 
shil ingi milioni tatu (3,000,000/-) kwa ki la mchezo itakaokiuka 
na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kushushwa daraja 
na/au kufungiwa.  

 
1.8  Klabu itakayofanya jambo lolote (ambalo halihusiani na mchezo 

wake) la kukiuka masharti ya mikataba ya wadhamini  kama 
il ivyoelekezwa na TFF itatozwa faini ya shil ingi milioni tatu 
(3,000,000/-) na endapo itakaidi zaidi  inaweza kuchukuliwa 
hatua zaidi ikiwemo kuondolewa kwenye Shindano husika la 
Wanawake inaloshiriki.  

 
 

1.9  Mwamuzi anawajibika kuvaa sare zinazotolewa na mdhamini wa  
Shindano husika la Wanawake (endapo zimetolewa) kwenye 
michezo atakayoshiriki na kwa makusudio mengine yaliyowekwa.  
 

1.10  Klabu yoyote inayotaka kuingia mkataba na mdhamini binafsi  
inalazimika kuwasil isha rasimu ya mkataba huo kwa TFF kab la 
ya kutia saini kuingia mkataba huo, na baada ya kuingia mkataba 
klabu inawajibika  kutambulisha mdhamini wake kwa TFF 
ikiambatanisha na nakala ya mkataba wa udhamini huo.  

 
1.11  Hairuhusiwi kwa klabu/mchezaji/mwamuzi kufanya 

mawasil iano ya moja kwa moja na mdhamini wa Ligi bila ruhusa 
ya TFF kuhusu masuala yanayohusu mkataba wa udhamini,  
yeyote atakayekiuka atafungiwa kipindi kati ya miezi mitatu na 
kumi na mbili au faini ya shil ingi laki tano  (500,000/-)  

 
(2) Klabu za Mashindano ya Wanawake zitakuwa na haki ya kulipwa      

stahil i zao zote zinazotokana na udhamini wa ligi kama il ivyokubalika 
bila kukosa na kuchelewa zikiwemo zawadi na tuzo kwa wanaostahil i.  
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ya mdhamini/wadhamini wake binafsi uwanjani katika mechi 
yake ya ugenini.  

 
1.6  Matangazo yasiyokuwa ya wadhamini wa shindano husika la 

Wanawake au klabu au yasiyoidhinishwa na TFF hayatoruhusiwa 
kwenye maeneo ya uwanja wakati wa michezo na shughuli  
zinazohusiana na shindano husika la Wanawake.  

 
1.7  Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya udhamini wa shindano 

lolote la Wanawake kimkataba kwenye michezo yake kama 
inavyoelekezwa na TFF, timu itakayokiuka itatozwa faini y a 
shil ingi milioni tatu (3,000,000/-) kwa ki la mchezo itakaokiuka 
na inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kushushwa daraja 
na/au kufungiwa.  

 
1.8  Klabu itakayofanya jambo lolote (ambalo halihusiani na mchezo 

wake) la kukiuka masharti ya mikataba ya wadhamini  kama 
il ivyoelekezwa na TFF itatozwa faini ya shil ingi milioni tatu 
(3,000,000/-) na endapo itakaidi zaidi  inaweza kuchukuliwa 
hatua zaidi ikiwemo kuondolewa kwenye Shindano husika la 
Wanawake inaloshiriki.  

 
 

1.9  Mwamuzi anawajibika kuvaa sare zinazotolewa na mdhamini wa  
Shindano husika la Wanawake (endapo zimetolewa) kwenye 
michezo atakayoshiriki na kwa makusudio mengine yaliyowekwa.  
 

1.10  Klabu yoyote inayotaka kuingia mkataba na mdhamini binafsi  
inalazimika kuwasil isha rasimu ya mkataba huo kwa TFF kab la 
ya kutia saini kuingia mkataba huo, na baada ya kuingia mkataba 
klabu inawajibika  kutambulisha mdhamini wake kwa TFF 
ikiambatanisha na nakala ya mkataba wa udhamini huo.  

 
1.11  Hairuhusiwi kwa klabu/mchezaji/mwamuzi kufanya 

mawasil iano ya moja kwa moja na mdhamini wa Ligi bila ruhusa 
ya TFF kuhusu masuala yanayohusu mkataba wa udhamini,  
yeyote atakayekiuka atafungiwa kipindi kati ya miezi mitatu na 
kumi na mbili au faini ya shil ingi laki tano  (500,000/-)  

 
(2) Klabu za Mashindano ya Wanawake zitakuwa na haki ya kulipwa      

stahil i zao zote zinazotokana na udhamini wa ligi kama il ivyokubalika 
bila kukosa na kuchelewa zikiwemo zawadi na tuzo kwa wanaostahil i.  
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(3)  Shindano lolote la Wanawake la TFF linaweza kubadilishwa jina na 
kutajwa kwa jina la Mdhamini Mkuu/Mdhamini wa Jina la Shindano 
husika katika kukidhi  masharti ya mkataba wa udhamini.  

 
(4)  Haki zote za Matangazo ya Televisheni na Redio (Tv & Radio Rights),  

za habari za machapisho (print)  na za habari za kielektroniki  
(electronic) kuhusiana na Mashindano ya Wanawake ni mali ya TFF.  

 
(5) Haki zote za matangazo kwenye viwanja inapochezwa michezo ya 

Shindano lolote la Wanawake ni mali ya TFF. TFF itaweka mazingatio  
kwa matangazo ya Wadhamini wa Shindano husika na Wadhamini 
binafsi wa klabu za Mashindano ya Wanawake waliotambuliwa na TFF.  

 
(6) Hairuhusiwi kwenye Uwanja wowote unaochezwa mchezo wa shindano 

lolote la Wanawake kuwekwa matangazo ya aina yoyote wakati wa 
mchezo bila kibali cha TFF. Timu mwenyeji itawajibika na ukiukwaji  
wowote wa sharti hil i na kuvutia adhabu dhidi yake. 

 
(7)  Klabu za Ligi Kuu ya Wanawake zinawajibika/zinatakiwa kuwa na 

mdhamini/wadhamini binafsi kwa mazingatio ya Kanuni ya 17:1(1.11) ili kukidhi 
gharama za uendeshaji wa timu na maendeleo ya klabu kwa ujumla. 
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SURA : V MCHEZO 
Kanuni : 18 Taratibu za Mchezo  

 
(1)  Michezo yote ya Ligi Kuu ya Wanawake itachezwa kwa kufuata sheria kumi na saba 

za mpira wa miguu za FIFA (17 Laws of the Game). 
 
(2) Kutakuwa na mkutano wa kitaalamu wa Maandalizi na Uratibu wa mchezo (MCM) 

utakaofanyika kabla ya mchezo, saa 4:00 (nne) asubuhi siku ya mchezo. Kwa sababu 
maalum, mkutano huu unaweza kupangiwa muda, siku na mahali pengine kama 
itakavyopendekezwa na FA(M) na kuidhinishwa na Kamishna wa mchezo au GC wa 
mchezo (kama ameteuliwa). 
 
2.1 Wanaotakiwa kuhudhuria kikao cha MCM ni: 

2.1.1 Wawakilishi wa Timu kwa mchezo husika  
(HoD, Meneja, Daktari, Afisa Vifaa, Afisa Usalama) 

2.1.2 Kamishina wa Mchezo (atakuwa Mwenyekiti wa Kikao) 
2.1.3 Mratibu wa mchezo (GC) 
2.1.4 Waamuzi wa mchezo  

(wanaweza wasiwepo endapo kuna Mtathimini wa waamuzi) 
2.1.5 Mamlaka ya Uwanja 
2.1.6 Msimamizi wa Vijana wa Mipira (ballkids) 
2.1.7 Huduma ya Kwanza 
2.1.8 Afisa Usalama wa TFF/Kituo 
2.1.9 Mamlaka ya Polisi ya Eneo husika 
2.1.10 Mamlaka ya Zimamoto 
2.1.11 Daktari wa Mchezo 
 

2.2 Timu inawajibika kufika kwenye kikao cha kitaalamu cha maandalizi ya 
mchezo bila kukosa kwa wakati ikiwakilishwa na viongozi waliotajwa (kanuni 
18:2(2.1) wakiwa kamili na vifaa tajwa (kanuni 18.2(2.3) kwa idadi na nafasi 
na si mwingine yeyote asiyetajwa. 

 
2.3 Kila timu inatakiwa kufika na vifaa vyake, jezi, bukta na soksi 

watakavyotumia kwa mchezo husika kwa mpangilio ufuatao:  
 

2.3.1 Sare ya Vifaa kwa Wachezaji wa Ndani (Field players) 
2.3.2 Sare ya Vifaa kwa Walinda Mlango (Goalkeepers) 
2.3.3 Timu Ngeni ifike na Sare za Nyumbani na Ugenini/ya ziada 
2.3.4 Sare ya Vifaa vya Mazoezi mchezoni (warming Up kit) 
2.3.5 Kitambaa cha Alama ya Nahodha (Captain ArmBand) 
2.3.6 Sare ya Maofisa wa Benchi la Ufundi (Technical Officials) 
2.3.7 Msimamizi ahusike na Sare za Vijana wa mipira (BallKids)  

 
2.4 Ni sare zilizoamuliwa kwenye MCM tu kwa wachezaji na viongozi ndizo 

zitazoruhusiwa kuvaliwa wakati wa mchezo. 
 
2.5 Kila jezi inatakiwa kuwa na namba kubwa zinazosomeka vizuri zilizo kati ya 

namba 1 (moja) hadi 70 (sabini).  
 
2.6 Endapo rangi katika sare za timu mbili zitafanana, timu ngeni italazimika 

kubadili sare yake na endapo moja ya timu sare zake zitafanana na sare za 
waamuzi, waamuzi watalazimika kubadili. Taratibu za mabadiliko lazima 
zijulikane kwenye kikao cha MCM.  

 
2.7 Sare ya mlinda mlango isifanane rangi na sare (jezi) za wachezaji wa ndani 

na mlinda mlango wa timu pinzani. 
 

2.8 Kikao cha maandalizi ya mchezo (MCM) kinaweza kufanyika kwa njia ya 
mtandao kwa mazingatio ya Kanuni 17:2. 
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2.9 Timu mwenyeji kwa kushirikiana na Msimamizi wa Kituo ina jukumu la 

kuandaa ukumbi kwa ajili ya Kikao cha Maandalizi ya Mchezo (MCM) wenye 
sifa na vigezo kama itakavyoelekezwa na TFF  

 
(3) Endapo kutatokea kufanana sare za timu wakati wa ukaguzi kabla ya mchezo 

kuanza, timu ambayo haikufika kwenye kikao cha MCM itawajibika kubadili sare 
zake. 
 

(4) Kamishna atahakikisha timu zinatumia sare kwa mujibu wa rangi za nyumbani, 
ugenini na ziada kama zilivyoandikishwa na klabu kwa TFF. 
 

(5) Timu zitaheshimu uchaguzi wao wa rangi za sare zao kwa michezo ya nyumbani na 
ugenini/ya ziada (katika mazingira ya mgongano wa rangi), na endapo itatokea timu 
ya nyumbani kukosa uzingativu wa kuwasilisha rangi sahihi kwa sare zake kwa mechi 
za nyumbani katika kikao kitangulizi cha MCM timu ngeni itakuwa na haki ya kwanza 
ya kuchagua rangi ya sare katika mchezo husika. 
 

(6) Timu zinazocheza mchezo husika zinatakiwa kuwasilisha kwa Kamishina/Mratibu 
(GC) wa mchezo Orodha ya Viongozi wasiozidi nane (8) na wasiopungua watano (5) 
na Wachezaji wasiozidi ishirini (20) kwa mchezo husika masaa mawili kabla ya muda 
wa kuanza mchezo (kickoff). kwa kutumia fomu maalum iliyojazwa kwa unadhifu na 
ukamilifu ikiwa imesainiwa na kila mmoja. 
 

(7) Kila klabu ya Ligi Kuu ya Wanawke ina wajibu wa kuhakikisha linakuwepo Gari la 
wagonjwa (ambulance) na vijana waokota mipira (ball kids) uwanjani katika kila 
mchezo wake wa nyumbani timu yake inapocheza. Iwapo huduma hizo 
hazitakuwepo, Kamishna atazuia mchezo kuchezwa, na timu mwenyeji itapoteza 
mchezo huo.  

 
(8) Kocha Mkuu na Viongozi wa Benchi la Ufundi wanawajibika kuvaa sare maalum za 

timu yao kwa Benchi la Ufundi. Endapo Kocha Mkuu atahitaji kuvaa mavazi tofauti, 
anawajibika kuwa katika Mavazi Rasmi ambayo ni ya Heshima na Nadhifu. Uvaaji wa 
Kaptula ya aina yoyote hauruhusiwi kwa Kocha Mkuu. Ukiukwaji wowote utavutia 
adhabu kwa muhusika na/au kwa timu husika. 
 

(9) Mchezaji anayeruhusiwa kucheza ni yule tu aliye kwenye orodha ya timu 
iliyowasilishwa kwa Kamishna na kukaguliwa kabla ya kuanza mechi. Mchezaji 
ambaye hakukaguliwa atahesabika kuwa batili (nonqualified). 

 
(10) Michezo yote ya ligi itachezwa kwa vipindi viwili vya jumla ya dakika 90 (tisini) kila 

kipindi kikiwa na dakika 45 (arobaini na tano) na mapumziko ya dakika zisizopungua 
5 (tano) na zisizozidi 15 (kumi na tano) kati ya vipindi hivyo. Mwamuzi wa mchezo 
ndio mtunza muda. 

 
(11) Mchezaji atakayevaa jezi isiyokuwa na nambari mgongoni ama itakayobandikwa kwa 

plasta au katika utaratibu wowote ule usiokubalika hataruhusiwa kucheza. 
 
(12) Manahodha wa timu zinazoshindana wanatakiwa kuvaa vitambulisho (arm-band) vya 

rangi tofauti na jezi zao kwenye mikono ya jezi zao. 
 
(13) Kila mchezaji ni lazima avae kilinda ugoko (shinguard) kwenye miguu yote miwili, 

mchezaji asiyevaa hataruhusiwa kucheza mpaka avae. 
 
(14) Wachezaji/viongozi wa kiufundi hawaruhusiwi kushangilia goli kwa kufanya ishara 

yoyote isiyokuwa ya kiuanamichezo au ya kashfa au matusi kwa timu pinzani au 
watazamaji. 
 



 
      

- 22 - 
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Kaptula ya aina yoyote hauruhusiwi kwa Kocha Mkuu. Ukiukwaji wowote utavutia 
adhabu kwa muhusika na/au kwa timu husika. 
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ambaye hakukaguliwa atahesabika kuwa batili (nonqualified). 

 
(10) Michezo yote ya ligi itachezwa kwa vipindi viwili vya jumla ya dakika 90 (tisini) kila 

kipindi kikiwa na dakika 45 (arobaini na tano) na mapumziko ya dakika zisizopungua 
5 (tano) na zisizozidi 15 (kumi na tano) kati ya vipindi hivyo. Mwamuzi wa mchezo 
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(15) Timu zinatakiwa kufika uwanjani si chini ya dakika tisini kabla ya muda wa kuanza 
mchezo.  

 
(16) Muda wa kuanza mchezo (kickoff) utapangwa katika mazingira ya kawaida na kwa 

mazingatio maalum ya hali kwa michezo inayoonyeshwa kwenye televisheni, 
viwanja na sababu nyingine yoyote muhimu. Mabadiliko yoyote ya muda wa kuanza 
mchezo yatajulishwa ipasavyo kwa pande zote husika za mchezo angalau saa ishirini 
na nne (24) kabla ya muda wa awali uliopangwa. TFF inaweza kubadili muda wa 
kuanza mchezo (kickoff) kwa mazingatio maalum katika mazingira ya dharura na/au 
yaliyo nje ya uwezo wa pande zote kwa maana ya TFF na Klabu husika. 

 
(17) Ni marufuku kwa viongozi kuingia kiwanjani (pitch) bila sababu za msingi kinyume 

na taratibu za mchezo kabla, wakati au baada ya mchezo.  
 

(18) Ni marufuku kwa mashabiki kuingia kiwanjani (pitch) kabla, wakati au baada ya 
mchezo.  

 
(19) Timu zinapokaguliwa au kupeana mikono zenyewe na waamuzi zitalazimika kufanya 

hivyo kwa heshima zote zinazostahili.  
 

(20) Baada ya kuwasili Uwanjani katika muda rasmi na muda wote kabla ya kuanza kwa 
mchezo na wakati wa mapumziko, timu zitalazimika kupumzika kwenye vyumba 
vyao vya kuvalia kwa kutumia milango rasmi kwa ajili hiyo na si vinginevyo. 

 
(21) Timu yoyote hairuhusiwi kuruka ukuta wa nje ili kuingia uwanjani (Stadium) ama 

kuruka uzio wa ndani unaotenga watazamaji na kiwanja (pitch), ama kupita katika 
mlango wowote usio rasmi kwa kuingizia timu. 

 
(22) Wachezaji wote watatambulika kwa kutumia Leseni zao zitakazotolewa na 

kuidhinishwa na TFF. Mchezaji yeyote ambaye hatakuwa na leseni hatoruhusiwa 
kucheza katika mchezo husika. 

 
(23) Katika mazingira maalum ya kukosekana Leseni ya mchezaji, TFF inaweza kutoa 

utambulisho wa dharura/muda ili kukidhi mahitaji ya kikanuni kwa mchezaji 
kucheza mchezo husika. 

 
(24) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia taarifa za mchezo 

za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu imechezesha mchezaji ambaye usajili 
wake haujathibitishwa na TFF hivyo kuwa batili kiusajili (nonqualified) timu hiyo 
itapoteza mchezo na ushindi kupewa timu pinzani. 

 
(25) Iwapo itathibitika bila kujali kukatwa au kutokatwa Rufaa, kupitia taarifa za mchezo 

za Kamishna ama kwa njia yoyote kuwa timu imechezesha mchezaji ambaye 
hajaorodheshwa kwenye fomu maalum ya Orodha ya wachezaji na viongozi kama 
mchezaji wa siku hiyo kwa mchezo husika na hivyo kushindwa kupitia mchakato wa 
ukaguzi wa wachezaji kabla ya mchezo timu hiyo itapoteza mchezo na ushindi 
kupewa timu pinzani. 

 
(26) Wanaoruhusiwa kukaa kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo ni wachezaji tisa 

(9) wa akiba na viongozi nane (8) ambao ni Mwalimu Mkuu (head coach) Walimu 
Wasaidizi (assistant coaches) wasiozidi watatu, Daktari, Mtaalamu wa tiba ya 
viungo, Meneja wa Timu na Afisa Vifaa wa Timu. 

 
(27) Endapo timu iliyokiuka maelekezo ya Kanuni (18:26) itakataa kutii maelekezo ya 

mwamuzi ya kuwaondoa wasiohusika kwenye benchi la ufundi, mwamuzi anaweza 
kuomba msaada kwa GC/Kamishna/Msimamizi. 
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(28) Mwamuzi ataanzisha mchezo iwapo tu kama kuna mipira isiyopungua mitatu (3) 
yenye sifa zinazokubalika kisheria. Msimamizi wa Kituo/FA(M) watapeleka uwanjani 
mipira hiyo. 

 
(29) Ni marufuku kwa timu yoyote kukataa kuchezea mpira wowote uliochaguliwa na 

mwamuzi. Endapo timu yoyote itakataa kuchezea mpira wowote uliochaguliwa na 
mwamuzi na kusababisha mchezo kuvunjika, au kuchelewa kuanza na kusababisha 
kuvunjika kwa sababu ya giza, timu hiyo itapoteza mchezo huo na kutozwa faini na 
timu pinzani itapata ushindi. 

 
(30) Mwamuzi ataanzisha mchezo katika mazingira ya kuanza (kick off) au kuendelea na 

mchezo iwapo kila timu ina wachezaji 11 (kumi na mmoja) uwanjani. Endapo timu 
yoyote haitimizi wachezaji 11 (kumi na mmoja) mchezo unaweza kuanzishwa ikiwa 
tu wachezaji wa kila timu hawapungui 7 (saba) mmoja wao akiwa mlinda mlango. 

 
(31) Endapo timu itakuwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) kabla ya mchezo kuanza au 

itabakiwa na wachezaji pungufu ya 7 (saba) uwanjani kutokana na wachezaji wake 
kutoka katika mazingira yasiyoruhusu kuingia mchezaji badala, timu hiyo itakuwa 
imesababisha mchezo huo kuvunjwa na mwamuzi na hivyo timu pinzani itapewa 
ushindi na endapo itabainika kuwa hali hiyo imefikia kutokana na udanganyifu au 
hila yoyote ya kuvuruga mchezo huo, basi hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa 
kanuni katika sura ya 4 (nne) na/au sura ya 6 (sita) ya Kanuni hizi. 
 

(32) Timu inaruhusiwa kubadilisha wachezaji watano (5) tu katika awamu zisizozidi tatu 
(3) kwenye mchezo mmoja, wanaoingia badala ambao lazima watokane na orodha 
ya wachezaji wa akiba wasiozidi tisa (9) walioorodheshwa kwenye fomu ya Orodha 
ya timu kwa mchezo husika. timu itakayobadilisha zaidi ya wachezaji watano (5) 
itapoteza mchezo husika na kutozwa faini na timu itakayobadili kinyume na 
utaratibu wa awamu tatu uliowekwa itatozwa faini. Mabadiliko wakati wa 
mapumziko hayatahesabika kama awamu.  
 

(33)  Timu itakayobadilisha wachezaji zaidi ya masharti ya idadi ya wachezaji        
Yaliyoainishwa kwa mujibu wa kanuni 18.32 itapoteza mchezo husika na kutozwa 
faini na timu itakayobadili kinyume na utaratibu wa awamu tatu uliowekwa itatozwa 
faini. 

 
(34) Timu itakayochelewa kuingia uwanjani kuanza mchezo au kuchelewa kurejea 

uwanjani baada ya muda wa mapumziko kumalizika na kushindwa kutii wito wa 
mwamuzi itatozwa faini. 

 
(35) Hairuhusiwi kwa wachezaji wa ndani (field players) wa timu moja kuvaa jezi 

zinazotofautiana kwenye mchezo mmoja. 
 
(36) TFF inawajibika kufanyia kazi/uchunguzi na kutolea uamuzi tukio lolote la mchezo 

wa hatari au lisilo la kawaida, la kudhalilisha au la kibaguzi au lililo na mahitaji ya 
kufanyiwa maamuzi lililotokea wakati wa mchezo au katika shughuli za mchezo wa 
Women League kutokana na taarifa kutoka vyanzo mbalimbali au taarifa ya mchezo 
ya Kamishna kwa Mazingatio na/au bila kujali hatua zilizochukuliwa na mwamuzi 
uwanjani. 

 

(37) Kwenye kila mchezo wa Women League inawajibika kuwepo kibao maalum cha 
kubadilishia (substitution board) wachezaji na ubao maalum wa kuonyesha magoli 
(scoreboard). 

 

(38) Timu zinaruhusiwa kutumia vyumba vya kuvalia (dressing rooms) saa 4 (nne) kabla 
ya mchezo kuanza. 

 
(39) Mchezo wa Ligi Kuu unaweza kuchezwa kwa kuchezeshwa na waamuzi wasiopungua 

wanne, endapo watakuwa pungufu mchezo huo hautachezwa. Katika Mazingira 
maalum, mchezo wa Ligi Kuu unaweza kuchezeshwa na Waamuzi sita (6), na 
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(28) Mwamuzi ataanzisha mchezo iwapo tu kama kuna mipira isiyopungua mitatu (3) 
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hila yoyote ya kuvuruga mchezo huo, basi hatua zitachukuliwa kwa mujibu wa 
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kufanyiwa maamuzi lililotokea wakati wa mchezo au katika shughuli za mchezo wa 
Women League kutokana na taarifa kutoka vyanzo mbalimbali au taarifa ya mchezo 
ya Kamishna kwa Mazingatio na/au bila kujali hatua zilizochukuliwa na mwamuzi 
uwanjani. 
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(scoreboard). 
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(39) Mchezo wa Ligi Kuu unaweza kuchezwa kwa kuchezeshwa na waamuzi wasiopungua 

wanne, endapo watakuwa pungufu mchezo huo hautachezwa. Katika Mazingira 
maalum, mchezo wa Ligi Kuu unaweza kuchezeshwa na Waamuzi sita (6), na 
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kutumika kwa mfumo wowote wa kiteknolojia unaoaminika na uliothibitishwa na 
TFF. 

 
(40) Endapo itatokea hali ya uwanja kuharibika kutokana na hali ya hewa au matokeo ya 

hali ya hewa mbaya ambayo haiwezi kurekebishika kwa muda mfupi mchezo 
unatakiwa kuahirishwa mapema kabla ya saa sita mchana. Katika mazingira maalum 
ya dharura mchezo unaweza kuahirishwa kwa sababu zilizo nje ya uwezo wa pande 
zote zilizothibitishwa na TFF. 

 
(41) Mwamuzi wa mchezo ndiye pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu uwanja wa 

kuchezea (pitch) kama unafaa na kukidhi vigezo kuchezewa katika hali ya kawaida 
na dharura ya mvua au madhara katika uwanja yaliyosababishwa na mvua au sababu 
nyingine. 

 
(42) Hairuhusiwi kwa timu/mchezaji/mwamuzi kuonyesha, kutumia au kuvaa tangazo 

lolote la biashara (bila kujali kama lina mgongano na wadhamini wa ligi au la) au 
lenye madhumuni maalum kwenye michezo ya Ligi Kuu ambalo halitambuliwi na 
halijaidhinishwa na TFF. 
 

(43) Mchezo unaweza kuchelewa kuanza (kick off) kwa mpaka dakika 30 (thelathini) 
endapo itatokea timu kuchelewa kufika uwanjani au kuna taratibu za msingi za 
mchezo kuchezwa hazijatimizwa na mojawapo ya timu au kwa sababu nyingine 
zinazokubalika, baada ya muda huo mchezo utavunjwa. Endapo ni timu imeshindwa 
kufika itatafsiriwa kushindwa kucheza mchezo wa Ratiba ya Ligi, na endapo 
imeshindikana kutatuliwa mapungufu yaliyochelewesha mchezo kuchezwa, timu 
hiyo itapoteza mchezo husika kwa mazingatio ya Kanuni ya 32. 

 
(44) Mchezaji akifunga magoli matatu katika mchezo mmoja atazawadiwa mpira mmoja 

miongoni mwa mipira iliyochezewa mchezo huo. 
 
(45) Timu yoyote itakayopewa ushindi katika mchezo wowote wa Ligi Kuu ya Wanawake 

kutokana na makosa ya kikanuni yaliyofanywa na timu pinzani katika mchezo husika 
yanayosababisha timu kunyang’anywa ushindi au timu pinzani kupewa ushindi, 
itatunukiwa pointi tatu (3) na magoli matatu (3). 

 
(46) Timu ngeni itafanya mazoezi kwenye uwanja wa mechi angalau mara moja kabla ya 

siku ya mechi katika muda tarajiwa wa mchezo husika. Sababu zozote za 
kukwamisha timu mgeni kukidhi ipasavyo au kupata haki hii zitathibitishwa kwanza 
na Kamishna wa mchezo. 

 
(47) Benchi la wachezaji wa akiba na viongozi zitapangwa kwa kuzingatia timu ya 

nyumbani kuwa upande wa kushoto na timu ngeni upande wa kulia mwa mwamuzi 
wa akiba (4th Official). Vyumba vya kubadilishia (changing rooms) na sehemu ya 
kufanyia mazoezi mepesi (warming up) vitakuwa upande uleule wa mabenchi kwa 
timu husika. 

 
(48) Hairuhusiwi kwa Mchezaji, mwamuzi au kiongozi wa timu kuonyesha kwa njia yoyote 

tangazo au ujumbe unaohusiana na dini yoyote au ulio na madhumuni maalum bila 
idhini ya TFF. 

 
(49) Mchezo wowote wa Women League lazima uandaliwe kwa ukamilifu wa huduma 

muhimu za msingi za mchezo kuchezwa kama usalama, huduma ya kwanza, daktari, 
gari la wagonjwa, waokota mipira na uwanja (pitch) uliotayarishwa kwa kufuata 
sheria za uwanja wa kuchezea. 

 
(50) Katika mchezo wowote wa Women League wakati mchezo ukiwa unachezwa 

hairuhusiwi kufanyika shughuli nyingine yoyote katika uwanja wa kuchezea na eneo 
la uwanja la ndani ya uzio wa ndani wa uwanja kama vile muziki, ujenzi na 
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kuendeshwa kwa vyombo vya moto na visivyo vya moto pamoja na kuonekana kwa 
silaha za moto au nyinginezo katika meneo hayo.  

 
(51) Hairuhusiwi kwa viongozi wa klabu, mashabiki na mtu yeyote asiyekuwa na kazi 

maalum kuhusiana na mchezo katika eneo la kiwanja (pitch) kuwepo eneo la 
uwanjani ndani kuzunguka kiwanja cha kuchezea (pitch). 
 

(52) Hairuhusiwi kwenye kiwanja au eneo la ndani linalozunguka kiwanja (pitch area) 
chochote kinachotumika kwa michezo ya Ligi Kuu uwepo wa Matangazo ya Biashara 
(au mengineyo), Dini, Siasa au yenye madhumuni maalum wakati wa mchezo 
ambayo hayajaruhusiwa na TFF. Timu mwenyeji itawajibika kwa uvunjifu huu 
kwenye uwanja wake wa nyumbani katika mchezo wake husika. 

 
(53) Hairuhusiwi kwa kocha/kiongozi yeyote wa timu aliyetolewa mchezoni na mwamuzi 

kujihusisha/kuendelea na kazi zake kwenye mchezo huo kwa siku hiyo na wakati 
wote wa adhabu dhidi yake kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
(54) Mchezo wowote wa Ligi Kuu ya Wanawake/Women League unatakiwa kuanza 

(kickoff) kati ya saa 8.00 (nane) mchana na saa 4.00 (nne) usiku. Katika Mazingira 
maalum, mchezo unaweza kupangiwa muda mwingine na TFF kwa Mazingatio ya 
mashauriano na Kamishna au Msimamizi wa Kituo. 

 
(55) Mchezo unaweza kusitishwa kwa muda na kisha kuendelea endapo kumetokea jambo 

lisilo la kawaida au mabadiliko makubwa ya hali ya hewa yanayoweza kuathiri 
usalama/afya za watu au kuathiri mchezo wenyewe. 

 
(56) Klabu zinaweza kujulishwa kuhusu michezo yao itakayoonyeshwa moja kwa moja 

kwenye televisheni (live tv broadcasting). Klabu zitawajibika kukidhi mahitaji yote 
ya taratibu za kufanikisha maandalizi na mchezo husika. 
 

(57) Kutakuwa na mkutano wa waandishi wa Habari siku moja kabla ya mchezo ambapo 
Kocha Mkuu na Nahodha au mchezaji mwenye Ushawishi ndani ya Timu yake 
watazungumza katika mkutano huo. 

 
(58) Klabu ina wajibu wa kushirikiana na mdhamini wa matangazo ya televisheni ikiwemo 

kupata picha za wachezaji na benchi la ufundi kwa ajili ya maandalizi ya mechi zao. 
 
(59) Endapo Klabu yoyote ya Women League inahitaji kuchukua Kumbukumbu za 

kurekodi video na Picha kuhusiana na mechi yake yoyote ya Ligi Kuu au inayohusiana 
na uwepo wake kwenye Women League inaruhusiwa kufanya hivyo kwa kutoa Taarifa 
na Kukubaliwa na TFF ambapo kumbukumbu hizo hazitaruhusiwa kutumika au 
kuhusika/kuhusishwa kibiashara kwa namna yoyote na kilabu husika au mshirika 
wake.  

 
(60) TFF inaweza kutoa maelekezo ya mchezo wowote wa Women League kurekodiwa au 

kuoneshwa moja kwa moja (live) na televisheni katika utaratibu na mazingira 
itakavyoona inafaa kwa maslahi ya mpira wa miguu. 

 
(61) TFF itachukua hatua kwa ukiukwaji wowote wa Taratibu za Mchezo kama 

zilivyoainishwa kwenye kanuni ya 17 kwa kutoa Onyo kali au Karipio au kutoza faini 
kuanzia shilingi laki tano (500,000/-) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000/-) 
na/au kufungia michezo isiyozidi mitatu (3) au kipindi kisichozidi miezi mitatu (3). 
Faini kwa makosa yanayojirudia itatozwa kati ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 
na shilingi milioni tano (5,000,000/-) kwa mchezaji, kiongozi au timu. 

 
(62) Masharti ya Msingi katika kanuni ya 18 pamoja na yanayohusiana nayo 

yasiyoainishwa ipasavyo yatavutia adhabu katika mazingira ya Uvunjifu wake kwa 
Mazingatio ya kanuni ya 18.60. Pamoja na Adhabu zilizoainishwa katika Kanuni hiyo, 
TFF inaweza kuongeza kiwango cha adhabu katika mazingira ya kujirudia zaidi kwa 
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makosa au aina na namna kosa lilivyotendwa. Adhabu ni pamoja na kufungia, kuzuia 
Uwanja na kutoza faini zaidi.  

 
Kanuni : 19 Michezo ya Kirafiki  

 
(1)  Timu ya Shindano lolote la TFF la Wanawake inayotaka kucheza mchezo wa kirafiki 

katika kipindi ligi ikiendelea itawajibika kuitaarifu TFF angalau saa arobaini na nane 
(48) kuhusu mchezo huo kabla ya kuchezwa. 

 
(2)  Hairuhusiwi kuchezwa mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha klabu nyingine ya 

Shindano husika la Wanawake katika siku ambayo kuna mchezo wa Shindano husika 
la Wanawake katika kituo/Mkoa husika bila kupata idhini ya TFF.  

 
(3)  Mchezo wowote wa kirafiki utakaohusisha timu ya Shindao la Wanawake ni lazima 

utolewe taarifa kwa TFF au/na FA(M), itakayofanya maandalizi yote muhimu kwa 
mchezo kuchezwa na kufuatwa kwa taratibu zote kwa kiwango cha mchezo wa Ligi 
husika ya Wanawake. 

 
(4)  Makubaliano yoyote kuhusiana na mchezo wa kirafiki unaohusisha timu ya Shindao 

la Wanawake la TFF lazima yafanywe kwa maandishi na mwandaaji wa mchezo huo. 
(TFF/FA(M) TFF au/na FA(M) itasimamia makubaliano hayo.  

 
(5)  Masharti yoyote mengine kuhusiana na mchezo wa kirafiki unaohusisha timu ya 

Shindano la Wanawake TFF ni lazima yaidhinishwe na TFF kwa michezo inayohusisha 
timu kutoka nje ya Tanzania ikiwa ni pamoja na kupitia maombi yote ya mchezo 
husika. 

 
(6)  Timu yoyote ya Shindano lolote la Wanawake TFF inapotaka kucheza au kwenda nje 

ya Tanzania kwa shughuli za mpira wa miguu itawajibika kuomba kibali kwa TFF, 
maombi ya kibali hicho yatumwe siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya kuondoka. 

 
(7)  Timu yoyote ya Shindano la Wanawake la TFF hairuhusiwi kucheza mchezo wowote 

wa kirafiki na timu kutoka nje ya Tanzania bila kuwa na kibali cha TFF. 
 
(8)  Mwanachama wa TFF au Wakala wa Mechi wa FIFA anayetaka kuandaa mchezo 

wowote ukihusisha timu za kimataifa na timu za Mashindano ya Wanawake 
anawajibika kutuma maombi kwa TFF siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya tukio 
yakianisha madhumuni ya mchezo huo. TFF itafanya uamuzi juu ya maombi hayo. 

 
(9)  Taratibu za Jumla kuhusu Michezo ya Kirafiki ni kama zitavyosomeka kwenye Kanuni 

za TFF kuhusu Mashindano Maalum/Wadau. 
 
 

 
Kanuni : 20 Ngao ya Jamii  

 
TFF inaweza kuandaa kufanyika kwa mchezo maalum wa Ngao ya Jamii kwa timu za 
wanawake Utakaohusisha timu za Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano ya wanawake ya 
TFF. Mchezo wa aina hii utatolewa maelekezo na kupangiwa taratibu zake na TFF kwa 
mazingatio ya Madhumuni husika ya uwepo wake 
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SURA: VI 
TIBA NA BIMA 
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SURA: VI 
TIBA NA BIMA 
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SURA : VI TIBA NA BIMA 
 

Kanuni : 21 Huduma ya Kwanza  

 
(1) Klabu Mwenyeji/FA(M)/Msimamizi wa Kituo ni lazima wahakikishe kuwa katika 

mchezo wowote wa Ligi Kuu ya Wanawake/Shindano la Wanwake panakuwepo 
huduma ya kwanza maalum na yenye vifaa na sare, gari la wagonjwa (Ambulance) 
lililo na vifaa tiba stahili na Daktari kamili mwenye ujuzi. 

 
(2) Huduma ya Gari la Wagonjwa (Ambulance), huduma ya kwanza na Daktari 

zinahitajika uwanjani tangu muda wa kufungua mageti kuingiza watazamaji 
uwanjani mpaka saa moja baada ya mchezo kumalizika. 

 
(3) Kila uwanja kunapochezwa michezo ya Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano ya 

Wanawake ya TFF kunahitajika chumba maalum kwa ajili ya huduma za tiba na 
matibabu. 

 
(4) Ikitokea mchezo umeshindwa kuchezwa kutokana na sababu ya kutotimiza idadi ya 

wachezaji wanaohitajika kikanuni kutokana na sababu za kiafya zilizosababishwa na 
magonjwa ya mlipuko, timu husika itakuwa imepoteza mchezo na timu shindani 
itapewa ushindi wa pointi tatu (3) na mabao matatu. 
 
 
 

 
Kanuni : 22 Bima  

 
Kila klabu ina wajibu wa kuwawekea wachezaji wake na maafisa wa benchi la ufundi bima 
ya matibabu na fidia kutokana na ajali michezoni. Klabu itakayokiuka kanuni hii itakuwa 
imepoteza sifa ya kuwa klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya Wanawake 
ya TFF, na usajili wa wachezaji wa timu yake hautathibitishwa na haitashirikishwa katika 
Ligi husika. 
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SURA : VII MALALAMIKO NA RUFAA 
 

Kanuni : 23 Malalamiko  

 
 
(1) Katika mchezo wowote wa Mashindano ya Wanawake ya TFF Ligi klabu inapotokea 

kutoridhika au kuwa na mahitaji ya kupinga jambo lolote inawajibika kuwasilisha 
malalamiko kwa TFF itakayosikiliza na kuyatolea maamuzi au kupelekwa kwenye 
Kamati nyingine husika ya TFF kwa maamuzi. 

 
(2) Upande wowote ambao haujaridhika na maamuzi juu ya malalamiko yaliyotolewa 

unaweza kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa iliyo na mamlaka kutegemea chombo 
kilichofanya maamuzi ya awali na kanuni zinahusu maamuzi hayo.  

 
(3) TFF inaweza kupeleka jambo lolote kuhusiana na Shindano lake lolote la Wanawake 

kwenye chombo husika kujadiliwa na kuamuliwa bila ya kujali kulalamikiwa au la. 
 
(4) Wahusika katika shauri lolote litakalosikilizwa na Kamati yoyote ya maamuzi 

wanaohitajika kuhudhuria kikao hicho watawajibika kujulishwa na TFF kuhusu 
mahali, siku na muda wa kikao hicho katika kipindi kisichopungua siku 5 (tano) kabla 
ya kikao hicho. Yeyote atakayeitwa atahudhuria kwa gharama zake mwenyewe. 

 
Kanuni : 24 Utaratibu wa Malalamiko  

 
(1) Malalamiko yoyote kuhusiana na mchezo yawasilishwe kwa maandishi kwa Kamishna 

wa mchezo au ofisi ya TFF sio zaidi ya saa 72 (sabini na mbili) baada ya mchezo 
kumalizika. 

 
(2) Kamishna wa mchezo atawasilisha kwa TFF sio zaidi ya saa saa ishirini na nne (24) 

tangu kupokea malalamiko hayo. 
 
(3) Malalamiko yoyote yatakayowasilishwa yatashughulikiwa ndani ya siku 14 (kumi na 

nne) tangu kuwasilishwa, katika hali ya upekee malalamiko yanaweza kusikilizwa 
katika muda mfupi zaidi au mrefu zaidi. 

 
(4) Malalamiko yatakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa hayatasikilizwa. Endapo 

mlalamikaji atawasilisha malalamiko yatakayobainika kutokuwa na msingi atatozwa 
faini.  

 
Kanuni : 25 Pingamizi katika Mchezo  

 
(1) Malalamiko yoyote kabla au wakati wa mchezo (pingamizi) yatolewe kwa maandishi 

yakiainisha tuhuma na msingi wake na yawasilishwe kwa Kamishna mara baada ya 
ukaguzi wa wachezaji mpaka kabla ya mchezo kumalizika. Pingamizi katika Mchezo 
litapokelewa na Kamishina wa Mchezo na Kusainiwa na Meneja au Kocha wa Timu 
iliyolalamikiwa na Mwamuzi wa Mchezo husika. 
 

(2) Endapo malalamiko yanahusisha uhalali wa mchezaji kucheza mchezo husika, timu 
inayolalamikiwa inaweza kumuondoa kwenye orodha yake ya wachezaji wa siku hiyo 
mchezaji aliyewekewa pingamizi kabla ya mchezo kuanza ikiwa 
inakubaliana/kuheshimu pingamizi hilo. Timu itakayomuondoa mchezaji katika hali 
hii itatozwa faini ya shilingi laki tano (200,000/-). 

 
(3) Malalamiko yatasikilizwa na kutolewa majibu ndani ya siku kumi na nne (14). 
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Kanuni : 26 Rufaa  

 
(1) Upande wowote unaopinga maamuzi ya malalamiko au mengine yaliyofanywa na 

chombo husika unaweza kukata rufaa kwa kamati ya rufaa husika endapo utaratibu 
wa chombo na kanuni zilizofanya maamuzi hayo vinaruhusu kufanya hivyo. 

 
(2) Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF ndio chombo cha juu kwa TFF cha kusikiliza 

Rufaa zinazotokana na maamuzi ya Kamati ya Nidhamu ya TFF. 
 
(3) Maamuzi ya Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ya TFF yatakuwa ya mwisho. Endapo 

mrufani au mrufaniwa hakuridhika na maamuzi ya Kamati hii apeleke shauri lake 
Mahakama ya Usuluhishi wa mashauri ya michezo Ulimwenguni (CAS). 

 
(4) Ni marufuku kupeleka malalamiko yoyote dhidi ya TFF kuhusiana na uendeshaji wa 

Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya TFF katika mahakama za kawaida za 
sheria. Klabu, mdau au mtu yeyote atakayepeleka malalamiko yake katika 
mahakama za sheria atachukuliwa hatua kali kwa mujibu wa Kanuni za Maadili za 
TFF. 

 
(5) Malalamiko au jambo lolote litakaloamuliwa na Kamati nyingine za TFF, Rufaa dhidi 

yake itafuata utaratibu wa kamati hizo kwa mujibu wa utaratibu wa TFF na uamuzi 
wake utakuwa wa mwisho endapo tu jambo lililoamuliwa linaweza kukatiwa rufaa 
kwa mujibu wa kanuni hizi na za vyombo hivyo. 

 
(6) Kamati ya Rufaa ya TFF itasikiliza rufaa kupinga maamuzi yoyote ya Kamati ya 

Nidhamu ya TFF au Maamuzi ya Vyombo vya TFF (TFF) ambayo yanaweza kukatiwa 
rufaa. 

 
(7) Wahusika wote wanaohitajika kwenye shauri la rufaa watajulishwa na TFF siku, 

mahali na muda angalau siku tano (5) kabla ya siku ya shauri na watahudhuria kwa 
gharama zao wenyewe. 

 
(8) Rufaa itasikilizwa ndani ya siku saba (7) tangu ilipowasilishwa. 

 
 

 
Kanuni : 27 Utaratibu wa Rufaa  

 
(1) Rufaa ya kupinga maamuzi ya Kamati ya Nidhamu iwasilishwe kwa maandishi kwenye 

ofisi za TFF sio zaidi ya siku tano (5) za kazi baada ya kupata maamuzi ya Kamati ya 
Nidhamu na iwe imeambatanishwa na ada ya rufaa pamoja na vielelezo vyote vya 
shauri hilo. 

 
(2) Mrufani anaweza kuomba kwa TFF uwasilishwaji wa vielelezo kwenye Kamati ya 

Rufaa ya Nidhamu ambavyo hana uwezo wa kuwa navyo na anaweza pia kuwasilisha 
vielelezo vya ziada kukazia malalamiko yake wakati shauri lake linasikilizwa. 

 
(3) Mrufaniwa anayo haki ya kupata nakala ya rufaa dhidi yake baada tu ya rufani 

kuwasilishwa TFF. 
 
(4) Rufaa yoyote itakayowasilishwa bila ya vielelezo au ambayo haijalipiwa ada 

haitasikilizwa. 
 
(5) Rufaa yoyote itakayowasilishwa baada ya muda uliowekwa chini ya kanuni hii, 

haitasikilizwa na ada ya rufaa haitarudishwa kwa mrufani. 
 
(6) Ada ya rufaa kwa Kamati ya Rufaa ya Nidhamu ni shilingi milioni moja (1,000,000/) 
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Kanuni : 28 Vyombo vya Maamuzi  

 
(1) Vyombo vya Maamuzi vya TFF na TFF vitashughulikia masuala na mashauri 

mbalimbali kuhusiana na Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya Wanawake 
ya TFF na kufanya maamuzi kwa misingi ya kanuni na mwongozo wa Katiba ya TFF. 
Vyombo vya maamuzi vitatumia kanuni hizi za Mashindano ya Wanawake ya TFF, 
Kanuni nyingine za TFF, CAF na FIFA katika kufanya maamuzi yake. 
 

(2) Mhusika yeyote wa shauri linalosikilizwa na kuamuliwa na miongoni mwa vyombo 
vya maamuzi vya TFF atawajibika kufuata taratibu za vyombo hivyo bila ya kuathiri 
masharti ya kanuni hizi inayoongoza usikilizwaji na maamuzi ya shauri husika. 

 
(3) Shauri lolote linalosikilizwa na chombo cha haki cha TFF ni lazima liwekewe 

utaratibu wa mashtaka katika mfumo wa kimahakama katika kuzingatia haki za 
mlalamikaji na mlalamikiwa. 

 
(4) Shauri lolote linalosikilizwa na kuamuliwa na chombo cha TFF kilicho na mamlaka 

ya mwisho wa usikilizaji na maamuzi ya shauri hilo linaweza kuombewa marejeo 
(review) ya kusikilizwa endapo kuna upande wowote haujaridhika na maamuzi ya 
marejeo hayo yatakuwa ya mwisho. Ada ya marejeo (review) ni shilingi milioni moja 
(1,000,000/-). 

 
(5) TFF inaweza kuelekeza chombo chake chochote cha maamuzi kushughulikia jambo 

kuhusiana na Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya Wanawake ya TFF 
kutokana na mahitaji au dharura kuhusiana na jambo husika. 

 
(6) Kamati ya Soka la Wanawake TFF itashughulikia na kufanya maamuzi kwa masuala 

yote ya kiuendeshaji ambayo maamuzi yake hayatakatiwa rufaa kwenye chombo 
kingine cha maamuzi cha TFF kwa mujibu wa kanuni za Mashindani ya Wanawake 
TFF. 

 
(7) TFF inaweza kutoa adhabu zaidi kwa kutoza faini zaidi au adhabu nyingine yoyote 

zaidi, au kuongeza adhabu yoyote iliyotolewa kwa mchezaji, kiongozi, mwamuzi au 
timu kutokana na kuthibitika ukiukwaji zaidi wa taratibu au makosa yanayojirudia 
katika msimu mmoja au kutegemea uzito na mazingira ya ufanyaji kosa au 
mwendelezo wa kutenda kosa. 

 
(8) TFF itatoza faini kwa ukiukwaji mwingine wowote wa kanuni na taratibu ambao 

haujaainishwa wazi katika kanuni hizi ulio na mahitaji ya adhabu ya faini kwa kati 
ya shilingi laki mbili (200,000 /-) na shilingi milioni tano (5,000,000/-). 
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SURA: VIII 
MAPATO NA GHARAMA  
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SURA : VIII MAPATO NA GHARAMA 
 

Kanuni : 29 Mgawanyo wa Mapato  

 
(1) Mgawanyo wa mapato ya mlangoni (gate collection) utafanywa kwa kuzingatia 

kwanza kutoa asilimia kumi na nane ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (18% VAT), 
Baraza la Michezo la Taifa (BMT) asilimia tatu (3%) (kutoka baki ya pato) na gharama 
za tiketi kwa mchezo husika. Baki ya pato itagawanywa kwa Timu mwenyeji asilimia 
sitini (60%), gharama za mchezo asilimia kumi na tano (15%), mamlaka ya Uwanja 
asilimia kumi na tano (15%), na FA(M) mwenyeji asilimia kumi (10%) Mgawanyo wa 
Mapato utafanywa kwenye Fomu Maalum itakayotolewa na TFF kwa Madhumuni 
hayo. 
 

(2) Endapo itatokea kuwa Gawio la Gharama ya Uwanja litakuwa ni kwa maelewano 
maalum na si kwa asilimia, Timu mwenyeji itawajibika kutimiza matakwa ya 
Masharti ya uwanja ili uweze kuchezewa na sehemu ya mgao wa Uwanja ya asilimia 
15 itachukuliwa na timu mwenyeji. 
 

(3) Endapo timu itahamia uwanja wa Mkoa mwingine kama uwanja wake wa nyumbani 
mgao wa mapato ya FA(M) ya asilimia kumi (10%) itagawanywa kwa FA(M) inapotoka 
timu kupata (nusu) asilimia tano (5%) na FA(M) unapochezwa mchezo pia (nusu) 
asilimia tano (5%). 

 
(4) Msimamizi wa Kituo atawasilisha taarifa ya mapato na fedha za mchezo husika kwa 

TFF na TFF katika muda usiozidi saa 48 (arobaini na nane). Kiongozi au msimamizi 
atakayeshindwa kuwasilisha atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Kanuni za TFF. 
 
 

 
Kanuni : 30 Gharama za Mchezo  

 
(1) Asilimia kumi na tano (15%) ya Gharama za Mchezo itatumika kulipia gharama 

mbalimbali za huduma zitakazoalikwa na kutolewa kufanikisha mchezo husika. 
Gharama za Mchezo zigawanywe kutumia Fomu Maalum inayotolewa na TFF. 

 
(2) TFF itatoa waraka mwanzoni mwa msimu utakaofafanua viwango vya malipo ya 

maafisa wa mchezo na Utaratibu wa Malipo. 
 
(3) Gharama zote za Msimamizi wa Kituo, Kamishna, Mratibu wa Mchezo (GC), 

Mtathimini Waamuzi na Waamuzi zitalipwa na TFF. Gharama za usafiri ni kwa usafiri 
wa treni daraja la pili, basi au meli. 

 
(4) Iwapo gharama halisi ni pungufu ya asilimia kumi na tano (15%) zilizokatwa kama 

Gharama za Mchezo, fedha zitakazobaki zitagawanywa asilimia hamsini (50%) Bodi 
ya Ligi Kuu na klabu mwenyeji asilimia hamsini (50%) nyingine. 
 

(5) Msimamizi wa Kituo atawajibika na usimamizi wa Gharama za Mchezo, atathibitisha 
uhalali na usahihi wa Malipo kwa kutumia Fomu Maalum ya TFF kwa ajili ya Gharama 
za Mchezo na kusaini kwa niaba ya TFF na Mwakilishi wa Kilabu Mwenyeji 
atathibitisha na kusaini kwa upande wa kilabu. 
 

(6) Malipo yatalipwa kwa mifumo ya kibenki kama kanuni za Fedha zinavyoelekeza 
na/au vinginevyo katika mazingira maalum kama itakavyoelekezwa na TFF.  
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SURA : IX YASIYOTARAJIWA 
 

Kanuni : 31 Kujitoa  

 
(1) Endapo Klabu yoyote ina nia ya kujitoa katika Ligi kwa sababu zozote zile za msingi 

ni lazima itoe taarifa ya maandishi kwa TFF ikieleza sababu zinazoilazimisha kujitoa 
siku 30 (thelathini) kabla ya Ligi kuanza. 

 
(2) Endapo TFF imekubali kujitoa kwa klabu iliyoomba, klabu nyingine ambayo awali 

ilikuwemo katika daraja hilo lakini iliteremka kwa mujibu wa msimamo wa Ligi, 
itarudishwa kuziba pengo hilo. Klabu hiyo ni ile iliyo katika nafasi ya juu kuliko klabu 
nyingine zote zilizoteremka daraja katika msimu huo. 

 
(3) Endapo klabu iliyojitoa ni miongoni mwa klabu zilizopanda daraja, klabu nyingine 

iliyokuwa kwenye nafasi inayofuatia kwa klabu zilizopanda/iliyopanda daraja 
itapandishwa kuchukua nafasi hiyo. 

 
(4) Klabu yoyote itakayojitoa/itakayoondolewa kwenye Ligi Kuu baada ya Ligi kuanza 

au kushindwa kucheza mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi Kuu katika msimu 
itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 

 
4.1 Itashushwa daraja na kufungiwa kucheza Ligi kwa misimu miwili (2). TFF pia 

inaweza kuichukulia hatua zaidi klabu hiyo/viongozi au wachezaji iwapo 
itathibitika kuwa imejitoa kwa madhumuni ya kuhujumu msimamo wa Ligi 
au hujuma nyingine yoyote. 
 

4.2 Iwapo zitajitoa, kuondolewa au kushindwa kumaliza Ligi kwa sababu yoyote 
ile timu zaidi ya idadi ya timu za kushuka daraja kwa mujibu wa kanuni hizi 
za Mashindano ya Wanawake ya TFF timu zote hizo zitashuka daraja (kanuni 
31:4.1) na timu zaidi zitapanda kutoka Ligi Daraja la chini linalofuatia ili 
kujaza nafasi na idadi ya timu za Ligi ya Wanawake kwa Daraja husika 
kuendelea kuwa ilivyokusudiwa. 

 
4.3 Matokeo ya michezo yote iliyowahi kuchezwa yatafutwa endapo idadi ya 

michezo hiyo kwa timu husika haijafikia Zaidi ya nusu ya michezo yake katika 
Shindano husika na endapo itakuwa Zaidi ya nusu, timu ambazo hazijacheza 
na timu iliyojitoa au kuondolewa zitapewa ushindi kwa michezo hiyo. Timu 
husika itaendelea kusalia kwenye Msimamo wa Ligi katika mazigira yoyote 
bila ya kuathiri adhabu zaidi kwa timu husika kwa mujibu wa kanuni hizi. 

 
4.4 Magoli yaliyofungwa na wachezaji wa timu iliyojitoa katika Ligi yatafutwa na 

hivyo wachezaji wake hawataweza kushindana katika ufungaji bora hata 
kama walifunga magoli mengi. Lakini magoli yaliyofungwa na wachezaji wa 
timu pinzani dhidi ya timu iliyojitoa kwenye ligi hayatafutwa, yataendelea 
kuonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na wachezaji hao lakini 
hayataonekana katika idadi ya magoli yaliyofungwa na klabu zao. 

 
4.5 Itapoteza haki zake zote stahili kwa Shindano na itawajibika kurejesha stahili 

yoyote iliyokwishachukua kabla ya kujitoa endapo itaamriwa kufanya hivyo 
kutokana na mazingira ya kujitoa kwake 

 
Kanuni : 32 Kutofika Uwanjani  

 
(1) Timu yoyote itakayokosa kufika uwanjani bila ya sababu za msingi zinazokubalika 

kwa TFF na kusababisha mchezo usifanyike itakabiliwa na adhabu zifuatazo: 
 

1.1 Kupokwa alama 5 (tano) katika msimamo wa Ligi na Viongozi waliosababisha 
jambo hilo watachukuliwa hatua zaidi za kinidhamu. 
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1.2 Endapo timu itakua na alama pungufu ya 5 (tano), itakua na alama hasi kwa 
kiasi kinachopugua kwenye msimamo wa ligi. 
 

1.3 Endapo timu itamaliza msimu wa Ligi ikiwa na alama hasi, itaanza na alama 
hizo hasi katika msimamo wa Ligi kwenye msimu unaofuata wa Ligi ya hadhi 
yake. 

 
1.4 Timu pinzani itapewa ushindi wa mchezo husika 

 
      2. Kutozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-). 
 
      3. Kulipa fidia ya maandalizi/uharibifu wowote unaoweza kujitokeza 
 

4. Itapoteza haki ya kuchukua gawio lake la mapato ya mchezo huo. 
 

5. Kiongozi yeyote atakayebanika kushiriki, alishawishi au alikuwa chanzo au sababu 
ya timu kutotokea uwanjani bila ya sababu za msingi atafungiwa kwa kipindi cha 
miezi kumi na  miwili (12). 
 
a. Inaweza kukabiliwa na adhabu zaidi kama ambavyo TFF inatahitaji kuchukua 

hatua zaidi kadiri itavyoona inafaa. 
 
b. Timu yoyote iliyopewa adhabu ya faini chini ya kanuni 32:1(1) haitaruhusiwa 

kucheza hadi itakapotekeleza adhabu hiyo kwa daraja ambalo itakuwa ipo. 
 

 
 

Kanuni : 33 Kuvuruga Mchezo  

 
(1)  Timu itakayosababisha mchezo kuvurugika na hatimaye kuvunjwa, itapoteza 

mchezo huo hata kama ilikuwa inaongoza kwa magoli na timu pinzani itapewa 
ushindi na pointi tatu na magoli matatu, iwapo timu pinzani inaongoza kwa magoli 
zaidi ya matatu itabakia na idadi ya magoli hayo iliyokwishafunga. 
 

(2)  Endapo mchezo umevurugika na kushindwa kufanyika kwa sababu 
nyingine zil izothibtishwa kutosababishwa na yoyote miongoni mwa 
timu shiriki kwa mchezo husika, mchezo huo utapangwa upya  katika 
siku/muda utakaoamuliwa na TFF  
 

(3)  Goli lililofungwa katika mchezo wowote uliovurugika na kuvunjika litaendelea 
kuhesabiwa kwenye magoli ya mfungaji endapo mfungaji ni kutoka timu iliyoshinda 
shauri na halitahesabiwa kwenye magoli ya timu husika mpaka endapo tu goli hilo 
ni miongoni mwa magoli katika mchezo uliovurugika hali ikiwa timu isiyosababisha 
kuvurugika mchezo huo ilishafunga Zaidi ya magoli matatu ya ushindi wa kikanuni. 
Kadi zote zitakazotolewa katika mchezo huo zitaendelea kuhesabika kwa wahusika.  

 
(4)  Magoli yaliyofungwa na timu iliyosababisha mchezo kuvunjika yatafutwa lakini 

magoli yaliyofungwa na timu pinzani yataendelea kuonekana katika idadi ya magoli 
yaliyofungwa na wachezaji wa timu hiyo wakati wa kutafuta mfungaji bora. 

 
(5)  Endapo itatokea vurugu ya aina yoyote ile na kusababisha mchezo kusimama katika 

mazingira ya kuhatarisha mchezo huo kuendelea, mwamuzi atasubiri kwa dakika 
zisizozidi kumi na tano (15) na endapo hali ya vurugu bado inaendelea mwamuzi 
atavunja mchezo huo. 

 
(6)  Endapo timu itagomea kuendelea na mchezo kwa sababu zozote zile na kusababisha 

mchezo huo kuvunjika au kuvunjwa na mwamuzi timu hiyo itapoteza mchezo huo 
na timu pinzani itapewa ushindi. Timu iliyogomea itatozwa faini ya shilingi milioni 
mbili (2,000,000/-). 
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1.2 Endapo timu itakua na alama pungufu ya 5 (tano), itakua na alama hasi kwa 
kiasi kinachopugua kwenye msimamo wa ligi. 
 

1.3 Endapo timu itamaliza msimu wa Ligi ikiwa na alama hasi, itaanza na alama 
hizo hasi katika msimamo wa Ligi kwenye msimu unaofuata wa Ligi ya hadhi 
yake. 

 
1.4 Timu pinzani itapewa ushindi wa mchezo husika 

 
      2. Kutozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-). 
 
      3. Kulipa fidia ya maandalizi/uharibifu wowote unaoweza kujitokeza 
 

4. Itapoteza haki ya kuchukua gawio lake la mapato ya mchezo huo. 
 

5. Kiongozi yeyote atakayebanika kushiriki, alishawishi au alikuwa chanzo au sababu 
ya timu kutotokea uwanjani bila ya sababu za msingi atafungiwa kwa kipindi cha 
miezi kumi na  miwili (12). 
 
a. Inaweza kukabiliwa na adhabu zaidi kama ambavyo TFF inatahitaji kuchukua 

hatua zaidi kadiri itavyoona inafaa. 
 
b. Timu yoyote iliyopewa adhabu ya faini chini ya kanuni 32:1(1) haitaruhusiwa 

kucheza hadi itakapotekeleza adhabu hiyo kwa daraja ambalo itakuwa ipo. 
 

 
 

Kanuni : 33 Kuvuruga Mchezo  

 
(1)  Timu itakayosababisha mchezo kuvurugika na hatimaye kuvunjwa, itapoteza 

mchezo huo hata kama ilikuwa inaongoza kwa magoli na timu pinzani itapewa 
ushindi na pointi tatu na magoli matatu, iwapo timu pinzani inaongoza kwa magoli 
zaidi ya matatu itabakia na idadi ya magoli hayo iliyokwishafunga. 
 

(2)  Endapo mchezo umevurugika na kushindwa kufanyika kwa sababu 
nyingine zil izothibtishwa kutosababishwa na yoyote miongoni mwa 
timu shiriki kwa mchezo husika, mchezo huo utapangwa upya  katika 
siku/muda utakaoamuliwa na TFF  
 

(3)  Goli lililofungwa katika mchezo wowote uliovurugika na kuvunjika litaendelea 
kuhesabiwa kwenye magoli ya mfungaji endapo mfungaji ni kutoka timu iliyoshinda 
shauri na halitahesabiwa kwenye magoli ya timu husika mpaka endapo tu goli hilo 
ni miongoni mwa magoli katika mchezo uliovurugika hali ikiwa timu isiyosababisha 
kuvurugika mchezo huo ilishafunga Zaidi ya magoli matatu ya ushindi wa kikanuni. 
Kadi zote zitakazotolewa katika mchezo huo zitaendelea kuhesabika kwa wahusika.  

 
(4)  Magoli yaliyofungwa na timu iliyosababisha mchezo kuvunjika yatafutwa lakini 

magoli yaliyofungwa na timu pinzani yataendelea kuonekana katika idadi ya magoli 
yaliyofungwa na wachezaji wa timu hiyo wakati wa kutafuta mfungaji bora. 

 
(5)  Endapo itatokea vurugu ya aina yoyote ile na kusababisha mchezo kusimama katika 

mazingira ya kuhatarisha mchezo huo kuendelea, mwamuzi atasubiri kwa dakika 
zisizozidi kumi na tano (15) na endapo hali ya vurugu bado inaendelea mwamuzi 
atavunja mchezo huo. 

 
(6)  Endapo timu itagomea kuendelea na mchezo kwa sababu zozote zile na kusababisha 

mchezo huo kuvunjika au kuvunjwa na mwamuzi timu hiyo itapoteza mchezo huo 
na timu pinzani itapewa ushindi. Timu iliyogomea itatozwa faini ya shilingi milioni 
mbili (2,000,000/-). 
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(7)  Faini iliyotajwa (kanuni 33:6) italipwa kabla ya mchezo unaofuata wa timu husika 

baada ya kuamriwa kulipa. 
 
(8)  Mchezaji na kiongozi watakaobainika kugomea au kusababisha vurugu zilizopelekea 

mchezo kuvunjika watafungiwa kujihusisha na masuala yote ya mpira wa miguu kwa 
kipindi kati ya miezi sita mpaka miaka mitano. 

 
(9)  Endapo uvunjikaji wa mchezo utabainika kuwa wa utata au sababu nyingine au 

kukosekana uzingativu wa kutosha wa kanuni 33:5, mchezo huo utarudiwa katika 
tarehe nyingine, waamuzi wengine na uwanja utakaoamuliwa na TFF. 

 
(10)  Timu itakayoleta/itakayofanya vurugu za aina yoyote au kupinga, kuzuia au 

kugomea mchezo wa Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya Wanawake ya 
TFF kuonyeshwa kwenye televisheni au kutangazwa kwenye redio kinyume na 
ilivyoelekezwa na TFF itatozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-). Endapo 
timu hiyo itarudia kosa hilo itachukuliwa hatua zaidi hata ikiwemo kushushwa 
daraja. 

 
(11)  Endapo vurugu zitatokea uwanjani mara tu baada ya mchezo kumalizika, viongozi 

au wachezaji husika watakaobainika kusababisha na/au kufanya vurugu hizo 
watakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa kipindi cha miezi mitatu mpaka kumi na 
mbili na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) kwa timu husika.  

 
(12)  Endapo itathibitika timu yoyote imefanyiwa fujo na/au vurugu kabla, wakati au 

baada ya mchezo na washabiki wa timu pinzani, timu pinzani itakabiliwa na adhabu 
ya faini kati ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) hadi shilingi milioni kumi 
(10,000,000/-) au/na kusimamishwa kwa michezo ya timu husika katika 
Kituo/Uwanja wake husika au timu hiyo italazimika kucheza michezo isiyopungua 
mitatu ya nyumbani kwenye uwanja wake bila ya kuwa na mashabiki na kulazimika 
kuilipa fidia timu pinzani kama itakavyoamuliwa na TFF. Sambamba na adhabu hizo, 
klabu italazimika kulipa fidia kwa uharibifu wowote wa mali uliofanywa na 
mashabiki wake 

 
Kanuni : 34 Kupanga Matokeo  

 
(1)  Endapo timu zozote zitabainika kuwa zimepanga kwa namna yoyote ile matokeo ya 

mchezo wowote waliocheza kwa madhumuni yoyote yale zitachukuliwa hatua 
zifuatazo: 

 
1.1  Mtu yeyote aliyekula njama na kushawishi upangaji matokeo ataadhibiwa 

kwa kusimamishwa mechi na kufungiwa kushiriki katika shughuli yoyote ya 
mpira wa miguu kwa kipindi kisichopungua miaka 10 (kumi) na faini 
isiyopungua shilingi milioni kumi (10,000,000/-). Katika shauri 
linalovuruga/kushusha hadhi ya mpira wa miguu, mhusika atafungiwa maisha 
kutojishughulisha na mpira wa miguu. 
 

1.2  Ikiwa mchezaji au kiongozi atajishughulisha katika kushawishi upangaji 
matokeo kama ilivyo katika kanuni ya 34 (1.1), klabu au mkoa ambao 
mchezaji au kiongozi anatoka utapigwa faini. Katika makosa mazito 
itaadhibiwa kwa kuondolewa kwenye Ligi, kushushwa daraja, kupunguziwa 
pointi na kurudisha zawadi. 

 
Kanuni : 35 Kuahirisha Mchezo  

 
1. Mchezo unaweza kuahirishwa kutokana na sababu yoyote kati ya zifuatazo:- 

 
1.1 Endapo timu ya Taifa ina mchezo. 
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1.2 Endapo timu inashiriki katika mashindano ya Kimataifa na ina muda usiozidi 

siku tatu (3) hadi tano (5) kufikia mchezo wa Kimataifa. 
 

1.3 Sababu ya dharura au/na yenye msingi itakayokubaliwa na TFF. 
 
1.4 Endapo itatokea matukio yalio nje ya uwezo wa binadamu (force majure) 

yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika. 
 
1.5 Endapo wachezaji wasiopungua watatu (3) wa klabu moja wataitwa kushiriki 

mchezo wa timu ya Taifa. 
 

2. Mchezo wowote ulioahirishwa chini ya kanuni 35 (1.1 – 1.3) utapangwa tena katika 
tarehe itakayoamuliwa na TFF isipokuwa kama utaahirishwa chini ya kanuni 35(1.4) 
utachezwa siku inayofuata au muda mwingine wa karibu zaidi kadiri ratiba 
inavyoruhusu. 
 

3. Iwapo mchezo ulishaanza na kuvunjika kwa sababu ya matukio ya dharura 
yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika, utapangwa kuchezwa kwa muda 
uliosalia kuanzia dakika na tukio ulipovunjika ukiwa na wachezaji na waamuzi 
walewale. Mabao yaliyofungwa na kadi/adhabu walizoonyeshwa wachezaji katika 
mchezo uliovunjika zitaendelea kuhesabika. Muda wa kuanza mchezo huo na 
taratibu zitaamuliwa na TFF. 
 

4. Taarifa ya maombi ya kawaida ya kuahirisha mchezo ni lazima itolewe kwa 
maandishi si chini ya siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya mchezo, isipokuwa kwa 
sababu zilizo nje ya uwezo wa binadamu au dharura kubwa. 
 

5. Ruhusa ya wachezaji wanaoteuliwa kuchezea timu za Taifa za nchi zao na kwa timu 
za Taifa za vijana chini ya miaka 23 (ishirini na tatu) na miaka 20 (ishirini) itatolewa 
kwa kufuata sheria za FIFA kwa muda kabla na baada ya mchezo husika. 
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1.2 Endapo timu inashiriki katika mashindano ya Kimataifa na ina muda usiozidi 

siku tatu (3) hadi tano (5) kufikia mchezo wa Kimataifa. 
 

1.3 Sababu ya dharura au/na yenye msingi itakayokubaliwa na TFF. 
 
1.4 Endapo itatokea matukio yalio nje ya uwezo wa binadamu (force majure) 

yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika. 
 
1.5 Endapo wachezaji wasiopungua watatu (3) wa klabu moja wataitwa kushiriki 

mchezo wa timu ya Taifa. 
 

2. Mchezo wowote ulioahirishwa chini ya kanuni 35 (1.1 – 1.3) utapangwa tena katika 
tarehe itakayoamuliwa na TFF isipokuwa kama utaahirishwa chini ya kanuni 35(1.4) 
utachezwa siku inayofuata au muda mwingine wa karibu zaidi kadiri ratiba 
inavyoruhusu. 
 

3. Iwapo mchezo ulishaanza na kuvunjika kwa sababu ya matukio ya dharura 
yasiyotarajiwa wala kusababishwa na timu husika, utapangwa kuchezwa kwa muda 
uliosalia kuanzia dakika na tukio ulipovunjika ukiwa na wachezaji na waamuzi 
walewale. Mabao yaliyofungwa na kadi/adhabu walizoonyeshwa wachezaji katika 
mchezo uliovunjika zitaendelea kuhesabika. Muda wa kuanza mchezo huo na 
taratibu zitaamuliwa na TFF. 
 

4. Taarifa ya maombi ya kawaida ya kuahirisha mchezo ni lazima itolewe kwa 
maandishi si chini ya siku kumi na nne (14) kabla ya siku ya mchezo, isipokuwa kwa 
sababu zilizo nje ya uwezo wa binadamu au dharura kubwa. 
 

5. Ruhusa ya wachezaji wanaoteuliwa kuchezea timu za Taifa za nchi zao na kwa timu 
za Taifa za vijana chini ya miaka 23 (ishirini na tatu) na miaka 20 (ishirini) itatolewa 
kwa kufuata sheria za FIFA kwa muda kabla na baada ya mchezo husika. 
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SURA : X USIMAMIZI WA MCHEZO 

 

Kanuni : 36 Msimamizi wa Kituo  

 
(1)  Kila kituo cha michezo ya Mashindano ya Wanawake ya TFF patakuwepo Msimamizi 

wa Kituo Mkaazi, ambaye atakuwa ni Katibu wa Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 
husika atakayeteuliwa na TFF kushirikiana na Klabu Mwenyeji kuhakikisha 
Maandalizi na Uendeshaji wa mchezo husika Vinafanyika kwa mujibu wa Taratibu na 
Kanuni za Mshindano ya Wanawake ikiwemo miongozo inayotakana nazo kutoka TFF 
na kuridhiwa, kuongozwa na kusimamiwa na Kamishna wa Mchezo.  
 

(2)  Mapendekezo yoyote ya Uteuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Kituo kutoka FA(M) ni 
lazima yathibitishwe kwanza na TFF katika kukamilisha Uteuzi huo. Msimamizi 
Msaidizi ambaye hajathibitishwa na TFF, hatatambuliwa. 
 

(3)  Katika Mazingira maalum TFF inaweza kuteua Msimamizi wa Kituo kutoka Nje ya 
FA(M) husika/Mkoa wa Kituo kwa sababu maalum na atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu 
kwa Kituo husika kwa tukio husika kwa Mazingatio ya Utendaji kwa kanuni ya 36.1 
ya kanuni hizi.  

 

(4)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha Stahili za Fedha za Viingilio (Gate 
Collection) zinalipwa kwa Walengwa na kutuma taarifa za fedha na fedha stahili 
kwa TFF katika kipindi cha saa 48 (arobaini na nane) baada ya mchezo kumalizika. 

 
(5)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha kuwa huduma zote muhimu na vifaa 

kazi kuufanya mchezo kuchezwa na kufanikiwa vi/zinakuwepo. 
 
(6)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kumpa ushirikiano Kamishna wa mchezo kiutaratibu 

na ikitokea mahitaji ya ziada ndani ya Utaratibu kwa Kamishna katika kutimiza 
majukumu yake. Kamishna wa Mchezo ndiye Mwakilishi Rasmi wa kwanza wa 
Muendeshaji kwa mchezo husika. 

 
(7)  Msimamizi wa Kituo atahakikisha kwamba michezo yote ya vijana kwa mujibu wa 

kanuni hizi inayotakiwa kufanyika katika kituo chake inaandaliwa na kuchezwa bila 
kukosa. 

 
(8)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kufanya mawasiliano na kutoa taarifa za kituo 

chake/mchezo husika kwa TFF wakati wowote inavyofaa au atakapohitajika 
kutokana na Matukio au Uendeshaji kwa Kituo husika. 

 
(9)  Msimamizi wa Kituo anawajibika kwa Kanuni hizi. Hatua zitachukuliwa ipasavyo kwa 

mujibu wa Kanuni hizi katika Mazingira ya Msimamizi wa Kituo kufanya Vitendo 
kinyume na Kanuni hizi. 
 

(10)  Msimamizi wa Kituo kwa kushirikiana na Afisa Habari wa Mchezo ataandaa Mahali, 
kuratibu na Uendeshaji kwa ajili ya Mkutano kwa Waandishi wa Habari wa kabla ya 
Mchezo (prematch press conference) utakaohusisha Makocha na Manahodha 
(mchezaji mwingine) wa timu husika katika muda na siku itakayopangwa kabla ya 
mchezo. 
 

(11)  Msimamizi wa Kituo kwa Kushirikiana na Timu Mwenyeji watahakikisha kutokuwepo 
kwa Matangazo yoyote mengine ya Biashara yasiyotambuliwa au kudhinishwa na 
TFF/TPLB kwenye eneo la ndani la Uwanja na kuzunguka kiwanja cha kuchezea 
(pitch) ikiwemo mazingatio ya matangazo yaliruhusiwa yanayohusu Wadhamini wa 
Ligi Kuu ya Wanawake. 
 

(12)  Kwa Mashindano yaliyo katika Mfumo wa Makundi/Kundi kwenye Kituo 
TFF itatoa Muongozo kwa msingi ya Utaratibu na Maelekezo juu ya 
Shindano husika. Msimamizi wa Kituo na FA(M) husika watawajibika 
kutoa Ushirikiano kwa Utatibu mzima wa kufanikisha Shindano husika.   
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SURA : X USIMAMIZI WA MCHEZO 

 

Kanuni : 36 Msimamizi wa Kituo  

 
(1)  Kila kituo cha michezo ya Mashindano ya Wanawake ya TFF patakuwepo Msimamizi 

wa Kituo Mkaazi, ambaye atakuwa ni Katibu wa Chama cha Mpira wa Miguu Mkoa 
husika atakayeteuliwa na TFF kushirikiana na Klabu Mwenyeji kuhakikisha 
Maandalizi na Uendeshaji wa mchezo husika Vinafanyika kwa mujibu wa Taratibu na 
Kanuni za Mshindano ya Wanawake ikiwemo miongozo inayotakana nazo kutoka TFF 
na kuridhiwa, kuongozwa na kusimamiwa na Kamishna wa Mchezo.  
 

(2)  Mapendekezo yoyote ya Uteuzi wa Msimamizi Msaidizi wa Kituo kutoka FA(M) ni 
lazima yathibitishwe kwanza na TFF katika kukamilisha Uteuzi huo. Msimamizi 
Msaidizi ambaye hajathibitishwa na TFF, hatatambuliwa. 
 

(3)  Katika Mazingira maalum TFF inaweza kuteua Msimamizi wa Kituo kutoka Nje ya 
FA(M) husika/Mkoa wa Kituo kwa sababu maalum na atakuwa ndiye Msimamizi Mkuu 
kwa Kituo husika kwa tukio husika kwa Mazingatio ya Utendaji kwa kanuni ya 36.1 
ya kanuni hizi.  

 

(4)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha Stahili za Fedha za Viingilio (Gate 
Collection) zinalipwa kwa Walengwa na kutuma taarifa za fedha na fedha stahili 
kwa TFF katika kipindi cha saa 48 (arobaini na nane) baada ya mchezo kumalizika. 

 
(5)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kuhakikisha kuwa huduma zote muhimu na vifaa 

kazi kuufanya mchezo kuchezwa na kufanikiwa vi/zinakuwepo. 
 
(6)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kumpa ushirikiano Kamishna wa mchezo kiutaratibu 

na ikitokea mahitaji ya ziada ndani ya Utaratibu kwa Kamishna katika kutimiza 
majukumu yake. Kamishna wa Mchezo ndiye Mwakilishi Rasmi wa kwanza wa 
Muendeshaji kwa mchezo husika. 

 
(7)  Msimamizi wa Kituo atahakikisha kwamba michezo yote ya vijana kwa mujibu wa 

kanuni hizi inayotakiwa kufanyika katika kituo chake inaandaliwa na kuchezwa bila 
kukosa. 

 
(8)  Msimamizi wa Kituo atawajibika kufanya mawasiliano na kutoa taarifa za kituo 

chake/mchezo husika kwa TFF wakati wowote inavyofaa au atakapohitajika 
kutokana na Matukio au Uendeshaji kwa Kituo husika. 

 
(9)  Msimamizi wa Kituo anawajibika kwa Kanuni hizi. Hatua zitachukuliwa ipasavyo kwa 

mujibu wa Kanuni hizi katika Mazingira ya Msimamizi wa Kituo kufanya Vitendo 
kinyume na Kanuni hizi. 
 

(10)  Msimamizi wa Kituo kwa kushirikiana na Afisa Habari wa Mchezo ataandaa Mahali, 
kuratibu na Uendeshaji kwa ajili ya Mkutano kwa Waandishi wa Habari wa kabla ya 
Mchezo (prematch press conference) utakaohusisha Makocha na Manahodha 
(mchezaji mwingine) wa timu husika katika muda na siku itakayopangwa kabla ya 
mchezo. 
 

(11)  Msimamizi wa Kituo kwa Kushirikiana na Timu Mwenyeji watahakikisha kutokuwepo 
kwa Matangazo yoyote mengine ya Biashara yasiyotambuliwa au kudhinishwa na 
TFF/TPLB kwenye eneo la ndani la Uwanja na kuzunguka kiwanja cha kuchezea 
(pitch) ikiwemo mazingatio ya matangazo yaliruhusiwa yanayohusu Wadhamini wa 
Ligi Kuu ya Wanawake. 
 

(12)  Kwa Mashindano yaliyo katika Mfumo wa Makundi/Kundi kwenye Kituo 
TFF itatoa Muongozo kwa msingi ya Utaratibu na Maelekezo juu ya 
Shindano husika. Msimamizi wa Kituo na FA(M) husika watawajibika 
kutoa Ushirikiano kwa Utatibu mzima wa kufanikisha Shindano husika.   
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Kanuni : 37 Kamishna  

 
(1)  Katika mchezo wowote wa Mashindano ya Wanawake atapangwa Kamishna wa 

Mchezo kuhakiki, kuongoza na kusimamia Taratibu mbalimbali za Uendeshaji wa 
Mchezo kwenye maeneo ya Utawala, Uendeshaji na Ufundi na kutoa taarifa ipasavyo 
kwa TFF. 

 
(2) Kamishina wa Mchezo ndio mwakilishi Rasmi wa TFF kwa mchezo husika 

aliyekasimiwa Mamlaka ya Muendeshaji wa Shindano kwa Mchezo husika ambaye 
Taarifa zake kwa mujibu wa Muongozo, Kanuni na Taratibu za Shindano husika ndio 
Taarifa Kuu za Mchezo kwa Muendeshaji.  

 
(3)  Kamishna wa Mchezo atatoa taarifa mbalimbali na za jumla za mchezo, kwa TFF 

akitumia fomu mbalimbali maalum zilizoandaliwa kwa madhumuni husika na kwa 
mujibu wa muongozo wa Kamishina uliotolewa na TFF ambao unasomeka pamoja na 
Kanuni hizi. 

 
(4)  Kamishna wa Mashindano ya Wanawake watapangiwa utaratibu wa kupatikana kwao 

au/na kuteuliwa na TFF kupitia mchakato mahsusi kwa Kamishna na kupangwa 
katika michezo ya Mashindano ya Wanawake TFF kutegemea kiwango cha kukidhi 
Vigezo stahili, Uwajibikaji na kuaminika kwake katika Uwezo wa Utekelezaji 
ipasavyo wa Muongozo wa Kamishna uliotolewa na TFF.  
 

(5)  Kamishna wa Mashindano ya Wanawake atatokana na aidha aliwahi kuwa au ni 
kiongozi wa mpira wa miguu wa ngazi fulani, Mwamuzi mstaafu, Kocha 
(asiyefundisha timu katika Shindano la Wanawake TFF) au Mchezaji wa zamani 
aliyepata sifa na kuheshimika au mwanafamilia mwingine wa mpira wa miguu 
anayeaminika. 
 

6. Kamishna atawajibika kushughulikia ipasavyo malalamiko (pingamizi) yanayotolewa 
kabla, baada au wakati wa mchezo pamoja na kukusanya ushahidi unaohitajika 
utakaosaidia vyombo husika kufanya maamuzi stahili. 
 

7. Kamishna wa Mchezo anaweza kuishauri TFF kuzuia kuchezwa kwa Mchezo katika 
mazingira ya kabla ya mchezo kuanza endapo atajiridhisha kukosekana kwa usalama 
kwa timu na maofisa wa Mchezo husika na baada ya jitihada zake za utatuzi wa hilo 
kushindikana. Endapo mchezo ulishaanza Maamuzi yatakuwa ya mwamuzi wa 
mchezo huo. Katika Mazingira maalum Kamishna anaweza kushauriana na Mwamuzi 
endapo hali ya Usalama inatishia Usalama wa timu na maafisa mchezo. 
 

8. TFF itatoa Muongozo kwa Kamishina utakaokuwa na maelekezo muhimu na ya lazima 
kwa Kamishina kutekeleza katika Majukumu yake ya Usimamizi wa Michezo 
mbalimbali atakayopangiwa.  

 
 
 

Kanuni : 38 Mtathimini Waamuzi  

 
(1) TFF inaweza kumpanga Mtathimini Waamuzi katika mchezo wowote wa Mashindano 

ya Wanawake ya TFF endapo itaonekana kuna haja ya kufanya hivyo. 
 
(2) Mtathimini Waamuzi lazima awe ni mwamuzi mstaafu aliyefikia kiwango cha juu cha 

uchezeshaji wakati akichezesha kabla ya kustaafu na amepata mafunzo ya Ukufunzi 
wa waamuzi. 
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(3) Katika Mazingira ya uwepo wa Mtathimini wa Waamuzi (referees’ assessor), 
atawawakilisha Wamuzi katika majukumu yanayohusu shughuli za waamuzi kabla na 
baada ya mchezo akishirikiana na Mwamuzi wa akiba (4th official). 

Kanuni : 39 Mratibu wa Mchezo   

 
(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mchezo (GC) ambaye ni Mtendaji mkuu wa shughuli za 

Uendeshaji mchezo akiwakilisha TFF. Mratibu wa mchezo ndiye atakayekuwa 
Msaidizi wa kwanza wa Kamishina wa Mchezo akiratibu na kutekeleza majukumu 
ya uendeshaji ya kamishina wa mchezo ambapo Kamishina atabakia na jukumu Kuu 
la Usimamizi wa Jumla wa Mchezo akiendelea kuwa Mwakilishi Mkuu wa TFF 
Kituoni na kwa mujibu wa Muongozo wa Kamishina. 
 

(2) TFF inaweza kuteua Mratibu wa Mchezo (GC) katika kuboresha na kuongeza 
kiwango cha Utendaji kwa mchezo husika ambapo Mratibu wa Mchezo atafanya 
kazi za Maandalizi na uendeshaji wa mchezo kwa Ushirikiano wa kiUtaratibu kutoka 
Kituoni. Chini ya Usimamizi wa Kamishina wa mchezo. 

 
(3) Mratibu wa Mchezo atawajibika kutuma Taarifa yake kwa kutumia Fomu Maalum 

kwa ajili hiyo itakayotolewa na TFF katika muda usiozidi Masaa ishirini na nne 
baada ya mchezo husika kumalizika. 

 
(4) Mratibu wa Mchezo atashughulikia masuala yote mengine ya Uandaaji na 

uendeshaji kwenye Mchezo katika maeneo ambayo hakuna Afisa aliyeteuliwa 
maalum kwa ajili hiyo. 

 
(5) Mratibu wa Mchezo ataongoza timu na waamuzi kuingia kiwanjani (pitch) tayari 

kwa hatua za mwisho za kuanza mchezo. 
 

(6) GC atafanya shughuli zake kwa Mazingatio ya Muongozo kwa Mratibu wa Mchezo 
uliotolewa na TFF. 

 
 

Kanuni : 40 Waamuzi  

 
(1) Kutakuwa na waamuzi TEULE (select referees) watakaoteuliwa na Kamati ya 

Waamuzi ya TFF mwanzoni mwa kila msimu maalum kwenye Orodha ya Waamuzi 
watakaopangwa kuchezesha michezo ya Mashindano mbalimbali ya Wanawake ya 
TFF. Waamuzi TEULE hawa wanawajibika kuwa waaminifu, waadilifu na wenye 
nidhamu na tabia njema zisizotiliwa mashaka. 
 

(2) Katika Orodha ya Waamuzi Teule wa Women League kutakuwepo waamuzi 
wachache wa akiba kwa Shindano husika wanaoweza kujumuishwa kuchezesha 
michezo ya shindano husika katika mazingira ya dharura au uwepo wa haja ya 
kufanya hivyo kwa sababu zinazoaminika. Katika Mazingira ya kawaida, Waamuzi 
wa Akiba katika Orodha ya Waamuzi teule wa Shindano la juu la wanawake la TFF 
watatumika kuchezesha Shindano la Ligi Daraja la chini linalofuatia. 
 

(3) Mwamuzi TEULE yeyote wa Shindano la Wanawake la TFF anaweza kuondolewa 
wakati wowote endapo TFF itajiridhisha au kubaini Mapungufu katika uwezo wake, 
Uadilifu au Uwajibikaji wake kwenye michezo na kuhusiana na Shindano lolote la 
Wanawake la TFF na michezo mingine aliyopangiwa na wakati wowote TFF inaweza 
kufanya Uteuzi wa Mwamuzi TEULE wa Shindano lolote la Wanawake la TFF kwa 
Mazingatio ya Sifa na Vigezo kwa Mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(4) Waamuzi TEULE watateuliwa wakijumuisha waamuzi na waamuzi wasaidizi walio na 
hadhi ya FIFA, pia kutoka miongoni mwa waamuzi wazoefu na vijana wanaofanya 
vizuri sana kwa kipindi husika walio na Hadhi ya Daraja la Kwanza (Class I). Kwa Ligi 
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(3) Katika Mazingira ya uwepo wa Mtathimini wa Waamuzi (referees’ assessor), 
atawawakilisha Wamuzi katika majukumu yanayohusu shughuli za waamuzi kabla na 
baada ya mchezo akishirikiana na Mwamuzi wa akiba (4th official). 

Kanuni : 39 Mratibu wa Mchezo   

 
(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mchezo (GC) ambaye ni Mtendaji mkuu wa shughuli za 

Uendeshaji mchezo akiwakilisha TFF. Mratibu wa mchezo ndiye atakayekuwa 
Msaidizi wa kwanza wa Kamishina wa Mchezo akiratibu na kutekeleza majukumu 
ya uendeshaji ya kamishina wa mchezo ambapo Kamishina atabakia na jukumu Kuu 
la Usimamizi wa Jumla wa Mchezo akiendelea kuwa Mwakilishi Mkuu wa TFF 
Kituoni na kwa mujibu wa Muongozo wa Kamishina. 
 

(2) TFF inaweza kuteua Mratibu wa Mchezo (GC) katika kuboresha na kuongeza 
kiwango cha Utendaji kwa mchezo husika ambapo Mratibu wa Mchezo atafanya 
kazi za Maandalizi na uendeshaji wa mchezo kwa Ushirikiano wa kiUtaratibu kutoka 
Kituoni. Chini ya Usimamizi wa Kamishina wa mchezo. 

 
(3) Mratibu wa Mchezo atawajibika kutuma Taarifa yake kwa kutumia Fomu Maalum 

kwa ajili hiyo itakayotolewa na TFF katika muda usiozidi Masaa ishirini na nne 
baada ya mchezo husika kumalizika. 

 
(4) Mratibu wa Mchezo atashughulikia masuala yote mengine ya Uandaaji na 

uendeshaji kwenye Mchezo katika maeneo ambayo hakuna Afisa aliyeteuliwa 
maalum kwa ajili hiyo. 

 
(5) Mratibu wa Mchezo ataongoza timu na waamuzi kuingia kiwanjani (pitch) tayari 

kwa hatua za mwisho za kuanza mchezo. 
 

(6) GC atafanya shughuli zake kwa Mazingatio ya Muongozo kwa Mratibu wa Mchezo 
uliotolewa na TFF. 

 
 

Kanuni : 40 Waamuzi  

 
(1) Kutakuwa na waamuzi TEULE (select referees) watakaoteuliwa na Kamati ya 

Waamuzi ya TFF mwanzoni mwa kila msimu maalum kwenye Orodha ya Waamuzi 
watakaopangwa kuchezesha michezo ya Mashindano mbalimbali ya Wanawake ya 
TFF. Waamuzi TEULE hawa wanawajibika kuwa waaminifu, waadilifu na wenye 
nidhamu na tabia njema zisizotiliwa mashaka. 
 

(2) Katika Orodha ya Waamuzi Teule wa Women League kutakuwepo waamuzi 
wachache wa akiba kwa Shindano husika wanaoweza kujumuishwa kuchezesha 
michezo ya shindano husika katika mazingira ya dharura au uwepo wa haja ya 
kufanya hivyo kwa sababu zinazoaminika. Katika Mazingira ya kawaida, Waamuzi 
wa Akiba katika Orodha ya Waamuzi teule wa Shindano la juu la wanawake la TFF 
watatumika kuchezesha Shindano la Ligi Daraja la chini linalofuatia. 
 

(3) Mwamuzi TEULE yeyote wa Shindano la Wanawake la TFF anaweza kuondolewa 
wakati wowote endapo TFF itajiridhisha au kubaini Mapungufu katika uwezo wake, 
Uadilifu au Uwajibikaji wake kwenye michezo na kuhusiana na Shindano lolote la 
Wanawake la TFF na michezo mingine aliyopangiwa na wakati wowote TFF inaweza 
kufanya Uteuzi wa Mwamuzi TEULE wa Shindano lolote la Wanawake la TFF kwa 
Mazingatio ya Sifa na Vigezo kwa Mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(4) Waamuzi TEULE watateuliwa wakijumuisha waamuzi na waamuzi wasaidizi walio na 
hadhi ya FIFA, pia kutoka miongoni mwa waamuzi wazoefu na vijana wanaofanya 
vizuri sana kwa kipindi husika walio na Hadhi ya Daraja la Kwanza (Class I). Kwa Ligi 
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Kuu na Ligi Daraja la Kwanza na Hadhi ya Daraja la Pili (Class II) kwa Ligi Daraja la 
Kwanza Wanawake na Ligi ya Mabingwa wa Mikoa Wanawake. 
 

(5) Waamuzi TEULE watateuliwa kwa kukidhi vigezo na kuwa na sifa zifuatazo: 
 
5.1 Umri wa miaka isiyopungua miaka 20 (ishirini) kwa mwanaume na 18 (kumi 

na nane) kwa wanawake na wasiozidi miaka 45 (arobaini na tano) katika siku 
ya tarehe ya Uteuzi. 
 

5.2 Uzoefu wa kuchezesha michezo ya Ligi Kuu, Championship na First League, 
Ligi Kuu ya Wanawake au Daraja la Kwanza Wanawake usiopungua misimu 
miwili (2). Mwamuzi kijana aliyetathiminiwa na kuonyesha kiwango bora 
katika msimu mmoja katika matukio ya michezo yanayoaminika kwa TFF au 
anayetokana na Programu za Maendeleo ya Uamuzi na Waamuzi za TFF 
anaweza kujumuishwa. Mwamuzi kutoka Daraja la Ligi Kuu anaweza 
kushirikishwa wakati wowote kuchezesha michezo ya Ligi Kuu ya Wanawake. 

 
5.3 Awe amefaulu mtihani wa afya yake (medical examination), amekidhi 

kiwango kwa jaribio la utimamu wa mwili wake (physical fitness test) 
iliyoendeshwa na Mkufunzi maalum wa utimamu wa mwili (referee physical 
fitness Instructor) iliyosimamiwa na Kamati ya Waamuzi ya TFF (au Mamlaka 
za Kimataifa zinazokubalika) na kufaulu mtihani wa sheria za mpira wa miguu 
(Laws of the Game). Mwamuzi mwanamke anawajibika kufaulu katika 
viwango vya wanaume ili kuchezesha michezo ya wanaume. 

 
(6) TFF itaandaa Jaribio la Utimamu wa mwili (physical fitness test) kwa waamuzi wa 

Mashindano yake mbalimbali yakiwemo Mashindano ya wanawake kulingana na 
mahitaji na utaratibu wake litakaloambatana na upimaji wa afya ya mwamuzi 
(medical examination) na mitihani ya sheria za mpira wa miguu (Laws of the Game). 
Mwamuzi anawajibika wakati wote wa msimu kuwa tayari kiafya, kimwili na 
ufahamu wa sheria. 
 

(7) Kamati ya Waamuzi ya TFF itapanga Waamuzi kwenye Michezo ya Ligi Kuu ya 
Wanawake/Mashindano mengine ya wanawake na ndiyo pekee yenye mamlaka ya 
kupanga, kubadilisha na kuondoa mwamuzi kwenye ratiba kwa Utaratibu na Mfumo 
uliowekwa (kwa kushirikiana na Sekretarieti ya TFF) kwa Mazingatio ya Kanuni hizi. 
 

(8) Klabu au yeyote aliye na malalamiko au jambo kuhusu kupangwa au Uchezeshaji wa 
mwamuzi anawajibika kuwasilisha kwa Maandishi kwa TFF si chini ya siku tatu (3) 
katika mazingira ya wakati kabla ya Mchezo na/au wakati mwingine wowote baada 
ya Mchezo husika. Hairuhusiwi kwa klabu/Kiongozi/Kocha/Mchezaji kumkataa 
mwamuzi yeyote aliyepangwa wala kumjadili au kushutumu kwa namna yoyote au 
kwenye vyombo vya habari. TFF itachukua hatua katika mazingira ya uvunjifu wa 
sharti hili. 
 

(9) Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyepangwa kuchezesha mchezo wowote wa 
Shindano lolote la Wanawake TFF anawajibika kuzingatia yafuatayo: 

 
9.1 Kutoa taarifa kwa TFF mara tu baada ya kupata taarifa ya Uteuzi wake juu 

ya uhusiano wowote kati yake na mhusika yoyote katika klabu au klabu 
alizopangiwa kuchezesha yanayoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi 
(conflict of interest). 
 

9.2 Kutoa taarifa siku saba (7)/au muda wa karibu zaidi katika hali ya kawaida 
kabla ya mchezo aliopangiwa endapo hataweza kushiriki katika mchezo huo 
na kutoa sababu, na pia anaweza kutoa taarifa kwa dharura kutegemea 
dharura iliyojitokeza. 
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9.3 Kutoa taarifa ya safari yake kwa TFF na Msimamizi wa Kituo/Kamishna wa 
Mchezo husika aendako na matarajio ya kuwasili kwake. 

 
9.4 Kufika kituo cha mchezo siku moja kabla na kuondoka si zaidi ya siku moja 

baada ya mchezo labda tu kwa dharura kubwa na za msingi. Mwamuzi 
atawajibika kutoa Taarifa rasmi kwa TFF katika mazingira ya tofauti na sharti 
hili. 

 
9.5 Kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo (pre match meeting) kwa muda 

uliopangwa akiwa nadhifu, makini na kamili kwa wakati na bila kukosa wala 
kuchelewa (wanaweza wasihudhurie endapo atateuliwa Mtathimini 
waamuzi). 

 
9.6 Kuwasilisha kwa Kamishna wa Mchezo husika madai yake sahihi ya malipo 

anayostahili na gharama zinazostahili marejesho (akiambatanisha 
stakabadhi au nyaraka za uthibitisho) kwa umakini, unadhifu na bila 
udanganyifu. 

 
9.7 Kufika Uwanjani katika muda uliokubalika kwenye kikao cha maandalizi ya 

mchezo akiwa makini, kamili, nadhifu na bila kuchelewa. 
 
9.8 Kutekeleza wajibu wake kwa/kwenye nafasi yake kama mwamuzi kwa 

kuzingatia miiko na maadili ya uamuzi, Uwajibikaji unaotarajiwa na 
mazingatio yasiyo mashaka ya sheria kumi na saba za mpira wa miguu (17 
Laws of the Game) bila hiyari. 

 
9.9 Kuhakikisha amepata uthibitisho kutoka kwa ofisa mhusika kwenye Leseni 

yake ya Uamuzi (referee LogBook) bila kukosa. 
 

9.10 Kutoa taarifa kwa TFF kwa njia ya barua pepe (email) juu ya masuala yote 
yaliyo kwenye eneo lake pamoja na uchezeshaji na hali ya mchezo husika 
ndani ya saa ishirini na nne (24) baada ya mchezo kumalizika kwa kujaza 
fomu maalum ya Taarifa ya mwamuzi kwa unadhifu, ukweli, umakini na 
mazingatio ya weledi wa kiuamuzi (kwa mwamuzi wa kati). Mwamuzi 
atawajibika kutuma taarifa ya awali (flash report) na katika mazingira 
maalum au hitajika, mwamuzi anaweza kulazimika kutuma taarifa yake ya 
mchezo kwa njia ya elektroniki. 

 
(10) Katika mchezo wowote wa Shindano lolote la Wanawake TFF, uamuzi wa Mwamuzi 

uwanjani ni wa mwisho. Klabu zinatakiwa kuchukua hatua zinazofaa katika kutaarifu 
mamlaka husika juu ya malalamiko yoyote yanayohusiana na uamuzi au mwamuzi 
uwanjani kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(11) Mwamuzi wa Mashindano ya Wanawake ya TFF aliyepangwa kwenye mchezo husika 
hatakiwi kuwa na uhusiano unaosababisha mgongano wa kimaslahi baina yake binafsi 
katika au/na mojawapo au klabu zote anazozichezesha. Mwamuzi atahitajika kutoa 
taarifa kwa TFF endapo ana uhusiano unaoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi 
kwa mchezo wowote aliopangiwa wa Ligi Kuu ya Wanawake, TFF itachukua hatua 
zinazofaa katika mazingira hayo. 
 

(12) Mwamuzi wa Mashindano ya Wanawake ya TFF haruhusiwi kuchezesha mchezo 
wowote ulio na hadhi ya Kitaifa ndani na nje ya nchi usiotambuliwa na TFF, na vivyo 
hivyo katika Hadhi zilizo kwenye Mamlaka ya FA(M) na FA(W) wake/yake husika, 
mwamuzi atakayekiuka atakabiliwa na adhabu. 
 

(13) Mwamuzi wa mchezo ndio pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu hali ya 
uwanja wa kuchezea (pitch) na kuruhusu mchezo kuchezwa au vinginevyo kwa 
mazingatio ya mahitaji kisheria kwa uwanja wa kuchezea na Maamuzi yake ni ya 
mwisho. 
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9.3 Kutoa taarifa ya safari yake kwa TFF na Msimamizi wa Kituo/Kamishna wa 
Mchezo husika aendako na matarajio ya kuwasili kwake. 

 
9.4 Kufika kituo cha mchezo siku moja kabla na kuondoka si zaidi ya siku moja 

baada ya mchezo labda tu kwa dharura kubwa na za msingi. Mwamuzi 
atawajibika kutoa Taarifa rasmi kwa TFF katika mazingira ya tofauti na sharti 
hili. 

 
9.5 Kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo (pre match meeting) kwa muda 

uliopangwa akiwa nadhifu, makini na kamili kwa wakati na bila kukosa wala 
kuchelewa (wanaweza wasihudhurie endapo atateuliwa Mtathimini 
waamuzi). 

 
9.6 Kuwasilisha kwa Kamishna wa Mchezo husika madai yake sahihi ya malipo 

anayostahili na gharama zinazostahili marejesho (akiambatanisha 
stakabadhi au nyaraka za uthibitisho) kwa umakini, unadhifu na bila 
udanganyifu. 

 
9.7 Kufika Uwanjani katika muda uliokubalika kwenye kikao cha maandalizi ya 

mchezo akiwa makini, kamili, nadhifu na bila kuchelewa. 
 
9.8 Kutekeleza wajibu wake kwa/kwenye nafasi yake kama mwamuzi kwa 

kuzingatia miiko na maadili ya uamuzi, Uwajibikaji unaotarajiwa na 
mazingatio yasiyo mashaka ya sheria kumi na saba za mpira wa miguu (17 
Laws of the Game) bila hiyari. 

 
9.9 Kuhakikisha amepata uthibitisho kutoka kwa ofisa mhusika kwenye Leseni 

yake ya Uamuzi (referee LogBook) bila kukosa. 
 

9.10 Kutoa taarifa kwa TFF kwa njia ya barua pepe (email) juu ya masuala yote 
yaliyo kwenye eneo lake pamoja na uchezeshaji na hali ya mchezo husika 
ndani ya saa ishirini na nne (24) baada ya mchezo kumalizika kwa kujaza 
fomu maalum ya Taarifa ya mwamuzi kwa unadhifu, ukweli, umakini na 
mazingatio ya weledi wa kiuamuzi (kwa mwamuzi wa kati). Mwamuzi 
atawajibika kutuma taarifa ya awali (flash report) na katika mazingira 
maalum au hitajika, mwamuzi anaweza kulazimika kutuma taarifa yake ya 
mchezo kwa njia ya elektroniki. 

 
(10) Katika mchezo wowote wa Shindano lolote la Wanawake TFF, uamuzi wa Mwamuzi 

uwanjani ni wa mwisho. Klabu zinatakiwa kuchukua hatua zinazofaa katika kutaarifu 
mamlaka husika juu ya malalamiko yoyote yanayohusiana na uamuzi au mwamuzi 
uwanjani kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(11) Mwamuzi wa Mashindano ya Wanawake ya TFF aliyepangwa kwenye mchezo husika 
hatakiwi kuwa na uhusiano unaosababisha mgongano wa kimaslahi baina yake binafsi 
katika au/na mojawapo au klabu zote anazozichezesha. Mwamuzi atahitajika kutoa 
taarifa kwa TFF endapo ana uhusiano unaoweza kusababisha mgongano wa kimaslahi 
kwa mchezo wowote aliopangiwa wa Ligi Kuu ya Wanawake, TFF itachukua hatua 
zinazofaa katika mazingira hayo. 
 

(12) Mwamuzi wa Mashindano ya Wanawake ya TFF haruhusiwi kuchezesha mchezo 
wowote ulio na hadhi ya Kitaifa ndani na nje ya nchi usiotambuliwa na TFF, na vivyo 
hivyo katika Hadhi zilizo kwenye Mamlaka ya FA(M) na FA(W) wake/yake husika, 
mwamuzi atakayekiuka atakabiliwa na adhabu. 
 

(13) Mwamuzi wa mchezo ndio pekee mwenye mamlaka ya kuamua kuhusu hali ya 
uwanja wa kuchezea (pitch) na kuruhusu mchezo kuchezwa au vinginevyo kwa 
mazingatio ya mahitaji kisheria kwa uwanja wa kuchezea na Maamuzi yake ni ya 
mwisho. 
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(14) Mwamuzi na mwamuzi msaidizi yeyote aliyeteuliwa na kupangwa kuchezesha 

Shindano lolote la Wanawake TFF anawajibika kujiheshimu, kuwajibika, kufuata 
sheria kumi na saba za mchezo na kuzingatia nidhamu, maadili na sheria katika 
utekelezaji wa majukumu yake katika kiwango bora na kisichotia mashaka. Aidha 
mwamuzi anawajibika kuwa na haiba na mwenendo bora wa kitabia katika 
ushirikiano wake na wadau wengine wa mpira wa miguu. 
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SURA : XI UDHIBITI NA ADHABU 
 

Kanuni : 41 Udhibiti Kimashindano  

 
(1) Adhabu yoyote kwa Wachezaji, Maafisa wa Ufundi na muhusika yoyote binafsi 

katika Mashindano ya Wanawake zitahusiana na kutekelezwa katika Mashindano 
yote Rasmi ya TFF ambapo muhusika atawajibika kutumikia adhabu husika katika 
mchezo au ushiriki wake mwingine kwenye michezo ya Mashindano yote ya TFF. 
Adhabu zilizo na malimbikizo (cautions) zitahesabiwa kwa kuhusisha Mashindano 
yote Rasmi ya TFF.  
 

(2) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu, mchezaji au mdau mwingine 
yeyote wa mpira wa miguu kushutumu au kutoa 
matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au kumshutumu au 
kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa mchezo/kiongozi wa TFF/FA(M) 
kwenye vyombo vya habari na mahali pengine popote. Kiongozi au mdau 
atakayekiuka atafungiwa idadi ya michezo isiyopungua mitatu (3) au 
kutojihusisha na mpira wa miguu kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka kumi 
na miwili (12) na/au faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na milioni tano 
(5,000,000/-). 

 
(3) Adhabu za kuondolewa kwa mwamuzi au Ofisa mwingine wa mchezo zitatumika 

kwa Mashindano yote ya TFF isipokuwa tu pale ambapo adhabu husika imetolewa 
maelekezo maalum na chombo husika. 
 

(4) Pamoja na kutambua masharti yanayoainishwa kwenye kanuni ya 77 ya kanuni 
huzi, Tukio lolote la uvunjifu wa Kanuni mchezoni kama kupiga, kupigana, kutoa 
lugha za kashfa au matusi, kufanya vitendo vya kudhalilisha, vya kibaguzi na/au 
kuvunja hadhi lililo na Ushahidi usiotiliwa mashaka litaamuliwa moja kwa moja 
na Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji bila ya mahitaji ya kupelekwa kwenye 
vyombo vingine vya maamuzi. Kwa Matukio yanayohitaji Uchunguzi yatapelekwa 
kwenye Vyombo husika vya TFF. 
 

(5) Kitendo chochote cha uvunjaji taratibu au ukiukaji mwingine wowote kanuni na 
taratibu kwa mujibu wa kanuni hizi ikiwemo taratibu za Usajili wa wachezaji au 
taratibu nyingine za uendeshaji Ligi Kuu ambao haukuainishwa waziwazi kwenye 
kanuni hizi bado utastahili adhabu kwa muhusika kwa kupewa Onyo Kali au 
Karipio na/au faini kati ya shilingi laki tatu (300,000/-) mpaka shilingi milioni 
tatu (3,000,000/-) na/au kufungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) mpaka 
miezi ishirini na nne (24) au michezo kati ya mitatu (3) mpaka kumi (10).  

 
(6) Adhabu za Kadi na nyinginezo zinazohusiana na mchezo zitatafsirika kwa alama 

kama inavyoonekana kwenye jedwali la viwango vya adhabu: 
          Kiwango cha ADHABU Alama  

                               WACHEZAJI   
 Kadi ya Njano 1  
 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu)  2  
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  3  
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga/nyingine) 5  
 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 5  
                        VIONGOZI WA UFUNDI   
 Kadi ya Njano  1  
 Kadi ya Pili ya Njano (Nyekundu) 3  
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja)  4  
 Kadi Nyekundu (ya moja kwa moja kupiga/nyingine) 6  
 Adhabu bila ya kuonyeshwa kadi Uwanjani 6  
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Kanuni :42 Udhibiti kwa Wachezaji  

 
(1) Wachezaji wa Mashindano yote ya Wanawake wanatakiwa kufuata Sheria, Kanuni 

na Taratibu zilizowekwa, wanatakiwa kudumisha Nidhamu ndani na nje ya 
uwanja. Mienendo ya wachezaji itadhibitiwa na Kanuni hizi.  
 

(2) Mchezaji atayeadhibiwa na Mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi kutokana na Makosa 
kuhusiana na Mchezo husika ataadhibiwa kwa Utaratibu ufuatao wa Kanuni hii 
isipokuwa Knauni (42.2.3 - 42.2.5) kwa Mashindano ya Wanawake TFF yaliyo 
kwenye Mfumo wa Kituo (Kanuni ya 7 na 8) ya Kanuni hizi. 
 
2.1 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu baada ya kadi mbili za 

njano (second yellow card) katika mchezo wa ligi hataruhusiwa kucheza 
mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 

2.2 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu ya moja kwa moja (straight 
red) atakosa michezo miwili inayofuata ya timu yake. 

 
2.3 Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo mitatu 

hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 
2.4 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya 

kadi tatu (3) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi nyekundu 
ya moja kwa moja (straight red) katika mchezo huo huo atafungiwa 
kucheza michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 

 
2.5 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya 

kadi tatu (3) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya 
njano na hivyo kupewa kadi nyekundu (second yellow) katika mchezo huo 
huo atafungiwa kucheza michezo miwili (2) inayofuata ya timu yake. 

 
2.6 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu kwa kosa la 

kupiga/kupigana na mchezaji mwenziye katika mchezo husika atasimama 
kushiriki michezo mitatu (3) inayofuata ya klabu yake na atalipa faini ya 
shilingi milioni moja (1,000,000). 

 
(3) Mchezaji atakayeadhibiwa na Mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi kutokana na 

Makosa kuhusiana na Mchezo husika katika Mashindano ya Wanawake ya TFF 
yaliyo kwenye mfumo wa Kituo au/na Kanuni ya 7 na 8 ya Kanuni hizi hizi Pamoja 
na mazingatio ya vipengele vingine vya Kanuni ya 42.2 ya Kanuni ataadhibiwakwa 
Utaratibu ufuatao: 
3.1   Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo miwili        
        hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 
3.2   Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya    

  kadi mbili (2) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi nyekundu    
  ya moja kwa moja (straight red) katika mchezo huo huo atafungiwa kucheza   
  michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 
 

3.3   Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya    
       kadi mbili (2) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya   
       njano na hivyo kupewa kadi nyekundu (second yellow) katika mchezo huo   
       huo atafungiwa kucheza michezo miwili (2) inayofuata ya timu yake. 
  

(4)   Mchezaji yoyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya dawa za kulevya au  
  kuongeza nguvu, anawajibika kufanya hivyo, endapo atagundulika kutumia   
  dawa za kulevya au kuongeza nguvu au atakataa kufanya vipimo hivyo   
  atafungiwa kwa kipindi cha miezi kumi na miwili (12). 
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uwanja. Mienendo ya wachezaji itadhibitiwa na Kanuni hizi.  
 

(2) Mchezaji atayeadhibiwa na Mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi kutokana na Makosa 
kuhusiana na Mchezo husika ataadhibiwa kwa Utaratibu ufuatao wa Kanuni hii 
isipokuwa Knauni (42.2.3 - 42.2.5) kwa Mashindano ya Wanawake TFF yaliyo 
kwenye Mfumo wa Kituo (Kanuni ya 7 na 8) ya Kanuni hizi. 
 
2.1 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu baada ya kadi mbili za 

njano (second yellow card) katika mchezo wa ligi hataruhusiwa kucheza 
mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 

2.2 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu ya moja kwa moja (straight 
red) atakosa michezo miwili inayofuata ya timu yake. 

 
2.3 Mchezaji atakayeonywa kwa kadi ya njano katika michezo mitatu 

hataruhusiwa kucheza mchezo mmoja unaofuata wa timu yake. 
 
2.4 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya 

kadi tatu (3) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi nyekundu 
ya moja kwa moja (straight red) katika mchezo huo huo atafungiwa 
kucheza michezo mitatu (3) inayofuata ya timu yake. 

 
2.5 Mchezaji atakayepata kadi ya njano katika mchezo itakayotimiza idadi ya 

kadi tatu (3) za njano zinazostahili adhabu na kisha kupata kadi ya pili ya 
njano na hivyo kupewa kadi nyekundu (second yellow) katika mchezo huo 
huo atafungiwa kucheza michezo miwili (2) inayofuata ya timu yake. 

 
2.6 Mchezaji atakayetolewa nje kwa kadi nyekundu kwa kosa la 

kupiga/kupigana na mchezaji mwenziye katika mchezo husika atasimama 
kushiriki michezo mitatu (3) inayofuata ya klabu yake na atalipa faini ya 
shilingi milioni moja (1,000,000). 

 
(3) Mchezaji atakayeadhibiwa na Mwamuzi kwa kuonyeshwa kadi kutokana na 

Makosa kuhusiana na Mchezo husika katika Mashindano ya Wanawake ya TFF 
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(5) Mchezaji yeyote atakayebainika kugomea mchezo, kufanya vurugu na/au 

kusababisha kuvurugika kwa mchezo mpaka mchezo huo kuvunjika atafungiwa 
kucheza na kujihusisha na mpira wa miguu kwa kipindi kati ya miezi sita (6) 
mpaka miaka mitano (5) na faini ya shilingi laki tano (500,000) mpaka shilingi 
milioni moja (1,000,000). 

 
(6) Mchezaji atakayefanya jambo lolote kati ya yafuatayo atafungiwa michezo 

isiyopungua mitatu (3) na faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) mpaka 
milioni mbili (2,000,000). 
 
6.1 Kutojiunga na Timu ya Taifa kwa sababu yoyote isiyo ya msingi. 

 
6.2 Kupigana/kupiga kabla, wakati wa mchezo au mara tu baada ya mchezo 

kumalizika. 
 

6.3 Kumshambulia mwamuzi, kiongozi, mtazamaji au mtu yoyote kwa namna 
yoyote ile, iwe kwa matusi au kwa vitendo. 

 
6.4 Kufanya kitendo chochote cha aibu, kama vile kukojoa kiwanjani, kukataa 

kupeana mkono na mgeni rasmi, waamuzi na wachezaji wa timu pinzani, 
kutoa au kuonesha ishara inayoashiria matusi. 

 
6.5 Kufanya vitendo vyenye kuonesha imani za ushirikina na uchawi hadharani 

au vitavyobainishwa kwa ushahidi mwingineo. 
 
6.6 Kufanya kitendo chochote kingine kitakachobainika kuwa ni kinyume cha 

maadili ya mchezo wa mpira wa miguu. 
 
(7) Mchezaji atakayebainika kukutwa na makosa ya utovu wa nidhamu yanayojirudia 

au mara nyingi (sugu wa utovu wa nidhamu) atafungiwa kucheza kati ya michezo 
mitano (5) mpaka kumi (10) na faini isiyopungua shilingi milioni moja 
(1,000,000/-). 
 

(8) Mchezaji atakayeonyeshwa kadi nyekundu katika mchezo wa mwisho wa 
Shindano lolote la Wanawake la TFF au atakayemaliza msimu wa Mashindano ya 
Wanawake akiwa na adhabu ambayo haijaisha muda wake ataendelea kutumikia 
adhabu hiyo katika msimu unaofuata (katika timu au daraja lolote) isipokuwa 
adhabu inayotokana na kadi za njano (kanuni 42:2.3) na (42.3.1) 

 
(9) Mchezaji atakayesababisha na/au kufanya vurugu za aina yoyote mara baada ya 

mchezo kumalizika atafungiwa kati ya michezo mitatu (3) mpaka sita (6) na faini 
kati ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka shilingi milioni moja (1,000,000). 

 
(10) Mchezaji atakayebainika kutoa taarifa za uongo kufanikisha kuthibitishwa kwa 

usajili wake na kushiriki kucheza Shindano la Wanawake la TFF atafungiwa kwa 
kipindi kisichozidi miaka miwili (2) na faini ya shilingi laki tano (5000,000/-) 
Matokeo ya michezo aliyocheza yatabaki kama yalivyotokea uwanjani. 

 
(11) Mchezaji atakayebainika kushiriki kucheza mchezo wowote wa Mashindano ya 

Wanawake ya TFF hali akijua kuwa hajathibitishwa kiusajili atafungiwa 
kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu kwa kipindi cha miezi kumi na miwili 
(12) na faini ya shilingi laki tano (500,000/-). Timu iliyomchezesha itapoteza 
mchezo wowote alioshiriki na timu pinzani itapewa ushindi. 

 
(12) Mchezaji atakayebainika kupanga matokeo ya mchezo kwa namna yoyote ile 

atafungiwa maisha kucheza mpira ndani na nje ya nchi. 
 
(13) Mchezaji yeyote atakayebadili jina lake halisi kwa madhumuni ya kudanganya ili 

asajiliwe kinyume cha masharti ya kanuni hizi atafungiwa kucheza mpira wa 
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miguu ndani na nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili (12) 
kuanzia tarehe ya kubainika. 

 
(14) Mchezaji atakayebainika kusaini fomu/mikataba na klabu zaidi ya moja kwa 

wakati mmoja na kuombewa usajili na klabu hizo katika kipindi cha msimu 
mmoja wa usajili atafungiwa kucheza mpira ndani na nje ya nchi kwa kipindi 
kati ya mwaka mmoja (1) na miaka mitatu (3). 

 
(15) Mchezaji yeyote wa timu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF atakayekataa 

kuhojiwa na vyombo vya habari baada ya mchezo kumalizika baada ya kutakiwa 
kufanya hivyo na maofisa wa mchezo atatozwa faini ya shilingi laki tatu (300,000) 
na/au kufungiwa kucheza michezo miwili (2). 

 
(16) Mchezaji wa Klabu ya Inayoshiriki Women League anaweza kuadhibiwa kwa 

mujibu wa kanuni hizi kutokana na makosa ya utovu wa nidhamu au ukiukaji wa 
maadili yaliyotokana na mchezo wa kirafiki na mashindano mengine 
yanayotambuliwa aliyoshiriki na timu yake au kwa namna nyingine. 

 
(17) TFF inaweza kuwatumia kwa pamoja wachezaji wasiopungua wanne katika 

shughuli ya kijamii kuhusiana na Women League na Udhamini wa Shindano husika 
la Wanawake kupitia klabu yao. Wachezaji watakaokaidi/kushindwa bila sababu 
za msingi zinazokubalika kwa TFF kila mmoja atafungiwa michezo isiyopungua 
mitatu na faini shilingi laki tano (500,000/-). 

 
(18) Mchezaji aliyetozwa faini na kuamriwa kulipa kutokana na makosa aliyofanya 

hataruhusiwa kucheza mchezo unaofuata wa klabu yake mpaka faini hiyo iwe 
imelipwa, klabu itapoteza mchezo kwa kumchezesha mchezaji ambaye hajalipa 
faini bila ya kujali kumalizika kwa adhabu nyingine iliyoambatana na faini hiyo. 

 
(19) Mchezaji atakayemaliza msimu wa ligi au kuhamia klabu nyingine akiwa 

anatumikia adhabu ataendelea kutumikia adhabu hiyo katika msimu unaofuata 
au katika klabu atakayohamia kwa daraja atakalokuwepo. Ukiukwaji wa sharti 
hili utavutia adhabu kwa kilabu na mchezaji. 

 
(20) Uvunjifu wowote wa Masharti ya Kimkataba yanayohusu Matumizi yoyote ya 

Mchezaji wa Klabu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF yasiyokuwa na ridhaa au 
idhini ya Klabu yake yataamuliwa na Kilabu husika kwa Mazingatio ya Masharti 
stahili ya Mkataba wa Mchezaji na Kilabu husika. 

 
(21) Mchezaji yeyote atakayepatikana na hatia ya kufanya makosa makubwa ya 

kimaadili au kinidhamu, au ya kibaguzi au ya kidhalilishaji au yatakayotafsiriwa 
kuwa ni ukiukaji mkubwa wa taratibu za mchezo na ubinadamu atatozwa faini 
kati ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka shilingi milioni tatu (3,000,000/-) 
au/na kusimamishwa kushiriki michezo mitatu (3) mpaka kumi (10) ya klabu yake 
yoyote atakayoitumikia katika Mashindano ya Wanawake ya TFF au kufungiwa 
kipindi cha kati ya mwaka mmoja (1) na miwili (2). 
 

(22) Mchezaji atakayethibitika na kupatikana na hatia ya kumpiga mchezaji 
mwenzake isivyo kawaida au kwa kutumia nguvu kubwa kuliko kawaida/kupigana 
au kumpiga mwamuzi, kijana wa mipira (ballkid), au afisa/mhudumu mwingine 
wa mchezo atasimama kushiriki michezo isiyopungua mitano (5), au kufungiwa 
kati ya miezi mitatu mpaka mwaka mmoja na faini isiyopungua shilingi laki tano 
(500,000/-) bila ya kujali kutochukuliwa hatua au  hatua yoyote iliyochukuliwa 
na mwamuzi uwanjani na kwa mazingatio ya kanuni ya (42.6.3). 
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na mwamuzi uwanjani na kwa mazingatio ya kanuni ya (42.6.3). 
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Kanuni : 43 Udhibiti kwa Waamuzi  

 
(1) Mwamuzi yeyote atakayethibitika au kubainika kwa lolote miongoni mwa 

yafuatayo katika kanuni hii atapata adhabu ya kuonywa, kuondolewa katika  
ratiba ya waamuzi kati ya mizunguko mitatu (3) mpaka mitano (5),  
kufungiwa kati ya miezi mitatu (3) mpaka sita (6). 
Kwa makosa yanayojirudia na kwa makosa ya Rushwa  
atafungiwa kwa miaka mitatu (3) au/na kushushwa daraja la uamuzi au/na 
kuondolewa au kufutwa kabisa katika orodha ya waamuzi wanaotambuliwa na 
TFF na kunyang'anywa leseni/hadhi ya uamuzi. 

 
1.1 Akishindwa kumudu mchezo kwa uzembe, makusudi, woga au kutozingatia 

sheria ipasavyo kiasi cha kuvuruga mchezo, kuhatarisha amani au kutia aibu 
fani ya uamuzi na/au kushusha hadhi ya mpira wa miguu. 
 

1.2 Akishindwa kufika kwenye kituo kwa wakati au kushindwa kufika kwenye 
mchezo au kuchelewa kwenye mchezo kiasi cha kusababisha mchezo 
kuanza ukiwa umechelewa au kutofanyika au kusababisha mchezo 
kuahirishwa au kurekebishwa kwa ratiba ya waamuzi. 

 
1.3 Akifanya kitendo cha utovu wa nidhamu kama vile kutukana, kufanya fujo 

ya aina yoyote, kuanzisha ugomvi au kupigana kabla, wakati au baada ya 
kumaliza mchezo, kubainika kutumia kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao 
cha maandalizi na wakati wa mchezo pamoja na kitendo kingine chochote 
kinyume na maadili ya uamuzi wa mpira wa miguu. 

1.4 Akibainika kuandika taarifa yake kwa kusudio la kutoa taarifa ya uongo au 
kusudio lolote au kutoa taarifa itakayobainika kuwa sio sahihi au ya 
udanganyifu kwa sababu yoyote ile. 

 
1.5 Akibainika kwa namna yoyote au kutoa visingizio visivyokuwa na msingi ili 

kukwepa mchezo aliopangiwa au atakayekuwa na uhusiano katika/na timu 
yoyote aliyopangiwa kuchezesha na kushindwa kutoa taarifa za uhusiano 
huo kwa wakati. 

 
1.6 Atakayebainika kushindwa kuchukua hatua stahili kwa wachezaji na 

viongozi wa timu kwa vitendo vya utovu wa nidhamu au ukiukwaji wa 
taratibu kipindi kabla, wakati na baada tu ya mchezo kumalizika. 

 
1.7 Atakayebainika kutovaa vifaa vya mdhamini alivyopewa kwa madhumuni 

yaliyokusudiwa na/au atakayefanya jambo lolote kumdhalilisha mdhamini 
wa Ligi Kuu au bidhaa au tangazo la mdhamini katika mchezo husika au kwa 
namna yoyote ile. 

 
1.8 Atakayebainika kushindwa kutafsiri sheria za mpira wa miguu ipasavyo 

katika mchezo aliouchezesha na kupelekea kuwa na upungufu mwingi wa 
kiuchezeshaji na hata kusababisha kupata alama ndogo au kubainika kwa 
hali hiyo ya uchezeshaji kwa njia nyingine yoyote inayoaminika. 

 
(2) Akibainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika na 

matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa kabisa 
kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa 
inayotia mashaka au kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa kwa njia yoyote 
atafungiwa kwa mwaka mmoja mpaka miaka mitatu (3) au maisha. 

 
(3) Mwamuzi TEULE wa Mashindano ya Wanawake ya TFF ataadhibiwa na kanuni hizi 

kutokana na makosa yanayotokana na mchezo wa kirafiki na mashindano mengine 
yanayotambuliwa aliyochezesha yakihusisha timu zozote au kwa kuchezesha 
mchezo wowote wa mpira wa miguu usiotambuliwa na TFF na FA(M) wake au 
FA(W) yake. 
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(4) Mwamuzi yeyote atakayebainika kuwa na upungufu au kushindwa kukidhi 

mahitaji ya vigezo na taratibu za kiuamuzi kama zinavyoainishwa kwenye kanuni 
ya 40:(5.1 - 5.3) na (9.1 – 9.10) ya kanuni hizi ataadhibiwa kwa kuondolewa 
kwenye ratiba kwa mizunguko mitatu (3) mpaka mitano (5),  kupewa Onyo Kali 
au Karipio, kushushwa daraja la Mashindano au Kufungiwa kipindi kuanzia mwezi 
mmoja (1) mpaka mwaka mmoja (1), kwa makosa ya Rushwa ataondolewa 
kwenye Mashindano ya Wanawake au/na kushushwa Daraja la Uamuzi na/au 
Kufutwa kwenye orodha ya waamuzi wanaotambuliwa na TFF na kunyanganywa 
leseni yake ya uamuzi.   

 
Kanuni : 44 Udhibiti kwa Kamishna 

 
(1) Kamishna wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anawajibika kujiheshimu, kuwa 

makini na kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na kuyatolea taarifa 
kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini na si vinginevyo. 

 
(2) Kamishna wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anaweza kuchukuliwa hatua 

stahili kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu zozote au za Mashindano mengineyo. 

 
(3) Kamishna Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au 

kuhusika na mpango/matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na 
kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya 
mpango wa Rushwa inayotia mashaka atafungiwa maisha. 

 
(4) Kamishna anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au Kufungiwa kati ya miezi 

mitatu (3) mpaka miaka mitatu (3) au kuondolewa kwenye ratiba ya Mashindano 
ya Wanawake ya TFF au kuondolewa kwenye Orodha ya Makamishna 
wanaotambuliwa na TFF endapo atabainika au kuthibitika kufanya katika 
yafuatayo: 

 
(4.1) Kamishna atakayebainika kukataa kupokea Pingamizi la Mchezo au 

Malalamiko kwa sababu zisizokuwa za msingi/au atakayeshindwa 
kuchukua hatua stahili kuhusiana na Pingamizi katika mchezo. 
 

(4.2) Akishindwa kutoa Taarifa Rasmi husika kama zinavyoelekezwa kwenye 
Muongozo wa Kamishna kwa Msimu husika au Taarifa ya mchezo ya 
Kamishna kwa usahihi na ukweli ikiwemo taarifa ya mchezaji bora wa 
mchezo husika na taarifa ya Mapato, au akishindwa kuwasilisha taarifa ya 
mchezo aliosimamia ndani ya saa 24 (ishirini na nne) baada ya mchezo 
kumalizika, au akibainika kushirikiana na mwamuzi kuandika taarifa ya 
mchezo kwenye maudhui ya taarifa (ukiondoa ulinganisho wa usahihi wa 
kadi, magoli, mabadiliko ya wachezaji na muda), au akishindwa kutaarifu 
matukio mengine yaliyotokea kuhusiana na mchezo husika, au akitumia 
uongo au udanganyifu au taarifa yake isiyokuwa sahihi. 

 
(4.3) Atakayebainika kuchelewa au kushindwa kufika kwenye kikao cha 

maandalizi ya mchezo au mchezoni, au kushindwa kufika kwenye mchezo 
kiasi cha kusababisha ratiba ya Makamishna kubadilishwa au mchezo 
kuchezwa bila Kamishna pasipo kutoa taarifa inayokubalika na kwa 
wakati, au atakayebainika kutumia kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao 
cha maandalizi ya mchezo (MCM) au wakati wa mchezo au kuendesha 
kikao cha Maandalizi ya mchezo akiruhusu ushiriki wa maofisa wa timu na 
wengineo wasiohusika. 

 
(4.4) Kamishna atakayebainika kuwa alitoa visingizio visivyokuwa na msingi 

kukwepa mchezo aliopangwa au kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa 
kwa njia yoyote ile. 
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(4) Mwamuzi yeyote atakayebainika kuwa na upungufu au kushindwa kukidhi 

mahitaji ya vigezo na taratibu za kiuamuzi kama zinavyoainishwa kwenye kanuni 
ya 40:(5.1 - 5.3) na (9.1 – 9.10) ya kanuni hizi ataadhibiwa kwa kuondolewa 
kwenye ratiba kwa mizunguko mitatu (3) mpaka mitano (5),  kupewa Onyo Kali 
au Karipio, kushushwa daraja la Mashindano au Kufungiwa kipindi kuanzia mwezi 
mmoja (1) mpaka mwaka mmoja (1), kwa makosa ya Rushwa ataondolewa 
kwenye Mashindano ya Wanawake au/na kushushwa Daraja la Uamuzi na/au 
Kufutwa kwenye orodha ya waamuzi wanaotambuliwa na TFF na kunyanganywa 
leseni yake ya uamuzi.   

 
Kanuni : 44 Udhibiti kwa Kamishna 

 
(1) Kamishna wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anawajibika kujiheshimu, kuwa 

makini na kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na kuyatolea taarifa 
kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini na si vinginevyo. 

 
(2) Kamishna wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anaweza kuchukuliwa hatua 

stahili kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu zozote au za Mashindano mengineyo. 

 
(3) Kamishna Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au 

kuhusika na mpango/matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na 
kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa taarifa ya 
mpango wa Rushwa inayotia mashaka atafungiwa maisha. 

 
(4) Kamishna anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au Kufungiwa kati ya miezi 

mitatu (3) mpaka miaka mitatu (3) au kuondolewa kwenye ratiba ya Mashindano 
ya Wanawake ya TFF au kuondolewa kwenye Orodha ya Makamishna 
wanaotambuliwa na TFF endapo atabainika au kuthibitika kufanya katika 
yafuatayo: 

 
(4.1) Kamishna atakayebainika kukataa kupokea Pingamizi la Mchezo au 

Malalamiko kwa sababu zisizokuwa za msingi/au atakayeshindwa 
kuchukua hatua stahili kuhusiana na Pingamizi katika mchezo. 
 

(4.2) Akishindwa kutoa Taarifa Rasmi husika kama zinavyoelekezwa kwenye 
Muongozo wa Kamishna kwa Msimu husika au Taarifa ya mchezo ya 
Kamishna kwa usahihi na ukweli ikiwemo taarifa ya mchezaji bora wa 
mchezo husika na taarifa ya Mapato, au akishindwa kuwasilisha taarifa ya 
mchezo aliosimamia ndani ya saa 24 (ishirini na nne) baada ya mchezo 
kumalizika, au akibainika kushirikiana na mwamuzi kuandika taarifa ya 
mchezo kwenye maudhui ya taarifa (ukiondoa ulinganisho wa usahihi wa 
kadi, magoli, mabadiliko ya wachezaji na muda), au akishindwa kutaarifu 
matukio mengine yaliyotokea kuhusiana na mchezo husika, au akitumia 
uongo au udanganyifu au taarifa yake isiyokuwa sahihi. 

 
(4.3) Atakayebainika kuchelewa au kushindwa kufika kwenye kikao cha 

maandalizi ya mchezo au mchezoni, au kushindwa kufika kwenye mchezo 
kiasi cha kusababisha ratiba ya Makamishna kubadilishwa au mchezo 
kuchezwa bila Kamishna pasipo kutoa taarifa inayokubalika na kwa 
wakati, au atakayebainika kutumia kilevi cha aina yoyote wakati wa kikao 
cha maandalizi ya mchezo (MCM) au wakati wa mchezo au kuendesha 
kikao cha Maandalizi ya mchezo akiruhusu ushiriki wa maofisa wa timu na 
wengineo wasiohusika. 

 
(4.4) Kamishna atakayebainika kuwa alitoa visingizio visivyokuwa na msingi 

kukwepa mchezo aliopangwa au kushawishi kuteuliwa na/au kupangwa 
kwa njia yoyote ile. 
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(4.5) Kamishna akishindwa kufanyia kazi pingamizi la mchezo lililowasilishwa 

kwake, kwa kutafuta ushahidi wa kusaidia maamuzi ya malalamiko husika. 
 
(4.6) Kamishna atakayeondolewa au kufungiwa kwa kipindi zaidi ya miezi sita 

(6) hatajumuishwa kwenye orodha ya Makamishna wa Mashindano ya 
Wanawake ya TFF msimu unaofuata. 

 
(4.7) Kamishna atakayeshindwa kutoa taarifa sahihi za matukio ya vurugu 

ikiwemo mwamuzi kushambuliwa na kupigwa, kwa kuainisha ipasavyo 
wahusika. 

 
(4.8) Atakayeshindwa kushughulikia jambo jingine lolote lililo kwenye mamlaka 

yake au kushindwa kutekeleza ipasavyo maelekezo ya Utatuzi wa tatizo 
kutoka TFF. 

 
(4.9) Akishindwa kutekeleza ipasavyo Taratibu kama zinavyoelekezwa kwenye 

Muongozo wa kamishna kwa msimu husika. 
 

 
Kanuni : 45 Udhibiti kwa Mtathimini Waamuzi  

 
(1) Mtathimini Waamuzi wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anawajibika 

kujiheshimu, kuwa makini na kushughulikia masuala yote ya mchezo ipasavyo na 
kuyatolea taarifa kwa kutumia fomu maalum kwa ukweli na umakini ili kusaidia 
Kuimarisha sekta ya Uamuzi na Waamuzi. 
 

(2) Mtathimini Waamuzi wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anaweza kuchukuliwa 
hatua stahili kwa makosa yoyote yaliyotokana na mchezo wa kirafiki aliosimamia 
uliohusisha timu ya/za Ligi Kuu ya Wanawake au za Mashindano mengineyo. 
 

(3) Mtathimini Waamuzi Atakayebainika kuwa amedai Rushwa au amepokea/ametoa 
Rushwa au kuhusika na mpango/matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni 
pamoja na kushindwa kabisa kutoa taarifa ya Rushwa au kwa wakati, au kutoa 
taarifa ya mpango wa Rushwa inayotia mashaka atafungiwa maisha. 

 
(4) Mtathimini Waamuzi anaweza kuadhibiwa kwa Onyo au Karipio au Kufungiwa kati 

ya miezi mitatu mpaka miaka mitatu au kuondolewa kwenye ratiba ya 
Mashindano ya Wanawake ya TFF au kuondolewa kwenye Orodha inayotambuliwa 
na TFF endapo atabainika au kuthibitika kufanya katika yafuatayo: 

 
4.1 Akishindwa kuwasilisha Taarifa ya Mtathimini Waamuzi kwa usahihi na 

ukweli, au akishindwa kuwasilisha taarifa ya mchezo aliosimamia ndani ya 
saa 24 (ishirini na nne) baada ya mchezo kumalizika, au akibainika 
kushirikiana na mwamuzi kuandika taarifa ya mchezo kwenye maudhui ya 
taarifa (ukiondoa ulinganisho wa usahihi wa kadi, magoli, mabadiliko ya 
wachezaji na muda), au akishindwa kutaarifu matukio mengine yaliyotokea 
kuhusiana na mchezo husika, au akitumia uongo au udanganyifu au taarifa 
zisizo sahihi kwenye taarifa yake. 
 

4.2 Atayashindwa kutekeleza majukumu yanayowahusu Waamuzi kwa mujibu 
wa Kanuni na taratibu. 

 
4.3 Mtathimini Waamuzi atakayebainika kuwa alitoa visingizio visivyokuwa na 

msingi kukwepa mchezo aliopangwa au kushawishi kuteuliwa na/au 
kupangwa kwa njia yoyote ile. 

 
4.4 Mtathimini Waamuzi atakayeondolewa au kufungiwa kwa kipindi zaidi ya 

miezi sita (6) hatajumuishwa kwenye orodha ya Makamishna wa Mashindano 
ya Waanwake ya TFF msimu unaofuata. 
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4.5 Mtathimini/Mkufunzi Waamuzi ambaye hajateuliwa kwa mchezo husika 

endapo ataingilia Utaratibu wa mchezo kwa namna yoyote au kushirikisha 
waamuzi katika mambo ambayo hayajapangwa kama sehemu ya mchezo 
husika atachukuliwa hatua bila kujali kuwa sio afisa husika kwa mchezo 
husika. 

 
Kanuni : 46 Udhibiti kwa Makocha  

 
(1) Kocha (Coach) wa Timu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF ataadhibiwa kwa 

mujibu wa Kanuni hizi kutokana na makosa atakayofanya kwenye michezo ya 
Mashindano ya Wanawake ya TFF ya timu yake au Mchezo wa Kirafiki wa Timu 
yake au Mchezo wowote Unaotambuliwa timu yake ilioshiriki. 
 

(2) Kocha (coach) yeyote atakayefanya jambo lolote kati ya haya yafuatayo 
ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hii kama inavyoelekezwa ifuatavyo:  

 
2.1 Akimshambulia mwamuzi, mchezaji au kiongozi yeyote, kwa maneno au 

vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo, atatozwa faini isiyopungua 
shilingi laki tano (500,000/-) mpaka milioni mbili (2,000,000) na kufungiwa 
michezo isiyopungua mitatu (3), bila ya kujali adhabu yoyote iliyotolewa 
na mwamuzi kiwanjani. 
 

2.2 Akitoa kauli au ishara inayoashiria au kushawishi shari kabla, wakati au 
baada ya mchezo atatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) 
mpaka milioni moja (1,000,000).  na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu 
(3). 

 
2.3 Akibainika kuwa anadai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika 

na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa 
kabisa kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa kwa wakati au inayotia 
mashaka, au kutoa taarifa (itakayohitajika) ya mchezo isiyo sahihi kwa 
makusudi atafungiwa maisha. 

 
2.4 Akijishirikisha na vitendo vyovyote vile vinavyoashiria imani za uchawi au 

ushirikina atatozwa faini kati ya shilingi laki tatu (300,000) na milioni kumi 
(10,000,000) na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3). 

 
2.5 Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya taaluma ya 

ukocha wa mpira wa miguu kama vile kusimamia benchi la ufundi katika 
mchezo akiwa amelewa atafungiwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja 
au/na faini ya shilingi laki tano (500,000) 

 
2.6 Akibainika kughushi saini ya mchezaji au kufanya tendo lolote kwa lengo la 

kukamilisha zoezi la usajili kwa udanganyifu atafutwa katika orodha ya 
waalimu, leseni yake itatwaliwa na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake. 

 
2.7 Akibainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa mchezo, baada 

ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) na kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili 
(12). 

 
2.8 Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka 

kupelekea mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
kumi na miwili na faini ya shilingi laki tano (500,000/-) 

 
2.9 Akithibitika kutoa shutuma, kejeli au kushambulia mwamuzi wa mchezo, 

msimamizi au TFF kwenye vyombo vya habari atafungiwa kushiriki mechi  
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4.5 Mtathimini/Mkufunzi Waamuzi ambaye hajateuliwa kwa mchezo husika 

endapo ataingilia Utaratibu wa mchezo kwa namna yoyote au kushirikisha 
waamuzi katika mambo ambayo hayajapangwa kama sehemu ya mchezo 
husika atachukuliwa hatua bila kujali kuwa sio afisa husika kwa mchezo 
husika. 

 
Kanuni : 46 Udhibiti kwa Makocha  

 
(1) Kocha (Coach) wa Timu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF ataadhibiwa kwa 

mujibu wa Kanuni hizi kutokana na makosa atakayofanya kwenye michezo ya 
Mashindano ya Wanawake ya TFF ya timu yake au Mchezo wa Kirafiki wa Timu 
yake au Mchezo wowote Unaotambuliwa timu yake ilioshiriki. 
 

(2) Kocha (coach) yeyote atakayefanya jambo lolote kati ya haya yafuatayo 
ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hii kama inavyoelekezwa ifuatavyo:  

 
2.1 Akimshambulia mwamuzi, mchezaji au kiongozi yeyote, kwa maneno au 

vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo, atatozwa faini isiyopungua 
shilingi laki tano (500,000/-) mpaka milioni mbili (2,000,000) na kufungiwa 
michezo isiyopungua mitatu (3), bila ya kujali adhabu yoyote iliyotolewa 
na mwamuzi kiwanjani. 
 

2.2 Akitoa kauli au ishara inayoashiria au kushawishi shari kabla, wakati au 
baada ya mchezo atatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano (500,000/-) 
mpaka milioni moja (1,000,000).  na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu 
(3). 

 
2.3 Akibainika kuwa anadai Rushwa au amepokea/ametoa Rushwa au kuhusika 

na matendo yoyote yanayoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushindwa 
kabisa kutoa taarifa ya mpango wa Rushwa kwa wakati au inayotia 
mashaka, au kutoa taarifa (itakayohitajika) ya mchezo isiyo sahihi kwa 
makusudi atafungiwa maisha. 

 
2.4 Akijishirikisha na vitendo vyovyote vile vinavyoashiria imani za uchawi au 

ushirikina atatozwa faini kati ya shilingi laki tatu (300,000) na milioni kumi 
(10,000,000) na kufungiwa michezo isiyopungua mitatu (3). 

 
2.5 Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya taaluma ya 

ukocha wa mpira wa miguu kama vile kusimamia benchi la ufundi katika 
mchezo akiwa amelewa atafungiwa kipindi kisichopungua mwaka mmoja 
au/na faini ya shilingi laki tano (500,000) 

 
2.6 Akibainika kughushi saini ya mchezaji au kufanya tendo lolote kwa lengo la 

kukamilisha zoezi la usajili kwa udanganyifu atafutwa katika orodha ya 
waalimu, leseni yake itatwaliwa na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake. 

 
2.7 Akibainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa mchezo, baada 

ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya shilingi milioni moja 
(1,000,000/-) na kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili 
(12). 

 
2.8 Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka 

kupelekea mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi 
kumi na miwili na faini ya shilingi laki tano (500,000/-) 

 
2.9 Akithibitika kutoa shutuma, kejeli au kushambulia mwamuzi wa mchezo, 

msimamizi au TFF kwenye vyombo vya habari atafungiwa kushiriki mechi  
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tatu mpaka sita na/au kutozwa faini ya shilingi laki mbili (200,000/-) mpaka 
milioni mbili (2,000,000). 

 
2.10 Akithibitika kumchezesha mchezaji ambaye ni batili kiusajili au ambaye 

usajili wake haujathibitishwa na TFF atafungiwa kwa kipindi cha mwaka 
mmoja na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) 

 
2.11 Kocha atakayetolewa kwa kadi nyekundu na mwamuzi kwenye mchezo wa 

Mashindano ya Wanawake ya TFF atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye 
vyumba vya kuvalia na benchi la ufundi katika michezo mitatu (3) 
inayofuatia ya timu yake na kutozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) 
kwa Ligi Kuu. Kwa Mashindano mengine mafupi atafungiwa kwa michezo 
miwili na faini ya shilingi laki moja (100,000/-) 

 
2.12 Kocha/Kiongozi wa Ufundi atakayeonywa kwa kadi ya njano na mwamuzi 

kwenye michezo miwili ya Mashindano ya Wanawake ya TFF atafungiwa 
kuiongoza timu yake kwenye benchi la ufundi wakati wa mchezo katika 
mchezo mmoja unaofuatia wa timu yake. 

 

2.13 Kocha atakayekataa kuhojiwa na vyombo vya habari kwenye mchezo wa 
Mashindano ya Wanawake ya TFF baada ya kutakiwa kufanya hivyo na 
maofisa wa mchezo atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye vyumba vya 
kuvalia na benchi la ufundi la timu yake katika michezo miwili (2) 
inayofuata na/au kutozwa faini ya laki tatu (300,000/-) 

 

Kanuni : 47 Udhibiti kwa Viongozi  
 

(1) Kanuni hizi za Mashindano ya Wanawake ya TFF zitadhibiti mienendo ya Viongozi 
wa ngazi Mbalimbali kuhusiana na Nafasi zao katika Uendeshaji wa Mashindano 
ya Wanawake ya TFF kutokana na Uvunjifu wa Kanuni katika Utekelezaji wa 
Majukumu kwenye Mashindano husika.  
 

(2) Kiongozi akibainika kudai, kupokea/kutoa Rushwa au kuhusika na vitendo 
vinavyoashiria Rushwa ikiwa ni pamoja na kushawishi Rushwa kwa waamuzi au 
wachezaji wa timu yoyote au kuthibitika kuhusika na masuala ya Rushwa kwa 
namna yoyote atafungiwa maisha. 

 
(3) Akimshambulia Mwamuzi, mchezaji au kiongozi mwingine yoyote, kwa maneno 

au vitendo, kabla, wakati au baada ya mchezo atafungiwa kwa kipindi kisichozidi 
miezi sita na faini ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka milioni mbili 
(2,000,000). 

 

(4) Akifanya kitendo chochote kinachoashiria imani ya uchawi/ushirikina atafungiwa 
kwa kipindi cha miezi sita na faini ya shilingi laki tano (500,000/-) mpaka milioni 
kumi (10,000,000). 

 
(5) Akifanya kitendo chochote ambacho ni kinyume cha maadili ya uongozi wa mpira 

wa miguu kama vile kuhudhuria kikao cha maandalizi ya awali ya mchezo 
husika/au kusimamia shughuli za mchezo husika akiwa amelewa atafungiwa kwa 
kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 
(6) Akishindwa kutoa taarifa zinazohitajika TFF kwa mujibu wa maagizo husika 

atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 
 
(7) Akitoa taarifa isiyo sahihi kiasi cha kupotosha maamuzi ya TFF atafungiwa kwa 

kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 
 
(8) Akitoa matamshi au ishara za matusi dhidi ya mashabiki, akitoa matamshi, ishara 

za matusi yenye nia ya kumdhalilisha kiongozi mbele ya jamii awe wa TFF, Klabu 
au Taifa atatozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) na kufungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miezi mitatu (3). 
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(9) Kiongozi atakayebainika kushindwa/kukaidi kutii maamuzi au maagizo ya TFF 

atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) na miaka mitatu (3) na kutozwa 
faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/-) 

 
(10) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu kushutumu au kutoa 

matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au kumshutumu au 
kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa mchezo/kiongozi wa TFF/FA 
(M)kwenye vyombo vya habari na mahali pengine popote. Kiongozi atakayekiuka 
atafungiwa idadi ya michezo isiyopungua mitatu au kipindi kati ya miezi mitatu 
(3) mpaka kumi na miwili (12) na/au faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) 
na milioni mbili (2,000,000). 

 
(11) Kiongozi akibainika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo kwa kujisingizia 

cheo kisicho kuwa chake atatozwa faini ya shilingi laki moja (100,000/-) na/au 
kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 
(12) Uongozi ukibainika kughushi saini ya mchezaji kwa lengo la kukamilisha zoezi la 

usajili kwa udanganyifu, kiongozi wa klabu husika atafungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miaka mitano na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake/yao. 

 
(13) Kiongozi akibainika kutoa taarifa au nyaraka zisizo sahihi au za udanganyifu kwa 

TFF kwa lengo la kufanikisha usajili wa mchezaji au jambo lolote lililo na 
masharti maalum atakabiliwa na adhabu ya faini ya shilingi laki tano (500,000/) 
au kufungiwa miaka miwili (2). 

 
(14) Kiongozi atakayebainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa mchezo, 

baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) na kufungiwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili (12). 

 
(15) Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka kusababisha 

mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
(12) na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 
(16) Akibainika kushiriki mpango wa kupanga matokeo ya mchezo atafungiwa maisha.  
 
(17) Akibainika kushawishi, kupotosha au kuzuia maamuzi/utekelezaji wa maamuzi 

ya TFF, atatozwa faini ya shilingi milioni tano (5,000,000/-) na/au kufungiwa 
kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu kwa kipindi cha miaka saba. 

 
(18) Kiongozi yeyote atakayeweka saini ya uongo kwa madhumuni yoyote yale au 

atakayetoa taarifa zisizo sahihi na kupotosha vyombo vingine katika maamuzi 
yake kuhusiana na usajili na uhamisho atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi sita. 

 
(19) Kiongozi atakayekataa au kukwepa bila sababu ya msingi kusaini fomu/mkataba 

ya/wa usajili kwa madhumuni ya uhamisho atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa 
kipindi kisichopungua miezi sita. 

 
(20) Msimamizi wa kituo atakayeshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo 

ikiwemo kushindwa kutuma fedha na taarifa za fedha za kituo chake kwa TFF 
ataondolewa kwenye orodha ya wasimamizi wa kituo bila ya kujali hatua nyingine 
zinazoweza kuchukuliwa na TFF.  

 
(21) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya Mashindano ya 

Wanawake ya TFF tofauti na Kocha Mkuu atakayetolewa kwenye Benchi la Ufundi 
kwa Kadi nyekundu atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye Benchi la Ufundi  
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(9) Kiongozi atakayebainika kushindwa/kukaidi kutii maamuzi au maagizo ya TFF 

atafungiwa kwa kipindi kati ya miezi mitatu (3) na miaka mitatu (3) na kutozwa 
faini isiyopungua shilingi milioni moja (1,000,000/-) 

 
(10) Ni marufuku kwa Kocha/kiongozi wa Timu/Kilabu kushutumu au kutoa 

matamshi/maandiko/picha/video kwa lengo la kumkejeli au kumshutumu au 
kumkashifu au kumdhalilisha Mwamuzi yoyote wa mchezo/kiongozi wa TFF/FA 
(M)kwenye vyombo vya habari na mahali pengine popote. Kiongozi atakayekiuka 
atafungiwa idadi ya michezo isiyopungua mitatu au kipindi kati ya miezi mitatu 
(3) mpaka kumi na miwili (12) na/au faini kati ya shilingi laki tano (500,000/-) 
na milioni mbili (2,000,000). 

 
(11) Kiongozi akibainika kuhudhuria kikao cha maandalizi ya mchezo kwa kujisingizia 

cheo kisicho kuwa chake atatozwa faini ya shilingi laki moja (100,000/-) na/au 
kufungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi mitatu (3). 

 
(12) Uongozi ukibainika kughushi saini ya mchezaji kwa lengo la kukamilisha zoezi la 

usajili kwa udanganyifu, kiongozi wa klabu husika atafungiwa kwa kipindi 
kisichopungua miaka mitano na hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake/yao. 

 
(13) Kiongozi akibainika kutoa taarifa au nyaraka zisizo sahihi au za udanganyifu kwa 

TFF kwa lengo la kufanikisha usajili wa mchezaji au jambo lolote lililo na 
masharti maalum atakabiliwa na adhabu ya faini ya shilingi laki tano (500,000/) 
au kufungiwa miaka miwili (2). 

 
(14) Kiongozi atakayebainika kusababisha timu kutofika uwanjani na kukosa mchezo, 

baada ya kuhudhuria kikao cha maandalizi, atatozwa faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) na kufungiwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili (12). 

 
(15) Akibainika kusababisha au kuhamasisha vurugu au kugomea mpaka kusababisha 

mchezo kuvunjika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
(12) na faini ya shilingi milioni moja (1,000,000/-). 

 
(16) Akibainika kushiriki mpango wa kupanga matokeo ya mchezo atafungiwa maisha.  
 
(17) Akibainika kushawishi, kupotosha au kuzuia maamuzi/utekelezaji wa maamuzi 

ya TFF, atatozwa faini ya shilingi milioni tano (5,000,000/-) na/au kufungiwa 
kujihusisha na masuala ya mpira wa miguu kwa kipindi cha miaka saba. 

 
(18) Kiongozi yeyote atakayeweka saini ya uongo kwa madhumuni yoyote yale au 

atakayetoa taarifa zisizo sahihi na kupotosha vyombo vingine katika maamuzi 
yake kuhusiana na usajili na uhamisho atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa kwa 
kipindi kisichopungua miezi sita. 

 
(19) Kiongozi atakayekataa au kukwepa bila sababu ya msingi kusaini fomu/mkataba 

ya/wa usajili kwa madhumuni ya uhamisho atakabiliwa na adhabu ya kufungiwa 
kipindi kisichopungua miezi sita. 

 
(20) Msimamizi wa kituo atakayeshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo 

ikiwemo kushindwa kutuma fedha na taarifa za fedha za kituo chake kwa TFF 
ataondolewa kwenye orodha ya wasimamizi wa kituo bila ya kujali hatua nyingine 
zinazoweza kuchukuliwa na TFF.  

 
(21) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya Mashindano ya 

Wanawake ya TFF tofauti na Kocha Mkuu atakayetolewa kwenye Benchi la Ufundi 
kwa Kadi nyekundu atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye Benchi la Ufundi  
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wakati wa mchezo kwenye mechi tatu zinazofuatia za timu yake na kutozwa faini 
ya shilingi laki mbili (200,000/-). 

 
(22) Kiongozi yeyote mwingine wa Benchi la Ufundi la Timu ya Mashindano ya 

Wanawake ya TFF tofauti na Kocha Mkuu atakayeonywa kwa kadi ya njano 
kwenye michezo miwili ya timu yake atafungiwa kuiongoza timu yake kwenye 
Benchi la Ufundi wakati wa mchezo kwenye mechi moja inayofuatia ya timu yake 
na faini ya shilingi laki moja (100,000). 
 

(23) Kiongozi yoyote atakayekiuka masharti ya msingi ya mkataba wa usajili wa 
mchezaji wa klabu nyingine, au masharti ya kanuni hizi kuhusu mchezaji wa klabu 
nyingine mwenye mkataba (kanuni 75(9,10) atakabiliwa na adhabu ya faini 
isiyopungua shilingi laki tano (500,000) au/na kufungiwa kipindi kisichopungua 
miezi sita (6).  

 
Kanuni : 48 Udhibiti kwa Klabu  

 
(1) Klabu ina wajibu na jukumu la kuhakikisha kuwa wachezaji, viongozi, wanachama 

na wapenzi wake wanajiheshimu na hawajihusishi na vitendo vyovyote vya utovu 
wa nidhamu kama vile matusi, vitisho, vurugu, vitendo vinavyoashiria imani za 
kishirikina na vitendo vyovyote vingine visivyokuwa vya kimichezo kwenye 
viwanja vya michezo. Klabu ambayo mashabiki/wachezaji/viongozi wake 
watafanya vitendo hivyo itatozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-). 

 
(2) Mshabiki atakayekamatwa akitoa matusi, vitisho, vurugu, kuashiria imani za 

uchawi/ushirikina na vyovyote vingine visivyokuwa vya kimichezo atachukuliwa 
hatua za kisheria na atakayepatikana na hatia atafungiwa kuingia uwanjani kwa 
kipindi kisichopungua miezi mitatu (3) na kisichozidi miezi kumi na miwili (12). 

 
(3) Klabu pia zitawajibika kulipa gharama za matibabu na kulipa gharama za mali 

zilizoharibika kwa waathirika wa vurugu za washabiki wake zitakazofanyika 
kabla, wakati au baada ya mchezo. 

 
(4) Klabu itapoteza mchezo ambao utathibitika kuvunjika kutokana na vurugu za 

washabiki wake. 
 
(5) Klabu zinatakiwa zihakikishe viongozi wa klabu zao husika waliosimamishwa na 

TFF kujishughulisha na uongozi wa klabu wanatii adhabu zao na kuzitekeleza. 
TFF itachukua hatua zaidi ikiwemo kuitoza faini au kuiondoa kushiriki katika 
Mashindano ya Wanawake ya TFF iwapo klabu hiyo itaruhusu viongozi wake 
waliosimamishwa kujishughulisha na masuala ya uongozi ndani ya kipindi cha 
adhabu. 

 
(6) Klabu itakayoshindwa kupeleka timu uwanjani baada ya kuhudhuria kikao cha 

maandalizi ya mchezo kitatozwa faini ya shilingi milioni mbili (2,000,000/-) na 
kushushwa daraja. Kiongozi aliyeshiriki kutopeleka timu uwanjani atafungiwa 
miaka mitano kutojishirikisha na masuala yote ya mpira wa miguu na faini ya 
shilingi milioni mbili (2,000,000/-) 

 
(7) Iwapo klabu imeshindwa kulipa faini iliyotozwa sambamba na kushushwa daraja, 

haitaruhusiwa kushiriki Ligi katika ngazi ilipo. 
 
(8) Timu yoyote itakayomchezesha mchezaji aliye chini ya adhabu ya 

kufungiwa/kusimamishwa au ambaye ametakiwa kulipa faini kwa maelekezo 
maalum na hajalipa kwa mujibu wa Kanuni hii itapoteza mchezo huo na timu 
pinzani itapewa ushindi. 

 
(9) Kila Klabu inalazimika kuheshimu Mikataba ya Udhamini inayowekwa na TFF, 

timu itakayoshindwa kutekeleza masharti ya mikataba ya wadhamini  
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iliyoelekezwa ikiwemo kuvaa na kuheshimu matangazo ya udhamini itatozwa 
faini ya shilingi milioni milioni mbili (2,000,000/-) kwa kila mchezo itayokiuka na  
inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kupoteza sifa ya kushiriki Mashindano 
ya Wanawake ya TFF na kufungiwa endapo itaendelea kukaidi. 

 
(10) Timu ambayo wachezaji wake wataoneshwa kadi zaidi ya tano katika mchezo 

mmoja itatozwa faini ya shilingi laki mbili (200,000/-). 
 
(11) Klabu itakayomchezesha mchezaji anayetumikia adhabu ya kuoneshwa kadi tatu 

(3) za njano au kadi nyekundu kwa mujibu wa kanuni ya 42:2.1 – 2.6 itapoteza 
mchezo na timu pinzani itapewa ushindi wa pointi tatu (3) na magoli matatu (3), 
endapo klabu haina uhakika au inataka taarifa ya idadi ya kadi zake itaomba kwa 
maandishi toka TFF. 

 
(12) Endapo mchezaji ameshiriki kucheza mchezo wa Mashindano ya husika ya 

Wanawake na baadae kugundulika usajili wake ulikuwa na kasoro baada ya 
kuthibitishwa na TFF kwa taarifa ambazo TFF haikuzijua kabla na hakuwa 
amewekewa pingamizi la usajili, timu husika itatozwa faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) kwa kila mchezo aliocheza, matokeo ya uwanjani yatabaki kama 
yalivyo. 

 
(13) Klabu inatakiwa kuhakikisha kuwa faini yoyote inayoihusu, kocha, kiongozi au 

mchezaji wa timu yake inalipwa kama ilivyohitajika na endapo haitalipwa kwa 
masharti yaliyowekwa ya kanuni hizi wahusika hawataruhusiwa kushiriki shughuli 
yoyote katika klabu na timu mpaka faini itakapolipwa. 

 
(14) Timu haitaruhusiwa kucheza mchezo wake unaofuata endapo 

imeshindwa/inakaidi kulipa faini iliyotozwa ikiwa imekwishaamriwa kulipa faini 
hiyo, na endapo timu itazuiliwa kucheza mchezo husika itakuwa imekosa kucheza 
mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi na hivyo itaondolewa kwenye Mashindano 
husima ya Wanawake ya TFF na kushushwa daraja. 

 
(15) Timu ya Women League itakayocheza mchezo wa kirafiki ambao hautambuliwi 

na TFF au FA(M) itatozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-). 
 
(16) Timu itakayoshindwa bila sababu za msingi/itakayokaidi kushiriki mashindano 

baada ya kuteuliwa na TFF kutokana na nafasi yake kwenye Mashindano husika 
ya Wanawake ya TFF itatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (2,000,000/-). 

 
(17) Timu yoyote inaposhindwa, kukaidi au kuchelewa kulipa malipo (sio faini) 

inayoamriwa kulipa na TFF inaweza kukatwa malipo hayo na TFF kutoka kwenye 
chanzo chake chochote cha fedha kilicho kwenye mamlaka ya TFF. 

 
(18) Klabu ambayo itashindwa au kukaidi kutii maagizo/maamuzi au utekelezaji wa 

maamuzi ya TFF itatozwa faini ya shilingi milioni tatu (3,000,000/-) au/na 
kuondolewa kwenye Mashindano husika ya Wanawake ya TFF.  

 
(19) Timu yoyote ya Women League itakayocheza mchezo wake kwa Mashindano 

husika ya Wanawake ya TFF bila kuwa na kocha mwenye ujuzi wa kanuni ya 
78(1,2,3) itatozwa faini ya shilingi laki mbili (200,000/-) kwa kila mchezo kwa 
michezo mpaka sita (6) ya Ligi Kuu ya Wanawake, na michezo mitatu kwa Ligi 
daraja la Kwanza au Mashindano yaliyo katika Mfumo wa Kituo na endapo bado 
endapo bado itashindwa kutimiza sharti hili la kuwa na kocha anayehitajika 
itaondolewa kwenye Mashindano husika ya TFF na kushushwa daraja. 

 
(20) Timu itakayomchezesha mchezaji ambaye mkataba wake na klabu hiyo 

umekwisha (na bila kuwasilisha nyongeza ya mkataba mpya) au usajili wake 
haujathibitishwa na TFF kwa timu hiyo kwa/na msimu husika, Mchezaji huyo  
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iliyoelekezwa ikiwemo kuvaa na kuheshimu matangazo ya udhamini itatozwa 
faini ya shilingi milioni milioni mbili (2,000,000/-) kwa kila mchezo itayokiuka na  
inaweza kuchukuliwa hatua zaidi ikiwemo kupoteza sifa ya kushiriki Mashindano 
ya Wanawake ya TFF na kufungiwa endapo itaendelea kukaidi. 

 
(10) Timu ambayo wachezaji wake wataoneshwa kadi zaidi ya tano katika mchezo 

mmoja itatozwa faini ya shilingi laki mbili (200,000/-). 
 
(11) Klabu itakayomchezesha mchezaji anayetumikia adhabu ya kuoneshwa kadi tatu 

(3) za njano au kadi nyekundu kwa mujibu wa kanuni ya 42:2.1 – 2.6 itapoteza 
mchezo na timu pinzani itapewa ushindi wa pointi tatu (3) na magoli matatu (3), 
endapo klabu haina uhakika au inataka taarifa ya idadi ya kadi zake itaomba kwa 
maandishi toka TFF. 

 
(12) Endapo mchezaji ameshiriki kucheza mchezo wa Mashindano ya husika ya 

Wanawake na baadae kugundulika usajili wake ulikuwa na kasoro baada ya 
kuthibitishwa na TFF kwa taarifa ambazo TFF haikuzijua kabla na hakuwa 
amewekewa pingamizi la usajili, timu husika itatozwa faini ya shilingi laki tano 
(500,000/-) kwa kila mchezo aliocheza, matokeo ya uwanjani yatabaki kama 
yalivyo. 

 
(13) Klabu inatakiwa kuhakikisha kuwa faini yoyote inayoihusu, kocha, kiongozi au 

mchezaji wa timu yake inalipwa kama ilivyohitajika na endapo haitalipwa kwa 
masharti yaliyowekwa ya kanuni hizi wahusika hawataruhusiwa kushiriki shughuli 
yoyote katika klabu na timu mpaka faini itakapolipwa. 

 
(14) Timu haitaruhusiwa kucheza mchezo wake unaofuata endapo 

imeshindwa/inakaidi kulipa faini iliyotozwa ikiwa imekwishaamriwa kulipa faini 
hiyo, na endapo timu itazuiliwa kucheza mchezo husika itakuwa imekosa kucheza 
mchezo mmoja wa ratiba ya Ligi na hivyo itaondolewa kwenye Mashindano 
husima ya Wanawake ya TFF na kushushwa daraja. 

 
(15) Timu ya Women League itakayocheza mchezo wa kirafiki ambao hautambuliwi 

na TFF au FA(M) itatozwa faini ya shilingi laki tano (500,000/-). 
 
(16) Timu itakayoshindwa bila sababu za msingi/itakayokaidi kushiriki mashindano 

baada ya kuteuliwa na TFF kutokana na nafasi yake kwenye Mashindano husika 
ya Wanawake ya TFF itatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (2,000,000/-). 

 
(17) Timu yoyote inaposhindwa, kukaidi au kuchelewa kulipa malipo (sio faini) 

inayoamriwa kulipa na TFF inaweza kukatwa malipo hayo na TFF kutoka kwenye 
chanzo chake chochote cha fedha kilicho kwenye mamlaka ya TFF. 

 
(18) Klabu ambayo itashindwa au kukaidi kutii maagizo/maamuzi au utekelezaji wa 
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atahesabika kuwa batili kiusajili na timu hiyo itapoteza mchezo na timu pinzani 
kupewa pointi tatu (3) na magoli matatu (3). 
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aliocheza lakini matokeo ya uwanjani hayatobadilishwa. 

 
(23) Timu itakayobainika kumchezesha mchezaji ambaye hajasajiliwa itapoteza 

mchezo wowote husika, italipa faini ya shilingi laki tano (500,000/-) na mchezaji 
husika atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili (12) bila ya 
kujali kulalamikiwa au la.  

 
(24) Klabu yoyote itakayowasilisha usajili wake ndani ya saa 48 (arobaini na nane) 
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kwenye Ligi Kuu na itashushwa daraja. 

 
(25) TFF inaweza kufanya uchunguzi na maamuzi juu ya fujo/vitendo vya mashabiki 

wa klabu vilivyokithiri au vilivyo na madhara zaidi na/au visivyozingatia utu na 
haki za binadamu na/au vya kibaguzi siku au wakati kabla ya mchezo, wakati wa 
mchezo na baada ya mchezo. Adhabu za faini kati ya shilingi milioni mbili 
(2,000,000/-) na shilingi milioni tano (5,000,000/-), klabu kufungiwa kutumia 
uwanja wake wa nyumbani au adhabu nyingine stahili na aina ya tukio na wakati. 

 
(26) Timu hairuhusiwi kumtumia katika mchezo wake wowote mchezaji ambaye 

anatumika adhabu ya kusimamishwa/kufungiwa. Ukiukwaji wowote utasababisha 
timu kupoteza mchezo kwa manufaa ya athari inayostahili endapo timu 
ilikwishapoteza mchezo husika. 

 
(27) Kilabu itakayocheza mchezo wake wa Nyumbani bila ya kuwa na Huduma za 

Mchezo kama Huduma ya Kwanza, Vijana waokota Mipira na Matayarisho sahihi 
kwa sehemu ya kuchezea (pitch) itatozwa faini isiyopungua shilingi laki tano 
(500,000/-). Endapo kilabu kitakuwa na makosa mengi na/au yanayojirudia 
kuhusiana na Huduma za mchezo itapoteza Haki ya kutumia Uwanja wake wa 
Nyumbani na kupangiwa kucheza katika uwanja utakaoamuliwa na TFF.  

 
(28) Kamishna atazuia kuchezwa kwa mchezo mpaka ajiridhishe na Uwepo wa Gari la 

Wagonjwa (Ambulance) uwanjani. Kilabu itakayoshindwa kutayarisha na kuwepo 
kwa Gari la Wagonjwa (Ambulance) itakuwa imesababisha mchezo kutochezwa 
na hivyo itapoteza mchezo huo na Ushindi kupewa timu pinzani wake kwa mchezo 
husika. 
 

(29) Timu ikifanya kitendo chochote kinachoashiria imani za kishirikina itatozwa faini 
ya kati ya shilingi laki tano (500,000/-) na milioni kumi (10,000,000/-) 
 

(30) Klabu isiyo na benchi kamili la ufundi itapigwa faini ya shilingi laki tatu 
(300,000/-) kwa kila mechi bila kuathiri na kwa mzingatio ya kanuni ya 48.19. 
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(31) Klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake inatakiwa kuajiri watendaji kwa nafasi za 

Mtendaji Mkuu, Mkurugenzi wa Fedha na Utawala, Mkurugenzi wa Ufundi, Afisa  
Habari, Afisa wa Usalama, Meneja Mkuu wa Timu, Daktari na watendaji wengine 
wenye sifa na vigezo kama ilivyoelekezwa na Kanuni za Leseni za Klabu. 

 
 

Kanuni : 49 Adhabu za Kilabu  

 
(1) Klabu yoyote inaweza kutoa adhabu inayostahili na kwa mujibu wa utaratibu 

dhidi ya mchezaji wake yeyote itakayotumika ndani ya nchi tu. Klabu haina 
mamlaka ya kumfungia mchezaji wake nje ya nchi. 

 
(2) Adhabu zote zitakazotolewa na klabu ni lazima zithibitishwe na TFF kabla 

hazijaanza kutekelezwa. TFF inaweza kufuta, kupunguza au kuongeza adhabu 
ikiwa ni pamoja na kumfungia mchezaji husika nje ya nchi. 

 
(3) Klabu haitakuwa na mamlaka ya kumfungia mchezaji kwa kipindi kinachozidi 

msimu wa ligi husika au kwa mchezaji mwenye mkataba, zaidi ya kipindi cha 
mkataba wake na klabu hicho. 

 
(4) Kabla klabu haijatoa adhabu yoyote ni lazima mchezaji anayehusika apewe nafasi 

ya kujitetea. 
 
(5) Klabu itakayotoa adhabu kwa mchezaji wake na kutuma taarifa hiyo TFF ili 

adhabu hiyo ithibitishwe, italazimika kutuma vielelezo vyote vinavyohusika ikiwa 
ni pamoja na muhtasari wa kikao kilichotoa adhabu hiyo. 

 
(6) Endapo mchezaji hajaridhika kutokana na adhabu aliyopewa na klabu yake 

anaweza kukata rufaa kwa TFF kabla adhabu yake haijathibitishwa na TFF.  
 
(7) Adhabu yoyote ya klabu kwa Mchezaji ni lazima itolewe na Chombo cha Klabu 

kilicho na mamlaka ya kufanya hivyo. 
 
Kanuni : 50 Dawa Haramu  

 
(1)  Hairuhusiwi kwa mchezaji yeyote kutumia dawa za kulevya au za kuongeza nguvu 

wakati wowote kuhusiana na/katika mchezo wa Mashindano yoyote ya Wanawake 
ya TFF. 

 
(2)  Mchezaji yoyote atakayetakiwa kufanya vipimo vya kubaini matumizi ya dawa za 

kulevya au kuongeza nguvu akiwa mchezoni anawajibika kufanya hivyo, endapo 
atagundulika kuwa anatumia dawa za kulevya au kuongeza nguvu au akikataa 
kufanya vipimo hivyo atafungiwa kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na mbili 
(12). 
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SURA : XII HADHI YA WACHEZAJI 
 

Kanuni : 51 Wachezaji wa Ridhaa na Kulipwa  

 
(1) Wachezaji wanaoshiriki katika Mashindano ya Wanawake ya TFF ni wachezaji wa 

ridhaa na/au wa kulipwa. 
 
(2) Mchezaji wa kulipwa ni yule mwenye mkataba wa maandishi na klabu na analipwa 

zaidi ya gharama halisi anazoingia kutokana na shughuli zake za soka. Wachezaji 
wengine wote tofauti na hivyo, wanahesabiwa kuwa ni wa ridhaa. 

 
Kanuni : 52 Kupata Upya Hadhi ya Ridhaa  

 
(1)  Mchezaji aliyesajiliwa kama mchezaji wa kulipwa hawezi kusajiliwa tena kama 

mchezaji wa ridhaa mpaka zipite angalau siku thelathini (30) baada ya mchezo 
wa mwisho aliocheza kama mchezaji wa kulipwa. 

 
(2)  Hakuna fidia inayolipwa kwa kupata upya hadhi ya ridhaa. Iwapo mchezaji 

anasajiliwa upya kama wa kulipwa katika kipindi cha miezi thelathini (30) ya 
kurudishiwa hadhi ya ridhaa, klabu yake mpya italipa fidia ya mafunzo kwa 
mujibu wa ibara ya 20 ya kanuni za FIFA. 

 
Kanuni : 53 Kuacha Shughuli  

 
(1)  Wachezaji wa kulipwa wanaomaliza muda wao wa mkataba na wachezaji wa 

ridhaa wanaomaliza muda wao, watabaki kuwa wamesajiliwa TFF ambapo ndipo 
klabu yao waliyochezea mwisho kwa kipindi cha miezi thelathini (30). 

 
(2)  Kipindi hiki kinaanza siku ambayo mchezaji atachezea klabu mara ya mwisho 

katika mchezo rasmi. 
 

Kanuni : 54 Wachezaji Wasiosajiliwa 

 
(1) Iwapo mchezaji asiyesajiliwa na TFF anacheza mechi ya mashindano, mchezaji 

huyo atahesabika kucheza kinyume cha sheria. Bila kuathiri hatua yoyote 
inayotakiwa kurekebisha athari inayosababishwa na kucheza huko, adhabu na 
vikwazo vitawekwa kwa mchezaji na/au klabu. Haki ya kutoa adhabu na kuweka 
vikwazo hivyo kimsingi iko mikononi mwa TFF. 
 

(2) Mchezaji yoyote ambaye hakusajiliwa na klabu yake na ambaye hakuhamishwa 
kwenda klabu nyingine yoyote katika kipindi hicho cha Msimu cha Usajili 
atahesabika kuwa huru. 

 
Kanuni : 55 Kuachwa Huru  

 
Kila klabu italazimika kuwasilisha TFF kwa maandishi, majina ya wachezaji inaowaacha 
huru au watakaositisha mikataba yao kuwa huru katika usajili wa msimu ujao wa 
Mashindano husika ya Wanawake ya TFF unaoanza katika muda utakaotangazwa na TFF, 
na klabu italazimika kumpa taarifa ya maandishi mchezaji/wachezaji husika 
 

Kanuni : 56 Wachezaji Waliopandishwa 

 
(1)  Klabu inaweza kusajili wachezaji wasiozidi kumi (10) kutoka miongoni mwa 

wachezaji wake wa timu za Vijana ambao walithibitishwa na TFF katika Utaratibu 
wa Mfumo wa Matunzo kwa wachezaji vijana kwa klabu husika katika kipindi cha 
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usajili cha msimu uliopita kama wachezaji waliopandishwa. 
 

(2)   Mchezaji yeyote wa timu ya vijana kwa kilabu husika ambaye hakusajiliwa na 
kuthibitishwa na TFF katika msimu uliopita kwa klabu husika hataruhusiwa 
kusajiliwa katika timu ya kwanza ya klabu kama mchezaji aliyepandishwa au 
huru 

 
Kanuni : 57 Wachezaji Huru  

 
(1)  Mchezaji yeyote ambaye hakusajiliwa na klabu yoyote ya daraja lolote katika 

msimu uliopita atakuwa huru, hatahitaji uhamisho wala kulipiwa ada yoyote ya 
uhamisho. 

 
(2)  Mchezaji yeyote ambaye klabu yake imemuacha huru kwa mujibu wa Kanuni ya 

55 au imesitisha mkataba wake au mkataba wake umemalizika atakuwa huru, 
hatalipiwa ada yoyote ya usajili. 

 
(3)  Mchezaji wa timu ya vijana ya klabu husika anapopandishwa timu ya kwanza ya 

klabu yake (Kanuni 56) atakuwa huru hatahitaji uhamisho wala kulipiwa ada 
yoyote ya uhamisho. 

 
Kanuni : 58 Meneja wa Mchezaji 

 
(1) Mchezaji yeyote wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anaweza kutambulisha 

mwakilishi (meneja) wake ambaye anaweza kushughulikia jambo lolote 
linalomuhusu mchezaji husika aidha kwa pamoja au kwa uwakilishi. Mchezaji na 
Meneja watatakiwa kuwasilisha Mkataba wa makubaliano baina yao. 

 
(2) Meneja wa Mchezaji anawajibika kuwa na Mkataba wa Makubaliano baina yake 

na mchezaji uliothibitishwa na TFF unaoainisha wajibu na haki za kila upande 
ambapo Wakala wa Mchezaji ni lazima awe mwenye leseni ya Uwakala aliyefuzu 
kwa mujibu wa taratibu za TFF na FIFA na anayehodhi Leseni ya Uwakala iliyo 
hai. 

 
(3) Mchezaji atawajibika kumtambulisha Meneja wake kwa klabu yake wakati 

akiingia mkataba na klabu husika na nakala ya utambulisho huo na nyaraka 
ambatanishwa kuwasilishwa TFF. TFF itathibitisha na kumsajili meneja huyo. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
      

- 66 - 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SURA : XIII 
UHAMISHO WA 
WACHEZAJI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
      

- 66 - 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SURA : XIII 
UHAMISHO WA 
WACHEZAJI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
      

- 67 - 
 

 
 

SURA : XIII UHAMISHO WA WACHEZAJI 
 

Kanuni : 59 Wachezaji wa Kuhamishwa  

 
(1)  Mchezaji yeyote ambaye hajamaliza mkataba au mkataba wake haujasitishwa na 

klabu yake, au ambaye hajamaliza msimu atakaposajiliwa na klabu nyingine ni 
lazima ahamishwe kuanzia ngazi ya klabu. 

 
(2)  Mchezaji aliyerudi Tanzania baada ya kumaliza mkataba wake nje ya nchi 

hatakuwa huru mpaka atakapokamilisha taratibu za uhamisho wa kimataifa. 
 
(3)  Mchezaji kutoka Zanzibar lazima Uhamisho wake uthibitishwe na ZFF.  
 
(4)  Mchezaji wa klabu inayoshiriki ligi daraja la chini aliyemaliza msimu uliopita 

anaposajiliwa na klabu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF atafanyiwa uhamisho 
kuanzia ngazi ya klabu, wilaya, mkoa na TFF. 

 
(5)  Mchezaji wa timu za vijana anapohitajika kuhama anawajibika kufuata taratibu 

za uhamisho kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 

Kanuni : 60 Uhamisho  

 
(1)  Mchezaji anaweza kuhama/kuhamishwa kutoka klabu moja hadi nyingine kwa 

madhumuni ya kusajiliwa baada ya ligi kumalizika na/au katika kipindi cha usajili 
wa katikati ya msimu. 

 
(2)  Klabu inayotaka kumsajili mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba uliobakisha 

muda zaidi ya miezi sita (6) na klabu nyingine, italazimika kuafikiana na klabu 
yake kuhusu uhamisho wake kabla ya kukubaliana na kumsajili mchezaji huyo. 
Klabu inawajibika kuheshimu masharti ya msingi ya mkataba wa mchezaji wa 
klabu nyingine. 

 
(3)  Mchezaji aliyesajiliwa au aliye na mkataba na klabu anaposajiliwa kuhamishwa 

kwenda klabu nyingine katika kipindi cha usajili wa katikati ya msimu, atajiunga 
na klabu yake mpya kwa uzingativu wa makubaliano ya maandishi baina ya klabu 
zinazohusika na uhamisho huo na hataruhusiwa kuchezea klabu yake mpya kwa 
michezo ya Ligi Kuu ya Wanawake mpaka usajili wake umethibitishwa na TFF. 

 
(4)  Endapo kiongozi wa klabu anayohama mchezaji amekataa au amekwepa 

kuidhinisha uhamisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye na mkataba) 
anayetaka kuihama klabu yake kuhamia Ligi Kuu ya Wanawake/Daraja jingine 
anapotoka baada ya msimu wa ligi kwisha, katibu wa FA(W) husika ataidhinisha 
uhamisho huo baada ya mchezaji aliyeomba kuhama kumthibitishia kwa 
maandishi kuwa anakusudia kuhamia klabu hiyo mpya lakini katibu wa klabu yake 
ya sasa anakwepa/hataki kuidhinisha uhamisho wake. 

 
(5)  Nakala za barua ya uthibitisho wa mchezaji wa daraja la chini (asiye na mkataba) 

kwenda kwa Katibu wa FA(W) husika ni lazima zitumwe pia kwa Katibu wa FA(M) 
husika na kwa Katibu Mkuu wa TFF. 

 
(6)  Pamoja na kupokea nakala ya barua ya uthibitisho kwa mujibu wa kanuni ya 

60(4), TFF inaweza kumwita mchezaji huyo kwa mahojiano kuhusiana na 
uthibitisho alioutoa kabla ya kufikia maamuzi. 

 
(7)  Uhamisho na usajili wa wachezaji watoto na vijana walio na umri chini ya miaka 

kumi na nane (18) utazingatia kanuni za FIFA kwa wachezaji wa umri huo. 
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(8)  Ada za uhamisho wa mchezaji aliyemaliza msimu na asiye na mkataba kutoka 
daraja lolote kwenda Daraja lingine la Mashindano ya Wanawake ya TFF na 
mgawanyo wake kwa mamlaka zinazohusika zitakuwa kama inavyoonekana 
kwenye jedwali A la uhamisho. 

 
 Jedwali A la Uhamisho. 

 
Daraja KILABU FA (M) FA (W) Jumla 

LiGi Kuu 300,000/- 50,000/- 100,000/- 400,000/- 
WLiGi1 200,000/- 50,000/- 50,000/- 300,000/- 
WLiGi2 100,000/- 50,000/- 50,000/- 200,000/- 

 
(9)  Ada hizi za uhamisho ni kwa wachezaji wasio na mikataba. Kwa klabu yenye 

mkataba na mchezaji ina haki ya kudai malipo stahili zaidi kwa ajili ya uhamisho 
toka kwa klabu kinachomtaka mchezaji wake ambapo ada kwa Mamlaka nyingine 
zitabaki kama zilivyo. 

 
(10)  Mchezaji aliye na mkataba au aliyesajiliwa na klabu yoyote na hajamaliza msimu 

anapotakiwa kuhama, uhamisho wake ni lazima uidhinishwe na klabu yake 
kwanza kabla ya kupitishwa na FA(W), FA(M) na TFF. Mamlaka nyingine zozote 
hazitaweza kuidhinisha Uhamisho wa Mchezaji wa aina hii bila Ridhaa na Idhini 
ya Klabu yake. 

 
(11)  Ada za uhamisho kuhamia klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake kutoka daraja la chini 

kwa mchezaji mwenye mkataba au aliyesajiliwa na hajamaliza msimu ni kama 
zinavyoonyeshwa kwenye jedwali B la Uhamisho. 

 
Jedwali B la Uhamisho. 

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 
LiGiKuu Maelewano 100,000/- 50,000/-  
WLiGi1 Maelewano 50,000/- 50,000/-  
WLiGi2 Maelewano 50,000/- 50,000/-  

 
 

Kanuni : 61 Uhamisho Zanzibar 
 
(1)  Mchezaji wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anapotakiwa kuhamia klabu ya 

Zanzibar atawajibika kupata ruhusa kutoka klabu yake ikiambatana na 
kuthibitishwa na FA(W) na FA(M) kabla ya kuidhinishwa na TFF. 

 
(2)  Ada ya Uhamisho kwa klabu anachotoka mchezaji itatokana na maelewano baina 

ya klabu husika wakati ada za uhamisho kwa mamlaka nyingine ni kama 
zinavyoonyeshwa kwenye jedwali C la uhamisho. 

 
(3)  Endapo mchezaji anayehamia Zanzibar atakuwa amemaliza mkataba kama 

mchezaji wa Ligi Kuu na hajasajiliwa na klabu nyingine, uhamisho wake 
utaidhinishwa na TFF. 

 
(4) Mchezaji kutoka Zanzibar aliyemaliza/kusitisha mkataba wake ambaye anarudi 

Zanzibar atakuwa huru hatahitaji taratibu yoyote ya uhamisho, TFF inaweza 
kuitaarifu ZFF juu ya hali ya sasa ya mchezaji huyo baada ya kupata uthibitisho 
kutoka klabu yake. 

 
Jedwali C la Uhamisho 

Klabu TFF FA (M) FA (W) Jumla 
LiGiKuu Maelewano 100,000/- 100,000/-  
WLiGi1 Maelewano 100,000/- 50,000/-  
WLiGi2 Maelewano 100,000/- 50,000/-  
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Kanuni : 62 

 
Uhamisho Nje  

 
(1) Uhamisho wa kimataifa unaombwa na kutolewa kwa chama cha mpira wa miguu 

cha kitaifa pekee kwa niaba ya klabu, na si kwa mchezaji au kiongozi wa klabu. 
Taratibu za mawasiliano ya maombi na utoaji wa hati ya uhamisho wa kimataifa 
yanafanyika kiofisi kupitia mawasiliano yanayoaminika kiofisi. 
 

(2) Mchezaji yeyote anaruhusiwa kuhamia klabu nyingine nje ya nchi baada ya 
kupata hati ya uhamisho ya kimataifa. 

 
(3) Kabla TFF haijatoa kibali, mchezaji analazimika kupata idhini ya klabu yake ya 

hapa nchini baada ya TFF kufanya mawasiliano na klabu hiyo. 
 

(4) Maombi ya kibali cha TFF na idhini yoyote itakayotolewa na klabu ni lazima 
vifanywe kwa maandishi. 
 

(5) Klabu inayotaka kumhamisha mchezaji na klabu inayohusika na mchezaji huyo 
watakubaliana kuhusu ada/gharama za uhamisho. 
 

(6) Endapo itatokea kutokubaliana kati ya pande mbili zinazohusika na uhamisho huo 
kutokana na sababu yoyote ile TFF itatoa uamuzi kwa kuzingatia sheria na kanuni 
za TFF, CAF na FIFA. 
 

(7) TFF itatambua kumalizika au kuvunjika kwa mkataba wa mchezaji na klabu yake 
ya nje baada ya Uthibitisho wa Uhamisho katika Mfumo wa Usajili au kupata cheti 
cha uhamisho wa kimataifa kutoka kwa chama cha soka cha nchi alipokuwa 
akicheza. 

 

Kanuni : 63 Wachezaji wa Kigeni 
 
(1) Klabu ya Women League inaruhusiwa kusajili wachezaji kumi na wawili (12) wa 

kigeni kutoka sehemu yoyote duniani (mazingatio kwa kanuni ya 63:2,4,5 ya 
kanuni hizi) na inaweza kuwachezesha/kuwatumia (kuwemo kwenye orodha ya 
wachezaji wa mchezo kwa siku husika) wachezaji wake wote kumi na wawili (12) 
wa kigeni katika mchezo mmoja wa Mashindano ya Wanawake ya TFF. 

 
(2)  Mchezaji wa kigeni atathibitishwa usajili wake baada ya TFF kuhakiki usahihi wa 

taarifa zake na kukamilika kwa taratibu za Uhamisho wa kimataifa na Mazingatio 
maalum kwa Utimizwaji wa Masharti ya Kisheria kwa wageni. 

 
(3)  Mchezaji wa kigeni wa ridhaa anayesajiliwa kwenye Mashindano ya Wanawake ya 

TFF anaweza kuhamishwa kwa kufuata utaratibu wa uhamisho wa kimataifa kwa 
wachezaji wa ridhaa. 

 
(4)  Mchezaji wa kigeni anayeruhusiwa kusajiliwa kwenye Mashindano ya Wanawake 

ya TFF ni yule anayecheza katika timu ya Taifa ya nchi yake au Ligi Kuu ya nchi 
husika. Mchezaji kutoka Amerika ya Kusini na Ulaya, lazima awe anacheza 
angalau kuanzia Ligi Daraja la Tatu (kitaifa, kutegemea mfumo kwa nchi husika). 
Mazingatio ya Daraja mchezaji analocheza kabla ya usajili wake kwenye Ligi ni 
kwa wakati husika au kipindi kisichozidi miezi sita tokea ameachana na timu yake 
ya mwisho kwa mchezaji aliye huru. 
 

(5)  Mchezaji yeyote wa kigeni anayesajiliwa katika Ligi Kuu ya Wanawake atalipiwa 
ada maalum ya shilingi milioni moja (1,000,000/-) kwa msimu ili usajili wake 
uweze kuthibitishwa na kuruhusiwa kucheza. Kwa Mashindano mengine ya 
Wanawake ya TFF Ada itakuwa shilingi laki tano (500,000/-) kwa mchezaji. 
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Kanuni : 64 Hati ya Uhamisho Kimataifa   

 
(1)  Maombi ya Hati ya Uhamisho wa Kimataifa (ITC) kwa wachezaji wa kigeni wa 

kulipwa yatawasilishwa kupitia mtandao wa kompyuta kwa kutumia program 
maalum ya Mfumo wa Ulinganisho wa taarifa za uhamisho wa mchezaji (transfer 
matching system- TMS) au Mfumo mwingine wowote Maalum Uliotambulishwa na 
TFF baada ya klabu zinazohusika na uhamisho wa mchezaji husika kukubaliana 
nje ya mtandao. 
 

(2)  Maombi ya ITC kwa mchezaji wa ridhaa wa kigeni yatawasilishwa kwa barua TFF 
baada ya klabu zinazohusika na uhamisho wa mchezaji husika kukubaliana. 
Chama cha mpira wa miguu kinachotoa ITC kwa njia hii kitatuma uhamisho huo 
moja kwa moja kwa TFF kufuatia maombi ya kufanya hivyo na kupeleka nakala 
FIFA. 

 
(3)  Hati ya Uhamisho wa Kimataifa haihitajiki kwa mchezaji mwenye umri chini ya 

miaka kumi na mbili (12). 
 
 

 
Kanuni : 65 Uhamisho kwa Mkopo  

 
(1)  Mchezaji wa kulipwa anaweza kuhamishwa kwa mkopo kwa klabu nyingine kwa 

msingi wa makubaliano ya maandishi kati yake na klabu zinazohusika. Uhamisho 
huo wa mkopo utafuata sheria zilezile zinazotumika katika uhamisho wa 
wachezaji, yakiwemo masharti ya fidia ya mafunzo na utaratibu wa mshikamano. 

 
(2)  Klabu itakayompokea mchezaji kwa uhamisho wa mkopo haina haki ya 

kumhamisha mchezaji huyo katika klabu nyingine bila idhini ya maandishi ya 
klabu iliyomwachia mchezaji kwa mkopo na ya mchezaji husika. 

 
(3)  Klabu isipokee/kutoa zaidi ya wachezaji watano kutoka timu moja. Inaweza 

kutoa/kupokea idadi yoyote ile ya wachezaji wa mkopo. 
 

(4)  Mchezaji wa Ligi Kuu haruhusiwi kuazimwa kwa mkopo kwa klabu za 
Daraja la chini ya Ligi Kuu, ambapo kipindi cha chini cha kusajil i  
mchezaji anayehamishwa kwa mkopo kitakuwa muda kati ya vipindi 
viwili vya usajil i.  

 
(5)  Klabu inayomchukua mchezaji kwa mkopo itawajibika kuheshimu makubaliano 

kati yao. 
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SURA : XIV USAJILI 
 

Kanuni : 66 Usajili  

 
(1)  Mchezaji lazima asajiliwe na Shirikisho la Mpira wa Miguu ili kuchezea klabu kama 

mchezaji wa kulipwa au wa ridhaa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni za FIFA. 
Ni wachezaji waliosajiliwa tu ndio wanaostahili kushiriki katika soka rasmi. Kwa 
kujisajili, ina maana mchezaji anakubali kufuata sheria na kanuni za FIFA, TFF, 
mashirikisho na vyama vya mpira wa miguu. 

 
(2)  Mchezaji atasajiliwa katika klabu moja tu kwa wakati mmoja lakini anaweza 

kusajiliwa katika klabu hadi tatu kwa kipindi kati ya tarehe 01 Julai hadi 30 Juni 
mwaka unaofuata ambapo mchezaji atastahili kuchezea mechi rasmi katika klabu 
mbili tu. 
 

(3)  Katika Mazinigira ya mahitaji ya Mkataba wa  Usajil i kilabu 
zinawajibika kutumia mikataba elekezi  il iyotayarishwa na TFF 
kuhamisha, na kusaj il i wachezaj i wake, mikataba mingine yote 
haitatambulika.  

 
(4)  Klabu zinawajibika kutumia mikataba elekezi iliyotayarishwa na TFF kuhamisha, 

na kusajili wachezaji wake, mikataba mingine yote haitatambulika. 
 

(5)  Usajili wa wachezaji ni suala la kiufundi kama ilivyo kanuni ya 78:7. Kocha Mkuu 
wa timu atawajibika kutambua wachezaji wanaotakiwa kusajiliwa wakati 
ambapo Uongozi wa Klabu utafanya kazi ya kukamilisha zoezi la usajili wa 
wachezaji na kuwasilisha mikataba na nyaraka nyingine TFF kwa wakati 
uliowekwa. Ni Katibu Mkuu wa Klabu tu atakayetambulika na TFF kwa 
mawasiliano yote kuhusu usajili. 

 
(6)  Kocha Mkuu wa timu ndiye anawajibika kutangaza wachezaji wanaoachwa, 

wachezaji wanaohamia na wanaohama pamoja na usajili kamili wa timu yake 
katika kipindi cha kukamilika kwa usajili wa timu yake.  

 

(7)  Kutakuwa na Leseni maalum ya usajili wa mchezaji itakayotolewa na TFF ikiwa 
na taarifa zote muhimu za mchezaji husika. Mchezaji atatumia leseni hiyo kwa 
utambulisho wakati wa mchezo, mchezaji asiye na leseni au ambaye leseni yake 
imechafuka, kukunjwa au kufutwafutwa kiasi cha kuathiri uhalisia wake 
hataruhusiwa kucheza mchezo wa Women League. 

 

(8)  TFF itatoa maelekezo au mafundisho juu ya mfumo wa kieletroniki utakaotumika 
kwa ajili ya uhamisho na usajili wa wachezaji kabla ya msimu kuanza na wakati 
wowote itakapohitajika.  

 

(9)  Mchezaji ana uhuru wa kujisajili na Klabu nyingine katika msimu mmoja iwapo 
kutakuwa na maelewano kati ya Klabu yake na kile kinachotaka kumsajili au 
atakuwa amemaliza mkataba na klabu yake. 

 
(10)  Klabu na Mchezaji wanalazimika kuingia mkataba utakaothibitishwa na TFF 

pamoja na kutimiza masharti mengine ya usajili na ndipo TFF inaweza 
kumuidhinisha mchezaji husika kucheza Women League 

 
(11)  Katika dirisha dogo lolote la usajili klabu inayoruhusiwa kusajili mchezaji ni ile 

ambayo haijatimiza idadi ya mwisho ya wachezaji arobaini (40) au ambayo 
imehamisha mchezaji kwenda klabu nyingine ya ndani au nje ya nchi. Au 
iliyositisha/kumalizika mkataba wa mchezaji. 

 
(12)  Kila mchezaji wa Mashindano husika ya Wanawake ya TFF atatakiwa kuwa na 

namba yake ya kudumu ya jezi ya kuchezea iliyosajiliwa na klabu yake wakati wa 
maombi ya usajili wa wachezaji. Mchezaji atatakiwa kutumia namba hiyo tu  
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wakati wote katika Mashindano husika ya Wanawake ya TFF na mashindano 
mengine rasmi yanayotambuliwa na TFF. 

 
(13)  Ukiukaji wowote wa masharti ya usajili ambao haujaanishwa ipasavyo kwenye 

kanuni hizi bado utastahili vikwazo vinavyofaa au kutozwa kwa faini kati ya 
shilingi laki tano (500,000/-) na shilingi milioni tano (5,000,000/-), au/na Zuio la 
kucheza kwa Mchezaji mpaka Masharti ya msingi kiutaratibu yawe yametimizwa 
au/na adhabu ya faini/kufungiwa kwa muhusika yoyote endapo kuna makosa 
binafsi ya kiUtendaji na fidia kwa athari zilizosababishwa na ukiukwaji au/na 
mapungufu hayo makubwa ya Taratibu za usajili yaliyo na athari. 

  
(14)  Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndio chombo chenye mamlaka ya 

kushughulikia masuala ya usajili, kuthibitisha au kutengua usajili wa mchezaji. 
 
(15)  TFF inaweza kutoa leseni ya dharura ya mchezaji kabla ya uthibitisho wa usajili 

wa wachezaji kuwezesha klabu inayowakilisha nchi katika mashindano mengine 
ya kimataifa kukidhi mahitaji ya usajili wa wachezaji katika mashindano maalum 
ya kimataifa yaliyo na masharti hayo endapo kuna ulazima wa kufanya hivyo. 
Leseni hiyo itatolewa kwa kuzingatia uthibitisho wa maelewano ya klabu 
zinazohusika na uhamisho wa mchezaji husika. 

 
(16)  TFF inaweza kuidhinisha/kuthibitisha usajili wa mchezaji wa kigeni wa ridhaa 

anayekidhi vigezo vya kusajiliwa kucheza Mashindano ya Wanawake ya TFF kwa 
kutumia utaratibu wa uhamisho wa kimataifa kwa wachezaji wa ridhaa. 
Uthibitisho huo hauna dhamana yoyote kwa mchezaji husika kwa taratibu 
nyingine za usajili za mashindano ya ngazi ya klabu ya CAF. 

 
(17)  TFF inaweza kutoa waraka maalum kuhusiana na usajili wa watoto na vijana 

utakaosomeka pamoja na kanuni hizi utakaozingatia kanuni za FIFA kwa usajili 
na matunzo ya wachezaji walio chini ya miaka kumi na minane (18). 

 
Kanuni : 67 Vipindi vya Usajili  

 
(1) Wachezaji wanaweza kusajiliwa katika moja ya vipindi vya usajili vya msimu 

vilivyopangwa na TFF. Kipindi cha kwanza cha usajili kitakuwa wakati wa kuanza 
msimu, kunaweza kuwa na kipindi cha pili siku chache baada ya Ligi kuanza na 
kipindi cha tatu kitakuwa katikati ya msimu. TFF itatangaza kuanza na kwisha 
kwa vipindi vya usajili. 

 
(2) Mchezaji wa kulipwa ambaye mkataba wake umekwisha kabla ya kipindi cha 

usajili anaweza kusajiliwa nje ya kipindi cha usajili, TFF itahitaji kujiridhisha juu 
ya kuaminika kwa hali nzima ya kumalizika huko kwa mkataba na maombi mapya 
ya usajili yanayokusudiwa, hali hii haitamhusu mchezaji ambaye mkataba wake 
umesitishwa au umevunjwa. 

 
(3) Mchezaji wa kulipwa wa Mashindano ya Wanawake ya TFF anaweza kusajiliwa tu 

katika hali ya upekee iwapo maombi ya usajili ya klabu yake yatawasilishwa kwa 
TFF wakati wa kipindi cha usajili kilichotangazwa na TFF. 

 

Kanuni : 68 Pasi ya Mchezaji 
 
(1) Klabu inawajibika kuwa na historia ya uchezaji ya mchezaji tangu 

alipoandikishwa kwa mara ya kwanza kwa kila mchezaji inayemsajili ambayo 
itaiwasilisha kwa TFF katika kipindi cha maombi ya usajili wa mchezaji. TFF 
itaitumia au kuitoa historia hiyo yatakapokuwepo mahitaji ya kufanya hivyo kwa 
mamlaka husika. 
 

(2) Klabu inawajibika kulipa fidia za mafunzo ya malezi ya mchezaji kwa mujibu wa 
historia ya uchezaji wa mchezaji kwa kufuata kanuni za FIFA. 
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Kanuni : 69 Majina na Idadi  

 
(1) Katika Mkataba, fomu, nyaraka na taarifa yoyote kuhusiana na usajili na 

uhamisho inalazimika kujazwa majina matatu (3) ya mchezaji. 
 
(2) Klabu ya Women League inaruhusiwa kusajili kwa kikosi chake cha kwanza 

wachezaji wasiozidi arobaini (40) na wasiopungua ishirini (20). 
 
(3)  Klabu ambayo itawasilisha maombi yake ya usajili wa wachezaji wake ikiwa na 

pungufu ya wachezaji ishirini (20) kwa timu yake au itakayopata uthibitisho wa 
wachezaji pungufu ya wachezaji kumi nane (18) itakuwa imepoteza sifa za kuwa 
klabu ya Women League. 

 
 

Kanuni : 70 Maombi ya Usajili  

 
(1)  Maombi ya usajili wa mchezaji wa Ligi Kuu ya Wanawake yatawasilishwa kwa njia 

Maalum za Mfumo wa kielektroniki kwa mazingatio ya masharti ya usajili 
yaliyoainishwa ipasavyo kwa mfumo husika. Kilabu inawajibika kufuata taratibu 
zote hitajika kukamilisha Maombi ya usajili wa Mchezaji wa Ligi Kuu ya Wanawake 
kwa wakati husika. Kilabu ya Ligi Kuu ya Wanawake itawajibika pia kutimiza 
Masharti mengine na Maelekezo kuhusu Usajili wa wachezaji wa Ligi Kuu ya 
Wanawake yaliyo nje ya mfumo kama yatakavyohitajika na TFF. 
 

(2)  Maombi ya usajili wa mchezaji wa Mashindano mengine ya Wanawake ya TFF 
yatawasilishwa kwa utaratibu kama itakavyoelekezwa na TFF kwenye 
Waraka/Muongozo kwa Shindano husika. 

 
(3)  Uwasilishaji wa Maombi ya Usajili wa Mchezaji kwa mifumo yote utazingatia 

viambatanisho kadhaa ikiwemo:  
3.1  Fomu ya orodha ya wachezaji wote (fomu mama). 
3.2  Fomu maalum iliyokamilika ya maombi ya usajili wa mchezaji 
3.3  Nakala tatu za mkataba wa mchezaji. 
3.4  Cheti cha utimamu wa afya. 
3.5  Hati ya uthibitisho wa Bima kwa wachezaji na viongozi. 
3.6  Cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha Taifa au pasi ya kusafiria. 

Kuanzia msimu wa 2022/2023 pasi ya kusafiria itakuwa ni lazima. 
3.7  Picha moja ukubwa wa picha ya pasipoti (passport size). 
3.8  Hati ya uhamisho iliyo kamili (kwa wachezaji wa kuhamishwa). 
3.9  Uthibitisho wa usajili uliopita (kwa mchezaji anayepandishwa). 
3.10  Historia ya mchezaji ya uchezaji wa mpira wa miguu baada ya kutimiza 

miaka kumi na miwili (12) - (players’ passport). 
3.11  Kwa wachezaji wa Ligi za Vijana kitaambatanishwa kitambulisho cha 

Taifa au cheti cha kuzaliwa au pasi ya kusafiria. 
 

(4)  Kwa mchezaji anayeendelea na mkataba na klabu yake maombi ya usajili wake 
yatawasilishwa yakijumuisha fomu ya usajili, cheti cha utimamu wa afya na hati 
ya uthibitisho wa bima tu. (Kilabu inaweza kuambatanisha nyaraka nyingine za 
awali).  

 
(5)  Maombi ya usajili kwa wachezaji wa timu ya vijana lazima yazingatie masharti 

ya maombi ya usajili wa wachezaji yalivyoainishwa kwenye kanuni 70(3.1 – 3.10). 
 
(6)  Pamoja na Mazingatio ya Kanuni 70(3.1 – 3.10), Maombi ya Usajili kwa mchezaji 

wa timu za Vijana kwa Mashindano ya Wanawake ya TFF lazima yaambatanishwe 
na Nyaraka zifuatazo za Mchezaji: 
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Kanuni : 69 Majina na Idadi  

 
(1) Katika Mkataba, fomu, nyaraka na taarifa yoyote kuhusiana na usajili na 

uhamisho inalazimika kujazwa majina matatu (3) ya mchezaji. 
 
(2) Klabu ya Women League inaruhusiwa kusajili kwa kikosi chake cha kwanza 

wachezaji wasiozidi arobaini (40) na wasiopungua ishirini (20). 
 
(3)  Klabu ambayo itawasilisha maombi yake ya usajili wa wachezaji wake ikiwa na 

pungufu ya wachezaji ishirini (20) kwa timu yake au itakayopata uthibitisho wa 
wachezaji pungufu ya wachezaji kumi nane (18) itakuwa imepoteza sifa za kuwa 
klabu ya Women League. 

 
 

Kanuni : 70 Maombi ya Usajili  

 
(1)  Maombi ya usajili wa mchezaji wa Ligi Kuu ya Wanawake yatawasilishwa kwa njia 

Maalum za Mfumo wa kielektroniki kwa mazingatio ya masharti ya usajili 
yaliyoainishwa ipasavyo kwa mfumo husika. Kilabu inawajibika kufuata taratibu 
zote hitajika kukamilisha Maombi ya usajili wa Mchezaji wa Ligi Kuu ya Wanawake 
kwa wakati husika. Kilabu ya Ligi Kuu ya Wanawake itawajibika pia kutimiza 
Masharti mengine na Maelekezo kuhusu Usajili wa wachezaji wa Ligi Kuu ya 
Wanawake yaliyo nje ya mfumo kama yatakavyohitajika na TFF. 
 

(2)  Maombi ya usajili wa mchezaji wa Mashindano mengine ya Wanawake ya TFF 
yatawasilishwa kwa utaratibu kama itakavyoelekezwa na TFF kwenye 
Waraka/Muongozo kwa Shindano husika. 

 
(3)  Uwasilishaji wa Maombi ya Usajili wa Mchezaji kwa mifumo yote utazingatia 

viambatanisho kadhaa ikiwemo:  
3.1  Fomu ya orodha ya wachezaji wote (fomu mama). 
3.2  Fomu maalum iliyokamilika ya maombi ya usajili wa mchezaji 
3.3  Nakala tatu za mkataba wa mchezaji. 
3.4  Cheti cha utimamu wa afya. 
3.5  Hati ya uthibitisho wa Bima kwa wachezaji na viongozi. 
3.6  Cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha Taifa au pasi ya kusafiria. 

Kuanzia msimu wa 2022/2023 pasi ya kusafiria itakuwa ni lazima. 
3.7  Picha moja ukubwa wa picha ya pasipoti (passport size). 
3.8  Hati ya uhamisho iliyo kamili (kwa wachezaji wa kuhamishwa). 
3.9  Uthibitisho wa usajili uliopita (kwa mchezaji anayepandishwa). 
3.10  Historia ya mchezaji ya uchezaji wa mpira wa miguu baada ya kutimiza 

miaka kumi na miwili (12) - (players’ passport). 
3.11  Kwa wachezaji wa Ligi za Vijana kitaambatanishwa kitambulisho cha 

Taifa au cheti cha kuzaliwa au pasi ya kusafiria. 
 

(4)  Kwa mchezaji anayeendelea na mkataba na klabu yake maombi ya usajili wake 
yatawasilishwa yakijumuisha fomu ya usajili, cheti cha utimamu wa afya na hati 
ya uthibitisho wa bima tu. (Kilabu inaweza kuambatanisha nyaraka nyingine za 
awali).  

 
(5)  Maombi ya usajili kwa wachezaji wa timu ya vijana lazima yazingatie masharti 

ya maombi ya usajili wa wachezaji yalivyoainishwa kwenye kanuni 70(3.1 – 3.10). 
 
(6)  Pamoja na Mazingatio ya Kanuni 70(3.1 – 3.10), Maombi ya Usajili kwa mchezaji 

wa timu za Vijana kwa Mashindano ya Wanawake ya TFF lazima yaambatanishwe 
na Nyaraka zifuatazo za Mchezaji: 
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6.1 Cheti Halisi cha Kuzaliwa  
6.2 Cheti cha Kumaliza Elimu ya Msingi 
6.3 Tamko la Mzazi/Mlezi kuthibitisha Umri wa mchezaji  

 
 
(7)  Maombi ya usajili wa wachezaji wa Mashindano ya Wanawake ya TFF yanaweza 

kufanywa kwa mfumo wa kielektroniki kwa kutumia mtandao katika kompyuta 
na mwombaji atawajibika kufuata taratibu na mahitaji yote ya mfumo huo kama 
yatakavyoelekezwa na TFF. Pamoja na uwasilishaji wa Maombi ya Usajili kwa njia 
hii, TFF inaweza kuhitaji nyaraka zote muhimu zilizotumika na 
zilizoambatanishwa kwa hatua zake zaidi. 

 
Kanuni : 71 Pingamizi la Usajili  

 
(1)  Klabu yoyote, FA(W), FA(M) na mamlaka nyingine wanaweza kuweka pingamizi 

kupinga usajili wa mchezaji yeyote kwenye kipindi cha Pingamizi kitachowekwa 
na kutangazwa na TFF. 

 
(2)  Pingamizi ni lazima liwekwe katika kipindi maalum cha Pingamizi na lazima liwe 

kwa maandishi kwa TFF, mwekaji akiainisha sababu pamoja na kuambatanisha 
vielelezo husika. 

 
(3)  Klabu itapewa taarifa juu ya pingamizi ililowekewa na itatakiwa kujibu au 

kumaliza dosari zilizosababisha pingamizi kwa wakati kabla Kamati husika 
haijathibitisha usajili wa wachezaji.  

 
(4)  Mchezaji ambaye dosari zake za usajili zilizobainishwa hazitakuwa zimemalizwa 

na klabu yake katika muda uliowekwa/uliotolewa usajili wake hautathibitishwa. 
 

Kanuni : 72 Katazo  

 
(1)  Haitaruhusiwa kwa mchezaji yeyote kutia saini mikataba ya klabu zaidi ya moja 

kwa wakati mmoja. Mchezaji atakayesaini mikataba ya klabu mbili (2) tofauti 
kwa wakati mmoja atafungiwa kucheza mpira wa miguu kwa mashindano yoyote 
rasmi kwa kipindi cha mwaka mmoja (1). 
 

(2)  Ni marufuku kwa mchezaji yoyote kutoa Taarifa za Udanganyifu au zisizo sahihi 
kuhusiana na usajili wake kwa kilabu yoyote. Mchezaji atayebainika kutoa taarifa 
za Udanganyifu kwa lengo la kufanikisha usajili wake au jingine la aina hiyo 
atakabiliwa na adhabu kwa mujibu wa kanuni hizi na nyingine za kimataifa. 
 

(3)  Ni marufuku kwa Kiongozi yoyote kutumia taarifa za uongo, udanganyifu au zisizo 
sahihi kufanikisha usajili wa mchezaji yoyote kwa timu yake au kufanikisha kwa 
namna yoyote kwa timu nyingine. Adhabu zitatolewa kwa mujibu wa kanuni. 

 
Kanuni : 73 Uthibitisho wa Usajili 

 
(1)  Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF ndiyo chombo chenye mamlaka 

ya kushughulikia masuala ya usajili wa wachezaji, kitathibitisha usajili kwa 
wachezaji wote wa timu zinazoshiriki Mashindano ya Wanawake ya TFF. 

 
(2)  TFF itathibitisha usajili wa klabu zote za Mashindano ya Wanawake ya TFF kwa 

kwa wakati mmoja katika Mismu husika, klabu zinatakiwa kukamilisha na 
kuwasilisha usajili wa timu yake kwa wakati. 

 
(3)  Mchezaji yeyote hataruhusiwa kuchezea klabu yoyote katika michezo ya 

Mashindano ya Wanawake ya TFF mpaka tu usajili wake umethibitishwa na TFF. 
 



 
      

- 76 - 
 

 
 
(4)  TFF itatoa kati ya siku tatu (3) na kumi na nne (14) upokea pingamizi la usajili 

wa wachezaji kimaandishi juu ya usajili wa wachezaji tangu kutangazwa majina 
ya wachezaji wanaoombewa kusajiliwa na klabu husika. 

 
(5)  TFF itatoa muda maalum kabla ya kufanya uthibitisho wa usajili wa wachezaji 

kwa klabu kumaliza dosari za usajili zilizogunduliwa au zinazotokana na pingamizi 
la usajili na kubainishwa, mchezaji ambaye dosari juu ya usajili wake 
hazitamalizwa katika muda huo usajili wake hautathibitishwa. 

 
(6)  TFF haitotoa manufaa kwa mlalamikaji kwa malalamiko yoyote kuhusu usajili kwa 

mchezaji ambaye usajili wake umethibitishwa na TFF akiwa hakuwekewa 
pingamizi la usajili au ambaye Pingamizi dhidi yake lilitatuliwa na Kamati. 

 
(7)  Endapo kumefanyika udanganyifu wowote kufanikisha usajili wa mchezaji yeyote 

wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 
(8)  Mchezaji ambaye usajili wake utakuwa hauna dosari na umepita (approved) 

kwenye mfumo wa Usajili Unaotumika kwa TFF kwa ajili ya Mashindano ya 
Wanawake atapewa leseni na kuitumikia moja kwa moja timu yake mpya. 

 
Kanuni : 74 Kutengua Usajili 

 
Usajili wa mchezaji yeyote wa Mashindano ya Wanawake ya TFF uliothibitishwa unaweza 
kutenguliwa na TFF endapo itathibitika kuwa usajili huo umekiuka masharti ya kanuni 
hizi kwa taarifa zilizothibitika ambazo hazikujulikana kabla ya kuthibitishwa usajili wa 
mchezaji husika, bila ya kujali kuwa aliwekewa pingamizi la usajili au la.  
 

Kanuni : 75 Mikataba 

 
(1) Klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake ni lazima iwe na mkataba na mchezaji wake ili 

aweze kuidhinishwa kucheza katika michezo ya Ligi Kuu ya Wanawake na 
mashindano yoyote mengine rasmi yanayotambuliwa na TFF, mkataba huo 
utawasilishwa TFF wakati wa maombi ya usajili wa mchezaji husika. Usajili kwa 
Mashindano mengine ya wanawake ya TFF utafuata Muongozo utakaotolewa na 
TFF kwa Shindano husika. 

 

(2)  Iwapo wakala anahusika katika makubaliano ya mkataba, naye atatajwa katika 
mkataba. 

 
(3)  Muda wa chini wa mkataba utakuwa kati ya dirisha moja hadi lingine la usajili, 

wakati muda wa juu wa mkataba utakuwa miaka mitano (5). Mikataba ya muda 
mwingine wowote zaidi ya miaka mitano itakubaliwa tu kama inakubalika 
kutokana na sheria za nchi. 

 
(4)  Wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na minane (18) hawaruhusiwi kuingia 

mikataba ya mchezaji wa kulipwa kwa kipindi kinachozidi miaka mitatu (3). 
 
(5)  Mchezaji wa kulipwa atakuwa huru kama mkataba na klabu yake umekwisha. 

Mchezaji wa kulipwa mwenye mkataba atakuwa huru kuingia mkataba na klabu 
nyingine iwapo mkataba wake na klabu yake ya sasa utakwisha ndani ya miezi 
sita (6). Klabu inayotaka kuingia naye mkataba haina budi kuiarifu klabu yake ya 
sasa kwa maandishi kabla ya kufanya makubaliano yoyote na mchezaji huyo. 
Uvunjaji wowote wa sharti hili utastahili vikwazo vinavyofaa. 

 
(6)  Uhalali wa mkataba wa mchezaji hautahesabiwa mpaka kuwe na matokeo mazuri 

ya upimaji afya na kutolewa kwa kibali cha kufanya kazi (kwa wachezaji wa 
kigeni). 
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(4)  TFF itatoa kati ya siku tatu (3) na kumi na nne (14) upokea pingamizi la usajili 

wa wachezaji kimaandishi juu ya usajili wa wachezaji tangu kutangazwa majina 
ya wachezaji wanaoombewa kusajiliwa na klabu husika. 

 
(5)  TFF itatoa muda maalum kabla ya kufanya uthibitisho wa usajili wa wachezaji 

kwa klabu kumaliza dosari za usajili zilizogunduliwa au zinazotokana na pingamizi 
la usajili na kubainishwa, mchezaji ambaye dosari juu ya usajili wake 
hazitamalizwa katika muda huo usajili wake hautathibitishwa. 

 
(6)  TFF haitotoa manufaa kwa mlalamikaji kwa malalamiko yoyote kuhusu usajili kwa 

mchezaji ambaye usajili wake umethibitishwa na TFF akiwa hakuwekewa 
pingamizi la usajili au ambaye Pingamizi dhidi yake lilitatuliwa na Kamati. 

 
(7)  Endapo kumefanyika udanganyifu wowote kufanikisha usajili wa mchezaji yeyote 

wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 
(8)  Mchezaji ambaye usajili wake utakuwa hauna dosari na umepita (approved) 

kwenye mfumo wa Usajili Unaotumika kwa TFF kwa ajili ya Mashindano ya 
Wanawake atapewa leseni na kuitumikia moja kwa moja timu yake mpya. 

 
Kanuni : 74 Kutengua Usajili 

 
Usajili wa mchezaji yeyote wa Mashindano ya Wanawake ya TFF uliothibitishwa unaweza 
kutenguliwa na TFF endapo itathibitika kuwa usajili huo umekiuka masharti ya kanuni 
hizi kwa taarifa zilizothibitika ambazo hazikujulikana kabla ya kuthibitishwa usajili wa 
mchezaji husika, bila ya kujali kuwa aliwekewa pingamizi la usajili au la.  
 

Kanuni : 75 Mikataba 

 
(1) Klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake ni lazima iwe na mkataba na mchezaji wake ili 

aweze kuidhinishwa kucheza katika michezo ya Ligi Kuu ya Wanawake na 
mashindano yoyote mengine rasmi yanayotambuliwa na TFF, mkataba huo 
utawasilishwa TFF wakati wa maombi ya usajili wa mchezaji husika. Usajili kwa 
Mashindano mengine ya wanawake ya TFF utafuata Muongozo utakaotolewa na 
TFF kwa Shindano husika. 

 

(2)  Iwapo wakala anahusika katika makubaliano ya mkataba, naye atatajwa katika 
mkataba. 

 
(3)  Muda wa chini wa mkataba utakuwa kati ya dirisha moja hadi lingine la usajili, 

wakati muda wa juu wa mkataba utakuwa miaka mitano (5). Mikataba ya muda 
mwingine wowote zaidi ya miaka mitano itakubaliwa tu kama inakubalika 
kutokana na sheria za nchi. 

 
(4)  Wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na minane (18) hawaruhusiwi kuingia 

mikataba ya mchezaji wa kulipwa kwa kipindi kinachozidi miaka mitatu (3). 
 
(5)  Mchezaji wa kulipwa atakuwa huru kama mkataba na klabu yake umekwisha. 

Mchezaji wa kulipwa mwenye mkataba atakuwa huru kuingia mkataba na klabu 
nyingine iwapo mkataba wake na klabu yake ya sasa utakwisha ndani ya miezi 
sita (6). Klabu inayotaka kuingia naye mkataba haina budi kuiarifu klabu yake ya 
sasa kwa maandishi kabla ya kufanya makubaliano yoyote na mchezaji huyo. 
Uvunjaji wowote wa sharti hili utastahili vikwazo vinavyofaa. 

 
(6)  Uhalali wa mkataba wa mchezaji hautahesabiwa mpaka kuwe na matokeo mazuri 

ya upimaji afya na kutolewa kwa kibali cha kufanya kazi (kwa wachezaji wa 
kigeni). 
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(7)  Iwapo mchezaji wa kulipwa ataingia mkataba zaidi ya mmoja unaohusu kipindi 

kimoja, masharti yaliyowekwa katika sura ya IV ya kanuni za FIFA yatatumika. 
 
(8)  Mikataba yote ya wachezaji wa Ligi Kuu  ya Wanawake/Mashindano mengine ya 

Wanawake ya TFF lazima isajiliwe na kuthibitishwa na TFF. Mkataba wa mchezaji 
ambao haujasajiliwa na kuthibitishwa na TFF hautatambuliwa. Mkataba wa 
Nyongeza (extension of contract) Utasajiliwa TFF kwa sharti la Uthibitisho wa 
pande zote husika za mkataba. 

 
(9)  Mchezaji aliye na mkataba wa zaidi ya miezi sita (6) hatoruhusiwa kujisajili na 

klabu nyingine kabla ya klabu yake mpya kuafikiana na klabu yake ya zamani.  
 

(10)  Mchezaji yoyote aliye na mkataba ulio na pungufu ya miezi sita (6) kumalizika 
anaruhusiwa kufanya mazungumzo ya usajili na kilabu kingine kwa sharti la 
lazima la kujulishwa kwanza kilabu yake aliyo na mkataba nayo. Ukiukwaji wa 
sharti hili utavutia adhabu kwa Kilabu au Kiongozi husika. 

 
(11)  TFF itakuwa na ridhaa ya kuzingatia marekebisho au nyongeza yoyote katika 

mikataba ambayo haikuwasilishwa ipasavyo awali. 
 
(12)  Usitishwaji wowote wa mkataba upande wowote ni lazima ufanywe kwa 

maandishi. 
 
(13)  Mikataba au mfumo wowote wa utunzaji wachezaji watoto (walio na umri mpaka 

miaka kumi na sita) kwa klabu za Ligi Kuu ni lazima uandikishwe TFF kwa kufuata 
kanuni za FIFA. 

 
(14) Mkataba wa usajili wa mchezaji na klabu utahesabika kuvunjika au kusitishwa 

mpaka tu taratibu za msingi za uvunjwaji au usitishaji zimefuatwa na 
kukamilishwa na chombo husika bila ya kujali upungufu wowote katika 
utekelezaji wa mkataba huo kwa upande wowote miongoni mwa pande husika za 
mkataba. Chombo husika kitatatua hitilafu au upungufu wowote wa utekelezaji 
wa mkataba bila kuathiri/kuingilia nafasi/hali ya sasa ya mkataba husika. 

 
(15) Endapo kutatokea mvutano/kutokuelewana miongoni mwa pande husika za 

mkataba wa usajili wa mchezaji, Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya TFF 
ndio chombo cha usuluhishi na utatuzi wa mgogoro wowote wa kimkataba. 
Upande wowote husika katika shauri unaweza kuomba marejeo (review) ya 
usikilizwaji wa shauri lao endapo haujaridhika na uamuzi wa awali. Ada ya 
maombi ya marejeo ni itakuwa shilingi milioni moja (1,000,000/-). Hatua ya 
mwisho ya rufaa ni Mahakama ya Usuluhishi wa Michezo (CAS) ya Lausanne, 
Uswisi. 

  
(16) SPUTANZA, TASMA na TAFCA vinaweza kuwawakilisha wanachama wao katika 

utatuzi wa mgogoro wa kimkataba kwa ridhaa/maombi ya mwanachama husika. 
 
(17) Pande zinazohusika na mkataba wa usajili/uhamisho wa mchezaji zinawajibika 

kutekeleza bila kukosa wajibu wake kimkataba na kuheshimu masharti yote ya 
mkataba husika. Kila upande unaohusika na Mkataba utawajibika kuwa na 
nakala halisi (original) ya mkataba miongoni mwa nakala zilizosajiliwa na TFF. 
halisi (original) ya mkataba miongoni mwa nakala zilizosajiliwa na TFF. 

 
Kanuni : 76 Vijana na Watoto  

 
(1) TFF itatoa muongozo kuhusu Usajili na Uendelezaji wa Wachezaji Vijana 

wanawake. Kilabu zitawajibika kufuata muongozo husika na kushiriki kimalifu 
kwenye Mipango ya maendeleo ya wachezaji vijana wanawake. 
 

(2) Mashindano yoyote ya Vijana kwa wanawake yatasimamiwa na Kanuni hizi kwa 
Mzingatio ya Muongozo Maalum kwa Mashindano husika. 
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(3) Usajili wa Wachezaji Vijana wanawake kwa Kilabu za Women League 
watasajiliwa TFF kwa mujibu wa taratibu za Usajili kwa wachezaji vijana za TFF. 
Wachezaji wasiosajiliwa na TFF katika hali hii kwa msimu husika 
hawatatambuliwa rasmi kama wachezaji wa kilabu husika katika mazingira 
maalum ya mahitaji hayo. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
      

- 78 - 
 

 
 

(3) Usajili wa Wachezaji Vijana wanawake kwa Kilabu za Women League 
watasajiliwa TFF kwa mujibu wa taratibu za Usajili kwa wachezaji vijana za TFF. 
Wachezaji wasiosajiliwa na TFF katika hali hii kwa msimu husika 
hawatatambuliwa rasmi kama wachezaji wa kilabu husika katika mazingira 
maalum ya mahitaji hayo. 
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SURA : XV 
DAWATI LA UFUNDI 
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SURA : XV DAWATI LA UFUNDI 

Kanuni : 77 Viongozi wa Ufundi  

 
(1) TFF inaweza kufanya uchunguzi na ufuatiliaji kuhakiki utekelezaji na uzingativu 

wa kikanuni uliokusudiwa kuhusiana na viongozi wa dawati la ufundi kwa mujibu 
wa kanuni hizi na ikibidi kutoa adhabu za faini na nyinginezo katika kuhakikisha 
kuwa kila klabu inakuwa na wataalamu wenye sifa zinazohitajika katika kiwango 
cha Ligi Kuu ya Wanawake na Mashindano mengine yawanawake ya TFF na 
wanaotekeleza majukumu yao ipasavyo. 
 

(2) Katika Mazingira ya kawaida kila Timu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF 
inawajibika kuwa na Viongozi wa Ufundi (Technical Officials) wasiopungua saba 
(7) wakijumuisha Kocha Mkuu, Kocha Msaidizi, Kocha wa Magolikipa, Afisa wa 
Vifaa, Daktari, Mtaalamu wa Viungo na Meneja. Klabu inaweza kuwa na Maafisa 
zaidi kwa Mazingatio ya sifa na mahitaji kwa kila nafasi. 
 

(3) Maafisa wengine wa Ufundi wa Kilabu wanaweza kuchukuliwa hatua za kinidhamu 
na kupata adhabu kutokana na makosa wanayofanya uwanjani kama ilivyo kwa 
Makocha. 

 
 

Kanuni : 78 Makocha  

 
(1) Kila klabu inapaswa kuajiri Kocha Mkuu na wasaidizi wenye sifa na ujuzi 

wanaokubalika kwa mujibu wa taratibu za TFF na mikataba yao kusajiliwa TFF. 
 

(2) Kocha toka nje ya nchi atathibitishwa kwanza na TFF kwa kuzingatiwa pia 
kupatikana kwa kibali stahili cha kuishi na kufanya kazi nchini kabla ya 
kuingia mkataba na klabu. 
 

(3) Kocha Mkuu anatakiwa kuwa na Sifa ya Elimu ya kiwango cha chini ya Diploma 
B ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara mengine 
yanayotambuliwa na FIFA. Kocha Msaidizi anatakiwa kuwa na angalau 
Diploma C ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara 
mengine yanayotambuliwa na FIFA. 
 

(4) Kocha Mkuu wa klabu ya Ligi Daraja la Kwanza wanawake (WLiGi1) anatakiwa 
kuwa na Leseni ya chini kuanzia Diploma C ya CAF, Kocha Msaidizi awe na 
Leseni D ya CAF au zinazolingana nazo zilizotolewa na Mashirikisho ya Mabara 
mengine yanayotambuliwa na FIFA na kwa Mashindano Mengine ya Wanawake 
ya TFF. Kocha Mkuu na Kocha Msaidizi watakuwa na Leseni itayoanzia 
Diploma D ya CAF au inayolingana nayo iliyothibitishwa na TFF. 
 

(5) Kocha wa vijana wa klabu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF awe na Leseni 
ya chini kuanzia Diploma C ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na 
Mashirikisho ya Mabara mengine yanayotambuliwana FIFA. 
 
 

(6) Klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya wanawake ya TFF 
inawajibika kuwa na kocha wa walinda mlango (goalkeepers) mwenye ujuzi, 
klabu itakayokosa kocha wa walinda mlango itakabiliwa na adhabu kwa 
mujibu wa kanuni hizi. 
 

(7) Kocha Mkuu ndiye mkuu wa shughuli zote za kiufundi za timu kuanzia usajili 
wa wachezaji, uandaaji na usimamiaji wa timu katika ligi, kuzungumzia 
masuala yote ya kiufundi ya timu na mengine yanayohusiana nayo. 
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SURA : XV DAWATI LA UFUNDI 
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zaidi kwa Mazingatio ya sifa na mahitaji kwa kila nafasi. 
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(2) Kocha toka nje ya nchi atathibitishwa kwanza na TFF kwa kuzingatiwa pia 
kupatikana kwa kibali stahili cha kuishi na kufanya kazi nchini kabla ya 
kuingia mkataba na klabu. 
 

(3) Kocha Mkuu anatakiwa kuwa na Sifa ya Elimu ya kiwango cha chini ya Diploma 
B ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara mengine 
yanayotambuliwa na FIFA. Kocha Msaidizi anatakiwa kuwa na angalau 
Diploma C ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na Mashirikisho ya mabara 
mengine yanayotambuliwa na FIFA. 
 

(4) Kocha Mkuu wa klabu ya Ligi Daraja la Kwanza wanawake (WLiGi1) anatakiwa 
kuwa na Leseni ya chini kuanzia Diploma C ya CAF, Kocha Msaidizi awe na 
Leseni D ya CAF au zinazolingana nazo zilizotolewa na Mashirikisho ya Mabara 
mengine yanayotambuliwa na FIFA na kwa Mashindano Mengine ya Wanawake 
ya TFF. Kocha Mkuu na Kocha Msaidizi watakuwa na Leseni itayoanzia 
Diploma D ya CAF au inayolingana nayo iliyothibitishwa na TFF. 
 

(5) Kocha wa vijana wa klabu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF awe na Leseni 
ya chini kuanzia Diploma C ya CAF au inayolingana nayo iliyotolewa na 
Mashirikisho ya Mabara mengine yanayotambuliwana FIFA. 
 
 

(6) Klabu ya Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya wanawake ya TFF 
inawajibika kuwa na kocha wa walinda mlango (goalkeepers) mwenye ujuzi, 
klabu itakayokosa kocha wa walinda mlango itakabiliwa na adhabu kwa 
mujibu wa kanuni hizi. 
 

(7) Kocha Mkuu ndiye mkuu wa shughuli zote za kiufundi za timu kuanzia usajili 
wa wachezaji, uandaaji na usimamiaji wa timu katika ligi, kuzungumzia 
masuala yote ya kiufundi ya timu na mengine yanayohusiana nayo. 
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(8) Makocha wote Shiriki kwenye Ligi Kuu ya Wanawake/Mashindano mengine ya 
wanawake ya TFF ni lazima wakidhi mahitaji ya Leseni ya Kocha inayotolewa 
na TFF na kupatiwa Leseni husika baada ya kutimiza pia Masharti maalum 
kutoka TAFCA na kupata Uthibitisho wa TAFCA. 
 

 
Kanuni : 79 Daktari wa Timu  

 
(1) Kila klabu ya Mashindano ya Wanawake ya TFF inawajibika kuwa na daktari 

wa timu mwenye ujuzi na sifa za kutosha kama daktari kamili pamoja na 
mtaalamu wa tiba ya viungo watakaotambuliwa na kuthibitishwa na TFF walio 
na vifaa tiba kamili na stahiki. 

 
(2) Timu yoyote itakayocheza mchezo wa Ligi Kuu ya Wanawake bila ya kuwa na 

Daktari anayekidhi sifa na vigezo vinavyohitajika (kanuni 79) itakabiliwa na 
adhabu kwa mujibu wa kanuni hizi. 
 

(3) Daktari wa timu anawajibika kuhakiki afya za wachezaji na viongozi wa timu 
kabla ya maombi ya usajili wa wachezaji kuwasilishwa. 
 

(4) Madaktari wote Shiriki kwenye Ligi Kuu ya Wanawake ni lazima wakidhi 
mahitaji ya Leseni ya Daktari inayotolewa na TFF na kupatiwa Leseni husika 
baada ya kutimiza pia Masharti maalum kutoka TASMA na kupata Uthibitisho 
wa TASMA. 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
      

- 82 - 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

SURA : XVI 
MAMLAKA 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 



 
      

- 82 - 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

SURA : XVI 
MAMLAKA 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
      

- 83 - 
 

 
 

 
SURA : XVI MAMLAKA 

 

Kanuni : 80 Maamuzi Yasiyokatiwa Rufaa  

 
Maamuzi yote kwa mujibu wa vipengele vya kanuni za Mashindano ya Wanawake 
ya TFF katika kanuni ya 80 hayatakatiwa rufaa katika ngazi yoyote, mhusika 
yeyote kuhusiana na maamuzi yaliyotolewa chini ya vipengele hivi anawajibika 
kutekeleza linalomhusu mara moja. 
 

 Kanuni Maelezo  
1 14 Leseni ya Klabu Yote  
2 17 Taratibu za Mchezo Yote  
3 41 Udhibiti wa Wachezaji Isipokuwa 41:(7,14,16,19,21)  
4 42 Udhibiti wa Waamuzi Isipokuwa 42:(3)  
5 43 Udhibiti wa Kamishna Isipokuwa 43:(3,)  
6 44 Udhibiti wa Makocha Isipokuwa 44:(3,6,7,8)  
7 45 Udhibiti wa Viongozi Isipokuwa 45:(1,2,7,8,9,11,13,14,15,16,17)  
 46 Udhibiti wa Klabu Isipokuwa 46:(5,6,15,16,18)  

 
Kanuni : 81 Ufafanuzi  

 
Kwa minajili ya kufafanua kanuni hizi TFF itakuwa inatoa WARAKA maalum kila 
inapoonekana inafaa kufanya hivyo kwa lengo la kuleta ufanisi katika utekelezaji wake. 
 

Kanuni : 82 Marekebisho ya Kanuni  

 
Kamati ya Utendaji ya TFF inaweza kurekebisha kanuni hizi kila inapotokea haja na 
sababu za msingi za kufanya hivyo, aidha TFF itatoa WARAKA maalum utakaosomeka 
pamoja na Kanuni hizi kwa marekebisho yoyote yaliyofanyika ambayo hayajaingizwa 
katika kitabu cha kanuni hizi. 
 

Kanuni : 83 Kufuta Kanuni  

 
Kanuni hizi zinaweza kufutwa na Kamati ya Utendaji ya TFF pekee.  
 

Kanuni : 84 Yasiyomo  

 
Mambo yote yasiyokuwemo kwenye Kanuni hizi yataamuliwa na Kamati husika au ya 
Utendaji ya TFF kwa kuzingatia Kanuni na Katiba ya TFF au Kanuni za FIFA na CAF. 
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 AZIMIO 

 
Kanuni hizi zimepitishwa kwa Azimio la Kamati ya Utendaji ya TFF iliyokutana Tanga 
Agosti 11, 2023. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

     _________________     

       Wallace Karia 
                         Rais 
                                            

                                                     

    __       __________________ 

     Kidao Wilfred 
     Katibu Mkuu 
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